Hii ni idhaa ya Kiswahili ya ya sauti ya Amerika moja moja kwa kutoka moja hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, mimi ni Kenneth Bwire, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Aprili 26 mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo 107.5 na VOFM, Nairobi, Kenya. Karibu sana. Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, tunakushirikisha kwenye live talk, ambapo tutajadilia suala la mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni, tukitazama pia athari zinazoendelea kushuhudiwa kote ulimwenguni. Baadhi ya wakazi na hasa kutoka eneo la Afrika Mashariki wanasemaje? na hata vile kipindi cha nyuma kabisa mabadiliko hayo yalikuwa yanatabiriwa, kama vile mafuriko ya yani na kadhalika. Mfano hapa nilipo, hali ya hewa yani imesha. Na mwaka jana, mwaka jana kulikuwa na mvua nyingi sana, lakini mwaka huu mvua imekuwa chache. Kabla ya mjadala, katika habari za dunia ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ameamuru idara zinazohusika na uhamiaji kubuni kwa haraka mikakati ya kuwarejesha makwao watu walioendelea kubaki Marekani hata baada ya muda wa vibali vyao kumalizika. Basi kabla ya kuingia kwenye live talk, kwanza mwenzangu hapa Kenneth Bwire anakusomea habari za dunia. Zaidi ya wa waandamanaji sabini wamejeruhiwa baada ya polisi katika mji mkuu wa Moroko wa Rabati kutumia mabomba ya maji kuwatawanya katika mkusanyiko wa maelfu ya walimu waliokuwa wakiandamana kulalamikia dhidi ya kanuni katika mikataba yao ya kuajiriwa. Walimu waliopaza sauti zenye ujumbe wa kutaka haki ya kijamii na kupinga uongozi mbovu katika shule za umma walijaribu kupiga kambi nje ya bunge la taifa katikati mwa Rabat wakitaka matakwa yao kushughulikiwa, lakini polisi walitumia nguvu kuvunja maandamano hayo. Zaidi ya wali walimu elfu 55 walioajiriwa kwa kandarasi za muda mwaka 2016 walianzisha mgomo mwezi Machi mwaka huu na kufanya maandamano makubwa ili kuhimiza kuajiriwa kwa, kwa mikataba ya kudumu ili kuboresha hali yao ya maisha hasa watakapo staafu walimu wanaofanya kazi kwa mkataba wa muda mfupi nchini Moroko wanalipwa dola mia tano ishirini sawa na wenzao walioajiriwa kwa mkataba wa kudumu, lakini hawapokei marupurupu yoyote ikiwemo malipo ya pensheni. Rais wa China Shi Jinping ameapa kufutilia mbali ruzuku iliyo, inayotolewa kwa kampuni za China zinazozuia ushindani wa haki Jinping ameonekana kutatua masharti muhimu ya Marekani kabla ya mazungumzo kuhusu vita vya kibiashara yanayotajiriwa amaotarajiwa kufanyika wiki ijayo. Marekani na China, nchi mbili zenye uchumi mkubwa zaidi duniani, zinaonekana kukaribia makubaliano ya kibiashara yatakayosuluhisha mgogoro wa miezi kadhaa ambao umepelekea kuwekeana nyongeza ya ushuru wa zaidi ya dola bilioni mia tatu sitini kwa bidhaa zake. Mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Leitza na waziri wa biashara Stephen Mnuchin wanatarajiwa Beijing Aprili 30 kwa awamu nyingine ya mazungumzo kabla ya mazungumzo zaidi mjini Washington mwezi ujao. Umoja wa Mataifa umeonya hii leo kwamba inatazamia uharibifu mkubwa katika jimbo la kaskazini la Msumbiji lenye wakazi wenye mapato ya chini baada ya kimbunga kilichopewa jina Kenneth ambacho ndicho chenye nguvu zaidi kuwahi kuwasili katika nchi hiyo. Kimbunga Kenneth kilichowasili Alhamisi usiku kimesababisha kifo cha mtu mmoja na kuacha uharibifu mkubwa, wiki sita baada ya kimbunga Idai kusababisha maafa makubwa. Nyumba zimebomolewa, miti kuanguka, na nguvu za umeme kukatika katika vijiji karibu na mji wa Pemba, kutokana na kimbunga hicho kilichosababisha dharuba yenye upepo mkali uliovuma kwa kasi ya kilomita 280 kwa saa. Kimbunga Kenneth kimeua watu watatu visiwani Comoros kabla ya kuelekea Msumbiji. Asilimia 90 ya nyumba katika kisiwa cha Ibo nchini Msumbiji zimeharibiwa na kimbunga hicho. Jumla ya watu elfu kumi na tano wamepewa hifadhi. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela, Jogarienza, amesema kwamba jeshi, jeshi la Rasha lililoingia Venezuela mwezi jana linasaidia kuimarisha uhusiano kati ya Rasia na Venezuela pamoja na kutoa mafunzo kwa jeshi la Venezuela. Ndege mbili za kivita za Rasha zilitua nje ya mji wa Karakas Machi ishirini na tatu zikiwa na wanajeshi wa Rasha mia moja, miezi miwili baada ya utawala wa rais wa Marekani Donald Trump kumtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kuwa rais wa Venezuela na kutaka Nicolas Maduro kuondoka madarakani. Areza amesema Venezuela ina haki ya kujilinda dhidi ya uchokozi wa aina yoyote. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais Donald Trump amependekeza msako mkali dhidi ya watu wanaoingia Marekani kwa kutumia viza halafu anakataa kuondoka muda wao unapoisha na hivyo kuendelea kuishi nchini kinyume cha sheria. Pamoja na mapendekezo hayo, ni kuwazuia watu kutoka nchi zenye idadi kubwa ya wanaoingia Marekani wanaokosa kuondoka kupewa viza, idadi kubwa ikiwa ni nchi za Afrika. Mwaka elfu mbili kumi na nane Marekani ilitoa viza milioni tisa kwa wageni, watalii, wanafunzi na wafanyakazi wa muda mfupi kutoka kote sehemu mbalimbali mbali za dunia takriban asilimia mbili ya watu hao milioni tisa wamekataa kuondoka na kurudi nchi zao baada ya muda wao kumalizika. Idadi kubwa ya watu wanaokosa kuondoka baada ya muda kumalizika ni kutoka Chad, Jibuti, Eritrea, Liberia na Somalia. White House imetoa muda wa miezi mitatu kwa mawaziri na maafisa wa usalama wa ndani kutafuta mbinu za kupunguza idadi ya watu wanaoingia Marekani na kukosa kuondoka. Maafisa kusini mwa Mexico wanasema wahamiaji elfu moja mia tatu wametoroka kutoka kituo walichokuwa wanazuiliwa, wengi wao wakiwa raia wa Cuba. Takriban wahamiaji mia saba wamerejea kwa hiari kwenye kituo hicho cha Tapachula katika jimbo la Chapas. Wengine 600 hawajulikani walipo. Kituo hicho kina uwezo wa kuwazuilia wahamiaji elfu moja lakini wahamiaji wanasema kuna wakati jumla ya wahamiaji elfu tatu wanazuiliwa hapo. na serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa imetenga dola bilioni 1.43 katika bajeti yake ili kugharamia wiki tatu za vita vya kudhibiti mji mkuu wa Tripoli bila ya kutafuta mikopo mpya. Waziri wa uchumi Al Abdul Aziz akizungumza na shirika la Rotas hii leo amesema fedha hizo zitatumiwa kwa mambo kama vile kutoa matibabu kwa waliojeruhiwa na kulinda mji huo kutokana na uvamizi unaofanywa na wapiganaji kutoka mashariki, wanaongozwa na Jenerali Halifa Haftar. Amesema serikali ya waziri mkuu Fayez el Saraj itahitaji karibu dola hizo bilioni moja nukta nne kwa ajili ya huduma za afya, kuwasaidia watu waliokoseshwa makazi na gharama za dharura kutokana na vita hii. ni sauti Amerika. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Na kama tulivyokudokezea hapo awali ni kwamba leo ikiwa Ijumaa ndio siku ya live talk, leo tukizungumzia suala la mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni pamoja na adhari zake. Kulingana na mtandao wa mazingira wanasayansi, asilimia 97 wanakubaliana kuwa mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na ongezeko la joto duniani ni maswala yaliyochangiwa na shughuli za kibinadamu: moto, kukauka kwa misitu, kukatakatwa pia kwa miti, mumunyoko wa mchanga, utumizi wa kemikali a, na teknolojia za kilimo kama vile kutoka maarufu greenhouse na kuyayuka kwa theluji katika milima na pia kupanda kwa viwango vya maji baharini ni baadhi ya mambo ambayo yameonekana kubadilika kila uchao dunia inavyoendelea. Vimbunga pia vinasemekana kuongezeka, cha karibu zaidi kikiwa cha hapo jana kwenye visiwa vya Komoro na Msumbiji kwa jina Kennedy, takriban wiki sita baada ya kimbunga kingine kwa jina Idai kupiga Zimbabwe, Malawi na Msumbiji. Basi hayo ni baadhi tu ya maswala kwenye mjadala wetu wa leo wa live talk. Kukuletea live talk hivi leo, jina langu Harrison Kamau nikishirikiana na mwenzangu hapa, Kennes Bwire. Vilevile, vile tunao wageni wetu ambao tutakuwa nao kwenye saa nzima ya live talk. Kutoka hapa Washington DC tunaye Godwin Sakwa kutoka Nairobi ambaye ni mshauri wa masuala ya kimazingira anayeshirikiana na serikali ya Kenya na vilevile benki ya dunia. Tunaye Kamala Dixon akiwa Tanzania kutoka kundi la Climate Leadership Empowerment linaloshirikiana na Ujerumani kuhamasisha vijana kuhusu kulinda mazingira. Pia tunaye Lubuka Yunusu kutoka chuo kikuu cha Chambogo Kampala, ambaye tutazungumza kwa kina kuhusu mabadiliko haya ya hali ya hewa ulimwenguni, na Neville Moninga kutoka Kitale nchini Kenya, ambaye ni afisa wa kilimo akiwa chini ya wizara ya kilimo idara ya mimea nchini Kenya. Sasa hivi, bila kupoteza wakati, baadhi ya wageni ambao tayari wameshaingia kwenye live talk nitawakaribisha, nikianza naye Lubuka Yunusu kutoka Kampala. Karibu sana kwenye live talk, hebu kidogo tueleze hali ikoje Kampala na mabadiliko ya hali ya hewa unayatazama vipi? Asante ah, sana. Nashukuru kuwa kwenye kipindi hiki. Kama unavyotambulisha, mimi Luvuka Yunus. Hali ya hewa Kampala kwa sasa inaweza nikasema, tunashukuru kuna mvua kiasi, lakini kutokana na mjadala wetu wa leo, bila shaka kuna mabadiliko ambayo yamesababisha madhara katika eh, maeneo mbalimbali nchini Uganda kutokana na, na hali ya hewa ambayo imebadilika. Asante ah, sana. Nashukuru kuwa kwenye kipindi basi pia nakukaribisha wewe Godwin Sakwa ukiwa Nairobi. Karibu sana kwenye Live Talk. Mambo namna gani? uko nchini Kenya na hali ya hewa inawapelekaje huko? Okay, pia mi nashukuru sana kuwa kwenye kipindi kama ulivyotambulisha hapo mbeleni. Naitwa Godwin Sakwa na pia mi ni mwana mazingira, nafanya mambo ya environmental eh, assessment kwa miaka mingi, lakini Nairobi pia tumekuwa na jema na Kenya kwa jumla tumekuwa na tatizo ya ukame, lakini e, juzi juzi, wiki mbili hivi sasa, tumeanza kupata rasharasha rasha ya mvua hapa na pale, na tunashukuru. Asanti sana mwendelee kukaa kwenye, la, kwenye laini ya simu, tutaendelea kujadiliana swala hili kwa kina, lakini wacha kwanza tumkaribishe Kamala Dikson ukiwa da kutoka kundi la Climate Leadership Empowerment na najua kwamba mnashirikiana na Ujerumani na vilevile vile, sana sana mnahusiana na vijana kuhusu kulinda mazingira, karibu kwenye live talk. Ya, nashukuru kwa kupata nafasi kushiriki pamoja nani kwenye kipindi hiki a uh, nimekuwa mwanaharakati wa mazingira na nimeshiriki kwenye oga mbalimbali za mazingira na nimekuwa na mitandao ya kijamii mara nyingi ku fanya uchechemzi juu ya masuala ya usio mazingira kwa sababu ni sehemu ambayo inatoikote. Kwa hiyo natumai kuchangia na kuelekea vile Tanzania tunavyoshiriki katika masuala ya kupambana na mabadiliko ya tabia nchi, lakini hasa kuangazia vijana na kilimo. Na hatimaye namwalika Neville Moninga akiwa Kitale ambaye ni afisa uh, wa kilimo chini ya Wizara ya Kilimo, Idara ya Mimea nchini Kenya. Karibu kwenye live talk, na nitaanza na wewe. Utueleze, msimu wa upanzi umefika, hali ulipo huko nchini uh, Kenya, hasa katika eneo la Kitale huzalisha uh, chakula kwa wingi, na hasa mahindi. Mambo ya koji na hali ya hewa imebadilika au utasemaje, ukiwa uko upande wa magharibi mwa Kenya? Asante sana ndugu mtangazaji na pia msikilizaji wa VOA Swahili. Hali hapa Kitale, Kenya, mvua imechukua muda mrefu kuanza, lakini wiki iliyopita na hii wiki pia imekuwa ni mvua ambayo imeonyesha kwa wingi sana, na pia uh, wakulima wakaanza kupanda wakirudia sana sana, na nashukuru Mungu kwa sababu mvua imekuja, lakini ingawa imechelewa, lakini uh, wakulima wameanza kupanda ngawa pia kuna mfumuko wa bei sana sana. mahindi Mahindi yamepanda bei, na hiyo imekuwa ni hatari kubwa kwa, eh, eh, sekta hii ya kilimo na pia lishe eh, kwa watu kama sisi wa, wa Kenya. Kwa hivyo hapa Kitale kwa sasa mvua inanyesha sana eh, wakulima wanapanda kwa wingi wakitarajia kuwa mvua itazidi kuendelea ili waweze kuona siku zijazo. Kamala Dikson, naitwa Kennes Bwire. Labda nilikuwa nimenyamaza sana kabla wengine hawajaingia kwenye laini za simu. Naitwa Kennes Bwire, nashirikiana na Harrison Kamau. Kamala Dikson, unapomsikia Nevil Moninga anazungumzia kwamba kumekuwepo kiangazi sasa