Sana ni mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati ya na wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, nami Patrick Nduimana. Viongozi wa Niger leo wamesema watu 55 wamefariki dunia usiku ya Jumapili mjini Niamey baada ya lori la kusafirisha mafuta kupinduka na kulipuka. Viongozi na mashahidi wanasema maafa hayo yametokea wa wakati wa msongamano wa watu walipokuwa wakijaribu kuchota mafuta kwenye lori hilo. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, ajali hiyo ilitokea kwenye barabara kuu iliyo karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa mjini Niame. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani amesema watu 36 pia walijeruhiwa katika ajali hiyo. Sudani Kusini na Afrika Kusini leo Jumatatu zimetia saini makubaliano ya kushirikiana kwenye uzalishaji mafuta kwa kipindi cha miaka 6 katika taifa hilo la Afrika mashariki ambako uzalishaji umeathiriwa sana na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkataba huo wa uchimbaji mafuta ulitiwa saini na waziri wa mafuta wa Sudan Kusini, Ezekiel Lol Gathwoot, na upande wa Afrika Kusini uliwakilishwa na waziri wa nishati Jeff Radebe. Radebe amesema Afrika Kusini imeahidi dola milioni 50 kwa uchimbaji mafuta. Afrika Kusini pia ina azma ya kujenga bomba na kinu cha kusafisha mafuta na hivyo uwekezaji wake utafikia dola bilioni moja kwa mujibu wa waraka wa maelewano uliotiwa saini Novemba mwaka jana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema ujumbe wa China unajiandaa kuja Marekani kuendelea na awamu nyingine ya mazungumzo ya biashara kati ya Marekani na China. Taarifa hiyo imetolewa siku moja baada ya rais Donald Trump kulalamika kwamba mchakato huo umechukua muda mrefu na kutishia kupandisha ushuru kwa bidhaa za mabilioni ya dola zinazoingizwa Marekani kutoka China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Geng Shuang Leo aliwaambia waandishi wa habari kwamba China bado inajaribu kupata maelezo zaidi kuhusu maoni yaliyotolewa na Rais Trump kuhusu ushuru mpya. Trump leo aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, Marekani imekuwa ikipoteza kwa kipindi cha miaka mingi kwenye sekta ya biashara, kat kati ya dola bilioni mia sita na dola bilioni mia nane kwenye biashara na China. Tunapoteza dola bilioni mia tano samahani, hatutokubali hili kutokea tena amesema trump ametishia kupandisha ushuru kwa bidhaa za china za takriban dola bilioni 200 hadi dola bilioni 325 sawa na ongezeko la asilimia 25 mazungumzo kati ya wa wawakilishi wa china na marekani yanatarajiwa kuanza jumatano jijini washington hadi sasa haijawa wazi wapo tishio hilo la trump litakuwa na athari kwenye mazungumzo hayo Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo amekutana mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov nchini Finland huku kukiwa na mivutano mikali kati ya mataifa hayo mawili juu ya mgogoro wa kisiasa nchini Venezuela. Kabla ya kukutana na Lavrov jana, Pompeo alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News kwamba atamweleza Waziri Lavrov kuwa kuna ulazima kila nchi ijitenge na mgogoro wa Venezuela, ikiwemo Rusia. Waziri Lavrov anakutana na Pompeo siku moja baada ya kukutana mjini Moscow na waziri wa Venezuela wa mambo ya nje Yorge Areaza. Areaza leo aliwaambia waandishi wa habari kwamba nchi yake itatumia zaidi nguvu za kijeshi za Rasia kwa kukabiliana na harakati za kiongozi wa upinzani Yuan Guaido kutaka kuangusha utawala wa rais Nicolas Maduro. Marekani inamtambua wa Guaido kama kiongozi halali wa Venezuela. Viongozi wa Palestina wanasema makundi ya Hamas na Islamic Jihad wamekubaliana kuheshimu sitisho la mapigano lililofikiwa kati ya wa Wapalestina na Israel. Mkataba huu ambao unatazamiwa kuanza kutekelezwa hivi leo umepatikana chini ya upatanishi wa Misri. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mtaendelea naye Sandey Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku wa amani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shumari. Nam, basi leo katika Kwa Undani tunaanza na kumulika e, mia, e, siku mia moja za kiongozi wa taifa hilo Felix Tshisekedi madarakani na kuangalia nini alichofanikiwa kufanya mpaka sasa na pengine nini changamoto zake kubwa e, katika kazi yake. Vile vile, basi katika sehemu ya pili E, tutamulika kupotea kwa mwanachama na mwanaharakati wa chama cha upinzani cha Chadema Mdude Nyagali maarufu kama Mdude Chadema. Basi tuangalie moja kwa moja bila kupoteza wakati naye mwenzangu hapa Salehe Mwana Milongo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye tunaungana naye akiwa kule Kinshasa moja kwa moja katika laini ya simu. Salehe, imekushafika siku mia moja tangu kiongozi mpya aingia madarakani. Hebu tueleze nini ambazo hivi sasa Ye, ni changamoto zake kubwa kwenye kazi yake mpaka sasa? Aa, kwa kweli Sande, ni kwamba Raisi Felisi Chisekedi aliahidi mengi kwa raia wa Kongo. Aliahidi kwamba atarejesha amani mnamo kipindi cha siku mia moja. Akaahidi kwamba atatokomeza ugonjwa wa Ebola mnamo kipindi hicho akaahidi kwamba atajenga uh, uh, vilalo pamoja uh, na barabara. Mfano wa jiji la Kinshasa aliahidi kilomita arobaini za barabara, lakini uh, kwa kweli mengi katika ahadi zake vimekuwa eh, ni vitu ambavyo havijakamilika. Mfano wa barabara hapa, tumetembea na tumezungumza na viongozi wa idara ya ukarabati barabara, wamesema kwamba ni asilimia ishirini asilimia hamsini ya ahadi iliyotolewa na rais ambayo imekamilika. Kwa hiyo wananchi wamekuwa wakimsubiri kuona kwamba amekamilisha hayo yote ambayo ya yaliahidi, na vilevile vile, kwanza kuteua waziri mkuu ni miezi minne sasa, hakujakuwa na waziri mkuu. Kwa hiyo maswali hayo yote yameibuka hivi sasa miongoni mwa wananchi, na pengine mpaka sasa kwa sababu wan, wananchi wana maswali mengi, na yeye mwenyewe pengine ameshaanza kutoa majibu au lolote linaelezwa na ofisi yake, na pengine hili li swala sakata la waziri mkuu, tueleze zaidi kwa undani wanaofahamu na wasiofahamu siasa za Kongo, swala hili limekwama wapi? Au pengine nini ambacho Tshisekedi nakutana nacho mpaka sasa katika uteuzi wake, na nini ambacho ameshazungumza katika juhudi zake za kupata waziri mkuu. Kwa kweli ni swala ambalo hakujakuwa na majibu ma, ma, yoyote. Tulijaribu wikendi na hii leo kutaka kujua kitakacho fanyika kwa sababu mwenyewe aliahidi siku ya kuzindua mpango huo wa haraka kwa ajili ya siku mia moja aliahidi kwamba atarejea tena baada ya siku mia moja mbele ya wananchi na kuweza kufanya tathmini za miradi yote na ahadi hizo. Lakini leo tumejaribu kuwapigia toka Jumamosi uh, uh, hivi kutaka kujua kama kuna mipangilio gani. Wamesema kwamba ndio watafanya tathmini, lakini uh, sio leo ama kesho yani, um, katika muda ambao wenyewe hawakutangaza. Ha, ha, kwa hiyo imeonekana kama vile vimekuwa na hali ya kutoridhika uh, kwa timu uh, yenyewe ama pei kulu kutokana na kile ambacho tayari kimekuwa kimefanya nchini. Basi, Salehe Mwana Milongo, kwa kuwa muda nao unakimbia tutaendelea kufuatilia swala hilo eh, ni kushukuru sana kutoka huko Kinshasa. Eh, ni mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo. Lakini vile vile kwa upande wa wananchi nao wamekuwa wakifuatilia maswala haya eh, wakitaka kujua na kutangaza na kueleza hali ilivyo. Je, nini ambacho wananchi wanakiona? Tunaye mchambuzi kwenye laini ya simu wa maswala ya siasa Jamhuri eh, ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye amezungumza na mwenzangu Kenneth Bwire. Hebu tusikilize nini ambacho anasema changamoto kwa upande wa raia au kile ambacho raia wanakiona mpaka sasa, kutokana na hizi siku mia moja ya kukamilika. Nini hasa raia ilikuwa ikiwa na matumaini ya kwamba Felix anaweza kufanya mambo kuhusu hayo, lakini eh, raia inaenda kuona kwamba hayafikii hafiki kwa hiyo ambayo aliahidia raia na raia inaendelea kuchunga Hakuna chochote ambacho raia wanatazama, wanasema ja, afadhali hapa amejaribu, hata kama hajatimiza yale yote aliyosema, lakini kuna hatua amepiga hatua, watu wako wanaona akifanya mambo kidogo kidogo. Lakini watu wanasema ya kwamba kama angikuwa ni mwanafunzi upwenti mia moja juu ya mia moja, ni kusema wakimupa makumi mbili, ni kusema raia ingali na chunga nini naweza, anaweza, anaweza kufanya sasa kwa sababu ukipatia mtu makumi mbili juu ya mia moja hayaweza, bado angali anashindwa. Na sisi raia tunachunga mambo mengi mbele yake. Nini ambacho unafikiria kama mchambuzi kinamzuia Rais Sekedi kutekeleza ahadi hizo alizozitoa? Government haiyakuwa tayari, yule ambayo tunaita premier ministre haiko, anachelewa kumpana na hayo, inatuma mambo hayatembei wakati wale ambao wanaweza kuwa uh, akitaja kama wana- wa wa waministre wa, wa, wa, wa bado hawachakua wakikosa na premier ministre, ni kusema mambo ambayo iko inaendeka, si mambo ambayo ina- inapendeza. Ina raia nyingine ya pili ambayo inamzuia, ni kwamba yeye anajiunga na wale watu ambao waliongoza nchi mbele na ni watu ambao sisi raia hatukukuwa tena tunatumainia hata kidogo, na tunawaza ya kuwa wale watu ndio ako wanamuongoza ili rais Felix asikie ukombo, kwa sababu wale watu waliongoza nchi miaka kumi na nane ukitia kwa miaka makumi tatu na mbili ya Mobutu, na kwa miaka makumi tano ambao raia ilikuwa ikipitia magumu, kisha tena twende kwa miaka tano ya magumu, ni kwamba vitu vinaenda mkuharibika raia haina tena tumaini yoyote ile, kwa sababu vitu havitendei kama tulikuwa tukitaka. Lakini kando na kufanya kazi na wale watu ambao unasema walikuwa katika utawala kwa muda mrefu sana, mamlaka kwamba anapotoa ahadi ila ahadi anaitekeleza, mamlaka anamzuia kivipi? Nini kinamzuia kutekeleza kutumia nguvu za wale waliokuwepo? Yeye ndiye anasimamia nchi, ni ha. kwamba hana bunge la taifa hana bunge za jimbo, wale waliwali wa jimbo, hana seneti nayo, hana ni yeye mwenyewe. Tukimkamata sawa, mtu tumekamata ya kuwa ana kichwa tu, na kichwa chenyewe hakiwezi kutembea kama akina miguu, akina tumbo, akina mikono na mambo mengine. Unamaanisha nini? Inamaanisha ya kuwa anazungukwa na wale watu ambao raia haikukweli taka, ambao wanaenda kwenye bunge ambao walienda kwenye senate ambao wanatoka mo, waliwali wanatoka mo, wabunge wa jimbo na ni wale wale ambao walitumika na rais wa zamani, Rais Kabila, na watu wote wanajua mambo ambayo walifanya ndani ya nchi, hawakutumika vizuri. Na kwa maana hiyo unamaanisha kwamba hawezi kufanya kazi yoyote, ama wale