saa tatu kamili jioni saa za afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa nane kamili mchana habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire kimbunga kipya kinachojiunda katika bahari hindi kinaonekana kuwa tayari kupiga visiwa vya comoros msumbiji na tanzania baadaye wiki hii idara ya utabiri wa vimbunga ya ufaransa imekipatia kimbunga hicho jina kenneth na kwamba sasa kinavuma kwa kasi ya kilomita mia mbili kwa saa kutoka kaskazini mwa Madagaskar, kikielekea visiwa vya Comoros. Idara za kutabiri vimbunga za Marekani na Ufaransa zinasema kimbunga Kenneth kitapiga visiwa vya Comoros kesho Jumatano, kikivuma kwa kasi ya kilomita 150 kwa saa. Kitatua pwani ya Tanzania na Msumbiji Alhamisi jioni kikivuma kwa kasi ya kilomita mia mbili kwa saa kabla ya kupungua kasi hadi kilomita 75 kwa saa siku ya Ijumaa. Kimbunga Kenneth kinapiga Msumbiji, visiwa vya Komoros na Tanzania, ikiwa ni mwezi mmoja baada ya kimbunga kilichopewa jina Idai kupiga kusini mashariki mwa Afrika na kusababisha vifo na hasara kubwa katika nchi za Malawi, Msumbiji na Zimbabwe. Mbunge Robert Chagulanyi ambaye ni mwanamziki maarufu nchini Uganda akitumia jina Bobi Wine ametangaza maandamano ya umma kupinga kile anachosema ni ukosefu wa haki na ukatili unaotekelezwa na maafisa wa polisi. Bobi Wine alikuwa amepanga kuwasilisha barua kwa mkuu wa polisi wa Uganda jijini Kampala kuomba kibali cha kuandaa maandamano ya amani baada ya polisi kumzuilia kuandaa tamasha la muziki Jumatatu ya Pasaka, ikiwa ni mara ya 124 polisi kumzuia kutumbuiza wafuasi wake. Polisi na wanajeshi wamezingira nyumba yake Bobi Wine, ambaye pia ni mbunge na mkosoaji mkubwa wa utawala wa Rais Yoweri Museveni. Lakini Bobi Wine amekuwa kwenye ukurasa wake wa Facebook moja kwa moja akitunga nyimbo kuwaimbia polisi akisema kwamba hapigani nao ila anawapigania. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda umetoa taarifa kukemea hatua ya polisi, ikieleza kusikitishwa na polisi kwa zuia ya wanamziki na wanasiasa wa upinzani kufanya shughuli zao, pamoja na kuingilia vyombo vya habari. Serikali hata hivyo, kupitia kwa msemaji wake Ofono Opondo, imejibu ubalozi wa Marekani na kusema kwamba ni mwanamziki mmoja tu anayetatiza usalama wa nchi. Viongozi wa Afrika wanaokutana mjini Kairo, Misri, wamekubaliana kulipatia muda zaidi baraza la kijeshi kutekeleza mabadiliko ya kidemokrasia. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi amesema viongozi hao wamekubaliana kushirikiana katika kurejesha mfumo wa demokrasia nchini Sudan. Hatua hiyo inaonekana kuongeza muda wa siku kumi na tano uliowekwa na Umoja wa Afrika wiki iliyopita kwa uongozi wa mpito wa jeshi la Sudan kurejesha madaraka kwa raia, au Sudan iondolewe kutoka Umoja wa Afrika. Jeshi la Sudan lilichukua hatamu za uongozi baada ya Omar Al Bashir kuondolewa madarakani Aprili kumi na moja. Waandamanaji wameapa kuendelea na maandamano hadi jeshi litakapoachia madaraka na kurejesha utawala kwa raia. Malawi imekuwa nchi ya kwanza duniani kuzindua chanjo ya malaria, mpango wa kihistoria utakaosaidia kuzuia maambukizi ya ya ugonjwa huo unaoua