kuna mvua, wewe unahusika na maswala ya kuweza kuwahamasisha vijana kulinda mazingira. Je, mazingira kwa sasa yana hasira na binadamu ama ni binadamu ameshindwa kuyalinda mazingira? Na tunapozungumzia haya mabadiliko ya hali ya hewa tunazungumzia nini? Ya nadhani uh, sisi binadamu shughuli zinazozifanya nyingi ndo zinachangia kuharibika kwa mazingira. Uh, kwa mfano utaona kama sasa hivi kuna ukame mwingi, kumekuwa na E, taarifa mbalimbali ambazo zinaelezea kupotea kwa fukwe na kumezwa kwa visiwa, na imetokea Zanzibar ambako sasa hivi wana mpango ambao unatokana na e, Climate Adaptation Fund ambayo inasaidia kutengeneza fukwe e, kujenga kuta kwenye maeneo ya fukwe. Kwa mfano ukipita Dar es Salaam utaona kwenye karibia na Ocean Road wamemaliza wa kujenga ukuta kwa ajili ya kulinda maji kina cha bahari kuendelea kutoendelea kumeza nchi kavu, lakini kule eh, karibia na chuo cha kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere pamoja na Zanziba na Pangani kwa so, hiyo hizo eh, ni sehemu ambazo zinaonekana kwamba kuna athari kubwa ambazo zinatokana na kazi ambazo zinafanywa na, na binadamu lakini eh, pia viwanda eh, sasahizi nitaona kwamba nchi nyingi za Afrika zinakimbia kwenye masuala ya uchumi wa kati ikiwemo na Tanzania. Kwa hiyo wanaangazia sana masuala ya viwanda, lakini eh, kama hatuna mkakati mzuri sana wa kudhibiti madhara yatokanayo na, ya na moshi unaotoka kwenye viwanda na jinsi gani inavyoathiri mazingira na wanaoelewa masuala yawazommea. Kwa hiyo nadhani kwa shughuli ambazo binadamu anazifanya sana zimechangia sana kuathiri masuala ya mabadiliko ya tabia nchi na athari zake sasa zimeanza kuonekana kwenye maeneo mbalimbali. Kwa mfano, ukienda kwenye maeneo ya kaskazini mwa Tanzania, ambako walikuwa wanafanya misimu miwili ya kilimo, kwa sababu walikuwa na mvua kubwa, uh, um, kwa mfano mikoa ya Kagera, mikoa ya Mwanza, mikoa ya Kilimanjaro, sasa hivi wakati mwingine mvua inakosa hata ya kilimo cha msimu mmoja, kwa hiyo Uh, wananchi wa kule wengi wameanza sasa kuamka. Kunaonekana uh, kuna hitilafu kwenye <laughs> kwenye kwenye mawasiliano lakini uh, tuende kwake Yunusu. Yunusu wewe uko Kampala, na hasa nchini Uganda, na nchi ya Uganda kihistoria inajulikana kuwa nchi ama taifa lenye mvua mwingi na, na pia chakula. Katika miaka ya karibuni, ni mabadiliko yapi ambayo yameshuhudiwa nchini Uganda, na je, kuna hamasisho linalofanywa la kuokoa mazingira? Asante sana kwa swali lako. Labda nianzie pale ambapo umesema kwamba mazingira na binadamu, yani iweje? Mi naona kwamba kuna kuna utegemezi wa kimilishano, binadamu atunze mazingira, mazingira yamtunze binadamu no. Baada ya kumaliza hivyo, uh, nchini Uganda hakika tunajulikana kwamba tumekuwa na chakula cha kutosha, lakini hali nisemavyo imebadilika. Kwa sababu gani? Ukiangalia kwa mfano leo nimesafiri kutoka Kampala kuja eneo la magharibi mwa Uganda ene, wilaya inaitwa Chiruhura. Tunatarajia wakati huu kuwa ni msimu wa mvua, lakini hakika maeneo mengi bado kuna ukame na ng'ombe wengi wanakufa. um, uh, wakulima hawaja anza kulima na bila shaka matokeo yatakuwa hasi, ambapo mazao yatakuwa yamedidimia na mwisho tutakuta kwamba watu wanaumwa njaa. Mfano mwingine ambao umetokea hivi karibuni uh, sehemu za mashariki mwa Uganda. Uh, huko mvua zimeanza kunyesha lakini mvua zenyewe ni mvua kubwa, mvua kali ambapo mp, zimesababisha hata vifo vya watu. Kwa mfano wilaya ya ya Buyende, kuna watu kumi na wanne ambao walikufa tarehe tarehe thelathini ishirini na tatu Eh, siku mbili zilizopita mvua kubwa ilinyesha usiku, ikasababisha kubomoka kubomoka kwa nyumba nini na watu kumi na wanne wakafariki, waka, waka wengine zaidi ya hamsini wakajeruhiwa vibaya. Sio hapo tu, kuna wilaya na Kasongola na Kasongola, hapo awali mifugo ya watu wakulima, kwa sababu ya ukame imekufa kwa wengi E, mpaka e, nyama wana- wanauza tu bure, ama mbwa ndio wanakula mizoga ambayo imekufa uh -huh. Kwa hivyo tunaona kwamba hali uh -huh. ya hewa ambayo imebadilika imesababisha madhara makubwa, ambapo kwa kweli ni changamoto kwetu, ingawa serikali inajitokeza kuhamasisha watu, lakini bado ni tatizo kubwa nchini Uganda, maeneo mengine hata jijini Kampala. Mvua siku hizi zimeanza kunyesha na unakuta kwamba mafuriko yanakuwa mengi, mafuriko yanakuwa mengi katika maeneo ya Bwaise, sehemu mbalimbali hayo, ya yote yanatokea kwa sababu ya vitendo vya binadamu vya kuharibu mazingira. Shukran Godwin Sakwa ambaye ni mshauri wa masuala ya mazingira. Umemsikiliza Dikson, ukamsikiliza Yunus, ukamsikiliza Neville. Wakati jua linapokuja inakuwa ni maafa mengine, hamna chakula Kenya. Hivi karibuni Kamao, tumejua kaunti kumi na tatu zimekumbana na baa la njaa Nam. kati ya kaunti arobaini na saba Kunaponyesha mvua tena anakuja mm. mafuriko kuharibu miundo msingi. Anaposema Yunus kwamba ukiingia Kampala kama kumenyesha, inakuwa ni vigumu hata kupita. Je, yeah, ndio athari tunaziona. anazole- anaeleta hizi athari ni nani na kwa njia gani? hizi athari athari zinaanza kuonekana, ni sisi wenyewe, ama ni baraka inayokuja ya mvua ama jua linapohitajika? Okay, okay, asante sana. Uh, mimi pia naungana na wenzangu ambao wanasema kwamba hizi athari ambazo tunazishuhudia sasa hivi za mambo ya climate change zinasababishwa na sisi wananchi ama sisi binadamu, sisi wenyewe. Na kwa mfano tu nifafanue kidogo mambo ya, mazi, ya mambo ya climate change hayajaanza juzi ama hayajaanza jana. Kumekuwa na mikakati mingi, kumekuwa na kongamano kuanzia mwaka wa 1992 ambao mnakumbuka kulikuwa na hiyo inaitwa Earth Summit ambayo ilikuwa inasema ina, ina, ina, ina, kwamba Eh, mambo ya climate change yameanza kuonekana sana sana kwa mataifa ambayo yalikuwa yanafanya yanadevelop yana, yana na kukakuwa na, na ile proposal kwamba eh, mataifa lazima yaangalie mambo yao ya carbon footprints na mambo ya carbon emission. Wakati huo unajua 1992, watu wawakwa wanajua sana mambo ya climate change, lakini sasa hivi tunaanza kuyashuhudia kuya, kuya sisi wenyewe kwa macho na vile ume, umesema ume, ume, ume, Kenya tumekuwa na kiangazi kwa muda mrefu sana. Kaunti zaidi ya kumi na tano watu wamekuwa wakiangamia. Juzi Turkana watu wanachangiwa chakula, mambo ya ukame. Na pia vile umesema eh, mvua ikija kama juzi tu mvua imenyesha wiki mbili, tumeona kwa kwenye runinga kuna ta, tayari barabara zimeharibika kule Turkana kule Baringo barabara hazipitiki, na unaona sasa, hii tayari ni it is a cost to the government. mm-hmm. so ile kitu eh, ningesisitiza ni, ni, kwamba ni, ni sisi wanadamu wenyewe ambao tunasababisha hii mambo ambayo inaendelea ya climate change. Na baadaye ndaongea ndaongelea, subiri kidogo eh, Godwin Godwin, Godwin yeah. Unaposema ni sisi yeah, binadamu tunasababisha kivipi? tunajiletea wenyewe madhara ambao, sidhani kila binadamu anataka kujiletea matatizo. Hakuna binadamu anataka jua limgeukie limsababishie ukosefu wa chakula, wala mvua inapokuja kufika nyumbani kwake iwe ni mashua atumie. Hapana. Tunajisababishia kwa kivipi? Kwa, ma, kwa namna gani? E, kuna njia nyingi ambazo tunasababisha hii mambo ya um, uh, uh, uh, climate change, lakini ile, ile sana, sana inajulikana ni ile tunaita deforestation. Eh, kama hapa kama mfano hapa Kenya kumekuwa na na debate kubwa sana kuhusu watu ambao wameenda wa kusettle kwenye water towers. Unajua, mm -hmm. Hapa Kenya tuko na water towers kama tano, yep. na ile muhimu sana Mau water tower, Mau forest mm -hmm. So wananchi wenyewe tukienda kwenye water towers, tunakata miti tunafanya deforestation baadaye chemichemi za mito zinakauka na pia na hiyo kama hiyo ma hiyo eh, settlement riva Mara ambayo inatupatia watalii eh, Maasai Mara. Sasa hivi tunavyoongea haina maji na hakuna mambo itakuwa hiyo ya wild beast ambayo inatuletea watalii. Sasa ni vitu kama deforestation, kuna hii mambo mwenzangu ameongea, eh, eh, ameongea yule ameongea kutoka Tanzania mambo ya, ya, ya eh, eh, like eh, industries Mm -hmm. Tunatoa ile kitu inaitwa carbon monoxide baadaye inaenda inakuwa tunaita greenhouse gases. So ni mm -hmm. Mambo ya industrialization mambo ya deforestation na baadaye ndazungumza kuhusu ile kitu tunaita adaptation, na ile mesha ambazo tunaweza fanya kwa polepole uh, ili tuone kama tunaweza suluhisha mambo kama haya. Sawa sawa, kwa ukiwa Nairobi kidogo, sasa narudi kwako kwa Kamala Dickson, ukiwa Tanzania. Mnaona wewe mnahusiana sana, sana sana na vijana uh, Tanzania, nchini Tanzania tayari athari, tumeelezwa ukataji wa miti na mazingira kutotunzwa vilivyo. Mnafanya nini kama vijana nchini Tanzania kuzuia hali hii, ama mnahamasisha hata watu wengine, umma vipi kuhusiana na athari za uh, kubadilika kwa hali ya hewa? Uh, njia ya kwanza ambayo tunaifanya kama vijana tumekuwa na mpango wa kuhamasisha eh, nishati mbadala na tumekuwa na vijana wengi ambao sasa hivi wanaanza kutengeneza mkaa, um, eh, uh, ambao unatokana na na taka. Kwa hiyo tumeanza kuona kuna uwezekano wa kutumia taka mbalimbali ambazo zinaweza zikatengeneza mkaa kuliko kutegemea ule mkaa ambao unatokana na miti. Na kwa sasa hivi Tanzania eh, inachimba, ina gesi. Sasa kuna mpango wa kutumia gesi asilia kwa ajili ya matumizi ya nishati kwa hiyo e, ile nishati ambayo ilikuwa inategemewa sana ambayo ilikuwa ni mkaa uh, ambao unatumika katika kupikia umekuwa e, ukisababisha kukatwa kwa miti mingi. Kwa mfano ukiangalia kama Tanzania e, tunazo taasisi nyingi za serikali. Kwa mfano kama kwenye mashule makubwa wanapikia mkaa, ukienda kwenye mahospitali, kwenye magereza makubwa. Kwa hiyo kokote wamekuwa wanatumia mkaa ambao unatokana na rasilimali misitu. Kwa hiyo maana yake wanakata miti. Kwa sasa hivi waziri wanayehusika na masuala ya ya mazingira, ndugu Januari Makamba, e, anajaribu kushirikiana na, na wadau wengine na taasisi za kiraia kama Frantc na Kani Tanzania ambazo zinaweza kufanya mpango e, angalau wa kuwajengea vijana uwezo kwa jinsi gani wanaweza wakazalisha mkaa mbadala lakini hiyo ni moja, lakini namba mbili, tumekuwa na kampeni mbali mbalimbali za kitaifa za kushirikisha wananchi kuwa na sera mbadala za mazingira. Hii ni pamoja na kuhakikisha kwamba eh, sera ambazo zinakuwepo ni sera ambazo zinakuwa ni kali, na wananchi waelewe, kwa sababu eh, ukienda kwenye maeneo mengi ya pembezoni ambako wameathiriwa na mabadiliko ya tabia nchi wengi wao hawajui kama ni mabadiliko ya tabia nchi lakini mm -hmm. Wanadhani kama wamelaaniwa na mbadala wake so, yonadani, mm -hmm. eh, na ea, ni kutoa sadaka. Asante sana, nashukuru sana tutaongea mengi hapo. Nimesikia umeguzia swala la dhana, watu wanavyofikiria, wengine wanasema labda ni lana na mambo mengi tutazungumza mm. Wengine watasema. Watasema Mungu amekasirika lakini Lakin... wakati Dickson anapozungumza mm -hmm. amegusia pale kwamba serikali inachukua nafasi ya kujenga ukuta kuzuia maji, unazuia mazingira. Yani unajenga ukuta na maji, siku zote huwezi kazuia mahali pa kupita. Lakini vilevile vile, Harrison wakati anazungumzia ukuta, tunajua kwamba naye na, e, Goodwin amezungumzia masuala ya kukata miti, na kama Uganda nao, serikali iliamua kwamba miti ikatwe ili upanzi wa miwa ukaweza kutekelezwa, jambo lileta maswala ya maandamano na mengine. Kwa hivyo ni maswala mengi ambayo yanachangia hili katika mazingira kuonekana yana hasira dhidi ya, ya binadamu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk, ambapo sehemu ya kwanza tunaimaliza na tunaendelea uh, katika sehemu ya pili ambapo tutajitosa kwenye mtandao wetu wa www wageni wetu na waomba mwendelee kuwa kwenye simu ambapo tutaingilia upande wa pili baada ya sekunde chache, na tuangalie, je, suluhisho ni lipi? Hatua ni zipi zinazochukuliwa, na ni lipi lifanyike ili kuokoa ulimwengu kutokana na adhari za mabadiliko ya hali ya hewa. Jina langu Harrison Kamau, tukutane kwenye sehemu ya pili. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa Washington, ambapo mjadala wetu siku ya leo tunazungumzia kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni, tukiwa sisi na wageni wetu, ambapo pia wewe msikilizaji tutakushirikisha uh, ambapo Pigia simu ama ukitupigia simu kwa hakika tutafurahi kusikia mchango wako tu, kwenye laini ya simu tuna wageni wetu Godwin Sakwa kutoka Nairobi ambaye ni mshauri wa masuala ya kimazingira anayeshirikiana na serikali na vilevile Benki ya Dunia tunaye Kamala Dixon akiwa Tanzania kutoka kundi la Climate Leadership Empowerment linaloshirikiana na Ujerumani kuhamasisha vijana kuhusu kulinda mazingira vilevile, tunayelubuka Yonusu kutoka Chuo Kikuu cha Chambogo, Kampala, na Nevil Muninga kutoka Kitali ambaye ni afisa wa kilimo akiwa chini ya Wizara ya Kilimo a, katika idara ya mimea nchini Kenya a, tunaendelea na wakati tulipomaliza ma tukimaliza awamu ya kwanza ya Live Talk, Kamara Dikson amekuwa akichangia Bwire na amekuwa akisema baadhi ya mambo yanayofaa hatua wanazochukua kujaribu kuzuia na kupunguza athari za kimazingira katika nchi ya Tanzania. Je, sasa huko Uganda wewe Iyonusu, hebu tueleze mambo. Umesema hapo awali kwamba amebadilika hali ya chakula, mvua na mafuriko na kwingi, inaonekana kila mtu anakubaliana kwamba ni wanadamu wenyewe ambao wameharibu mazingira, lakini sasa kuna mambo kama wewe ukiwa kwenye chuo kikuu, wakati mnapofunza wale wanafunzi watakaotoka uh, na waende kwenye ulimwengu, mnawafunza vipi na mnahamasisha vipi kuhusiana na kuzuia kuharibika kwa mazingira ili tulinde ulimwengu? Naam, asante hilo. Kwa hakika, tunapokuwa tunafunza wanafunzi wetu, ingawa wanajifunza kozi ambazo zinawelekeza katika nyanja mahususi bila shaka swala la mazingira linaingizwa na kuwawajibisha kwamba wao ndio wako wa, wa kwenye mstari wa mbele kutunza mazingira kwa, kwa ajili ya maisha na afya zetu na e, kwa ujumla. Nchini Uganda, sera zipo ambazo zinaweka na serikali kuhakikisha kwamba e, mazingira yanatunzwa. Kwa mfano uki, ukikata mti mmoja unalazimika kupanda miti mingine kumi. Eh, eh, eh, kuna sera ambayo inaendele, inaendelezwa na shirika la utunzaji wa mazingira yani NEMA. Eh, kabla kwa mfano ya kujenga hizo barabara eh, kabla ya kujenga majengo wanahakikisha kwamba wanakagua maeneo hayo kuona kwamba watu wasijenge kwenye vinamasi hasa sana. Hili limekuwa limejikita nchini Uganda hasa jijini Kampala, unakuta kwamba vinamasi eh, vinakaushwa kwa ajili ya kujenga viwanda kwa ajili ya kujenga majengo makubwa ma, na, na, na, na, na shughuli zingine za binadamu kama kulima. Kwa hivyo hii neema imetoka hi ikawa kama msitari wa mbele kuhakikisha kwamba kwanza hakuna kujenga kwenye vinamasi. Sera ipo, una, una, unapopatwa unafungwa mara moja, unahukumiwa una, una, una, una kufungwa. Alafu hata kujenga kama viwanda wanakuja na kuona kwa kwamba hapa ambapo unataka kujenga panafaa, hapa fai hizo shughuli zipo hata kwenye redio, vyombo vya habari vya e, kuhamasisha wananchi kuwajibikia utunzaji wa mazingira e, kwa hakika e, serikali imejitokeza na tuko kwenye mstari wa mbele. Ya, lakini ionus lakini, lakini, lakini, unapozungumza kwamba ipo sera nema inachukua nafasi kwamba hata huwezi enda katika yale maeneo ambayo kuna ardhi chepechepa ama oevu, wengine wanasema wetland katika lugha ya Kiingereza tunafahamu kwamba kwa mfano sehemu ya namamve ni mojawapo ya sehemu hiyo, na imetengwa na serikali sehemu kubwa sana katika maswala ya viwanda. Je, ni kusema kwa vitendo ama kusema kwa maandishi? hakika <laughs> huo ni ukweli kinzani. maeneo mengine sasa serikali inajaribu kuzuia katika kukausha hizo vinamasi ama wetlands. Alafu, lakini kwa upande mwingine kwa ajili ya maendeleo. Na sasa, hapo ndipo tuna mjadala wetu pale. Serikali inaendeleza Ae, zi, ujenzi wa viwanda kwenye maeneo ambayo yangekuwa yanatunzwa na kukingwa ili yasiharibiwe na binadamu, lakini sasa utu, sala, wamejenga sasa wamejenga e, eneo kubwa ambalo uhakika e, limejengwa na serikali yenyewe. Ardhi imepatiwa watu kujenga viwanda vikubwa vikubwa e, kwa upande mmoja serikali inajitokeza kutunza mazingira kwa kuzuia watu, lakini kwa upande mwingine pia tunaona sasa serikali imekuja, e, na kutaka kuharibu na kuharibu hizo sehemu kwa kujenga viwanda kama hivyo, na hiyo hiyo, na hiyo serikali Yunus, na hiyo hiyo serikali ndiyo ambayo kesi iliwasilishwa mahakamani kwamba msitu mkubwa zaidi Afrika Mashariki ambao unajulikana kama Mabira uharibiwe kwa ujenzi wa miwa, sio. Naam -na, sehemu sehemu sehemu ya msitu, sio msitu wote mm -hmm. Eh, kwa hivyo hapa kuna yani, serikali iko kwenye njia panda iko in, kwenye njia panda. Lipi sasa litangulizwe, ni, ni mazingira kutunzwa ama e, masilahi ya binadamu? Kwa sababu se, serikali ina, ina, ina maoni kwamba wanapoharibu e, hiyo sehemu ama wanapokata miti sehemu ya Mabira na wanajenga wana, wanapanda miwa sasa e, watajenga viwanda na wananchi wana, wana watapata ajira hatimaye mm -hmm. watainua ki kipato chao, lakini hili linafanyika, hakika ni kubali na nikiri kwamba linafanyika mm -hmm. dhidi ya utunzaji wa mazingira ambayo hatimaye tutakuja kuathirika vibaya, hilo bila shaka ni kubali. mm -hmm. mm -hmm. Sasa basi, asante sana, asante sana mm -hmm. Yondusu, sasa wewe Muninga mm -hmm. ukiwa Kitale, wewe ni afisa wa kilimo ambaye unatangamana na wakulima kila siku Hebu tueleze kule mashinani, wakati unapotangamana na wakulima, mnafanya nini? Ni juhudi zipi mnazochukua ama kuwaeleza, kuhamasisha kuhusu umuhimu wa kulinda mazingira? Naam, asante e, tukiwa pale mashinani kujaribu kukutana na wakulima mara kwa mara, tunajaribu kuwaeleza athari za hali ya hewa kubadilika, lakini sana sana huo tunawaeleza kwamba e, e, hali ya anga inapobadilika wao pia katika mitindo yao ya upanzi pia inabidi wabadilike, wawe sana wanaangazia jinsi gani wanaweza kuwa na maji ya kufanyia kilimo, na pia tunajaribu kuwaeleza kutumia mbegu ambazo zinachukua muda mfupi sana kumea, kwa sababu hali ya hewa inapobadilika, haijulikani mvua itaonyesha hadi lini ama itakomea uh, wakati gani. Kwa hivyo tunajaribu kuwaeleza, kwa mfano kuna mbegu kama PH series, DH series. tunajaribu kuwaeleza kwamba wanapotumia hivi mbegu ama kuzipanda watakuwa na uhakika wa kupata eh, mazao. Pia tunajaribu kuhamasisha uh, kupitia mbinu zile tunaita kwa kizungu conservation agriculture. Kwa mfano tunajaribu kuwaeleza eh, wanapofanya wa, upanzi ama ukulima wajaribu kuangazia vile wataweza kuwa na maji kwa wa, wa muda mrefu. Kwa mfano, kuna mbinu kama za kutumia mulch. Kuna mbinu kama za uh, kujaribu kujenga vile eh, eh, eh, kujaribu kutafuta vile hali za kukusanya maji. Kwa mfano, tuko na mambo kama ya silanga, kujenga vitu kama dams, kujaribu kuwa na maji ambayo hata kama mvua itaenda ama hali ya hewa itabadilika wataweza kuwa na Eh, maji ambayo wataweza kutumia kwa muda ule unaofuata, na kwa hivyo tunajaribu pia kukutana na wakulima wengi na washikadao eh, administration na washikadao wengine katika eh, nyanja za kilimo mm -hmm. Kujaribu kuhamasisha watu ili uh, wajue vile hali ya hewa inabadilika na wakati gani na ni yapi ambayo wanaweza kuyafanya ili wapate kwamba wakati inabadilika wao pia wanabadilika katika mitindo yao pia. mm -hmm. Uh, labda kabla, kabla Neville hajamalizia, alikuwa uh, ametutumia takwimu hapa ambazo mm -hmm. kidogo zilikuwa zikanitia kiwewe, <laughs> <laughs> kwamba mahindi yaliyopo na idadi uh -huh. iliyopo labda miezi mm -hmm. minne, avikubaliani anasema, baada ya karibu miezi minne watu watakuwa wanapanua tu mdomo miau, hakuna chakula. Alafu vile vile akanieleza kwamba mvua inaonyesha saizi, si mvua ni mvua, hainyeshi tena. Ulikuwa unamaanisha nini maimahiu nini kulitokezea? Aa, nilikuwa naelezea kwamba eh, katika eh, kueleza watu eh, serikali ilitoa ili, ili tu ile takwimu ya mahindi ambayo yapo ambayo ilitangazwa kuwa milioni ishirini na moja. Uhum. na pia kwa sababu hali ya mvua ilikuwa ni kama inaonekana mvua haitakuwepo tukajaribu kutoa tahadhari kidogo kwamba e, kama kiwango cha mahindi ya yalimeji na pia e, idadi ya watu ambayo ni milioni takriban milioni arobaini na tano itakuwa kwamba itakuwa vigumu labda watu kujikimu e, kwa yale mahindi walio nayo na labda hata ugali unaweza ukapotea. Hali hii tulikuwa tunawaandaa watu ili mm, wawe tayari kwamba haya yatakapotokea wawe tayari kujaribu ku eh, kula chakula kingine. Kwa mfano tuna eh, vitu ambavyo eh, mimea ambayo inakuzwa kwa muda mfupi, kwa mfano maharagwe, kwa mfano njugu na vyakula vingine, ili sasa watu wajiweke katika mtindo wa kujaribu uh, kula vyakula vingine ama kuvipanda, naam, naam. ili wasitegemee tu labda ugali na na na mimea ambayo ina inachukua muda na inataka Mm -hmm. Eh, maji na washikadau zaidi. Asante sana Neville, ukiwa Kitale ki na tutasikiliza pia maoni ya wasikilizaji wetu wakiwa maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na kwingineko tunapoendelea. Manake hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Kipindi ni live talk ambapo sisi na wageni wetu tunaendelea kujadilia swala la mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni. Jina langu likiwa Harrison Kamau, nikiwa naye hapa Kennes Bwire studioni Washington DC tunapoendelea vizuri, na vilevile tutasoma maoni ya baadhi ya maoni ya mlioyatuma ama yanaendelea kuingia kupitia mtandao wetu Facebook. Maanake naona watu, Kennes Bwiro, wamechangia kwa hali kubwa kabisa suala hili la kimitandao. Hey, unaposikiliza anavyosema Nevil alipokuwa anamalizia pale kwamba hakuta kuwepo ugali, mimi lazima nishtuke na kila mtu lazima ashituke. Unajua watu ndipoishi, lazima kuwepo chakula na kama chakula hakiwezi kuwepo, kama mwanzo hakuna mvua. Na mvua inapokamilika, unahitaji joto ama jua, ili uweze kukausha yale mavuno. Kama vyote vinagongana, haviji kwa wakati unaofaa, basi watu lazima wachangamkie. Waandike wamesemaje kwenye mitandao. Naona mengi sana yameandikwa. Kuna saa yenda, Mabula Magesha unasema unatokea Nyagorokolwa Bariadi anasema mabadiliko ya hali ya hewa huwa inatokea, lakini mamlaka ya hali ya hewa iko makini sana kutoa tahadhari kwa raia pindi mabadiliko yanapotokea kama mafuriko haya. Anasema ni Breti Mahuvi kwamba yeye yupo Iringa, Tanzania. Anasema athari za mabadiliko ya hali ya hewa zimekuwa ni kubwa sana. Ukame unapoingia kila unalokuwa nalo linaharibika, hata mimea inaharibika, lakini kidogo anapongeza mamlaka husika. Anasema zinajitahidi kutoa taarifa na watu ni vyema wawe wanasikia taarifa hizo wanapopewa taarifa na wachukue tahadhari. Thomas Zomao anasema mabadiliko, yuko kule wapi nisijafikiri, Kenya, huyu anasema mabadiliko ya hali ya hewa duniani husababishwa na kutokana na moshi unaotoka kwa viwanda, matumizi ya makaa na hata petroli inayotumika kwenye magari. Kubadilika huku kwa hali ya anga huwa na madhara chungu nzima miongoni mwa binadamu ikiwemo mafuriko, ukame, vimbunga, magonjwa na hata mioto ya mistuni. Ningependa sana mambo haya myajadilie kwenye Live Talk. Sali Bonzali yupo kwenye laini ya simu. Sali karibu. Naam, asante sana, asante sana kwa majina, anaitwa Asari Bunzari, niko Kahama hapa mkoa wa Shinyanga nchini in Tanzania. E, ni kweli tunapoangalia mabadiliko ya tabia ya nchi. E, kwa mfano kama jinsi walivyokokotoa hapa wenzetu ambao tumewasikiliza nikizungumzia kwa mfano kama nchi ya Tanzania, ni kweli tuzungumzie jangwa tu ambalo sana sana linalotawala sasa hivi, kwa sababu unapoiangalia unapoiangalia mikoa ambayo ina misitu mingi no. unalinganisha na mikoa ambayo haina misitu tayari, moja kwa moja unapata nafasi ya kwamba kumbe misitu ndo ilikuwa na uoto fulani wa kuweza kutunza mazingira ya mvua zilikuwa zinanyesha. Mpaka sasa hivi watu wanamiminika kwenda kununua mahindi kwenye mikoa ambayo ina misitu mingi mm -hmm. unaona no. Kwa hiyo hapo mtanzani kwamba mabadiliko imekuja kuonekana pale miti mingi ilipokuja kukatwa na kuwa majangwa. Kwa hiyo hiyo ndo athari kubwa ambayo imekuja kuonekana. Sasa sali mahala ulipo, kama miti imekatwa, je, wewe unapoambiwa chukua mbinu za kuweza kutunza mazingira unaweza ukafanya nini kwa uwezo wako mti na mazingira ninapoishi mimi, ukifika yani uguri kwanza unaupata, lakini kwa mtu ambaye hana elimu hawezi akajua kwamba mti una maana gani? Ndiyo maana sasa hivi hapa kuna waganga wa mvua ambao wamekimbia baada ya kuona kwamba hali imebadilika wanafata kuja kudunia mpango yao ili walete mvua, mvua zinakataa kataa. Kwa hiyo mpaka sasa hivi waganga wametimuka kutokana na kwamba kumbe, uh -huh. hali ya hewa huwa inaletwa na uoto fulani. Hebu kidogo tuelewe hapa, hebu <laughs> tueleweshe, maanake waganga wamehama wa, wa, ama wamefanya uwezo wao hawana tena, ama vipi? A hapa ni udhihirisho tosha kwa mwaka huu kwamba kumbe waganga kweli ni waganga ambao huwa wanajaribu tu, kuna nini kuigiza kwamba wanaleta mvua. Sio wao, wanekuta kuna mganga ambaye bado anaonyesha dalili za wao, wanahepa wenyewe waganga. Mambo yamebadilikia amabadilikia pia. Shukrani sana, Sali Bunzali. Turudi turudi kwa chama kwa waganga, pia kumbe wanaweza hata sana waganga, wana uwezo wa kuvutia mvua. Kumbe sasa wamegundua pia kumbe sio hao, ni mabadiliko, ni kulingana na vile <laughs> Mabula ametueleza. Kwa hivyo, labda wanakula hela za watu na mvua hauji. Hebu kidogo <laughs> turudi Nairobi, kwako kwa Godwin Sakwa. Sakwa, hebu tueleze, naona mnashauriana na serikali, wakati mwingine uh, benki ya dunia katika jicho la kimataifa ni hatua zipi unaona serikali zinafanya ama taasisi na idara kubwa kama vile Benki ya Dunia kujaribu kusuluhisha ama kudhibiti swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa? Okay, asante sana hiyo eh, ni sawa kwa ajili. Kumekuwa na mikakati mingi ambayo imekuwa ikifanywa na sana sana tunaangalia mambo ya sera, tunaita policy, kama kwa mfano Kenya kuna ile polisi ambayo ilitengezwa mwaka wa elfu eh, eh, mbili, that is 2010, eh, tunaita kwa lugha ya Kimombo tunaita um, the, eh, Kenya Climate Change Response Strategy ambayo ilisaidia sana kuweka mbele ama kufahamisha wananchi kuhusu mambo ya hii mambo ya, eh, mambo ya climate change na kutokana na hiyo eh, eh, Kenya National Climate Change Strategy paper. Sasa Kenya tayari inatengeneza kitu inaitwa eh, climate change bill ambayo ikipitishwa na bunge itakuwa eh, eh, Kenya climate change act, ambayo itatengeneza ile kitu tunaita um, eh, eh, climate change council, ambayo sasa ku ku kuongezea ile ambayo tuko nayo inaitwa NEMA. Hii itakuwa ikishughulikia maswala specific ya, ya, ya climate change na itakuwa na ile kitu inaitwa fund, ile tunaita climate change fund ambayo itasaidia kufadhili e, zile adaptations ambazo mwenzangu kutoka Kitale amekuwa akizungumzia, kwa mfano mambo ya kupanda mbegu ambazo ziko resistance kwa drought. Sasa kama kuna mkulima ambaye anataka kupata ufadhili, atakuwa akipata kutokana na ile fund, na na pia itakuwa ikisa, ikisaidia mambo sana mambo mengi sana kama mambo ya eh, tunaita communication and awareness. Because hii mambo ya climate change iko kwa wachache, lakini wale wengi ambao pengine wanakata miti pengine wanaharibu misitu pengine hawafahamu ile madhara ambayo inasababishwa ina, ina, ina, ina na ile tabia kama hiyo, so kupitia kwa hii council mambo ya communication and awareness yatatiliwa kipaumbele na pia kutakuwa na mambo kama tunaita vulnerability assessment, ile ambayo tunajua, tuna- tunaongelea kuhusu climate change, lakini hatuna hatuna eh, tunasema hatuna figures kwa lugha ya Kimombo, hatuna statistics mm -hmm. So tukikuwa, kwa hiyo kwa hiyo fund sasa, tutakuwa tunaweza kwenda Baringo tujue hii daraja ambayo ilibomolewa kwa serikali ina-, ina, ina ita, ita cost pesa ngapi kutengeza ama hawa watu ambao mimea yao iliadhiriwa na na, na na mafuriko Nam. Wameenda hasara kiwango gani? Hiyo ndio mambo tunaangalia, tuna na pia tutakuwa mm -hmm. na mambo ya research and and technological development and transfer, so that tunaongelea kuhusu mambo ya climate change, lakini sasa ha lazima tukuwe na kitu like, tunaita road map ama mwelekeo ambayo itatuongoza so tuna, tuna, tuna hope sana yani tuna matarajio sana hii Inaitwa climate change bill ikipitishwa na serikali na bunge ya Kenya tutakuwa na mwelekeo na tutakuwa na ile roadmap ambayo itatuongoza kusuluhisha hii mambo ya climate change. Na wakati huo Shukra. Huo Godwin, kabla hujaondoka ama kabla hatujaenda kwa mchambuzi mwingine, uh, umezungumzia kwamba ni sheria ambayo inatarajiwa kutoka kwa bunge, ni mswada ambao umefika bungeni kule, ambapo kuna wanasiasa wa kutengeneza sera nadra kumwona mwanasiasa anapozungumzia maswala ya miti, kwa sababu ndio anazungumziwa sana. Unapomwona mwanasiasa anapanda mti juu, ameenda kufungua jengo ambalo limejengwa mahali kumekatwa miti. Je, katika hiyo sheria ambayo mnaitarajia kuna fedha zozote zinatengwa, harakati zozote, juhudi zozote, kuzungumzia hili swala la miti, ama tuwasubiri wakate miti, jengo lijengwe, ndipo waende wapande mti mmoja kufungua jengo? U uhuh, hapana. ni ina- kuna kuna kitu tunaita public participation ambayo ime- ime- imefanywa kwa wingi. E, kama vile unavyojua, Kenya pia tuko na hiyo, inaitwa National Environment Management Authority, na iko na ile kiwa- ki- kitengo ya public participation so ikyo kitengo kimetumika ku- kufahamisha wananchi na hata hao hao wabunge wamefahamishwa kwamba hii ni ni njia ya kutaka kusuluhisha hii mambo ya climate change na si mambo ya kusema ati ile ya kwenda kufanya campaign, ama kukata miti, kuweka madarasa, kuweka ma mahoteli na manyumba, hapana. So kuna ile inaitwa public participation ambayo imefanyika na hiyo inasaidia sana kwa kufahamisha watu kuhusu eh, hii mambo ya hii climate change. Uh, Kamala Dixon, natumai bado huko kwenye laini ya simu Tanzania, tueleze serikali ama utawala unashirikiana vipi na wananchi katika kuelekea njia moja ya kuokoa mazingira kwa minajili ya kusaidia uh, kupunguza adhari za mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, kwa sasa hivi Tanzania uh, kumekuwa na mwamko mkubwa sana wa kutoa hamasa kwa wananchi hasa kujua mabadiliko ya tabia nchi ni nini na athari zake ni nini, na kwa jinsi gani watanzania wanaweza wakashiriki moja kwa moja katika kupambana na mabadiliko ya tabia nchi uh, kwa maeneo ambayo bado yako pembezoni, bado wananchi hawajafikiwa sana lakini maeneo ya mjini eh, kumekuwepo na kampeni mbalimbali. Kwa mfano siku ya mazingira duniani iliadhimishwa kwa kutoa tunzo mbalimbali kwa vijana ambao wamekuja na mbinu mbun, na mbinu mbadala za masuala ya nishati na jinsi gani ya kujikinga na, na mabadiliko ya tabia nchi. E, wakati huo tumekuwa tukiangazia sana masuala ya serikali za mitaa kuchukua kipaumbele hasa katika kupambana na mabadiliko ya tabia nchi na ukiangalia sana kwenye serikali za mitaa wanayo ile nguvu ya kutengeneza sheria ndogo ndogo ambazo zinaweza kulinda mazingira. Hapo zamani kwenye serikali za mitaa wakuwa na kamati maalum inayohusika na, na masuala ya mazingira, lakini saizi, yeah. Eh, kwa sasa hivi imekuwa ni kama kwa kila eh, serikali ya mtaa lazima iwe na kamati maalum ambayo inahusika na, na mazingira. Kwa hiyo eh, yale maoni ambayo yanatolewa na ile kamati yanasaidia kutengeneza sheria ndogo ndogo no, no. ya kulinda E, na, Dickson, yeah. Dickson, na kidogo pole kwa kukatiza yeah, sijui pengine kama wewe huko, tunapozungumza manaake, naona pia wakati nao ni karibu na yoyoma, unaweza ukawa huko karibu na maeneo ya kusini mwa Tanzania ambapo jana tu kulikuwa na hali ya taharuki kutokana na kimbunga Kenneth. Uh, Kenneth yeah. <laughs> ni Kenneth ni ni sio, Kenneth. sio Kenneth wala Kennedy. Yeah. Kenneth. unaweza kuwa huko uka karibu na kusini mwa mwa Tanzania ya kwa sasa hivi, ninavyoongea niko Songea ambako ni karibu sana na Mtwara ambako walikuwa wana wametangaza jana kwamba, uh, kimbunga Kenneth kingeathiri maeneo hayo pamoja na eneo la Msumbiji, lakini kwa taarifa zilizonazo leo, wananchi wamerudia hali yao ya kawaida, wamerejelea shughuli zao za kawaida na Uh, wamesema ni kwa kiwango kidogo tu kimeathiri eneo la fukwe za Msumbiji, lakini kwa Tanzania kuweza kufika hiyo yule, wananchi ambao walikuwa wameanishwa maeneo yao wameama, wame, sasa wameanza kurudi, na wazizi wamerudi baharini, wanavua kama kawaida, na baadhi ya wananchi wa kawaida unaona kama wame, wengi wao wanaelewa kwamba hizi ni athari za mabadiliko ya hali ya hewa ama tabia nchi kama unavyosema, wengi wameanza kuelewa kutokana na matukio haya ya wengine wanaelewa, wengine hawaelewi, kwa sababu wakitangaziwa kwamba kuna kitu fulani kinatokea kama kimbunga, sio rahisi sana mwananchi wa kawaida kuweka mshabihiano um, kati ya kim, no, kutokea kimbunga ambacho kina, kina mwathiri na mabadiliko ya tabia nchi. Naam. kwa hiyo kwa wataalamu wengi ndo wamekuwa na ule uwezo wa kushabihishana mambo ya kitaalamu na kutokea kwa vimbunga kama hivyo na mabadiliko ya tabia nchi, lakini kwa wananchi wa kawaida ni e, ngumu kidogo ku, kuelewa dhana e, hiyo ya mabadiliko ya tabia nchi na kutoka kwa madhara makubwa kama kimbunga ama kumezwa kwa visiwa mm -hmm. ama kuongezeka kwa kina cha bahari na ukame uliopitiliza na athari zingine za mabadiliko ya tabia nchi. Shukran, Lubuka Yunus. Wakati tunapomalizia, zimekuwepo juhudi za kutunza mazingira. Kuna makundi ya wanafunzi hata katika chuo unachokifunza, makundi ya wanafunzi wa kutunza mazingira. Serikali imesikika ikisema tutapanda miti milioni mbili ambazo zimekuwa zikisikika sana. Wizara ya mazingira nayo imekuwa ikifuata mkondo huo huo, wameweza kuchukua hatua zozote ama ni mazungumzo tu? Na tunaposikia mazungumzo yao, tunawezaje kuweza kujitoa katika hii hatari tunayoiangalia tunayoiona, ambayo imeweza kutekelezwa juu yetu? Nam, asante. Mazungumzo hayo ambayo mnayasikiliza, hakika serikali inajitahidi hasa hasa kukazia sera ya utunzaji wa mazingira, lakini hapo hapo hapo penyewe pia hatukosi kuzungumzia suala la ufisadi ambapo maofisa katika mashirika hayo ya utunzaji wa mazingira, bila shaka, wanapostahili kufanya inavyostahiki, wanafanya vinginevyo kwa sababu ya ya suala zima la ufisadi ambao umekithiri nchini Uganda, pale ambapo mtu hastahili kujenga kwenye eh, maeneo yenye unye, unye, unye, unyevu ama vinamasi, mtu anapewa uh, hela alafu yeye anaendelea na unye ujenzi kesho. Unakuta kiwanda kime eh, kime kimemea, lakini serikali imejitahidi kwa namna moja au nyingine. Pili eh, serikali imejitokeza kuhamisha watu ambao wanaishi katika maeneo hatarishi. Kwa mfano eneo la Bududa ni eneo ambalo linajulikana kuwa na, na rutuba nzuri yenye ardhi nzuri yenye rutuba eh, na watu hao wamekuwa wakipata madhara kwa sababu ya kulima kwenye mlima huo, mm -hmm. na serikali imeona eh, wahamishe wapeleke we, katika maeneo mengine ambayo ni salama, na kwa kufanya hivyo bila shaka inakuwa inatunza mazingira. Jambo jingine uh, serikali imejitokeza katika maeneo madogo vijiji, actually ambapo inagawa miti kwa kila mwananchi, hili imelifanya kwa, wa, kwa wananchi ambao wanapenda kupanda miti, si lazima lakini, inaleta miti ya aina mbalimbali ya, ya, ya, ya matunda na kadhalika, na kila mwananchi kila yuko huru kupokea miti hiyo kwenda kupanda, na hiyo ni juhudi ya kimakusudi ambayo serikali inaona inaifanya na kuitekeleza kwa ajili ya kutunza mazingira ma, ma, Asante sana naona nao muda sasa, Kenneth Bwire wakati ni kama unayoyoma, labda nichukue nafasi hii kuwashukuru wageni wetu ambao wamekuwa na sisi uh, kwa saa nzima hapa, VOA idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Tulikuwa naye Lubuka Yunusu kutoka chuo kikuu cha Chambogo kule Kampala, vilevile Nevil Muninga kutoka Kitale nchini Kenya, ambaye ni afisa wa kilimo tulikuwa pia naye eh, Godwin Sakwa ambaye ni mshauri wa masuala ya kimazingira anayeshirikiana na serikali ya Kenya na vilevile Benki ya Dunia bila kumsahau Kamala Dikson kutoka Tanzania, kutoka kundi la Climate Leadership Empowerment linaloshirikiana na Ujerumani kuhamasisha vijana kuhusu kulinda mazingira. Wageni wetu nyote, na washukuru sana kwa kushiriki livetok kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, hapa tukiwa naye Kenneth Bwire na, na vilevile kwa upande wa pili tunaye mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai, msimamizi alikuwa ni Abdishakur Abud, tukikutakia wikendi njema popote ulipo kutoka Washington DC.