Ni saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Pande zinazozozana nchini Sudan Kusini leo zimekutana mjini Adisababa katika mazungumzo ya siku mbili yenye lengo la kuokoa mkataba wa amani uliosainiwa Septemba mwaka jana na kuwafikiana juu ya serikali ya umoja. Wawakilishi wa serikali ya Salva Kiir na kiongozi wa wasi Riek Mashar wamefanya sala ya pamoja kabla ya kuingia kwenye kikao cha faraha. Mazungumzo hayo ya mjini Addis Ababa yanafanyika chini ya upatanishi wa muungano wa maendeleo ya Afrika Mashariki na pembe ya Afrika IGAD. Serikali ya Salva Kiir inasisitiza kuwa lengo kuu la mkutano huo ni kuunda serikali ya umoja, lakini upande wa Riek Machar wanapendekeza uunduaji wa serikali hiyo usogezwe nyuma kwa kipindi cha miezi sita ili kutanzua suala la usalama na changamoto nyingine ambazo zimefanya mashar asirejee nyumbani kushiriki kwenye serikali. Kulingana na makubaliano ya awali, serikali ya ushirika ingeundwa tarehe kumi na mbili mwezi huu. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro leo ametoa wito kwa jeshi la nchi hiyo kuzuia harakati zote za kutaka kuipindua serikali yake. Katika tukio lilioonyeshwa kwenye televisheni ya taifa Maduro akiwa na wakuu wa jeshi amesema, na hapa ninamnukuu: hakika tuko vitani na waomba msivunjike moyo katika vita hivi dhidi ya wasaliti na wanapanga na wanaopanga jaribio la mapinduzi, mwisho wa kumnukuu. Mapema wiki hii kiongozi wa upinzani Juan Guaido alipata uungwaji mkono wa baadhi ya wanajeshi walioasi utawala wa Maduro na kuitisha maandamano makubwa ili kumfurusha Maduro madarakani. Maelfu ya wafuasi wa Guaido waliandamana Jumanne na Jumatano na leo katika mji mkuu Caracas, na kukabiliana na jeshi la polisi ambalo lilitumia risasi za mpira na gesi ya kutoa machozi katika maandamano ya jana na Jumanne. Watu wawili waliuawa katika ghasia hizo, na darzeni za wengine ya wengine walijeruhiwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwenyekiti wa kamati ya sheria kwenye baraza la wawakilishi Gerald Nadler amesema mwanasheria mkuu William Barr atawajibishwa hivi karibuni baada ya kususia kikao cha kamati hiyo hii leo. Nadler amesema Barr hajafaulu kumtetea Rais Trump na kitendo chake kinahatarisha utaratibu wa katiba. Mwanasheria mkuu alikuwa anasubiriwa leo mbele ya wabunge wanaounda kamati ya sheria kujibu maswali yao kuhusu ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Muller juu ya madai ya Russia kuingilia kati kwenye uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016. Hapo jana Bar alijieleza mbele ya kamati ya sheria katika baraza la seneti kwa muda wa saa kadhaa kuhusu msimamo aliotoa kwenye muktasari wa ripoti ya Mula kwamba rais Trump hakuzuia vyombo vya sheria kufanya uchunguzi juu ya uingiliaji kati wa Russia kwenye uchaguzi wa 2016. Mji mkuu wa Libya, Tripoli, bado unaendelea kukumbwa na mapambano kati ya majeshi ya serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na wapiganaji wa jeshi la jenerali Khalifa Haftar wa Libyan National Army ambalo lina makao makuu yake upande wa mashariki mwa nchi. Hali inazidi kudorora na maisha ya wakazi mjini humo yako katika hatari. Wafanyakazi wa misaada wanahofia kuwa rasilimali zao zinapungua sana, na kuendelea kwa mashambulizi huenda kukapelekea mzozo ambao hawakujitayarisha kukabiliana nao. Ahmed Gedan, ambaye anahusika na kambi za watu wasiokuwa na makazi mjini Tripoli anasema wana wasiwasi wasi mkubwa na idadi inayoongezeka ya raia wanaokimbia makazi yao, ambao wengi wamehifadhiwa katika maeneo ya shule. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hiki ni kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchumbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza tutazungumzia mchango wa mwenyekiti wa makampuni ya IPP na pia mwenyekiti wa wamiliki wa vyombo vya habari Tanzania, Reginald Mengi aliyefariki huko Dubai. Na sehemu ya pili tutaangazia mazungumzo ya Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini na mpinzani wake Riek Machar huko Ethiopia. Usiondoke kando ya redio yako. Nam basi, uh, katika sehemu hii ya uh, kwanza tutaangalia mchango wa Reginald Mengi katika tasnia ya sanaa ambapo kwenye laini ya simu ninaye Absalom Kibanda. Yeye ni mwenyekiti wa kwanza mstaafu wa Jukwaa la Wahariri Tanzania ambalo lilianzishwa na marehemu Reginald Mengi. Vilevile ninaye mfanyakazi wa zamani wa Radio 1 moja ya makampuni ya IPP anaitwa Abdallah Majura. Kwa kifupi tu basi, msikilizaji, ni kwamba uh, mwenyekiti wa makampuni ya IPP na moja ya watu matajiri na mashuhuri nchini Tanzania, Reginald Mengi amefariki huko Dubai, ambapo taarifa zake zilithibitishwa na moja ya vyombo vya habari vilivyo chini ya umiliki wake ambayo ni runinga ya ITV pamoja na stesheni ya radio One. Reginald Mengi alizaliwa mwaka 1944 mkoani Kilimanjaro. Mwaka 1992 Dr Mengi alianzisha makampuni mengi sana yaliyokuwa yanazalisha bidhaa mbalimbali za kawaida ambazo zilikuwa ni adimu sana kwa wakati huo. Alikuwa tayari anamiliki biashara kadhaa ikiwemo Tanzania Kalam Company Limited, Anche Mwedu Limited, Industrial Chemicals Limited ambacho baadaye kilibadilishwa jina na kuitwa Bodycare Limited pamoja na Bonite Bottles. Mwaka 1981 Mengi alianzisha kampuni kubwa ya uwekezaji iliyokwenda kwa jina la Mengi Associates Limited ambayo mwaka 1988 ilibadili jina na kuitwa Industrial Projects Promotion Limited na baadaye IPP Media. IPP Media kwa sasa ni jina linalojulikana sana nchini Tanzania na kila mmoja anafahamu unaposema IPP Media ni nani mmiliki wake na ni vyombo gani vilivyo chini ya uongozi au uh, usimamizi wa IPP Media. Kwa kutathmini na kuangalia kukumbuka uh, mchango wake katika tasnia ya habari na masuala mengine, kwanza kabisa nianze kuzungumza na Abdallah Majura. Wewe umefanya kazi ndani ya moja makampuni ya Mengi IPP Media. Baada ya kusikia taarifa za kifo chake bila shaka ulishtuka, kama ambavyo binadamu mwingine yote amepata taarifa za msiba. Je, ni masuala gani ambayo haraka yalikujia akilini mwako, ukitazama pale ulipoanzia, ulipofanya kazi chini ya makampuni ya IPP yaliyoongozwa na Reginald Mengi? Ya, ni kweli baada ya kupata taarifa alfajiri eh, kupitia mitandao baadaye kuwasiliana na eh, mkurugenzi mtendaji wa ITV jeshi wa vile eh, ili kuthibitisha habari hizi na baadaye akaniambia kwamba ni kweli msiba umetokea. Picha ya kwanza iliyonijia katika akili yangu ni ile ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne eh, wakati mimi nikiwa nasafiri na marehemu Dkt. Reginald Mengi wakati huo nikiwa bado ni mfanyakazi wa redio ya taifa, redio Tanzania, yeye akiwa e, ni mwenyekiti wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars. Tulikuwa tukisafiri kwenda mjini Adis Ababa nchini Ethiopia. Tukiwa kwenye ndege, wakati tunaelekea pale nchini Ethiopia, aliniita, baadaye ndo akanaambia kwamba angependa nijiunge katika vyombo vyake, yaani kwa, kwa Redio One ambayo ilikuwa imeanzishwa wakati huo. Kwa hiyo hiyo kwanza picha ilinijia akilini, alafu baadaye picha nyingine iliyonijia ni ile ambayo wakati eh, imeshajiunga na ITV na Radio One, namna tulivyokuwa tunakutana naye kwenye mikutano ya wafanyakazi, namna alivyokuwa anaimiza kwamba vile vyombo tuvione ni vya kwetu wenyewe badala ya kufikiria kwamba ni vya Reginald Mengi, kwa sababu yeye kaanzisha, lakini watu ambao tunastahili kuviendesha mpaka zikafikia ya malengo inayotakiwa tulikuwa ni sisi wenyewe. Kwa hiyo kusema kweli, kifo cha Reginald Mengi kimenisua, kifo cha Reginald Mengi kimenisikitisha, na kwa kweli naweza kukiri kama walivyosema wenzangu wengine ambao tangu wamepata habari hizi. Reginald Mengi alikuwa ni mtu wa watu na alikuwa ni ana mchango mkubwa katika jamii, hasa kwenye, kwa mfano, kutengeneza ajira kama makampuni ilivyoyataja hayo. Ee, ukiangalia magazeti, ukiangalia redio, ukiangalia ITV, ukiangalia boniteba right. Kusema kweli Mengi ameacha pigo kubwa Tanzania, ndicho anachoweza kusema kabisa kwa ufupi na uh, shukran Abdallah Majura, endelea kuwepo katika laini ya simu. Um, Absalom Kibanda, wewe ni mwenyekiti mstaafu ambaye ni mwenyekiti wa kwanza katika jukwaa la wahariri nchini Tanzania, jukwaa ambalo lilianzishwa kwa juhudi za Mengi. Umekuwa ukifanya naye kazi kwa wakati huo, siku hadi siku, pengine usiku na mchana. Nini ambacho umejifunza katika utendaji kazi wake na ambao umesaidia kuimarisha tasnia ya habari Tanzania, pengine na, na nchi za jirani na Afrika kwa jumla? Asante toka Voice of America. Mimi kwanza, ni kweli kama ulivyosema, mimi ni mwenyekiti wa kwanza wa kuchaguliwa wa jukwaa la wahariri, lakini mwenyekiti hasa wa kwanza wa jukwaa hili alikuwa ni Sakizaa tu ambaye sasa hivi yuko Muingereza. Ee, ni kweli kikubwa au kika, ambacho nimejifunza kupitia kwa mzee wetu Midadi Mengi, ee, toka nilipomfahamu kwa karibu nikiwa mwanahabari miaka 90 mwaka tisini na saba ni kwamba mrejinadi mengi ndiyo muasisi hasa Ambari, kikubwa, andi, chagiza, wa vyombo binafsi vya habari ambavyo kwa kiwango kikubwa ndivyo vilivyochagiza mwanzo wa wa kusikika kwa sauti tofauti na sauti binafsi za wanahabari na vyombo vya habari baada ya miaka mingi ya vyombo vingi vya habari kuendeshwa na Chama cha Mapinduzi na serikali ya CCM. Kwa hiyo kikubwa ambacho wanahabari tunamfahamu Mengi na sisi ambao tunafanya kazi Mengi, alikuwa ni mtu mstahimilivu sana, ambaye hata katika, hata katika mawazo tofauti aliweza kukubaliana kutofautiana pasipo kugombana. Kwa mfano ingawa yeye alikuwa miongoni mwa watu ambao walipigia chapuo kubwa kwa kwa kuanzisha Jukwaa la Wahariri, lakini mara kadhaa sisi kama viongozi wa Jukwaa la Wahariri na mimi binafsi niliingia katika mvutano mkubwa wa mawazo na kutofautiana naye, lakini bado Mzee Mengi aliendelea kunichukulia kama mwanahabari, kama mtu mwenye mawazo huru na akaendelea kuheshimu mawazo yangu, pamoja na yeye kuendelea kuweka kujenga ushawishi wa kile ambacho alikuwa anakiamini. Kwa mfano mara, mara kadhaa sisi Jukwaa la Wahariri nami nikiwa mwenyekiti tulikuwa tulitofautiana na Mengi kwa mfano katika baadhi ya mambo ya kuendesha nchi ya. Kuna wakati mzee Mengi aliongoza kwa karibu sana harakati au mapambano ya ya, ya, ya ufisadi kupitia kwa baadhi ya kundi la wabunge kumi na mbili wakati ule wa bunge la mzee Samuel