hawawezi kumruhusu kufanya kazi yoyote. Na kwa sababu gani wale hawawezi kumruhusu kufanya kazi yoyote ile na kwa sababu hayo mabaya ambao wale watu walikuwa walifanyia raia, wapo wanataka waifunike kufikia rais Felix. Sasa sisi raia tunaweza kupenda eh, awatoshe pembeni ya pembeni yake na sherehe nchi kama anavyotaka yele, na kama vile raia inataka lakini raia wa Kongo ndio waliamua kuchagua wale wabunge wa seneti, bunge, viongozi wengine, magavana wakawapatia kile chama ambacho rais wake ameondoka madarakani. Ni uamuzi wa raia, mbona wasiweze kuwatumikia hawa raia kama raia waliamua kuwachagua? Unawaza ya kuwa mambo ambayo yanasemeka ndani ya nchi, wakisema kulikuwa patano kati ya nchi ya kati, kulikuwa patano kati ya ile ile kitu kia kisiasa ambayo tunaita FDC na hiyo nyingine ambayo tunaita kasha ya Rais Felix Tshisekedi. Watu wanasema eti kuna patano, na hiyo patano iko inatuma mambo hayatembei vizuri. Unajua, leo kuna kesi kuhusu wanabunge ambao wanasema wali- wali wana, wali seni ili waproklame kama wanabunge lakini hawakupita. Leo kuna kesi na mmoja wao ako wanaenda wanapoteza hivyo viti vya bunge na wengine ambao walichaguliwa wanakuja. Ni kusema hata raia wamoja wanawaza kwamba kuna wale ambao wali, wali, ambao steni ilisema eti ni wanabunge na hawakupita kama wanabunge. Sasa hayo mambo yote, watu wanaweza kuwaza ni nini kanuni ambayo inatuletea hiyo shida, na tunatia kabisa meme hiyo kitu kuona bito aviendeke. Felix Tshisekedi anapaswa, iko mutu sawa ambaye anafungwa kamba kwa sababu anazungukwa na wale watu ambao sisi raia wa nchi ya Kongo tunawaza ya kuwa ni wabaya. Ni Imani Bili, mchambuzi wa siasa DRC, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na ndio anakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Twende sehemu ya pili Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunamulika kupotea kwa mwanachama na mwanaharakati wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini humo anajulikanaye, uh, kama Mdude Nyagali. Mwanachama huyo anaishi katika eneo la Songwe, nyanda za juu kusini mwa Tanzania, na ni kwamba polisi katika eneo hilo eh, wamezungumza wakitoa taarifa kwamba kijana huyo maarufu kama Mdude haja tolewa taarifa kwamba yuko wapi. Tukio hilo limeendelea kwa gumzo kwenye mitandao e, ya kijamii nchini humo, na wanaharakati watetea haki za binadamu wakianzisha kampeni ya kutaka kujua kijana huyu yuko wapi na achiwe huru. Lakini kwa ujumla polisi mpaka sasa ni kitu gani ambacho wanazungumza, kwamba kijana huyu amekamatwa au la, au kijana huyu ameripotiwa kupotea au la? Je, jalada la kesi limefunguliwa au hapana? Basi kuweza kujua haya yote tumejaribu kumtafuta eh, kamanda wa polisi katika eneo la Songwe, nyanda za juu kusini, lakini sikuweza kufanikiwa kumpata. Hali kadhalika mkuu wa polisi nchini Tanzania atukuweza kumpata, lakini imempata eh, mkurugenzi wa mawasiliano na itifaki wa CHADEMA bwana John Mrema, na kwanza kabisa kutaka kujua swala hili liko vipi mpaka sasa anachofahamu kwanza niseme tu kwamba Mdude Nyagali, tulipata taarifa kwamba amevamiwa kwenye ofisi yake juzi Jumamosi tarehe tano, na watu ambao walifunika nyuso zao na wakawa wana silaha za moto, walienda na magari mawili, gari moja aina ya ya Land Cruiser VX, na gari ya pili ilikuwa ni Nissan Patrol, na walivamia kwenye biashara yake ambayo yuko Vwawa wilaya ya Mbozi ambako ndio makao makuu ya mkoa mpya wa Songwe ulipo. Walipomvamia wakawa wamewatisha wananchi waliokuwa pale, waliingia moja kwa moja ofisini kwake, na alipojaribu kupiga kelele na kuomba msaada, basi wengine wakatoa silaha. Wananchi wakataharuki kwa sababu ya kuogopa silaha ambazo zilitolewa hadharani, wakatawanyika. Kwa hiyo watu hao wakamtoa ofisini kwake, wakamuingiza kwenye gari mojawapo waliokuwa nayo na kuondoka naye kwa kasi. Lakini, lakini Bwana Mrema, kabla hujaendelea, naomba nikueleze tu kuhusu yeah, taarifa ya mkuu wa polisi wa Songwe alipohojiwa mm, na vyombo vya habari. Mkuu mm, huyu Bwana George Kiando amekanusha ame, ame, ame taarifa hizi, alipohojiwa na Mwananchi akisema kwamba yeye ni mkazi wa eneo linalodaiwa kuwa zimepigwa risasi, lakini anasema sijasikia risasi mm na kama unavyojua mji wa Vwawa ni mdogo sana, zikipigwa risasi lazima utasikia. Ninajua kwamba mji wa Vwawa ni mdogo na ninafahamu kila mahali Vwawa, kwa sababu so, nimekuwa pale na nimelala pale karibia siku nne mfululizo mwaka jana. Mkuu wa polisi Vwawa hajatushangaza kwa kauli yake kwamba hajui taarifa zozote kwa sababu kwanza siku hiyo ya Jumamosi, baada tu ya Mdude kukamata kutekwa, majira ya saa kumi na mbili na dakika thelathini na kitu jioni, majira ya saa moja, kabla ya saa moja na robo, mbunge wa jimbo la Mbozi ndugu Pasco Haonga aliongea na RPC wa Mbozi, katibu wa CHADEMA kanda ya Nyasa ndugu Emanuel Masonga aliongea na arasio wa Songwe pamoja na arasio wa Mbea kuhusu hilo tukio kwa taarifa walikuwa nazo, na isitoshe, viongozi wetu walifika. Katibu wa chama bwana Hamisi alifika ofisini, kituo cha polisi wawa saa saba usiku, kwa sababu yeye anakaa kijijini. Kwa hiyo baada ya kutafutwa, walipopatikana ilikuwa usiku kama wa saa nne, aanze kutafuta pikipiki, akaja saa saba usiku, akaenda akaripoti polisi. Polisi wakamwambia awezi, wakafungua jalada, aje kesho yake asubuhi, ambayo siku ya Jumapili. Alipofika asubuhi Jumapili, polisi wakamwambia huwezi, njoo baada ya masaa ishirini na nne na walienda jana jioni saa moja usiku, polisi wakaambia kwamba hili suala liko kwa wakubwa, hawezi kufungua jalada, OCD hayupo, njooni kesho. Na leo wameenda majira ya saa tatu wa asubuhi, wakasubiri pale mpaka majira ya saa sita mchana, ndipo polisi wamekubali kufungua jalada la suala hilo, na jalada ambalo limefunguliwa na polisi Mbozi ni namba mbz Mkwaju RB mkwaju moja mbili mbili tisa mkwaju elfu mbili na kumi na tisa. Na jalada hilo limeitwa taarifa ya mtu kutekwa nyara, ndio jina la jalada ambalo limefunguliwa leo saa sita kama dakika ishirini mchana kweo, mkua. Kwa hiyo mkuu wa polisi aliposema kwamba hana taarifa, mkuu wa polisi alikuwa tu ameamua kukimbia hilo swala, lakini ili kukueleza vizuri uelewe kwamba kwa nini mkuu wa polisi amekimbia. Bwana Mdude amekuwa na matukio kadhaa na polisi kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na sita. Amewahi kukamatwa mara kadhaa, akateswa, akafunguliwa kesi mbili tofauti, zote akazishinda na aliamua kufungua kesi mwaka huu mwezi Machi dhidi ya watu watatu, watu sita ambao ni askari wa kawaida watatu, mkuu wa polisi RPC wa Songwe, mkuu wa jeshi la polisi nchini IGP Simoni Siro pamoja na mwanasheria mkuu wa serikali. Na hiyo kesi ni kesi namba moja ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa iko chini ya Jaji Adam Bina katika Mahakama Kuu Mbeya, registry ya Mbeya. Kwa hiyo sikushangaa kwamba mkuu wa polisi kwa nini akimbia haraka haraka kwamba hawahusiki. Ni kawaida yao, matukio mengi yanapotokea namna