aprili 24 mwaka 2019 kutoka jiji kuu la marekani washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni mimi naitwa kenneth bwire na mimi jina langu ni sunday shomari ambapo tunawakaribisha katika matangazo haya tunasikika kupitia redio na internet www.voaswahili.com Hali kadhalika redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, ikiwamo Citizen Radio kote nchini Kenya na Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Jina langu ni Sunday, karibuni. Kati ya yale utakayoyasikia msikilizaji, kwenye matangazo haya ni pamoja na serikali ya Tanzania kutoa tahadhari kwa raia wanaoishi karibu na pwani kuondoka, wakati kimbunga kilichopewa jina Kenneth kinatarajiwa kutua. Maeneo ambayo tunategemea kwamba yatapata madhara kutokana na hii kwanza ni Mtwara, Lindi, Ruvuma na katika habari nyingine, serikali ya Kenya inaendelea juhudi za kuwashirikisha waliokuwa wanachama wa makundi haramu katika masuala ya jamii, kati yao wakiwa wameachana na wa uhalifu na kujisalimisha katika jiji la Mombasa. Basi msikilizaji, nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Sande Shomari anaanza kwa kutusomea habari kuu za dunia. Watu hamsini na moja wamefariki dunia kufuatia mafuriko na maporomoko ya matope katika mji wa Durban na eneo kubwa la majimbo la Kwazulu Natal nchini Afrika Kusini. Sehemu za kusini na mashariki mwa Afrika Kusini zimekumbwa na mvua kubwa katika siku za hivi karibuni, huku mafuriko zaidi na upepo mkali ukitarajiwa katika sehemu za pwani. Baadhi ya barabara zimeharibiwa vibaya, huku nyumba zikiharibiwa na maporomoko ya matope. Darzeni ya watu wamepelekwa hospitali kwa matibabu, katika juhudi za uokoaji zikiendelea kutafuta manusura chini ya vifusi vya nyumba zilizoanguka. Washukiwa wengine kumi na nane wamekamatwa kufuatia msako mkali unaoendelea nchini Sri Lanka dhidi ya wahusika katika shambulizi la mabomu lililoua wa watu wapatao mia tatu hamsini na tisa huku shinikizo likiongezeka kwa maafisa wa usalama kueleza sababu zilizopelekea kutochukuliwa kwa hatua baada ya kutolewa onyo na maafisa upelelezi, serikali imetangaza kwamba itawafukuza kazi maafisa wa usalama na viongozi wa polisi kufuatia mashambulizi ya Jumapili yaliyolenga makanisa na hoteli za kifahari. Maafisa wanachunguza madai ya kundi la wanamgambo la Islamic State kwamba lilihusika na mashambulizi hayo ambayo ni miongoni mwa mashambulizi mabaya zaidi dhidi ya raia barani Asia. Waziri mkuu wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe amesema polisi wanaendelea kuwatafuta washukiwa zaidi wanaoaminika kujihami kwa silaha na kwamba mashambulizi zaidi huenda yakatokea hadi sasa washukiwa wapatao 58 na wamekwisha kamatwa. Na China inawapokea wajumbe wa kutoka mataifa 150 pamoja na marais na wakuu wa serikali 37 kwa mazungumzo juu ya mradi wa kimataifa wa ujenzi wa miundo mbinu wakati wa mkutano wa pili wa viongozi wa jopo la Belt and Road. Hii leo Rais Zi Jinping wa China amekutana na marais wa Msumbiji, Ethiopia, Chile na mkuu wa shirika la fedha duniani IMF mjini Beijing kabla ya kwanza kwa mkutano huo. Harrison Kamau anatusomea taarifa kamili. Rais Xi aliwakaribisha marais Filipe Nyusi wa Msumbiji na Sebastian Pinera wa Chile zao, kwa mazungumzo juu ya ushirikiano kati ya nchi zao, baada ya kuwapokea kwa heshima za kitaifa. Hapo tena, kiongozi huyo wa China alikutana na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Na mkurugenzi mtendaji wa IMF Bi Christian Lagarde kwa mazungumzo mbali mbali juu ya ushirikiano na masuala ya kimataifa. Karibu viongozi 37 wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huo wa siku mbili kuanzia kesho kujadili mradi mkuu wa Rais z wa kujenga barabara, reli na bandari kuunganisha nchi yake na nchi za Afrika, Ulaya na Asia katika lengo la kuimarisha ushirikiano. Wajumbe wanaohudhuria mkutano huo watazingatia juu ya umuhimu wa ushirikiano kati ya mataifa mengi na kukosoa kulinda na kufunga masoko ya kibiashara kwa mataifa ya kigeni pamoja na maswala mengine ya kimataifa. Marekani inapeleka ujumbe wa maafisa wa cheo cha chini ikimulika mvutano ulioko kati ya nchi hizi mbili kuhusiana na mradi huo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la kijeshi linaloongoza Sudan linasema limewaita viongozi wa maandamano kwa ajili ya mkutano baadaye katika siku hiyo, wakati waandamanaji wakiendelea kutia msukumo wa chii madaraka kwa serikali ya kiraia. Maafisa wa baraza la kijeshi wanasema wakuu wa baraza wamewaalika viongozi wa Alliance for Freedom and Change kwa mazungumzo ikulu kujadili hatua za kuchukuliwa. Katika taarifa iliyofuata baraza hilo lilisema linatambua jukumu la muungano huo katika kuanzisha mapinduzi na kuongoza vuguvugu vugu hilo kwa njia ya amani mpaka ulipoondolewa uongozi huo wa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir. Dhahabu yenye thamani wa ya mabilioni ya dola huuzwa kwa njia ya magendo kutoka barani Afrika kila mwaka kuelekea masoko ya Ulaya, Marekani na kwingineko kupitia Umoja wa Nchi za Kiarabu na Mashariki ya Kati. Habari ya upekuzi iliyoandaliwa na shirika la habari la Reuters, inaeleza kwamba takwimu za forodha za Umoja wa Nchi za Kiarabu zinaonyesha kwamba walinunua dhahabu inayogharimu kiasi cha dola bilioni 15.1 yote kutoka barani Afrika mwaka 2016 ikiwa ndicho kiasi kikubwa zaidi kuliko nchi nyingine duniani na ikiwa ongezeko kutoka dola bilioni 1.3 mwaka 2006. Uzito wa jumla wa dhahabu hiyo ulikuwa ni tani 446 kutoka tani 67 mwaka 2006. Kiasi kikubwa cha dhahabu hakikurekodiwa kuuzwa nje ya nchi kutoka nchi ilikotolewa. Wataalam wa biashara waliohojiwa na Reuters walisema kiasi kikubwa cha dhahabu hiyo inayotoka barani Afrika hailipiwi ushuru. Serikali ya Komoro imefunga shule zote katika kisiwa kikubwa cha Ngazija pamoja na viwanja vya ndege na ofisi za serikali hii leo, wakitarajia kimbunga Kenneth kupita kisiwani humo, huku kikitarajiwa kuwa na upepo mkali unaokwenda kwa kasi ya kilometa mia mbili kwa saa. Kimbunga hicho kinatarajiwa kuongezeka nguvu wakati kitakapoelekea katika pwani ya Afrika Mashariki karibu na mpaka wa Msumbiji na Tanzania. Kimboga hicho kinatokea wakati Msumbiji, Malawi na Zimbabwe zikiendelea kukabiliana maafa, na maafa kutokana na kimboga kikali kilichosababisha maafa makubwa mwezi uliopita cha Idai. Msemaji wa shirika la huduma ya watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF nchini Msumbiji, Daniel Time, ameiambia Sauti ya America kwamba mashirika ya huduma za dharura yako tayari lakini, kwa bahati mbaya, kimbunga kinawasili katika jimbo la Cabo Delgado ambako sehemu kubwa ya wakazi ni watu wa mapato ya chini na hawako tayari kwa kimbunga hicho. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya yanasikika kupitia masafa ya FM na masafa mafupi kote Afrika Mashariki na Kati, na kupitia mitandao mtandao wetu wa, di, wa www.voaswahili.com Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania imetangaza tahadhari ya kimbunga Kenneth kinachotarajiwa kukumba mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma, ambapo mchana kilikuwa takriban kilomita 450 kutoka pwani ya Tanzania, huku ikidaiwa kuwa usiku wa kuamkia kesho kimbunga hicho kitakuwa kimesongea mpaka kufika kilomita 250 na mwendo kasi wa upepo utakuwa kilomita 150 kwa saa. Aidha, Isa anasoma taarifa iliyoandaliwa na Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Akitoa taarifa hiyo kaimu mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, Dr Pascal Waniha amesema kimbunga hicho kitaendelea kutawala mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa hapa nchini, hivyo kusababisha ongezeko la mvua zinazoambatana na ngurumo za radi pamoja na upepo mkali kadri inavyokaribia maeneo ya ukanda wa pwani. Mafuriko katika maeneo makubwa ambayo yataambatana, kama mnajua, ni mafuriko makubwa sio tu kwa eneo, hata kwa kina. Kwa hiyo uh, miundombinu inaweza ikaharibiwa pamoja na mali na makazi ya watu uh, kuezuliwa kwa mapaa kutokana na upepo mkali. Umeona kwamba hapa tunaongelea uh, kilomita mia moja kwa saa, lakini kabla akijafika nadhani uh, spidi yake itakuwa na kilomita mia moja sabini takriban kabla akijamake landfall. Sasa kitakapo make landfall kitapungua, kita kutokana na mazingira yaliyopo hairuhusu kuendelea kufanyaje ku, ku, ku, ku intensify. Kimbunga Kenneth kinategemewa kuleta madhara katika maeneo ya Mtwara, Lindi na Ruvuma pamoja na maeneo jirani ya ukanda huo. Maeneo ambayo yata, tunategemea kwamba yatapata madhara kutokana na hii. Kwanza ni Mtwara, Lindi, Ruvuma na maeneo uh, ya jirani kwa takriban uh, kilomita mia tano kutoka katika hayo uh, maeneo. Vile vile uh, kutokana na kwamba hii tropical cyclones ina, ina, inazunguka ita drag vile vile westerly systems, kwa hiyo kuna kutakuwa na ongezeko la mvua katika maeneo mengi hapa nchini, kwa sababu miundo ya, ya, ya, ya, ya, ya mifumo ya hali ya hewa inabadilika kutokana na kimbunga hichi kuvuta pepo nyingi kwa kasi kubwa kutoka katika maeneo mbalimbali. Wakazi wa mkoa wa Mtwara wametakiwa kuchukua tahadhari kutokana na uwepo wa taarifa za utabiri wa hali ya hewa kuhusu mkoa huo kukumbwa na kimbunga kinachoambatana na mvua kubwa kilichopewa jina la kimbunga Kenneth. Meneja wa mamlaka ya hali ya hewa TMA kanda ya kusini Daud Aimas amesema kuwa kimbunga Kenneth kinatarajia kufika rasmi mkoani Mtwara majira ya saa sita. Mkuu wa mkoa huo Gelasius Biakwana amewataka wananchi, hasa wanaoishi mabondeni na karibu zaidi na bahari, kuchukua tahadhari, ikiwemo kuyahama makazi yao kwa muda ili kuepuka madhara makubwa wakati wa mvua hizo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un amewasili mashariki mwa Rusia kwa ajili ya mkutano wake wa kwanza na kiongozi wa nchi hiyo Vladimir Putin, ambao Kim anataja kuwa ni hatua ya kwanza katika kuimarisha uhusiano mwema na Moscow. Kim Jong Un ambaye amesafiri hadi Rusia kwa kutumia usafiri wa gari moshi lenye kinga dhidi ya risasi yenye rangi ya kijani kibichi na manjano, alilakiwa na maafisa wa Rusia katika mji wa mpakani wa Kasan. Akiwa katika mji huo alisimama kwa muda mfupi. Kim amesema ziara yake haitakuwa ya mwisho nchini Rusia. Msafara wa Korea Kaskazini utaendelea na safari katika mji wa pwani wa Vladivostok, ambako mkutano kati ya Kim na Vladimir Putin utafanyika kesho Alhamisi. Kim atarajiwa kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa Putin kuhusu msaada wa