Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nususa, ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa 128 Lubumbashi, 962 Goma, 974 Bukavu na 977 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mdwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. <coughs> Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Mwanamke aliyejeruhiwa vibaya na mtoto wake waligundulika leo Jumamosi wakati wa usafishaji kwenye nyumba moja nchini Sri Lanka wakati majeshi ya usalama yaliposhambuliana kwa bunduki na kundi lenye silaha huko Kalmunai katika mkoa wa mashariki mwa taifa hilo. Mwanamke huyo na mtoto wamepelekwa hospitali msemaji wa jeshi amesema miili kumi na tano, wakiwemo watoto sita, iligundulika ndani na kuzunguka nyumba hiyo ambako kulikuwa na mapambano ya bunduki na milipuko ilitokea Ijumaa jioni. Polisi wanasema milipuko huenda ilikuwa ni kazi ya ulipwaji mabomu wa kujitoa mhanga. Jeshi limegundua kasha la vifaa vya milipuko 150, sare za Islamic State, risasi na dron, kwa mujibu wa gazeti la Sri Lanka la Daily Mirror laptop na gari moja kubwa pia vimeonekana katika eneo. Viongozi wa kanisa Katoliki nchini Sri Lanka wamefuta misa ya kesho Jumapili kote nchini humo, huku maafisa wakielezea uwezekano wa mashambulizi zaidi kwenye kisiwa hicho, karibu na wiki moja baada ya shambulizi baya la Jumapili ya Pasaka kwenye makanisa na hoteli za kifahari. Shambulizi la anga la Marekani limeua wapiganaji watatu kutoka kundi la Islamic State nchini Somalia, katika mkoa wenye utawala kiasa wa Puntland jana Ijumaa, afisa wa jeshi la Marekani amesema wiki mbili baada ya naibu wa kundi hilo kuuawa na shambulizi jingine. Mtu mmoja aliyeshuhudia amesema makombora amepiga visima viwili kwenye viunga vya kijiji vya tirimshe kiasi cha kilomita 60 kusini mashariki mwa mji mkuu wa kibiashara wa Bosase huko Puntland. Jeshi la Marekani limezidisha kampeni yake ya mashambulizi ya anga nchini Somalia tangu Rais Donald Trump kuchukua madaraka, likisema limeua zaidi ya wanamgambo 80 katika kipindi cha miaka miwili. Shambulizi la anga limewatokomeza wanachama wa ISIS nchini Somalia katika maeneo ya ndani kaskazini mwa nchi. Meja Jenerali Greg Olson wa kamandi ya jeshi la Marekani Afrika, AFRICOM, amesema katika taarifa yake ya leo kwa njia ya barua pepe. Makundi ya misaada leo Jumamosi yamekuwa na shughuli ya kutathmini kiwango cha uharibifu kaskazini mwa Msumbiji, huku mvua kubwa zikichochea mafuriko na maporomoko ya matope siku mbili baada ya kimbunga cha pili kulipiga taifa hilo la kusini mwa Afrika ndani ya wiki sita. Kimbunga Kenneth kilipiga eneo hilo siku ya Alhamisi, huku kikiwa na upepo wa kasi ya kilomita 220 kwa saa na kuchochea makundi ya misaada kutoa maonyo ya mafuriko makubwa na maporomoko ya matope ambayo huenda yakawaweka kiasi cha ya watu laki saba katika hatari huko kusini mwa Afrika. Wafanyakazi wa dharura waliwasili leo asubuhi huko Pemba, mji wa bandari katika mji mkuu wa jimbo la Cabo Delgado, kutathmini uharibifu. Mamlaka zimesema kiasi cha nyumba elfu tatu mia tano katika sehemu kubwa ya kaskazini mwa jimbo hilo zimevunjika au kuharibiwa kabisa. Baada ya tathmini kufanywa katika wilaya ya Makomia katika jimbo hilo, Dao Muhamed wa kundi la CARE amesema eneo zima limeharibiwa na kimbunga na watu wana shida ya e, chakula, maji na makazi. Ushirika wa upinzani nchini Sudan na baraza la