Moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kwa habari za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi. Maelfu kwa maelfu ya wafanyakazi wa huduma za afya wa Sudan waliandamana mjini Khartoum hivi leo wakidai kwamba huduma bora zaidi za afya zitolewe na kulindwa kwa haki za binadamu kwa wananchi wenzao huku waandamanaji waliosababisha kuangushwa kwa utawala wa muda mrefu wa Omar al Bashir wakiendelea kukaa mbele ya wizara ya ulinzi na kuwataka viongozi wa kijeshi kuachia madaraka mara moja na kutayarisha njia ya kuwepo kwa utawala wa mpito wa kiraia. Katika juhudi za kuwaridhisha waandamanaji hao, kiongozi mpya wa kijeshi Jenerali Abdel Fattah al Burhan vilevile amemfukuza vile kazi mwendesha mashtaka mkuu Omar Ahmed Muhamed, jambo ambalo alijawaaridhisha waandamanaji. Wakati huo huo, vyombo vya habari katika taifa hilo vimemnukuu nduguye rais wa zamani Omar al Bashir akisema kwamba kiongozi huyo aliyeondolewa mamlakani amehamishiwa jela baada ya kuondolewa kwenye kizuizi cha nyumbani. Hayo yamefanyika wakati waandamanaji hao wakikataa, kama tulivyoeleza, kuondoka mbele ya makao makuu ya jeshi mjini Khartum na kwingineko. Ni kwamba mshauri mwandamizi wa rais wa Marekani ambaye pia ni bintiye Ivanka Trump amesema kwamba hana wasiwasi wowote wa kuhusu kutolewa kwa ripoti yote ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller ambayo inatarajiwa kuwekwa wazi kesho Alhamisi. Kwenye mahojiano ya moja kwa moja yaliyofanyika muda mfupi uliopita huko nchini Cote d'Ivoire na shirika la habari la Associated Press, Ivanka amesema wakati wote amekuwa akijua kwamba babake hakushirikiana na rasia katika uchaguzi wa mwaka wa 2016 kuingilia, wala hakuzuia sheria kutendeka. Binti ya Trump yuko kwenye ziara ya siku nne barani ya Afrika ambako ametembelea Ethiopia na Ivory Coast. Kauli yake hii leo inawiana na ile ya mara kwa mara inayotolewa na babake ambaye amekanusha kabisa kuhusika kwa vyovyote vile na kuingilia kati au katika njama za Rasha kuingilia kati uchaguzi huo. Ripoti ya Mola inasubiriwa kwa hamu na wanasiasa hapa Washington kufuatia barua fupi ya kurasa nne iliyoandikwa na mwanasheria mkuu Robert Bar iliyoeleza kwamba, kwa, kwa muktasari tu yaliyomo kwenye ripoti hiyo ya Mola. Suala hilo limeibua mvutano mkali wa kisiasa hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Zaidi ya watu milioni 23.4 katika pembe la Afrika wako katika hatari ya kukabiliwa na ukosefu wa chakula, ikiwa ni pamoja na watu milioni 10.7 katika mataifa ya Kenya, Ethiopia, Somalia na Uganda, huku watoto zaidi ya milioni nne walio chini ya miaka mitano wakiathirika zaidi kwa kukosa lishe bora. Shirika la IGAD limesema kwamba hali hii pia huenda ikasababisha ukosefu wa usalama katika maeneo ambayo yamekumbwa na hali ya ukame. Kuchelewa kwa mvua kati ya mwezi Machi na mwezi Mei mwaka huu na mvua ndogo ambayo ilinyesha mwaka uliopita zimechangia pakubwa kwa hali hii kuendelea kushuhudiwa, huku wafugaji wakilazimika kukimbilia mataifa jirani kutafuta chakula. Ripoti hiyo ya IGAD inasema kwamba Kenya, hasa katika eneo la Turukana, ukame mkubwa umesababisha vifo vya watu kadhaa na mifugo, ambayo ni sehemu muhimu ya maisha ya watu katika eneo hilo. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari tayari namwona mwenzangu kenneth bwire ashaingia hapa studio kujitayarisha ili kukuletea mpango wa kwa undani mimi naondoka jina langu bmj mridhi kwa heri kwa sasa naam shukrani bmj mridhi hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tunaangazia ziara ya rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo felix tshisekedi kivu kaskazini ambako kuna makundi ya waasi. Na katika sehemu ya pili, tutaangazia hatua ya Kenya kufutilia mbali kozi zinazotolewa katika vyuo vikuu ambazo zinataja kuwa zisizo za maana kwa ajira ya sasa. Mimi ni Kenneth Bwire. Nam msikilizaji. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Felix Chisekedi amefanya ziara Kivu Kaskazini, eneo linalokumbwa na machafuko kutoka kwa makundi ya wa wapiganaji wa FLR ya Rwanda, Lords Resistance Army LRA na Allied Democratic Forces ADF ya Uganda, FNL ya Burundi, Maimai miongoni mwa mengine. Makundi hayo yamesababisha vifo, uharibifu wa mali na usumbufu mkubwa kwa wakazi wa maeneo hayo kwa muda mrefu. Kabla ya kuzuru Kivu Kaskazini, Chisekedi alizuru Uganda na kukutana na rais Yoweri Museveni kabla ya kufululiza na kuelekea Rwanda, ajenda ya ziara yake ikiwa ushirikiano, jinsi ya kuimarisha uhusiano baina ya DRC na majirani wake, swala kuu likiwa usalama. Kwa njia ya simu nimezungumza na mwandishi wetu wa Goma, Hoster Malivika, ambaye amekuwa akiandamana na Chisekedi wakati anazuru eneo hilo. Nimeanza kwa kumuuliza swala kuu aliloangazia rais Chisekedi. Na mnaarifiwa kwamba sauti hiyo haijawa tayari kutokana na hitilafu ya kimitambo, lakini itakujia inapokuwa tayari. Tunaloangazia ni kwamba kando na makundi yale ambayo amekuwa kule, sasa naarifiwa kwamba sauti yake Malivika ipo tayari. Karibu Malivika. Wakati wa kampeni yake aliahidia ya usalama, na ni lazima wananchi wa Beni ambao wamelia kwa muda mrefu lazima kwenye serikali yake, kitu cha kwanza anaweka nguvu za kijeshi, na vile ataweka ushirikiano. Anazungumza na Uganda na Rwanda ili wasaidie kuhakikisha kwamba usalama unarudi, na amesema kwamba wamemwahidia kwamba watamsaidia. Lakini mwenyewe nilipokuwa Rwanda, nilizungumza na Paul Kagame, akasema kwamba kwa kweli wanaweza kusaidia, lakini anasema kwamba hazani kwamba yeye mwenyewe anaweza kuhakikisha usalama kwa sababu Kongo ina majirani tisa kwa hiyo akasema Kongo ni lazima izungumze na wale majirani tisa wote ili usalama upatikane. Malivika, kama mwandishi wa habari umeweza kukutana na baadhi ya makundi ya waasi ambayo Tshisekedi anapanga kupambana nayo, na hivi juzi uliweza kukutana na mojawapo ya kundi hilo ambalo linajidai linasaidia serikali. Ulipokutana na viongozi hao waasi walikwambia nini? Nilikutana kwanza na kiongozi wa kundi la NDC Renove anayeitwa Jido mwenyewe akasema kwamba yeye na silaha na vitu vyote vya kijeshi vya kutosha, na mwenyewe kuwa anapigana anapigana na FDLR. Anasema hapigane na serikali anasema kwa nini anapigana na FDLR? Kwa sababu FDLR inaonekana kwamba ndiyo imetatiza usalama wa mashariki mwa Congo, na ndiyo imekuwa chanzo cha kila mara Rwanda kuingia Kongo, kwa sababu huwa Rwanda inaingia Kongo kusema kwamba inafuatilia wapiganaji wa FDLR, kwa sababu walihusika uh, na mauaji ya mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne. Alafu hili ili swala hao wanasema vile vile, wako tayari kusalimisha silaha zao wakizungumza na Rais Chisekedi ili wajumuishwe katika jeshi la serikali, lakini jaribu kuzungumza na viongozi ambao wako karibu na Chisekedi kuhusiana na swala hilo. Wengine wanakubali kwamba pengine watawapokea, wengine wanasema kuna makundi ambayo ni makundi ya kihalisi watu wamebaka ama wameua watu, alafu wanataka waingie kwenye serikali, wanasema kwamba hawatakubali. Lakini inaonekana kuna mazungumzo ambayo yanaendelea kati ya machini chini, kati ya makundi ya wapiganaji na, na, na, na, na serikali ya Kongo kuhakikisha kwamba haya makundi yanasalimisha silaha, kwa sababu hata Tshisekedi mwenyewe hapo Beni jana jioni amesema kwamba haya makundi yaondoke, ya, ya, ya, ya jiunge ya na serikali wale ambao watakaobaki ndio wa watashughulikiwa. Ametoa matamshi makali kwamba wote wanaoshirikiana na yale makundi ya waasi huenda wakajipata katika matatizo, lakini huku tena ripoti zikiwepo kichini chini kwamba kuna mazungumzo kumalizana na haya makundi. Je, ipo minong'ono yoyote kwamba kuna watu labda wanasiasa huwa wanashirikiana na haya makundi kuleta matatizo ya usalama ama ni matamshi ambayo ameyatoa tu akiwa kwenye jukwaa? Bwire, ah, unajua hili tatizo la makundi ya waasi tangu zamani watu wamekuwa wakisema kuna makundi ambayo hata wao mwenyewe ukija Kongo utayakuta, imekuwa na silaha ama sare za kijeshi ambayo ni moja na, na, na, na jeshi tifu kwa serikali. Sasa unajiulizaje huyu mwasi amepata hii uniform mpya wakati ambapo askari tifu kwa serikali ana uniform ambayo imechakaa na imeharibika, halafu ikaonekana kwamba katika serikali Kinshasa kuna wanasiasa ambao ndio wanachochea vita mashariki mwa Kongo. Sasa wenyewe ndio wa kwanza kusema kwamba mm, kupatikana suluhisho na, na waasi wengine wanasema kwa nini sisi ni waasi wa ndani ya, ya ndani, tunaomba mazungumzo na serikali. Kwa nini serikali ya kabila ilikuwa ikazungumza na watu wa CNDP watu wengine, lakini wale maimai ambao wanajiita wazalendo hawataki so, kuzungumza nao, wao wanapigwa haraka. Na sasa Tshisekedi anasemaje kuhusu ushirikiano wa wanasiasa na haya makundi, anavyodai Kisekedi anasema alipata taarifa kutoka kwa mashirika ya kirahia kwamba makundi mengi mashariki mwa Kongo yanahifadhiwa ama kufatiliwa na, na, na wanasiasa ambao wako serikalini, na hata mpaka kuna wengine ambao walisema ni serikali yenyewe ndio imekuwa ikichochea hayo makundi. Na amesema basi amepata hizo taarifa atazifanyia kazi, na iwapo kweli kuna wanasiasa, anasema ataanzisha uchunguzi wa chini kwa chini. Iwapo kuna wanasiasa watakutika, basi mwenyewe uh, atawakamata na hapo ha, hana haja ama kuuliza iwapo huyu mtu ataachiliwa ama apewa mwisi anas sana, kwa sababu wananchi wa Kongo wameteseka kwa muda mrefu. Kwa hiyo muda ni muda ambao wa lazima wapate amani. Naam, ni mwandishi wetu wa Goma Hosteli Malivika, na ili kuchambua zaidi swala kuu alilozungumzia Chisekedi alivyosimulia Malivika, nimezungumza na mchambuzi wa siasa za DRC Billy Imani akiwa Bukavu. Bili anaanza kwa kueleza iwapo ziara hiyo italeta utulivu na amani Kivu Kaskazini. Unawaza kwamba inaweza kuleta solution kidogo, lakini tunajiuliza hizo decision ambazo rais anaweza kukamata, nani atasaidia ili zikuwe aplike, kwa sababu mpaka saa hizi rais hayatia government yake na wale waziri ambao wanatiaka wakisimamiwa na premier minister ndio wanamsaidiaka kwa kuferaplike desision za kwake, tena inakuwa nguvu kwa sababu wale wale watu ambao waliongoza nchi ya Kongo zamani ndio watu ambao wanazunguluka rahisi amba na ni watu ambao walifanya miaka kumi na nane na bila kuleta solution kwa hizo problem ambazo watu wa Beni watu wa Lubumbashi eh, wa huko Goma walikuwa wakisubiri miaka hiyo yote. Sasa rais anabaki bila solution na anazunguka na wale watu, hatuhii kwamba kweli tunaoga kidogo, hatuhii kwamba atasaidia ata so, e, kwa kwa mambo hili yafanyike vizuri. Tunawazia ya kuwa rais hapa saa hizi hapa anaanza kuwa hana bunge hana seneti hana e, waliwali wa jimbo hana bunge za jimbo. Ni kusema sijui atatumika je? Na hapo tunawaza kwamba rais anatumika kama vile mtu ambaye haenezi viungo, mlemavu, ambaye mtu ambaye anaishi na ulemavu, kwa sababu haenezi wale watu ambao wanapaswa kum, kum, kum, kum, kum, kumsaidia kwa kufanya kazi Suala la usalama lilizungumziwa sana na Kabila pamoja na Mseveni, hasa katika maeneo ambayo yanakaliwa na wapiganaji wa FDLR, ADF, LRA na mengine kama hayo. Ndio ilili swala ambalo ameanza kulizungumzia. Ametembelea Mseveni, wakazungumza Kampala, ameenda Kigali, wakazungumza na Kagame, amekuja katika eneo la Beni na maeneo ya Kivu Kaskazini. Suala ni hilo kulizungumzia itakuwepo tofauti gani kati ya yaliyofanya Kabila na anayotaka kufanya Tshisekedi katika kukabiliana na wapiganaji? Tunaona kwamba Rais Felix Tshisekedi yeye aliwaza eti angeanza kwanza kuanzia kwenye, kwenye nchi za ugeni kisha arudi ndani ya nchi ili awasiliane na watu ambao wanahusiwa na hiyo mambo, lakini sasa kuna shida kidogo kwa sababu wakati raisi hiko anatembea anafika kwenye mji, alifika Lubumbashi, anafika Goma, anatoka anafika mpaka Beni, huko raisi eko anawasiliana tu na wale watu ambao walikuwa kwenye pouvoir na wale watu ambao walikuwa wakiongoza nchi bila kuenda kuona wale watu ambao wanajerehe hiyo magrup arme wale wa wenye, wa wenye wa es, wa afdeler nalu wale ambao wanatia watu kwenye shida kabisa. Lakini mimi nawaza kwamba kibinafsi, rais angipashwa tena kuita wale watu ili aikale nao, ama watumii watu waongee vizuri, waangalie jinsi ya kuwatosha huko ngambo kwenye pori ambako wanasumbua watu na usalama mdogo. Kama sivyo, mimi nadhani kibinafsi kwamba rais kabisa hayo mambo hata yaweza ndio vile, mbio sana na hiyo kuenda kuongea na wa warais sawa vile wa Rwanda Kagame, Museveni wa Uganda, nayo nayo ni mambo ambayo hayana solution. Nawaza kwamba wangipashwa kuingilia kabisa, majeshi ya Congo wanaiformee vizuri, majeshi ya Congo wanaipatia prime nzuri, majeshi ya Congo wanaipatia kondision nzuri kabisa zenye zenye zinahitajika kwenye jeshi, na hao hao wajeshi huko tayari kwa kupigana na kila mwenye analeta usalama mdogo ndani ya nchi. Chisekedi anapozungumzia kwamba maafisa wote wa serikali, wawe wanasiasa, ambao watapatikana na makosa ya kushirikiana na hao wapiganaji, hawa waasi watachukuliwa hatua kali sana. Huenda labda jambo analopigana nalo ni gumu kumshinda, kwamba kuna watu viongozi ambao wanashirikiana na haya makundi katika kupigana. Ndio ndio maana nilikuambia kwamba rais anaongoza, yeye ni kichwe, lakini wale wengine ambao wanamzunguka, wengine viungo ambayo inazunguka rais, ni viungo ambayo iliongoza hii nchi na hao watu wakishajua kwamba rais anasema ule ambaye atakuwa ndani ya hayo maovu anapaswa pata eh, anapaswa pata shida, anapaswa pata punishment. Ni watu ambao wanawaza kwamba rais akianza hayo mambo hawawezi kuhitajika, haiwezi kuhitajika yawe mazuri au wale watu ndio watamtupia rais juu majiwe kidogo ndani ya viatu, ili rais atembee vizuri kwa sababu rais hakuacha hao hao watu, rais akakamata hao, hao watu ndio walitumika nao wakati wa, wananchi walipenda rais aache hawa watu. Sasa hawa watu ni watu ambao hawataonyesha rais kwamba wanataka waachane na hayo mambo, kwa sababu wanaiwa kwamba wataenda kwenye jela. Hao watu wataendelea kuongea na hao wengine ambao wanaleta usalama mdogo ndani ya nchi na usalama mdogo itakuwa kabisa, hayatakuwa tena mazuri ndani, uh, ya hii. Kisha rahisi anapenda aende kuwapinii, akileta kabisa kitu ambacho kinaweza kuwatia ndani ya jela, na waza ya kuwa rahisi hatatembea vizuri na wale watu uh, wataendelea kuleta tu usalama mdogo, ili waangalie jinsi ya kuepusha wale watu ambao walifanya walikuwa wakiwatumia silaha wale watu ambao walikuwa wakija wanauza E, e, majiwe sawa vile oro jamaa na mengine e, ili wa- waendelee na wanafanya mabadiliko vile vilevile. Na punduki, unafikiria nini ambacho kinastahili kuchukuliwa, hatua gani ambayo inastahili kuchukuliwa na Chisekeji na viongozi wengine wa Congo ili kuhakikisha kwamba haya makundi ya wapiganaji yametokomezwa, yameondolewa, hakuna tena tisho la usalama katika maeneo ya DRC? ni kuanza kupitia hayo mambo ambayo wanaweza kuita negotiation ili tusitembee kwenye kupoteza maisha ya watu, watu wauawe. Uh, wale watu wasipohitika hiyo, um, kitu ambayo wanawapatia kama tunaweza kuita mkate, kwanza waongee kwenye meza. Wasipohitika napitia mambo ya pili ya kusema, tunapiganisha hivi vikundi vyote vyenye kumiliki silaha na tuna, warudisha wale ambao wanapenda kuingia ndani ya jeshi vizuri, tunawatia ndani ya jeshi kama rahisi, anaweza kufikia hayo. Ndiyo inaweza kuwa maoni ya Wakongomani. Wa, wa, wa nam ni Bili Imani, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa Bukavu. Na kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili, Gula Msalehe anasema Wakongomani, amani yenu itengenezeni wenyewe Lindeni haki za raia wenu. Mnapambana wenyewe kwa wenyewe kwa maslahi ya nani? Hii ni Sauti Amerika. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wizara ya elimu ya Kenya inapanga kufuta takriban kozi 107 kutoka kwenye mtaala wa elimu zinazotolewa na vyuo vikuu kwa kiwango cha digri, kwa msingi kwamba kozi hizo hazikidhi mahitaji ya soko la ajira katika ulimwengu wa sasa. Mwenzetu Josphat Kioko na Salma Mohamed kutoka studio zetu za Mombasa wameangazia swala hili na wameanza kwa kuangazia kozi ambazo zinalengwa kufutiliwa mbali. Baadhi ya tu ya programu ambazo ama units ambazo wanafunzi katika vyuo vikuu e, vinasemekana hazina maana kwa sasa, labda viondolewe ama visomesho katika vyuo vingine. Kuna Bachelor of Arts in Geography, kuna community development, elimu kuhusu maendeleo katika jamii, kuna kusomea amani, peace education, public administration, botany, masuala ya mimea au miti, informatics, public health wanaojiuliza kwa nini mtu asomee digrii ya hii na tayari kuna taaluma ya utabibu, human nutrition, natural resources. Na pia pale mwisho nimeona nyingine ambayo inalengwa labda kuondolewa ni counseling psychology, kwa sababu anasema katika masomo ya sayansi kuna mengi sana watu wanasoma psychology, si lazima kuweka digrii ya kando Salma. Mfumo wa sasa wa elimu wa 844 ulianzishwa mwaka 1985, na alikuwa rais wa Kenya wakati huo, Daniel Arap Moi. Na hii ni baada ya kutoka kwenye mfumo wa 7432 ambao Kenya ilikuwa imerithi kutoka kwa mkoloni Mwingereza baada ya uhuru. Mfumo huu wa 844 hata hivyo, umekuwa ukipokea lalama nyingi kuwa unazingatia zaidi wanafunzi kufaulu mtihani tu na kumaliza shule badala ya kuzingatia masomo yenye manufaa. Vilevile wanafunzi na waalimu wamekuwa wakilazimika kubeba masomo mengi ambayo baadhi ya masomo hayo hayasaidii, ikizingatiwa wanafunzi wana malengo na vipaji tofauti. Wataalamu wengi wa mambo ya elimu nchini wamekuwa wakiteta kuwa serikali haikuwahusisha wadau mbalimbali kabla ya kutekeleza mfumo huo. Sasa ni miaka 34 tangu mfumo huo wa 844 kuzinduliwa. Mnamo mwaka 2017 serikali iliahidi kubadilisha ili kuleta mfumo mwingine mpya wa 26333 mfumo huo mpya hata hivyo umepata pingamizi nyingi hata kabla ya kuanzishwa. Wazazi pamoja na wachapishaji vitabu wanalalamika kuwa hatua ya kubadili mfumo wa 844 hadi ule wa 2633 umefanyiwa haraka bila mashauriano na itakuwa gharama kubwa kwao. Kwa sasa Wizara ya Elimu imeanzisha majaribio ya mfumo huo mpya katika madarasa ya chini kwenye baadhi ya shule, lakini uzinduzi rasmi unatarajiwa mwaka ujao elfu mbili na ishirini. Na sasa basi, ili kupata kwa undani zaidi ya athari za marufuku katika baadhi ya masomo na programu katika vyuo vikuu, Josephat Kioko amezungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha Technical University of Mombasa ambaye ni bwana Miano Kiho nadhani. Uh, sababu kubwa ni kwamba university imepanuka si sana kwa kipindi ya miaka uh, kama saba au kumi iliyopita na uh, unakuta vile uh, vyo vipya uh, uh, wanafunzi wengi ha, hawasichagui wakati wako katika kidato cha nne na kwa hiyo imechangia sana uh, kufanya hizi uh, program kukosa wanafunzi wa kutosha na, na saa zingine kukosa kabisa. Lakini hata hivyo nafikiri hii ni jia moja eh, mameneja wa hivi vyo kufungua macho na kuona kwamba programu zingine ambazo wanatoa ha hasina eh, market, hakuna eh, has, demand na hiyo inaonyesha kuna kasoro, maanake zingine ukiangalia, uh, unakuta ni kama uh, hiyo programu eh, inadiri na eh, mada chache mno, kwa mfano Unakuta kama mtu anasomea shahada kama ya amani au uh, utatuzi wa mizozo conflict, uh, resolution, kwa nini tuwe na, na, na, na hizo program tofauti? Kwa mtazamo wangu, hizi program zinafaa kuangaliwa upya na, na, na kuzifanya kuwa integrated, ili hata yule mwanafunzi anakuja kusomea awe na uhakika a, atapata nafasi za kikazi siku za baadaye. Bwana e, qu wewe umefunza tuseme karibu miaka ishirini umekuwa na wanafunzi katika vyuo vikuu. Hali ikitokea kama hii na tayari mwanafunzi anaendelea na lile somo, inakuwaje? Uh, si dhani kama ile tume ya elimu ya vyuo CUE ingetaka kutatiza wanafunzi ambao tayari wako kwe, kwenye masomo au program, wale walioko pengine mwaka wa pili au watatu. E, lazima wataendelea na hayo masomo mpaka mwisho. Hakuna vile tunaweza sema kwamba kwa sababu tumeondoa program na sio makosa yao e, tuwatume nyumbani e. Sidhani kama itakuwa hivyo na, nafikiri kile kina e, vyotakiwa ni kwamba kuna hitajika elimu zaidi ya umma kuhusu implication ya hili agizo la wizara, manake wanafunzi wengine kama huko huko anagoja kuingia university na a, alichagua program fulani na ameona imeshapishwa kwamba inafutiliwa anaweza fikiria hiyo program imefutiliwa kabisa katika vyo vyo vyote na sio e, hivyo uh, inafutiliwa kwenye university e, fulani ambapo imekosa kupata wanafunzi hata uh, mmoja. Kwa hiyo haimaanishi hiyo program imefutiliwa kote katika vyuo vya Kenya. Na pengine, huenda ni vitu gani maafisa wa elimu Kenya wanaweza kuwa wamechunguza zaidi, kando na idadi ya wa, wanafunzi kuwa chache? Nini kingine, labda wameona kitakuwa ni athari wasipoondoa haya nafikiri na lazima eh, eh, kwanza tujue kwamba kile university ambayo imepewa chata hapa Kenya eh, hiyo university senate zingine, ah, hiyo university, siko, na zile organs zingine za hiyo university ziko na mamlaka kuamua ni programu gani wataandika na kupeleka kwenye eh, CUE ndio iweze kuidhinishwa na hata hizi program zimetangazwa na, na waziri kwamba zitapigwa eh, marufuku Haimanishi kwamba hizi program hasiko eh, kwenye orotha eh, katika CUE. Muhimu sasa ni unifast senyewe sikitumia hayo mamlaka yao, waangalie kwamba sile kariculum au celebus wanapeana, kuna singine pengine simekuwa duni, sinajadiri mada ambayo haina maana katika job market, maanake wanafunzi wengi wanataka kusomea taaluma ambao wanauhakika kwamba watapata kazi. Kwa hiyo ni jukumu la universities kuangalia upya na kufanya review ya hizo program ndio ziweze kukubalika katika employment sector. Umenitajia kwamba vyuo vikuu hapo mbeleni zilikuwa ni chache, lakini siku hizi zimeongezeka. Je, huu ushindani wa kupata wanafunzi elimu na hata kisomo cha chuo kikuu siku hizi kimekuwa ni jambo la kawaida tu? Mimi ningetaka kutazama upanuzi wa, wa fio Kenya kwa njia ya faida na manufaa. Kweli changamoto zimekuwa, manake ni kama lego la wale washikadao na serikali ilikuwa tu ni kupanua university kupanua fio, lakini katika ile upanuzi kuna masuala fulani yanapuuzwa ya quality na e, pia mameneja katika vio, maana wanajua kwamba serikali inataka kuweka nafasi nyingi za wanafunzi kuigia university wa, wanapuza masuala ya, ya quality. Nathani sasa Kenya i, iko na population e, milioni hamsini na iko na vio karibu hamsini. Kwa hiyo ukiangalia ni kama kila e, chuo kimoja kinahudumia umma milioni moja. Kwa hiyo sioni kama kuna shida naba inafaa kuwa tatizo. Lile la muhimu sana ni kwamba sasa tuanze awamu mpya ya mtazamo wa kuhakikisha tunapeana elimu bora, sio bora elimu katika mazingira, kwa njia ya kuendelea. Sikugojea inafika wakati, wakati wa kuita wanafunzi ndio kutangaza kwamba hii programu haiko, hii programu imetupwa. Inafaa utaratibu kabambe wa kuangalia masuala ya quality. Tunasema paradigm shift, kutoka kwa mambo ya kupanua university sasa kuelekea kwa mpango wa kuhakikisha elimu inatolewa katika hivyo fio ni bora zaidi na inavyofaa kwa nchi kama Kenya ambayo inastawi. Ina, ina kwa sasa. mwadhiri huyo ni Mianokio. Kumbuka msikilizaji, programu 107 zimependekezwa kufutiliwa mbali ni programu zilikuwa zimetengewa nafasi takriban elfu sita mia saba wanafunzi ambao hawakuweza kutuma maombi ya masomo haya. Hivyo basi vyuo vikuu hamsini Kenya vimeweza kuathirika na swala hili lote. Kufikia hapo, hatunabudi kukoma hadi wakati mwingine. Mwenzangu ni Josphat Kioko, mimi ni Salma Muhamed. Shukran, Salma Muhamed ukiwa na Josphat Kioko. Shukrani za dhati kwako msikilizaji, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya Kwa Undani hii leo, mwelekezi Aida Isa akiwa na Fiona Wamai. Mimi ni Kennes Bwire, huwe na usiku mtulivu.