hiyo, polisi wanasema hawahusiki au wanakaa kimya, ya kelele ikiwa nyingi ndio wanajitokeza. Kwa hiyo sikushangaa kauli ya RTC kwamba hawahusiki, alikuwa anakimbia kivuli kwa sababu anajua ana kesi. Sasa pamoja na hayo yote je, baada ya jalada ya kufunguliwa kwa sasa, mkuu wa polisi anakubaliana na mm, kila kitu au limefunguliwa jalada tu, kwa sababu limekushafunguliwa na pengine, ndugu wa karibu wa mdude nyagali wanasemaje? Kwanza, jalada limefunguliwa leo saa sita mchana na mpaka tunapoongea sasa hivi, nina taarifa kwamba wameshahojiwa watu wanne, mashuhuda wa tukio wakiwemo raia wa kawaida watatu, na tunapoongea sasa hivi ambaye alikuwa mfanyakazi mwenzake na Mduda kwa sababu ofisini kwake wako wawili, kijana mmoja ambaye alikamatwa mara ya kwanza kwa sababu alikuwa mlangoni anatoka nje, wakamkuta, wakamkamata, walipoingia ndani kwa nguvu, wakafanikiwa kuwatoroka naye ameitwa kwa ofisi ya, ya, ya mkuu wa upelelezi wa wilaya ya, ya ya Mbozi. Yuko kituo cha polisi kwa ajili ya mahojiano, kwa polisi wameanza kufanya upelelezi angalau kuhoji watu walioshuhudia tukio hilo. Kwa hiyo tunapozungumza hivi sasa ni kwamba kuna watu takribani wanne wameshahojiwa na wametoa taarifa polisi walichoshuhudia kuhusiana na tukio hilo. Kwa hiyo sasa inawezekana labda mkimpigia mkuu wa polisi wa wa mkoa anaweza akawa na kauli nyingine, kwa sababu leo pia tulishuhudia naibu Waziri wa mambo ya ndani bungeni asubuhi akisema kwamba tayari jalada alishafunguliwa, kumbe jalada lilikuwa halijafunguliwa, kwa sababu alitoa taarifa majira ya saa nne asubuhi, jalada limefunguliwa saa sita kama dakika ya kumi na saba mchana. Na pengine kwa sababu uko karibu na familia, familia wanachokisema mpaka sasa ni nini? Familia ya ndugu Mdude bahati mbaya ni familia ambayo imetapakaa sana Mdude yeye na dada yake ambao wakuzaliwa tumbo moja ni watoto yatima, ndugu wako mbali sana Ileje vijijini huko na familia. Inachosikitisha ni kwamba Mdude ndiye aliyekuwa anasaidia hata kusomesha watoto wa dada yake, kwa sababu huyu Mdude wazazi wake, baba yake aliwakimbia, mama yake akafariki Mdude yuko darasa la nne wajumba wakamsomesha mpaka kidato cha pili, wakakosa ada. Kwa hiyo mduja akalazimika kwenda kutafuta maisha, akaondoka huko Ileje akaelekea nchi ya jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa akaenda akasoma kozi ya mafunzo ya ufundi wa kompyuta. Kwa hiyo anaishi kwa kutegemea ufundi wake wa mifumo laini ya kompyuta, software na ni mtaalam kwelikweli. Kwa hiyo ni mtu ambaye familia ilikuwa inamtegemea kwa hiyo mtu ambaye unaweza ukampata ni dada yake wa kuzaliwa ambaye kwa kweli kwa sasa hapatikani kwa sababu yuko kijijini na tunaendelea kumtafuta. Ni mkurugenzi wa mawasiliano na itifaki wa chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania, Bwana John Mrema akieleza yale ambayo wanafahamu mpaka sasa kuhusiana na huyo mwanachama wao aliyepotea. Vilevile katika swala hili kama mlivyofahamu, tunajaribu kumtafuta kamanda wa polisi nyanda za juu kusini George Kiando, lakini pia hakuweza kupatikana kutueleza e, hasa polisi mpaka hivi sasa e, wanafanya nini kutokana na taarifa hii. Lakini pia kama unakumbuka, katika sehemu ya kwanza tumezungumza naye mwandishi wetu Salehi Mwanamilongo kuweza kufuatilia e, hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, basi hapa kuweza kujua zaidi. E, pia nimezungumza na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, George Nchogopa ambaye