Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hi leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mwanafunzi mmoja mwenye umri wa miaka 19 amekamatwa kuhusiana na shambulizi kwenye sinagogi huko Poway katika jimbo la California, shambulizi ambalo limesababisha kifo cha mtu mmoja na kujeruhi wengine watatu. Mamlaka zimesema John Ernest, mwanafunzi katika chuo kikuu cha San Marcos, alikiambia alikimbia kutoka kwenye sinagogi hiyo jana Jumamosi baada ya shambulizi, lakini alipiga simu polisi kuripoti tukio hilo na mahali alipo. Alijisalimisha dakika kadhaa baadaye bila purukushani yoyote. Mtu aliyejitambulisha kuwa ni John Ernest alibandika kwenye mtandao wa kijamii kutoa matamshi dhidi ya Uyahudi saa moja kabla ya ufuatuaji wa risasi kwenye sinagogi ya Chabad huko Poway. Mtu huyo alijielezea mwenyewe kuwa ni mwanafunzi wa fani ya uuguzi na kuwapongeza washukiwa wa mashambulizi ya kutisha kwa Waislamu kwenye misikiti huko New Zealand mwezi uliopita na shambulizi kwa Wayahudi huko Pittsburgh katika synagogue ya Tree of Life Oktoba mwaka jana. Sherifu wa kaunti ya San Diego William Go amesema mashtaka ya uhalifu wa chuki huenda yakafunguliwa dhidi ya Earnest. Mamlaka nchini Msumbiji imewasihi raia wake kuhamia maeneo ya nyanda za juu kuepuka mafuriko na maporomoko ya matope ambayo yana uhakika wa kutokea baada ya kupita kwa kimbunga Kenneth. Waziri Mkuu Carlos Do Rosario amesema idadi ya vifo kutokana na kimbunga Kenneth ni watu watano. Taasisi ya Taifa ya Majanga nchini Msumbiji imesema Kenneth kimeharibu zaidi ya nyumba elfu tatu na kosesha makazi zaidi ya watu elfu kumi na nane. Serikali imesema nyumba nyingi kwenye kisiwa hicho cha Ibo nchini Msumbiji ndio zimeharibiwa, ambako ni makazi ya watu takriban elfu sita. Asilimia tisini na tano ya nyumba huko Ibo zimeharibiwa, sio tu mapaa kuezuliwa, lakini nyingine zimeanguka kabisa. Kevin Record, mmiliki wa hoteli huko Ibo, amekiambia kituo cha televisheni cha CNN na kuongezea kuwa wanahitaji sana msaada. Kenneth ni kimbunga cha pili kupiga taifa hilo la kusini mwa Afrika ndani ya wiki sita. Mji mkuu wa Libya, Tripoli ukiku ulikumbwa na mashambulizi ya anga Jumamosi usiku huku majeshi yanayomtii Jenerali Khalifa Haftar na serikali hasimu yenye ya makao yake upande wa mashariki mwa nchi yanaendelea na mashambulizi yao mjini humo. Mwandishi wa VOA aliyoko mjini Tripoli amesema kwamba shambulizi linaonekana kuelekezwa kwenye malengo yaliyo ya karibu na uwanja wa ndege mjini humo. Amesema drones ndege ambazo haziendeshwi na rubani zilisikika katika eneo na kusababisha milipuko minne mpaka sita. Ripoti ambazo hazijathibitishwa zinasema mtu mmoja amepoteza maisha katika shambulizi. Watu kadhaa wamebandika katika mitandao ya kijamii wakisema wameona drones zikifanya mashambulizi. Jeshi la Haftar la Libyan National Army linajaribu kuikamata Tripoli kutoka kwa serikali inayotambuliwa kimataifa ya Waziri Mkuu Fayez al-Saraj. Tangu mashambulizi yaanze mapema mwezi Aprili, Tripoli imelengwa na mashambulizi kadhaa ya anga yanayoaminika kufanywa na drones. Taasisi ya taifa ya maendeleo ya Abu Dhabi imeipa benki kuu ya Sudan