kijeshi ambalo limekamata uongozi wa nchi wamesema hivi leo Jumaa Mosi, baada ya mazungumzo hayo, walitarajia kukubaliana juu ya kuunda baraza jipya ambalo litaongoza kipindi cha mpito kutoka miaka thelathini ya utawala wa kiimla wa Omar Al Bashir. Baraza la mpito la kijeshi lilimwondoa na kumkamata rais wa zamani Bashir hapo Aprili kumi na moja kufuatia miezi kadhaa ya maandamano. Lilisema, lilisema litatawala kwa kipindi cha miaka miwili kuelekea uchaguzi wa nchi hiyo. Makundi ya upinzani ambayo yanampinga Bashir na waandamanaji ambao walijikita nje ya makao makuu ya wizara ya ulinzi wanataka uongozi wa baraza la mpito uwe wa kiraia na jeshi liwakilishwe katika baraza hilo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, chini ya kundi la mwamvuli ambalo linajulikana kama Declaration of Freedom and Changes Forces, wamekutana na baraza la mpito la kijeshi hivi leo Jumamosi kujaribu kusuluhisha mzozo uliopo. Leo tumechukua msimamo chanya na tunatarajia kufikia makubaliano ya kuridhisha kwa pande zote, amesema mpatanishi wa upande wa upinzani. Wafanyakazi wawili wa kampuni ya mafuta ya Shell nchini Nigeria wametekwa nyara. Polisi aliyekuwa na wasindikiza amepigwa risasi na kufa. Kampuni ya Shell nchini Nigeria inasikitika kuthibitisha juu ya shambulizi hilo kwa wafanyakazi wake na mwanausalama wa serikali kwenye eneo la Rumuji katika jimbo la Rivers, katika barabara mashariki na magharibi, msemaji wa Shell amesema. Chanzo ambacho hakita, hakikutaka kutajwa jina lake kimeviambia vyombo vya habari vya Nigeria kwa kundi hilo lilivamiwa na watu waliokuwa na silaha waliotokea msituni. Kundi hilo lilikuwa linasafiri kutoka jimbo la Bayelsa kwenda jimbo la Rivers wakati waliposhambuliwa siku ya Alhamisi. Pakistan imesimamisha kwa muda kampeni ya chanjo ya polio nchi nzima. Usimamishaji huo unafuatia matukio ambayo yanajumuisha mauaji ya mfanyakazi wa kike wa kutoa chanjo, mashambulizi kwa wafanyakazi wengine wa polio na kuchoma moto kwa kituo cha afya cha serikali. Polio ni ugonjwa ambao mpaka hivi sasa uko katika nchi tatu, nazo ni Pakistan, Afghanistan na Nigeria. Polio ambayo haina tiba inashambulia mfumo wa neva na inaweza kusababisha kupoza katika muda wa saa kadhaa, na hakuna tiba yake. Shirika la Afya Duniani WHO linasema polio inaambukizwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine kupitia kinyesi au mara chache kwa chakula au maji ambayo yamechafuliwa na kinyesi. Homa, kuchoka, kuumwa kichwa, kutapika, maumivu ya shingo na viungo ni miongoni mwa dalili za polio. Rais wa Rusia amesema atajadili mzozo wa mashariki mwa Ukraine kama atakutana na kiongozi mpya wa Ukraine. Vladimir Putin na rais mteule Volodymyr Zelensky hawana tarehe ya kukutana. Akiongea hivi leo Jumamosi, amesema alitaka kuelewa msimamo wa Zelensky kuhusu mzozo huo. Putin amesema watu wa Ukraine wamechoshwa na hali hiyo. Putin amesema pia utawala wake unafikiria kuhusu kufanya uraia wa Rusia uwezekani kwa Waukrain wote, sio tu wale wanaoishi mashariki mwa nchi hiyo. Aprili 24, Putin alilegeza utaratibu wa kupata uraia wa Rusia kwa wakazi wa Ukraine katika mikoa ya Donetsk na Luhansk, na kusababisha ukosoaji mkali kutoka kwa Umoja wa Ulaya, Marekani, Uingereza na mataifa mengine ya magharibi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamao. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC na kama tulivyokutokezea hapo awali ni kwamba leo ikiwa Ijumaa, ndio siku ya live talk leo, tukizungumzia swala la mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni, pamoja na adhari zake. Kulingana na mtandao wa mazingira wanasayansi, asilimia 97 wanakubaliana kuwa mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na ongezeko la joto duniani ni maswala yaliyochangiwa na shughuli za kibinadamu. Moto, kukauka kwa misitu, kukatakatwa pia kwa miti, mmonyoko wa mchanga, utumizi wa kemikali na teknolojia za kilimo kama vile kutoka maarufu greenhouse, na kuyayuka kwa theluji katika milima na pia kupanda kwa viwango vya maji baharini, ni baadhi ya mambo ambayo yameonekana kubadilika kila uchao dunia inavyoendelea. Vibunga pia vinasemekana kuongezeka, cha karibu zaidi kikiwa cha hapo jana kwenye visiwa vya Komoro na Msumbiji kwa jina Kennedy, takriban wiki sita baada ya kimbunga kingine kwa jina Idai kupiga Zimbabwe, Malawi na Msumbiji. Basi hayo ni baadhi tu ya maswala kwenye mjadala wetu wa leo wa Live Talk. Kukuletea Live Talk hivi leo, jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana na mwenzangu hapa Kennes Bwire. Vilevile, tunao wageni wetu ambao tutakuwa nao kwenye saa nzima ya live talk. Kutoka hapa Washington DC, tunaye Godwin Sakwa kutoka Nairobi, ambaye ni mshauri wa masuala ya kimazingira anayeshirikiana na serikali ya Kenya na vilevile benki ya Dunia. Tunaye Kamala Dixon akiwa Tanzania kutoka kundi la Climate Leadership Empowerment linaloshirikiana na Ujerumani kuhamasisha vijana kuhusu kulinda mazingira pia tunaye Lubuka Yunusu kutoka chuo kikuu cha Chambogo Kampala, ambaye tutazungumza kwa kina kuhusu mabadiliko haya ya hali ya hewa ulimwenguni na Nevil Moninga kutoka Kitale nchini Kenya, ambaye ni afisa wa kilimo akiwa chini ya wizara ya kilimo, idara ya mimea nchini Kenya. Sasa hivi, bila kupoteza wakati, baadhi ya wageni ambao tayari wameshaingia kwenye live talk. Nitawakaribisha nikianza naye Lubuka Yunusu kutoka Kampala. Karibu sana kwenye live talk, hebu kidogo tueleze hali ikoje Kampala, na mabadiliko ya hali ya hewa unayatazama vipi Kukainus. Hali ya hewa Kampala kwa sasa inaweza nikasema, tunashukuru kuna mvua kiasi, lakini kutokana na mjadala wetu wa leo, bila shaka kuna mabadiliko ambayo yamesababisha madhara eh, katika maeneo mbalimbali nchini Uganda kutokana na, na hali ya hewa ambayo imebadilika. Asante sana nashukuru uhum, kuwa kwenye kipindi basi pia nakukaribisha wewe Godwin Sakwa ukiwa Nairobi. Karibu sana kwenye live talk. Mambo namna gani? uko nchini Kenya na hali ya hewa inawapelekaje huko? Lakini Nairobi pia tumekuwa na jema, Kenya kwa jumla tumekuwa na tatizo ya ukame, lakini e, juzi juzi wiki mbili hivi sasa tumeanza kupata rasha rasha ya mvua hapa na pale na tuna shukuru. Asanti sana mwendelee kukaa kwenye la, kwenye laini ya simu, tutaendelea kujadiliana swala hili kwa kina lakini wacha kwanza tumkaribishe Kamala Dikson ukiwa da kutoka kundi la Climate Leadership Empowerment, na najua kwamba mnashirikiana na Ujerumani na vilevile vile sana sana mnahusiana na vijana kuhusu kulinda mazingira. Karibu kwenye live talk ya. Nashukuru kwa kupata nafasi hii kushiriki pamoja nani kwenye kipindi hii. Asante sana ndugu mtangazaji, na pia usikilizaji wa VOA Swaheli hapa Kitale, Kenya. Mvua imechukua muda mrefu kuanza, lakini wiki iliyopita na hii wiki pia imekuwa