Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi ni Kennes Bwire, nakukaribisha msikilizaji katika matangazo haya ya jioni, Aprili 16 mwaka 2019. Tunasikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com kwenye 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, 104.3 na FM Kigali, Rwanda, na katika eneo zima la maziwa makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. miongoni mwa habari tulizokuandalia, serikali ya Kenya na mpango wa kufunga zaidi ya vyuo vikuu mia moja vinavyotoa kozi zisizowiana na uchumi wa nchi. Je, wataalamu wa elimu wanasema nini kuhusu mpango wow huo? Swali ambalo tutaweza tukajiuliza ni je, kozi hizi zilipenyezaje mpaka zikaingia katika vyuo vyetu na kuanza kufundishwa. Pia utasikiliza habari kutoka Ufaransa, ambapo mchango wa kukarabati kanisa lililochomeka moto mjini Paris imefikia dola bilioni moja na kusimu. Msikilizaji wetu, jumuike nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini Kenes Bwire anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Bei ya mkate nchini Zimbabwe imeongezeka mara mbili zaidi leo Jumanne na kuongezea mzigo raia ambao tayari wanakabiliwa na sarafu ambayo imekosa thamani huku bei ya bidhaa muhimu ikiendelea kupanda. Mkate sasa unauzwa dola tatu na senti hamsini za Zimbabwe kutoka dola moja na senti themanini Jumatatu. Zimbabwe iliacha matumizi ya sarafu yake mwaka elfu mbili na tisa baada ya mfumuko wa bei kufikia asilimia bilioni mia tano. Ukosefu wa dola za Marekani hata hivyo ulilazimu Zimbabwe kuanzisha matumizi ya sarafu mpya iliyopewa jina RTGS ambayo pia imekuwa ikipoteza thamani na kulazimu kampuni kuongeza bei ya bidhaa zake. Idadi kubwa ya raia wa Zimbabwe ni maskini wanaotegemea kipato cha dola nne za Marekani kila siku. Mkate na unga wa mahindi ndiyo chakula kinachotegemewa na raia wa Zimbabwe kila siku, huku athari za kiangazi na kimbunga Idai zikiendelea kuathiri kusini mwa nchi. Wakati bei za bidhaa muhimu inaendelea kupanda kiwango cha mishahara kimesalia pale pale, huku hasira ya wananchi ikiendelea kuongezeka dhidi ya utawala wa Rais Emmanuel Munangagwa. Waandamanaji nchini Sudan wamechinja mamia ya ng'ombe na kondoo nje ya makao makuu ya jeshi kusherekea kuanguka kwa utawala wa miaka thelathini wa Omar Al Bashiri. Waandamanaji hao ambao wamekita kambi nje ya makao makuu ya jeshi tangu Aprili 6 wamegawana nyama katika makundi kupika na kula. Kati ya waandamanaji hao wameleta mkate na maji vilivyosafirishwa katika magari kadhaa na kutumiwa katika sherehe hiyo. Wamesafisha sehemu hiyo baada ya mlo, na waandamanaji pia wamepanga kuandaa hafla ya mziki itakayowahusisha wanamziki maarufu wa Sudan kwa densi ya usiku kucha kusherehekea kuanguka kwa utawala wa Bashir. Hata hivyo wameapa kuendelea na maandamano hadi utawala wa kijeshi utafika ama utarejesha madaraka kwa raia. Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutoa msaada yameeleza wasiwasi kuhusu usalama wa raia katika mji wa Tripoli nchini Libya, huku mapigano yakiendelea na kufikia maeneo yaliyo karibu na mji mkuu wa Tripoli. Wanajeshi wanaoongozwa na jenerali Halifa Haftar walianza harakati za kuuteka mji wa Tripoli Aprili tano, anavyoripoti Meri Mgawe katika ripoti iliyotayarishwa na Lisa akiwa Jeneva. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yana wasiwasi kuhusu hali ilivyo kwa wakimbizi takriban elfu nne na wahamiaji wengi wanatoka nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara, Afrika, wanaoshikiliwa katika vituo vya serikali ndani na nje ya Tripoli. Zaidi yao 15 wanaaminiwa kuwa wamekwama katika maeneo mbalimbali karibu na mahali mapigano yamezuka zaidi. Msemaji wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, Liz Tesel, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba anawasiliana na mamlaka za Libya ili kufanya kazi pamoja kuhakikisha usalama kwa wale walioshikiliwa karibu na eneo la mapigano. Anaeleza kuwa shirika lake limepeleka madawa na vifaa vya kiafya katika wizara ya afya hii ni kwa ajili ya kusaidia kitengo cha dharura na hospitali katika eneo la tripoli shirika la afya duniani linaripoti idadi ya watu waliokufa tangu gasa zilipozuka aprili 4 sasa imefikia 174 unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameapa kujenga tena kanisa kuu mjini Paris la Notre Dame baada ya sehemu yake kuharibiwa na moto mkubwa ambao chanzo chake kinachunguzwa. Macron amesema kwamba hatalijenga upya kanisa hilo ambalo ni ishara ya kihistoria Ufaransa, ya Ufaransa na utamaduni. Kanisa la Notre Dame linalopokea wageni milioni kumi na tatu kila mwaka linatambuliwa na Umoja wa Mataifa kuwa tharati ya ulimwengu. Maafisa wa zimamoto walifanikiwa kuliokoa jengo hilo la historia lenye miaka 850 lakini paa na mnara vimeanguka. Chanzo cha moto hakijajulikana, lakini maafisa wanasema huenda hukahusishwa na ukarabati mkubwa unaoendelea. Hadi kufikia sasa, jumla ya dola bilioni moja zimechangwa kukarabati kanisa hilo. Watabiri wa hali ya hewa nchini Kenya wameonya kwamba nchi hiyo inakabiliwa na hatari kubwa ya ukosefu wa chakula na maji kutokana na ukosefu wa mvua. Kipindi kirefu cha mvua kilichotarajiwa kuanza mwezi Machi na kudumu hadi Mei kimekosa kuanza. Mkurugenzi wa idara ya utabiri wa hali ya hewa Stella Aura amesema kwamba kipindi kirefu cha kiangazi kinatarajiwa kuendelea katika sehemu nyingi za nchi na hivyo kusababisha uhaba mkubwa wa chakula na maji hivi karibuni Benki Kuu ya Dunia ilitoa ripoti inayotabiri kwamba uchumi wa Kenya utakuwa kwa kiwango cha asilimia 5.7 na wala sio asilimia 5.8 za awali kutokana na hali ya kiangazi itakayoathiri kilimo cha majani chai, maua na kahawa. Serikali ya Kenya ilisema mwezi uliopita kwamba maeneo ya Marsabit, Isiolo, Tanariva na Garisa yanahitaji msaada wa chakula. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuanze kupokea ripoti za waandishi wetu, tukianzia huko Kenya. Serikali ya nchi hiyo ina mpango wa kufunga vyuo vikuu vinavyofunza kozi zisizowiana na uchumi wa nchi hiyo, amesema waziri wa elimu nchini humo Profesa George Magoha. Waziri huyo amesisitiza kuwa zaidi ya kozi 107 za viwango vya shahada zitafutiliwa mbali kwa sababu hazipo katika orodha ya mafunzo yanayohitajika katika soko la ajira nchini Kenya. Taarifa kamili na Kennedi Wandera kutoka Nairobi. Mwanzoni mwa mwaka huu ripoti ya taasisi ya kutoa nafasi za vyuo vikuu kwa wanafunzi wanaopania kujiunga na vyuo hivyo nchini Kenya, idadi nyingi ya kozi zinazotolewa na baadhi ya vyuo vikuu nchini Kenya si halali. Na kufuatia uhalisia huo, Februari mwaka huu, tume ya elimu ya juu ilipendekeza kutoa mwongozo wa kuziondoa katika orodha ya kozi zinazofaa kufunzwa nchini Kenya kwa zaidi ya miaka minne. Haya pia yanamulikwa katika ripoti ya mwaka 