dola milioni mia mbili hamsini kama sehemu ya msaada wa awali ambao walitangaza kutoa, shirika la habari la WAM limesema hivi leo Jumapili. Sehemu ya fedha hizo ni jumla ya kiasi cha dola bilioni tatu ambazo Sudani watapewa na kutangazwa na Umoja wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia Mapema mwezi huu. Fedha hizo zinajumlisha dola milioni mia tano kwa ajili ya benki ya Sudan kutoka Saudi Arabia, shirika la habari la Sudan lilitangaza hapo awali. Mzozo wa kiuchumi nchini Sudan ulichochea maandamano ya umma ambayo ilipelekea kumwondoa mamlakani rais wa zamani Omar Al Bashir mapema mwezi huu. Nchi yenye idadi ya takriban watu milioni 40 imekuwa ikikabiliwa na kupanda kwa mfumuko wa bei na uhaba wa fedha taslim, ukosefu wa mafuta na bidhaa nyingine za msingi. Baraza la mpito la kijeshi lilichukua madaraka kutoka kwa Bashir. Maandamano yamekuwa yakiendelea huku waandamanaji wakitoa wito kwa baraza la kijeshi kukabidhi madaraka kwa uongozi wa kiraia. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Makanisa ya Katoliki nchini Sri Lanka yalifungwa leo Jumapili kufuatia milipuko iliyotokea Jumapili ya Pasaka kwenye makanisa na hoteli za kifahari ambapo zaidi ya watu mia mbili hamsini waliuawa. Waumini hata hivyo waliweza kuangalia misa ambayo ilirushwa moja kwa moja na kituo cha televisheni huu ni wakati ambapo maswali kama vile Mungu kwa kweli anatupenda? Je, ana huruma na sisi? Ranjit alisema katika misa iliyorushwa hewani na kituo cha televisheni. Rais Matripaka Sirisena na waziri mkuu Ranil Wikremesinge walihudhuria misa hiyo iliyofanyika katika kanisa dogo kwenye makazi ya kardinali. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na milipuko ya Jumapili ya Pasaka. Kundi hilo la kigaidi pia linasema walikuwa ni wanaume wao ambao walijilipua wenyewe walipokuwa wakipambana na wanausalama wa Sri Lanka siku ya Jumamosi na kuwa watu kumi na tano wakiwemo watoto sita. Pakistan imesema hivi leo Jumapili amani nchini Afghanistan ni jambo kuu katika kuongeza mawasiliano ya kiuchumi na nchi za Asia ya kati chini ya mpango wa BRI wa China ambao Islamabad ni mlengwa mkubwa, waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan aliwaambia mkusanyiko wa viongozi wa biashara mjini Beijing, ambapo viongozi wote kutoka Asia ya Kati walihudhuria mkutano wa pili wa BRI wiki iliyopita kuhusu mtaji wa Wachina, na wengi wao walizungumzia kuhusu amani ya Afghanistan pamoja na manufaa yatakayopatikana katika eneo hilo. Hii itakuwa ni manufaa makubwa kwa Afghanistan na Afghanistan kwa hakika inahitaji amani baada ya takriban miongo minne ya vita, lakini itakuwa na mchango mkubwa kwa Pakistan na mataifa ya Asia ya kati. Amani nchini Afghanistan itaongeza mawasiliano kati ya Pakistan na Asia ya kati, kwa hakika mawasiliano na China, amesema Han. Iran imesema hivi leo Jumapili, huenda ikajiondoa katika mkataba dhidi ya kusambaa kwa silaha za nyuklia baada ya Marekani kuimarisha vikwazo zaidi. Huku jenerali wa Iran amesema jeshi la majini la Marekani linafanya harakati zake kama ilivyokuwa hapo awali kwa kikosi maalum cha ulinzi cha Iran ambacho kimeingizwa katika orodha ya Marekani ya makundi mabaya. Mivutano kati ya Tehran na Washington imeongezeka tangu utawala wa Trump ujiondoe katika mkataba wa kimataifa wa nyuklia wa mwaka 2015 na Iran na kuliwekea taifa hilo vikwazo zaidi. Mapema mwezi huu Marekani ilikiingiza kikosi maalum cha ulinzi cha Iran IRGC katika kundi la magaidi na kuwataka wanunuaji wa mafuta ya Iran kuacha kufanya hivyo kuanzia Mei au watakabiliwa na vikwazo. Salam na Muziki. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha Salamu na Muziki, ambapo ni wakati murwa kabisa wa kukusomea salamu zile ambazo umetutumia kwa njia ya barua ama umetuandikia kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Hali kadhalika, tunakupigia simu wewe msikilizaji na kukupa fursa ya kutuma salamu kwa ndugu, jamaa na marafiki uwapendao leo hii. Basi moja kwa moja naanza na, na kipindi hiki cha salamu na muziki kwa njia ya simu, nikizungumza na msikilizaji kutoka kule DRC. habari ya saizi? Tuko poa kwa kongo kwetu poa, bunya tuko salama sana. VOA inakupa fursa ya kutuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki wasiopungua watano. Asante sana, na wasalimu kwanza watu wote wa Kongo zaidi sana na msalimu baba yangu Wapogo Dani, mama yangu Rose kunapo Beni. Minasalimu mkubwa wangu Alfa, minasalimia jamaa yote ya madini kunapo Bunya. Minasalimu wale ambao tunasoma nao kikuo chuu kwa ya university ya Tepomad Bunya wale ambao wanatuhudumia kama wanafu waalimu wetu wote na wasalimu. Nasalimu sana watoto wangu wawili, daniela israele. Nasalimu hata majirani zangu, nasalimu mama angu makile, watu wote ambao wananijua wote na wasalimu sana. Lakini wewe mwenyewe jina lako ni nani? Jina langu ni onziabatuma omega ani aradisi mji wa Bunya provensi ambayo anafungula cacha kwa mji wa Bunya. Shukrani sana basi, ni kutakie jioni njema hapo ulipo, naendelea kusikiliza Sauti Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Asante sana. Na msikilizaji basi, kutoka Goma hivi sasa anakamata salamu zako, wewe si mwingine unaitwa Simforoza Makei ukiwa Dar es Salaam Tanzania. Salamu zako nataka ziende kwa mdogo wako Glory Makei akiwa Temeke Dar es Salaam Tanzania, salamu ziende kwa dada yako ukimuita mama mchungaji akiwa Mbezi Dar es Salaam Tanzania. Umemsalimia dada yako Biliuda akiwa Mbezi Dar es Salaam Tanzania. Umemsalimia pia mtoto wa dada yako Irene akiwa masomoni kule Uingereza. Umemsalimia kaka wako Mtoro, umemsalimia mdogo wako Haruna vilevile vile Bakari Seifu Farahani, wote wapokee salamu. Wadogo zako umewasalimia, unasema ni Mariam Titi, Sharifa, Neema, wapokee salamu. Naima pia umemsalimia. Ujumbe unasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Majaliwa ukiwa Kasato, Ujasema, hujasema kasato inapatikana wapi? Ni huko Tanzania. Unasema salamu zako ziende kwa mama yako mzazi Bi mwayaona akiwa Kinondoni. Salamu zako ziende kwa dada yako Zuhra Kabuto, Zauyeye, Mariam halima wakiwa Mwanza Tanzania, na marafiki zako wote wakiwa Kinondoni kijiweni, wapokee salamu. Ujumbe unasema VOA tunaipenda kwa salamu, salamu na muziki. Amos Msanga, wewe unapatikana Ludewa. Salamu zako unasema ziende kwa Edward Kabamba akiwa