Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ujambo popote pale unapotusikiliza, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni katika kipindi cha VOA Express kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati, na hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo siku ya Jumatano, ikiwa ni April 24 mwaka huu wa 2019 na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Pamoja tuko tayari kuwaletea ripoti mbalimbali ambazo tumewaandalia leo kwenye matangazo ya Express mkamiti, tukianzia huko Tanzania. Kuna kimbunga kinachosubiriwa huko Tanzania na hasa hapa, hasa hapa, tunafahamishwa ni maeneo gani ambayo huenda yataathiriwa zaidi na kimbunga hicho. Tusikilize maeneo ambayo tunategemea kwamba yatapata madhara kutokana na hii kwanza ni Mtwara, Lindi, Ruvuma. Na vile vile, msikilizaji, tutakusomea habari za dunia, tutakuwa na makala ya teknolojia leo, siku ya Jumatano, tutakupatia burudani ya muziki, tutakuwa na masuala yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, na vile vile tutashuka mpaka kule Mombasa nchini Kenya, ambapo kuna shirika moja lisilo la kiserikali la jamhuri lililopo huko kusini mwa pwani ya Kenya ambalo limekuwa liki lika uh, kutetea au kuhakikisha yale magenge ya uhalifu yanakwisha na wanayapatia ajira ili kuweza kuepukana na kazi hiyo ya uhalifu. Wamejitokeza kwa wingi, so tusi wadiscourage na jamii pia. Mtu akiwa mchafu na yuko tayari kujitoa ajitoe, vile wamejitoa kwa roho safi na hakuna mtu kuumiza mwenzake. Nam, hayo ndiyo tumeandaa leo kwenye Express. Uh, bila kuchelewa, tuelekee huko Dar es Salaam haswa, na kabla ya kufika huko Dar es Salaam, Tanzania, habari nyingine ambayo inatanda ni kwamba Rais wa Tanzania John Magufuli, hivi navyozungumza, yupo katika ziara ya siku mbili nchini Malawi, Malawi. Tutapata mengi zaidi katika taarifa za baadaye haswa. Tunaungana naye Dina Chahali huko Dar es Salaam. Dina Chahali, hebu uh, uh, tuambie kimbunga hiki kinaitwa Kenneth vipi, hali inaendeleaje huko? Tayari kimeshawasili na? Tupe hali halisi ya mambo. Kwa kweli, kimbunga Kenneth hatujawasili bado, lakini ndani ya masaa kadhaa yajayo, maiania yajayo, kwa mujibu wa mamlaka ya hali ya hewa, kitakuwa si kimekaribia katika mikoa ya kusini ya Mtwara, Lindi na Ruvuma. Kwa hiyo ndio leo mamlaka ya hali ya hewa kupitia sainu mkurugenzi wake Pasco Waniha ametoa tahadhari hiyo ya kimbunga, ikiwa ambacho kiko kutoka kinatokea uh, pande huko ya Msumbiji kuja sasa Tanzania. Dina, ya kimbunga hicho kulingana na mamlaka ya hali ya hewa ni kwamba kitakuwa na mwendo wa takriban kilomita mia nne hamsini kutoka pwani ya Tanzania. Je, wananchi wamepewa mm -hmm, tahadhari ya aina gani? Wananchi wa ta hadhari tahadhari. Ndio maana wametangaza leo mamlaka ya hali ya hewa kwamba wawe na tahadhari, kwa sababu kutakuwa na mvua kubwa, kutakuwa na upepo wenye kasi ya zaidi ya kilomita mia moja sabini kwa saa, na kwa, kwa leo tu wanasema kwamba iko kimbunga da kilomita mia nne hamsini kutoka pwani, lakini kinasogea kina mpaka kesho wanasema, kutakuwa kimesogea mpaka kipitie kilomita mia mbili hamsini. Na mwanzo wa upepo utakuwa kilomita mia moja kwa saa. Kadri masaa yanavyokwenda ndivyo kimbunga kinavyosogea kwenye hii pwani ya, ya, ya