maelfu ya watu hasa watoto katika nchi za Afrika na duniani kote kila mwaka. Chanjo dhidi ya malaria imeanza kutolewa katika mji wa Lilongwe baada ya uwekezaji wa takribani dola bilioni moja na inatarajiwa kuanza kutolewa Kenya na Ghana katika wiki za hivi karibuni chanjo ya malaria inalenga kuwapa kinga zaidi ya watoto 360 walio na umri wa chini ya miaka miwili katika nchi za Kenya, Malawi na Ghana katika awamu ya majaribio. Naibu wa mkurugenzi wa afya nchini Malawi, Michael Kayange, amesema chanjo hiyo ina uwezo wa kuzuia visa milioni moja vya maambukizi ya malaria kati ya visa milioni sita vinavyorekodiwa kila mwaka na hivyo kuzuia vifo elfu nne vinavyoripotiwa kila mwaka nchini Malawi na kuachana na mwenzangu Sande Shomari katika kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire, endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Na, na katika kwa undani hii leo tunaanzia huko nchini Kenya, ambapo tunamulika sakata la mitaala ya elimu nchini humo. Je, ni nini ambacho kinaendelea? Wadao nchini humo wanasema kwamba kuna mzozo au mgogoro mkubwa katika suala la elimu ya vyuo vikuu, ambapo vyuo vikuu 44 vimekuwa viki, vikitoa kozi ambazo hazijaidhinishwa na serikali na kozi nyingine kukosa wanafunzi. Waziri wa elimu nchini humo ana laani programu za mafunzo ambazo haziwiani na uchumi wa nchi hiyo. Waziri huyo wa elimu Profesa Magoha anasema wanasiasa wamekuwa wakijiingiza katika kufanya biashara ya kumiliki shule. Hilo limepelekea kusudio la kubadili mitaala, ili wanafunzi waweze kujua ni kozi gani zitawapa fursa za ajira na wengine waweze kufahamu zipi ambazo hazitakuwa na manufaa zaidi. Je, nini ambacho kinaendelea nchini humo? Je, masuala haya yataahirishwa au la? Wadau wanasema nini? Walimu na chama cha walimu nchini humo wana msimamo gani? Basi tutafuatilia hayo kwa kina zaidi, na katika sehemu ya pili tutamulika suala la kufanya biashara katika eneo zima la Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla, ambalo linaelekea kuchukua mtazamo mpya wa mabadiliko na ushirikiano ulio mpana zaidi. Tutamulika mkutano unaoendelea huko Arusha, Tanzania, ambapo wataalam wa biashara kutoka jumuia za kikanda wanakutana. Basi moja kwa moja, kuweza kufahamu zaidi yale yanayojiri nchini Kenya kusana na sakata hili la mitaala ya elimu, tunaungana naye mwenzetu Kennedy Wandera aliyeko Nairobi, Kenya. Tueleze zaidi. Na jinsi tulivyokuwa tukiripoti hapo awali ni kwamba uh, kumekuwa na mkanganyiko kidogo katika utekelezwaji wa mtaala mpya huu wa mbili sita tatu tatu tatu na kuanzia mwaka jana. Mkanganyiko huu umeshuhudiwa na aliyekuwa waziri wa elimu wakati huo, Amina Mohamed alikuja akasisitiza kwamba patakuwa na ufitishwaji wa mtaala huu kwa kile alichokitajiwa kwamba hapaja kuwapo na mashauriano na vilevile, hapaja kuwapo na uthabiti wa sera kukinga mtaala mpya lakini baadaye chini ya kipindi cha wiki siku saba alikuja akabadili ulimi na kueleza kwamba sasa yapo mashauriano kati yake na washikadau mbalimbali, na hivyo basi yapo makubaliano kutekeleza mtaala huo Januari mwaka huu. Lakini sasa ilipofika Januari, serikali ikaanza kutekeleza mtaala