2019 mwaka 2020 ya taasisi hiyo inayotoa nafasi kwa vyuo vikuu kusajili wanafunzi mafunzi imedhihirika kuwa takriban vyuo vikuu 4 nchini Kenya vimekuwa vikitoa mafunzo ya kozi ambazo hazijaidhinishwa na serikali ya Kenya. Na la kushangaza ni kuwa kozi tisa za shahada zikupokea maombi ya wanafunzi, huku kozi 98 za shahada zilizowekwa kwa orodha ya wanafunzi zikikosa mwanafunzi anayejisajili kwazo. Waziri wa elimu nchini Kenya George Magoha, akizungumza na wadau wa elimu nchini Kenya, ameeleza kuwa wanafunzi waliojiunga na vyuo vikuu hawakujisajili kusomea kozi zaidi ya mia moja, na sasa anaeleza ikieleza kuwa iwapo kozi hizo haziwiani na uchumi wa nchi basi hamna haja serikali ya Kenya kuzifadhili. Waziri anaonya wasimamizi wa vyuo vikuu dhidi ya mazoea ya kuweka kozi ambazo hazisaidiki vyovyote ukuaji wa uchumi wa nchi. Mbona mnaidhinisha programu mpya za mafunzo zisizowiana na uchumi wetu? Kuna kozi zaidi ya mia moja ambazo hazikusajiliwa na mwanafunzi yeyote, nyingi yazo ni mpya. Je, huenda ikawa tumesahau kuwa si. Sisi ni wasomi na sasa basi tumegeuka tu na kuwa wafanya biashara. Baadhi ya kozi hizi ambazo hazikusajiliwa na wanafunzi ni zile zinazohusu mafunzo ya maendeleo, mafunzo ya dini, tafsiri za lugha, jiografia, burudani, vijana na rasilimali za maji, ufugaji na masomo ya kisayansi kuhusu uchungaji wa wanyama. Na sasa wahadhiri wa vyuo vikuu na mabewa yanayotoa kozi hizi watakaofika madarasani na kupata hawapo wanafunzi, huenda wakapoteza kazi zao. Vilevile vile, Waziri Magoha anafichua kuwa wanasiasa wamekuwa wakituma maombi ya kufungua vyuo vikuu vipya, na anaeleza hilo halitokubalika chini ya usimamizi wake. Kwa muda ambao nimekuwa ofisini, zaidi ya wanasiasa kumi wamewasilisha maombi ya kufungua vyuo vikuu vipya. Mwanasiasa hatanifunza jinsi ya kuamua kuweka chuo kikuu mahali fulani. Hilo nalihakikisha. Eric Kabiduka, mtaalamu wa elimu nchini Kenya, anaeleza kuwa ni sharti serikali ya Kenya ichunguze jinsi vyuo vikuu vilivyotajwa viliidhinisha kozi hizo. Lazima swala hili liweze kutathminiwa kwa undani sana, kwa sababu swali ambalo tutaweza tukajiuliza ni je Kozi hizi zilipenyezaje mpaka zikaingia katika vyuo vyetu na kuanza kufundishwa? Maana haziwezi kwamba zilitoka tu katika ombwe ama mahali pasipojulikana, kwa sababu kuna watu ambao pia wamejukumishwa kuhakikisha kwamba kozi ambazo zinafunzwa katika vyuo vyetu ni kozi ambazo zimekubaliwa na, na, na, na jopa ambalo liliteuliwa kusimamia uh, maswala hayo. Aidha ha, bwana Kabiduka anaeleza kuwa wizara ya elimu ina wajibu wa kuchapisha kozi ambazo zina soko la ajira ili wanafunzi wanapojisajili katika vyuo vikuu wanaofahamu wa kozi zitakazowafaa pakubwa. Wizara ifanye mikakati ya kuorodhesha kozi ambazo zina soko na kozi ambazo hazina soko la ajira, ili kwamba wanafunzi wetu wanapojiunga na vyuo ajue kwamba nikisoma kozi hii mwishowe nitakosa nafasi ya ajira, lakini hii inayo nafasi ya ajira. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Hii ni sauti ya Amerika, naendelea kusomea habari kuu za dunia. Wizara ya sheria ya Marekani imesema itatoa kwa umma Alhamisi ripoti iliyoondolewa habari za siri za serikali ya kurasa karibu mia nne ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusu uchunguzi wa Rusia kuingilia uchaguzi mkuu Amerikani wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita kwa lengo la kumsaidia Donald Trump kushinda kura za urais. Trump amedai kwamba tayari ameondolewa makosa yote kuhusiana na uchaguzi huo, hata wakati yeye mwenyewe na wamarekani wengine wanaposubiri matokeo kamili ya uchunguzi wa mla uliochukua muda wa miezi ishirini na miwili. Mkuu wa sheria William Barr alitoa muhtasari wa kurasa nne wa ripoti ya mla wiki tatu zilizopita na kusema kwamba mwendesha mashtaka maalum alikuwa amefikia uamuzi kwamba Trump na timu yake ya kampeni hawakushirikiana na Rusia kumsaidia kushinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita lakini akakosa kufikia uamuzi iwapo Trump alizuia kutenda haki. Barr amesema ataweka wazi sehemu kubwa ya ripoti hiyo kadiri inavyowezekana bila kushirikisha taarifa za siri na za kijasusi. Kundi la Lima linalohusisha nchi za Amerika ya Kusini limetaka Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka kumaliza mgogoro wa kisiasa wa Venezuela ili kuzuia kutokea janga la kibinadamu nchini humo. Kundi hilo la nchi kumi na nne ikiwemo Kanada zinamtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la umoja huo kuchukua hatua ili kuzuia hali ya kuzorota kwa usalama na amani pamoja na kutoa msaada wa kibinadamu kwa haraka kwa watu wa Venezuela. Mkutano wa wawakilishi wa kundi hilo umefanyika Santiago, Chile, ikitangaza vikwazo vipya dhidi ya maafisa 41 walio na uhusiano wa karibu na Rais Nicolas Maduro wanaoaminika kuhusika na hali mbaya katika nchi hiyo ya kusini mwa Amerika. Rais wa Venezuela ama raia wa Venezuela wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa vitu muhimu kama chakula na dawa. Umoja wa Mataifa unasema vita vya miaka mitano nchini Yemen vimesababisha matatizo makubwa, hasa kwa watoto, maelfu wakiwa wameuawa, kujeruhiwa vibaya na kusajiliwa kama wapiganaji tangu vita vilipoanza. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths ameambia wanachama wa Baraza la Usalama katika Umoja wa Mataifa kwamba muungano wa Saudi Arabia unaungwa mkono serikali ya Yemen na wapiganaji wa Kihuthi wamekubali mpango wa kuondoa wapiganaji wao kutoka mji wenye bandari wa Hodeida. Griffiths amekiri kwamba vita vya Yemen havina ishara ya kumalizika, akiongeza kwamba kuna haja kubwa ya kuondoa wanajeshi kabla ya kuangazia maswala ya kisiasa muungano wa wanajeshi wa Saudi Arabia unaungwa mkono serikali ulianza kushambulia waasi wa Kihuthi katika mji wa bandari wa Hodeida Machi elfu mbili kumi na tano. Inakadiriwa kwamba jumla ya watu elfu kumi wamekufa kutokana na, na vita hivyo. Na idadi ya malori ya Mexico yanayoingia Marekani kubeba mizigo imepungua huku kampuni za Mexico ziki fanya ununuzi wa haraka ili kupata bidhaa za kutosha kadiri ya uwezo wao, huku kukiwepo hofu ya kufungwa mpaka huo baada ya rais Donald Trump kutishia kufunga mpaka wa kusini wiki kadhaa zilizopita. Kwa kawaida, mpaka wa Tijuana, mji wa mpakani wa Mexico, hushuhudia kiasi cha malori elfu tatu ya kubeba mizigo yanayoingia Marekani kutoka Mexico kila siku. Lakini tangu mwezi Machi maafisa wanasema watashangaa iwapo kiasi cha nusu ya idadi hiyo ya malori elfu tatu yataweza kuvuka mpaka kutokana na kupungua kwa kasi katika shughuli za mpakani. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Kennes Bwire, sasa tuelekee huko DRC. Raia kutoka kabila la Wambuti ama mbilikimu wanamwomba rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi kuwarejesha kwenye vijiji vyao, wakidai hawana uzoefu wa kuishi mijini. Wamesema hayo wakati wa ziara ya Rais Felix Tshisekedi mjini Beni. Oster Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma akizungumza na Sauti Amerika katika mji wa Beni akimsubiri Rais Felix Tshisekedi aliyechaguliwa Disemba 30, 2018, mama Tereze Mumbute anasema kwamba wao wanachokihitaji ni kurudi kwenye mashamba yao, kwa sababu kwa muda mrefu wamefukuzwa katika misitu kutokana na vita, yani machafuko ya kila siku inayotoka kwa watu wanaozaniwa kuwa ni ADF wanaoshambulia wananchi, kuwaua kwa mapanga, kwa shoka na hata wengine kwa silaha. unapenda njo amani. tangia nye Mumbute alitoka ndani ya poli haya alugiaka ndani ya poli, Mumbute anateseka siko mingi na kuchinjachinja. mbele vita likuwa ya mule alipita kubalabala babo kwa babo njo balikuwa na wana hapana. Mumbute hakuna vita, nye aliingiaka ndani ya poli kuenda tosa Mumbute ndani ya poli naile njoo kazi kubwa enye tuko na kuya bebesa hapa, Raisi vita atoke mbele yetu turudie kwetu na usalama. Baadhi ya wananchi wamempokea Felix Tshisekedi wakiwa na bendera, mabango na vile wengine wakiimba na kumkaribisha katika maeneo ya Beni, lakini wengi wakimwomba abaki Beni hadi kuhakikisha kwamba usalama unapatikana. Tushateseka sana huku sana sana, hapa Beni sana, hatuna nafasi ya kwenda lima tena, hapa tunasufiri. Tunapenda tu naye asikie malalamiko wetu. Enzo mkubwa enzo atayoa kama nasaa kule. Tunakufa mingi, tushakufa hapa mingi hapa hapa mbini sana. Chisekedi ameelekea katika mji wa Beni baada ya kukutana na jopo la wabunge wa Kivu Kaskazini na miongoni mwao ilikuwa ni Mfunza Bayengo ambaye ni mbunge aliyechaguliwa katika mji wa Beni. Kwani tunakuwa wachaguliwa wa, wa raia, nia yetu na mgumu kubwa yenye tunakuwa nayo. Ile gumu ni Insecurity nia yetu tupate amani irudi, na ndio inakuwa e, lengo ama shida kubwa, kwani tunajua amani karudi, wanamaliza mambo ya ADF huku ngambo ya huku wanamaliza dosia ya FDLR. Tunajua amani itakuwa itarudi, na kazi zote zitafanyika, na ndio maana turifati, tunamwambia azikaze, raia itakuwa nyuma yake, wakati tutapata amani, amani kwa Nord Kivu. Chisekedi hata hivyo, katika mkutano wake na wabunge wa wafanyabiashara, pamoja na wanajeshi, amesema kwamba sasa hivi anaendelea na mazungumzo na serikali ya Uganda kuomba Uganda uweze kushirikiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na waasi wa ADF ili wananchi wa mashariki mwa Kongo, eneo la Beni, wapate usalama. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante sana Aster Malivika kwa taarifa yako hiyo. Wiki hii ni maadhimisho ya miaka mitano tangu kundi la Boko Haram lilipoteka mamia wasichana wa shule kutoka kijiji cha Chiboki nchini Nigeria. Utekaji ulieneza hofu kote nchini humo hadi katika mpaka wa Kamerun ambako mamia ya shule zilifungwa. Mamlaka tangu hapo ziliamuru shule kufunguliwa, lakini wanafunzi wengi na waalimu wamegoma kuregea shuleni. Meri Mgawe anasoma taarifa ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Nigeria, Edwin Moki Kinzeka. Mamia ya wanafunzi wanacheza katika shule ya msingi ya serikali ya Achigacha kaskazini mwa mpaka wa Kamerun na Nigeria. Wizara ya Elimu ya Kamerun iliwakaribisha wanafunzi na wazazi wao katika shule kuwashawishi kwamba kundi la Boko Haram linakaribia kushindwa na shule sasa ziko salama. Mkuu wa shule hiyo Gilbert Wanyou anasema hatua za kiusalama zimechukuliwa ili kulinda shule hizo. Huwezi kuingia campus, shule bila kufanyiwa upekuzi. Lazima tutambue ni nani yuko shuleni ndani ya eneo. Hatuwakusanyi pamoja wanafunzi majira ya asubuhi kama ambavyo tumekuwa tukifanya miaka ya miaka mitano iliyopita kundi la Boko Haram liliteka wasichana wanafunzi 276 huko Nigeria, katika kijiji cha Chibok, pamoja na kufanya pia mashambulizi ya ndani, kuchoma shule, jambo ambalo limesababisha wazazi wengi kuwaondoa watoto wao mashuleni. Shule ya Achigacha ilikuwa na wanafunzi elfu tatu mwaka 2014 lakini idadi hiyo ilishuka ali Mamouda mwenye umri wa miaka 17 anasema hawezi kurejea katika shule hiyo kusoma. Boko Haramu alimteka kutoka shule miaka minne iliyopita na alishikiliwa mateka kwa miaka miwili kabla ya jeshi la Cameron kumkomboa. Anasema hawezi kurejea tena katika shule kwa sababu anaishi kama shuhuda wa ukatili wa Boko Haram. Anasema hatambui kama kuna yoyote aliyoko salama katika shule zilizopo mpakani na hatimaye kuona rafiki zake wanaokuwa wahanga wa Boko Haramu kama ilivyomtokea yeye. Mwalimu Etienne Mainimo alihamishiwa katika mpaka, lakini yeye anasema aliamua kubaki katika eneo lililokuwa salama baada ya Boko Haramu kuua wenzake. Anasema hakuna jambo la msingi litakalofanyika, basi mwelekeo wa baadaye wa watoto wengi uko hatarini, kwa sababu ni wachache ndio wanaokwenda shule. Serikali ya Kamerun imesema inataka kujenga takriban madarasa elfu saba kuziba nafasi ya yale yaliyochomwa moto na Boko Haram. Gavana wa jimbo la Farnos huko Kamerun, Midwaya Bakari, anasema mamia ya wa waalimu na wafanyakazi wamegoma kwenda shule kufanya kazi. Ametoa wito kwa wazazi kuhakikisha wanawashawishi watoto wao kwenda shuleni ili kuwaandalia maisha yaliyo bora. Katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya ambako suala la ukosefu wa ajira linaelezewa kuwa limewalazimu wanawake nchini humo kufanya kazi bila kubagua ni kazi gani. Katika makala hii tunaangazia changamoto mbalimbali mbali ambazo wanakabiliana nazo wanawake na kuwafanya kuingia katika ajira kwa, kama vile ajira za gari za abiria, licha ya mambo mengi katika kutekeleza kazi zao mwandishi wetu wa Nairobi Denis Wanyonyi anatupasha zaidi. Kwa zaidi ya miaka na mikaka, shughuli katika sekta ya uchukuzi nchini Kenya na haswa ya matatu mara nyingi zilitekelezwa na wanaume, hii ikiwa ni zaidi ya asilimia sabini wa huduma wa matatu nchini Kenya. Lakini katika karne ya 21 hali si hali Kisa na maana ni kuwepo kwa idadi kubwa ya wanawake ambao wamejitosa katika kazi hii ya umakanga au ukondakta ambayo iliridhiwa mara nyingi na wanaume. Nipo katika mji wa Ongata Rongai iliyopo katika eneo bunge la Kajiado Kaskazini katika kaunti ya Kajiado. Shughuli za uchukuzi na kibiashara zinaendelea, na hapa nakutana na mama wawili Ann Wangoi na Grace Mbogwa wenye umri wa miaka 35 na 32 mtawalia, wakijituma zaidi wanaume kwenye majukumu yao ya kila siku, kazi ikiwa ni ya umakanga. Je, ni nini kilichowavutia kwenye majukumu haya? Ann anaelezea. Nilianza hii kazi niko na five years na niko na five years kwa hii kazi eh, niko na familia, nilipitia shida mingi, nikawa sina kazi na kama mtoto wangu alikuwa ameenda secondary form 1 sina pesa ya kumpeleka, akawa ako pale kwa nyumba, ndio nikaona sasa nitafute job yote, ndio nikakosa nikatoka, nikaanza tu kazi ya matatu. Sawia na Ann, Grace, mama mwenye wana wawili, anafungua moyo na kuelezea bayana kilichomchochea kufanya kazi hii ambayo kwa muda ilitekelezwa kikamilifu na wanaume. Nilianza kazi ya ukondakta like six years, six years ago okay. Huwa inakuwa na challenges but ni vile unaweza jiweka uh, Labda ni nini hasa kulifanya ile kitu ilituma niingie hii kazi ni kuwa na shida za hapa na pale. Ni hatua ambayo imenisukuma kutaka kubaini jinsi anavyofanya kazi na dereva wake. Dennis Mureithi ni dereva wa Ongata Line Sacco na amefanya kazi kwa muda na Grace Mbugwa Nimefanya na madamu sasa, huyu ni wa pili kufanya kazi na yeye. Na saa zingine unajua ma, madamu naweza e, naweza elewana na yeye, kwa sababu for example tuseme kama anafanya na mwanaume, unajua kila mwanaume anajichocha, unaweza ambia mwakanga, tuseme for example huko na mwana, mwanaume, unamwelezea una, una vile atafanya, lakini yeye anaona unajua, ako na ile tunaita aje ile igwa yake, unaona Hea hata kuelewa vile anawezaelewa kama, kama mandamv anawezaelewa aidha. Dereva Philip Cheruyot anayefanya kazi kwa pamoja na Ann anasimulia utendakazi wa msaidizi wake. Kwa upande wangu, naona kike kike anafanya kazi poa, upande yake anakuheshimu, ana madharau kama mwanaume labda. Umefanya kazi ni kwa muda gani? Umefanya muda kama mwezi tatu. Hapo mbeleni tulikuwa na mwanaume, lakini upande wa kike ako poa ana ile madharau kama mwanaume. Lakini je, ni changamoto zipi ambazo kina mama hawa wahupitia, ikizingeta kuwa pia wana majukumu mengine ya kifamilia? Wanakudharau tu, wanaona wee ni maraya hivyo, wanaona yaani wanakubeba tu hivi hivi vibaya vi, vi e, kuna hiyo inakuanga juu hata mwingine, na unasikia anakuambia sisio wa makanga mimi ni maraya sasa okay, changamoto ni, mnaweza kuwa mnasumbwana na abiria. Wewe mwenyewe ndio utajua vile utawa hold okay, ni vile wewe utajiweka. Ukijiweka msofti, watakubeba vile huko, but ukiwa samau abituko serious utafanya kazi. kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya sauti ya Amerika, jina langu naitwa Dennis Wenyoni. Baada ya makala hayo, wanawake sasa anamkaribisha Kennes Bwire akusomee muhtasari wa habari za dunia. Bei ya mkate nchini Zimbabwe imeongezeka mara mbili zaidi leo Jumanne, na kuongezea mzigo raia ambao tayari wanakabiliwa na sarafu ambayo imekosa thamani, huku bei ya bidhaa muhimu ikiendelea kupanda. Waandamanaji nchini Sudan wamechinja mamia ya ng'ombe na kondoo nje ya makao makuu ya jeshi kusherehekea kuanguka kwa utawala wa miaka 30 wa Omar al Bashir. Waandamanaji vilevile wamepanga hafla ya mziki itakayohusishwa na mziki maarufu wa Sudan kwa densi ya usiku kucha kusherehekea kuanguka kwa utawala wa Bashir. Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutoa msaada yameelezea wasiwasi kuhusu usalama wa raia katika mji wa Tripoli nchini Libya huku mapigano yakiendelea na kufikia maeneo yaliyo karibu na mji mkuu wa Tripoli. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameapa kujenga tena kanisa kuu mjini Paris baada ya sehemu yake kuharibiwa na moto mkubwa ambao chanzo chake kinachunguzwa. Mwisho kabisa wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Mary Mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai kutoka Washington DC, mimi ni Patrick Ndwimana nilishirikiana na Kennes Bwire, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.