Sita, jambo ambalo baadhi yetu sisi wanahabari na wahariri, nikiwepo mimi mwenyewe nilimwambia Mzee Mengi, ingawa alikuwa anafanya jambo sahihi, lakini njia ambazo alizokuwa zinatumika na wale wabunge na baadhi ya wanasiasa hazikuwa sahihi, kwa sababu kulikuwa na mambo binafsi ambayo alikuwa anapewa kipaumbele. Na bado Mengi, pamoja na kwamba alishikilia msimamo wake, bado aliendelea kuheshimu tofauti zizo za mawazo kwa kweli ukiangalia tasnia ya habari kwa maana ya taasisi mbalimbali ambazo zimekuwa zinaendesha vyombo vya habari asili, ambayo ni magazeti, redio na, na, na televisheni, bado pamoja na kwamba tumekuwa na sera tofauti, vyombo vyake vya habari vimekuwa na msimamo tofauti na vyombo vingine, lakini bado aliendelea kuwa na ukaribu na hata uamiliki wa vyombo vingine ambao kwa namna moja nyingine alikuwa tofauti na yeye. Kwa mfano tunakumbuka miaka miwili mitatu iliyopita wakati mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam alipoingia katika mzozo na kituo cha redio cha Clouds FM, Mengi alikuwa miongoni mwa watu wa mwanzo wa kiongozana alikuwa waziri wa, wa habari uh, na naliunaurye kwenda kuwafariji watu wa Clouds FM, Joseph Saga na Mariam Lube, na kuwatia moyo ingawa yeye mwenyewe alikuwa ni mmiliki wa vyombo vya habari kupitia uh, The Guardian Limited na ITV na Radio One. Tulikuwa ka- Mengi alikuwa karibu sana na wamiliki wa magazeti ya Mwananchi ambao ni Nation Media Group kutoka Nairobi, ingawa walikuwa ni washindani wake wa karibu sana na katika vyombo vya habari. Kwa mfano, magazeti kama ya Mwananchi, gazeti kama The Guardian, magazeti ambayo yanashindana kitaaluma na magazeti ya Mwananchi na magazeti ya The Citizen. Lakini hata wakati wote, Mengi amekuwa karibu na wahariri na viongozi wakuu na watendaji wakuu wa Mwananchi Communication, hivo hivyo na... ni kiooi mm. mtendaji Absalom Kibanda na, tafadhali ya, m, m, subiri katika laini ya simu usiondoke a, kuna taarifa ambayo imetolewa na wanataaluma wa habari kuhusu msiba wa Reginald Mengi ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha wamiliki wa vyombo vya habari Tanzania, MOAT. Abdalla Majura, mpaka wakati huu tunavyozungumza, je, kuna, kuna ripoti zaidi zimeweza kutoka kupitia kwa waandishi wa habari na vyombo vingine kwamba ni lini mwili wa utawasili nchini Tanzania na namna ambavyo mazishi yake yataendeshwa nchini humo. ya na ninapozungumza hivi sasa niko hapa mjini Dodoma, e, makao makuu ya Tanzania. nilikuwa kwenye mkutano wa siku ya vyombo vya habari duniani na vyombo vya habari eh, siku Media Day ya yani, wametoa kwanza hiyo salamu za rambirambi, lakini kuhusiana swali lako kwamba mwili utaletwa lini mpaka Amika. Kwa sababu nilikuwa nasikiliza redio ya taifa eh, TBC kwenye taarifa ya habari eh, kwa mujibu wa msemaji wa familia wanasema bado mipango inafanywa, na wakaeleza kwamba eh, wakati taratibu kwa zitakapokuwa tayari za kusafirisha mwili kutoka kule Dubai eh, umma utafahamishwa. Kwa hiyo mpaka usiku huu nilipokuwa nasikiliza hiyo taarifa ya habari eh, inaonekana kwamba haijafahamika milimi mwili utaweza kusafirishwa kutoka Dubai kuletwa nchini Tanzania. Nashukuru sana. Uh, uh, Absalom Kibanda mwaka jana uh, mengi alichapisha kitabu kuhusiana na maisha yake kilichokwenda kwa jina la I can, I must, I will, the Spirit of Success ambapo ameelezea kama alivyosema maisha yake kutoka umaskini hadi hapo alipofikia. Hali kadhalika akaelezea maisha ya wazazi wake, aa, kutoka kule vibanda vya udongo Machame, huko mkoani Kilimanjaro. Aa, kupitia kitabu hiki na imani, bila shaka umeshapata muda wa kukisoma, je, kile alichoandika na uhalisia wa maisha aliyokuwa akiishi hapo jijini Dar es Salaam vinaendana kwa eh, kiwango kikubwa eh, Mengi alikuwa aliishi kile ambacho amekuwa ki, ambacho alikiandika katika kile kitabu ambacho binafsi, mimi binafsi nimekisoma, lakini si tu kukisoma, lakini katika moja ya, ya, ya kurasa zake ali, ali, ali, alipata kueleza jambo ambalo lilinigusa mimi binafsi. Na ukiangalia hata siku ya uzinduzi wa kile kitabu eh, Mengi alisema amekuwa akiishi maisha ya kile alichokiandika kwa maana ya kuwatia moyo wananchi wengine ambao wamezaliwa katika shida na tabu kama ilivyokuwa yeye, kwamba haikuwa ni sababu ya kupata tamaa na kujiona wanyonge na kujiona watu ambao wasingeweza kufanikiwa siku moja. Kwa hiyo, ukiona siku zote amekuwa akisaidia walemavu, amesaidia watu wenye shida na watu wenye uhitaji mbalimbali, katika matatizo, katika ugonjwa vijana wengi wamesoma um, um, um, wamesomeshwa na Reginald Mengi kimya kimya. Wengine ni waandishi wa habari wa wa, wengine ni wachumi, wengine wanasheria ambao sisi katika jukwaa la waarihi tunapenda kukutana nao na kuongia nao wakitoa ushuhuda kama nilipelekwa katika masomo yangu ya shahada ya kwanza au ya pili au ya tatu kwa msaada wa original Mengi. Kwa hiyo Mengi kwa kiwango kikubwa ameishi kile ambacho alikiandika, japo kulikuwa na mapungufu ya kibinadamu wakati mwingine katika eneo moja au jingine, lakini alijitahidi kwa kadri alivyoweza kuhakisha watu wanawachakiza kwamba msikate tamaa, na amekuwa na msimu wake ambao ulitumiwa na mgombea mmoja wa urais mwaka elfu mbili na kumi na tano kwamba alikuwa ni mtu aliyekuwa na uchukia umasikini kwa upande wako, uh... Majura, unasema sasa hivi huko Dodoma, ambapo tayari uh, wanataaluma ya habari huko Dodoma wametoa taarifa ya kusikitishwa na kifo chake na kutoa pole kwa familia, jamaa na marafiki. Reginald Mengi atakumbukwa daima na wanataaluma ya habari nchini Tanzania kutokana na kujitolea kwake katika kuimarisha tasnia hii ya habari, ambapo kama tulivyosikia amesomesha wengi kwa siri na dhahiri. Kwa upande wako binafsi ni kipi ambacho unaona au unatoa ushauri kwa tasnia ya habari a kukienzi kuhusiana na kifo hiki cha Reginald Mengi? Kwanza mimi binafsi, utakumbuka kwamba mimi ni mmiliki wa, wa chombo cha habari e, kwamba namiliki e, FM, inaitwa ADM FM radio, yuko hapa Dodoma. Niliwahi kukutana naye wakati nilianzisha hii redio kwanza alisema kwamba kuwa na wazo ni ukombozi mkubwa kwa mwanadamu, kwa sababu unaweza ukawa huna kipato, lakini una wazo. Kwa hiyo cha msingi ambacho mimi nafikiri tunaweza tukamwenzi e, ni kwamba ni kwamba tuishi katika maono ambayo alikuwa anayaona Mengi, kwamba tusiukubali tusi, tusi, tusi umaskini, kwamba tu, wakati wote tupambane, kwamba kupambana ingawaje unakutana na changamoto lakini, changamoto zisiyo vikwazo, changamoto ziwe ndo chachu ya kuweza kufikia yale malengo uliokusudia. Lakini labda ikichepuka kidogo kwenye swali lako ulioniuliza, kwa mfano ameligusia kibanda e, kwa mfano hili la, la, la, la, la kukaribisha, kwa mfano kusaidia walemavu. Wakosoaji wake walikuwa baadhi ya wanamkosoa kwa mfano alivyokuwa anakusanya walemavu wengi pale Diamond Jubilee jijini Dar es Salaam. Utakuta ule ukumbi ulikuwa unajaa karibu watu kama elfu nne elfu tano wanakula siku moja, wanaondoka. Lakini wakosoaji wake walikuwa wanasema kwamba ni mara mia zile fedha ambazo alikuwa anazitumia pale kuwalisha wale wa walemavu, kwamba angekuwa anachagua labda kwa mwaka, kwa mwaka anawajengea nyumba za kawaida walemavu kumi ezingeweza kuwa zinawasaidia, na ikaweka alama kubwa eh, katika maisha yao, ah, ya, ku ilo, alikuwa, alikuwa, alikuwa, pa panfipi. Kwa hivyo kuna wakosoaji wake ile walikuwa wanalisema ile. Kwa hiyo kwa ufupi ni nikirudi kwenye swali langu kwamba nitaendelea kumkumbuka kwa sababu nini, kwa mimi naweza kusema kwamba ndiyo chanzo cha mimi angalau kupiga hatua katika maisha, kwa sababu nilitokea katika chombo cha si taifa ambacho kipato si chake kilikuwa ni kidogo, lakini nilipofanya kazi kwenye ni vyombo vyake vya habari alinipa nilipata nafasi kubwa kupata ile exposure ya kujulikana zaidi, kwa hio nikaweza kutumia fursa ile na mimi nika Shukrani sana Abdallah Majura, ukishirikiana na Absalom Kibanda kwa pamoja kuweza kuangalia mchango wa Reginald Mengi ambaye amefariki dunia. Wanataaluma ya habari wanaendelea kumkumbuka, jamii dunia kwa jumla bado inamzungumzia na kukumbuka mazuri yake. unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa hivi sasa tunachambua kwa undani kuhusu mazungumzo yaliyowakutanisha rais wa sudan kusini salva kiir na mpinzani wake riek machar huko ethiopia kwenye simu ni naye mchambuzi wa masuala ya siasa kwa afrika majid mjengwa Majii uh, hivi tunavyozungumza, ni kwamba pande zinazozuzana nchini sudani Kusini uh, zimekutana mjini adis Ababa katika mazungumzo ya siku mbili yenye lengo la kuokoa mkataba wa amani uliosainiwa uh, Septemba mwaka elb na na kuwafikiana juu ya serkali ya umoja umekuwa ukifuatilia taarifa za Sudani kusini kwa muda mrefu. Je, unadhani mkutano huu wa faragha utaleta maendeleo kuelekea serikali ya umoja uh, sh shukran. Kwanza kabisa, eh, Sudani ya kusini, kwa bahati mbaya eh, imekuwa na mikataba mingi ya kupata usuluhishi katika nchi hiyo. Eh, nchi changa kabisa katika dunia, elfu eh, eh, mbili na kumi na moja ndiyo iliundwa, eh, miaka miwili tu baadaye ikapata matatizo asilimia kumi na tatu ya mapigano wenyewe kwa wenyewe. Eh, mimi, mimi nadhani eh, ni jambo moja kusaini mkataba wa, wa makubaliano ya kuunda serikali ya umoja, lakini jambo lingine kabisa eh, inapohusu utekelezaji wa jambo hilo. Tumeshuhudia eh, Sudani ya Kusini E, kwa muda mrefu ikiwa na na miaka karibu mitano ya ya mapigano, elfu mbili kumi na sita ali, aliondoka uh, Riek Machar e, baada ya vikosi vyake kupambana na vikosi vya serikali katika kile ambacho e, e, Salva Kiir alidai ali, ali, ali kwamba e, Machar alikuwa akijaribu kumwondoa madarakani e, tangu wakati huo kumekuwa na na matumaini pengine e, Sudani Kusini karudi kwenye hali ya ya, ya, ya utulivu, makubaliano. Lakini, e, makubaliano lakini, mimi nadhani ni swala kusubiri kuona kwa sababu eh, makubaliano haya yatakuja kutekelezwa eh, tarehe tano Agosti. Haya ni ya awali tu, lakini utekelezaji wake unatakiwa sasa ukamilike katika tarehe tano ya mwezi Agosti. Eh, kutoka sasa mpaka wakati huo ni kipindi kirefu, hasa kwa Sudani Kusini, kwa sababu hakuwa eh, kumekuwa na, na utitiri mkubwa wa makubaliano eh, bila utekelezaji uliokuwa <laughs> thabiti, lakini tukumbuke pia kuna uh, makabila mawili ya Wanuel hawa ambao Silva Kil anawakilisha, lakini kabila lingine la Dinka ambalo Rek Masha yeye ndio anawakilisha. Lakini bado kuna vikundi vidogo vidogo vya vya kijeshi vya wapiganaji ambavyo havijasaini makubaliano. Kwa hiyo nasiya shaka sana kwamba jambo hili likatekelezwa majidi, uh, kwa mujibu uh, wa makubaliano ya awali ya serikali ya ushirika uh, yangeundwa tarehe kumi na mbili ya mwezi huu na na serikali right ya salvakir right, inasisitiza kuwa lengo kuu la mkutano huo ni kuunda serikali ya umoja, wakati upande wa machar unapendekeza uchelewesho wa uundwaji wa serikali hiyo. Uh, hapa tunapata picha gani kutoka upande mmoja hadi mwingine? Kwanza kabisa ni kukosekana na kisi ya imani. Hakuna imani, na hilo ndio jambo kubwa ukiangalia mgogoro wa Sudani, kwamba pande mbili haziaminiani. Yeye e, Rahmachar anasema kwamba e, chelewesho miezi sita, nusu mwaka lakini pia hana hakika ya usalama wake katika Juba e, singi, e, na kimsingi makubaliano hayo yanaweza tu yakutafsiriwa e, kwamba ni mgawanyo wa madaraka katika Juba e, lakini Sudani ya kusini haishii Juba e, kuna maeneo mengine seti nyingine ambazo e, zinatakiwa zina, zina, pia kuwepo na namna na, na fulani ya, ya, ya kukubali jambo hilo e, kwa hiyo mi nadhani ile kutilia na shaka kutokuwa na imani e, katika pande hizo mbili e, ni moja ya tatizo ambalo linapelekea rabara au njia ya kuelekea suluhisho la amani katika Sudani ya Kusini kuonekana ikiwa imejaa changarawe nyingi e, inahitajika hasa hekima na busara kufanya pande zote hizi mbili zikae chini rudisha imani e, miongoni mwao. Kwanza warudi kuaminiana e, lakini bila hiyo e, ni vigumu kwa kweli. Namekuwa e, na hiyo fikra za kwamba natilia shaka makubaliano haya ya Adis Ababa. Mazungumzo haya ya siku mbili yanayofanyika uh, leo na kesho yanasimamiwa uh, na upatanishi wa IGAD ambao ni muungano wa maendeleo ya Afrika mm. Mashariki na pembe ya Afrika, na tunafahamu kwamba Sudani Kusini imekuwa katika mzozo kwa takriban miaka sita sasa. Watu wa mm -hmm. wamepoteza maisha, mali zimeharibiwa na vitu vingine. Na iwapo sasa mazungumzo haya yasipo zaa matunda, kwa mtazamo wako na kwa namna ambavyo umekuwa ukiliangalia swala hili la Sudani, ni hatua zipi ambazo IGAD inatakiwa izifanye ili kuhakikisha serikali ya umoja inapatikana hiyo tarehe kumi na mbili mwezi huu. eku-kubwa Yeah, kabisa kama ulivyozungumzia, eh, tusisahau katika Sudani ya kusini watu takriban laki nne eh, wame, wameuawa wamepoteza maisha yao. Lakini tusisahau pia wanawake wengi wamekuwa na mkumbwa na kazia ya kubakwa kupata eh, mateso makubwa hasa katika mgogoro wa Sudani. Eh, inahusu pia hofu ya ya sehemu ya, ya mkataba huo inahusu pia eh, kuangalia namna gani wale waliofanya mauaji eh, katika, katika mgogoro huo wanaweza wakachukuliwa hatua eh, tunaona Albashir ameondoka, ni mmoja wa watu waliopelekea kuimiza makubaliano ya uh, Septemba kumi uh, na mbili uh, elfu mbili na kumi na nane. Kuna hali ya sintofahamu kidogo, kwa hiyo mimi nadhani mm -hmm. ni, ni suala la kusubiri kuona, lakini pia igat inaiwa eh, kwa namna mmoja nyingine warudishe mezani na utafute namna ya pengine uh, Salva Kiir na mwenzake wakabeitu wengine katika kwenda mbele. Shukrani sana Majidi Mjengwa kwa uh, maelezo maelezi Tupatia msikilizaji. Mpaka hapa ndio nakamilisha kwa undani kwa hivi sasa. Msimamizi wa matangazo alikuwa BMJ Muridhi, mwongozaji ni Aida Isa, hapa studio anaitwa Mkamiti Kibayasi na kutakia usiku mwema kutoka Washington DC.