huo katika awamu kadha kadha, na sasa sasa hivi tunavyozungumza Jumanne, waziri wa elimu aliyepo sasa, huyu George Magoha, anaeleza kwamba walimu wanafaa kupewa mafunzo ya kuwawezesha au kutekeleza mtaala mpya, na kutajua kwamba hii ni sehemu muhimu sana katika utekelezaji wa mtaala huu, kwa sababu anahisi kwamba, kutokana na ile ripoti ya Oktoba mwaka jana ya taasisi ya ukuzaji wa mitaala nchini Kenya KICD, ilionyesha kwamba walimu hawajajitayarisha kutekeleza mfumo huu mpya wa elimu na vile vile kwamba shule nyingi ziliripotiwa kukosa rasilimali zinazohitajika katika utekelezaji wake. Anaeleza kwamba sasa ufunzaji uh, wa uh, walimu katika uh, shughuli hii ni sehemu muhimu sana katika utekelezaji wa mtaala huu mpya. Pamoja na hayo yote lakini, inasemekana kwamba bado walimu na chama cha walimu KNUT hawako tayari kufanya hili, kutekeleza swala hili. Je, ni kwa nini unafikiri hilo liko hapo au wao wanasemaje? um, Muungano wa walimu KNUT unaoongozwa na katibu mkuu Wilson Sossion ukieleza kwamba hapaja kuwapo na mashauriano kati yao na serikali, na waalimu hawajajitayarisha vya kutosha kutekeleza au kufanya shughuli yoyote inayohusikana na utekelezwaji wa mtaala huu mpya, na kipo pia kile anachokitaja kwamba uh, mtaala huu umeharakishwa na aliyetajia kwamba haya ndiyo matamshi ambayo ya amekuwa akiyatoa hapo awali, kwamba serikali lazima iweke mkakati thabiti wa kuhakikisha kwamba kila mtu katika sekta ya elimu anashauriwa na wananchi wanapewa uwezo wa kufahamu kile kinachopatikana katika uh, mta, katika hii uh, karikula mpya. Lakini vilevile vile pia anasisitiza kwamba japo yalikuwapo mazungumzo lakini hayapo mazungumzo ambayo anaweza kuyaeleza kwamba ni mazungumzo ambayo yamefanikisha kule kuelewa kwa waalimu kuhusu mtaala huu mpya, na hivyo basi, anahisi kwamba iwapo mwalimu hafahamu chochote kinachotokana na mtaala mpya, basi hamna shughuli yoyote yeye na waalimu kujihusisha katika shughuli kama hii. Na vilevile pia anatajia kwamba serikali inatumia shilingi milioni hamsini kuwafunza waalimu takriban laki moja lakini hii anaeleza kwamba ni ufujaji wa rasilimali za umma, kwa sababu yeye binafsi anawataka waalimu kutojihusisha na utekelezwaji au, au uwepo wa mafunzo haya. Na pia nieleze kwamba katika sehemu nyingine kuna baadhi ya wakuu wa KNUT ambao wamekamatwa kwa ku Uh, kuchochea kwa tuhuma za kuchochea waalimu kutojiwasilisha katika uh, kongamano na katika uh, mafunzo haya. Kwa hivyo hiyo ndio imekuwa sitafahamu kati ya serikali na uh, vyama vya walimu naam. Lakini pia pamoja na hayo, inasemekana eh, Bwana Sosion amewaambia ah, waalimu kwamba waendelee kugoma kwa sababu eh, mpango huu tangazo na serikali wa mitaala mpya utakuwa ni haramu au kinyume cha sheria. Je, ame, ame, amefafanua kwa nini anaita hivyo? Naam, anapoeleza kwamba ni kinyume cha sheria, kuna hile, kuna ile sheria iliyopo ili kwenye paper. Na sheria hii inafaa kupitishwa na bunge na kwa mfano um, mkanganyiko huu wa kisheria unaojitokeza upo sasa bungeni kwa sababu bunge la Kenya halijaunda sera ya kitaifa ya kukinga mtaala huu, na hii ni sehemu ya mabadiliko muhimu katika sheria za mageuzi ya elimu nchini Kenya. Tunavyozungumza nawe sasa hivi haipo sheria inayokinga kuwepo kwa uundaji sera kukinga mtaala huu mpya ambao tunaozungumzia mbili sita tatu tatu tatu. Na hili pia waziri amelitajia kwamba huenda sheria hiyo ifikapo Juni mwaka huu itakuwa imepitishwa bungeni, lakini tunavyozungumza hamna chochote kinachoonyesha kwamba mtaala huu huenda ukakingwa katika uh, sheria za nchi. Kwa hivyo hiyo, huu ndio udhaifu anaotajia asosioni kwamba kuna mapungufu ya kisheria, na pengine kwa swala la wale walimu sasa ambao kama hivi wanaambiwa wasijitokeze na wengine wanajitokeza lakini kuna hii kamisheni ya walimu mkuu wake Nancy Macharia ametaja kwamba wanatarajia kufunza walimu wapatao 91,320 nchini kote. Je, hilo linafanyika au hilo linaendelea kufanyika kwa sasa zoezi hilo? Kwa mujibu wa taarifa zake kutokana na jinsi eh, KNUT wanavyosema nam Nansi Maasharia ameeleza kwamba wapo wakuu wa shule na wapo wasimamizi wa asasi muhimu za serikali na asasi zinazohusika katika utekelezaji wa mtaala huu, nao pia watapewa mafunzo na, na, na kwa sababu mtaala walimu wanatuma mafunzo kwa siku nne, basi ikikamilika hiyo basi, hawa watu au maafisa na watajia Nansi Maasharia wataanza kupata mafunzo nao pia kuweza kujua kipi kinachotarajiwa kutekeleza, kufanikisha utekelezaji wa mtala huu. Lakini kabla hapo, kumba, uh, uh, i, e, ta, ta, ta, ya hapo nieleze kwamba hii taasisi ya kuajiri waalimu hapa ambayo ni PC imeeleza kwamba imewapa mafunzo wataalamu uh, wale ambao wataendeleza mafunzo kwa waalimu hawa ni zaidi zaidi, ambao wamepewa mafunzo na sasa wataanza kutoa mafunzo kwa waalimu hiyo bado hiyo tayari ishawekwa, uh, mkondo wake uko sawa, lakini sasa kile ambacho kininguzo ambayo sasa inaonekana kuleta tatizo kidogo ni upande wa walimu hawa wanaotaka kufunzwa kuhusu mtaala mpya, kwa sababu sasa serikali inaeleza wakati mlipokuwa mkisema kwamba walimu hawana mafunzo ya kutosha, iweje kwamba sasa tumeridhia hayo na tunataka kuwapa mafunzo sasa tena mnasema kwamba hamna mafunzo ya kutosha ni kinadhani hawa ambao tutataka kuwafunza. Kama mnasema nyinyi hamna mafunzo ya kutosha, na tunataka kuwapa haya mafunzo, na hamtaki kujifunza. Kwa hivyo serikali inaeleza kwamba huenda pakawa na mbinu fulani ambayo, ambayo ama, ama huenda kukawa na jambo fulani ambalo sio, na wenzake hawasemi, lakini wanaeleza kwamba waziri mwenyewe wa ameitajia akasema kwamba tayari, uh, the train imetoka station, na hivyo basi yeye akishaamua kufanya kitu hatarejee nyuma. Yule yeyote ambaye anahisi kwamba kuna mapungufu fulani, basi anafaa kufikisha hoja kama hizo mbele yake, na watawasiliana na kusaidia na kuhakikisha kwamba shughuli hii inafanikishwa. Lakini wakati alipoanzisha hii, anaeleza kwamba hatokomea mahali popote na hatojihusisha na maswala au mambo ambayo anahisi binafsi ni ya kupunguza kasi ya upatikanaji wa ufanisi katika utekelezaji wa mwongozo huu. Pengine wadau wa elimu hivi sasa ambao wamezungumza nao, wazazi pamoja na wananchi kwa jumla taarifa hii na mzozo huu unavyoendelea wameupokea vipi na wanasemaje? Pengine walimu kwa upande wao wanasisitiza yale wanayonasitiza, lakini wali, wazazi wanaeleza kukanganyika zaidi, kwa sababu ni pande mbili zinazovuta katika njia tofauti, tofauti tofauti zinakinzana katika mzozo huu. Lakini pia kuna asasi muhimu, wale wachapishaji wa vitabu wamejitokeza na wakaeleza bayana kwamba wameridhishwa na hivyo basi watakuwa sehemu ya mafanikio ya wa serikali, watakuwa sehemu ya mwongozo wa serikali. Kwa hivyo inaonekana kwamba ni upande wa muungano wa walimu tu ulio na tatizo hili, lakini wachapishaji na wazazi wamekuwa wakieleza kwamba tayari wataunga serikali, kwa sababu wanahisi huu ni mtaala mpya unaowapa wanafunzi kujichagulia kile ambacho wanataka kujifunza kando na ilivyokuwa ule mtaala uliokuwepo nane nne nne, ambao wakati huo wote ulisisitizia tu mitihani. Mwanafunzi anapewa mitihani, iwapo utaf utafeli kwenye mitihani basi unaonekana kwamba uh, wewe uh, we ni mjinga au uh, wewe ni mtu ambaye hujafiki viwango fulani vya elimu nchini Kenya. Hivyo basi wakaeleza kwamba katika mtaala huu mpya basi mwanafunzi atakuwa atakua na uwezo wa kujichagulia kile ambacho anataka kujifunza nata kuwa, ata, na ataweza na, kuwa na, atafanikishwa kuwa na, na zile skills ama tajriba ya kuweza kujifanikisha katika maisha yake kwen, kufuata mkondo wa maisha yake, taaluma yake, na hivyo basi hata kuwa tu mtu anayetafuta kazi, bali atakuwa ni mtu anayeajiri watu wengine. Kwa hivyo mkanganyiko upo hapo, lakini serikali inaeleza kwamba ifikapo Septemba basi patakuwa na mwongozo ambao utakuwa wazi sana baada ya walimu kupata mafunzo, na hivyo basi inatarajiwa kwamba ifikapo Juni au Septemba au mwaka mwaka ujao, patakuwa na ile grade ya nne. Sasa itakuwa inaanza ku, kufunzwa huu mtaala mpya. Asante sana Kennedy Wandera kutoka huko Nairobi, Kenya. Lakini leo hii waziri huyo wa elimu pia amewakishia Wakenya kwamba mpango mpya utaendelea licha ya walimu kupinga suala hilo. Nanaongea hayo hii leo katika shule ya msingi ya Uhuru Gardens huko nchini Kenya. Basi utaendelea kufuatia suala hilo kama kutakuwa na mengine. Ni kushukuru sana mwenzetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera e, kuweza kutupa maelezo hayo katika hii sehemu ya kwanza. Kaa tayari kuelekea katika sehemu ya pili nam na kwa undani, naingia katika sehemu ya pili ambapo katika sehemu hii ya pili tunamulika mkutano unaofanyika huko katika jiji la Arusha Tanzania. Sehemu hii ya mkutano mkutano huo unamulika swala la kufanya biashara katika eneo zima la bara la Afrika, kuelekea katika katika mtazamo mwingine mpya, hasa kuingia katika mashirikiano ya zaidi katika biashara hizi, kuondoa changamoto mbalimbali mbali za kibiashara, masuala ya ushuru, masuala ya kibiashara na mengineyo mengi. Mkutano huu unaendelea ukikutanisha hivi sasa wataalam wa biashara kutoka jumuiya za kikanda ikiwemo jumuiya ya Afrika Mashariki, COMESA, SADC, ECOWAS hali kadhalika IGAD. Wataalam hawa wanakutana kuweza kujadili kwa kina namna ya kutekelezwa kwa mkataba wa kibiashara wa nchi za umoja wa Afrika au na vilevile kuondoa hivyo vikwazo ambavyo vimekuwa vikiwapa changamoto wafanya biashara katika eneo hilo. Je, hili ndilo suluhisho? Na pengine hapa