Moja kwa moja idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na kukaribisha msikilizaji. Jina langu ni BMJ Mridhi. Jina langu ni Kennes Bwire. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne 7 Mei mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu na vilevile kupitia 107.5 FM Nairobi, 107.8 FM Mombasa, Kenya. Karibuni. Katika matangazo yetu jioni ya leo, maafisa wa serikali ya Tanzania wakutana wa na maafisa wa shirika la fedha duniani IMF kujadili ripoti kuhusu hali ya uchumi nchini Tanzania. Yo, maadam benki ya dunia eh, na benki ya Afrika inasema uchumi wetu unakuwa vizuri. Sioni kwa nini watu wawe na hofu, na nashukuru kwamba wawekezaji wenyewe hawana hofu. Hata baada ya hiyo taarifa kuwa imevujishwa, bado wengi wamaanisha nia nia nia ya kuja na kufanya kazi na sisi. Mzozo kuhusu bajeti za kaunti nchini Kenya wachukua mwelekeo mpya nchini humo, huku maswali mengi yakiibuka kulikoni Serikali kuu ama serikali za kaunti zinatakikana ziombe ikiwa zinajiona zinaweza kumudu majukumu ya serikali kuu, ili wapewe na serikali kuu waweze kuyafanya majukumu hayo. Ni baadhi tu ya mengi utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30, lakini kabla hatujasikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia kutoka hapa studio, zikisomwa na mwenzangu Kenneth Bwire. Kiongozi wa walio wengi katika senati nchini Marekani, Mrepublican Mitch McConnell amesema kwamba wakati umefika kwa wabunge kuachana na uchunguzi wa muda mrefu wa Rusia kuingilia uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita, licha ya kuwepo juhudi pana za Wademokrati kumchunguza rais Donald Trump na utawala wake. Ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller imesalia kuwa kitovu cha mgogoro katika baraza la wawakilishi linalodhibitiwa na Wademokrat. Gerald Nadler, mwakilishi katika bunge, anasema kamati ya sheria katika baraza la wakilishi itapiga kura Jumatano kuamua iwapo bunge linastahili kumfungulia mashtaka mwanasheria mkuu William Barr ya kudarau bunge kwa kushindwa kuwasilisha ripoti kamili ya uchunguzi. Nadler, hata hivyo, amesema atakutana na maafisa wa wizara ya sheria kumaliza mgogoro iwapo wabunge wanaweza kuisoma ripoti nzima ya uchunguzi au sehemu kubwa ya ripoti hiyo. Waziri wa fedha Steven Mnuchin naye amekataa kutoa hesabu ya miaka sita ya ulipaji kodi ya rais Donald Trump wanavyotaka Wademokrat. China imethibitisha kwamba makamu waziri mkuu Liu He atatembelea Marekani kuanzia Mei tisa hadi Mei kumi kwa mwaliko wa maafisa wa ngazi ya juu wa marekani kwa mazungumzo ya kibiashara taarifa ya wizara ya biashara ya china hata hivyo haijaeleza zaidi kuhusu maswala yatakayojadiliwa wakati wa, wa ziara yake liu hii rais wa marekani aliandika kwa ukurasa wake wa twitter jumapili kwamba ataongeza ushuru kwa bidhaa za china za thamani ya dola bilioni 200 kufikia asilimia 25 kutoka asilimia 10 ifikapo mwishoni mwa wiki hii akiongezea kwamba atalenga bidhaa zingine zinazoingia Marekani kutoka China katika siku za hivi karibuni. Wakati huo huo, Ufaransa imeziomba Marekani na China kujiepusha na mgogoro wa kibiashara katika mazungumzo yao ya sasa ili kuiruhusu uchumi wa dunia kuendelea kukua. Waziri wa fedha wa Ufaransa Bruno Le Maire amehimiza Marekani na China kuzingatia uwazi na uangalifu au lengo moja katika mazungumzo yao hakisihi kila upande kujiepusha na maamuzi yanayoweza kuhatarisha ukuaji wa uchumi wa dunia. Rais wa Angola Joas Lorenzo leo Jumanne ametaka suluhisho la haraka lipatikane kwa uhaba wa mafuta uliokumba mji mkuu wa Luanda na miji mingine mikubwa nchini humo. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Uhaba umesababisha foleni kubwa katika taifa hilo la Afrika ambalo ni mzalishaji wa pili kwa ukubwa wa mafuta ghafi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais inalaumu ukosefu wa mawasiliano kati ya makampuni ya taifa ya nishati Sonangol na taasisi nyingine za serikali, jambo ambalo limepelekea matatizo ya kuagiza bidhaa za mafuta kama vile petroli na dizel. Misururu mirefu ya magari ilionekana kwenye vituo vya mafuta kote mjini Luanda hivi leo, na kusababisha hali mbaya ya usafiri na kuwakasirisha waendesha magari ambao walilazimika kusubiri kwa saa kadhaa kujaza magari yao mafuta. Hatua zimechukuliwa na rasilimali muhimu zitumike ili kuleta uthabiti katika soko la mafuta katika siku zijazo, imesema taarifa iliyotolewa baada ya mkutano kati ya rais na viongozi kutoka sekta ya mafuta nchini humo. Mwishoni mwa wiki Sonangol imesema ilikuwa vigumu sana kupata fedha taslim kukidhi mahitaji ya uagizaji wa wa bidhaa za mafuta. Angola ni mwanachama wa OPEC, nchi zinazozalisha mafuta. Inaagiza takriban asilimia ya bidhaa za mafuta, licha ya kuwa nchi hiyo inazalisha takriban mapipa milioni moja na nusu ya mafuta ghafi kwa siku. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Washukiwa watatu katika mauaji ya wachunguzi wawili wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wametoroka gerezani usiku wa kuamkia leo. Evariste Ilunga Kanowa Shaba na Mbaye Amoksi Shikangu wanashutumiwa kuua Mmarekani Michael Sharp na Zaida Catalan raia wa Sweden Machi 2017 wachunguzi wa Umoja wa Mataifa waliokuwa wakichunguza mauaji wakati wa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji katika sehemu ya Kasai nchini humo. Mmoja wa shukiwa Evarest Ilunga alikiri kushiriki katika mauaji ya wachunguzi hao. Zaidi ya darzeni ya watu wamekamatwa wakihusishwa na mauaji hayo, akiwemo afisa wa jeshi anayeshikilia ngazi ya kanali na afisa wa upelelezi wa serikali. Hata hivyo kanali na afisa upelelezi wa upelelezi hawajafunguliwa mashtaka ambayo waendesha mashtaka wanasema yalitekelezwa na kundi la wapiganaji la kamwina nsapu. Watu 33 wamekufa kwa kuungua wa moto ulioteketeza vijiji vinne katika jimbo la magharibi la bare el ghazal nchini Sudan Kusini. Msemaji wa rais atenyi wekatenyi amesema moto huo umeanzia katika sehemu ya msituni Jumapili kabla ya kusambaa kwa kasi kutokana na hali ya kiangazi na upepo mkali, akiongezea kwamba idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Watu sitini wamejeruhiwa vibaya na wako katika hali mahututi hospitalini. Katika maeneo ya vijijini, inayoripotiwa kwamba vifaa vya matibabu havitoshi. Waziri wa habari katika jimbo la Lok Mathok wal amesema moto huo umeteketeza nyumba 138 na kuua ng'ombe elfu kumi katika jimbo la Korok Mashariki. Naam msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia redio zetu shirika kote eneo la Afrika mashariki na kati. Baada ya habari hizo za dunia, sasa tuangalie yalojiri kutoka kwa waandishi wetu ambapo tunaarifiwa kwamba serikali ya Tanzania imeanza tena mazungumzo na shirika la fedha duniani IMF na mkurugenzi wa shirika hilo anayeshughulika na