Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji Sandey Shumari. Ripoti ya mwendesha mashitaka maalum Robert Mueller kuhusiana ikiwa Rusia iliingilia kati au la uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita imetolewa mbele ya umma hii leo baada ya mwanasheria mkuu William Barr kutangaza kwamba inamwondolea mawaa yoyote Rais Trump na kuonyesha hajafanya kosa lolote la kushirikiana na Moscow, na baada ya kuchukua madaraka Trump hakuwa na nia ya kuzuia sheria kutekelezwa. Saa moja kabla ya Baa kuzungumza, Rais Trump alilalama katika dakika za mwisho kwenye mtandao wa Twitter juu ya ripoti hiyo ya Mula na kuuita uchunguzi huo wa miezi ishirini na mbili kuwa ni habari kubwa ya uongo wa kisiasa. Sudani Kusini inaeleza kwamba iko tayari kuanza mazungumzo na makundi ya upinzani yanayotaka kucheleweshwa zoezi la kuunda serikali ya umoja wa kitaifa, lakini waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ameeleza kwamba bado haijapata ombi hilo. Serikali ya umoja wa kitaifa inatarajiwa kuundwa kabla ya Mei kumi na mbili kabla ya makubaliano ya amani ya mwaka 2018, lakini kiongozi wa zamani wa waasi Riek Machar aliiambia shirika la habari la Reuters Aprili 12 kwamba walau miezi mingine sita zaidi inahitajika, ingawa baadhi ya wanadiplomasia wanashaka ikiwa mambo yatafanyika kufuatana na muda wa mwisho uliowekwa. Wanasema kucheleweshwa mambo kunaweza kusababisha wasiwasi katika nchi hiyo inayokumbwa na vita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. E, jaji mkuu wa Nigeria amefukuzwa kazi hii leo na mahakama ambayo ilimhukumu kwa kudanganya kutoa taarifa za uongo kuhusu mali zake. Mwanasheria mkuu Walter Onegan alisimamishwa kazi na Muhammadu Buhari mwezi Januari, wiki chache kabla ya uchaguzi wa rais, hatua ambayo ilipelekea shutuma za kuingilia kati masuala ya sheria. Mahakama ya maadili nchini humo CCT, ambayo inatoa hukumu juu ya udanganyifu wa kueleza juu ya mali, imeeleza kwamba imemkuta Onogan na makosa ya kuficha sehemu kubwa ya mali zake na utajiri na kuamua kumwondoa madarakani. Taarifa ya taasisi ya haki za binadamu duniani imetoa ripoti yake hii leo iliyohitimisha kwamba unyanyasaji kwa waandishi wa habari umeongezeka katika mwaka uliopita kutokana na tabia za viongozi wa kiimla. Ripoti hiyo ya World Press Freedom Index kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa iliyofanywa na Reporters Without Borders imesema kwamba viongozi wa kiimla wameendelea kubana vyombo vya habari na kupelekea chuki dhidi ya waandishi ambayo imeendelea kuelekea ghasia na kuongeza hali ya uoga. Nafasi ya Marekani imeshuka kwa mara ya tatu ndani ya miaka mitatu na hii imetokana na vitisho vya kila wakati vya Rais Donald Trump kwa waandishi wa habari na maneno yake makali kuhusu vyombo hivyo, ripoti hiyo ilieleza. Mshauri mmojawapo Rais Donald Trump amesafiri kwenda Rusia kwa ajili ya mazungumzo. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaeleza waandishi wa habari hii leo Fiona Hill alifanya mazungumzo huko Moscow Aprili 17 na maafisa kadhaa wa Rusia, ikiwa ni pamoja na msaidizi wa Kremlin. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha Kwa Undani saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki ambapo kule afrika ya kati ni saa mbili na dakika tano za usiku na hiki ni kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida. Ni katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza tutazungumzia ripoti iliyosubiriwa kwa takriban miaka miwili iliyochunguza Russia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2016 na sehemu ya pili tutaichambua barua iliyoandikwa na serikali ya Tanzania kwa vyombo vya habari nchini humo vilivyoripoti uchambuzi wa Zito Kabwe kuhusu ripoti ya CAG. Basi usiondoke kando ya redio yako. Naam msikilizaji bwana, tunaanza kuzungumzia um, mada ya kwanza niliyosema, ambayo ni ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana na ikiwa Russia iliingilia kati au la uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka 2016 na ripoti imetolewa mbele ya umma muda mfupi baada ya mwanasheria mkuu William Barr kutangaza leo Alhamis kwamba inamwondolea lawama yeyote rais Trump, uh, kuonyesha hajafanya kosa lolote la kushirikiana na Moscow, na baada ya kuchukua madaraka Trump hakuwa na nia ya kuzuia sheria kutekelezwa. Saa moja kabla ya William Barr kuzungumza, rais Trump alilalama katika dakika za mwisho kwenye mtandao wa Twitter juu ya ripoti hiyo ya Mula na kuita uchunguzi huu ambao umechukua takriban miezi ishirini na miwili kuwa ni habari kubwa ya uongo wa kisiasa. Kwenye laini ya simu ni naye mchambuzi um, wa masuala ya kisiasa ambaye ni Patrick Nigula kutoka katika chuo kikuu cha South Carolina kutoka jimbo la South Carolina hapa nchini Marekani, ambaye anaungana nasi hivi sasa kutueleza na kuichambua kwa kina ripoti hii. Patrick uh, Nigula uh, nashukuru kwa kuwepo nami katika laini ya simu hivi sasa. Uh, tuiangalie hii ripoti ambayo uh, dunia imekuwa ikisubiri kwa muda mrefu sana uh, kujua ukweli uliotokea. Kama tunavyofahamu kwamba uh, uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili kumi na sita ulikuwa na upinzani mkali kati ya rais aliyeko madarakani kutoka chama cha Republican Donald Trump na mpinzani wake wakati huo Hilary Clinton wa chama cha Demokrati. Sasa basi, uh, ripoti hii ambayo ina kurasa mia nne ambayo haikupata ushahidi wa kutosha kwamba kampeni ya Trump haikushirikiana kwenye njama ya rasha kuingilia kati katika uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili kumi na sita inamaanisha nini kwa Wamarekani uh... Kwanza tu ni, ni shukuru tu kwa kunipa nafasi hii kushiriki tena nawe. Uh, ni kwa kifupi tu niseme tu ni kwamba uh, ukiangalia uh, taarifa iliyotolewa na mwanasheria mkuu uh, wa Marekani uh, ni kwamba ni kama inalinda uh, nafasi ya rais wa Marekani kuhusiana na uchunguzi ambao ulikuwa ukiendelea kwa zaidi ya miaka miwili iliyopita na ime, uh, imesema tu ya kwamba au amezungumza tu ya kwamba aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais wakati huo miaka miwili iliyopita, pamoja na uh, baadhi ya viongozi mbalimbali walioshiriki katika kampeni, ni kwamba hawakuhusiana, hawakufanya uh, ushirikiano wa aina yoyote au ubadhilifu wa sheria uh, na taifa la Urusi. Kwa hiyo ni kama tu ya kwamba wame wamewekwa katika hali ya kutokushiriki katika aina yoyote ya mashirikiano na taifa la Urusi. Profesa uh, Nigula, katika ripoti hii ambayo uh, inakabidhiwa kwa bunge la Marekani uh, kuna maneno muhimu uh, kwenye ripoti hiyo yaliyohusu usalama wa taifa yamefutwa. Unadhani kwamba bado bado Wamarekani pamoja na wabunge uh, waliopo katika bunge la Marekani watakuwa bado na imani na Robert Mula katika uchunguzi wake huu aliofanya kuhusiana na suala hili. Ukifuatilia uh, kwa karibu zaidi, utaona tu ya kwamba uh, baadhi ya uh, uh, wajumbe au mwenyekiti wa kamati inayohusiana na, na masuala ya ujasusi uh, katika baraza la wawakilishi pamoja na vilevile katika Seneti, wamemwita yule uh, aliyekuwa amepewa uh, shughuli hii kuifuatilia kwa karibu, bwana Mula kuja kuongea nao katika Uh, vikao ambavyo vitakuwa wazi katika uh, umma wa Marekani kuweza kusikia kuhusiana na uh, ni mambo gani ambayo yaliidhinisha katika ripoti yake. Kwa hiyo mimi tu niseme tu ni kwamba uh, bado tuna muda wa, wa wa kusubiri na kuelewa ni yapi yale uh, uh, yaliyoainishwa katika ripoti hiyo, na kwamba tuwe na Uh, na uh, muda tu wa uh, kusubiri ya kwamba ni ni maneno gani au vitu gani ambavyo vinaweza vikaainishwa uh, na yule aliyepewa mamlaka ya kuchunguza suala hili. Uh, katika kuongezea hilo, uh, kwa mujibu wa uh, CNN uh, viongozi wa juu wa Democrats akiwemo uh, uh, Spika wa Bunge Nancy Pelosi uh, wanamtaka Mula kwenda kutoa ushahidi wa umma kama ulivyosema ili uh, Wamarekani pia nao wapate fursa ya kusikia kutoka mdomoni kwa Mula kile ambacho uh, amekipata uh, ame na kutoa ripoti yake kwa umma. Unadhani uh, Robert Mula mwenyewe atakuwa tayari kufanya hivyo au pengine uh, chama cha Republican kitamlinda kwa hilo? Uh, mimi tu niseme tu ni kwamba ni mapema sana kutabiri kwamba uh, Robert Mula atazungumza yale yote aliyoandika kwa sababu, ukiangalia tu kwa karibu ni kwamba kuna baadhi ya uchunguzi unaendelea una, una katika kama alivyoainisha katika ripoti yake, ni kwamba kuna baadhi ya watu wametenda makosa na wako katika uchunguzi sasa hivi. Sidhani kama atazungumza yale yote yaliyokuwemo katika ripoti yake mbele ya umma au mbele ya baraza la wawakilishi au bunge la Marekani. Kwa hiyo inabidi tusubiri na tuone nani atafikishwa katika mbele ya uh, vyombo vya kisheria kwa sababu uchunguzi bado unaendelea katika muda huu. Lakini pamoja na kwamba inabidi tusubiri uh, uh, spika wa bunge pamoja na timu yake hawa wakiwa kutoka upande wa demokrati wametoa mpaka angalau Mei ishirini na tatu mwaka huu ili Mula kuweza uh, kutoa ushahidi huo kwa umma. Unadhani tunarudi tena pale pale? pengine Mola anaweza akasema ni mapema mno kwenda kutoa ushahidi hadharani, au pengine wa Republican watakuja na swala jingine, kama ambavyo hivi sasa tunavyozungumza kupitia mtandao um, wa Fox, wanataka kwamba wademokrat kuomba kwa radhi uh, msamaha katika kadhia nzima ya suala hili la Russia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani na hatimaye ripoti ya mula kugundua kwamba hakuna kilichofanyika kuhusiana na hilo. Ah, mimi tu kwamba niseme tu ni kwamba ukiangalia toka uchunguzi huu mwanze ni ah, baadhi ya idadi ya karibu zaidi ya watu kumi walishafikishwa mahakamani na wengi wao kupatiwa hukumu zaidi ya Um, mwaka mmoja, miwili au mitatu na wengine bado hukumu zao hazijatolewa. Kwa hiyo mi sidhani ni kwamba Bwana Robert Mueller ataweza kuzungumza kwa umma waeleza kila kitu baini katika ripoti yake mpaka wale wote watuhumiwa waliofikishwa kutolewa ona kwamba umma utajua kweli kama ni ni taifa la Urusi lilishirikiana pamoja na aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais na na baadhi ya viongozi katika timu yake, kushirikiana na taifa la Urusi katika kujaribu kuchafua shughuli za kidemokrasia hapa Marekani. Na vilevile vile, uh, Robert Mueller mwenyewe uh, kupitia mtandao wa Politico pamoja na Fox anasema kwamba bunge lina uwezo wa kujua kwamba rais alizuia sheria kuchukua mkondo wake, kufuatana na ripoti hii iliyofanyiwa uchunguzi. Kwa matamshi haya aliyoyatoa, pengine anajaribu kutoa mwangaza kwamba kuna kitu alikuwa anataka aeleze, lakini kwa upande mmoja au mwingine amekabwa au ameshikwa mahala ambapo rais anasema hiki huwezi ukakisema, inabidi ufuate mfano huu ambao mimi ndio nataka mimi tu naweza nikakubaliana na hayo uliyoyasema, kwa sababu ya sheria zilizomweka Robert Mueller katika kufanya kazi yake, sidhani kama ana mamlaka ya kwenda mbele ya umma na kuambia kwamba rais aliyekuweko madarakani amefanya makosa kadhaa kama ripoti inavyoonyesha. Kwa hiyo, mi naona tu bunge la Marekani kupitia baraza la Senate na baraza la wawakilishi, wao ndio watakaopata taarifa ambazo inawezesha wao wenyewe kufanya maamuzi, aidha kuendelea mbele na tukio hili au kulimaliza, kulimaliza katika mwaka huu kabla ya kuingia katika uchaguzi wa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini. Unadhani uh, kwa kuwa kwa mtazamo wako kama mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapa Marekani, ikiwa bunge la Marekani lenyewe upande wa Wademokrati bado wana mashaka na ripoti hii, je, wa Marekani wa kawaida unadhani watakuwa wameridhika na ripoti iliyotoka, au nao pia watakuwa nusu wanaona ni sawa na nusu wanaona kwamba bado kuna kitu hapa, tunahitaji kujua kwa kweli. Ulivyozungumzia uko sawa kabisa, kwa sababu Wamarekani wa kawaida wamegawanyika sasa hivi, kwa sababu ukiangalia wale ambao wanazungumzia uh, taarifa hii mbele ya umma ni viongozi ambao wamechaguliwa na rais aliyokuwepo madarakani. Kwa hiyo wanajaribu kulinda kiti cha urais na pam... Naona mawasiliano na profesa uh, Patrick Nigula kutoka uh, chuo kikuu cha South Carolina, katika jimbo la South Carolina hapa Marekani uh, sio mazuri hivyo, basi simu yake imekatika tukiwa bado tuko hewani, lakini hata hivyo muda wa kukamilisha uh, mada hii ya kwanza ambayo tulikuwa tunaizungumzia, ripoti iliyokuwa imesubiriwa kwa muda mrefu takriban miaka miwili iliyokuwa ikifanywa na mwendesha mashtaka maalum Marekani Robert Mueller kuhusiana na iwapo Russia iliingilia kati au la uchaguzi mkuu wa Marekani uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na sita na kupelekea kumpatia ushindi rais aliyeko madarakani hivi sasa, Donald Trump. Basi ndio nakamilisha uh, sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. sekunde chache kutoka hivi sasa, tutaingia sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani na nitakueleza hivi punde. Na msikilizaji, katika sehemu hii ya pili ya kipindi cha Kwa Undani cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC, tunachambua kuhusu barua ambayo serikali ya Tanzania imeviandikia baadhi ya vyombo vya habari nchini humo vilivyoripoti uchambuzi wa Zito Kabwe, kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo na vilevile vile ni mbunge wa Kigoma mjini. Na katika laini ya simu ninaye uh, mhariri wa jukwaa Neville Mena kutoka huko Tanzania ambaye, um, tutakuwa naye katika kipindi hiki ili kutueleza uh, kwa undani, kwa undani zaidi uh. Neville Mena, wewe ni katibu wa jukwaa la wahariri Tanzania. Haya basi, hebu tueleze tu kwa kwa kwa kina jinsi barua hiyo mliopatiwa na serikali inaeleza nini? Aa, ni kwamba ni kweli kuna barua imetolewa hapo jana na serikali kutoka ofisi ya mkurugenzi wa idara ya habari maelezo, ikivitaka e, baadhi ya vyombo vya habari hasa magazeti kueleza kwa nini vichukuliwe hatua kwa sababu ya kukiuka, eh, weledi na sheria za habari kwa kuchapisha uchambuzi wa uliofanywa na Zito Zuberi Kabwe. Huyu ni mbunge wa Kigoma Mjini, pamoja na mwenyekiti au ni kiongozi mkuu wa chama cha ACT wa Zalendo, aliyechambua kuhusu uh, ripoti ya mka, mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali akieleza uh, upungufu na ya, na uchambuzi yeye ambaye ameuona wakati anafanya uchambuzi ule. Sasa vile vyombo vimepewa barua ya kutaka vitakuwa vi, vijieleze na kwa mujibu wa barua ile ambayo nimebahatika kuiona, moja ya barua nimebahatika kuiona, japokuwa sina hakika kama maudhui ya barua ni yale yale kwa vyombo vingine vyote, ila ambayo nimebahatika kuiona inaeleza kwamba vyombo vinapaswa vijieleze vichukuliwa hatua na eh, barua hiyo imetolewa. Eh, kwa mamlaka ya ya ya, ya, ya mkurugenzi wa idara ya habari maelezo chini ya kanuni ya ishirini na saba moja a ya kanuni za huduma za habari za mwaka elfu mbili na kumi na saba eh, za Februari elfu mbili na kumi na saba ambazo zimetungwa chini ya sheria huduma za habari namba kumi na mbili ya mwaka elfu mbili na kumi na sita kwao walipaswa kujieleza, kwa nini wasichukuliwe wa hatua wakikiuka kuwa na kuchapisha habari ambayo inakiuka weledi na sheria. Eh, ambayo wanasema wameisingizia serikali kwamba kuisingizia serikali bila kufanya kitu kinaitwa balansi kwenye uwiano. ah, lakini pia kupotosha taarifa ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali eh, na mambo kama hayo, na wamepewa siku, nafikiri mpaka leo alikuwa amepewa, ili kujibu tuhuma, kwa nini wasichukuliwa hatua. Hiyo ndio eh, eh, kitu anacho kwa, kwa ufupi kwamba ambacho kimejiri katika he, swala hilo ambalo umeliuliza mkamiti Neville uh, katika gazeti la Mtanzania la April kumi na tano lenye kichwa cha habari zito ahoji zilipo uh, bilioni mia nane Hivi ndivyo mlivyoandika. Je, huo uwiano wanaozungumzia katika barua ya serikali ni uwiano wa namna gani? Umekuwa ukifanya kazi za uandishi kwa muda mrefu, ni kipi ambacho yeah. nyinyi gazeti la Mtanzania mnaona hapa kweli tulikiuka ama la? Uh, nisema, kwa, kwa kwa gazeti la kwa magazeti hayo ambayo imesema, sina hakika hiyo barua imeandikwa kwa, kwa gazeti lipi, na kwa sababu habari ile iliandikwa na magazeti mengi ya Kiswahili na ya Kiingereza. Sasa so, sina hakika ni, ya, ni ni gazeti gani niliandika nini, lakini