Saa tatu kamili jioni Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Watabiri wa hali ya hewa nchini Kenya wameonya kwamba nchi hiyo inakabiliwa na hatari kubwa ya ukosefu wa chakula na maji kutokana na ukosefu wa mvua. Kipindi kirefu cha mvua kilichotarajiwa kuanza mwezi Machi kudumu hadi Mei kimekosa kuanza Mkurugenzi wa idhara ya utabiri wa hali ya hewa Stella Aura amesema kwamba kipindi kirefu cha kiangazi kinatarajiwa kuendelea katika sehemu nyingi za nchi na hivyo kusababisha uhaba wa chakula na maji. Hivi karibuni Benki Kuu ya Dunia ilitoa ripoti inayotabiri kwamba uchumi wa Kenya utakuwa kwa kiwango cha asilimia 5.7, na wala siyo 5.8 za awali, kutokana na hali ya kiangazi inayoathiri kilimo cha majani chai, maua na kahawa. Serikali ya Kenya ilisema mwezi uliopita kwamba maeneo ya Marsabit, Isiolo, Tanariva na Garisa yanahitaji msaada wa chakula. Bei ya mkate nchini Zimbabwe imeongezeka mara mbili zaidi leo Jumanne, na kuongezea mzigo raia ambao tayari wanakabiliwa na sarafu ambayo imekosa thamani, huku bei ya bidhaa muhimu ikiendelea kupanda mkate sasa unauzwa dola tatu na senti hamsini za Zimbabwe kutoka dola moja na senti themanini Jumatatu. Zimbabwe iliacha matumizi ya sarafu yake mwaka elfu mbili na tisa baada ya mfumuko wa bei kufikia asilimia bilioni mia tano. Ukosefu wa dola za Marekani, hata hivyo, ulilazimu Zimbabwe kuanzisha matumizi ya sarafu mpya iliyopewa jina RTGS, ambayo pia imekuwa ikipoteza thamani na kulazimu kampuni kuongeza bei ya bidhaa zake. Idadi kubwa ya raia wa Zimbabwe ni maskini wanaotegemea kipato cha dola nne za Marekani kila siku. Mkate na unga wa mahindi ndiyo chakula kinachotegemewa na raia wa Zimbabwe kila siku, huku athari za kiangazi na kimbunga Idai zikiendelea kuathiri kusini mwa nchi. Wakati bei ya bidhaa muhimu inaendelea kupanda, kiwango cha mishahara kimesalia pale pale, huku hasira ya wananchi ikiendelea kuongezeka dhidi ya utawala wa Rais Emerson Mnangagwa. Waandamanaji nchini Sudan wamechinja mamia ya ng'ombe na kondoo nje ya makao makuu ya jeshi kusherehekea kuanguka kwa utawala wa miaka thelathini wa Omar al Bashir. Waandamanaji hao ambao wamekita kambi nje ya makao makuu ya jeshi tangu Aprili sita, wamegawana nyama katika makundi, kupika na kula. Kati ya waandamanaji hao kuna wale wameleta mkate na maji vilivyosafirishwa katika magari kadhaa na kutumiwa katika sherehe hiyo. Wamesafiri sehemu hiyo baada ya mlo ama kusafisha sehemu hiyo baada ya mlo. Waandamanaji pia wamepanga kuandaa hafla ya mziki itakayohusisha wanamziki maarufu wa Sudan kwa densi ya usiku kucha kusherekea kuanguka kwa utawala wa Bashiri. Hata hivyo, wameapa kuendelea na maandamano hadi utawala wa kijeshi utafika mwisho ama kurejesha madaraka kwa raia. Wizara ya sheria ya Marekani imesema itatoa kwa umma Alhamisi ripoti iliyoondolewa habari za siri za serikali ya kurasa karibu mia nne ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusu uchunguzi wa Rusia kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita kwa lengo la kumsaidia Donald Trump kushinda kura za urais. Trump amedai kwamba tayari ameondolewa makosa yote kuhusiana na uchunguzi yaliyohusisha uchaguzi huo, hata wakati yeye mwenyewe na Wamarekani wengine wanaposubiri matokeo kamili ya uchunguzi wa mla uliochukua muda wa miezi ishirini na miwili. Mkuu wa sheria William Barr alitoa muhtasari wa kurasa nne wa ripoti ya mla wiki tatu zilizopita, na kusema kwamba mwendesha mashtaka maalum alikuwa amefikia uamuzi kwamba Trump na timu yake ya kampeni hawakushirikiana na Rasha kumsaidia kushinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita lakini akakosa kufikia uamuzi iwapo Trump alizuia kutenda haki. Barr amesema ataweka wazi sehemu kubwa ya ripoti hiyo kadiri ya iwezekanavyo bila kushirikisha taarifa za siri na za kijasusi. Namwacha BMJ Muridhi akikuletea kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi. Kipindi hiki huangazia baadhi ya ripoti ambazo zimegonga vichwa vya habari na ambazo hatukuziangalia kwa kina zaidi. Tunaangalia, tunaangazia kwa undani zaidi, uh, ripoti hizo tukikuletea maelezo ya kina, uh, ili kujua mengi zaidi kuhusu maswala mbalimbali ulimwenguni kote. Karibu kwa undani. Katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tutaangazia uh, ni ajali ya boti ambayo imetokea katika uh, ziwa Kivu uh, kule upande um, wa uh, mashariki mwa DRC ambapo Kivu uh, ziwa hilo ni ziwa linalotumiwa na waraia wa nchi eh, kama tatu hivi eh, lakini ajali hiyo, tutaelezwa mengi zaidi na mwandishi wetu ambaye yuko pale karibu eh, na eneo la tukio akiwa Bukavu. Mitima de la Shanzi, twende moja kwa moja kwake atueleze ni nini ambacho kinasemekana, okay, kuhusu ajali hii hasa, atueleze kama uh, kuna watu wamefariki katika ajali hii na kuna manusura na nini nini kinachofanyika sasa hivi? Mitima de la Chansi, habari za hivi punde kuhusu ajali hiyo ni kwamba uh, miili ya watu wanne, miili bila uhai ambayo imekutwa wakati wa shughuli za uokozi, shughuli ambazo zimeendeshwa tangu mapema asubuhi na timu mbalimbali, mkiwemo pia timu za serikali, hasa uh, zaidi wakazi wa vijiji vya pembezoni, ambao basi waliweza kujumuika ajili ya kuweza kujaribu kuchunguza pamoja na wavuvi kwenye ziwa Kivu ikiwa wataweza kupata pengine watu ambao wangali hai, lakini eh, mili ya watu wanne ambao hawakuwa tena na uhai, yani walikuwa tayari wamefariki, na ndio imeweza kuonekana wakati wa shughuli hizo za kuweza kujaribu kuweza kupata watu ambao waliweza uh, kuwa wahanga wa ajali hiyo. Na wakati wa shughuli hizo, kuna watu wengine hadi jioni watu thelathini na saba ambao waliweza uh, kuokolewa wakiwa wazima na wengi kati yao inaripotiwa kwamba wanapata matibabu kwa sasa katika vituo vya afya maeneo hayo ya wilaya ya Kalehe. Uh, watu thelathini na saba, lakini ni vyema kuweza kufahamisha ya kwamba kuna kuwa kabisa watu wengi uh, kutokana na asasi za kiraia huko upande wa wilaya ya Kalehe ambao wanasema kwamba kila Jumatatu uh, kila Jumatatu kuna kuwa soko, yaani watu ambao wanakuwa ni wachuruzi wakiweza kufanya bidhaa yao ama kuweza kujaribu kuenda kutafuta vitu vya kuweza kuvi, uh, kuvinunua ama kuweza kuvi kuviuza upande huko uh, kituku ngambo za Goma, yani kwenye bandari ya Goma huko upande wa kituku na boti yenyewe ilikuwa ikitoka basi Kituku wakati wa jioni, ili kuweza kurudi upande wa Mbinga ya kaskazini kupitia Mkwija katika wilaya hiyo ya Kalehe, wakati ambapo basi dhoruba ziliweza kuvuma, um, hali ya hewa ilikuwa mbaya, na wakati dhoruba zilivuma, uh, ikasababisha ya kwamba, um, boti yenyewe basi iweze kuzama katika maji, na hivyo inaripotiwa ya kwamba zaidi ya watu mia moja na hamsini walikuwa ndani ya hiyo boti, na kuna wengine ambao wanasema kwamba ilikuwa ni zaidi kati ya mia moja hamsini na mia mbili sitini na tano uh, ya, wa, ya abiria ambao walikuwa ndani ya boti yenyewe. Uh, na ndani ya boti mlikuwa pia mizigo mingi, na hali hiyo yote kutokana basi na huu pepo mazuruba ikaweza kusababisha kwamba kuweze kuonekana hiyo hali ya kuweza kuzama katika maji, na shughuli za uokozi zimefanikiwa tu kuokoa uh, watu thelathini na saba na kuweza kupata miili ya watu wengine nne, na wakati tu giza linaendelea kutanda upande huu ni kwamba kabisa bahati za kuweza kupata watu wengine ambao bado angali wazima zinaendelea kuwa zimegonda. Ndivyo basi wanakuwa wakiweza kuhisi uh, wakaaji upande wa huko Kalehe na hata pia hapa mjini Bukavu, sababu habari hii imeleta pia hofu hapa mjini ambapo kunakuwa ndugu wengi wa jamaa na kadhalika. Shughuli zote majuhudi zote za uokozi ambazo zimeendeshwa leo uh, zimeweza kuambulia patupu kwa kuweza kupata watu wengine. Meli uh, boti hiyo ambayo ilikuwa na watu zaidi ya mia moja hamsini wengine wanasema mia mbili uh, sitini na tano uh, haikuweza basi, uh, iliweza kuzama na hivyo uh, abiria hawakuweza kufanikiwa kuweza kutoka, na wengi wao wanapatikana kwa sasa ndani ya maji, huenda wakawa wamefariki. Mitima hapana shaka kwamba hii si ajali ya, ya kwanza ya boti katika ziwa Kivu, na sio tu ziwa Kivu, lakini pia katika maziwa yote katika eneo hilo. Hebu tupe historia fupi ya ajali kama hizi uh, kwenye ziwa hili. Basi kuna kuwa ajali uh, mbalimbali ambazo zinakuwa zikiripotiwa hapo. Acha kwanza niweze kukumbusha kwamba kwa mwaka tu huu kwa huu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa, tangu mwanzo wa mwaka huu kuna ajali tatu ambazo tayari zimeripotiwa upande huo. Nakumbuka ajali ya kwanza iliwahi kusababisha watu wanane kufariki dunia. Uh, ajali nyingine ikasababisha watu wa sita watu sita kuweza kufariki uh, dunia. Na pia kuna hapa mjini Bukavu kando kando tu hapa, lakini kwenye Ziwa Kivu askari mmoja ambaye, uh, askari wawili ambao waliokuwa wakipiga doria wakati kulikuwa tuna upepo ambao uliwahi kuvuma mazuruba wakati wa usiku Uh, mtumbwi ambao walikuwa wakitumikisha kwa kupiga doria ukawe, ukaweza kupinduka na mmoja kaokolewa na mwingine kafariki dunia, mwili wake ukakutwa, uh, sijui siku kadhaa baadaye. Na ni hivyo, hii ajali hapa ni ya tatu au ya nne hivi, ajali ya ambayo ilijitokeza basi upande huo, na si hapa tu mjini Bukavu ambapo kunakuwa dhoruba katika ziwa Tanganyika pia kuna ajari zingine ambazo zinajitokeza. Tangu mwaka jana, kuna visa takriban vitano ambavyo viliweza, kuna visa vitano ambavyo viliweza kuripotiwa kwenye hilo ziwa Tanganyika, ambayo lilisababisha ajari, ambazo zimesababisha basi watu wengi pia kuweza kuyapoteza maisha. Ajari ambazo zinajitokeza hasa zaidi upande wa ziwa Tanganyika zinajitokeza hasa wakati wa kipwa, kuna ile ambao wanaita ama kipindi ambacho wanakiita sabasaba yaani kinajitokeza sasa wakati wa mwezi wa Julai. Uh, pindi hizo kabisa, inakuwa ka inashauriwa kwamba ni wakati mgumu, tena wakati ambao hautakiki kuweza kutembea sana uh, zaidi katika uh, juu ya ziwa hilo, sababu kuna dhoruba nyingi ambayo inakuwa ikivuma kwenye hilo ziwa ziwa kwenye ziwa Tanganyika. Ila hapa mjini Bukavu, kati ya Bukavu na Goma kwenye ziwa Kivu hakuna kabisa wakati wowote ule kusema kwamba uh, kuna