bara la Afrika Abebe Aemro Selassie Leo amekutana na rais John Pombe Magufuli nchini Tanzania, pamoja na mawaziri wa fedha na yule wa mambo ya nje. Pande hizo zimejadiliana kuhusu ripoti ya hivi karibuni ya IMF iliyohusu hali ya ukuaji wa uchumi wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Kwa mengi zaidi, tujiunge na mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Jogopa. Katika mkutano wao uliofanyika Ikulu, pande hizo mbili zimekubaliana kuanza tena majadiliano kupitia upya ripoti ya hivi karibuni ya wachumi wa IMF walioelezwa kwamba uchumi wa Tanzania umekuwa ukikua kwa asilimia nne, jambo ambalo Tanzania inasema halina ukweli wowote na kusisitiza kwamba uchumi wake uko katika mkondo mzuri ukipanda kwa asilimia saba kukutana kwa pande hizo kumefanyika baada ya kila upande kuonyesha kutoridhishwa na ripoti kutoka kila upande mwingine, jambo lililofanya mkurugenzi wa idara ya Afrika kwa shirika hilo Adebe Emero Salesi kuja nchini na kufanya mazungumzo na wenyeji wao. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania Profesa Palamagamba Kabudi amesema mwelekeo wa uchumi wa taifa ni mzuri, na kwa msingi huo wamekubaliana kuendelea na majadiliano zaidi na shirika hilo la fedha duniani. Kwa hiyo maadam, Benki ya Dunia eh, na Benki ya Afrika inasema uchumi wetu unakuwa vizuri, sioni kwa nini watu wawe na hofu. Na nashukuru kwamba wawekezaji wenyewe hawana hofu hata baada ya hiyo taarifa kuwa imevujishwa, bado wengi wameonyesha nia nia ya kuja na kufanya kazi na sisi, na naishukuru eh, shirika la fedha uh, ulimwenguni ambao pia ni moja ya mashirika ya kimataifa ambayo tunahusika nayo kwa kuonyesha utayari wa kuja. Eh, kuzungumza na sisi. Hiyo ni dalili pia kwamba serikali ya Tanzania eh, na shirika la fedha bado tunaendelea na mazungumzo, bado tunaendelea na uhusiano. Kwa wale ambao walidhani kwamba pana ugomvi mkubwa kati ya shirika la fedha ulimwenguni na Tanzania walikuwa wamekosea kabisa. Katika siku za hivi karibuni kumekuwa na mjadala mkubwa unaoendelea kuhusiana na taarifa hiyo IMF iliyobashiri kuhusu uchumi wa Tanzania. Akitolea ufafanuzi zaidi kuhusiana na majadiliano hayo mkurugenzi wa idara ya Afrika wa shirika hilo Adebe amesema panda hizo zinaamini zitaendelea kuwa na majadiliano mazuri katika siku za usoni. Uh, uh, uh, Tanzania... jambo la msingi inaona kwamba rais na mimi tumekubaliana kwamba Tanzania na IMF wataendelea kuwa washirika wema. Tunaona mwelekeo mzuri kabisa wa nchi hii na tutaendelea kufanya kazi pamoja katika siku za usoni, ingawa panda hizo mbili hazikueleza ni lini zitaanza tena majadiliano hayo. Hata hivyo serikali ya Tanzania imesisitiza kwamba msimamo wake utajulikana baada ya kumalizika majadiliano hayo, lakini msimamo wa serikali ya Tanzania utafahamika wazi zaidi baada ya mazungumzo kuanza na kuweza kuwapitisha e, shirika la fedha duniani katika miradi mikubwa ya maendeleo ambayo inafanyika, ujenzi wa reli ya kisasa ujenzi wa bwawa la umeme la Rufiji litakalozalisha umeme mwingi kuliko no unaozalishwa sasa wote Tanzania, na itakuwa kati ya mabwawa makubwa barani Afrika, matano makubwa ya, ya kutoa umeme, unaendelea vizuri. Lakini uimarishaji wa sekta ya utalii kwa kununua ndege nane lakini pia kuendeleza, kuendelea kwa kupambana na vita na, na, na, na, na rushwa, eh, madawa ya kulevya na ubadhirifu hapo vyovyote na ukusanyaji wa, wa kodi Utekelezaji wa miradi kama vile upanuzi wa huduma za afya, reli ya kisasa pamoja na uunganishwaji wa barabara katika kiwango cha lami ni karata ambayo Tanzania inaona kwamba itaisaidia kuinua hali yake ya uchumi. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa, unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imetoa wito kwa Malta kufuatilia mbali mashtaka ya ugaidi dhidi ya wa wahamiaji watatu vijana kutoka Afrika waliokamatwa kwa kuteka nyara meli ndogo ya kibiashara iliyowaokoa kutoka katika boti kwenye pwani ya Libya. Watatu hao ambao wamekaa na mashtaka ni miongoni mwa Afrika 108 na waliookolewa na meli ya el Hiblib mwishoni mwa mwezi Machi wanashutumiwa kwa kuwatishia wafanyakazi na kulazimisha meli hiyo kwenda Malta na sio kuwarejesha Libya. Idadi kubwa ya wahamiaji hao wakiwemo watoto walikuwa wamepoteza maji mwilini na kuonyesha dalili za mateso. Vijana watatu wanaokabiliwa na mashtaka ya ugaidi wanatokea Ivory Coast na Guini na watafikishwa mahakamani Mei 20 wanaumri kati ya miaka kumi na tano kumi na sita na ishirini. Waandishi wawili wa habari wa shirika la Reuters wameungana na familia zao pamoja na wafanyakazi wenzao leo Jumanne, baada ya kuachiliwa kutoka gereza la Myanmar kufuatia msamaha wa Rais Win Myint kwa maelfu ya wafungwa nchini humo. Wa Lone na Kyon Song On walikuwa wamehukumiwa miaka saba gerezani kwa kuvunja sheria ya siri za Myanmar mashtaka waliofunguliwa walipokuwa wakifuatilia habari za upekuzi kuhusu mauaji ya Warohingya kumi wanaodaiwa kutekelezwa ama kutekelezwa na polisi na wanajeshi katika kijiji cha Indin. Waandishi hao walikamatwa mwaka elfu mbili kumi na saba na kuna ripoti kwamba walipangiwa mtego na polisi kabla ya kukamatwa. Walon na Chonso m wameachiliwa wiki mbili baada ya mahakama ya juu ya Myanmar kukataa rufaa yao ya kutaka kuachiliwa huru. Wakati wa kusikilizwa kwa kesi iliyokuwa inawakabili, afisa wa polisi aliyekuwa anatoa ushahidi alikiri kwamba aliwawekea mtego wa stakabadi za siri za serikali ili wakamatwe kaimu mkuu wa polisi nchini Sri Lanka amesema kwamba wahusika wote katika mashambulizi ya mabomu wakati wa maadhimisho ya Pasaka wameuawa au kukamatwa. Katika ujumbe wa sauti uliotolewa kwa umma, CD Wikramarathe amesema washukiwa wote wametambuliwa katika muda mfupi baada ya mashambulizi hayo. Watu 160 waliuawa na wengine zaidi ya mia nne kujeruhiwa vibaya. Jumapili ya Pasaka, mashambulizi nane ya mabomu yalipotekelezwa dhidi ya makanisa na hoteli nchini Sri Lanka, ambayo kundi la Islamic State limedai kuhusika. Ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa tusafiri moja kwa moja mpaka kule DRC ambako tunaarifiwa kwamba wahudumu wa afya wanaosaidia katika juhudi za kupambana na ugonjwa wa Ebola wameandamana hii leo mjini Goma, mashariki mwa nchi hiyo, hadi kwa ofisi za wizara ya afya, wakidai malipo yao ya miezi saba ambayo wanasema hawajapata kufikia sasa. Mwenzetu Ostel Malivika anayo ripoti kamili. Wafanyakazi hao wameandamana leo asubuhi hapa katika muji wa Goma, wakiomba anayezuia pesa zao za miezi saba awalipe, kwani wao wanafanya kazi katika mazingira magumu ambayo waweza kuambukizwa wakati wowote wa na ugonjwa wa Ebola. Jean Roger Paluku ni mmoja wa walioandamana hapa. Tuko mbele ya bureau ya IPS, Inspection Provinciale de la Sante, njo kwenye iko kuampeshe maladi ya virusi ebola itoke ku