ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ndani ya studio ni sandei shomari langu mimi harizon kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni ijumaa aprili 12 mwaka 2019 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 fm nairobi kenya na vilevile 107.8 fm Mombasa karibuni. Naam, na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, msikilizaji, kama kawaida, tuna mjadala wetu wa moja kwa moja wa Ijumaa au live talk, hii leo tukimulika swala la mapenzi ya kisasa miongoni mwa vijana wa kizazi kipya pamoja na changamoto zilizopo kutokana na mitandao ya kijamii. Nini wanakutana nacho? E, vijana kusema kweli, vijana wamesha kuwa wahanga sana wa mitandao ya ya, ya ya ya kijamii, hasa kuhusiana na, na, na makansola nzima na kimapenzi. Na vilevile katika habari nyingine ni kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema kuwa limeua waasi 36 wakati wa makabiliano mashariki mwa taifa hilo, huku wanajeshi watatu wakisemekana kufa pia. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, msikilizaji, tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Jeshi la DRC limesema mapema leo kuwa limeua waasi 36 wakati wa makabiliano mashariki mwa DRC, huku wanajeshi watatu wakisemekana kufa pia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jeshi la Congo lilifanya misururu ya mashambulizi kati ya Aprili 6 na Aprili 8 kwenye jimbo la Kivu Kusini kwa lengo la kukomboa eneo hilo linalokaliwa na waasi wa Burundi wa National Liberation Forces, yani FNL pamoja na Burundi republican forces. Msemaji wa jeshi la Congo Dudone Kasereka amesema kuwa kiongozi wa kundi la FNL Generali Alois Mbapemba alijeruhiwa vibaya wakati wa operesheni hiyo. Ameongeza kusema pia kuwa maeneo mengi yaliyoshikiliwa na waasi yamechukuliwa tena. Msemaji wa jeshi la Burundi amesema kuwa mamlaka haijathibitisha lolote kuhusiana na mapigano hayo yanayosemekana kutokea nchini Congo. Kundi la FNL ni moja kati ya mengine mengi yaliyojitokeza kupambana na serikali ya Burundi iliyokuwa na wanajeshi wengi kutoka kabila la Watutsi kwenye mapigano ya 1993 hadi 2005 Viongozi wapya wa kijeshi nchini Sudan wamesema kuwa nia ya yao ni kurejesha utawala wa kiraia katika kipindi cha miaka miwili. Wakati yakizungumza na waandishi wa habari mapema leo mmoja wa maafisa wakuu wa jeshi waliomg'oa madarakani Rais Omar al Bashir, Jenerali Omar Zein Ebiden amesema kuwa utawala wa mpito wa kijeshi hauna nia ya kumpokeza al bashir kwa mahakama ya ICC. Na kiongozi, na kiongozi mkuu wa Kanisa Katoliki duniani Papa Francis, katika kitendo kisicho cha kawaida, jana Alhamisi alipiga magoti na kubusu miguu ya viongozi wa Sudani Kusini ambao awali walikuwa mahasimu wa kisiasa na kuwasihi wasirejee tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Papa Francis alifanya hivyo baada ya kumaliza mkutano wa faragha na viongozi hao mjini Vatican katika juhudi za kuleta amani Sudani Kusini. Wakati wa mkutano wao, Papa Francis aidha aliwataka Raisi Salva Kiir aliyekuwa makamu rais wa kwanza na aligeuka na kuwa muasi Rick Machar na makamu wengine watatu wa rais kuheshimu makubaliano ya kudumisha amani na kuheshimu makubaliano ya kuunda serikali ya umoja mwezi ujao. Mkutano wao ulianza siku ya Jumatano kwa madhumuni ya kutafuta njia ya kuleta amani ya kudumu katika taifa hilo changa zaidi duniani. Mahakama ya Tokyo imesema mapema leo kuwa imeongeza muda wa kuzuiliwa kwake aliyekuwa mwenyekiti wa kampuni ya kutengeneza magari ya Nissan Carlos Ghosn hadi Aprili 22 ili kutoa muda zaidi kwa waongoza mashitaka kuwasilisha mashitaka dhidi yake au kumwachilia ya huru. Ghosn alikamatwa Novemba mwaka uliopita kwa tuhuma za kupanga njama ya kuficha mapato ya kampuni hiyo kwa takriban nusu kati ya mwaka elfu mbili na kumi na na, hata hivyo, aliachiliwa kwa dhamana mapema mwezi uliopita na kisha kukamatwa tena wiki iliyopita kutokana na madai mapya, kwa takriban dola zipatazo milioni 35 zilitolewa kwenye akaunti ya Nissan na kuwekwa kwenye kampuni moja ya magari nchini Oman. Vyombo vya habari vya Japan vimesema kuwa kuna uwezekano kuwa baadhi ya fedha hizo zilitumika kununua boti za kifahari kwenye kampuni ya Beauty Yat inayoendeshwa na mke wa Gusson Caro, huku nyingi zikiletwa hapa Marekani kwenye kampuni changa kwa jina la Shogan inayomilikiwa na mtoto wa Gusson. Watu waliojihami kwa bunduki wamewataka wamewateka nyara madaktari wawili huko nchini Kenya ambao ni raia wa Cuba wanaofanya kazi mjini Mandera baada ya kumpiga risasi na kumuua afisa wa polisi aliyekuwa anawalinda. Maafisa wanasema washukiwa ni wanachama wa kundi la kigaidi lenye uhusiano na Alqaida na al, al Shabab. Mandera ni mji mkuu wa kaunti ya Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya, ambako ni mpakani na Somalia. Mashambulizi ya wanajeshi mashariki dhidi ya mji mkuu wa Tripoli Libya yamekwama Kutokana na upinzani. Kumradhi, yamekwama kutokana na mapigano kati ya wanajeshi wanamtii jenerali Halifa Haftar wa jeshi la ukombozi wa kitaifa la Libya LNA na wanajeshi wa serikali naungwa mkono wa kimataifa, yameua takriban watu 56 na kulazimisha elfu nane kutoroka Tripoli wiki iliyopita, kulingana na Umoja Mataifa. Zaidi ya wanajeshi mia moja na tisini wa LNA wamekamatwa. Kulingana na maafisa wa Tripoli, wapiganaji wanaomtii Khalifa Haftar wanashutumiwa kuwatumia watoto wadogo kama wapiganaji. Jumla ya wapiganaji wapatao 116 wamekamatwa mjini Zawia, mji ulio magharibi mwa Tripoli, na wengine 75 katika mji wa Zara, mji wa kusini nje ya Tripoli. Katika gereza la Zawia, mwandishi wa shirika la habari la Reuters ameripoti kuona wafungwa wengi wakiwa wamevalia nguo za kiraia wakiwa wamekalia kwenye sakafu ya gereza huku wengine wakiwa wamesimama nyuso zao zikiwa zimeangukia ukuta. Mashambulizi ya Haftar kutokea kaskazini magharibi katika jaribio la kuuteka mji wa tripoli ndilo la hivi karibuni katika marudio ya machafuko na vurugu nchini Libya tangu maandamano ya mwaka elfu mbili na kumi na moja yaliyomwondoa madarakani dikteta Muamar Gaddafi. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema kuwa wataalam wa magonjwa ya kuambukizana kufikia leo wanaendelea kutathmini iwapo mlipuko wa Ebola kwenye Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, ambao umeua zaidi ya watu 700 utangazwe kuwa dharura ya kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kamati ya dharura ya WHO itaangalia takwimu za maambukizi ya hivi karibuni na kutathmini iwapo kirusi hicho kina uwezo wa kuvuka kwenye mataifa jirani ya Uganda, Rwanda na Sudan Kusini. Mlipuko wa sasa wa Ebola nchini humo ndio mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa na wa pili kwa ukubwa kote duniani na ulitangazwa na serikali kuwa janga la kitaifa mwaka uliopita, ukiwa umeelemea majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Tayari ugonjwa huo umeambukizwa takriban watu 1206 ambao 764 kati yao tayari wameisha kufa. Bomu lenye nguvu limeteguliwa mapema leo kusini magharibi mwa Pakistan na kuua takriban watu 18 huku wengine 48 wakijeruhiwa. Maafisa wa polisi wamesema kuwa kilipuzi kilichokuwa kimewekwa dukani kilisababisha mlipuko huo kwenye eneo hilo lenye Waislamu wengi wa Kishia la Kweta, ambalo ni mji mkuu wa jimbo la Baluchistan. Wengi walioathiriwa ni kutoka jamii za walio wachache. Naibu Inspekta Jenerali wa polisi Abdul Razak Chima amesema kuwa uchunguzi umeanzishwa ili kubainisha kilichojiri. Waziri Mkuu wa Pakistan Imran Khan pia Amekemea shambulizi hilo. Wapiganaji wa Baluch pamoja na wanamgambo watiifu kwa makundi yaliyopigwa marufuku ya Taliban na Islamic State mara nyingi hutekeleza mashambulizi kwenye eneo la Baluchistan. Huo ndio mwisho wa habari zetu jioni ya leo. Moja kwa moja tunajiandaa kuelekea kwenye live talk naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama ada ya siku zote za Ijumaa, tunakuwa na ule mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, na moja kwa moja hii leo tutasikiliza na kumulika swala zima la mapenzi. Tunafahamu kwamba swala la mapenzi ni zito, gumu, na pia lenye kuhitaji ukomavu, au pengine ni swala ambalo la aina yake tunaweza kusema ambapo tumeshashuhudia eh, kama wengi wasemavyo kwenye baadhi ya misemo ya Kiswahili, kwa penzi ni kama moto, ukiwasha moto basi usipochochea unapoa, au hata wakati mwingine unaweza kuzimika kabisa. Lakini pia linaweza likawa ni hatari. Tumeshuhudia matukio mengi ya kuuana wapenzi katika maeneo ya Afrika ya Mashariki, na hii tu ni kwa sababu ya mapenzi, na hasa ukihusisha mitandao ya kijamii ambayo kwa sasa ndio imepamba moto na simu za mkononi ambazo ndio zimepamba moto kama maisha ya kila siku yalivyo kwa sasa, watu wengi e, wakitumia sasa. Basi naweza kusema kwamba pengine haya mapenzi ya siku za hivi karibuni au mapenzi ya kisasa, hasa ukiangalia miongoni mwa vijana eh, na changamoto zao katika mitandao ya kijamii, yako vipi? Nini ambacho kinaonekana huko, nini kinachofanyika? Na pengine wanaweza vijana kusaidiwa vipi na nini wafanikiwe, au wafanye nini waweze kufanikiwa? basi tutaangalia haya kwa ujumla katika suala so zima la mapenzi na mitandao ya kijamii na kuona kama je, kama hii ni shida au ni raha tupu kweli kabisa. basi moja kwa moja kuweza kuzungumza haya tutaelekea hadi huko kwa wazungumzaji wetu, na tutaanzia, tunaye kule nchini Tanzania, huyu ni mchungaji Dr. Peter Miti Mingi ah, hali kadhalika tutakuwa naye kutoka nchini Kenya Askofu James, wa James, Simon James, wa Gospel Campaigners Fellowship kule Nakuru, na vile vile tutaelekea kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, tutakuwa naye kijana Gi Kibira ambaye ni mwakilishi wa vijana e, kule Kivu ya Kaskazini. Basi moja kwa moja nimeambua kwenye laini ya simu tunaye e, mchungaji Dr. Peter Mitimingi, karibu sana kwenye Live Talk ya Sauti America. Asante ah, sana. Asante sana, ninashukuru sana basi bila shaka, moja kwa moja, hebu nikuulize tu e, mchungaji Dr. Miti Mingi, wewe unafahamu swala so zima linapokuja kwenye mahusiano ya mapenzi miongoni mwa vijana e, mara nyingi wewe unafahamika kule nchini Tanzania kama hali maarufu kuzungumza na vijana, hasa wanapoingia kwenye mapenzi, wanapooana, wanapoanza maisha yao ya ndoa upya. Sasa pengine tuambie tu mm -hmm. e, kwa, kwa utaalamu wako unavyofahamu haya yaliyopo sasa wapenzi mm, wanapoingia kwenye mapenzi, ukizingatia siku hizi mm, mitandao ya kijamii ndio nambari moja katika masuala ya mapenzi. Sasa hii pengine ni chachu ya kuongeza penzi lao, na wakati huo huo pengine hii ni tatizo, na kama ni hivyo unawashauri nini? Asante sana. <coughs> Nashukuru kwa nafasi hii. Swala la mapenzi katika siku za hivi karibuni limeendelea kuwa baya na zito, na nachelea kusema kwamba kama hatua za makusudi hazitachukuliwa huenda miaka inayokuja mbele itakuwa na hali mbaya sana kuliko kile ambayo tulionayo sasa hivi. Kwa utafiti wangu, matatizo mengi sana yanayotokea sasa ya mapenzi, kwanza nimegundua kwamba hayajatokana tu na haya yanayoonekana leo, lakini yametokana na na mwanya fulani ambao wazazi waliuacha somewhere zamani. Baba zetu, babu zetu walikuwa na mfumo wa kukaa na watoto wao wa kuwaelekeza wa kuwafundisha wa kuwapa mwelekeo wa maisha na kuwajengia stamina ya ya ya ya nidhamu katika mapenzi na kadhalika. Na ndio maana zamani ilikuwa kukuta wasichana bikila, wanaume bikila, wanaoa wakiwa bikila, wanaolewa wakiwa bikila Zamani ilikuwa ni kitu cha kawaida, na ilikuwa ni aibu kubwa mwanamke au msichana kwamba anaolewa akiwa hana bikira, kwa sababu ilikuwa ni, ni marufuku kufanya mapenzi kabla ya ndoa. Mafundisho ya wazazi yalikuwa yakisaidia sana. Leo hii, moja ya matatizo yamechangiwa na wazazi wenyewe. Tunaishi katika ulimwengu ambao ni wa sayansi na teknolojia. Wazazi wenyewe wako bize na shughuli za kila siku za maisha, hawana muda na watoto. Kama sisi kwetu huku mijini, wazazi wengi wanaona watoto kama mzigo, kwa hiyo unakuta wanaona kupunguza uh, vurugu na iwapate uhuru wa kufanya kazi zao wanawapeleka boarding school. Nakuta watoto wadogo kabisa, vitoto vidogo, hata standard one akijaanza, kitoto kinaingia nursery school au kindergarten tayari kimeshapelekwa boarding school. Kwa hiyo huyu mtoto anaanzia nasal boarding school, akienda primary anaenda boarding school, anakwenda sekondari boarding school, anakwenda chuoni anakaa hostel. Hajawahi kuishi na jamii, anaishi kila ma kila siku anaishi na watu uh, katika compound za shule na nini, hajawahi pata nafasi ya ku ya kupandikiziwa mbee mbegu ya nidhamu ya, ya kujithamini ya kujitunza na kadhalika. Ndio maana sasa hivi kumekuwepo na vijana wengi ambao hawana mizizi ya malezi mazuri na disiplini nzuri. Wababa baba wengi hawana time na watoto, na mimi ni psychologist. Katika saikolojia watu wanasema asilimia tisini na mbili ya ya malezi ya, ya, ya a child well-being, 92% of a child well-being inatokana na baba. Baba anapospendi muda na watoto, anapojiingiza kuinteract na maisha ya mtoto, kuna vitu anampandikizia mtoto, anamjengea ambavyo mtoto atavitumia miaka ishirini na tano baadaye, miaka thelathini baadaye wazazi wanapokuwa mbali na watoto, kuna misuri ya nidhamu, misuri ya hekima, wisdom, misuri ya direction, mwelekeo, mtoto anaikosa. Kwa hiyo akija kuwa mtu mzima, anakuwa kweli ni mtu mzima, lakini kama box, ndani ya kichwa kuna baadhi ya vitu vinakuwa haviko sawa. Asante sana, sana, sababu uh, mojawapo, Dokta miti mingi, nakushukuru. Naomba usubiri hapo hapo eh, kwenye laini ya simu tuweze kuangalia E, upande mwingine nini ambacho kinaendelea? Kweli kabisa. Kama ndivyo unajiunga nasi, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk, jina langu Harizon Kamau, tukishirikiana hapa na Sunday Shomari ambapo tuna wageni wetu Uh, tuna Bishop Simon James kutoka Gospel Campaigners Fellowship huko Nakuru, ambaye ni mchungaji pia, anazungumzia vijana wao wao na kuwaelekeza na wakati huu ambaye ameondoka kuzungumza ni Peter Daktari Peter miti mingi ambaye pia ni mchungaji kutoka Tanzania. Lakini sasa tumkaribishe kwanza Simon James, karibu kwenye live talk. Tueleze wewe, katika maisha yanavyobadilika, nini unaona kinachobadilika hasa kwenye mapenzi? Kuna mapenzi ya kweli bado yako, ile wanaita true love? Bishop Bishop Simon, Bishop Simon natupata Aya, basi Mwakani. kuna Bi Farida kwenye Sine. Sine. -fari, Farida Rashid kwenye line ya simu karibu kwenye live talk, tunapomtafuta Bishop, hebu changia kwenye live talk. Asante sana. Shukran kwa majina kama mlivyosema ni Farida kutoka Mombasa, Kenya nasema ipo tu, love ipo kwa sababu ukiwa huna mapenzi ya kweli hakuna baraka kwa nyumba pia. Naam, mapenzi naanza yale ya dhati na ndani ya roho, kuanzia ndani ya nyumba yako. Mm -hmm. Naam, na uwape wale watoto wako mapenzi, kwa sababu vijana wako usipowapa mapenzi ndipo unapowapoteza lazima uwe na wakati nao ukae nao mwonge nao mjue, mwonyeshe kijana una mapenzi naye. Wale watoto wako wote, usiwagawanye usiwaonyeshe kwa huyu nampenda zaidi. Hata kama kuna mashauri, unawaweka wote pamoja, unashauriana nao. Kama kuna chochote pale kwenye nyumba, ndo unakaa nao unawaonyesha mfano wa kuishi ni vipi. So that watoto wakikua pia na wakitoka nje pia wawe na mapenzi na wenze yao. Bi Farida, kwa kweli wewe ni uh, uh, mtu anayejishirikisha kabisa na mambo ya vijana, na siku nyingi umekuwa kwamba una ufahamu na uelewa wa namna mambo yanabadilika kila siku, lakini sasa ni wapi ushauri ambao vijana waliuzoea siku za nyuma ulipotelea kwa sababu sasa inaonekana kwamba vijana wengi wanapata ushauri kwenye Google, yani kwenye simu zao na kwenye mitandao ya kijamii. Itafanyika vipi sasa waweze vijana wa kisasa kukaa chini na kuwasikiliza wakuu wao? Kwa hakika ni swali zuri sana hilo, ambalo pia linatuhasi sana sisi kama wazazi, kwa sababu tulivyolelewa sisi na wao ni tofauti. Sasa kwa sababu haya mambo yaliyokuja ya teknolojia ndio ilileta mambo yawe tofauti kabisa. Lakini mi nasema kama mama, unaweza kumshawishi mtoto wako, unaweza kumwonyesha mtoto wako mapenzi, unaweza kumpa time mtoto wako, time ya kugoogle, lakini lakini time ya kukaa na yeye kumpa mashauri na kumwelekeza vile kacha yetu ilivyo, vile tulivyolelewa sisi. Unajua, zamani sisi tutikana manyanya mabibi sasa mabibi hamna mabibi tena, tuchukue nafasi hiyo, mhm, mabibi tuchukue sisi wenyewe, tukae nao vioiana vyetu na wajukuu wetu, tuwape historia tuliokuwa yes, nao sisi na vile tulivyolelewa yes, na tuwape mifano ya kuwaangalia ulimwengu ulivyobadilika. Ulimwengu wetu ulikuwa ni hivi, ulimwengu wa wazazi wetu ulikuwa ni ulimwengu. Wenu angalia unakwendaje. Sasa ndio mwanze kubadilika, sio lazima muchukue zile nyakati zenu, mkae na wazazi wenu mpate umlekeo mzuri. Haya, baki tu pale. Uh, farida rashid, ni mkaribishe tena Bishop Simon James wa Gospel Campaigners Fellowship huko Nakuru. Uh, karibu kwenye Livetalk tuli. Pole tulikupoteza kwenye laini ya simu, lakini hebu tueleze wewe, ukiwa kama kiongozi wa kidini ambaye pia kuna vijana chini yako, mara nyingi unawazungumzia kwenye mashule na taasisi, na pia wewe unakuwa ni mwelekezi wao katika maisha nikikuuliza maisha yalianza kubadilikia wapi kimapenzi na mambo yanavyotazamwa katika siku za sasa ikilinganishwa na siku za hapo nyuma? Asante sana ndugu um, Harrison na wenzangu wote ambao wako kwenye studio zetu siku leo. Uh, cha msingi kusema ni kwamba mambo hayawezi kuwa jinsi yalivyokuwa tangu hapo awali kwa sababu kama jinsi ambavyo wenzangu wamekwisha tangulia kusema, mitandao ya kijamii imechangia pakubwa katika jinsi watu wanavyohusiana mmoja na mwingine, na jambo moja la msingi sana ambalo nimekwisha liona wakati inatangamana haswa pamoja na na vijana, ni kwamba utagundua ya kwamba wanajua mengi zaidi ya jinsi ambavyo walivyojua na hapo nyuma, utakuta ya kwamba mambo kwa mfano kuhusiana na mapenzi, mambo kuhusiana na na jinsia, mambo kuhusiana na vitengo mbalimbali uh, za maisha ya kawaida ambavyo ka, uh, hapo nyuma kidogo ilikuwa ni ngumu na ilikuwa kidogo hayapatikani kwa urahisi. Mambo haya sasa yako vidoleni mwa watu. Tutakuta ya kwamba watoto wadogo sana wanaelewa jinsi ya mapenzi hata kama wajafikia umri wa, wa kuweza kuingiana katika hali ya kujamiana kimaisha ni kwa sababu mambo haya yako kwenye mitandao ya kijamii, kwenye runinga, kwenye Facebook, kwenye Twitter. Mambo haya unakuta ya kwamba unapojaribu kuongea na mtu, unakuta ya kwamba anayajua mengi sana, hata wakati mwingine zaidi ya kimo chake. Sande. mm -hmm. Naam, hayo ni mambo ambayo nafikiri ni changamoto kubwa sana ambazo hivi sasa na wanakutana nazo vijana walioko mapenzini, lakini kama ulivyomuuliza mchungaji pale mwanzo, nimpelekee pia swala hili Farida kwa sababu yeye ni mwanamama, pengine anaweza kusema upande huu. Ulikuwa anataka kujua kama hivi kuna mapenzi ya kweli. Wanasema haya mapenzi ya kweli yapo, maanake mitandao nayo imekuja. Je, inachochea haya mapenzi ya kweli au mitandao inaharibu? Farida, hebu niambie, mwanaharakati wewe, e jinsi unavyoona kwa upande wako, kinamama hasa, maana kama wanasema kinamama wengi nasemekana wanapenda sana kuwa kwenye mitandao kuweka picha zao, kunaona, kuongea na watu na nini. <laughs> Haya malezi yapo kweli? Enyekusema kweli, mitandao mm -hmm. imetaribia mambo mengi sana. Yani kila mmoja unamona anashughulika, si mama, si mtoto, si baba, si hii. Mtandao imeharibu hata yale, na kwa hakika wakati mwingi unaona kila mmoja yuko kwa mtandao na kwa hakika mapenzi ameenda kwa mtandao zaidi hata kuliko mambo mengine yote. kuna tukana shida pale, Mwenipa, tukana shida kubwa ambayo inatukatiza. Wewe waweza kuongea na mtu wako, lakini mtoto ametia earphone zani hapo, hata akusikizi iko kwa hiyo sasa hujui, anasoma anaongea, ana mapenzi anaongea mapenzi, kama huyo alivyosema ndugu yangu toka Nikuru ya kuwa mitandao imetuharibia sana, si watoto peke yake, hata kama sisi kina mama pia tatuona, kila saa tuko simu, tunaangalia WhatsApp, tunaangalia mambo mengi ambayo yanakuja hapo, inatuharibia. Lakini mi nasema, nategemea wewe mzazi, vile ulivyo mnifahamu eh? Wewe mzazi ndo unaweza kubadilisha, wewe mzazi ndo kichwa cha nyumba yako wewe ndio unaweza kufanya mambo yafate katika mwelekeo wako. Tukisema mambo yameharibika, si kama zamani. Kwa nini? Tujiulizeni kwa nini, kwa nini, kwa nini? Sisi ndio mifano ya nyumba kuonyesha. Mtoto akitoka nje akifanya, akija nyumbani, mbadilike. Kaa naye, ongea naye, mwonyeshe njia ya kufuata, wewe na mwenyendo wako. Haya, asante sana. mhm hata kwetu kwenye kilikuatia sisi huku vanyerikududika kuwa ni maneno ya maneno ya simu yaliyosababisha madara imeleta maafa mengi haya. Pale Samson anasema imeleta maafa mengi. Uh, Bi Farida Rashid pia anasema kwamba mambo yameharibika kabisa kijamii lakini tumezungumzia sana kuhusu kwamba mambo yameharibika na mitandao labda kidogo kabla atuondoke sijui kama bado uh, mchungaji miti mingi uko kwenye laini. mchungaji miti mingi unatupata napata vizuri kabisa basi tuendelee hapa kabla ya kuondoka kwenye sehemu ya kwanza ya live talk ambayo ni kama dakika mbili hivi ndio tuingie kwenye mtandao kuna swali moja tu ama labda uchangie kidogo, kusema ni yapi mazuri wewe unaona kama mitandao imeleta. Maana yake mengi tumeyatazama labda ni kuharibu mambo, hasa inapozingatiwa swala la mapenzi. Um, kila kitu huwa kina faida na hasara. Ndugu zangu wamezungumzia hasara ya mitandao ya kijamii, jinsi ambavyo imeharibu, lakini mi nitaongelea upande wa faida, pamoja na kwamba kuna hasara nyingi lakini pia ziko faida ambazo mitandao imechangia kuboresha mapenzi. Wako watu ambao wamekuwa waki, wakifanya kazi mwingine huku mwingine huku, na kwa njia za zamani ilikuwa huwezi kuonana, ni mpaka kwa barua itakayofika baada ya miezi kadhaa, lakini kupitia mitandao ya kijamii sasa unaweza ku stay in touch na mpenzi wako na mke wako na mme wako akiwa amesafiri kwenda Amerika au mkoani ama mahali popote, bado unaweza ukaendelea kufuata mawasiliano naye taratibu taratibu kila mahali, kila anaenda na kwa jinsi hiyo ukaweza kuboresha uh, mahusiano yako, kwa sababu katika psychology, wanasema wanaume wana uwezo mdogo sana wa kumaintain relationship wanapokuwa mbali na wale wapenzi wao. Kwa hiyo mwanaume akiwa mbali na kusiwe na mawasiliano yoyote, inapunguza kiwango cha mahusiano, na anakuwa yuko kwenye hatari ya kuvutwa na mwanamke mwingine atakayemwona kwa ukaribu kule. Kwa hiyo kupitia mitandao hii ya kijamii, inasababisha mwanaume huyu anakuwa anaongea na mke wake mara kwa mara anamu anamwona mke wake mara kwa mara au mke anamwona mume mara kwa mara na hiyo inawaleta pamoja, ingawa wako mbali, lakini ni kama vile tu wako pamoja. Kwa hiyo mitandao imechangia, ime pia kuboresha no, ma, mawasiliano katika eneo kama hilo. Mm -hmm. Asante sana, basi nashukuru sana Mchungaji Peter Miti Mingi, hali kadhalika mwanaharakati Faida Rashid na Bishop Simon James, naomba msiondoke, mbaki kwenye eh, laini za simu na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza tu ya matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tafadhali tukutane katika sehemu ya pili kwenye www VOA swahili com tuweze kumalizia sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Live Talk. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, mwenzangu... Harison Kamau upande wa pili, Aida Isa, jina langu ni Sunday Shomari katika Fiona wa Mai, tukutane katika, katika sehemu ya pili. Kwa heri kwa sasa. Karibu tena kwenye idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo kipindi ni Live Talk. Leo tukiangalia athari za mitandao ya kijamii, hasa kwenye mapenzi ya kisasa ama ya kizazi kipya, ambapo tuna wageni wetu. Tuna mwanaharakati wa maswala ya kijamii Farida Rashid akiwa Mombasa, vilevile tunaye mchungaji Bishop Simon James wa Gospel Campaigners Fellowship kule Nakuru, ambaye yeye pia ni mchungaji anayewazungumzia vijana na kuwarai katika ku ama kuelekeza katika njia bora na naye pia kasisi Daktari pita miti mingi kutoka kule Tanzania, tukiendelea kuangalia na tulipokuwa tukimaliza sehemu ya kwanza kidogo pale uh, uh, mchungaji miti mingi alikuwa anaeleza uzuri wa mitandao no, na kidogo akasema kwamba uh, katika mapenzi ya watu walio mbali, labda pengine inasaidia, kwa sababu anasema wanaume wamejulikana kwamba hawavumilii sana kwa mapenzi ya mbali <laughs> wanapotea na kuvutiwa kwingineko, lakini Bishop uh, Simon James, hebu tueleze basi, wewe ni mchungaji, ndoa za kisasa unazisimamia uh, una kule kanisani mwako umeona adhari yoyote kwa wanandoa wapya katika ama kutokana na mitandao ya kijamii kwa sababu wengi wanasema kwamba mnaoana mkiwa wawili, lakini kila mtu anaja na gunia lake la, wa, la, la marafiki kupitia Instagram na Facebook na kwingineko, umeona tatizo hili ama changamoto hii kwenye kanisa? Asante sana ndugu yetu uh, uh, um, Bwana Samau. Kama vile ambavyo alivyotangulia kusema mchungaji Bwana mwanamke mingi, kila kitu kina wema na kina sehemu yao kwa ubaya wake, na vivyo hivyo imeshuhudia kwamba kuna wema na kuna ubaya pia katika hali hizi za za mitandao ya kijamii haswa tunapozingatia uh, suala nzima la mapenzi na la mno ambalo kidogo nimependa kusisitiza ni kwamba uh, pasipokuwa na maadili mema, mitandao ya kijamii ina uwezo wa kuchangia pakubwa katika udanganyifu, katika ndoa na mahusiano ya watu, kwa sababu mara nyingi katika mitandao ya kijamii watu watatokelezea kule kwa sura ambazo si halisi. Watu wengi watatokea na sura ambayo haswa baada ya kukutana ana kwa ana, unakuta kwamba yule mtu siye yule ambaye uliyedhania kwamba unahusiana naye. Na kuna uwezekano pia, hata katika jamii kwa watu ambao wako pamoja, kwa njia moja ama nyingine, watu utasikia mtu amepigiwa simu na hiyo, kwamba mtu akamdanganya kwamba yuko mbali, hawawezi kuonana, na kwa njia hiyo unakuta kwamba imechangia katika kuvunja mahusiano. Utakuta mtu kwa mfano, ni mume wa mtu amemdanganya mke wake kwamba wametembea wamekwenda safari, kisha amekwenda amepiga picha mahali amezirusha, na kumbe yuko tu the next door you know, yuko tu chumba mahali fulani hapo tu karibu. Na pia kama vile ambavyo uh, tulivyotangulia kusema wakati wa zamani kidogo na hapo nyuma wakati hatukwa na hivi vyombo vya mitandao ya kijamii ingekuwa ni nadra sana, kwa mfano wahusiana na mtu kama ni mke wa mtu, kabla hajafikiwa, ilikuwa ni ngumu kiasi, lakini sasa wakiwa kwenye mitandao ya kijamii, mtu akiwa mbali sana, hata katika nchi ya Marekani, ni rahisi sana kumwingililia kumwe, mtu ambaye yuko Afrika, yuko mbali, yuko mahali na kidogo, unakuta ya kwamba wameanza kuzungumza, wameanza kuzungumza na bila kujua, unakuta ya kwamba mtu ameondoka kwenye msingi wa kweli na ameanza kuvutiwa na mambo mengine ambayo yako nje ya ya ndoa yake. Kwa hivyo kidogo mambo haya yamechangia katika kudanganya kwa katika jamii na mapenzi, na pia yamechangia na nyumba nyingine kuanguka. Kwa mfano utakuta ya kwamba labda kijana wamekuwa wakiongea na msichana kutoka mbali, wamekuwa wakizungumza Amekuwa akimwona mtu mzuri sana, amekuwa akimwona mtu very kind, anajibu anajibu meseji zake kwa haraka. uh -huh. Anaonekana kuwa ana maneno matamu na lugha nzuri, lakini wanapoanza kwa mfano, kama wangeenda kufanya jamii na waanza kukaa pamoja, anagundua ya kwamba yule mtu alivalia sura tofauti sana uh -huh. na ambayo anaionyesha katika hali ya halisi kwa hivyo ningependekeza kwamba pamoja na mambo haya ya mitandao ya kijamii kuwa inavutia watu kuweza kujenga nyumba zao, kwa sababu kama vile mchungaji alivyosema, nimeshuhudia hayo mwenyewe. Wakati nimetembea kwa mfano katika nchi ya Marekani, nimeacha familia yangu nyumbani, wakati unakuta niko ninaweza kuzungumza na wao, naona kama bado tumeonana, na inachangia kusikia kama bado tuko pamoja. Lakini hata hivyo inapatia ina, ina, mtu nafasi ya kujificha kama vile wanavyoita the Facebook kwa mfano unakutia kwamba kuna sura hii yenye unatokelezea kwa jamii yako, kuna sura hiyo nyingine ambayo unamwonyesha mwingine ambaye pia mko na mahusiano pale pale ndani, na hivyo hivyo unakuta kwamba mtu uh, anaweza kuwa ana, ana, ana watu wengi sana anahusiana pamoja na wao uh, na inakuwa kuna uwepesi, kuna uwepesi wa kuingililiana katika jambo hilo, kwa sababu hii uh, Facebook kika, na Twitter na vitu kama hivi zinasaidia, zinakupatia access ya vitu ambazo kwa mfano kitambo kidogo haingewezekana, ilebidi tumetumia pesa nyingi kusafiri kutoka hapa kwenda pahali pengine naakutafuta mtu huyu na yule mwingine mhm. Kidogo ni uh, ya muhimu kuangalia mambo hayo, na lazima wale yeah ambao ni wapenzi harisi waangalie ya kwamba wa to, wa, wa, wa, wapeleke mahusiano yao zaidi ya mitandao ya kijamii, wayapeleke mahusiano yao zaidi ya mitandao ya kijamii ili ya kwamba wakawa na ile sura kamili na sura ya ukweli wanapohusiana na moja na mwingine, ila kwamba kwamba ndoa zetu kaa zimejenga kwenye misingi. Ni kushukuru sana eh, Bishop naomba usubiri hapo hapo nije kwako eh, mchungaji Dr. Peter Mitimingi, hebu niambie kwa upande wako unapozungumza na hawa vijana ambao wanafunga ndoa hawa wote tunafahamu, mitandao ya kijamii ndio mihimili mikubwa katika mahusiano yao. Wengi wanakuwa na mitandao kama alivyosema Kamao, huyu anakuwa na marafiki zake, yule na marafiki zake, yule na wengine hata hawajui, lakini wamo kwenye mitandao mm -hmm. yake wanawasiliana kila siku <laughs> sasa wanaingia kwenye ndoa, nini cha kufanya na hii mizigo wanayokuja nayo kwenye ndoa zao? Hawa marafiki ambao pengine wanawajua na wengine hata hawajui, lakini wanakesha, mwingine hata akilala usingizini akishtua kesa titit, anakimbilia simu Yani, wengine hata kupumzika hawawezi. Asubuhi, mchana na jioni, akibadilisha nguo dada atakaweke kwenye mtandao, angoje likes ziko ngapi. Sasa wameshaingia kwenye ndoa, nini ambacho nawashauri kuhusiana na haya mambo na mapenzi yao yaweze kudumu zaidi, Dakta Miti Mingi? Kwa wale ambao hawajaingia kwenye ndoa bado, huwa nawashauri na huwa na wa, na na wadiscourage sana mapenzi ya kwenye mtandao, na ninawaambia kabisa mapenzi ya kwenye mtandao huwa siyo ya kweli, kwa sababu katika mawasiliano, 80% of communications comes from nonverbal communication. Asilimia themanini ya mawasiliano ya mtu anayoyafanya yanapatikana kwenye vitendo na sio sauti, yaani sauti inachangia kwa asilimia ishirini tu. Kwa hivyo unapokuwa unafanya mawasiliano na mtu ambaye unamwona tu kwa picha, sio kitu halisi, au unasikia tu sauti na umwoni mtu mwenyewe halisi, ni, ni 20%. kwa hiyo unapoingia ndani ya ndoa una, unaanza kuiona ile 80% ambayo hukuwa umeiona kabla ya hapo, na ndio unaanza kuona mbona, huyu sio yule niliyekuwa na chati naye, sio yule niliyekuwa na uhusiana naye before. Kwa hiyo mahali pa, pazuri kabisa pa kupazibia ni huku nje, kabla hujaingia uhakikishe unajua kwamba unaingia kuhusiana na nani, huyu unayekuja kuoana naye ni mtu sahihi. Kwa hiyo mitandao, mimi huo kwangu, vijana wangu na discourage kabisa, nawaambia usichumbie kwenye mitandao, kwa sababu sio njia sahihi, na mtu anatakiwa aoe mtu anayemjua na sio mtu anayemfahamu. Kwa hiyo inamaanisha kwamba kunahitajika muda wa kutosha kumfahamu mtu, tabia zake, ametokea wapi, background yake. Wako watu wameshaoa, anaenda sehemu nyingine, anajifanya hajaoa, anaoa tena, anaenda sehemu nyingine, anajifanya hajaoa, anaoa tena. Yuko mtu ana wake wanne, ameoa sehemu nne, na kila mahali anaonekana ni brand new, kumbe ni kwamba hakuna kufuatilia historia ya huyu mtu mpaka amefika mahali hapa. Kwa hiyo, wanawashauri vijana wanandoa kufuatilia historia na kadhalika, na kwa hawa ambao tayari wako ndani ya ya ya nyumba wameshaoana tayari na changamoto ndo hizo zinatokea. Huwa tunawashauri mara kwa mara kwamba maadamu sasa umeingia, uko ndani ya nyavu. Samaki ana uhuru tu akiwa nje ya nyavu, akiwa baharini, lakini akishavuliwa yuko ndani ya nyavu, ana uhuru wa kutoka. Kwa hiyo hatuwashauri kutoka, lakini tunawashauri kutengeneza. Kama kuna tatizo kwa mke, kama kuna tatizo kwa mume, sisi viongozi wa dini tupo washauri, wapo ambao wanaweza wakasikiliza matatizo haya na kufanya modification. Meza inaweza ikabadilishwa ikawa stuli, kabati linaweza likabadilishwa ikawa meza ya kulia chakula. Ni modification inaweza ikafanyika. Kwa hiyo mke ambaye ni mkorofi, mume ambaye ni msumbufu, bado mi naamini kabisa solution sio kuachana wakipelekwa mahali sahihi, wakakaa na watu kama makansela, washauri au wachungaji au viongozi wa dini, wakashauriwa na wakasaidiwa namna ya kutengeneza changamoto zao na kuziweka pembeni na kufanya modification nzuri, wakakaa pamoja na maisha yakaendelea. Kwa sababu wanandoa wakishaingia ndani na wakakutana na changamoto alafu wakaachana, maumivu makubwa sana huwa yanaenda kwa watoto mm -hmm. kuliko wanandoa wenyewe. Wanandoa anaweza akaoa mke mwingine, akaolewa na mume mwingine, lakini maumivu makubwa yatabaki kwa watoto. Wengine watalelewa na mama wa kambo ambao mm -hmm. watawatesa. Wengine hawatalelewa na mtu yeyote, watakuwa watoto wa mitaani, ah, kwa sababu tu ya marriage breakdown. Kwa hiyo na washauri Uh, kama kuna tatizo waone wataalamu waweze kulichomu so, lile tatizo, ili kuokoa ndoa na kuokoa kizazi cha watoto ambao wasio na baba, wasiojua wazazi wao, waliolelewa na ndugu, waliolelewa mitaani na kadhalika. Asante sana Daktari Mchungaji Peter Miti Mingi, kwa mchango wako mzuri kabisa. Jambo ambalo limelishika ni kwamba unasikia mwanaume anaenda sehemu nne <laughs> Tumeona mauaji yametokea hasa ya wasichana nchini Kenya katika miezi ya karibuni zaidi ya wasichana takriban kumi, na fikiri ama zaidi wameuawa. Vifo vingi vinatokea katika, wanasema labda watu wanakosana, ni mapenzi, wengine wanasema ni love triangle sasa nauliza je, watu wa kisasa ama kizazi kipya ni uvumilivu hawana wa kustahimili mambo ambayo, ama changamoto za kimaisha, au ni mitandao inaharakisha mambo na kuona kwamba maisha ya mitandao yanaonyeshana, kila mtu ni celebrity? Tukifika kwa maisha ya kawaida yanakuwa labda sio sio hivyo tena. Sasa nini tatizo unaona linatokea oh? vifo na sio vitu vilikuwa vikionekana sana nah, siku za nyuma nah. Na, ni kama wenzangu walivyosema, kwanza kuna uzuri wake na kuna ubaya wake. Kwa kila binadamu, ana uzuri wake na ana ubaya wake. Na kwa hakika, kila tukiendelea haya mambo yanakuja ya kisasa, inabadilisha wa roho watoto wetu, roho zao hazina imani, si kama zizi za zamani. Zamani watoo jirani wanaweza kuwa ni jamaa yako ndugu yako mwinsani wako. Saa hii mnaweza kukaa jirani, msijuane a, msiulizane, ni kuwa hakuna imani. Haya mitandao inavuja ina, ina nyumba ina nyingi zinavuja, nyumba nyingi. Wee unaolewa, unakwenda, unakaa na mume wako, sasa marafiki zako wale ulikuwa umesoma nao wale wengine unawapata kwa mitandao unaanza kuchat kuchat, hata bwanako akija, ujani wee unaangalia mtandao. Inaleta hasara kwa nyumba, ndio unaona mauaji yanakuja kwa kutoaminiana, watukuwa hawana imani, kwa sababu mambo mengi inapitika kwenye mitandao. Na mna hakika pia nyingi munajua wa kuwa haya mitandao inachangia mambo maovu sana, mengi sana. Yako mazuri, yako maziri yake yako, kwa sababu kuna hizi mambo ya maemail inapeleka barua kama zitelewi, kuna mambo ambayo huelewihelewi unataka kuyafahamu, inafahamisha. Lakini kuna mambo mengine machafu machafu, watoto ni wadogo, wanaingia wanajua kuingia, wewe mzazi huyajulii yale mambo, yule mtoto wako asajua yote yanayotokea pale. Sisi tunasema kama alivyosema mchungaji kuna mazuri na mabaya, na mimi nahakikisha kweli kuna mazuri na mabaya, lakini haya mauaji yanayokuja ni kukosa imani, ni kukosa kuangalia vile, nidhamu tuliyokuwa nazo ni tofauti na sasa. Haya mitandao yanachangia uchafu mwingi. Nam, kipindi ni Live Tok kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja akitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo hii msikilizaji, tukiangalia swala zima, e, la mapenzi linavyoathiri vijana, hasa katika kizazi hiki kipya cha mitandao ya kijamii. Mengi yanafanyika hapa kwenye mitandao, mengi yanajiri na mengi yamekuwa akitokea, e, na wachambuzi wetu wanaeleza vizuri kwelikweli, lakini kama alivyosema kama wengi wapo hapa kwenye laini ya simu wakitaka kutoa maoni yao, halikadhalika wengine wametoa mm -hmm, e, maoni yao kwenye Facebook. Basi tuangalie yale ambayo e, yamezungumzwa na baadhi ya watu. Tuko nao hapa, tafadhali kwenye mitandao yetu. Aa, naona kwamba kwenye facebook wametiririka kweli kweli. Sande kama unavyosema, naona kwamba kuna huyu Hedengasa anasema yuko hapi, yuko TZ anasema kwa kweli. Aa, habari ya hapo kabisa kabisa, mtangazaji. Kiukweli vijana wa siku hizi nakubaliana na Bi Rashid kwamba walio wengi hawaaminiki kabisa. Hii hutokana na kutokuwa waaminifu katika ndoa zao. Ukweli ni mchache, ila uongo ndio umetawala kupitia mitandao ya kijamii. Uh, Jafet Itsori anasema yuko kule Rukwa, Tanzania, anasema mimi nadhani mapenzi kwa kipindi hiki yanaonekana kuchukuliwa kama jambo la kawaida, hasa miongoni mwa vijana, hasa wakati huu ambapo mitandao ya kijamii inaonekana kuwa uh, ama kuwa shawishi kikubwa cha mapenzi kwa vijana wa kisasa. Haya moja kwa moja kama kabla sijaendelea kwenye line ya simu ni ruhusu wale ambao wapo kwenye line ya simu tusikilize maoni yao. Kwa majina naitwa Wellong Jackson, Well Jacks, naishi Marekani Phoenix ina Arizona. Na uh, mimi ni mkimbizi kutoka Tanzania nina hapa miaka mitatu sasa hivi. Mm, um, maoni yangu kuhusu jamii ya sasa ama ujana wa sasa kuhusu mapenzi. Mapenzi sasa hivi ina vitu vitatu ambavyo vinasumbua watu. Cha ja kwanza tanzia kwa watoto wa kike, watoto wakike, wa kike, mitandao ya kijamii wameifanya kuwa ni sehemu ya kutafuta soko kuwapata wachumba wao, huku ikiwa sehemu kubwa sana ya kuwadhalilisha, sababu inatokea hatua wanaposti mihili yao kwenye mitandao hiyo ya kijamii. Na watoto wakiume, watoto wa kiume, mapenzi ya sasa, watoto wa kiume wanaofanya kwenye mitandao ya kijamii huwa ni sehemu ama kuwa sehemu ya wenyewe kuona mihili ya watoto wa kike kupitia mitandao ya kijamii. Ina hasara hipi sasa, katika matukio yote hayo mawili kuna mtu unaweza ukamwomba girlfriend wako anakutumia mwili wake, baada yake mkiachana naye uu, mwili wake unaopeleka mtandaoni wa kumdhalilisha mtoto wa kike. Hiyo ni hasara kubwa sana kwa watoto wa kike. Na watoto wa kiume wanakaa wakisema kwamba mimi nakupenda, nitakuoa. Mfano, Jaki ako Marekani, wewe huko Nyarugusu ama uko Afrika, anakudanganya kwamba atakuoa ukienda kwa hapa, hapa, hapa hivi Marekani kwa mapenzi ya ndani kwa ndani ama sehemu apal tuapsha watoto wa kike wanaume wengi tunachukua muda mwingi sana kuwaongopa watoto wa kike kwamba nitakuoa. Hicho kinakuwa kizingisio cha kwanza, na mtoto wa kike akitasikia hivyo, kama ana busara kufikiria, anakuwa pale kwamba mimi nimepata mchumba. Haya, alafu namuona pia kwenye mitandao ya Facebook. Sami wa Masebu anasema yuko Kwale, Kenya. Anasema mapenzi kati ya vijana hapa Kenya yametiwa chachu na kuwepo kwa mitandao, ufadhili haswa wa kifedha kutoka kwa vijana wa kiume kuelekezwa kwa wale wa kike kuwafanya wawe wapenzi wa kiume huwa ni nania ni, na, kuwa na, nia ya kuwamiliki, ndivyo wanavyosema. Lakini anasema kwamba hera zinatumika, lakini kwanza uhusiano uh, ama mahusiano yaanza kupitia mitandao ya kijamii. Sami wa Masebu yeye anasema kwamba ni mkufunzi, akieleza anasema uh, kwamba mapenzi ya vijana, hasa kule nchini Kenya, anasema yametiwa chachu na nini, na mitandao, kama tulivyosema, kama, tuli, kama mitandao, hey, mitandao ndio imu, imewafurahisha lakini vile vile nataka kumsikiliza huyu mwingine nani? Ni Festo Mliyuka anasema mapenzi ya kisasa ni tofauti kabisa na mambo ya zamani, watoto wanajiingiza kwenye ndoa mapema. Kwa hiyo wanakuta vitu vinaendelea kuwa tofauti hapa ambavyo watu wanazungumza. Basi, moja kwa moja nisikie kama yupo mtu mwingi walani ya simu kwa majina, anaitwa Jafet Isdode, mwenyeji wa Katapuro Karambo, Rukwa, Tanzania. Uh, kwa hivi sasa mapenzi yamekuwa ni kichocheo kikubwa sana kwa vijana wa kileo, hasa baada ya kukua kwa sayansi na teknolojia kwa kutumia mitandao ya simu kama vile Twitter, Facebook na WhatsApp, ambapo mara nyingi watu wengi, hasa vijana, wamekuwa wakikutana na wapenzi wao mitandaoni. Unakuta mtu pengine kutoka hapo Marekani anamtafuta mpenzi wake, labda yupo kule Ujerumani. Wanaanza ku, ku, kufanya mahusiano huko, Waingereza wanaita dating, kule wanafanya dating, wanakamilishana mahusiano, pengine wengine wanakuja hadi kuoana. Ingawa mara nyingi mapenzi kama hayo nimeona, kwa mfano kwa eneo langu, mapenzi ya mitandaoni hayadumu, mara mna mnakuta muda mwingi mtu ambaye ulikuwa mnategemea kwamba pengine mtakuja kukutana naye, ukija kukutana naye unaona ni kama ni mtu tofauti kabisa. Kwa hiyo mapenzi ya mitandaoni kwa kipindi hiki aa, watu wengi wanaona kwamba yana faida kubwa, lakini kwa mimi naona kwamba yana hasara kubwa. Manake unakuta kijana anasema kwamba ah, mimi lazima nimtafute ni mpenzi labda kutoka Ujerumani, nimtafute mpenzi kutoka Kanada, lakini anasahau kwamba je, yeye utamaduni wake unamruhusu kufanya kitu kama hicho? Na je, hata kama utamaduni unamruhusu kufanya kitu kama hicho, je, jamii itamchukuliaje? Haya sasa, uh... Um, Mchungaji Simon <laughs> James, umesikia mambo hapa. Dada yetu huyu haamini kabisa kwamba mapenzi ya mitandao yanadumu, labda kutokana na misingi kwamba mlionana kwenye mitandao ya kijamii, anasema hata baadaye yanavunjika. Wewe katika shughuli zako za kila siku unayachukuliaje mapenzi ambayo yalianza kwenye mitandao ya kijamii? Yanadumu na yanaweza kuelekea hadi uh, wanandoa kudumu pamoja wakiwa wameanzana kwenye mitandao ya kijamii? Kwa hakika kama vile tulivyotangulia kusema hapo awali ni uh, ya kwamba mojawapo ya mazuri yanayopatikana kupitia kwa mitandao ya kijamii ni kwamba imerahisisha ile kupatana na kuwasiliana kwa karibu. Kama vile nilivyotangulia kusema hapo awali, ilikuwa ni ngumu ama ingekuwa vigumu kidogo kwa mtu kumpata mtu na kumchumbia akiwa nchi nyingine tofauti ama katika mkoa tofauti, kwa sababu labda itabidi umezunguka zunguka, ume- unme... Lakini sasa Facebook, Facebook na mitandao ya kijamii imerahisisha mambo haya na imefanya kwamba unaweza kumfahamu mtu akiwa mkoa tofauti, akiwa kaunti tofauti. Kwa mfano kama ni hapa Kenya, nakzo, kulingana na mimi mwanzo inawe... mitandao ya kijamii inachangia katika uzuri wa kupatanisha watu na wanaweza kupatana na kisha waondoke kwenye mitandao ya kijamii na wafatane kujuana moja kwa moja. Kwa hivyo inaweza kusaidia wanzo kwa kufahamikishana watu, kisha kutoka hapo watu waende kujuana mmoja na mwingine na wafahamikiane tamaduni zake, aelewe itikadi zake, aelewe malezi yake, na kisha baadaye kama wakafunga ndoa, watafunga ndoa kutoka kwa kile wanazungu wanasema from a point of information kwamba sasa wamekwisha fahamikiana na, korebo, na uh, kwa hivyo inawezekana mahusiano yaliyoanzishwa kwenye mitandao ya kijamii yanaweza kudumu na yanaweza kuwa uh, na mazao na yanaweza ya, ya kufanikiwa hata siku za usoni kama watu watapata masharti kama tunavyosema ya, ya kwamba watoke kutoka kwenye mitandao ya kijamii iliyowasaidia kufahamikiana kwanza kisha wakuji chini kujuana moja na mwengine. Kwa hivyo inaweza kuadvise ya kwamba It is possible because kama vile ambavyo hata mimi ni kama mchungaji, kuna watu nimepata kuwafahamu kupitia kwa mtandao wa kijamii. Waliniona hivi tu na mtu akaniandikia akaniambia, mchungaji nimekuona, nimekuwa nikipata mambo kuhusiana na mahubiri, kisha kutoka hapo tunapanga mkutano, tunafahamikiana, kisha unakuta baadaye mahusiano ya kihuduma yamekwisha ingia, baadaye unakuta kwamba na tunasaidiana kama ninakwenda kuhubiri kwake, amekwenda kuhubiri kwangu. Kwa hivyo mtandao ya kijamii inaweza kuwa chanzo, inaweza kuwa ambayo watu wanaweza kupatana. Mm, asante sana e, <tzos> Bishop okay, nikushukuru kwa kueleza hayo. Nirudi kwako e, uh, Dr. Peter Miti okay, mengi kule nchini Tanzania, inaonekana hapa kama alivyosema mchungaji, kunaweza kawa kuna mafanikio e, uh, Bishop amegusia hapa, kama unaweza kuwa kuna mafanikio kwamba mtu anazungumza na mtu kupitia mtandao halafu ma-ma-ma-mengine yana sasa hivyo ndivyo anavyosema Askofu Samuel James, lakini pia, tukiangalia kwamba sasa kuna faida, kuna hasara, lakini pia kuna yale ambayo pengine vijana walioko sasa hawawezi kusema kwamba mitandao ya kijamii ndio wataikimbia kabisa. Nafikiri uligusia hapo awali kwamba waiache kwa kiasi fulani, lakini je, waiepuke kabisa, isiwepo kabisa kwenye maisha yao? Sidhani kama inawezekana. Labda utuambie mchungaji, wewe kwa uzoefu wako nini ambacho tawashauri sasa kifanyike kwanza ushauri wao kwa wanandoa ambao mitandao ni sehemu ya maisha yao, na vilevile kwa vijana wale ambao sasa ndio wanataka kuingia kwenye ndoa, lakini mitandao ni sehemu ya maisha yao. Nini kifanyike ili mitandao isiwe tatizo, bali iwe raha tupu? Unajua uh, kama kuna mahali kumetokea noti bandia, haimaanishi kwamba watu waache kununua vitu kwa sababu mtaani kumeingia noti ambazo ni bandia. Cha msingi ambacho natakiwa mtu ajue ajue sifa ya noti bandia inakuwaje, na sifa ya noti halali inakuwaje, ili kwamba anapofanya matumizi, akikutana na noti bandia, kwa sababu anajua sifa ya noti halali ikoje, ataweza kuidentify na hataweza kutapeliwa. Katika mapenzi na mitandao, ni hivyo hivyo, mitandao ipo na uzuri, Mungu alivyomuumba mwanadamu, amemuumbia mwanadamu akiwa na upeo na uwezo wa kujidhibiti mtu anaweza akaona njaa kabisa na akatoka safari ndefu na hana pesa ya kula na akavumilia na mpaka akaenda kula nyumbani au hata akala kesho. Na uwezo huo wa kuvumilia anao, na kukabiliana na mazingira hayo anayo. Hatuwezi kukataa mitandao, hatuwezi kuepuka mitandao. Mitandao imekuwa ni sehemu ya maisha na kazi, tunavyoendelea vitu vingi sasa vinaingia katika mitandao. Kwa hiyo kukwepa mitandao ni kitu ambacho hakiwezekani, ila tunao uwezo wa kudhibiti mitandao. Watu wakifundishwa, watu wakielekezwa kuwa na malengo. Unapoingia kwenye mtandao, malengo yako ni nini? Unapofanya mawasiliano katika mitandao au matumizi mbalimbali mbali ya mitandao, malengo yako ni nini? Hicho ndio cha msingi, lakini Aa, mitandao ipo na ndani ya mitandao kuna mambo mengi sana mazuri. Unaweza ukujifunza namna ya kupika, unaweza kujifunza sifa za mtu bora anakuaje, unaweza ukajifunza hivi na hivi. Kuna vitu vingi vizuri vya vya, vya kujifunza, lakini ndani ya mitandao hiyo kuna uchafu pia mwingi ambao usipokuwa makini unaweza ukakubeba na ukakutoa. Kuna tabia nyingi za mbaya ambazo watu walikuwa hawazijui zamani, lakini baada ya kuingia kwenye mitandao wakajifunza. Vijana leo wanazunguka wana, wakiangalia picha za ngono. Hivi ni vitu ambavyo wa watu walikuwa hawavijui, lakini sasa hivi picha za ngono zinasambaa kwenye hizi clips kli, mbalimbali za pornography na watu wana wanazirundika wana wana wana wana kwenye simu zao. Sasa unaweza ukaamua hata anayekutumia ukamwambia, no, no, no, no, no, please mimi sipendi unitumie picha za aina hii. Kwa hiyo una uwezo wa kudhibiti mitandao na ukaishi vizuri na ukaitumia mitandao kwa faida na wewe ukapata faida, inategemeana na wewe mwenyewe. Kwa hiyo na washauri wana ndoa na washauri vijana walioingia kwenye, kwenye ndoa au bado hawajaingia kwenye ndoa waweze kutumia hekima, wawe na wisdom ya kuweza kusema hiki kitu najua nikikifungua au nikikitumia kitaweza kuleta athari katika maisha yangu ya baadaye. Wanaweza kujidhibiti na bado mitandao ikatumika. Asante sana, naona kwamba taimu kabisa. Naona, naona nakimbia kweli, kweli kweli. Basi kwa kukamilisha kamilisha, kwa upande mwingine tuangalie e, Farida harakati, hali kadhalika naye tu yake ya machache kukamilisha, kwa upande huu kusema nini ambacho kifanyike e, kwa hawa wanandoa na wale ambao wako kwenye mahusiano Bifarida, ha. Sijui kama umepata mchana. Aha. Nini kifanyike kwa hawa wapenzi wa kisasa <laughs> na pia wanandoa e, e, kuhusiana na mitandao ya kijamii kwa kifupi sana nasema mna, mtu anaweza kuutumia mtandao lakini akautumia kwa manufaa ma, na kuchunga ndoa yake, ndoa, kwa yake. Labda kwa... ndoa yake faida a ya... sababu anachungaje ndoa yake utueleze faida anachungaje ndoa yake, maana anakusikiza watu hapa anachungaje ndoa yake, labda ufafanue kuchunga ndoa yake. Kujiaminisha ya kuwa bwanangu hapendi mimi nitumie mtandao kwa hayupo, ama mimi nikitumia mtandao natumia kwa njia za manufaa yangu, si kwa manufaa ya kujifurahisha na wengine ama kutafuta njia nyingine za kando, na pengine labda ukuwe mwerevu kuchunga, na... mm -hmm. kuchunga ndoa yako na kwenye kuchunga, je, kunajumuisha no. pia kwenda kuangalia simu ya mwenzako, au kwa minyana, una maana ipi nyingine? Kuaminiana, unaaminiana na unajiaminisha, hiyo nayo imekuwa hatari sana. Mwenzako unatafuta ugomvi hapo tena sasa, alafu unamfundisha hasa hapo unatafuta al unataka maisha maisha uendelee na maisha yako na naako mwendelee vizuri. Haya, asante sana, nikushukuru sana Farida, mwanaharakati kutoka kule Mombasa, hali kadhalika mchungaji miti mingi na Bishop James <laughs> Simon, asanteni sana kwa ushiriki live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Jina langu ni Sandey Shomari, nalo langu Harrison Kamau, na upande wa pili aida Isa, hali kadhalika fiona Wamai. Tunawashukuru sana, jioni njema kwa kwaherini.