uwiano, kwa uelewa wangu ambao umeandikwa katika barua ile, ni kwamba walipaswa baada ya kupata hizo taarifa kwa maana ya zilizofanya uchambuzi uliofanywa na huyo Zito Kabwe, walipaswa kufanya balancing, walipaswa labda kuzungumza na serikali kwa upande mwingine, kuwauliza wao wanasemaje kuhusiana na yale ambayo Zito Kabwe ameyazungumza, au kuhusiana na yale ambayo Zito Kabwe ameyafanyia uchambuzi, na baadaye basi wakachapisha taarifa ya namna hiyo. Sasa hilo ni jambo moja, lakini jambo nyingine pengine wangefanya uwiano, si lazima serikalini, lakini kwa mamlaka zingine za kiserikali, labda kwenda kwa CAG mwenyewe kutafuta tafsiri ama vyovyote vile, ili kuonyesha kwamba kulikuwa kuna weledi e, wakati wa kuandika habari hiyo. E, kwa tafsiri ya ya, ya serikali kwa, kwa mujibu wa wa, wa, wa, wa, wa waraka waliotoa ni kwamba vyombo e, vya habari hivyo vilivyoandikiwa pengine havikufanya hivyo, kwa hiyo vilikuwa na nia pengine ambayo si njema kwa kuandika taarifa ambazo kwa maelezo yao wanaweza wakasema ni za upande mmoja. Kwa hilo ndio linaloonekana ukisoma katikati ya mistari, if you read between the lines, inaonyesha kwamba hilo ndio ambalo eh, eh, ofisi ya mkurugenzi wa idara bahari maelezo inalizungumzia na kwa kuwa hilo tayari mnaliona, pengine ni mapungufu ambayo mliyafanya mli, mli wakati wa uandishi na hatimaye kuchapisha uh, ripoti hii. Je, kwa upande wenu mpo tayari kuomba radhi kwa jamii pamoja na serikali kutokana na kile ambacho mmekifanya pengine? Tine, uh, hili jambo lina mambo mengi, nisema kwamba unapokuwa uh, mimi ninapokaa jukwaa la wahariri na vitazama na, na, na vyombo vya habari kwa kwa kwa kwa jicho la tofauti. Kwa mfano, hiyo e, e, barua ni ya maelezo. Kuna mambo ambayo ili kufikia hitimisho lazima yafanyike. Kwanza, kusoma e, sehemu au ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Pili, kusoma a, e, maelezo aliyoitoa ama uchambuzi aliyofanya zi Zitto Zuberi Kabwe. Tatu, Uh, kusoma magazeti yalivyoandika taarifa kwa sababu haya. so, tukishafanya uh, tunaweza tukawa tuka, na, na, na nafasi ya kusema kwamba huu kulikuwa ni upungufu, lakini kwa kwa kwa kwa kwa, niseme kwa, kwa mtazamo wa jumla tunaweza nikasema hatua hiyo ya kuviandikia vyombo vya habari ya haraka kwa namna hiyo eh, kufuatilia uchambuzi ambao umefanywa na Zitto Kabwe na Eh, nimeweza, ni kama ni kama ni kama ni kitisho kwa vyombo vya habari kutokuendelea kuandika habari uchambuzi wote utakaofanywa na na na, na, na, na mtu yoyote ile ama na taasisi yoyote ile. Niseme hivi, kwa sababu ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali sio ripoti ya kiimla, si, siyo novo, si kitabu kwamba unasoma, si hadithi zile, ni hesabu za kitaalamu. Kwa hiyo uchambuzi unaweza ukafanywa na mtu yoyote ambaye ana utaalamu katika eneo hilo, na ukakupa mtazamo mpya. Kazi ya waandishi wa habari ni wakati mwingine ni kuunganisha taarifa zinazofahamika, known information to give the new insight, kutoa mtazamo mpya. Yani unaweza ukachukua takwimu ukazisoma, ukazichambua na ukazifanyia uka, ukawasilisha uka, uka, uka mbele ya umma ukapata mtazamo mpya, wakajua kwamba maana ya tarakimu zilizoandikwa katika ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ni hii. Sasa si kwamba unasoma tu kama kama kitabu. Sasa niseme unapokataza, unapokuwa kuna tishio kama hilo, maanake a vyombo vya habari vitapata kigugumizi kwenda kuandika taarifa za wachambuzi wa wa ripoti ya CAG si tu zizofanywa lizitokabwe kwa na watu wengine na nikirudi kwa zito kabwe ni nani zito kabwe ni mbunge ambaye amekuwepo bungeni kwa muda mrefu hiki ni kipindi chake cha tatu anacho kiucha mwaka miaka kumi na nne saa amekuwepo bungeni amekuwa mwenyekiti wa kamati ya hesabu za serikali amekuwa mwenyekiti wa kamati ya hesabu za mashirika ya umma kwa miaka minane ana uzoefu katika eneo eneo kwa muda mrefu akifanya kazi kama mbunge, ripoti zake zikiwasilishwa bungeni, zikisomwa na kujadiliwa, na baadhi ya ripoti zimewahi kusababisha baadhi ya mawaziri kuondoka katika nafasi zao katika serika, wakati serikali ya wa awamu ya nne ilipokuwa madarakani. Sasa uh, uh -huh. Eh, mtu kama huyo hatuwezi kumchukulia kwamba ni mtu wa barabarani. Kwa mimi niseme ili kufikia hitimisho kwamba ikosea nani alifanya nini, lazima uchambuzi wa namna hiyo ufanyike. Sasa kwa hiyo siwezi kuwasemea wale ambao wanahusika na magazeti kama wameona kwamba kuna haja ya kuomba radhi ama la, kwa sababu sina taarifa kama wameshaomba wa radhi ama wajaomba wa radhi. Na mbaya zaidi, sijajua ni sijaweza kufahamu kwamba ni vyombo vingapi vya habari vimeandikiwa barua. E, tumepata taarifa kwamba Tanzania Daima amepata barua hiyo, gazeti la Mtanzania amepata barua hiyo taarifa kama Mwananchi wamepata gazeti ya The Guardian. Sasa sijajua kama kuna wengine na mm -hmm, sina hakika kama wote, maudhui ya barua ni yale yale, kwa sababu barua zimepelekwa kwa wahariri na hazijawahi, hazijawahi, kwa hadharani mpaka leo kujua kwamba maudhui ya hizo barua yalikuwa ne, Neville, uh, ukiwa kama katibu wa jukwaa la wahariri Tanzania, uh, kwa maelezo ulionipa ni sahihi kueleza kwamba uh, uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania unaminywa hilo hilo hilo halina halina sio swala sio sio jambo la kuuliza, ni jambo ambalo linadhihiri, ni dhahiri kwamba nyakati eh, zilizokuwa nazo miaka kadhaa iliyopita sio nyakati zilizonazo sasa unaweza ukaona tofauti, ukaona vyombo vya habari kufuatiliwa, ukaona vyombo vya habari kuujiwa na vitu kama hivyo. Unapoandika habari kama hiyo ya uchambuzi leo hii, alafu ukapata barua ya kwa ku kwa nini usichukuliwe hatua eh, una- unaanza kupata wasiwasi, ni nani kesho atakayethubutu kwenda katika eh, mkutano wa taasisi kama Twaweza labda taasisi kama Sikika, watakapokuwa wanafanya uchambuzi wa kibajeti taasisi kama Repoa au taasisi kama ESRF ambazo zimekuwa zikifanya uchambuzi wa kibajeti au zikifanya uchambuzi wa hesabu za ripoti ya CAG kama walivyofanya hizo kabla. Kwa hiyo unaanza kuliona kwamba hili nitishio kwa vyombo vya habari kwamba hao watakaofanya uchambuzi watafanya kujifurahisha, kwamba vyombo vya habari havitachukua eh, havitachukua taarifa hiyo na ku, na, na kuitangaza kama ambavyo imekuwa, imekuwa, imekuwa, imekuwa, imekuwa ni ada. Shukrani, kwa kwa shukrani kwa sana kwa... uh, Neville Mena, naona muda nao pia umekwisha. Asante kwa muda wako. Kutoka hapa mjini Washington DC, naitwa Mkamiti Kibayasi.