ndipo biashara za Afrika zitakaposhamiri na kubadilika? Ni yapi hasa ambayo yamezungumzwa na kujadiliwa, na pengine je, utekelezaji huu unafanyika vipi, na nini ambacho viongozi hawa awa hawa wataalam wanachokifanya kwa sasa kuweza kujadili haya? Naungana na mwandishi wa gazeti la Mwananchi Filibert Rweyemamu aliyeko katika jiji la Arusha. Na Filiba, tunataka kwanza kujua nini ambacho kimezungumzwa na pengine kitaweza kufanikishwa kwa mambo haya yanayozungumzwa kutaka kutekelezwa. Mkutano um, umeanza leo na wamerejea yale majadiliano ambayo aliyafanya kipindi cha nyuma. Lengo la huu um, mkutano ni kuwezesha fursa za masoko katika kufanya biashara katika bara la Afrika. Kama unavyofahamu kiwango cha kufanya biashara katika bara la Afrika kiko chini, na hili ni suala ambalo kanda hizi zote za COMESA, SADC, EAC, na IGAD limekuwa likizungumza mara kwa mara. Kwa mfano uh, ufanyikaji wa biashara katika nchi za Afrika mashariki wanasema huko chini ya asilimia ishirini katika nchi za SADC ni asilimia arobaini na nane ukilinganisha pengine na Umoja wa Ulaya ni asilimia sitini na nane. Kwa hiyo huu mpango wa ambao unaitwa Continental Free Trade Area unalenga hasa kuoanisha sheria, wataalamu wa biashara, wataalamu wa forodha waweze kuzielewa na waweze kuruhusu mipaka yao kuwa huru ili biashara na huduma mbalimbali ziweze kufanyika ndani ya bara la Afrika na kuweza kukuza uchumi. Na vilevile imeonekana vile kuwa ni rahisi pengine nchi mojawapo ya Afrika Mashariki kufanya biashara na China, India, Brazili ama na bara la Ulaya ama Amerika kuliko kufanya biashara na nchi jirani. Unakuta kuna bidhaa ambazo zinapatikana tu katika nchi jirani, lakini mipaka imekuwa migumu na kumekuwa na urasimu mkubwa na sheria zimekuwa ngumu kwa hizi nchi kufanya biashara kwa pamoja. Nafikiri hilo ndio ambalo limeonekana kama changamoto kubwa kwa wafanyabiashara wengi kwa kweli, pamoja na kwamba kwa mfano, kwa Afrika Mashariki ipo Jumuia ya Afrika ya Mashariki, lakini bado imeonekana ni changamoto kwa baadhi ya nchi, watu kuweza kufanya biashara huru bila matatizo yoyote. Sasa mkutano huu unavyo, jinsi unavyonieleza na unavyoona, ndio pengine suluhishi ya changamoto za kibiashara katika eneo zima la Afrika mashariki na Afrika kwa ujumla, naamini utakuja na suluhisho, kwa sababu tayari kumesha kuwepo na utashi wa kisiasa. Wakuu wa nchi za Afrika yaani Umoja wa Afrika wamekutana, walikutana Adis Ababa na kuweka maazimio, na kwa hiyo imeshuka chini kwa wataalam wa biashara sasa kuanza kuchakata ili kufikia yale maagizo ya wakuu wa nchi za Afrika suala la msingi ni kuwa na uh, soko la pamoja katika biashara pamoja na huduma. Hii itawezesha wa, watu eh, kutoka nchi moja watu biashara na uwekezaji kutoka nchi moja Afrika kwenda nchi nyingine kwa sababu kutauna, kutanisha hizi kanda za KOMESA SADEK na IGAD. Ina maana katika katika level zao wameshachakata, sasa wamekuja pamoja kuona ni namna gani wanaweza sasa kurahisisha ufanyikaji wa biashara katika hizi nchi ambao una, wanasema utaongeza ajira vilevile, utarahisisha baadhi ya bidhaa kupatikana kwa gharama nafuu zaidi, kuchochea ukuaji