Tanzania katika mikoa ya Mtwara na Lindi na hasa Mtwara. Hebu tumsikilize kaimu mkurugenzi mkuu wa mamlaka uh, ya hali ya hewa Tanzania an ambaye akizungumzia athari ambazo zinatarajiwa kutokea kutokana na kimbunga hicho cha Kenneth, mafuriko katika maeneo makubwa ambayo yataambatana kama mnajua kwamba ni mafuriko makubwa sio tu kwa e eneo hata kwa kina. Kwa hiyo uh, miundombinu inaweza ikaharibiwa pamoja na mali na makazi ya watu uh, kuezuliwa kwa mapaa kutokana na upepo mkali. Umeona kwamba hapa tunaongelea uh, kilomita mia moja kwa saa, lakini kabla akijafika nadhani uh, spidi yake itakuwa na kilomita mia moja sabini takriban, kabla akija make landfall. Sasa kitakapo make landfall, kita kitapungua kutokana na mazingira yaliyopo hairuhusu kuendelea kufanyaji ku, ku, ku, kuintensify. Dina, nikuulize kuulize, uh, mnaposema kwamba tahadhari imetolewa mm, kwa wakazi wa maeneo hayo ambayo watarajiwa kuathiriwa na kimbunga hicho uh, ni tahadhari ipi wameambiwa mm, kuondoka sehemu hiyo au vipi? ameambiwa kuyahama makazi kwa sababu, mkuu wa mkoa wa Mtwara leo pia ametoa taarifa kwa wakazi wa mkoa wa Mtwara, huyu ni Blasti Iyakana. Amewataka wananchi hasa wanaoishi wanaoishi mabondeni na karibu na bahari sababu wachukue tahadhari ikiwemo kuyahama makazi yao kwa muda ili kuepuka athari za ma-aza mvua hizo ambazo zitakuwa kubwa na upepo mkali, na pia wametoa tahadhari kwa wanaotumia bahari, kwa sababu bahari wanasema itakuwa na kina kikubwa kitakachozidi kitakachozidi kawaida. Kwa hiyo pia watumiaji wa bahari wawe makini, watumiaji wa nchi kwa hiyo tahadhari hizo zimetolewa kwamba watu kuondoka katika wajitahidi kuondoka katika maeneo ambayo yanaonekana ndio takumbwa zaidi na kimbunga hicho ak lakini dina uh, pamoja na kwamba wametakiwa waondoke katika hayo maeneo, wamepewa eneo maalum na serikali kwenda kujihifadhi mpaka kimbunga kitakapopita, au wanatakiwa watafute ndugu jamaa na marafiki ili kwenda kujihifadhi kwa muda huo. Mpaka sasa na, hawajatoa eneo maalumu la kuhisabiwa huko Mtwara lakini kwa leo tu hiyo hiyo. Uh, wametoa tahadhari kwamba watu wa, wajaribu kusomea lakini hawajasema kwamba kuna maeneo maalum wameyapanga, labda tusubiri katika siku mbili, katika masaa ishirini na nne haya yajayo, pengine serikali mkoani Mtwara na huko Lingi na Ruvuma itaweza kusema kama kuna mahali labda wamepanga wame kupeleka watu wenyewe au kama kweli watasema watu wahame. Lakini kimsingi huyu mkuu wa mkoa wa Mtwara amesema tu amewataka wanaoishi mabondeni na karibu na bahari wasie tahadhari ikiwemo kuyama makazi yao kwa muda lakini hawajasema kwamba kuna mahali kama serikali imepanga rasmi kwa ajili ya kupeleka watu. Hebu, unajua ulipata fursa ya kuzungumza na huyu kaimu mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania. hebu, hebu, hebu tumsikilize kwa mara nyingine akieleza ni maeneo gani yatakayoathiriwa. Aaa, maeneo ambayo yata, tunategemea kwamba yatapata madhara kutokana na hii kwanza ni Mtwara, Lindi, Ruvuma na maeneo uh, ya jirani kwa takriban uh, kilomita 500 kutoka katika hayo uh, maeneo. Vile vile uh, kutokana na kwamba hii tropical cyclones ina, inazunguka ina ita drag vile vile westerly systems, kwa hiyo kuna kutakuwa na ongezeko la mvua katika maeneo mengi hapa