ni mvua ambayo imeonyesha kwa wingi sana na pia eh, wakulima wanapanda kwa wingi wakitarajia kuwa mvua itazidi kuendelea ili waweze kuvuna siku zijazo. Kamala Dikson naitwa Kenneth Bwire. Labda nilikuwa nimenyamaza sana kabla wengine hawajaingia kwenye laini za simu. naitwa Kenneth Bwire, nashirikiana na, na Harrison Kamau, kamala Dixon. Unapomsikia Neville Moninga anazungumzia kwamba kumekuwepo kiangazi sasa kuna mvua, wewe unahusika na maswala ya kuweza kuhamasisha vijana kulinda mazingira. Je, mazingira kwa sasa yana hasira na binadamu ama ni binadamu ameshindwa kuyalinda mazingira? Na tunapozungumzia haya mabadiliko ya hali ya hewa tunazungumzia nini? Yeah, nadhani sisi binadamu shughuli uh, zinazozifanya <mikiluzi> nyingi ndo zinachangia kuharibika kwa mazingira. Uh, kwa mfano utaona kama sasa hivi kuna ukame mwingi. Kumekuwa na e, taarifa mbalimbali ambazo zinaelezea kutokea kwa fukwe na kumezwa kwa visiwa, na imetokea Zanzibar ambako sasa hivi wana mpango ambao unatokana na wamemaliza kujenga kwetu, ingawa serikali in, in, inajitokeza kuhamasisha watu, lakini eh, bado ni tatizo kubwa nchini Uganda, maeneo mengine, hata jijini Kampala mvua siku hizi zimeanza kunyesha na unakuta kwamba mafuriko yanakuwa mengi, mafuriko yanakuwa mengi katika maeneo ya Bwaise, sehemu mbalimbali. Haya ya yote yanatokea kwa sababu ya vitendo vya binadamu vya kuharibu mazingira. Shukran Godwin Sakwa ambaye ni mshauri wa masuala ya mazingira. Umemsikiliza Dikson, ukamsikiliza Yunus, ukamsikiliza Neville. Wakati jua linapokuja inakuwa ni maafa mengine, hamna chakula Kenya. Hivi karibuni kamao, tumejua kaunti kumi na tatu zimekumbana na baa la njaa no. kati ya kaunti arobaini na saba. Kunapoonyesha mvua tena, anakuja mafuriko kuharibu miundo msingi anaposema Yunus kwamba ukiingia Kampala kama kumenyesha inakuwa ni vigumu hata kupita. Je, ndio athari tunaziona anazole-, anayeleta hizi athari ni nani na kwa njia gani hizi athari athari, athari zinaanza kuonekana, ni sisi wenyewe, ama ni baraka inayokuja ya mvua, ama jua linapohitajika? Okay, okay, asante sana. Uh, mimi pia naungana na wenzangu ambao wanasema kwamba hizi athari ambazo tunazishuhudia saa hizi za mambo ya climate change zinasababishwa na sisi wananchi, ama sisi binadamu, sisi wenyewe. Na kwa mfano tu nifafanue kidogo mambo ya, mazi, ya mambo ya climate change hayajaanza juzi ama hayajaanza jana. Kumekuwa na mikakati mingi, kumekuwa na kongamano kuanzia mwaka wa 1992 ambao mnakumbuka kulikuwa na hiyo inaitwa Earth Summit ambayo ilikuwa ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, watu wamekuwa wakiangamia juzi, Turkana watu wanachangiwa chakula, mambo ya ukame na pia vile umesema, eh, mvua ikija kama juzi, tu mvua imenyesha wiki mbili, tumeona kwa kwenye runinga kuna ta, tayari barabara zimeharibika eh, kule Turukana kule Baringo barabara hazipitiki, na unaona sasa hii tayari ni it is a cost to the government. Mm -hmm. So ile kitu eh, ningesisitiza ni, ni, kwamba ni, ni sisi wanadamu wenyewe ambao tunasababisha hii mambo ambayo inaendelea ya, ya, ya, ya, ya... tuko kwenye mstari wa mbele lakini ionus lakini, lakini, lakini unapozungumza kwamba ipo sera nema, inachukua nafasi kwamba hata uwezi enda katika yale maeneo ambayo kuna ardhi chepechepa ama oevu, wengine wanasema wetland katika lugha ya Kiingereza. Tunafahamu kwamba kwa mfano