amekuwa akifuatilia pia swala hili e, kutaka kujua je, mpaka hivi sasa ni yapi ambayo e, ameyasikia pengine kwa upande wa polisi au pengine yale ambayo yanazungumzwa katika kufuatilia e, swala la huyu kijana aliye ambaye hajulikani yuko yu wapi. Sande ni mwanachama wa Chadema na mara nyingi amekuwa akitoa taarifa mara kwa mara katika mitandao ya kijamii akifahamika kama, uh, amekuwa mkosoaji wa hali hali ya mambo, na katika ukosoaji wake huo amejaribu kufananisha mambo kadhaa yanayoendelea hapa nchini, na huzungumzia demokrasia, haki za binadamu na hata masuala ya uchumi. Kwa hivyo amekuwa kidogo ni mtu ambaye anafahamika sana kutokana na Uh, posti zake katika mitandao ya Twitter, Facebook na hata mitandao mingine akijaribu uh, kutumia nafasi hiyo kuwasilisha ujumbe wake kuhusiana na yale anayoamini kwamba yanapaswa kutekelezwa kwa mfumo huo. Swala hilo la matakwa au madai ya wabunge wa upinzani kuhusu kupotea, uh, au kutekwa kwa wanachama mbalimbali au mbali, watu mbalimbali limekuwa mbali, ni jambo ambayo likizungumzwa, lakini najua pia katika bunge uh, mbunge wa upinzani aliuliza swali kuhusu swala hili e, huyu ni mbunge maarufu kama Bwege, lakini nini ambacho bunge walipoulizwa naye wameeleza wabunge kwa sababu, wafuasi, kwa sababu ndio wanavyohisi kwamba hawako salama. Mara nyingi matukio haya yanayotokea katika mazingira ya kutatanisha yanawaandama wafuasi wa upinzani ama viongozi wa upinzani, kwa hivyo ndio maana walionyesha ishara ya kutofurahishwa na tukio hili la kutoweka kwa Mdube ndio ndio, akaibana serikali kwa nini hainafika kuchukua hatua za haraka, kuelezwa ukweli ya mambo, na pengine njogopa kwa sababu ya hali kama hiyo kutanda na kuelezwa mengi. Baadhi ya wananchi ambao wamesikiliza swala hili kwa upande wao, pengine nini ambacho umeona wakizungumza, au kwenye mitandao ya wa kijamii wakizungumza kuhusiana na swala hili, mathalan, leo katika mtandao wake wa Twitter mbunge wa Kigoma Zito Kabwe alidokeza kuhusu kile kilichotokea, amesema Wananchi hawana amani tena katika taifa lao kutokana na kutoweka katika mazingira chama wa Chadema. Kauli hii pia imetolewa na viongozi wengine wa chama hiko cha ACT Wazalendo, wakilani vikazi katika mitandao, wagi wanaochangia wanajaribu kuhoji kulikoni tena mazingira haya ya watu wakati, wakati mazingira ya watu kutoweka katika wakati wa kutatanisha au katika mazingira ya kutatanisha yanajirudiarudia mara kwa mara na hakuna hatua madhubuti zinazochukuliwa. Asante uh, sana George Njogopa, mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam Tanzania, ambaye amekuwa akiendelea kufuatilia suala hilo. Basi msikilizaji, na kufikia hapa muda wetu ndio unakamilika hapa studio. Ni wakumbushe tu kwamba katika sehemu ya kwanza tuliangalia eh, siku mia moja za kiongozi wa Taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuona changamoto zake na yale ambayo anakumbana nayo mpaka hivi sasa akiwa bado hajapata waziri mkuu au baraza la mawaziri. Na George Njogu, Jogopa ni kushukuru kwa sehemu hii ya pili. Hali kadhalika tulikuwa na mchambuzi Imani Bili kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuangalia masuala haya. Hali kadhalika mkurugenzi um, wa mawasiliano itifaki wa CHADEMA bwana John Mrema vilevile msimamizi wa matangazo haya BMJ Muridhi mwelekezi upande wa pili Aida Isa Nikikuaga kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari na watakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.