nchini, kwa sababu miundo ya, ya, ya, ya, ya, ya mifumo ya hali ya hewa inabadilika kutokana na kimbunga hichi kuvuta pepo nyingi kwa kasi kubwa kutoka katika maeneo mbalimbali. Asante sana Dina Chahali kwa yeah. Ripoti yako hiyo. uh, mkamiti, ni kwamba kimbunga hiki Kenneth kilikuwa kimeripotiwa pia katika visiwa vya Komoro vilevile vile na huko Msumbiji. Hai, basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, uh, Washington DC, basi na hivi sasa uh, tunaungana na mwenzetu Salma Muhamed kutoka kule Mombasa, ambapo anatujuza kwamba uh, uh, shirika lisilo la kiserikali la Muhuri linafanya uh, kazi haswa ya kusaidia vijana ambao walijiingiza katika magenge ya uhalifu na kuhakikisha kwamba wanatoka katika magenge hayo na kurudi katika jamii na kujishughulisha na shughuli halali za kuweza kuwapatia kipato katika maisha yao ya kila siku. Salma, hebu tufahamishe kwa kina basi kinachoendelea juu uh, ya shirika hilo na vijana huko uh, Mombasa nam. Asante sana Mkamiti, uh, Washington. Natumaini nyetu wazima siku ya leo msikilizaji, um, ni kwamba hii leo kumekuwa na hafla ama kumekuwa na hafla ambayo imeendelea kuanzia jana na leo Jumatano, hafla ambayo ilikuwa ni kuwapokea na kuwachukua kuchukua rekodi za vijana ambao waliamua kujisalimisha. Uh, ni vijana ambao wamekuwa katika harakati za kujihusisha na maswala ya kihalifu, na serikali ya Kenya kupitia idara ya polisi imekuwa na huu mpango uh, na wameweza kutoa hamasisho, kuwahimiza vijana wanaojihusisha na uhalifu kujitokeza na kujisalimisha kama njia mojawapo ya kubadili tabia. Lakini hata hivyo mpango huu mzima uliweza kuwezeshwa na Uh, shirika hili moja la Muhuri ni shirika ambalo linatetea haki za kibinadamu, pamoja na viongozi wa mitaa wa mijini na, uh, mijini mitaani, yani wale wa viongozi ambao wanahakikisha kwamba usalama unakuwepo mitaani. Wakishirikiana pamoja na hili shirika la Muhuri, wameweza kuwatafuta hawa vijana kupitia wazazi wao, wakazungumza nao na ndiposa wakaweza kujitokeza kwa njia apo jana na leo na hadi kufikia leo takriban uh, vijana sabini wameweza kujitokeza ili kuweza kujisalimisha. Vijana hao sasa wanahimiza kwamba serikali waweze kuwatafutia miradi na kufanya ili kuachana kabisa na uhalifu, lakini pia wanalalama nyingi wakisema so, kwamba polisi licha kwamba wamejisalimisha wanaendelea kuwanyanyasha. Hebu tupate kusikia sauti zao wanasemaje, na pamoja pia na moja katika maafisa wa shirika hilo la Muhuri ambaye ni Francis Auma. Naitwa Rashid Said. Jana mfano mdogo, nilikuwa tumekwenda kufanywa profile police station, kuna polisi huyo ambaye alikuwa nifanya profile, akainuka akaniambia wewe, hebu ngoja hapa, akanishika huku nyuma, akanienwa juu, akanisuka suka, uja beba bunduki wewe, ni chambasi bado wewe ya ucha patirika. Sasa mimi sikupendelea yale maneno, yaani polisi mpolisi hawezi hacha tabia zao na tusha lia sana kuhusu mambo na harasme, watu harasi sana mitaani huko. Mika nyalikuwa nasema kwa wenzangu, ndugu zangu ambao mbakia ambao hawajajitolea kanyalikuwa naomba tuili nao pia wapate kuregesha mafikira yao nyuma, apate kufikiria kwamba haya maisha, maanake haya maisha, hakuna mtu ambaye ataki maisha mazuri. Kama tutaweza kubadilika, nao pia wabadilika kwa kama sisi, maanake sisi