wa viwanda na mambo ya namna hiyo, kupatikana kwa gharama nafuu kunategemea sana swala so zima la kodi. Mfumo wa kodi unaonekana kwamba ni changamoto kwenye nchi nyingi za Afrika Mashariki, pengine kutoka nchi moja kwenda nyingine peke yake, ukiacha bara zima la Afrika. Mkutano huu unavyozungumza swala so hili na sera ambazo wameziweka zinaenda vipi kwenda kusu- kusuluhisha tatizo kama hilo, sasa hilo ni swali muhimu sana, na naamini masuala ya kodi yanakuja kujitokeza pale bidhaa zinapotoka nchi moja zinapofika kwenye mpaka wa nchi nyingine. Sasa pale ndipo wale wataalamu wa masuala ya forodha na masuala ya kodi wanajadili, lakini kimsingi, kwa mfano, katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki kuna bidhaa ambazo hazitozwi ushuru, kwa mfano yakiwepo maziwa, na hizi hizi bidhaa ni lazima zithibitishwe kuwa zimezalishwa katika nchi husika. Sio bidhaa zitoke China ziingie Tanzania alafu zivuke mpaka kwenda Kenya, hiyo hiyo sio sawa. Ni bidhaa ambazo zimezalishwa Tanzania zinavuka mpaka kwenda Rwanda ama zinatoka Rwanda kwenda Uganda, hizo hazina ushuru. Na kuna bidhaa ambazo zinatoka mabara mengine kuingia kwenye nchi zetu. Sasa zinapohitajika kuvuka mpaka kwenda nyingine, ndo kunahitajika kulipiwa ushuru fulani. Kwa hiyo masuala ya kodi na yenyewe yamekuwa ni changamoto amewahi kupigiwa kelele kwa sababu inaonekana bidhaa zinazotoka bara mabara mengine kwa mfano uh, Asia na Ulaya zinapofika huku zinatozwa kodi pungufu ukilinganisha na bidhaa pengine inayozalishwa Uganda kuingia Tanzania inatozwa kodi kubwa. Kwa hiyo ni mambo ambayo yamejadiliwa katika ngazi ya wataalam, na pengine ngazi ya wataalam itazifikisha kwenye kwa watu wa maamuzi, hasa wanasiasa ambao kuna jukumu kubwa la kuamua kuondoa hizo kodi ama kuzipunguza kwa kiasi cha chini sana. Asante sana Filba Tuimamu, gazeti la Mwananchi. Vivyo nimezungumza na mwandishi wetu Asiraji Mvunge aliyeko Arusha, ambaye amezungumza na baadhi ya wataalam walio kwenye mkutano huu juu ya utekelezaji wa hiyo nia ya yao. Eh, nimezungumza na baadhi ya wawakilishi kutoka nchi mbalimbali akiwemo mwakilishi kutoka Tanzania, Bwana Mcharo ambaye anasema kwamba Eh, kikubwa ambacho eh, wanajaribu kuangalia ni kwamba sasa hivi eh, wataalamu hawa wa kibiashara wanakutana na, wanawakutanisha wataalamu wa kibiashara sasa wa nchi hizi ambazo zina zina kanda zake, mfano za Jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi za COMESA, nchi za Equals, na zingine sasa kuwapa elimu ya namna ya kuvitambua na kuviondoa vikwazo vya kibiashara, sababu wakati mwingine, mfano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki hapa wanakuta kwamba wa wakuu wa nchi wakikaa kwenye vikao vyao wanakubaliana, wanapitisha na zile ngazi ambazo zinatakiwa kutekeleza pia zinakubaliana, zinapitisha, lakini kwenye utekelezaji kama walivyosema, kuna kuwa na changamoto. Wakati mwingine, changamoto hizi zinatokana na sera za nchi moja moja. Wakati mwingine, unakuta kwamba nchi moja ina sera zake za ndani, na sasa wanashindwa kuzirekebisha zikaendana na sera za, za, za kijumuia ama za kikanda hivi sasa unakuta kwamba kikubwa ambacho wamesema wanakifanya ni kwamba wanajaribu kuwapa elimu ya kuhakikisha kwamba wanatambua na wa, itasaidia sasa wanaporudi katika nchi zao kule kushauri e, masuala haya ambayo yanaonekana ya kwamba yanaamuliwa ndani ya nchi, lakini yanapokuwa ina katika katika jumuia hizi yanakuwa vikwazo kutokana na zile sheria zilizowekwa, zinawekwa sawa hilo ndio kubwa la msingi. Na hata ukiangalia eh, kinacholeta kelele kinacholeta matatizo kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki ni kwamba unakuta kwamba kila nchi ina sera zake, na kila sera, kila nchi imeweka utaratibu ambao eh, wa kutekeleza zile sera. Unakuta kwamba sasa unaporuka tu nje ya mpaka, unakuta kwamba sera za jumuiya zinapishana na sera za nchi husika. Kwa so, hiyo wanachojaribu kufanya ni kutoa elimu na kuwawezesha sasa kuangalia namna ya kwenda kurekebisha hizo kaso ndogo ndogo ambazo zinajitokeza ndani ya nchi, ili sasa zinapokwenda kwenye jumuia ziweze kuuiana na kutekelezeka, kwa sababu unakuta kwamba zingine unakuta ukitekelezwa sera ya jumuia inapingana na sera ya nchi. Kwa hiyo kikubwa haswa ni kwamba wanajaribu kuwaelimisha. Swala kabisa la kuelimisha ni swala la msingi na muhimu sana katika utekelezaji wa haya maswala. Lakini vilevile, Asiraji Mvungi, pamoja na yote haya eh, mkutano huu bado unaendelea eh, na pengine unaweza ukatuambia tu kwamba kuna hawa ambao wamekuwa wakizungumza kuhusu yale ambayo wataalamu hawa wanayaona, hasa katika hizi hatua za awali. Pengine hapa ndipo kila kitu kitapatikana suluhisho kwenye mkutano huu. Najua umezungumza na mmoja wapo, Dr Halima Abdi, naye pengine kwa upande huu amegusia nini, kwa sababu hapa ndio mwanzo au hapa ndio kuna kukamilisha au pengine baada ya mkutano huu wa Arusha kutakuwa na mikutano mingine? Nini ambacho kinaelezwa? Yes, nimezungumza na na, na, na, na, na Bi Halima Abdi ambaye amesema huu ni mwanzo tu na ni hatua ya awali e, kama ambavyo unakuta kwamba katika jumuia unakuta kuna zile ngazi unakuta kwamba hata inapofikia kuna maandalizi ya mkutano wa wakuu wa nchi zinaanza ngazi za chini, na yeye mwenyewe amesema kabisa kwamba hii ni hatua ya awali kabisa, zitafuata hatua zingine, alafu zitafikia hatua sasa ya, ya kwamba e, yani inavyoonekana ni kwamba mkutano huu baada ya kumalizika watatoka na mapendekezo watafuata ngazi nyingine pia watacheza na mapendekezo. Na yeye mwenyewe amesema kwamba ni maandalizi pia ya kufikia sasa kwenye mkutano ambao utapangwa wa kuwashirikisha wakuu wa nchi zote, ambao sasa watapokea nadhani na na kupitisha ama kujadili yale ambayo sasa yamejiri yame kuanzia kwenye ngazi hizi za chini. Kwa so hiyo hii sio kwamba ni mwisho, hii kwanza ndio mambo ndi yanaanza, na yataendelea mengine na mengine, labda pengine mpaka watakapokuwa wamefikia mwisho wa mkutano huu tutapata mapendekezo yao, na tutajua kwamba pengine kitakachofuata baada ya hiki ni kitu gani. Asante sana, Siraji Mvungi, mwandishi wetu kutoka Arusha, hali kadhalika Kenedi Wandera kule Nairobi, na Filbert Ruemamu, gazeti la Mwananchi. Jina langu ni Sandey Shomari, nawatakieni wote usiku mwema kutoka hapa kwa undani, kwa aherini.