sehemu ya Namamve ni mojawapo ya sehemu hiyo, na imetengwa na serikali sehemu kubwa sana katika maswala ya viwanda. Je, ni kusema kwa vitendo ama kusema kwa maandishi? Hakika, <laughs> huo ni ukweli kinzani eh. Maeneo mengine sasa serikali inajaribu kuzuia katika kukausha hivyo vinamasi ama wetlands. Alafu lakini, kwa upande mwingine kwa ajili ya maendeleo, na sasa hapo ndipo tuna mjadala wetu pale, serikali in, in, inaendeleza Ae, zi, ujenzi wa viwanda kwenye maeneo ambayo yangekuwa yanatunzwa na kukingwa ili yasiharibiwe na binadamu, lakini sasa usale, wamejenga sasa, wamejenga eh, eneo kubwa ambalo uhakika eh, limejengwa na serikali yenyewe, ardhi imepatiwa watu kujenga viwanda vikubwa vikubwa. Eh, kwa upande mmoja serikali inajitokeza kutunza mazingira kwa kuzuia watu, lakini kwa upande mwingine pia tunaona sasa serikali imekuja eh, na kutaka kuharibu na kuharibu hizo sehemu kwa kujenga viwanda kama hivyo, na hiyo hiyo serikali Yunus, na hiyo hiyo serikali ndiyo ambayo kesi iliwasilishwa mahakamani kwamba msitu mkubwa zaidi Afrika Mashariki ambao unajulikana kama Mabira uharibiwe kwa ujenzi wa miwa, sio naam -na, sehemu sehemu sehemu ya msitu, sio msitu wote. mm -hmm. Eh, kwa hivyo hapa kuna yani, serikali iko kwenye njia panda watajenga viwanda na wananchi wana watapata ajira hatimaye watainua ki kipato chao, lakini hili linafanyika hakika ni kubali na nikiri kwamba linafanyika dhidi ya utunzaji wa mazingira ambayo hatimaye tutakuja kuathirika vibaya. Hilo bila shaka ni kubali. Sasa basi asante sana, asante sana Yunusu. Sasa wewe Muninga ukiwa Kitale, wewe ni afisa wa kilimo ambaye unatangamana na wakulima kila siku hebu tueleze kule mashinani, wakati unapotangamana na wakulima mnafanya nini? Ni juhudi zipi mnazochukua ama kuwaeleza, kuhamasisha kuhusu umuhimu wa kulinda mazingira? Na, asante, naona watu Kenneth Bwiro wamechangia kwa hali kubwa kabisa swala hili la kimitandao. Hey, unaposikiliza anavyosema Neville alipokuwa anamalizia pale kwamba hakuta kuwepo ugali, mimi lazima nishtuke na kila mtu lazima ashituke. Unajua watu ndipoishi, lazima kuwepo chakula na kama chakula hakiwezi kuwepo kama mwanzo hakuna mvua, na mvua inapokamilika unahitaji joto ama jua ili uweze ukausha yale mavuno. Kama vyote vinagongana haviji kwa wakati unaofaa, basi watu lazima wachangamkie, waandike. Wamesemaje kwenye mitandao? Naona mengi sana yameandikwa. Kuna Sayenda Mabula Magesha, unasema unatokea Nyagorokolwa Bariadi mwasema mabadiliko ya hali ya hewa huwa inatokea, lakini mamlaka ya hali ya hewa iko makini sana kutoa tahadhari kwa raia pindi mabadiliko yanapotokea. Karibu nam, asante sana asante sana kwa majina. Anaitwa Asari Bunzari, niko Kahama hapa mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania. E, ni kweli tunapoangalia mabadiliko ya tabia ya nchi e, kwa mfano kama jinsi walivyokokotoa hapa wenzetu ambao tumewasikiliza nikizungumzia, kwa mfano kama nchi ya Tanzania, ni kweli uoto fulani wa kuweza kutunza mazingira ya mvua zilikuwa zinanyesha, mpaka sasa hivi watu wanamiminika kwenda kununua mahindi kwenye mikoa ambayo ina misitu mingi. Unaona, mm -hmm. mm -hmm. Kwa hiyo hapo ni kwamba mabadiliko amekuja kuonekana pale miti mingi ilipokuja kukatwa na kuwa majangwa. Kwa hiyo hiyo ndo athari kubwa ambayo imekuja kuonekana. Sasa sali mahala ulipo, kama miti imekatwa, je, wewe unapoambiwa chukua mbinu za kuweza kutunza mazingira, unaweza ukafanya nini kwa uwezo wako mazingira ninapoishi mimi ukifika yaani uguri kwanza unaupata, lakini kwa mtu ambaye hana elimu hawezi akajua kwamba wanapatwa kuja kudunia mipango yao ili walete mvua. Mvua zinakataa, kwa hiyo mpaka sasa hivi waganga wametimuka kutokana na kwamba kumbe uh -huh. Hali ya hewa huwa inaletwa na uoto fulani inapopanda u e, e, e, kidogo. <laughs> e, e, e, kidogo, tuelewe hapa. Hebu tueleweshe <laughs> maanake waganga wamehama wa, wa, wamefanya uwezo wa, wao hawana tena, ama vipi? Hapa ni udhihirisho tosha kwa mwaka huu kwamba kumbe waganga kweli ni waganga ambao huo wanajaribu tu ku kuigiza kwamba sana mvua hakuna. Ganga turudi, anaonyesha waganga pia, kumbe wanaweza <tosha> hata sa ni waganga wana uwezo wa kuvutia mvua kumbe. Sasa wamegundua pia kumbe sio hao ni mabadiliko <laughs> kulingana na vile <laughs> Mabula ametueleza. Kwa hivyo labda wanakula hela za watu na mvua hauji. Hebu kidogo <laughs> turudi Nairobi kwako, kwa Godwin Sakwa. Sakwa, hebu tueleze, naona mnashauriana na serikali wakati mwingine, uh, Benki ya Dunia katika jicho la kimataifa ni hatua zipi unaona serikali zinafanya ama taasisi na idara kubwa kama vile Benki ya Dunia kujaribu kusuluhisha ama kudhibiti swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa? Ok, asante sana. Hiyo eh, ni sawa. Kwa ajili kumekuwa na mikakati mingi ambayo imekuwa ikifanywa, na sana sana tunaangalia mambo ya sera, tunaita policy. Kama kwa mfano Kenya kuna ile polisi ambayo ilitengezwa mwaka wa elfu eh, eh, eh, eh, mbili, that is 2010 eh, tunaita kwa lugha ya kimombo tunaita um, the, eh, Kenya Climate Change Response Strategy ambayo ilisaidia sana kuweka mbele ama kufahamisha wananchi kuhusu mambo ya hii mambo ya, eh, ya climate change na kutokana na hiyo Kenya National Climate Change Strategy Paper. Sasa Kenya tayari inatengeneza kitu inaitwa eh, climate change bill ambayo ikipitishwa na bunge itakuwa njia ya kutaka kusuluhisha hii mambo ya climate change, na si mambo ya kusema ati ile ya kuenda kufanya kampein ama kukata miti, kuweka madarasa, kuweka ma- mahoteli na manyumba, hapana. So kuna ile inaitwa public participation ambayo imefanyika, na hiyo inasaidia sana kwa kufahamisha watu kuhusu hii e, mambo ya uh... Kamala Dikson, natumai bado huko kwenye laini ya simu Tanzania, tueleze serikali ama utawala unashirikiana vipi na wananchi katika kuelekea njia moja ya kuokoa mazingira. Wale wengine hawaelewi kwa sababu wakitangaziwa kwamba kuna kitu fulani kinatokea kama kimbunga, sio rahisi sana mwananchi wa kawaida kuweka e, mshabihiano kati ya kutokea kim, no, kimbunga ambacho kina ina mwathiri na, na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo no. Kwa, kwa wataalamu wengi ndo wamekuwa wana ule uwezo wa kushabihishana mambo ya kitaalamu na kutokea kwa vimbunga kama hivyo na mabadiliko e, e, ya tabia nchi, lakini kwa wananchi wa kawaida ni ngumu kidogo kuelewa dhana hiyo ya mabadiliko ya tabia nchi na kutokea kwa madhara makubwa kama kimbunga ama kumezwa kwa visiwa mm -hmm. ama kuongezeka kwa kina cha bahari na ukame uliopitiliza ya, na athari zingine za mabadiliko ya tabia nchi. Shukrani Lubuka Yunus, wakati tunapomalizia, zimekuwepo juhudi za kutunza mazingira. Kuna makundi ya wanafunzi hata katika chuo unachokifunza, makundi ya wanafunzi wa kutunza mazingira. Serikali imesikika ikisema tutapanda miti milioni mbili, ambazo zimekuwa zikisikika sana. Wizara ya mazingira nayo imekuwa ikifuata mkondo huo huo wameweza kuchukua hatua zozote ama ni mazungumzo tu? Na tunaposikia mazungumzo yao tunawezaje kuweza kujitoa katika hii hatari tunayoiangalia tunayoiona ambayo wameweza kutekelezwa juu yetu? Naam, asante. Mazungumzo hayo ambayo mnayasikiliza, hakika serikali inajitahidi hasa hasa kukazia sera ya utunzaji wa mazingira, lakini hapo hapo penyewe pia hatukosi kuzungumzia suala la ufisadi ambapo maofisa katika mashirika hayo ya utunzaji wa mazingira bila shaka, wanapostahili kufanya inavyostahiki, wanafanya vinginevyo, kwa sababu ya ya suala zima la ufisadi ambao umekithiri nchini Uganda, pale ambapo mtu hastahili kujenga kwenye eh, maeneo yenye unye, unye, unye, unyevu ama vinamasi na, naona nao muda sasa. Kenneth Bwire wakati ni kama unayoyoma. Labda nichukue nafasi hii kuwashukuru wageni wetu ambao wamekuwa na sisi uh, kwa saa nzima hapa VOA, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tulikuwa naye Lubuka Yunusu kutoka Chuo Kikuu cha Chambogo kule Kampala, vilevile Nevil Muninga kutoka Kitale nchini Kenya, ambaye ni afisa wa kilimo. Tulikuwa pia naye Godwin Sakwa ambaye ni mshauri wa maswala ya kimazingira anayeshirikiana na serikali ya Kenya na vilevile Benki ya Dunia, bila kumsahau Kamala Dixon kutoka Tanzania, kutoka kundi la Climate Leadership Empowerment linaloshirikiana na Ujerumani kuhamasisha vijana kuhusu kulinda mazingira. Wageni wetu nyote, nawashukuru sana kwa kushiriki Live Talk kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, hapa tukiwa naye Kennes Bwire na, na vilevile kwa upande wa pili tunaye mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai, msimamizi alikuwa ni Abdishakur Abud tukikutakia wikendi njema popote ulipo kutoka Washington DC. Nam ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mwanamke aliyejeruhiwa vibaya na mtoto wake waligundulika leo Jumamosi wakati wa usafishaji kwenye nyumba moja nchini Sri Lanka, pale majeshi ya usalama yaliposhambuliana kwa bunduki na kundi lenye silaha huko Kalmunai katika mkoa wa mashariki mwa taifa hilo. Mwanamke huyo na mtoto wamepelekwa hospitali. Shambulizi la anga la Marekani limeua wapiganaji watatu kutoka kundi la Islamic State nchini Somalia, katika mkoa wenye utawala kiasi wa Puntland, jana Ijumaa, afisa wa jeshi la Marekani amesema, wiki mbili tu baada ya naibu wa kundi hilo kuwawa na shambulizi jingine. Mtu mmoja aliyeshuhudiwa amesema makombora yamepiga visima viwili kwenye viunga vya kijiji cha Trimshe kiasi cha kilomita 60 kusini mashariki mwa mji mkuu wa kibiashara wa Bosaso huko Puntland. Makundi ya misaada leo Jumamosi yamekuwa na shughuli ya kutathmini kiwango cha uharibifu kaskazini mwa Msumbiji, huku mvua kubwa zikichochea mafuriko na maporomoko ya matope siku mbili tu baada ya kimbunga cha pili kupiga taifa hilo la kusini mwa Afrika ndani ya wiki sita. Kimbunga Kenneth kilipiga eneo hilo siku Alhamisi, huku kukiwa na upepo wa kasi ya kilomita 220 kwa saa na ushirika wa upinzani nchini Sudan na baraza la kijeshi ambalo limekamata uongozi wa nchi hivi leo, baada ya mazungumzo walitarajia kufikia mwafaka juu ya kipindi cha mpito kutoka kwenye utawala wa miaka 30 wa kiimla wa Omar al Bashir. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.