karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc jina langu ni patrick ndoimana na mimi ni sandei shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ikiwa leo ni alhamisi aprili 18 mwaka wa 2019 tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na kwenye 107.5 fm kule Nairobi, Kenya, hali kadhalika 104.3 FM kule Kigali, Rwanda na katika eneo zima la maziwa makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia, rais wa DRC Felix Chisekedi achukua hatua kadhaa kuzuia ajali kwenye usafiri wa majini. Raia wa Kivu Kusini wanasema ukosefu wa barabara ndio chanzo cha ajali kwenye ziwa Kivu. Mi nipotelewa na mloko yangu, mloko wangu anaitwa kwa jina la Elize. Inatugusa sana kwa jao manguniko ya kukosa barabara. Barabara ingekuwa mzuri, bato wangekwenda kuusafiri wa gari wala wa moto. Jano toa meonda, wanaenda kuusafiri wa mai kwa jao kupungukiwa na pesa kidogo na katika habari nyingine, ripoti ya mwanasheria mkuu wa Marekani, ripoti ya, ma, ya mwendesha mashtaka maalum wa Marekani Robert Mueller kuhusu Rusia kuengelekadi uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2016 imetolewa mbele ya umma na mwanasheria mkuu William Barr. Basi nakusihi ujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini Sandey Shomari anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana ikiwa Rusia iliingilia kati au la uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita imetolewa mbele ya umma muda mfupi baada ya mwanasheria mkuu William Barr kutangaza Alhamisi kwamba ripoti hiyo imemwondolea mawao yoyote Rais Trump na kuonyesha hajafanya kosa lolote la kushirikiana na Moscow na baada ya kuchukua madaraka pia kusema kwamba Trump hakuwa na nia ya kuzuia sheria kutekelezwa. Lakini saa moja kabla ya ba kuzungumza na waandishi wa habari, rais Trump alilalama katika dakika za mwisho kwenye mtandao wa Twitter juu ya ripoti hiyo ya Mula na kuuita uchunguzi huo wa miezi ishirini na mbili kuwa ni habari kubwa ya uongo wa kisiasa. Sudan Kusini inaeleza kwamba iko tayari kuanza mazungumzo na makundi ya upinzani yanayotaka kucheleweshwa zoezi la kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa, lakini waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ameeleza kwamba bado haijapata ombi hilo. Serikali ya umoja wa kitaifa inatarajiwa kuundwa kabla ya Mei kumi na mbili kabla ya makubaliano ya amani ya mwaka 2018, lakini kiongozi wa zamani wa waasi Rick Masher aliliambia shirika la habari la Reuters Aprili 12 kwamba walau miezi sita mingine zaidi inahitajika, ingawa baadhi ya wanadiplomasia wana mashaka ikiwa mambo yatafanyika kufuatana na muda na mwisho uliowekwa. Wanasema kucheleweshwa mambo kunaweza kusababisha wasiwasi katika nchi hiyo inayokumbwa na vita. Na Korea Kaskazini imeomba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kutoshiriki tena katika mazungumzo yajayo yanayohusu mpango wake wa nyuklia. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini KCNA linaripoti kwamba Kim Jong Gun, afisa mwandamizi katika wizara ya mambo ya nje amesema serikali ya Pyongyang inamtaka mtu ambaye ni makini zaidi katika mawasiliano. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Maelezo ya afisa huyo mwandamizi wa Korea Kaskazini yalitolewa saa chache tu baada ya utawala wa nchi yake kutangaza kwamba kiongozi Kim Jong Un amesimamia na kuongoza majaribio ya silaha ya kombora. Alipoulizwa juu ya matukio hayo, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa hapa Marekani amesema Marekani inaendelea kuwa tayari kuwasiliana na Korea Kaskazini kwa ajili ya mazungumzo thabiti. Kwa upande wa jaribio la silaha kuna maelezo yaliyotolewa kuhusu aina gani ya silaha ilifanyiwa jaribio katika juhudi za Pyongyang kuonyesha uwezo wake wa kijeshi. Jaribio hilo, hata hivyo, inaweza kuonekana kuwa ni mtihani kwa mazungumzo ya nyuklia baina ya Marekani na Korea Kaskazini yaliyokwama tangu mwezi Februari baada ya mazungumzo y kuvunjika huko Hanoi baina ya Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump. Trump anamtaka Kim kuacha kabisa mpango wake wa nyuklia ili Marekani iweze kuondolewa vikwazo. Kim ameonyesha hatua chache katika kusitisha mpango wake wa nyuklia akisema hakubaliani na wazo la kumaliza kabisa mpango huo kabla ya vikwazo kuondolewa. na mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maelfu ya watu wametoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa rais wa Peru Alan Garcia katika makao makuu ya chama chake cha Lima, wakati nchi hiyo inaanza siku tatu za maombolezo. Polisi wanasema Garcia alijiua mwenyewe jana Jumatano wakati polisi walipokuwa wameenda kumkamata kuhusiana na sakata kubwa la ufisadi ambao lilipelekea kukamatwa kwa wanasiasa kadhaa maarufu nchini Peru. Garcia mwenye umri wa miaka 69 alikuwa anachunguzwa kuhusiana na kampuni ya ujenzi ya Brazil Odebrecht ambayo ilikiri mwaka 2016 kwamba ilikuwa ikipata zabuni kubwa za ujenzi za gharama ya juu sana baada ya kutoa rushwa. Taarifa ya taasisi ya haki za binadamu duniani imetoa ripoti yake leo iliyohitimisha kwamba unyanyasaji kwa waandishi wa habari umeongezeka katika mwaka uliopita kutokana na tabia za viongozi wa kiimla. Ripoti hiyo ya World Press Freedom Index ya mwaka 2019 iliyofanywa na Reporters Without Borders imesema kwamba viongozi wa kimla wameendelea kubana vyombo vya habari na kupelekea chuki dhidi ya waandishi ambayo imeendelea kuelekea ghasia na kuongeza hali ya uoga. Nafasi ya Marekani imeshuka kwa mara ya tatu ndani ya miaka mitatu, na hii imetokana na vitisho vya kila wakati vya Rais Donald Trump kwa waandishi wa habari na maneno yake makali kuhusu vyombo hivyo, iliripoti taarifa hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na haya ni matangazo ya jioni kutoka moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu leo ni habari usio ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller ambayo leo imetangazwa hadharani na mwanasheria mkuu na kufuatia kutolewa kwa umma kwa ripoti hiyo kuhusu iwapo Rasia iliingilia kati uchaguzi wa rais wa mwaka 2016 hapa Marekani. Mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Patrick Nigula na kwanza akamuuliza ripoti hiyo imepokelewaje na viongozi wa kisiasa. Kwamba uh, viongozi wa kisiasa tumeona kwamba baadhi ya viongozi wakuu wa upande wa chama cha upinzani wamekuwa hawa kama hawakubaliani na yale yaliyosemwa na mwanasheria mkuu wa hapa Marekani William ba Haya ah, basi na msimamo wa huyu mwanasheria mkuu William Barr kwamba rais wa Marekani hawezi kushtakiwa akiwa mamlakani. E, je, unadhani kwamba hili limechangia kukosa kutoa mapendekezo yakinifu eh, kuhusu uwezekano wa uhalifu kwamba ulitekelezwa na rais? Mimi tumekubaliana na, na kama swali lako ulivyouliza ni sahihi kabisa kwa sababu Uh, ukiangalia kikatiba na sheria ni kwamba rais aliyekuweko madarakani hawezi kushtakiwa, na ukienda kwa kina zaidi unaweza ukaona tu kwamba hata uh, mwanasheria mkuu William Barr alivyokuwa akisoma hiyo uh, ripoti yake alisema kwamba uh, uh, kazi aliyopewa uh, Robert Mueller ilikuwa ni kama ina uh, inaweka hali ya rais huyu katika hali ya chini, kwa hivyo mimi naona tu kwamba Uh, hiyo tu ni moja ya sababu ambayo uh, kwangu binafsi naweza nikasema imesababisha kutolewa kwa ripoti kama hii iliyotolewa leo, na moja ya masuala ambayo yameibuka pale kwamba uh, yeye mula hakumuita, hakumwalika Rais Trump ili kumuhoji, lakini wanaeleza kwamba ni kwa sababu aliona kwamba hatua hiyo ingechelewesha uchunguzi huo. Sasa uh, wengi tayari wanahoji uh, ni nini ambacho uh, kilimfanya uh, huyu mula Uh, kuchu, kufikiria namna hiyo, ili hali watu walitaka kujua, uh, kama rais mwenyewe atafika uh, mbele na kutoa yale ambayo yalihitajika kutolewa. Ah, kwa kweli suala hilo lilijadiliwa kwa kirefu sana wakati uchunguzi huu ukiendelea, zaidi ya miaka miwili iliyopita, na uh, ukifuatilia kwa karibu vyombo vya habari mbalimbali hapa Marekani vilizungumzia kwamba uh, wanasheria ambao walikuwa wakimsaidia rais alikuwepo madarakani sasa hivi ni kwamba waliomba wali maswali na kuyajibu katika kimaandishi. Rais Trump eh, amekuwa akitwiti tangu asubuhi na twiti ya hivi punde kabisa inaonyesha eh, kwamba yeye amesema sasa, hakuna lingine eh, huu ndio mwisho. Wale waliodhani kwamba ah, atapatikana na hatia ah, ole wao. Ni nini kitarajiwe, wewe kama mchambuzi wa maswala ya siasa kuanzia sasa? Uh, hii tu ni moja kati, niseme tu kwa upande wa chama cha Republican kwamba wao wameonyesha kama wamepata ushindi wa kisiasa, kwa sababu tunaelekea katika uchaguzi mkuu mwakani, na vile vile katika upande wa Democrat, katika upande wa kisiasa wao sasa hivi wataweza kutumia uh, uh, hukumu hii au taarifa iliyotolewa leo ya kwamba rais ya kushiriki wao upande wa Demokrat watajaribu kuzungumzia zaidi katika masuala ya kufuata sheria na kanuni na taratibu za nchi hii kama zilivyowekwa na waasisi wa taifa hili kubwa duniani. Naam, huyo ni Profesa Patrick Nigula akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la South Carolina hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jaji mkuu wa Nigeria amefukuzwa kazi hii leo na mahakama ambayo ilimhukumu kwa kudanganya kutoa taarifa za uongo kuhusu mali zake. Mwanasheria mkuu Walter Onogen alisimamishwa kazi na Muhammadu Buhari mwezi Januari, wiki chache kabla ya uchaguzi wa rais hatua ambayo ilipelekea shutuma za kuingilia kati masuala ya sheria. Mahakama ya maadili nchini humo CCT, ambayo inatoa hukumu juu ya udanganyifu wa kueleza juu ya mali, imeeleza kwamba imemkuta Onogen na makosa ya kuficha sehemu kubwa ya mali zake na utajiri na kuamua kumwondoa madarakani. Mshauri mmojawapo rais Donald Trump amesafiri kwenda Rusia kwa mazungumzo. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari hii leo Fiona Hill alifanya mazungumzo huko Mosco Aprili kumi na saba na maafisa kadhaa wa Rusia, ikiwa ni pamoja na msaidizi wa Kremlin Yuri Ushakov. Kwa mujibu wa Peskov, afisa wa ubalozi wa Marekani ambaye hakutaka kutolewa hakuta, jina lake alithibitisha ziara hiyo kwa shirika la habari la AP. Mwanadiplomasia wa juu wa umoja Mataifa huko Libya, Ghassan Salame, analaani mapigano katika mji mkuu wa Tripoli, yakielezwa kuwa ni moja ya mapigano makali tangu majeshi ya jenerali Khalifa Haftar kuanza mapigano ya kutaka kuchukua mji huo mapema mwezi huu. Msemaji wa Umoja Mataifa Stephane Dujarric aliwaambia waandishi wa habari mjini New York kwamba raia wapatao watano waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Baraza la usalama la Umoja Mataifa limekuwa likipanga azimio kuhusu andiko la mapema mwezi huu likitoa wito wa kusitisha mara moja kwa mapigano hayo. Nam, matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaendelea na ripoti zaidi, na tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi ameamuru abiria wote wanaotumia usafiri wa maji kuwa na vazi la uokoaji ili kuzuia vifo vinavyotokea mara kwa mara kwenye ziwa Kivu kutokana na usafiri wa boti ulio na hatari. Rais huyo ametoa amri hiyo baada ya ajali ya boti iliyotokea mapema wiki hii ambapo watu karibu mia moja wanaaminika wamefariki dunia. Ripoti kamili inakuja hapa ikisomwa na Patrick Nduimana akiwa ziarani katika wilaya ya Kalehe, Kivu Kusini. Rais Chisekedi ametangaza hatua kadhaa zitakazochukuliwa na serikali yake ili kuimarisha usalama wa abiria wanaotumia usafiri wa majini. Raia wa kijiji cha Mukwija wanakiri kuwa wanalazimika kusafiri kwa njia ya maji kwa sababu ya ukosefu wa barabara nzuri. Raia hawa waliozungumza na ripota wetu wa mjini Bukavu wanasema walipoteza ndugu zao katika ajali iliyotokea kwenye ziwa Kivu usiku wa Jumatatu kuamkia Jumanne. Tulipoteza wetu mloko na bibi ya Pastor Paske. Tungekuwa na barabara, kama vile vyote havikutokee. Mm, tusaidie kujenga barabara. Mipotelewa na mloko yangu, mloko wangu anaitwa wa kwa jina la Elize. Inatugusa sana, kwaja manguniko wa kukosa barabara. Barabara ingekuwa mzuri, batu wangekwenda kusafiri wa gari wala wa moto. Jana watu wameenda, wanenda kusafiri wa mai kwaja kupungukiwa na pesa kidogo hadi sasa idadi kamili ya watu waliofariki dunia katika ajali hiyo haijulikani. Miwili ya watu wanne iliyokotwa, abiria 37 walinusurika na watu karibu 100 wanaaminika wamefariki dunia, sababu hadi sasa miwili yao haijapatikana. Baadhi ya raia wanaotumia usafiri wa boti wanasema boti iliyofanya ajali mapema wiki hii ilikuwa na abiria zaidi ya 150 lakini mamlaka ya usafiri wa boti inafanya njama ya kuandika idadi ndogo ya abiria. Rais Tshisekedi amesema usafiri kwenye ziwa Kivu utaendelea kwa kusubiri ukarabati wa barabara kuu inayounganisha wilaya ya Kalehe na miji ya Goma na Bukavu. Wakati huo huo, wametoa mavazi ya uokoaji kwa abiria wanaosafiri kwa boti. pour le court terme etant donne que la route ki relie Kalehe Agoma, pare, hapa anasema katika dodo: kipindi kifupi, kwa sababu barabara inayounganisha Kalehe na miji ya Goma na Bukavu iko katika hali mbaya, usafiri wa majini utaendelea, lakini kuepuka maafa mengine kama yaliyotokea, tumeamua kutoa mavazi ya uokoaji elfu moja ambayo abiria wanalazimika kuvaa wakisafiri kwenye boti. Na Chisekedi ameahidi pia ujenzi wa bandari mpya kwenye ziwa Kivu. Dans un Nous avons de katika kipindi kirefu tumeamua ujenzi wa bandari nne kwenye eneo zima la Ziwa Kivu. Hili bila shaka litachangia kwa kuzuia kusafirisha watu kwenye boti hatarishi. Rais Chisekedi amefahamisha pia kwamba uchunguzi utafanyika ili wale wote ambao walihusika katika ajali ya Jumatatu usiku wachukuliwe hatua za kisheria za kisheria. Chisekedi ametangaza kwamba msiba wa kitaifa utaanza kesho Ijumaa kuwatolea heshima wahanga wa ajali hiyo. Ajali kwenye usafiri wa majini kutoka, hutokea mara nyingi nchini DRC na kusababisha maafa mengi kutokana na ukosefu wa miundombinu hasa barabara. Raia wa DRC hulazimika kusafiri kwa boti, na boti hizo hazina uwezo wa kiufundi wa kusafirisha kwa usalama abiria. Tukiendelea na ripoti zaidi huko Kenya ni kwamba huku hatima ya madaktari wawili raia wa Kuba wanaofanya kazi nchini Kenya katika jimbo la Mandera ikiwa haijulikani baada ya kutekwa nyara na watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa kundi la Alshabab. Wazee wa jamii ya Kisomali mjini Mandera wanaripotiwa kuingia nchini Somalia kushirikiana na wazee wa jamii nchini humo kuwarejesha Kenya madaktari hao. Ripoti kamili na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Baada ya vyombo vya usalama nchini Kenya kukiri kuwa madaktari hao wawili Landi Rodriguez na Herera Correa walivukishwa mpaka na kuingia nchini Somalia, juhudi za kuwarejesha Kenya zimepata msukumo mpya. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imezungumza na afisa wa usalama nchini Kenya ambaye hakutaka utambulisho wake kuwekwa wazi na kueleza idhaa hii kuwa wazee wa jamii ya Kisomali tayari wameondoka Mandera na kuingia Somalia kufanya mazungumzo yenye kina kuwarejesha madaktari hao wa Cuba nchini Kenya kuna wazee tumetuma, lakini kutuma kwao mpaka sasa hawajarudi na tunangoja majibu kamili kutoka hawa. Tunatarajia wa wazee watarudi na neno safi, na matarajio yetu ni vile tumetuma, wa wazee watarudi na jibu kamili ambaye itatufurahisha, na ile neno na pekee inatufurahisha ni hata kama itawashukua mwaka ama mmwezi ama masiku ama hata mawiki madaktari usalama na warudi salama inshaallah. Wazee wa jamii ya Kisomali wametambulika sana na kupewa hadhi kubwa katika utamaduni wa watu wanaoishi katika maeneo wa ya Mandera, Bulahawa na maeneo mengine yanayopakana na nchi ya Somalia. Nafasi yao katika utamaduni wa watu wa jamii ya Kisomali ni kuleta maridhiano kati ya jamii zinazozozana, kuhamasisha umuhimu wa amani kwa watu wanaoishi mpakani, na kwa sababu ya mchango wao na umuhimu wao huo katika maswala ya amani, kuwa na uwezo wa kusuluhisha maswala mazito yanahitaji maelewano na kuboresha mstakabali wa watu wanaoishi pamoja, kuzungumza lugha moja, wametajwa kama nguzo muhimu kusuluhisha mgogoro uliopo sasa. Wazee wa pande mbili walijadiliana na wameelezwa walete hawa watu salama kwa kutumia mila ya Wasomali. Wasomali si atimi, nasema ni Wasomali peke, lakini kuna mila ya Wasomali ya Wakenya na wa, wale Wasomalia, this, that, yani usuluhisho ya kimila ambayo tunafanyanga. Madaktari hao wawili ni miongoni mwa madaktari mia moja kutoka nchi ya Cuba waliowasili nchini Kenya Juni mwaka jana kuboresha sekta ya afya katika utoaji huduma muhimu na vilevile vile kupunguza pengo la madaktari katika hospitali za Kenya. Lakini kupitia vyanzo vyetu hivyo, inabainika kuwa juhudi hizo zimepokelewa kwa umuhimu mkubwa zaidi. That hawa wanatoka serikali ingine ama kutoka nchi ingine. Hii watu tunapakana na hawa, kwanza tuko dini moja, tuko jinsia moja, tunatumia lugha moja. Ni hayo tu, ni national border baina ya inatugawa, na sasa wao ndio tumewatuma tukiwatarajia watafanikiwa watapata hao wa madaktari. Msemaji wa polisi Charles Owino alieleza vyombo vya habari nchini Kenya Ijumaa wiki iliyopita kwa afisa mmoja wa polisi alipigwa risasi na watekaji nyara hao na kuuawa. Na japo tukio hilo la utekaji nyara limesababisha kuondokwa kwa madaktari wengine wa Cuba kutoka majimbo ya Lamu, Tana River, Wajia na Garissa kwa hofu ya kutekwa nyara wenzao, serikali ya Kenya inaeleza kukasirishwa mno na utekaji nyara huo. Waziri wa Kenya wa mambo ya nje Balozi Monica Juma amevieleza Alhamisi vyombo vya habari na kwa Kenya haichukulii tukio hili kwa urahisi. No, hakipo kigezo chochote cha kumzuia daktari au mhudumu wa afya kwa hali yoyote ile, hakipo. Tumekasirishwa mno. Kenya imekuwa ikisumbuliwa na magaidi ambao wamekuwa wakivuka mipaka ya Somalia na kuingia Kenya kutekeleza mashambulizi. Si mara ya kwanza raia wa kigeni wametekwa nyara nchini Kenya. Novemba 20, mwaka 2018, raia wa Italia Silvia Romano ambaye hajapatikana mpaka sasa alitekwa nyara na watu wasiojulikana katika jimbo la Kilifi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo tunaangazia lugha ya Kiswahili inavyozidi kukua kwa kasi na kutajwa kama kigezo kikubwa katika kuleta uwiano baina ya watu barani humo kufuatia hatua ya kujumuisha Kiswahili miongoni mwa lugha zinazotumika katika mikutano ya Umoja wa Afrika. Hivi karibuni, Afrika Kusini ilitangaza kujiunga na mataifa mengine yanayofundisha Kiswahili katika mifumo yao ya elimu na kuzidi kuipa nguvu lugha hii ambayo chimbuko lake ni Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ametuandalia makala haya inayoangazia umuhimu wa lugha ya Kiswahili. Kiswahili ni elimu, Kiswahili ni lugha, Kiswahili ni muungano, Kiswahili ni mshikamano, na kubwa zaidi, Kiswahili ni taaluma. Huyu ni Profesa Wara Biniwala, msomi na mtaalamu wa lugha ya Kiswahili. Yeye ni mmoja wa walimu walio na umaarufu mkubwa nchini Kenya katika kuendeleza na kuifunza lugha ya kiswahili kwa ustadi mkubwa, Wala Bini Wala amekaribisha ongezeko la mataifa yanayotilia maanani lugha ya Kiswahili na hata kuifunza katika shule tofauti, mfano tangazo la Afrika kusini mwaka uliopita. Ila mtaalamu huyo anasema wamechelewa. Hizo ni shughuli ambazo zilipaswa kufanywa katika bara la Afrika miaka hamsini iliyopita, wakati ambapo mataifa ya Afrika, Afrika nzima yalipigania uhuru na kuleta ukombozi na kupata uhuru, lakini kwa sababu ya ajizi, ajizi ambao siku zote ni nyumba ya njaa. Sasa ni kazi kwa mataifa mengine yaanze ili bara la Afrika liwe na lugha yake maalum, na hiyo lugha ni Kiswahili, maanake ndiyo lugha inayozungumzwa na wengi katika bara la Afrika. Kumekucha kulichele vio imefanya mazungumzo zaidi kuhusu ubora wa lugha ya Kiswahili na unaowasikia hapa ni pamoja na wapenzi wa lugha, wanafunzi vioni na pia waalimu wa Kiswahili. Najulikana kama Viki wa Malwa. Kusema kweli, kwa sasa kitu inaweza sema Kiswahili naipatia nafasi moja, nafasi ya kwanza kwa sasa Afrika na vile tunavyoendelea, Kiswahili ndio kitakuwa lugha rasmi ambayo itakuwa ikitumika. Maana kuna hizi kongamano ambazo tunaenda, kuna ule ufahamu, watu wengi hawajui Kiswahili hata walimu maprofesa hawajui Kiswahili si? mi naweza sema mi ni mdogo sana. Watu ambao wamesoma sana, wengine ni waadhiri, wengine ni nani, lakini unapata hawajui Kiswahili. Sasa mimi ambaye niko chini nashukuru, maana naamkia napata oh, kumbe mimi kuna maneno fulani najua zaidi kuliko yule. Sasa mi naweza fanya zaidi, bora zaidi Yaani, nikiwa mali nipo na vile ninavyoendelea. So Kiswahili mi naweza kukipatia kipaumbele. Mi ni mwanafunzi, mwanafunzi kereketwa mm, zaidi wa Kiswahili, lugha ya Kiswahili. Saa hii naona ndo inashika zaidi, kwa sababu mfano mzuri tunaona tayari South Africa, Afrika Kusini kulikuwa hakuna Kiswahili, lakini sasa wale, wale wakuzi wa Kiswahili wamejaribu kuchochea na akaona ukiwa pengine lugha ya Kiswahili ndo itatumika na mapigano katika bara yetu la Afrika kwa sababu bara yetu la Afrika unapata mapigano mengi ni kwa sababu ya ukabila. Huyu anaongea lugha fulani, huyu lugha fulani. Mfano mzuri tunaangalia Tanzania. Tanzania hutakuta pengine mtu ukimuuliza mtu atakwambia wewe ni kabila gani? Yeye ukimuuliza wewe ni nani? Mimi nasema mimi ni Mtanzania. Kiswahili ndio kimeunganisha. Huyu atakwambia huyu ni kaka, huyu ni dada, huyu ni kaka ni dada. Kiswahili kitaleta umoja wa Afrika. Afrika yetu itaendelea bado ni bara ambalo linachipuka. Kando na manufaa ya elimu na kuunganisha watu barani Afrika. Kiswahili pia kinatumika kuboresha mawasiliano, na mfano ni katika mafunzo ama maelezo ya kisayansi. Tom Wolf mwenye asili ya kigeni ni mtaalamu wa utafiti aliyofanya hapa Kenya kwa takribani miaka 15. Yeye hutegemea Kiswahili sana ili kuwasilisha ujumbe muhimu kwa walengwa. Ukisoma okay. kama matokeo ya utafiti ya watu wengine kuhusu hii swala, unafikiri kama mtu tajiri amkubwa katika serikali akipatikana na hatia ya ufisadi kweli atahukumiwa huku? karibu watu kama robo tatu wanasema la mtu mwenye uzito waache ku, ku, kuwekwa kamiti. Halafu ile sehemu ya pili ya swali, mtu kama kawaida kama wewe, na karibu wote wanasema sisi tutafungwa. Kwa hivyo unaona ile ukosefu wa balance hapo ni kama nusu nusu, watu wamegawanyika, isipokuwa tuliwauliza hadi leo kiwango cha ufisadi kimeanza kupungua. Wakati Kiswahili kikitarajiwa kuenea kote barani Afrika, vyombo vya habari na waandishi wa habari wana wajibu mkubwa. Aisha Amani ni mtangazaji wa redio Merele FM nchini Kenya. Sa nyingine unatamka jambo kumbe lo jambo haliko, ama umeandika stori kumbe neno ambalo umelitumia haliko kwenye lugha ya Kiswahili lakini sasa vile unasikia waandishi wenzako wanalitumia nao, naliona linakuwa ni neno sawa. Pia ni changamoto kwa wale waliotuajiri. Nami hapa ni Josephat Kioko nikiwa Mombasa. Kwa sasa ni haya tu katika matukio Afrika, Africa, VOA. Ifuatao sasa ni muktasari wa habari. Ripoti ya mwendesha mashtaka maalumu Robert Mueller kuhusiana na ikiwa Rusia iliingilia kati au la uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2016 imetolewa mbele ya umma muda mfupi uliopita, baada ya mwanasheria mkuu William Barr kutangaza kwamba inamwondolea mawaa yoyote Rais Trump na kuonyesha hajafanya kosa lolote la kushirikiana na Mosco na baada ya kuchukua madaraka hakuwa na nia ya kuzuia sheria kutekelezwa. Sudani Kusini inaeleza kwamba iko tayari kuanza mazungumzo na makundi ya upinzani yanayotaka kuchelewesha zoezi la kuunda serikali ya umoja kitaifa, lakini waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ameeleza kwamba mwisho kabisa wa matangazo haya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Mridhi Mwelekezi, Aida Isa akishirikiana Fyona wa Mai kutoka Washington. Kulikuwa nami Patrick Nduwimana nikiwa naye Sandey Shomari, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.