granor itufikie hapa Sasa mnaona kama mtumike, si watu watakuwa expose na hiyo ugonjwa watu abatakuwa expose parce que wenye abapendi kutulipa ndio venye wanakree hii yote wafanyakazi hao wameipa serikali ya jamhuri ya Demokrasia ya Kongo siku mbili ili wawe wamelipa pesa zao la sivyo watasimamisha kazi zao za kufuatilia na kutafuta watu ambao wameambukizwa na virusi vya ebola katika maeneo mbalimbali hasa katika maeneo ya goma frasini lwaboshi ni akina mama ambaye amekuwa katika jopo la watu wanaohamasisha watu fanyika ni kulipa hawa watu, ndio wao wanahimiza raia wafahamu ugonjwa wa Ebola, kama huko hakika Beni Butembo wafahamu ya kama ugonjwa ya, ya, ya, ya Ebola iko shida na inaua kushinda hata virusi vya UKIMWI. Sasa wakati wanakataa kuwalipa inakuwa shida, nani atahimiza raia? Na ndio maana unaona ugonjwa huu umekatalia maeneo ya Beni, na hiyo mambo mimi ninalaumu kabisa na ninaomba hawa hivi, hivi eh, organization zote eh, za, za kimataifa ile tunaita international, ambazo zinahusika ndani ya hiyo mambo ya Ebola wafanye angalisho, waache kuua watu wakati wanakataa kupatia wafanyakazi mshahara ya kwao. Ni mambo ya aibu, wakati wao wanapata pesa nyingi sana, na wale ambao wanapashwa kuhimiza ku, ku, ku, ku, raia wanakataa la kuwalipa. Hiyo ni kama ku, ku, kutemea watu mate na kudharau raia ya eneo ya Beni Butembo. Viongozi wa serikali wanasema kwamba wafanyakazi hao watalipwa kwa sababu pesa zao zipo. Oser Malivika, Sauti ya America, Goma. Shukran sana ostel malivika na kwingineko. Ni kwamba punde tu baada ya gavana wa kaunti ya Kiambu nchini Kenya kujipata mashakani kufuatia ripoti ya mkaguzi mkuu wa hisabu za serikali kwamba kaunti hiyo ilitumia shilingi milioni 58 na kwa shughuli za kuleta amani nchini Sudani kusini na nyingine bilioni 1.14 kwa miradi ya serikali kuu. Sasa ripoti hiyo pia inaeleza kwamba majimbo mengine manne yalitenga fedha katika bajeti zake za mwaka wa elfu mbili kumi na saba na kumi na nane kufadhili miradi mingine kama hiyo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Sintofahamu inaendelea kugubika serikali za majimbo, afisi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali na msimamizi wa bajeti. Maswali yakiulizwa, iweje bajeti inayomulika majukumu ya serikali kuu inafadhiliwa na majimbo. Je, upo udhaifu au mwingiliano katika mfumo wa usimamizi wa fedha za serikali unaoitwa IFMIS, jinsi magavana wanavyodai au uh, ni uporaji peupe wa rasilimali za umma? Haya ndio maswali yanayotafutiwa jibu na majimbo sita. Kiambu, Kitui, Kakamega, Laikipia, Kirinyaga na Nyeri katika bajeti za mwaka wa matumizi ya fedha za serikali za mwaka 2017 mwaka 2018, inadhihirika kuwa majimbo haya yametumia mabilioni ya fedha kufadhili na kutekeleza miradi inayotekelezwa na serikali kuu. Awali ilibainika kuwa ni jimbo la Kiambu pekee lililotenga kifurushi cha shilingi milioni 58 kwa shughuli za kutafuta amani nchini Sudani Kusini na milioni nyingine kadhaa kwa fidia marais wastaafu wa Kenya, lakini hali hiyo hiyo pia inaigubika jimbo la Kakamega. Katika jimbo hili ripoti uchaguzi mkuu wa hesabu za serikali inaeleza kuwa serikali ya gavana Wycliffe Oparanya ilitumia takriban shilingi milioni 115 kufadhili miradi ya kurejesha amani nchini Sudani Kusini na milioni nyingine 29 kufadhili maswala ya Ikulu. Jimbo la Kitui linaripotiwa kutumia shilingi milioni 63.7 kwa