Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni alasiri tulivu kule eneo la Afrika Mashariki, ambapo ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, leo siku ya Jumanne, ni April 23 mwaka huu wa 2019. Ni VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili. Naitwa na mimi ni Sunday Shomari. Msikilizaji, nikukaribisha moja kwa moja ndani ya studio za Sauti Amerika, VOA Express, tukiwa tayari e, asubuhi hii saa za hapa Washington imekusha jaa tele kama vile pishi la mchele. Langu jina ni Sunday Shomari, nakuambia usikose matangazo haya. Mambo ni mengi kweli kweli, tukianzia kule nchini Kenya, sakata la kubadilishwa kwa mitaala. Nini ambacho kinazungumzwa? hali iko vipi mpaka sasa? Wizara ya elimu inasemaje? Tutaangalia swala hilo kwa umakini zaidi. Vilevile vile kule nchini Tanzania, tutajiunga na mwandishi wetu George njogopa kutueleza kile ambacho serikali ya Tanzania imeeleza ni kwa nini ilizuia ripoti ya IMF kuchapishwa hadharani. Nini ambacho ilizuia basi, tutaelewa kwa kina na kwa undani zaidi kupitia kwake George Njogopa. Vilevile, kama huna kazi, msikilizaji, unafanya nini? Vijana wengi wanajituma hasa, wengine vijana wa kike ambao wana wasiwasi kwamba kuna kazi ambazo pengine hawawezi kufanya, lakini kuna kijana anasema yote yanawezekana. Nafanya kazi kazi ya kinyozi kwa sasa ni kazi nzuri. Ili nahudumia wanaume kwa sasa amabitisha, mimi mwenyewe na kwamba watu huso miguu na mikono so wanaifurahia hii kazi. Haya. Bila shaka umemsikia kazi baite. Ni kazi mm -hmm. bora, mkono uende kinywani. Naam, bila shaka bila shaka kabisa, ndivyo mambo yanavyokuwa yanavyokuwaaa, mm -hmm. Ujitume bila kujali wewe jinsia gani, unaweza kufanya kazi yoyote ile, haswa kama hapa mfano, tutolee mfano hapa hapapa nchini Marekani. Sasa nah. s tunaona kwamba kina mama wanaendesha matrekta mm -hmm. kina mama wanafanya kazi za ujenzi wa barabarani, barabarani magari eh. makubwa pia wanaendesha wanaendesha mabasi wanaendesha mm -hmm. treni, bila shaka kila ha, jambo linafanyika haswa kazi ni kazi, bora Daddy, mkono uende kinywani. Basi moja kwa moja tunaanzia kule Nairobi nchini Kenya, kama ulivyosema. Uh, tunaye Kennedy Wandera katika laini ya simu. Wandera, bila shaka unatusikia. Haya basi, tupatie sakata hilo linaloendelea nchini Kenya kuhusiana na mfumo wa elimu nchini humo. Namkaniti uh, ni kweli kwamba serikali sasa imeeleza kwamba uh, kwa siku nne zijazo itakuwa inatekeleza mafunzo kwa walimu uh, hapa nchini ambao watasaidia katika utekelezaji wa mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu, na mtaala huo unamwongoza mwanafunzi kusoma miaka miwili katika shule ya kichekechea, miaka sita katika shule za msingi, na miaka sita katika shule za upili na mingine mitatu katika chuo kikuu. Lakini wakati serikali inaeleza kwamba uh, tunafaa kutekeleza kuanza kuwapa mafunzo waalimu ili waweze kujua uh, wa kile watakachowafunza wanafunzi uh, bado kuna utata upande wa walimu kwani uh, mashirika wa ya walimu yanaeleza kwamba hayajakuhusishwa katika mchakato huu. Lakini kwanza tumsikilize waziri wa elimu George Magoha alivyoeleza. The CBC train has already left the station. It left the station in January and in my life I never have a reverse gear. So na huyo ni waziri George Magoha akieleza kwamba sasa kila kitu kishwari na hamna hamna yeyote atakayepitisha ah, haya ambayo wanayatekeleza na kueleza kwamba yeye ashaanza kitu ah, huwa akirejei nyuma na akasisitiza kwamba Uh, jinsi walimu wanavyoanza kupata mafunzo sasa ku, ili kuhakikisha wanatekeleza mfumo huu mpya mfum, wa elimu basi itakuwa hivyo, lakini iwapo kuna yeyote aliye na mawazo ambayo yanasaidia anafaa ku, kujiunga nao, lakini vilevile pia waziri anaeleza kwamba iwapo kuna suitofahamu katika utekelezaji wa mtaala huu mpya basi lazima pawepo na, ma, na wale watu ambao wanatoa hisia kama hivyo wafike mbele yao na kuzungumzia. Lakini tumsikilize tena wanavyoeleza waziri. Hamna muda wa kupoteza na hamna yeyote atakayepitisha utekelezwaji au utoaji wa mafunzo kwa walimu kufanikisha hili. Na nieleze kwamba walimu takriban uh, elfu tisini na moja watahusika katika uh, upatikanaji uh, kufunzwa mafunzo haya lakini kile chama muungano wa walimu ambao unaitwa Kenya National Union of Teachers umekataa hayo na kusema kwamba hautojihusisha, maanake huu uh, anaeleza kwamba huu ni wizi wa mali ya umma. Hebu tumsikilize Wilson Sophia ambaye ni katibu mkuu wa chama hicho. There will be no meaningful results out of this training. So why attend trainings that does not make sense and trainings that waste taxpayers money from this point on teachers. wakati akizungumza na, na Rudinga Citizen hapa Kenya ameeleza kwamba hamna chochote kipya kinachotokana na na na mafunzo hayo, ufunzwaji wa walimu, kwa sababu wananchi hawajahusishwa, wa, walimu hawajahusishwa, na hivyo basi haifai kabisa, na serikali inafaa ipitishe hii dera. Kennedy Wandera, hebu tueleze, walimu hawajahusishwa, wanafunzi hawajahusishwa, serikali inatarajia nini kuweza kufanikisha mfumo mkubwa kama huo, mabadiliko bila kuwahusisha hawa wadau wakubwa wa elimu? Hilo limefanyika vipi, au serikali inaeleza nini kutokana na hilo? Nieleze kwamba Januari kulikuwa na sitofahamu. Waziri aliyokuwa waziri wakati huo, Amina Mohamed, alikuja akaeleza kwamba hamna rasilimali za kutosha, na hivyo basi akaamuru kwamba huu mtaala usitekelezwe. Lakini baadaye atakuja akabadilisha ule mkondo, akaeleza kwamba sasa tutaanza kutekeleza. Hatujajua mpaka leo kilichobadilika wakati huo mpaka sasa, lakini sasa waziri anaeleza kwamba kwa sababu mtaala huu umekuwa ukitekelezwa kwa awamu kuanzia Januari mwaka huu sasa waziri anaeleza kwamba walimu, uh, walimu elfu tisini na moja ambao sasa wanapewa mafunzo hawa, na ikigharimu serikali shilingi milioni hamsini basi itakuwa itawapa uwezo mkubwa sana wa kuweza kuelewa yale yanayohitajika katika utekelezwaji wa mfumo huu, na hivyo basi akaeleza kwamba wale wote wanaoeleza kwamba uh, walimu hawajahusishwa, anaeleza huu ndio wakati sasa wa walimu kufunzwa. Shukran sana Kennedy Wandera. Bila shaka tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo hapa Sauti ya Amerika kujua kwa undani zaidi kile ambacho kinaendelea na hivi sasa. Basi moja kwa moja sande, tunaelekea kule Dar es Salaam Tanzania, ambapo George Njogopa tayari yupo katika laini ya simu. Bila kupoteza wakati, George Njogopa, kuna taarifa kwamba serikali ya Tanzania imeeleza ni kwa nini ilizuia ripoti ya IMF kuchapishwa na wananchi kuifahamu Tueleze kuhusu hilo. Nam kamiti, hili ni zogo la muda mrefu ambalo limekuwa likitanda kufuatia ripoti zinazosema kwamba serikali ya tanzania imezuia ripoti hii ambayo inabainisha ukuaji uchumi wa Tanzania. Duru za vyombo vya habari zinabainisha kwamba ripoti imesema asilimia ya ukuaji uchumi wa Tanzania wanaoshuka na asilimia nne, wakati ripoti za serikali zinasisitiza kwamba uchumi wake uko vizuri. Akizungumza bungeni, waziri wa fedha Philip Mpango amezungumzia kwa mara ya kwanza sakata hiyo, akisema kwamba kinachofanyika sasa, serikali ya Tanzania na IMF bado wako katika majadiliano ili kuona kwamba ripoti hii itatolewa lini. Waziri huyo alisisitiza kwamba hiyo ripoti nilikuja kuiona tarehe kumi na nane Machi, na hiyo ripoti baada ya kuwa sisi tumepeleka maoni yetu maoni yetu hayajazingatiwa kwenye taarifa. Baada ya Executive Board ya IMF kuijadili hiyo taarifa, serikali inakuwa na siku kumi na nne za kuipitia na kusema itolewe au isitolewe. Kwa hiyo Mheshimiwa Spika, wasiwahishe mjadala, serikali bado inazungumza na IMF na hakuna sehemu ambayo tumezuia, ni utaratibu wa IMF yenyewe. George Njogopa huo, niambiwa ni utaratibu wa IMF yenyewe, serikali haijazuia chochote. Lakini nafahamu upande wa upinzani na wanasiasa wengine na wachumi nchini Tanzania wamezungumza yapi, anasemwa kama alivyodokeza hii leo uh... Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi Kafu Profesa Ibrahim Lipumba, ambaye ni mchumi mbobezi, amekutana na waandishi wa habari akisisitizwa hilo hilo kwamba hata kama serikali ya Tanzania itasema hii ripoti isichapishwa, lakini ikumbuka kwamba IMF na wanachama wengi, na wanachama hawa pia wanapata nakala ya ripoti hizi. Alitaja mataifa makubwa ambayo anaamini kwamba anasema watakuwa tayari washapata hiyo ripoti. Kwa maoni yake, anasema kwamba anamrai waziri wa fedha Philip Mpango aiweke wazi ripoti ili wananchi waisoma waijadili, wabunge nao waijadili, ili waweze kupata mkutakabala mwema wa kuhusu hali ya uchumi wa taifa. Shukrani sana, uh, George Njogopa, tutaendelea kuwasiliana na wewe kwenye matangazo yetu yajayo kujua kwa uundani na urefu zaidi uh, kuhusiana na suala hili. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa tunakusomea habari muhimu za dunia. Na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, kundi la wanamgambo wa Kiislamu mwenye itikadi kali ya Islamic State limedai hii leo kwamba lilihusika na mfululizo wa mabomu yaliyotokea Sri Lanka mnamo sikukuu ya Pasaka na kusababisha vifo vya watu wapatao wa 321 na kujeruhi wengine wapatao wa 500. Katika ujumbe wake wa Twitter, kundi hilo linaeleza kwamba wale waliofanya mashambulizi hayo yaliwalenga walenga Wakristo na raia wa mataifa ya Magharibi nchini Sri lanka ni wapiganaji wa Islamic State. Kundi hilo halikutoa maelezo zaidi wala ushahidi wa kuhusika kwao. Misri ni mwenyeji wa mikutano miwili inayofanyika leo Jumanne na viongozi wa Afrika juu ya hali ya kisiasa nchini Sudan na Libya. Mikutano hiyo itafanywa na viongozi kutoka nchini Rwanda, Congo, Somalia, Afrika Kusini, Jibuti, Chadi na wengineo. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki anahudhuria mikutano hiyo pamoja na maafisa kutoka nchini Kenya, Uganda, Ethiopia, Sudani kusini na Nigeria. Jeshi la Sudan lilimwondoa madarakani mwanzoni mwa mwezi huu Rais Omar Al Bashir baada ya maandamano ya miezi kadhaa dhidi ya utawala wake wa miaka 30. Rais Donald Trump na mkewe watazuru Uingereza mapema mwezi Juni kwa mwaliko rasmi wa Malkia Elizabeth wa pili. Taarifa ililotolewa hii leo na ikulu hapa Washington inaeleza kwamba Trump akiandamana na mkewe Melania wameukubali mwaliko wa Malkia Elizabeth na kwamba watafanya ziara hiyo kutoka tarehe tatu hadi tarehe tano mwezi Juni. Taarifa hiyo inaeleza kwamba Trump na mkewe watahudhuria maadhimisho ya miaka 75 ya uvamizi uliofanywa na muungano wa kijeshi dhidi ya wapiganaji wa Nazi maarufu kama D-Day uliopelekea ushindi wa muungano huo wakati wa vita vya pili vya dunia. Na baadaye, Trump na ujumbe wake watazuru Ufaransa, ambako atakutana na rais Emmanuel Macron. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amepiga kura hii leo katika jimbo analotoka la Gujarat katika uchaguzi mkuu uliochukua awamu tatu, ambao hii leo ulikuwa mkubwa zaidi uchaguzi mkuu wa India unaofanyika katika awamu saba ulianza April 11 na utamalizika Mei 19 na kura zitaanza kuhesabiwa Mei 23. Uchaguzi huo unaochukuliwa kuwa mkubwa kabisa duniani wamewashirikisha wapiga kura milioni 188 waliojiandikisha katika majimbo 15. Bunge la India lina wabunge 545. Safiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungua redio yako, basi matangazo haya yanakujia kutoka hapa, na vilevile unaweza ukapata matangazo haya kupitia mtandao wetu www VOA swahili.com na ndani ya VOA Express huwa tunakueleza na kukupatia mambo moto moto. Licha ya habari za dunia, tunakuletea uh, swali ambalo huwa tunalibandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook, tunakuletea vilevile vile yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Na hii leo, siku ya Jumanne, basi tunaangalia maswala ya biashara. Nini ambacho kinaendelea katika upande huo wa biashara? Harison Kamau, karibu tueleze. Asante sana mkamiti kibayasi na sandey shomari, basi leo kwenye masuala ya biashara inaonekana kuwa Wakenya wanahitajika kujikakamua zaidi ili kujikimu kimaisha kutokana na ukame unaoshuhudiwa kwenye sehemu nyingi za nchi. Bei za vyakula zimepanda, huku wengi wakidai kupungukiwa na fedha. Vyuma vimekaza, Watanzania husema. Basi sio hilo pekee, kwani wapenda starehe nchini Kenya na hasa watumia bia, huenda mambo yakawa magumu hata zaidi kutokana na tangazo lililofanywa na kampuni kubwa ya kutengeneza bia ya East Africa Breweries, yani EABL kwamba itaongeza bei za bidhaa zake iwapo serikali itaongeza ushuru wa makampuni kutoka asilimia 30 hadi 35 kwa makampuni yenye zaidi ya mapato ya shilingi milioni mia tano kila mwaka. Basi kwa mujibu wa gazeti la The Daily Nation, kitengo cha biashara kilichotolewa Jumatatu, mkurugenzi mkuu wa EABL Jane Karuku amesema kuwa hatua hiyo huenda ikaadhiri pakubwa biashara yao kutokana na kuwa kuwa sekta ya bia tayari inalipa ushuru mkubwa. Ameongeza kusema kuwa iwapo ushuru utaongezwa, basi hawana budi kuongeza bei ya bidhaa zao kwa wateja, akitoa mfano wa chupa moja ya Taska ambayo huenda ikapanda kutoka shilingi 160 za Kenya hadi 185. Amesema kuwa kila chupa inalipiwa ushuru wa shilingi 47 na kwamba nyongeza yoyote sasa huenda ikaadhiri soko la kieneo kampuni hiyo pia imelalamikia ushuru unaotozwa na serikali za majimbo tofauti na ule wa serikali kuu. Mratibu wa masuala ya uhusiano mwema wa kampuni Eric Kiniti amesema serikali lazima ibuni mfumo mmoja wa ukusanyaji ushuru ili kuhakikisha udhibiti wa kibiashara. Matumaini sasa na hasa kwa wale wapenda Taska ni kwamba haitaongezwa bei nyakati hizi ngumu za kiuchumi. Kwenyu sande, Shomari na Mkamiti Kibayasi. Shukrani sana Harison Kamau, mm -hmm. Ametueleza kwa mambo mazuri kabisa upande huo wa biashara. Mambo yako vipi? Haya, baada ya hapo sasa ni wakati wa nini? Wakupata muziki. Mkamiti Express bila muziki, baada hatuja kwenda, na ili tuweze kwenda inabidi tupate huo muziki. Basi yeah, yeah. Leo hii tunamsikiliza mwanamuziki muziki Sala anakuambia hakuna matata. Mwa zamani. mm -hmm. E, sasa rudia na kufanyia mbwembwe kidogo. Sasa si tunasema hakuna matata na VOA Express. Ay, so, Hakuna Haku matata, nasikia wanakwambia. <laughs> watoto wazuri wapo Mambasa, kazi kweli kweli, kwelikweli hapa Ida na fry kweli kweli. <laughs> <laughs> <laughs> na vile vile, mkamihi takumbuka wimbo huu, wimbo mwanzo kabisa, na maana muziki mashuhuri. mm -hmm. Teddy Kananda kule nchini Uh-huh. Akafanya vitu na ule wimbo hakuna matata, umetamba ukatamba kweli kweli. Sasa salo ameona, unajua nini, turudie wimbo kidogo, tubadilishe kidogo lakini vile vilevile, lakini unaongezea bombaza kidogo, sema Kenya ya zamani, Afrika ah, ya kale hayazeeki, hayazeeki kabisa, msikilizaji Haya basi, sasa tuangalie katika makala ya kama huna kazi. Kama tulivyosema awali, siku zote tunafahamu, au baadhi ya watu wanaamini kwamba kazi hii ni ya kwa ajili ya kinamama na kazi hii kwa ajili ya kinababa. Mfano, mambo ya mapishi, tunajua kinamama ndio kazi yao ikukaa jikoni mm -hmm. kukarangiza hiki na kile, lakini siku hizi kina baba pia ndio wanaopika na kusevu sana vyakula katika lunga mahoteli pisa makubwa makubwa, lakini leo mwenzetu Josephat kioko kutoka Mombasa kule nchini Kenya amezungumza uh, na dada huyu wa Kikenya ambaye uh, yeye anajishughulisha na kazi ya unyoaji nywele maarufu kama kinyozi. Tusikilize basi katika makala kama una kazi. Nafanya kazi ya kinyozi kwa sasa, ni kazi nzuri ia. Nahudumia wanaume kwa sasa amabitisha, mimi mwenyewe napamba watu huso miguu na mikono. So, wanaifurahia hii kazi wakija, wengine wanchoka So, ni mali ya kupumzika kwangu, mimi naona si kazi mbaya, isipokuwa iko na changamoto zake. Watu wengi wayakatai, ukatai kazi kwa sababu huona ni kazi ya kudharaulika kwa sababu unafanya kazi ya unadili na wanaume na wewe ni mwanamke, na so, unapata watu wengi wanaona ni aibu. Akisema wa kukutana naye barabarani nafanya kazi gani, ati mimi nafanya kazi ya, yeah. ya kinyozi so, wengi u, hawapendi kusema Saa zingine zapata siwaelewa ukichanganyika wanaume na wanawake. Unapata pia kuna wengine wasumbufu. Lakini kama uko professional unaifanya unaifanya tu kwa uzuri. Ah, kwanza mamangu kastuka sana ya kwamba mara ya kwanza aliposikia mimi nafanya kazi kinyozi, akaambia, wewe uweze kusuka nywele uweze kufanya hivi. Lakini sasa mimi kiangalia ile nikikaa kama nikusonga mtu nakaa kama lisali moja alafu napata shilingi kama mia tano. Hapa nikitengeza mtu kama ni huso within 25 minutes ishapata hiyo elfu moja. Sasa wanaangalia huku na huku, ikawa nafichaficha, mwisho akaja akakumbali tu, mwisho wa siku mpaka tule, sio eh? Walikataa mara ya kwanza, kwamba kwa toka fanya hivi fanya hivi fanya hivi, hata upande wangu ado kawa ni shida pia, lakini sasa ikabidi akumbali, manake sasa ndio maisha Ah, unasengenya tu hata kwenye mitandao basi. Wamwona ule ampendeza vile, basi mfuate, mwangalie mahali anaofanya kazi. Wanaume, anafanya na wanaume anawafanya massage eh, yaani unapewa pia maneno machafu machafu vile, lakini wewe mwenyewe wajiamini kwa ile kazi unayofanya, unajiheshimu. Unaona, kwa sababu unajua kitu gani ninachokifanya, na ukiwaangalia wale wanaonisema na mimi tukiwa kwa kiwango kimoja eh, wako chini mno, nguo ninaweza kuvaa mwenyewe hawezi kuafford kwa hivyo mi nikisema napoa tu, ambora maisha yangu anaendelea, anashukuru Mungu. Kule nyumbani kidogo mama anakula, si kama vile iko kwa mwanzo. Sasa ninajaribu ile kuwatoa mali tulivokuwa, yani at least tuko mali sahii, mama kule pia ona, ona na biashara zake. Nashukuru tu, mbona mimi nawambia vijana huko nje wasichangue kazi. Solongi kazi ni halali wefanya hata siku hizo unapata wanawake wana... mimi naona wanawake wanatengeza baiskeli which is hizo ni kazi zilikuwa za kiume. Usiwa tu useme mimi natengeza baiskeli nitachafuka. kuna atakayenipenda? Ah, kuwa na hela, mtu yoyote, ukiwa na pesa, kuna atakayekukataa? so long as kazi ni halali, fanya. Haya, shukrani sana mm-hmm. Bora mkono unaenda kinywani kwa kupitia kazi halali. Haya, baada ya kupata ya makala ya kama huna kazi kutoka kule Mombasa, sasa ni wakati wa kukusomea swali ambalo huwa tunalibandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook ambapo uh, tulibandika swali linalosomeka je, ni sawa kwa matamshi ya Bobi Wine kuendelea kufungwa? Basi kwa kumfahamisha zaidi msikilizaji, Bobi Wine ni huyu uh, mwanamuziki wa kizazi kipya maarufu kule nchini Uganda. Hali kadhalika ni mbunge pia huko Uganda. Na baada ya kubandika swali hili, wengi wameeleza maoni yao. Huyu uh, odugu Dekula Obedi anasema nchi ambazo wenye nchi hawana uhuru, ndio ila madikteta, kuna siku zao nao zitafika. Naam. Haya, huyu mwingine, Magoti Grayson anasema, jamani, hii si sawa kabisa kwenye nchi iliyo huru Harison Wilson anasema pia si sawa, ni mpango tu wa Museveni kuminya demokrasia, ila hata afanye nini, ataondoka tu madarakani muda ukifika. Haya, mimi naye huyu Deremere anasema, Charles Bunari anasema hii si sawa kabisa, ni jambo la kidhalimu na ukiukaji wa sheria na haki za binadamu Uganda Afrika, ajibu kwa swali kama hili. Mwana Ndutu Masunga anasema hakuna uhuru katika bara la Afrika, kwani wapinzani kila leo wanashikwa na misukosuko. Haya basi, Mkabiti, mengi hapo kwenye mitandao yameandikwa hayo. Tuendelea, tuendele kutoa majibu yako msikilizaji, kwenye swali hilo ambalo tumetuma, lakini vivyo hivyo tuangalie, Mkabiti, upande mwingine pale. mm -hmm. yanayojiri katika mitandao mbalimbali ya kijamii ka vyombo vya habari habari ambazo zimegonga vichwa mm -hmm. e, na wengi akizungumza ya yapi? Tuyangalie basi haya moja kwa moja, mi naanzia hapa Marekani. msanii mm -hmm. maarufu Beyonce, wengi mnapenda kumwita Queen B, amafany mm -hmm. aasema surprise mashabiki wake mm -hmm. baada ya kufanya nini? kuangusha album ya Lemonade ya Lemonade mm -hmm. kwenye nini, kwenye mtandao wa Spotify eh? uh -huh mtoto mikubwa sasa unaona, mm -hmm. Spotify Amazon, mm -hmm. iTunes na Apple Music. Kama unakumbuka, mkamiti, miaka miwili iliyopita ilikuwa inapatikana kwenye mtandao mmoja tu, lakini sasa eh, lakini basi, ameweka wazi kwamba washabiki wengi zaidi waweze kufikia hiyo mitandao mbalimbali kupata hiyo kitu. Na hapa juzi kati aliangusha mm -hmm. kitu kupitia Netflix, cha Kilikuwa siyo mchezo, mm -hmm. Kilivuta watu kweli kweli na. Mm -hmm. na jingine kule Arusha nafikiri, umeona mkamiti, kuna picha zimekuwa zikisambaa kwenye mitandao ya kijamii, hata WhatsApp nyingi, nasema kwamba idadi ya watu isiojulikana wamefukiwa mm -hmm. na kifusi kwenye machimbo ya Moram yaliyopo eneo la Moshono huko Arusha, Tanzania mm -hmm. na wanasema juhudi za uokoaji zitakuwa bado zinaendelea au pengine zimekamilika, lakini hayo ndio wamezungumza na hata kuna kamanda wa polisi wa huko Arusha anaitwa Jonathan Shana amezungumza akisema kwamba wanaendelea kutafuta waliofukiwa na wamefanikiwa kuokoa watu wawili mpaka ile saa za asubuhi za hapa Washington, lakini wanaendelea na kwa kuwa wamezungumzia mambo ya maafa a, kingine pia kinachozungumziwa kwenye mitandao ya Facebook na Twitter ni kuhusiana na hili shambulizi linaloshukiwa kuwa ni la kigaidi hili lilotokea huko Sri Lanka katika siku ya Pasaka ya Jumapili, ambao limeua watu zaidi ya mia tatu na wengine wengi kujeruhiwa, shambulizi ambalo a, wengi wanasema kwamba kwa kweli shambulizi waliofanya wamefanya vibaya kwani kila mtu ana uhuru wa kuabudu no. Kingine mkamiti, pia ni maswala yaliotokea Jumapili kwa washabiki wa soka. Nilijua tu hilo <laughs> lazima utalizungumzia. <laughs> Washabiki wa soka wa Manchester United wamekuwa wakilalamika na kusikitika, kwao ni kama maafa, lakini <laughs> kiungo wao hatimaye amezungumza, mchezaji wao Paul Pogba mm. Mfaransa, Mfaransa unamfahamu vizuri mm. Amesema kwa masikitiko makubwa kwamba kile kipigo kutoka Everton eh, mm, kilikuwa ni kikubwa siku ya jumapili mm -hmm. unaona eh? na anasema kwamba kwa kweli hiyo ilipelekea kufufisha matumaini ya timu hiyo kuingia kwenye ile nafasi nne za juu, anaita top 4 eh, eh. mm -hmm. ili waweze kushiriki kwenye mashindano ya klabu bingwa barani Ulaya, Champions League. Kwa hiyo amesema kwamba eh, kwa namna walivyocheza na uwezo walionyesha, kwa, eh, kwa, na kwa, kwa, kwa timu na kila mmoja mmoja, anasema wamejivunjia heshima, yani Paul Pogba mwenyewe sasa, tumejivunjia heshima anasema tumeshindwa kujiheshimu hata sisi wenyewe, kwa hiyo klabu na washabiki wetu, kila kitu anasema kumekwenda vibaya kabisa kwao. Nafikiri hii ni swala ambalo washabiki wengi wa Manchester amekuwa wakisikitika pengine watafanya marekebisho kwa sababu watakutana na Manchester City. uh -huh. E, katika mechi ijayo, labda uh -huh. tutaona mabadiliko makubwa kwa upande huo. Shukrani msikilizaji, kwa kutusikiliza ndani ya VOA Express kwa takriban dakika 30, za matangazo haya kutoka hapa mjini Washington DC, studio namba 15. Naitwa Mkamiti Kibayasi na jina langu mimi ni Sunday Shomari. Ni watakieni wote lasiri njema, kwa heri kwa sasa. Usikose matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili.