Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, ambapo tunakuletea kipindi cha kwa Undani. Lakini kabla ya kipindi hicho kuanza, tupate kwanza habari za dunia ukisomewa nami Harrison Kamau. Habari hii zinazotufikia kutoka Uganda ni kwamba mwanamuziki na pia mbunge wa Chadondo Robert Changulani, maarufu Bobi Wine, amekamatwa na polisi baada ya kutawanya tamasha lake na kuwatupia mashabiki gesi ya kutoa machozi, kulingana na mke wake. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, Bobi Wine alikamatwa kwenye eneo la Busabala wakati akijiandaa kutoka kutoa taarifa kwa wanahabari kuhusu kuvunjwa kwa tamasha lake na polisi. Mke wake Baby Itungo Changulani ameongeza kusema, msemaji wa polisi Fred Enanga amethibitisha kuwa awali ameongeza kusema kuwa msemaji wa polisi Fred Enanga amethibitisha kuwa awali Ame walikabiliana wali na Bobi Wine na kumwondoa Busabara bila kusema kama walimkamata rasmi. Waine ni mmoja wa wapinzani wakali wa rais Yoeri Museveni na mara nyingi amekuwa akitumia nyimbo zake zenye maneno yanayokosoa utawala huo. Hivi karibuni Waine mwenye umri wa miaka 37 alitangaza nia yake ya kuwania urais kwenye uchaguzi wa mwaka wa 2021. Tetemeko kubwa la ardhi kaskazini mwa Ufilipino mapema leo limesababisha vifo vya watu kadhaa, huku wengine wengi wakikwama kwenye mabaki ya nyumba pamoja na kuharibu uwanja wa ndege wa pili kwa ukubwa katika mji mkuu wa Manila. Watafiti wa kijiolojia wa Marekani wanaeleza kwamba tetemeko hilo limetokea kwenye kisiwa kikuu cha Luzon kikiwa na nguvu ya 6.3 kwenye vipimo vya Richter na kitovu chake kikisemekana kuwa takriban kilomita 60 kutoka Manila. Uwanja wa ndege wa kimataifa wa Clark pamoja na uwanja wa pili ulioko awali uliotumika kama kituo cha kijeshi vyote vimelazimika kufungwa. Walioshuhudia wamesema kuwa waliona majumba marefu ya mji ya kiumbayumba, ikiaminika kuwa huenda kuna watu waliokwama pia kwenye majengo katika mji wa Porak. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Marekani imeanza kutathmini vikwazo dhidi ya Iran kwa nia ya kuangamiza kabisa soko lake la mafuta. Vyanzo vimeambia shirika la habari la Reuters kwamba Marekani inatarajiwa kutangaza kuwa mataifa yote lazima yakome kuagiza mafuta kutoka Iran, la sivyo yawekewe vikwazo. Pia taarifa hizo zinathibitisha ripoti iliyoandikwa awali na gazeti la Washington Post ikisema kuwa Marekani ingeondoa kabisa haki iliyopewa baadhi ya mataifa kuagiza mafuta kutoka Iran hilo ni kufuatia hatua ya Rais Donald Trump ya kuondoa Marekani kwenye mkataba wa nyuklia na Iran wa mwaka wa 2015 na kisha kuongeza vikwazo dhidi ya uuzaji wa mafuta ya taifa hilo mwishoni mwa Novemba mwaka uliopita. Washington, hata hivyo, iliruhusu baadhi ya mataifa kuendelea kuagiza mafuta kutoka Iran mradi tu yapunguze viwango. Hatua hiyo ingeruhusu mataifa hayo kuendelea kuagiza bidhaa hiyo kwa miezi sita bila kukabiliwa na vikwazo. Baadhi ya mataifa yanayoagiza mafuta kutoka Iran ni China, India na Korea Kusini. Washington inashinikiza Iran kusitisha programu yake ya nyuklia pamoja na uungaji mkono wa wapiganaji wa kijeshi Mashariki ya Kati. Na mabilionea watano wa Algeria ambao walikuwa washirika wa karibu wa rais aliyeondoka madarakani Abdel Aziz Bouteflika wamekamatwa kwa tuhuma za ufisadi, kulingana na taarifa zilizotolewa mapema leo na televisheni ya serikali miongoni mwa waliokamatwa ni mfanyabiashara anayeaminika kuwa tajiri zaidi nchini humo Isad Rebrab, pamoja na ndugu wanne kutoka familia ya Kouninef. Kufikia sasa hakuna taarifa zozote kutoka kwa upande wa waliozuiliwa. Kituo cha kibinafsi cha televisheni cha Enaha kinaripoti kwamba watu hao walifikishwa mahakamani hivi leo ili kusomewa mashtaka yao na mwendesha mashtaka wa taifa. Tayari serikali imeandika barua imemwandikia barua aliyekuwa waziri mkuu Ahmed Oyahia pamoja na waziri wa fedha Mohamed Lokal, ambao walikuwa watu wa karibu sana na Buteflika. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Basi sekunde chache zijazo, utaungana naye BMJ Murithi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington popote ulipo msikilizaji na kukaribisha kwa mikono miwili jina langu ni bmj mridhi katika kipindi hiki ambacho huchambua na kuangalia kwa kina zaidi mengi ambayo yamekuwa yakiendelea na kugonga vichwa vya habari e duniani kote ni kwa undani e karibu hapa washington Leo katika kipindi cha Kwa Undani, katika sehemu ya kwanza tutaangazia uh, yale ambayo yamefanyika kule Sri Lanka tangu, uh, mi, mi, tangu milipuko kadhaa kushuhudiwa hapo jana na kusababisha vifo vya watu wengi. Na katika sehemu ya pili tutakwenda moja kwa moja mpaka kule DRC ambako, uh, shirika la afya uh, duniani limeelezea kutoridhika kwake na ku, uh, kuwasilisha uh, ripoti inayoonyesha kwamba watu wao wamekuwa au maafisa wanaofanya kazi hasa kwa sekta ya kitibabu ya kitabibu, wamekuwa wakiuawa katika eneo hasa la mashariki mwa DRC, na kuelezea kutoridhika kwao kupitia barua rasmi iliyoandikiwa mamlaka husika. Basi na tuanze huko Sri Lanka, ambako rais wa nchi hiyo, Maithripala Sisena ametangaza ha, hali ya dharura katika nchi hiyo kufuatia mashambulizi manane ya mabomu ya kujitoa mhanga huku akiomba radhi kwa familia za waathiriwa wa mashambulizi hayo yaliyowaua takriban watu mia mbili tisini kufikia sasa na kujeruhi karibu mia tano katika makanisa na hoteli mbili za kifahari katika e, mji wa Colombo na vilevile vile miji mingine kwa kutochukua hatua za haraka kuepusha mashambulizi hayo ya kigaidi. Waziri wa afya wa Sri Lanka Rajitha Sanaratne, amesema kwamba kundi la wanaharakati wa Kiislamu likisaidiana na mtandao wa kigaidi wa kimataifa ambao haukutajwa jina limetekeleza mashambulizi hayo ambayo yalitokea wakati wa Pasaka jana Jumapili katika Uh, makanisa kama alivyosema na vilevile vile katika mahoteli na kulenga baadhi yao wakiwa ni watalii kutoka nchi mbalimbali. Rais huyo amesema kwamba ma, mapema leo kuwa kundi la National Thowheeth Jama'ath limetekeleza mashambulizi hayo yaliyoua watu hao na kuongeza kwamba hilo alingewezekana bila kuwa na, na, na msaada wa kundi hilo la kigaidi la kimataifa. Na kulingana na rais huyo, mashambulizi yao yalifanywa katika maeneo kadhaa katika nchi hiyo, na kulikuwa pia na taarifa kwamba kulikuwa taarifa zilikuwa zimetolewa kabla ya mashambulizi hayo zilizoeleza kwamba mashambulizi yangetokea, ingawaje haijaeleweka bayana kama wale waliotoa taarifa hizo walikuwa wanamaanisha mashambulizi haya yaliyotokea jana Jumapili. Na ili kutathmini kwa kina zaidi, nazungumza na mtaalam au mchambuzi wa maswala ya usalama Mwenda Mbijiwe, ambaye muda mfupi uliopita nimemuuliza ongezeko hili la idadi ya watu maanake, jana tulikuwa tunasema watu mia mbili na saba na sasa imefikia angalau mia mbili na tisini inaashiria nini katika hali hii, hali ilivyo sasa nchini Sri Lanka, idadi ya watu waliofariki inaashiria ya kwamba vikosi e, vya usalama pale Sri Lanka hasa vile vinavyojiuzisha na ujasusi havikutumika vilivyo ilivyohitajika, eh, katika taifa lile. Maanake leo tumepata tetezi zikipita hata kwenye mitandao ya kijamii kwamba walikuwepo na habari ya kijasusi ya kwamba mashambulizi hayo yako, yako yanapangwa. Hata inasemekana kwamba siku mbili kabla ya mashambulizi hayo bado walikuwa na ujasusi ule, kwa hivyo inaashiria kwamba vikosi vya ujasusi pale eh, nchini Eh, Sri Lanka habikujukumika vile ambavyo ilihitajika. Naam, na ni na, na, na vizuri umeguzia swala hilo kwa sababu kiongozi wa nchi hiyo amesema kwamba anakiri kwamba hakujukumika uh, uh, ifaavyo maanake walikuwa na uh, ripoti kama hizo. Lakini ukiangalia historia ya nchi hiyo ni kama ambayo uh, kidogo haikuwa haijakuwa uh, na mashambulizi kama hayo tangu siku zile walipokuwa na mapigano. Je, hili linaweza kwamba lilipelekea E, wao kutochukua hatua baada ya kupata habari hizo za kijasusi. Bila shaka manake, aisifuya mvua wanavosema Swahili, imemnyea sasa. E, wenzetu hawa tang, tangia enzi zile walipokuwa na vita, utakumbuka, hata wakati mmoja, katika taifa hilo, hata rais wa taifa hilo amewahi dunguliwa na bomu la mshambulizi. Alijitolea mwanga akaja na baiskeri akaruka pale mbele ya watu akamua rais kwa hivyo E, tangu vita hivyo viishe vile vita walivyokuwa navyo dhidi, eh, ya Tamil Tigers na serikali. Tangu vita hivyo viishe, ni kama taifa lenyewe lilienda katika ile tunaita sleep mode, waka wakaweka, eh, gia ya kulala, ikawa hawana hawana hawana ile kumakinika katika usalama wao na hasa E, wakati mashambulizi haya yalipo yalipo, e, shambulizi hili lilipokuwa likipangwa na wakapata ujasusi ni kwamba hawakujukumika kuchukulia ujasusi ule kwa kwa maanani sana, maanake e, hawajapata mashambulizi kama hayo tangia tangia zile ambapo walipo, walikuwa na vita hivi. Kwa hivyo pia tuseme historia imechangia. E, e, namna ambavyo hawajakuwa na historia ya mashambulizi hayo. Hata nchi ni India, ama mataifa yaliyo karibu na nchi hiyo ya Sri Lanka, hapaja kuwepo na matam, mashambulizi ya kigaidi sana kwa miaka iliyokaribia tangu bombe ile, e, bombe yat au amin Mumbai ya ta ambayo ni bombe, hapajakuwa na mashambulizi katika eneo hilo. Kwa hivyo labda hawakuona kwamba likiwa tatizo kuu ama likiwa suala nyeti sana kutilia maanani na umetaja mashambulizi ambayo yametokea, lakini mwelekeo sasa wa Uh, suala hili la ugaidi ikikumbukwa, sio kitambo sana kulikuwa na shambulizi, mashambulizi yaliyotokea uh, kule New Zealand uh, nchi ambazo, na sasa Sri Lanka, nchi ambazo kihistoria hazijakuwa zikishuhudia mashambulizi ma kama haya, hii ina maana gani uh, kwako wewe kama uh, mchambuzi wa masuala ya usalama uh, kuhusu mwelekeo ambao uh, sasa ugaidi unachukua katika ulimwengu wetu sasa hivi? Ni kwamba ramani ya ugaidi inazidi kupanuka, inapanuka kwa mataifa ambayo zamani yalikuwa yakijulikana kwa ugaidi, sema mataifa kama kule Palestina, Israeli, eh, maeneo kama Egypt. Lakini ramani hiyo sasa imesonga hadi kwa mataifa ambayo zamani hayakujulikana kwa ugaidi. Angalia mataifa kama Ubelgiji, angalia mataifa kama eh, New Zealand, sasa hivi ndiyo Sri Lanka hiyo juzi umepata, wameenea mpaka mataifa kama Uingereza wamejipata katikati ya mashambulizi ya kigaidi. Kwa hivyo ramani hii inazidi kusonga mbele, ramani hii inazidi kupanuka na nafikiri itakuwa vizuri mataifa ya kisasa, mataifa yetu sasa katika ulimwengu wetu yajua kwamba tishio la no ugaidi ni tishio la ukweli, lipo, na taifa lolote, no kokote, wakati wowote linaweza likavamiwa na magaidi na sasa wamechukua uh, ha, tahadhari mbalimbali ikiwepo ni ikiwemo pamoja na, uh, na kupiga marufuku uh, kutoka nje masaa fula, saa fulani hadi saa fulani, na vile vile kupiga marufuku baadhi ya mitandao. Hili ni suluhisho la kutatua uh, tatizo hili uh, la asha la asha? Hilo si suluhisho, labda ile ingewasaidia, maanake taifa lile ni taifa ndogo, taifa la kisiwa E, kupunguza e, kutembea kwa watu ile walioita kafu hiyo, jana labda kulisaidia, na ndio napata kwa kama, leo wamesema kwamba wamepata vilipuzi e, themanini, katika kituo cha basi e, ni kuashiria kwamba mabomu yaliyolipuliwa vile vilipuzi ama zile detonators zilizotumika kwa mabomu hayo hazikuwa pamoja na babo, mabomu hayo ni kwamba mabomu yalitoka eneo fulani na ditoneta zikatoka eneo fulani. Sasa ditoneta ndizo zikaingizwa kwenye mabomu na zile zingine themanini zikapakia na ndizo hizo zimepatikana kwenye kituo cha basi. Kwa hivyo kupunguza kule kutembea kwa watu sana kunapunguza watu wengi wasije wakajipata wamejumuika kwa maeneo ambayo yangeshambuliwa. Maanake mabomu yale ya jana yalitisha, bwana, yalikuwa akilipuka bomu moja hadi baada ya lingine baada ya lingine mpaka lile la nane bado dida lipuka karibu masaa manne tangu ya bomu la kwanza kuanza. Kwa hivyo hawakujua ni mabomu mangapi yaliyoko wakati u, I mean, sehemu hipi wakati hupi kukuguja. Kwa hivyo kupunguza kutembea kwao, lakini kuzuia mitandao ya kijamii wakasema wanapunguza ili pasikuwe na nini, hiyo sikuona ikiwa suluhu sana kwa tatizo alilokuwa nalo wakati ule, lakini eh, alhamdulillah eh, yayo ya maisha taifa limesonga mbele kwa sasa. E, nafikiri e, wameanza sasa ile process ya recovery na kutafuta wale ambao waliohusika katika mashambulizi yao. Na tukimalizia, kumekuwa na ni kama ni kama uzoefu o, tuseme hulka sijui tuite nini kwamba e, wakati wanapolenga baadhi ya maeneo ya ya ya kuabudu huwa wanaangazia wakati ambapo kuna sherehe fulani. Haya yametokea wakati wa Pasaka, na kumekuwa na visa vingine ambavyo vimetokea wakati eh, hasa wa Wakristo wanaposherehekea eh, eh, sikukuu moja au nyingine. Sasa hili lina maana gani hasa? Kwa sababu uh, nchi hiyo ya Sri Lanka nilikuwa nasoma kwamba Uh, ni asilimia saba tu nukta tano namna hii ambayo ambao ni Wakristo. Sio kwamba Wakristo ni wengi jinsi ile. Uh, hii ina maana gani hasa ukiangazia uh, wale wanaotumia dini kama uh, kama njia ya ku, kuleta uhasama baina ya dini zingine. E, bila shaka ulivyosema hapo ni kwamba asilimia saba tu, karibu asilimia nane ndio ndio Wakristo katika taifa lile, lakini unakuta kwamba katika asilimia hiyo saba, asilimia tisini na karibu tisini na tano ya hiyo asilimia saba ni Wakatoliki. Na ni kwamba wakati wa Pasaka kama huu ni wakati ambao e, Wakristu hasa wa, wa, wa dhehebu la Kikatoliki ambao hujitolea sana wakati huu kuenda makanisani kuweza ku, kushirikiana wakati huu wa kuangalia jinsi ambavyo Yesu e, aliaga ali, ali, ali, ali msalabani, na kumwaga damu yake kwa sababu ya ukombozi wa Kristu. Kwa hivyo hata wale wakristu hawaendi kanisani wakati huu wa Pasaka lazima wanaenda kanisani. Ndio unakuta magaidi hutumia e, e, kigezo cha dini ama kigezo cha cha cha cha cha e, e, siku e, siku siku zile ambazo zinatumika na wakristu katika ibada yao kuweza kushambulia, maanake siku hiyo hata yule haendi kanisani yataenda pale. Kwa hivyo walijua kwamba watu wengi wamejumuika kwenye e, maeneo ya e, ibada na ndio hiyo wakaleta shambulizi lile hasa wakati ambapo watu walikuwa wamekusanyika katika makanisa yao kwa sababu ya ibada. Mwisho kabisa, Bwana Mbinjiwe, e, tueleze ni nini sasa kitarajiwe e, kuanzia sasa kulingana na uzoefu wako kwa mambo kama haya e, labda, katika siku zijazo kuna mtu huenda akasema aka ni yeye ye, au uh, kundi ambalo uh, litasema ni lenyewe lilihusika na shambulizi hili. Na vilevile vile, nini kitarajiwe kwa nchi hiyo sasa uh, kwenda mbele e, bila shaka e, siku taifa lile sasa litajiuzisha kwa kuingia katika ujasusi kuweza kukagua habari e, ambazo zinaletwa zinatolewa zina na vyombo vya habari ama na wale ambao wanahusika wana, wana katika ujasusi. Pia ulivyosema, watatarajia kwamba kuna yeyote atajitokeza kusema kwamba yeye ndiye ame ametekeleza ame, ame shambulizi hili. Na hivi leo nimeona habari ziki, zikiwa katika mira ya UK ile ni newspaper kutoka Uingereza ambayo imesema kuna grupu inaitwa the the national eh, heat, eh, jamat, the national jawit jamad ambaye ni ni kikundi kikundi cha, cha jihadi ni kikundi cha Kiislamu ambapo kimejihusisha na na hiyo itikadi kali, pia kime ni kama hicho ni kinatuhumiwa kime kwamba kimehusika licha kuwa chenyewe hakijasema ndicho kimehusika kwa mashambulizi kime kime yao. Kwa hivyo siku zijazo tapata kujua ni nani lakini tapata vikosi vya ujasusi na usalama vikijihusisha sana kutafuta wale ambao wakifuata ili inaitwa trail kutafuta wale ambao wote walihusika na bila shaka kwamba mashambulizi hayo yamekuwa na, mashambulizi nane ni kwamba watu wengi sana walihusika, na ndio unaona habari zingine zikisema kwamba labda e, asilimia ndogo tu ya wananchi wa taifa lile ndio walihusika, walipata e, e, walipata usaidizi wa kigaidi kutoka nje ya Sri Lanka. Kwa hivyo utapata ujasusi sana na uchunguzi mwingi ukiendelea kuweza kujua ni nani aliyehusika katika mashambulizi hayo shukran sana mwenda mbijiwe huyu ni mtaalamu wa masuala ya usalama asante sana mwenda mbijiwe kuzungumza na sauti amerika kutoka hapo nairobi nashukuru sana na pole tena kwa taifa la sri lanka barabara kabisa karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani hivi leo tukiangazia yale ambayo yametokea huko DRC. Shirika la afya duniani limewasilisha malalamishi kwa serikali ya nchi hiyo baada ya daktari aliyekuwa anatoa huduma katika maeneo yanayokumbwa na virusi vya Ebola kuuawa mjini Butembo. Habari kuhusu kifo chake zimezua hisia mseto kwa wakazi wa mji huo, na huyu hapa ni mbunge wa eneo hilo Crispin Mbindule Mitomo akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Ah, sisi wote tunafata hiyo mambo na inatupatia huzuni sana, kwani watu wanakuja kusaidia raia ya Kongo, wanakuja kutusaidia, kwani kunakuwa ugonjwa wa kipindupindu hii ugonjwa wa Ebola, na tunashangaa watu wanawaingilia waanze kuwaua sisi wote. Eh, hiyo mambo tunaikataa na tunataka yaishe, na tunaomba government yetu tafadhali itie ipite juu chini, ili, ili mambo haya yaishe mauaji, mauaji kupatana na waganga wao, wanakuja kutunza watu. Kwa nini, kwa nini wawaue hivi? Tafadhali tunaomba government yetu ingie katika mambo hayo. Lakini wewe unaamini kwamba ugonjwa huo wa Ebola upo na kwamba ni halali? Kwa sababu kuna uh, watu wengine baadhi yenu viongozi mnasema kwamba huu ni ugonjwa tu wa kubuniwa na kwamba hakuna haja ya kushughulikia. No, ugonjwa unakuwa ugonjwa unakuwa na ugonjwa, unaua watu Mtembo na Beni. E, hata ndani ya ya jimbo la, la, la Ituri ugonjwa wa Ebola huko, kama kuna mtu anakataa kama ugonjwa huo huko, niongo ugonjwa unakuwa na mambo. Tunaomba kwa wanganga Ee, sio kwa wanganga, kwa government yetu, ili itie mbino yote, ili ijulishe raia. Unajua huu ugonjwa unatokea eh, pahali vita inakuwa paske muji wa Beni, ndani ya muji wa Beni, ndani ya muji wa Mtembo kunakuwa ukosefu wa usalama, kunakuwa kunakuwa wajambazi huko na huko na au wajambazi, wakati nao wanaua hivi watu na magonjwa nao, ugonjwa wa Ebola unaua vile watu, watu wanakuwa ndani ya wasiwasi. Ndiyo maana tunaomba kwa government yetu ya Congo iweze kitu ya kwanza kupiganisha hawa majambazi wanaopatikana pembeni, kunakuwa ADF nalu, kunakuwa hivi eh, makundi zengine za Congo zinakuwa zengi sana. Tafadhali waingie wapiganishe hii vikundi na hivi kundi, wa uweze kufanya vile tunaita kwa kifaransa sasibilization ya eh, ya raia ili wajikinge kwa huu ugonjwa huu. Ugonjwa unaonekana dawa bado patikana, lakini unaweza ukaepuka ugonjwa huu ukifanya nini? Ukinawa maji, ukinawa maji, ukitia hata sijui dawa zingine ndani ya maji hii, na ukinawa mikono, unaweza ukaepuka tafadhali kuwe ile tunaita sasibilizasio kubwa sana ndani ya raia, na ugonjwa unakuwa. mm -hmm, hakuna mtu mmoja anakataa, kama iko watu tu wanababaika huko, anasema watu wanakataa. Hakuna mtu anakataa ugonjwa, ugonjwa na ugonjwa unakuwa na ugonjwa, huko unaua watu ndani ya mji wa Butembo na ndani ya mji wa Beni. ni mbunge wa eneo bunge la Butembo katika mashariki mwa DRC Crispin Bindule Mitono akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. Na sasa kwenye laini ya simu tuna mwandishi wetu kutoka huko DRC ambaye stesheni yake ni kule Goma. Austel uh, Malivika uh, karibu kwa undani na tueleze moja kwa moja. Umemsikia anavyoeleza huyu mbunge Crispin Mbindude Mitono uh, lakini wewe ulikuwa na taarifa hizi jinsi ambavyo uh, WHO shirika la afya duniani uh, ilivyowasilisha kutoridhika kwake na jinsi ambavyo mauaji yamekuwa yakitekelezwa yanayowalenga naowalenga, uh, wahudumu wa afya katika eneo hilo, uh, waliwasilisha malalamiko haya kwa njia gani, uh, Malivika? Kwa kweli BMG, ni kwamba malalamiko ya WHO yametolewa katika mji wa Butembo baada ya mmoja wao huliwa siku ya Ijumaa kwa saa za mchana, alipokuwa katika mkutano. Na huyo ni Dr. Richard kutoka Cameroon, aliuliwa na watu ambao walikuwa na silaha, waliingia ofisini wakidanganya kwamba wanakuja kupima wapo wanaebola, bahati mbaya wakapigwa risasi na hata wengine walijeruhiwa. Alafu kiongozi wao, wao kwa wa upande wa mashariki mwa Kongo daktari yao amesema kwamba wamesikitika sana, kwa sababu sio mara ya kwanza vituo vya afya ama wafanyakazi wa WHO wamekuwa wakishambuliwa katika mji wa Butembo. Iliyopita madaktari wa wasiokuwa na mpaka wote waliondoka, wakati kwa mara nyingine, e, kambi yao ilishambuliwa na polisi mmoja alikuwa mlinzi akauliwa, alafu wanasema kwamba kuuliwa kwa huyu daktari ambaye alikuja Kongo kupambana na ugonjwa wa Ebola inawasikitisha sana na ni vitendo ambavyo wanavichukulia kama vile makosa uh, ya kivita, kwa sababu hawa watu ambao wamekuja hapa walikuja kupambana na ugonjwa wa Ebola na Ebola ni ugonjwa hatari ambao hawawezi kuacha, kwa sababu unaweza kumaliza vijiji, miji na hata familia. Kwa hiyo wanaomba na tumezungumza, Malivika, tumezungumza na Dr. Shako ambaye wewe ulikuwa umewasiliana naye kwa wakati fulani, na yeye anaelezea jinsi ambavyo wakiwa madaktari au wahudumu wa sekta ya afya kwa jumla wasivyoridhika wa na hali ilivyo hapo. Uh, mashariki mwa Kongo kuhusiana na usalama au utovu wa usalama. Lakini kuna hili swala ambalo umesikia, nimemuuliza mbunge Crispin ni Mbindule Mitono uh, kumuuliza ni nani ambao wanachochea kwamba kusema kwamba uh, ugonjwa wa Ebola si ugonjwa kwamba umebuniwa. Je, una taarifa zozote kuhusu watu kama hao, na je watu bado wanaamini? Kuna baadhi ya watu wanaoamini kwamba ugonjwa huu si hatari na kwamba ni kubuniwa tu, umebuniwa kwa keli haka kwa nyakati za mchana nizungumza naye Pvit, kiongozi wa wafanyabiashara katika mji wa Mucembo, akasema kwamba kuna wale ambao wamegundua kwamba ugonjwa upo na wengine wamekuwa wakisikia kwenye vinywa vya wanasiasa. Wanasiasa, kuna baadhi ya wanasiasa ambao wanasema kwamba ugonjwa wa Ebola ni, ni siasa tu ambazo zimepelekwa katika maeneo hayo kukuua wananchi. Kwa hiyo hapo sasa wananchi wanakuwa katika sintofahamu. Wachukulie nini ukweli na nini sio kweli. Alafu hii ndio imekuwa chanzo cha kuona resistance kubwa katika mji wa Butembo, na wananchi kuenda ku- wachapa ama kuwapiga ku, na kuwafukuza wale wanaopambana na ugonjwa wa Ebola, hasa wengi wakiwa ni, ni raia kutoka nchi za Afrika Magharibi, Ghana, Cameroon pamoja na Cote d'Ivoire. Hao ndio wengi wako wako Butembo, wakishirikiana lakini na, na wale madaktari wengine wa ndani ya Kongo na vile wananchi Malivika, naona muda umeyoyoma, lakini kwa sekunde chache tu nieleze, serikali serikali kuu imewajibu WHO baada ya malalamishi hayo kutolewa. Uh, hadi sasa haijatolewa uh, haijasema uh, uh, lolote uh, lakini katika mji wa Butembo ni kwamba leo uh, serikali, meya wa mji wa Butembo, mashirika ya kiraia, wote waliitisha siku ya bila kazi kupinga vikali hasa uh, hivi vitendo vya kushambulia madaktari hao. Yani hiyo hakukuwa kazi. Alafu serikali imesema kwamba WHO ijaribu kufunga roho, watatazama namna ya kutafuta ulindi wa hawa madaktari na kuhamasisha wananchi na wanasiasa wakae, ili wagundue wa, wa, wa kwamba ebola ni kushukuru sana Ostel Malivika, mwandishi wetu ukiwa eh, huko Goma katika mashariki mwa DRC, ambayo umekuwa ukifuatilia kwa karibu eh, masuala haya hususan kuhusu ugonjwa huu wa Ebola na yale ambayo yameibuka. Tunatumai tum, kwamba Uh, utatuletea mengi zaidi kadri siku zinavyosonga, uh, kuona ni nini kimefanywa na serikali ya DRC baada ya malalamishi hayo kutolewa. Msikilizaji, uh, hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kwa undani uh, kwa leo kutoka hapa Washington. Uh, nishukuru msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud na vilevile mwelekezi hapa studio, uh, Daniel Brown. Jina langu ni BMJ Mrithi nakutakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani Washington, DC