shughuli za ushirikiano wa jumuiya Afrika Mashariki na milioni 252 kwa shughuli za baraza la mawaziri. Jimbo la Nyeri linadaiwa kutumia milioni 74 katika ushauri wa serikali kuu na milioni 138 katika ujenzi wa reli, jimbo la Laikipia likidaiwa kutumia milioni 344 katika upatikanaji wa takwimu miongoni mwa huduma nyingine. Je, upo uwezekano wa serikali za majimbo kufadhili na kutekeleza majukumu ya serikali kuu? Swali hili nilimuuliza Dickson Mugoda, mtaalamu wa ugatuzi nchini in Kenya. serikali kuu ama serikali za kaunti zinatakikana ziombe ikiwa zinajiona zinaweza kumudu majukumu ya serikali kuu, ili wapewe na serikali kuu waweze kuyafanya majukumu hayo ya ziada ambayo wanaweza wana, wana, kuonyesha uwezo wake. Aidha, Bwana Mugoda anaeleza kuwa huu ni ubadhirifu wa rasilimali za umma na sharti pawepo na mkakati wa kuchunguza haya yanayoendelea hapa. Kuna pesa za serikali zinafujwa na zinafujwa maksudi tu ili kukataa kumsaidia mwananchi wa kawaida ambaye ndiye anayetakikana kufaidi na ugatuzi huu. Jumanne katika kikao cha dharura, baraza la magavana, hazina ya kitaifa, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali na msimamizi wa bajeti wameafikiana kuunda jopo la pamoja la uchunguzi kudadisi rekodi za fedha za majimbo haya. Magavana wanaendelea kujitetea na kueleza kuwa wanaandamwa kisiasa na hata wengine wanaeleza kuwa afisi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali na wapaka tope, anavyoeleza gavana wa jimbo la Kiambu Ferdinand Waititu wakati akizungumza na vyombo vya habari nchini Kenya. Hayo matumizi yote ni ya national government, sisi hatuna vote, hatuna matumizi tumefanya. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia uwezekano wa mtoto wa kike kumaliza masomo yake. Nchini Kenya hukumbwa na matatizo mengi, ikiwemo umaskini, ndoa za mapema na hata ukosefu wa karo. Mashirika mengi hujitokeza kupigania haki ya mtoto wa kike kuwa shule, lakini vita hivyo hukumbwa na changamoto, kwani wazazi wengi huonelea kuwauza watoto wao mapema ili kupata fedha za kuendelea na maisha. Mwandishi wetu Huba Abdi alizungumza na wanafunzi waliowahi kulazimishwa kuolewa na kisha baadaye kuokolewa na shule na maafisa wa usalama. Fuatana nasi katika makala hii. Visa vya watoto wa kike kuacha masomo kwa sababu ya ndoa za mapema, ukeketaji na hata umaskini umekuwa ukishuhudiwa sehemu za vijijini na kuwa nadra sana kwa visa kama hivyo kushuhudiwa mjini, sehemu ambayo watu huchukuliwa kuwa ni wasomi lakini katika mtaa wa Isli, eneo ambalo wengi wanaoishi ni kutoka jamii ya Somali, wanaonekana kuendelea na hulka hii ya kuwaoza watoto wa kike wakiwa wachanga na kukatiza masomo yao. Lela ni mmoja wa wanafunzi waliokolewa baada ya familia yake kupanga kumwoza kabla ya kumaliza masomo yake. Wazazi kama ana pesa pesa yote, alafu akona msichana mrembo tena, ule mwenye atamoa ni mzee mezeeka akona pesa, si kila mtu anaangalia pesa, anaambia msichana, ai, unaona huu mzee amekupenda na kutaka. Baadhi ya wasichana wanaeleza kuwa wazazi mara nyingi wataka wao kukubali kuolewa na mtu ambaye ni mzee na ni rafiki wa familia ili kuendeleza uhusiano wao wa kifamilia, jambo ambalo huwahuzunisha sana, kwani masomo ambao wao huchukulia ni muhimu hukatizwa ghafla mara, mara. Nafikia papa wanasemanga tu wakiona ako na msichana, wanamwambia tu nataka msichana wako amekuwa mkubwa, sinipatie tu, saa anakupatia kwa sababu ya rafiki. Mara anaona huyu nini, ako na pesa, saa anakupatia. hata hivyo Mwalimu mkuu wa shule ya Meri, jimbo la Nairobi, Denis Nyangari, amekuwa mstari wa mbele kuwaokoa wasichana waliolazimishwa kuolewa na kushirikiana na idara ya usalama ili kuwakamata wazazi wenye kufanya mambo hayo kisha ripoti. Kwetu sisi kama walimu huwa tunafuatilia kumfuata mzazi mwenyewe, tunazungumza naye moja kwa moja, tunampa wasia wetu kuhusiana na umuhimu wa msichana kwa shule, lakini akidinda kusikiza, tumeweza kuwahusisha serikali pia. Manake tuna chifu wetu ambaye tunafanya kazi naye moja kwa moja, tuna OCS wetu Pangani na OCPD tunafanya naye kazi moja kwa moja, na wamekuwa wa manufaa kubwa sana katika kutusaidia ili kuokoa hawa wasichana kutoka kwa uh, hizi ndoa za mapema. Jawahir Mohamed ni chifu wa eneo la Eastleigh, jimbo la Nairobi, na kulingana naye afisi yake imekuwa ikipokea ripoti ya wasichana kuachishwa masomo ili kulazimishwa kuolewa. Mtoto akiwa na miaka ya chini akiolewa, huyo ni mtoto ameoleka, si mama mwanamke mzima ambaye ameoleka, kwa sababu ile kazi yake ya kufanya, yani ile ile ile kazi yake ya kukua mama haijakuwa. Japo wazazi mara nyingi huchukua hatua pasi na kutafakari maisha ya wanao siku za usoni, mara nyingi wasichana hao wamekuwa wakijisimamia na kueleza wazazi umuhimu wa masomo, lakini wanaonekana kupuuza hayo wasichana wanaolewa wakiwa wadogo like, kama wakiwa kumi waki wa waki wa na wakiwa wadogo sana, akiwa teenage hivyo. Wazazi anaangalia tu pesa, hata fikiri maisha ya msichana yake atakuaje. Wazazi wanaendelea kunyoshewa kidole cha lawama kwa kupuuza majukumu yao kama wazazi, huku Jawahiri Muhamed akisema kuwa msingi bora ndani ya familia imechangia pakubwa kwa mtoto kuachishwa masomo hawa wasichana wanataka mtu wa kuwaambia ya kwamba education iko na umuhimu gani, na, na kuolewa wakiwa mapema iko na tatizo gani na iko na shida gani na iko na faida gani? Maeneo ya vijijini yamekuwa yakitetewa na wanaharakati wa kutetea maslahi ya watoto wa kike na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, lakini jimbo la Nairobi limeonekana kusahaulika, wengi wakiamini kuwa ni vigumu kuweza kushuhudia visa kama hivi mjini. Huba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Muhtasari wa habari ni kwamba kiongozi walio wengi katika seneti nchini Marekani, Mrepublican Mitch McConnell amesema kwamba wakati umefika kwa wabunge kuachana na uchunguzi wa muda mrefu wa Rasha kuingilia uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita licha ya kuwepo juhudi pana za Wademokrati kumchagua ama kumchunguza Rais Donald Trump na utawala wake. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imetoa wito kwa Malta kufutilia mbali mashtaka ya ugaidi dhidi ya wahamiaji watatu vijana kutoka Afrika waliokamatwa kwa kuteka nyara meli ndogo ya kibiashara iliyowaokoa kutoka katika boti kwenye pwani ya Libya. Washukiwa watatu katika mauaji ya wachunguzi wawili wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametoroka gerezani usiku wa kuamkia leo na kuhusu hao washukiwa walotoroka gerezani tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya msimamizi amekuwa ni hadija riami mwelekezi amekuwa aida isa akishirikiana na fiona wa mai kutoka washington mimi ni bmj murithi na nimeshirikiana mwenzangu kennes bwire tunawatakia usiku mwema kutoka hapa