Tanzania, Salamu ziende kwa Frank mwana Atanas, vilevile wamemsalimia Miraji mwana Kibinda. Salamu zako ziende kwa Godwin Asewe, Exaudi Makiao, Bos Mel Malisuka wa DRC, Elisha Mazoya, Gislein Kasonia wa DRC, Abraham Kirwa na wasikilizaji wote wa Sauti Amerika popote pale, wapokee salamu. Aliyowasalimia ni Amos Msanga wa Ludewa, Tanzania. Baada ya kusoma salamu hizi, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Moja kwa moja tunaenda huko nchini Tanzania, kibao hiki. Kinaitwa "Hodari" kutoka kwake Mboso. la la la la shombeshombe mtoto laini laini anawakawaka, ah wanga wape vidonge nimebaini baini wanatapatapa Macho, uh, nalekea ikigusana yangu na yako, yangu na yako. Katoto hodari, hodari wa mapenzi, jamani hodari, hodari wa mapenzi, michezo ya chumbani hodari, hodari wa mapenzi, utundu kitandani hodari, hodari wa mapenzi, kanga kamemzidi somo na kumbwi chumbani, kiranga kinaishaga komo, kirumi ni sakata makirikiri, kuniwashaka piripiri, fundi haswa amekisiri kunipa nilewe kwasakwasa, ndani vingiri za kukata sagakachiri, nani haswa unafikiri Moja kwa moja narudi katika laini ya simu ambapo kuna msikilizaji atajitambulisha jina lake na kupeperusha zake salamu. Karibu msikilizaji. Asante sana. Mimi naitwa Abdul Sharifu, naongea kutoka Moshi, Kilimanjaro. Ni msikilizaji maarufu wa VOA. Nashukuru sana kwa kupata nafasi hii. Kwanza, napenda kutuma salamu zangu za dhati kabisa kwa Bwana Salum Mbonde pamoja na familia yake wakiwa huko mjini Dodoma. Pili, mwanaye Rama akiwa sehemu moja inaitwa Itiso, na tatu, nampenda kumtumia salamu Bi Zainab nafamilia yake kokote aliko. ya na ta tatu napenda kumtumia Bwana Habibu mwaliza familia yake kokote walipo. ya na nne napenda kumtumia yangu Abdul Karim Ahmad Watarime, bila kuwasahau wapenzi wote wa VOA. Nawambia VOA ndio kila kitu, mwanzo na mwisho ni VOA. VOA kwa kwenda mbele, bandika bandua. asante sana Shukrani sana basi, endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, popote pale ulipo. Nasi pia tunashukuru kwa kutusikiliza na kutupa pongezi zako, asante. Na kamata kadi yako ya salamu. Wewe unajiita Joshua Turuka, ujasema unapatikana wapi. Salamu zako unasema ziende kwa Jafari Kopo, Anthony Mazengo. Salamu unasema ziende kwa Juma Mwanaharakati, popote pale alipo, umemsalimia Mage Mbise, umemsalimia Fikiri vilevile, vile salamu ziende kwa Reina Shani, Neema Kimario, vilevile umemsalimia Uchumi, Filbert, wapokee salamu. Ujumbe anasema jamani, tusalimiane kwa njia ya barua katika VOA Washington. Amiri Hamisi, wewe unapatikana Uvinza. Salamu zako anasema ziende kwa Inosenti Sifukwe. Salamu anasema ziende kwa Paul Diabala Leonard, popote pale alipo umemsalimia Darius George wa Tumaini Bukoba Kashai, vilevile vile salamu ziende kwa Teovidius, Teofil tokea Kanazi Ngobe Muleba huko Tanzania na salamu pia ziende kwa January Ntega, akiwa Mbeya mjini, ujumbe unasema ushirikiano ni kitu muhimu sana na kuita wewe Solomon Njiku, ukiwa Nzega Tanzania, sikuiti uje hapa studio la hasha, papo hapo ulipo endelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15 za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Solomon Njiku, unasoma salamu zako ziende kwa Kalinzo wa Madane popote pale alipo. Vilevile vile unasema salamu ziende kwa mwalimu Kennedy Mpemba. Umemsalimia Sali Bunzali Sali, umemsalimia Mukebezi akiwa Malampaka. Salamu unasema ziende kwa Richard Galila. Vilevile vile umemsalimia Olemutai pamoja na Bahati Okechi, yeye anapatikana safarini Kenya. Baada ya kusoma salamu hizo, hivi sasa nasoma salamu za Hedengasa yuko Katavi. Anasema salamu zake ziende kwa Musa Jandika wa Igunga, umemsalimia Muhamed Salim Dinya pamoja na Bahati, umesalimiwa kwa mara nyingine pa kutua kwenye bati au bustani ya maua mwambie nampenda, ananisumbua, mwambie nampenda, japo ka uchubua njiwa, peleka salamu salamu zangu misina hali naona ma wote otekule u na salimu zilya mtoto wangu moja anapatikana huku Ufaransa, jina lake Faida. Na musalimu wengine anapatikana Kampala. Daniel anasoma ku university, na msalimia mtoto wangu mwengine eh, Pastor Jean Claude na Pastor Tito na watoto wangu wengine Jimmy Kerosine, Fortunate Asante sana kwa kupeperusha salamu zako hizo kwa njia ya simu. Bila shaka basi hao uliowatumia salamu hivi sasa wanasikiliza sauti ya America VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC na wamefurahi kweli kweli kupokea wa salamu zao moja kwa moja kutoka kwa ndugu yao mpendwa kabisa. Na kamata basi salamu zako hivi sasa, wao unajiita tx kunambi mwanasheria wa mabingwa wa salamu, unapatikana Morogoro, Tanzania, Afrika Mashariki. Salamu zako nasema kwanza kabisa ziende kwa Omari Momboka wa Morogoro, Tanzania. Salamu ziende kwa Shaha Simbaliana akiwa Morogoro, Tanzania. Salamu ziende kwa Zakaria Ndemfo wa Arusha, Tanzania. Umemsalimia Exaudi Makiao akiwa Moshi, Tanzania. Umemsalimia Miraji mwana wa Kibinda akiwa Morogoro, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kwa njia ya salamu kupitia sauti ya Amerika. Mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15, mjini Washington DC. Shukran kwa kunisikiliza, msikilizaji wangu popote pale ulipo. Ninakutakia wikendi njema na kuacha na kibao kizuri kabisa kinasema Assurance kutoka kwa Davido. Ndiyo mambo ya salamu na muziki. Kila la heri. Naam, asante sana mkamiti kibayasi basi. Huu muda mfupi uliobaki, naona tuwalete muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mamlaka nchini Msumbiji imewasihi raia wake kuhamia maeneo ya nyanda za juu kuepuka mafuriko na maporomoko ya matope ambayo yana uhakika wa kutokea baada ya kupita kwa kimbunga Kenneth. Waziri Mkuu Carlos Do Rosario amesema idadi ya vifo kutokana na kimbunga Kenneth ni watu watano. Mji mkuu wa Libya, Tripoli, ulikumbwa na mashambulizi ya anga Jumamosi husiku, huku majeshi yanayomtii jenerali Khalifa Haftar na serikali hasimu yenye makao yake upande wa mashariki mwa nchi wanaendeleza mashambulizi mjini humo. Taasisi ya taifa ya maendeleo ya Abu Dhabi imeipa benki kuu ya Sudan dola milioni 250 kama sehemu ya msaada wa awali ambao walitangaza kutoa. Shirika la habari la WAM limesema hivi leo Jumaapili. Sehemu hiyo ni ya msaada pia ambayo pia itatolewa na Saudi Arabia ambayo imeahidi dola milioni mia tano. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.