tunajitolea tufanye kazi na serikali. La msingi ni kuwa hawa vijana wako tayari, na mmeona wamejitokeza tangu jana wamejitokeza kwa wingi, so tusi wadiscourage na jamii pia. Mtu akiwa mchafu na yuko tayari kujitoa, ajitoe vile wamejitoa, kwa roho safi, na hakuna mtu kuumiza mwenzake. Na si ni wazazi, tumejaribu sana kufenti na hawa watoto na wako sawa, na tunamaana wako sawa. Sasa kama kijana tafuta ndani ya nyumba usiku amelala, apigwe na vitanda vivunjwe, e, kama we ni mzazi utasikiaje? Hawa watoto wote wako sawa, hakuna mtoto mbaya. Naam, Salma, asante sana kwa taarifa yako hiyo. Tungekuwa na maswali zaidi, lakini muda wenyewe hauturuhusu, na sasa tunaelekea kwenye habari za dunia. Washukiwa wengine kumi na wanane wamekamatwa kufuatia msako mkali unaoendelea nchini Sri Lanka dhidi ya wa wahusika katika shambulizi la mabomu lililoua watu 359 huku shinikizo likiongezeka kwa maafisa wa usalama kueleza sababu zilizopelekea kuto kuchukuliwa kwa hatua baada ya kutolewa onyo na maafisa wa upelelezi. Serikali imetangaza kwamba itawafukuza kazi maafisa wa usalama na viongozi wa polisi kufuatia mashambulizi ya Jumapili yaliyolenga makanisa pamoja na hoteli za kifahari. Na watu 51 wamekufa kufuatia mafuriko na maporomoko ya matope katika mji wa Durban na eneo kubwa la majimbo la KwaZulu-Natal nchini Afrika Kusini. Sehemu za kusini na mashariki mwa Afrika Kusini zimekumbwa na mvua kubwa katika siku za hivi karibuni, huku mafuriko zaidi na upepo mkali ukitarajiwa katika sehemu za pwani. Baadhi ya barabara zimeharibiwa huku nyumba zikiharibiwa na maporomoko ya matope. Darazeni ya watu wamepelekwa hospitalini kwa matibabu huku juhudi za uokoaji zikiendelea kuwatafuta manusura chini ya vifusi vya nyumba zilizoanguka. Viongozi kutoka nchi 150 wakiwemo viongozi wa ngazi ya juu kutoka nchi 40 wanakutana mjini Beijing, China, kwa mkutano kima taifa, wa kimataifa kuhusu miundombinu utakaoangazia awamu ya pili ya ujenzi wa reli na barabara. Kabla ya mkutano huo kuanza rasmi, rais wa China Xi Jinping amekutana na viongozi wa Ethiopia, Msumbiji na Chile pamoja na mkuu wa shirika la fedha duniani IMF Christine Lagarde kabla ya mkutano kuhusu ujenzi wa reli na barabara mjini Beijing. Katika mkutano wake na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, Xi amesema Ethiopia ni mshirika muhimu wa China na kwamba nchi hizo mbili zinastahili kushirikiana kwa dhati ili kufanikisha maendeleo kulingana na hali ilivyo katika mataifa yao. na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amewasili mashariki mwa Rasia kwa mkutano wake wa kwanza na kiongozi wa Rasia Vladimir Putin ambao Kim anataja kuwa hatua za kwanza katika kuimarisha uhusiano mwema na Moscow. Kim Jong Un ambaye amesafiri hadi Rasia kwa kutumia usafiri wa gari moshi lenye kinga dhidi ya risasi lenye rangi ya kijani kibichi na manjano, amelakiwa na maafisa wa Russia katika mji wa mpakani wa Hasan. Akiwa katika mji wa mpakani wa Hasan aliposimama kwa muda mfupi, Kim amesema ziara yake haitakuwa ya mwisho nchini Russia. na matangazo haya ya Express yaendelea kufikia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Waweza pia kutufuata kupitia mitambo yetu ya FM huko Kigali 104.3 FM na huko Nairobi, Kenya 107.5 FM, na