waka, muda fulani ambao haibidi kutembea, muda mwingine inabidi kutembea. Zoruba huwa inavuma wakati wowote ule, lakini haikuwa mbele, haikuwa kabisa sana huko mbeleni, uh, kama inavyoonekana miaka hii mitatu hivi, ambapo kuna hizo ajali ambazo zinakuwa zikionekana zikivuma uh, kwenye ziwa Kivu. Uh, na mamlaka zimesema chochote kuhusu ajali hii? Nimeongea na waziri ambaye anahusika na uchukuzi hapa Kivo kusini Bi Jacqueline Ngengele ambaye amesema ya kwamba serikali ya mamlaka ya, mamlaka ya kiserikali yanasikitika pia kutokana na jinsi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio aliweza wa uh, kuwa wahanga wa ajali hiyo ambayo imejitokeza mara tena kwenye ziwa Kivu. Alisema ya kwamba kuna timu ambalo liliweza liwe, kutumwa upande huo timu la uokozi ambalo limetumwa upande huo uh, ili kujaribu kuweza kupata mili ambayo bado inakuwa uh, katika maji na ambayo uh, hadi jioni ya leo uh, bado kabisa kuweza kupatikana yote hiyo mili. Na waziri huyo b Jacqueline Gengere amesema pia ya kwamba uh, kweli kabisa atajaribu uh, kuweza kujitahidi ili kuweza kutoa misaada fulani fulani kwa wale watu ambao ama kwa jamaa pia wale watu ambao waliweza kupatikana, wale ambao hawakufariki katika huo maji lakini walikuwa katika huo wa mtumbwi. Na akaweza kutoa pia uh, uh, mwito kwa mashirika mengine hususan mashirika ya kiutu kujaribu kuweza kuangalilia swala hili kuweza kuungana na serikali ya jimbo la Kivu Kusini ili kuweza kuwajia msaada, kuwapatia misaada ya dharura ama huduma za kwanza kwanza, mkiwemo huduma za kiafya. Kwa jumla mitima, ni mikakati ipi ambayo imewekwa ya kukabiliana na ajali kama hizo kutoka pande zote? Tuseme uh, serikali au uh, hata wadau mbalimbali wamefanya nini hasa katika kukabiliana na ajali hizi? Hasa kwa sababu uh, kama tulivyoeleza, sio ajali ya kwanza. Kwa hivyo ni lazima wamekuwa wakiangalia na kuona kwamba kuna mambo yanayofanya yanayofaa kufanyika ili kukabiliana na ajali kama hizi katika siku za usoni. Nini, nini kinafanyika kuhusu mikakati ambayo imewekwa ajili ya kukabiliana na ajali kama na hizi hususan kwenye ziwa Kivu? Waziri ambaye anahusika na uchukuzi hapa katika jimbo la Kivu ya Kusini, Jacqueline Ngengele ameweza kuniambia ya kwamba amechukua uh, mapendekezo fulani fulani na ambayo ataweza kuyatangaza hivi karibuni, kuweza basi kukataza uh, watu kuweza kujaa ndani ya mitumbwi ile ambayo tayari imezeheka, uh, na pia kuweza kukumbusha ile mikakati mingine ambayo iliwahi kuchukuliwa hapo zamani. Sababu kulikuwa na hatua ambayo iliwahi kutangazwa ya kwamba haifai kabisa watu kuweza kusafiri ndani ya maji bila kuweza kuvaa uh, vile vitu ambavyo vinaweza kuwasaidia wakati pengine haijulikani lakini inaweza kutokea uh, kama kuna kuzama, wakawa wanaegerea juu. Hapa wanasema jire de sovetaj uh, aliweza kusema ya kwamba uh, kuna uchunguzi ambao utafanyika katika siku za usoni ili kujaribu kuweza kuchunguza uh, ili kujaribu kuweza kugundua wale wote ambao wamepita nyuma ya oda yote ambayo iliweza kutolewa na serikali hapa katika jimbo la Kivu Kusini. Na wale ambao wanakuwa wakiweza kufanya kazi yao kiolela. Ameweza pia kusema kitu kingine ya kwamba kuna wale watu ama wenyeji mitumbwi, ambao mara kwa mara huwa wanajaribu kuweza uh, kufanya kazi zao wakati wa usiku, wakati ambapo wanajua kwamba hakuna tena mawakala wa serikali ambao watakuwa pengine katika mabandari fulani, watakuwa wameondoka ama hawatakuwa majini, ndo wanaanza kazi zao, kazi uh, za kuweza kusafirisha abiria uh, au bidhaa yao tofauti na hiyo, hiyo wanafanya hivyo kazi zao bila kuweza kuheshimu kanuni ambazo zinatakika. Amesema ya kwamba uh, yote basi kuna uchunguzi huo ambao utaendeshwa na iwapo kutakuwa, ikiwa kutakuwa mtu ambaye atakuwa ameweza uh, kugunduliwa ya kwamba anakuwa uh, kabisa na hatia kweli, ataweza kuadhibiwa kutokana na sheria ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo uh, na ameikataza pia ya kwamba hadi wakati mwingine watu wasio tena wanasafiri pamoja na mizigo juu ya ziwa Kivu, yani kuweze kuwa na kama ni meli au pia boti na kadhalika au mashua, ambazo zitakuwa maboti, ambazo zitakuwa zinawachukua watu zuku, zikiwa basi zina zina heshimu shurti ambazo zinatakika na pia kuweza kuwa na boti zingine ajili ya kuweza kupirika mizigo. Tuangazie utalii habari, kuhusu ajali kama hizi zinaathiri vipi sekta ya utalii ambayo bila shaka Uh, ni sekta muhimu sana kwa nchi hizo zinazoendelea hasa za bara la Afrika. Ndiyo, habari kama na hizi za kila mara unasikia leo kesho, kuna watu ambao wamezama ndani ya ziwa kama Kivu au Tanganyika, zinaathiri kabisa sekta ya utalii sababu inaonekana zinaonekana kuleta uoga kwa watalii ambao pengine wangetoka Ulaya, Marekani au pengine katika nchi zingine za Afrika ili kuja kuweza kuchunguza uh, kuweza kuweza basi ku ili kuweza kuchunguza namna gani uh, maziwa haya yanakuwa na hali bora, maji mazuri waliwahi kusoma shuleni ya kwamba ni maji tulivu na kadhalika, lakini wanapofika tu mahali hapa na kusikia kile ambacho kimetokea kama kwenye ziwa Tanganyika au kwenye ziwa Kivu, hali hii kabisa inaweza kuathiri sekta ya utalii, na hiyo imefanya ya kwamba watalii wengi mara wanapofika hapa unakuta wengine wanataka tu kuweza kujielekeza pengine kuchunguza wanyama uh, ndani ya mbuga la wanyama la Kauzi Biega, lakini hawatataka kuweza uh, kuzunguka. Uh, kwenye ziwa Kivu pengine ndani ya meli uh, ndani ya kanuu au ndani ya boti, sababu wakiwa wanaogopa tu ya kwamba huenda kilichowapata wakongomani kilichowapata uh, wale abiria hapo mbeleni waliokuwa wahanga kisije pia kikawapata, yaani utalii pia unakuta ya kwamba unakuwa basi ukiweza kurudia nyuma ni kushukuru sana Mitima Dela Shanzi, mwandishi wetu ukiwa huko Bukavu, kwa kufuatilia kwa karibu yale yamekuwa yakiendelea baada ya ajali hiyo ya boti iliyotokea katika Ziwa Kivu. Kwa haraka haraka, ni kwamba kama tulivyoeleza, sio mara ya kwanza, manake Aprili mwaka elfu mbili kumi na moja abiria 68 walinusurika tu kupata idadi ya waliokufa katika ajali hiyo ya mwaka huo. Lakini mwaka huo huo, Mei 3 waziri wa uchukuzi katika uh, DRC alifutwa uh, kazi baada ya watu 40 kufariki katika ajali nyingine katika ziwa hilo hilo. Na Novemba uh, mwaka wa 2015 watu 20 waliripotiwa kupotea, na 44 uh, ndio jumla ya watu waliokuwa kwenye boti iliyozama uh, katika ziwa hilo Aprili 25 mwaka 2018, mwaka jana Watu dazeni za watu uh, pia uh, walikufa katika uh, ajali kama hizo. Kwa hivyo tutafuatilia kukuletea kwa kina zaidi kuhusu habari hii kuhusu ajali hii iliyotokea hiyo jana. Uh, asanteni sana mliosikiliza sehemu hii, tukirejea tutaangalia sehemu ya pili katika Kwa Undani. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Sehemu hii tunaangazia moto mkubwa ambao labda ushasikia katika baadhi ya taarifa zetu. Moto mkubwa ulizuka katika kanisa kongwe la Notre Dame katika mji wa Paris huko Ufaransa. Ilikuwa ni mwendo wa mwendo wa saa kumi na mbili hivi na nusu kwa saa za huko, ambako jengo hilo ambalo ni moja ya makanisa maarufu sana duniani na linatembelewa na idadi kubwa zaidi ya watalii kila mwaka uh, wakitoka pembe mbalimbali mbali za dunia uh, lilishika moto ambao umekuwa ukiangaziwa sana, sio tu uh, upande wa Uropa uh, kule Ulaya uh, lakini duniani kote, ikiwa ni pamoja na hapa Marekani ambapo vyombo vya habari uh, vimesambaza kila aina ya habari kuhusiana na moto huu na hivi tunavyozungumza, uh, tunashubiri tunasubiri taarifa au uh, uh, hotuba uh, kutoka kwa rais wa ufu. Ufaransa, Emmanuel Macron ambaye hiyo jana pia alizungumzia suala hili, na akasema kwamba anaahidi usaidizi wa, wa, wa, wa pesa nyingi tu na pia usaidizi ambao unatolewa na, na, wa kimataifa katika kulijenga upya kanisa hilo kongwe. Tayari mabilioni mabilioni ya shilingi na mabilioni ya dola mabilioni ya yuro vile vilevile yameahidiwa na watu mbalimbali mbali, kuhusu katika kujaribu kujenga tena jengo ile. Nikueleze tu kwa kifupi kwamba ni jengo la kihistoria na limekuwepo kwa takriban miaka 850 na, na ujenzi wake ulichukua karne nzima kabla ya kukamilika. Yaani miaka mia moja kabla ya kukamilika. Moto huo wa jana ulisababisha hasara kubwa ambapo paa na pamoja na mnara wa jengo hilo ambavyo vinaenziwa sana hasa uh, mnara huo uh, vilianguka. Moto uh, huo ulidhibitiwa saa tisa baada ya kuanza na kuweza kuzimwa kabisa baada ya saa kumi na sita na chanzo chake bado kufikia sasa akijajulikana ingawaje, maafisa wanaeleza kwamba huenda huenda uh, ukahusishwa na ukarabati mkubwa ambao ulikuwa unaendelea kwenye jengo hilo. Basi kwenye laini ya simu tuko naye Mohamed Saleh, ambaye yuko kule mjini Paris. Kama nimekosea, Mohamed utanikosoa eh, lakini natumai yuko hapo Paris. Hebu tueleze ni nini kipya. Jana tulizungumza nawe ah, mapema leo, kunradhi, tulizungumza nawe kuhusu moto huu, lakini kwa sasa ni nini kipya tujue kuhusiana na ajali hii ya moto? Uh, kitu kipya kilichotokezea ni kwamba muda mfupi tu uliopita Rais Emmanuel Macron alilihutubia taifa kwa njia ya television na uh, kitu kikubwa alichosema ni kwamba alitoa shukurani kwa vikosi vya zimamoto na watu wote ambao walijumuika ku, ku, kupambana na moto huo na kutafuta suluhisho la kuhifadhi baadhi ya vitu ambavyo vilikuwemo mle, rasilimali ambayo ilikuwa katika kanisa pia. Mm -hmm. ameahidi kwamba ujenzi, hatua za ujenzi zitachukuliwa haraka iwezekanavyo, na anatajaribu kuhakikisha kwamba ujenzi hautochukua kwa muda mrefu sana. Amezungumza kwa muda kama wa miaka mitano hivyo, anategemea labda ujenzi utakuwa umekamilika japokuwa huko nyuma watu wengi walikuwa wanazungumza kwamba uh, ujenzi mpya wa ili kanisa la Notre Dame labda pengine unaweza ukachukua muda wa kama miaka arobaini mpaka hamsini lakini Rais Macron yeye yeah, amezungumza kwamba miaka mitano watajitahidi kwamba hiyo kazi hiyo imekamilika namna kama nilivyo, na, naomba usiondoke hapo lakini ni wapashe wasikilizaji kidogo tu kuhusu ni nani ameahidi nini katika ujenzi eh, wa jengo hili ambapo, li, ambalo lilichomeka liliteketea hapo jana tayari. Eh, mamilioni ya dola kama nilivyoeleza, ameahidiwa na kama huyu bilionea Fonsoa Henry Pinot huyu wa, ni mwenyekiti wa kundi la makampuni ya Kering ambaye uh, inayomiliki ina chapa za fesheni maarufu za Gucci na vilevile Yves Saint Laurent ameahidi uh, kutoa dola milioni mia moja na kumi na tatu ili kudhamini uh, ujenzi wa kanisa hilo, na hayo ni yale ambayo yameripotiwa na shirika la habari la AFP na dola zingine uh, au euro zingine Elfu, mia mbili, milioni mia mbili pia zimeahidiwa na bilionea Bernard Arnault na familia yake ambao hanamiliki kampuni itwayo LVMH inayotambulika sana uh, kwa uh, mambo mbalimbali mbali, hasa katika uh, bara la Ulaya. Huyo ametoa milioni mia mbili, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Tuangazie kidogo, naona muda umekimbia, lakini uh, ni kwa nini wanauliza wasikilizaji katika uh, redio vile vile katika kipindi chetu cha uh, kwa undai katika kipindi chetu cha televisheni eh, uh, waliuliza ni kwa nini moto huu unaangaziwa namna hiyo, ilali moto hutokea uh, kila wakati maeneo mbali mbali. Tupe historia fupi, kwa nini hasa kanisa hili eh, linapata umuhimu mkubwa sana duniani kote? Uh, kwanza nafikiri kama uh, uli, uh, hapo nyuma ulisema kwamba ili kanisa limechukua muda wa karne moja kujengwa mm -hmm. <coughs> Lakini ukweli ni kwamba ni karne mbili lilianza kujengwa katika karne ya kumi na mbili na kukamilika katika karne ya kumi na nne na ni kanisa kubwa kabisa la hapa Ufaransa na pia uh, tukumbuke kwamba kuna mwandishi mkubwa sana wa Ufaransa Victor Hugo aliandika mm -hmm. uh, baadhi ya riwaya zake ambazo moja iliyokuwa maarufu ya kibiongo wa, wa Notredam ime, ni riwaya ambayo imesambaa dunia nzima na imekuwa kama ni sehemu fulani ya, ya utamaduni wa dunia. Kwa hiyo watu ambao wanazungumza kuhusu uh, uandishi wa riwaya za kifaransa katika vitu katika baadhi ya maandishi muhimu ambayo watakuwa wamesoma ni riwaya ya ya Victor Hugo. Kwa hiyo hili ni kanisa kubwa na ambalo kwa kila mwaka kunakuwa mm -hmm. na watu karibu zaidi ya elfu kumi na tatu milioni kumi na tatu thamani ambao huwa wanalitembelea kwa hiyo moja katika vitu vivutio vya Ufaransa katika upande wa utalii ni hili kanisa la la Notre Dame. Kutokana na zile nakshi zake na ya jinsi lilivyojengwa, ni kivutio kikubwa sana cha cha utalii, na ndio maana kimekuwa limekuwa limepewa umuhimu mkubwa sana, ambao umuhimu wake unaonekana sio kwa hapa Ufaransa tu, lakini kwa dunia nzima. Nam, bila shaka tutaendelea kuangazia moto huu ambao ulizimwa kabisa mapema leo. E, naona bahati mbaya muda umetukimbia. E, tulijaribu kumpata huyu bwana atueleze mengi zaidi, lakini sasa ndo tumempata, lakini muda ndo huo, na tunakushukuru sana kwa kushiriki katika kwa undani e, hivi leo, Mohamed Saleh ukiwa e, huko e, Ufaransa, e, shukran sana kwa kushiriki Mohamed. Asante sana, okay. Asante sana. Basi msikilizaji, ndivyo hivyo, ni moto huo, tungekueleza mengi zaidi lakini tutafuatilia kwa karibu, labda hata kesho tutakupa habari zaidi, na pia katika matangazo yetu baadaye, tutakuwa tukikujuza ni nini kipya kinaendelea kutokea kuhusiana na moto huo ulioiteketeza kanisa iliyo na umaarufu mkubwa katika mji wa Paris huko Ufaransa. Jina langu ni BMJ Mridhi nimeshirikiana hapa studio na mwelekezi wangu Saida Hamdu, ni msimamizi wa matangazo amekuwa ni Abdu Shakur Abude. Kwaherini, tuonane panapo majaliwa wakati mwingine.