kiuchumi, hususan kuondolewa kwa vikwazo vya kimataifa dhidi ya Korea Kaskazini vilivyosalia kuwepo baada ya mazungumzo na Marekani kuhusu silaha za nyuklia kuvunjika. Rais wa Iran Hassan Rouhani anasema lazima nchi yake ipambane na vikwazo vya Marekani kwa sababu utawala wa rais Donald Trump hauna nia njema ya kufanya mazungumzo kwa nia njema na nchi yake, katika matamshi yake ya kwanza tangu Rais Trump kuongeza vikwazo zaidi vya mafuta dhidi ya Iran mapema wiki hii, Rohani alisema hii leo kwamba Marekani haiko tayari hata kidogo kufanya mazungumzo na kwamba hatua zake zimelenga kulivunja taifa la Iran. Rohani aliendelea kusema kwamba Iran itafanya Marekani kujuta kutokana na umwaziwa, uamuzi wake ambao hawana jinsi ila kuupinga. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Serikali ya Uganda kupitia kwa balozi wake katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC imekana madai ya kuunga mkono wapiganaji wa Allied Democratic Forces ADF na badala yake kutaka DRC kuruhusu wanajeshi wake UPDF kuingia Kongo kuwasaka wasi hao. Uganda pia inataka kubadilishana wafungwa na DRC, huku Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ikisema raia wake wengi wanazuiliwa Uganda. Mwandishi wetu wa Goma, Hosteri Malivika, ana taarifa kamili. Akizungumza na Sauti ya Amerika katika mji wa Beni, balozi wa Uganda nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba hakuna hata siku moja Uganda imetuma waasi wa ADF kuja kushambulia wananchi wa Kongo, kwa sababu Uganda imepiganisha waasi hao kwa muda mrefu na hata kwa ushirikiano na serikali ya Kongo tangu zamani. James Bahimba akisema hayo akiwa katika mji wa Beni. Diko Lum ni brigadia jenerali kutoka ubalozi wa Uganda jini Congo. Kwani ADF ni chikundi, vikundi vya vipingamizi ambavyo walitoka Uganda. Walipokuja hapa mara nyingi serikali ya, ya, ya Congo ilifanya, ilifanya pamoja na serikali ya, ya, ya Uganda, tukajaribu kuwapiganisha, lakini kwa ile nguvu ya wa kuwapiganisha wakabakia Congo na hawakuweza kurudi kule, na tunategemea kwamba ilikuwa kazi ya Congo kuwapiganisha, lakini hata hivyo serikali ya Uganda kwa mheshimiwa, ambasada iko tayari kukubaliana na Kongo yote kwa njia yoyote ya kuwapiga. Sio kwamba serikali ya Uganda imetuma ADF kuja wapi Kongo, hapana. Wanapata Kongo ni sehemu kubwa ya kuishi, ndio maana wanakuja hapa. Balozi huyu ameongeza hata hivyo kwamba wanachohitaji hivi sasa ni ushirikiano kati ya serikali ya Kongo pamoja na Uganda kubadilishana wafungwa ambao wengi wako upande wa Kongo na wengine upande wa Uganda wakiwa ni wavuvi wanaokamatwa katika ziwa la Edward. Mara nyingi Waganda wanashikwa wanaletwa huku Kongo au wanashikwa huku na mara nyingi Wakongo vile wako wengi ambao wameshikwa Uganda. Sasa kwa miting au mkutano mmoja ulikuwa ya waminista katika Congo na Uganda walikutana wakasema, kuna wakongomani na Waganda ambao wamefanya vitu, makosa kidogo kidogo ambao sio ya nguvu, so wakasema ni kizuri tubadilishane hao wafungwa wa Uganda warudi Uganda na wakongo warudi wapi? Kongo. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumza na Imufunza Bayengo akiwa ni mbunge kutoka muji wa Beni. Mi, kabisa, ni shukrani kabisa kwani Uganda imezitolea deja nimefanya e, yenye wanaita premier pa eh? ama mguu wa kwanza kwa kutafuta kukia chukua wenye walikuwa wamefungwa huku na waturudishie wenye wa wakongomani wenye walifungwa ngambo ya ka vinyonge na kadhalika tufanye ni mabadiliko mabadilishano ya wafungwa, wafungwa, inakuwa vizuri sana na nina hakika wakati makubaliano ama mahusiano umoja ye itakuwa kati ya nchi hizo zetu mbili, amani tarudi. ADF inashutumiwa kuendesha mauaji ya watu zaidi ya elfu mbili kwa mapanga pamoja na visu eneo la Beni. Kundi hilo la ADF likishutumiwa kuunga mkono kundi za kigaidi hasa wakitosha wananchi kutoka inji mbalimbali, Hoser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Tuelekee Mombasa ambapo magenge ya wahalifu yamekuwa changamoto kubwa kwa usalama huko nchini Kenya, huku vijana wa umri mdogo wakidaiwa kuwa wahusika wakuu. Kulingana na mashirika ya kijamii nchini humo, hali hiyo ni mbaya na huenda makundi ya kigaidi kama vile alshababu yakatumia fursa hiyo na kuwatumia vijana hao katika harakati za ugaidi. Serikali ya Kenya kupitia idara ya polisi imekuwa ikitoa hamasisho kuwahimiza vijana hao kujisalimisha kama njia mojawapo ya kubadili tabia. Huko Mombasa, muungano wa mashirika ya kijamii umejitokeza na kuwasaidia baadhi ya vijana waliojisalimisha na kuwaunganisha na polisi. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammad, na taarifa kamili. Kwa majina naitwa Abdalla Shabani, natoka mtaa Likoni. Na kusema kweli serikali mama kutusaidia kama sisi vijana ili kutupa kazi ili tuachane na yale mambo yetu ambayo tulikuwa tuyafanya. Abdalla Shaban ni mmoja kati ya vijana zaidi ya sabini kutoka hapa Mombasa waliojisalimisha kwa polisi hii leo. Ni kupitia mpango na wafahamika kama mwi huwa mwema ulioanzishwa kwa ushirikiano wa mashirika ya kijamii eneo hili kwa lengo la kuwanasua vijana kutoka katika uhalifu na sisi kama kweli nini, wazazi wetu wakatukelisha chini wakatuelezea bana, hivyo mnavyofanya si vizuri. Na kama serikali mama kujitolea kwa pakazi, nanyi pia mjitolee kwa moyo mmoja, moyo msafi, ili mpate kushirikiana mpate kufanya hiyo kazi kwa pamoja. Baada ya kujisalimisha, vijana hawa wataandamana na wazazi wao hadi katika kituo cha polisi kilicho karibu, ili kurekodi taarifa maalum kabla ya kuingizwa katika miradi ya kijamii. Hata hivyo tangu zoezi hili kuanza Baadhi ya vijana wa halifu waliojitokeza wanalalamika kuwa bado polisi wanawahangaisha licha ya kubadili tabia. Kama askari bado watufukuza mtaani, ushaona? Kama saa hii leo asubuhi, wa watu wangoja pikipiki tupate kuja huku, ipate kutuleta ile, ndio napanda pikipiki tu tayari, ukatokea askari tayari, akanivateki mbele kwenye pikipiki ile, sasa kwenda kunishika, nkampiga pumbu, ndo mipata, nkatoka mbio. Sasa ushona, mii wenyewe naonea kila siku napatwa kwangu subuhi na polisi, siibi sifanyi chochote, nibadilika, lakini nashangaa kila siku navamiwa na polisi subuhi kwangu. Acha mi sikupendelea le maneno yani, polisi mpolisi hawezi acha tabia zao, na tushalia sana kuhusu mambo na hras watu, harasi sana mitaani huku, watupeleka mbio ovyo ovyo bila sababu za maana. Vijana hawa wana umri mdogo sana, wakati ya miaka kumi na tano hadi ishirini. Baadhi yao wameacha shule na kuingia mitaani, sababu kuu ikitajwa kuwa changamoto za kifamilia pamoja na utumizi wa mihadarati wanadaiwa kuwavamia wananchi nyakati za usiku kwa kutumia silaha na kisha kuwaibia. Mariam ni mmoja wa wazazi wa watoto hawa waliojisalimisha hii leo. Na si ni wazazi tumejaribu sana kufentina hawa watoto na wako sawa, na tunaimana wako sawa. Sasa kama kijana tafuta ndani ya nyumba usiku amelala, apigwe na vitanda vivunjwe, milango TV zivunjwe. E, kama wewe ni mzazi utasikiaje? hawa watoto wote wako sawa, hakuna mtoto mbaya. Jamani, serikali yajaribu, mtoto ni nseli, yule mbaya huwa atakuwa mzuri. Francis Auma ni afisa kutoka shirika la kutetea haki za kibinadamu la Muhuri linaloongoza zoezi hili hapa Mombasa. Auma anasema tangu kuanzishwa kwa zoezi hili kumekuwa na mabadiliko makubwa, lakini changamoto iliyosalia ni jamii kushindwa kuwasamehe vijana hawa na kuwakubali tena. La msingi ni kuwa hawa vijana wako tayari na mmeona wamejitokeza tangu jana wamejitokeza kwa wingi so tusiwadiscourage na jamii pia mtu akiwa mchafu na yuko tayari kujitoa ajitoe vile wamejitoa kwa roho safi na hakuna mtu kuumiza mwenzake salma mohamed voa jioni unasikiliza sauti amerika katika makala ya afya hivi leo tuna kuarifu kuwa Wakati dunia inaadhimisha wiki ya chanjo hapa Washington DC, habari kubwa ni mlipuko wa ugonjwa wa surua katika majimbo kadhaa ikiwemo New York. Mery Mugawe anaangazia kuhusu ugonjwa huo ambao wataalamu wa afya wanaeleza kwamba unaweza kutokomezwa kabisa kwa kutumia chanjo kama ambavyo programu za kimataifa zilivyoelekezwa katika ugonjwa wa polio na tetekuwanga. Ugonjwa wa surua unapatikana kwa wanadamu pekee. Kwa hiyo wataalamu wa afya wanaeleza kupitia tafiti mbalimbali mbali, wamegundua kwamba unaweza kutokomezwa kabisa endapo juhudi za afya na chanjo zitatiliwa maanani kama ilivyo kwa ugonjwa wa tetekwanga kwanga na polio. Licha ya kuwepo na chanjo yenye manufaa na iliyo salama, ugonjwa wa surua sasa umeanza kurejea tena katika majimbo mbalimbali mbali na hata hapa Marekani. Katika miezi mitatu ya mwanzo mwaka huu, shirika la afya duniani WHO linaripoti kwamba ugonjwa wa surua umeongezeka mara tatu zaidi ya miaka iliyopita, hali ambayo inaleta tahadhari sio tu kwa wataalamu wa afya, bali wa Marekani kwa ujumla. Kwa kawaida magonjwa kama haya ambayo pia yanaambukiza yanahitaji uweledi wa hali ya juu katika kuyadhibiti ili kwa... Kisha kuwa hayaenei kwa watu wengi na kuambukiza katika maeneo mbalimbali. Katika bara la Afrika hali ni mbaya zaidi, huku likishuhudia ongezeko la asilimia mia saba ikilinganishwa na mwaka jana. Madagaskar thousand... Madagaska ina zaidi ya vifo elfu moja na ina mamilioni ya maambukizi. Hii ni Brooklyn, New York, ambako mlipuko wa ugonjwa wa surua umetokea kwenye jumuiya ya wa Wayahudi, hali iliyosababisha meya wa mji kutangaza hali ya dharura. Taasisi ya kitaifa ya udhibiti wa magonjwa imeonya kwamba kushuka kwa chanjo ya ugonjwa wa surua inasababisha kushindwa kudhibiti ugonjwa huo unaoweza kusababisha vifo kwa haraka kote duniani ikiwemo hapa Marekani. Kabla ya chanjo hii ya surua kupatikana mwaka 1960 takriban watu milioni 2 duniani walikuwa wanakufa kutokana na ugonjwa huo. Hapa Marekani watu milioni 3 hadi 4 waliathiriwa kila mwaka. One in ten. Children Who get... mtoto mmoja kati ya watoto kumi wanaoathiriwa na surua anapata maambukizi ya sikio ambayo yanaweza kumsababishia kuwa kiziwi. Mmoja kati ya ishirini anapata homa ya mapafu. Mmoja kati ya elfu moja anapata shida ya ubongo kuvimba, ugonjwa tunaoitwa encephalitis, na mmoja au watatu kati ya elfu moja anakufa. Madhara ni makubwa zaidi katika nchi za Afrika. Children. Unaanza na watoto ambao tayari wako katika hali ya hatari. Wanaweza kuwa na utapia mlo, wanaweza kuwa na kinga ya mwili iliyo chini, wanaweza kuwa na uzito mdogo, na pengine hawana uwezo wa kupata huduma za msingi za kiafya. Kwa hiyo surua ni ugonjwa unaoua. Una asilimia 90 ya kupata ugonjwa wa surua kama hujapatiwa chanjo na utakutana na mtu ambaye tayari anao ugonjwa huo. So it's very infectious. Inambukiza sana. Itampata mtu yoyote ambaye hajapata chanjo ya surua. Suluhisho ni kupata dozi mbili ya chanjo ya surua. Hii itamaanisha kuelimisha wazazi kuhusu ugonjwa huo na chanjo yake. Muhimu ni kufanya chanjo kuwa kipaumbele katika mfumo wa afya kote ulimwenguni. Habari nyingine. Kesho ni siku ya malaria duniani, inaadhimishwa kila tarehe 25 kote ulimwenguni kwa lengo la kutambua na kusisitiza juhudi zinazofanywa kutokomeza ugonjwa huo kote ulimwenguni. Bara la Afrika limeathiriwa vibaya na ugonjwa huo, ikiwa ni asilimia 90 ya kesi zote zilizoripotiwa na vifo Wakati malaria ni ugonjwa unaotibika na kuzuilika, takriban nusu nzima ya watu duniani wanaishi na tishio la ugonjwa huo, ambapo watoto walio chini ya umri wa miaka mitano ndio walioathiriwa zaidi. Kwa mfano, Afrika Kusini ina lengo la kutokomeza kabisa malaria katika mipaka yake ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tatu, jambo ambalo linaweza likawa na changamoto kutokana na maambukizo ya ugonjwa huo. Malaria inaambukizwa kwa mwanadamu kutoka kwa mbu wa kike na aliyoko kwenye kundi linaloitwa anopheles. Katika hali ya kupambana na ugonjwa huo, shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba watoto nchini Malawi wameanza kupokea chanjo ya kwanza kabisa duniani. Karibu watoto laki tatu elfu sitini watapewa chanjo hiyo, ambapo tayari watoto wa Malawi wenye umri chini ya miaka miwili walianza kuchanjwa Jumanne wiki hii. Watoto wa Kenya na Ghana wataanza kuchanjwa mnamo wiki chache zijazo. Chanjo hiyo inayofahamika kama RTS ilichukua miaka thelathini kutengenezwa pale wanasayansi walipokuwa wanatafuta chanjo ya kupambana na ugonjwa huo wa hatari unaosababisha vifo vya watu laki nne elfu thelathini kila mwaka, kulingana na WHO. Majaribio ya chanjo hiyo imeonyesha kwamba watu wanne kati ya kumi wanapata kinga kutokana na chanjo hiyo nchini Malawi pekee kuna karibu watu milioni sita kila mwaka wanaogua ugonjwa huo wa malaria, na elfu tatu kati yao hufariki kutokana na maafisa wa afya wa nchi hiyo. Ni Mary Mgawe na makala ya afya na sasa namkaribisha Sande Shomari akusomee muhutasari wa habari. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesaini amri ya kurahisisha utaratibu kupata wa kupata uraia wa Rusia kwa watu wanaishi mashariki mwa Ukraine ambako kunashikiliwa na walo wanataka kujitenga wanaunga mkono Rusia. Amri hiyo huenda ikakosolewa na Ukraine na serikali za Magharibi, na ilichapishwa katika ukurasa wa mtandao wa Kremlin. Serikali ya Komoro imefunga shule zote katika kisiwa kikubwa cha Ngazija pamoja na viwanja vya ndege na ofisi za serikali hii leo wakitarajia kimbunga Kenneth kupita kusini kupita kisiwani humo huku kitarajiwa kuwa na upepo mkali unaokwenda wa kasi ya kilomita 200 kwa saa. Kimboga hicho kinatarajiwa kuongezeka nguvu wakati kitakapoelekea katika pwani ya Afrika ya mashariki karibu na mpaka wa Msumbiji na Tanzania. Watu 51 wamefariki dunia kufuatia mafuriko na maporomoko ya matope katika mji wa Durban na eneo kubwa la majimbo la KwaZulu Natal huko Afrika Kusini. Mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Abdu Shakur Abud. Upande wa pili wa studio mwelekezi amekuwa Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Upande huu nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza, na tunakutakia usiku mtulivu.