vilevile unaweza kutupata ukienda kwenye tovuti yetu www voaswahili com, na ukienda pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook utatupata vizuri sana bila matatizo yoyote na sasa namwona mzee wa maswala ya teknolojia ameingia hapa studio, haswa ni BMJ Moridhi, ambaye ametupa dondoo tu kwamba ile kampuni kubwa inayouza na kutengeneza vifaa vya electronic ya Samsung imeairisha uzinduzi wa simu yake mpya aina ya Galaxy Fold siku chache tu kabla ya tarehe iliyokuwa imetangazwa ya uzinduzi huo. Sasa BMJ, wewe umekuwa ukifuatilia suala hili kwa karibu sana, na bila shaka ulikuwa ni mmoja kati ya watu ambao walikuwa wamejiandaa vyema kwenda kununua hiyo <laughs> <laughs> aina mpya hii ya simu <laughs> lakini sasa ndio hivyo tena, imeahirishwa. Ah, hii inatokana na nini? Hakika uh, mkamiti, hata sio tu kununua, manake mimi kama mwandishi wa habari ambaye anafanya mambo ya teknolojia, kuna waandishi wa habari ambao walipatiwa simu hizi. Sasa mimi nilikuwa natarajia kwamba pia mimi, mimi nitapokea, lakini hawaja hawajaja kunizungumzia. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba kuahirishwa kwa, kwa uzinduzi huo kumetokana na sababu kadhaa. Kwanza kabisa, uh, kwa wasikilizaji ambao labda wanasikia hii kwa mara ya kwanza, kampuni hiyo ya Samsung ilitoa tangazo tarehe 21 mwezi Februari mwaka huu kwamba ilikuwa imetengeza simu hiyo ya kisasa kabisa ambayo ilipewa jina la Galaxy Fold kwa kutumia mali ghafi maalum iitwayo polima. Wale ambao wanafuata hasa masla ya ya, uh, vitu vinavyoundwa kwa kisayansi wanafahamu, na hii, hii ni uh, mali ghafi ambayo ilikuwa na uwezo wa kujifunga na kufungua kwa urahisi. Sasa ndo sababu ikatumika kwa simu hii, na ni simu ambayo imetajwa kwamba ingebadilisha, kama ingetolewa, ingebadilisha mustakabali wa simu za mkononi za za uh, iPhone kuniradhi, za uh, simu za simu mkononi za Android. Baada ya hapo wakatoa simu hizo kwa wachambuzi kama nilivyoeleza hapo mwanzo, na kwa wale ambao wanachambua masuala ya teknolojia na waandishi wa habari wa mashirika kama vile Bloomberg, CNBC na vile vile Reuters. Lakini siku chache baadaye mkamiti wanahabari mm-hmm, hao ambao walipewa hizo simu waliripoti kwamba simu hizo zilikuwa zinaharibika kwa haraka, kama ambavyo hapa tumsikie akieleza. Angela Moon huyu ni mwandishi wa habari wa shirika la habari la Reuters. Sasa unamsikia hapo Angela Moon huyo. Na katika taarifa ya hivi karibuni iliyotolewa na kampuni hiyo ya Samsung imesema kwamba, kwamba kabisa imekiri kwamba simu hiyo ilikuwa na itilafu na kwamba matatizo hayo huenda yanasababishwa na chembechembe chembe za vifaa ambavyo vilipatikana katika skrin ama ndani ya skrini ya moja ya simu hizo walizokuwa wametoa sasa, BMJ, lakini hii si mara ya kwanza kwa simu uh, za Samsung kuwa na hitilafu. Je, kampuni hiyo imejifunza nini kufuatia matatizo yaliyokumba simu? Naam, mkamiti ni kwamba ni ukweli mtupu. Itakumbukwa mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na sita simu hiyo hiyo ya ama kampuni ya Samsung ilitoa simu inayoitwa Samsung Note 6 na simu hiyo ikakumbwa na matatizo ya betri zake kulipuka na kupelekea kampuni hiyo kupata hasara kubwa ya mabilioni ya dola, kando pia na kuharibiwa kwa sifa yake kama ambavyo ilifuatia. Na hii huenda ndio sasa sababu iliyopelekea Samsung kutoa simu ya Galaxy Fold kwa wachambuzi ili ifanyiwe majaribio kabla ya uzinduzi huo kufanyika, lakini kampuni hiyo ya teknolojia kutoka Korea Kusini imewataka wateja wake wasiwe na wasiwasi kufuatia kuahirishwa kwa uzinduzi huo, na ikasema kwamba itatangaza tarehe mpya ya uzinduzi katika siku za hivi karibuni. Na watengenezaji wa simu hiyo wanasema kwamba itauzwa kwa takriban dola za Marekani elfu mbili na haya yanajiri wakati ambapo ya mkamiti na, na, na, na rafiki yangu Patrick wakati ambapo mauzo ya simu za smartphone duniani yameshuka kwa kiasi kikubwa kabisa. Ni hayo tu na nawarudisha kwa wenzangu Mkamiti na Patrik, waendelee na sehemu zingine. Kran sana BMJ, lakini nasikia bei ya simu yenyewe itakuwa ni bei ghali kabisa, dola elfu mbili. mm -hmm. elfu mbili. <laughs> Ni vyema basi ikaja wakati ule wa mwishoni mwa mwaka wa Christmas, basi huenda ukapata <laughs> zawadi ya <Christmas>. <laughs> <laughs> Aya, moja kwa moja tuende kwenye maswala ya muziki, na muziki leo tuna wimbo dondo kutoka kwake Eddie Kenzo tupate kibao. Umesikia kadondo, kadondo, msichana mzuri, kadondo, kadondo, kadondo, kadondo, kadondo. Eddie Kenzo kibao hicho kadondo, au staile zezo, mambo hayo kutoka Uganda, ali na stailo Waganda <laughs> wanasema ali na stailo <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> haya. Baada ya kupata kibao hicho, tuelekee kwenye masuala ya ushauri, na leo kwenye ushauri tunaambiwa kwamba kufuatia visa vya mauaji ya kiholela miongoni mwa wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Kenya, kiongozi mmoja wa kidini Hasan Mulei anashauri wanafunzi pamoja na wazazi. Jukumu letu kubwa ni kwa wanetu. Sisi tunajua kulingana na mfumo wa hadithi za Bwana mtume wetu ama kulingana na kitabu chetu ambacho tunakokifuata, kinasema kwamba ubarobaro ni nusu ya uendawazimu, na lau kama mzazi anajua barobaro ni nusu ya mwendawazimu anafaa kujitayarisha kukabiliana na ule ubarobaro kabla ya ubarobaro kuingia. Ni kuanza kurekebisha mwanaye ama mtoto wake wakati kipindi kiko chini na kuja kumtahadharisha kuhusu dunia ndakao kwenda kupata nao pale baada ya kuondoka katika chuo cha, cha upili akielekea katika vyuo vikuu, manake pindi wanapotoka katika milki ya wazazi, wakiondoka kwenda katika vyuo vikuu, inakuwa kwao ni kama wana uhuru ule ambao umepita kiasi. Mimi katika yale ambayo ninayoyasikia, hayafurahishi kwa upande wangu, lakini kile ambacho naweza kumwambia mtu ni ya tahadhari kwa hali ya juu zaidi, maanake unapopatwa na pupa za maisha, ni tamaa imekuingia ni yale mapenzi ya shetani ya kukuonyesha ni msichana umependa. Nyinyi wanafunzi katika vyuo vikuu, ingelikuwa yule mzazi wako ambaye amekusimamisha na kukusimamia mpaka hapo umefika, lau kama angefanya mambo kama hayo maishani, wewe ungekuwa wapi? Angelifanya kama mimi vitendo vya kiupumbavu vya kiushetani, kuua kuudhi, kiasi cha kuua, mimi ningekuwa wapi? Kama mwanafunzi leo mimi ningekuwa wapi katika maisha ya kesho? Tusialikie shetani kuharibu maisha yetu ya kesho kwa sababu ya visingizio vya mapenzi na mapenzi ambayo hatujui mwelekeo wake ni mapenzi yake. Lau kama mwanao wa mtoto wako wa kike ama wa kiume hakuweza kupata ile background ya kisawasawa kutoka kwa mzazi, akienda kupata ule uhuru, ataenda kuutumia kinyume. Kitu cha kwanza, tuope majukumu ya maisha. Wakati mtoto anakuja kubaleha, kuwa mtu mzima, wafaa umuonyeshe na umpe umuhimu wa maisha yake, manake anapokwenda kusoma. Kwanza, kuna jambo watoto wanasahau kwamba maisha mazuri ya kesho anajitengezea yeye mwenyewe, sio mzazi. Mzazi yeye ni kama jua lililochomoza, lazima litatua. Kumenyesha, kumekuwa na mawingu, lile jua limepita, laenda kuzama. Kumbuka kwamba kuna maisha ahead of you, una maisha kesho. Utakapomuua mwenzako ama kumuudhi mwenzako, maisha yako yataishia ya gerezani, na utakuwa future yako hakuna kwa uchache, wanafunzi, kuweni mkiwa macho katika yale mnawafanya, mkijua maisha ya kesho ni yenu, si ya mzazi. Utakaposhep umeshefu yako, ukiharibu umeharibu yako mwenyewe. Asante sana basi, uh, Hassan Mulei kutoka kule Mombasa kwa ushauri uliotoa kwa wanafunzi pamoja na wazazi. Na sasa basi, uh, wakati muda ndio unakimbia hivyo, ni vyema tukasoma swali ambalo huwa tunalibandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook, na swali lililokuwepo lilikuwa linauliza ni sawa siasa kuingizwa katika majumba ya ibada? moja kwa moja basi naanza kusoma ujumbe wa Dambroso Dira Damilo Mlabeki Junior, anasema siasa na dini ni maji kwa maji, hatuwezi kufanya siasa bila dini na huwezi kutofautisha dini na siasa hata kidogo. Naye Abed Hamza anasema ni ujinga kuitenga dini na siasa. Kama dini sichanganywe na siasa, kwa nini wanasiasa wanapopewa mamlaka ya kisiasa wanaapa kwa kushika maandiko matakatifu vitabu vya dini. Kwa nini sitoshe kushika katiba tu? Kennedy Kuta anasema si vyema siasa kuingizwa kwenye majumba ya ibada. Naye Paul Nyantori anasema na mimi nawauliza ni sababu zipi zilipelekea askofu mstaafu wa Anglikani Desmond Tutu kupata tuzo ya amani ya Nobel ni baadhi tu ya ujumbe ambao msikilizaji umeandika na kutoa maoni yako kuhusiana na swali tulilolibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Na sasa tupekue mawili matatu tuliyoyaona ambayo yanatanda kwenye mitandao ya kijamii nam, tukianzia huko Uganda ni kwamba kituo cha televisheni cha hapa Marekani cha CNN kimeorodhesha msitu wa huko Uganda uitwao msitu wa Bwindi, unapatikana huko kusini magharibi mwa Uganda, kama msitu wenye mandhari ya kitalii ulimwenguni msitu huo ambao una aina 348 za ndege vilevile na aina 220 ya vipepeo ni msitu ambao unajulikana au Waganda wanaotaja kwamba ni msitu ambao ni makaazi ya soko sokwe mtu. Kulingana na ripoti hiyo ya CNN ni kwamba msitu huo sasa unakuja mbele ya msitu wa huko Kenya huko Samburu, vilevile mbele ya msitu wa huko Moroko itwao Mount Tubukal ambayo ni, ambayo ni misitu yenye uh, uh, mandhari ya kitalii ulimwenguni. Na habari nyingine ambayo inavuma ni huko Tanzania, jeshi la polisi kitengo cha kuzuia madawa ya kulevya limekamata raia wanne wa kigeni akiwemo mmoja wa Nigeria anayejiita mchungaji Henry Ogwanyo kwa kukutwa na dawa kilo kumi na tano za kulevya. Basi huyu anaandika e eh, sasa hii biashara haimwangalii nani wala nani mpaka dini zinaingizwa katika biashara haramu. Unaona, muda nao pia unatukimbia. Ningesoma mengi, lakini sina budi kukusanya vilivyo vyangu na kuondoka hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana.