Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riami na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa asubuhi ikiwa ni aprili kumi na mbili mwaka elfu mbili na kumi na tisa, karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu mkazi mmoja wa khatum nchini sudan azungumzia kuondoka madarakani kwa Omar al Bashir na matarajio ya Wasudani. Matarajio ya wananchi kwa sasa hivi ni kwamba wataka kuona mabadiliko kiukamilifu na si masuala ya kusema labda pengine katika uongozi baadhi yao wataenda na wengine watabaki. Na pia katika VOA Mitaani hivi leo tuko Mombasa, Kenya, ambapo baadhi wa Kenya wana maoni tofauti kuhusu michezo ya ubashiri, yani sports betting. Alafu unasema betting kama ni regulating, si ifungwe kama Uganda? Hii kitu inaleta pesa nyingi revenue, wa lotto. As much as ni kama vileo tu, mtu anajua ninachoendea si kizuri ama ni kizuri, lakini unaenda, ukishakuwa mtu mzima una uhuru wa kujichagulia. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Ed Ligongo. Ijumaa inaingia nchini Sudan bila ya rais wa muda mrefu Omar Al Bashir kuwepo madarakani baada ya kuondolewa kutokana na maandamano ya miezi minne yaliyopinga utawala wake. Akiongea kupita televisheni ya taifa, waziri wa ulinzi wa Sudan Awad Muhammad Ahmed Ibn Auf alitangaza kile kinachoitwa kuangushwa kwa utawala. Alisema pia rais Bashir alikamatwa na alikuwa katika sehemu salama. Waziri huyo wa ulinzi amesema baraza la kijeshi la kipindi cha mpito linaendesha serikali kwa miaka miwili ijayo. Pia ametangaza kipindi cha dharura cha miezi mitatu, kusimamishwa kwa katiba na kuvunja bunge. Mapema chanzo kutoka katika jeshi la Sudan kimeieleza VOA kwamba Bashir mwenye miaka sabini na mitano amewekwa kizuizini nyumbani kwake. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya unatoa mwito wa kumalizika haraka kwa mapigano nchini Libya ambayo yanatishia kulidumaza eneo zima. Serikali zinazopingana za Libya zinapambana kukamata udhibiti wa mji mkuu Tripoli. Serikali ya wa waziri mkuu Fayez al Seraj ambaye ambayo inatambuliwa kimataifa inaongoza upande wa magharibi mwa nchi na ya Jenerali Khalifa Haftar iko upande wa mashariki. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema zaidi ya raia alfu nane wamekimbia makazi yao na wahudumu watatu wa afya imedaiwa kuwa wameshauawa. Umoja wa Mataifa unatoa mwito wa kusimamisha mapigano kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia raia na pia kupata fursa ya kuondoka katika eneo hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hakutakuwa na suluhisho la kijeshi na kwamba pande zinazopambana zinapaswa kurejesha haraka kwenye utaratibu wa kisiasa. Idara ya maendeleo ya Umoja wa Mataifa inasema mipango yake kwenye njia sahihi kwa ajili ya mtandao wa reli ya mwendo kasi kuunganisha mipaka ya bara hilo ifikapo mwaka wa 2063. Mradi huu wa mabilioni ya dola unalenga kupunguza usafirishaji wa mizigo na watu kote katika mipaka ya bara la Afrika. Harija Riami anayesoma ripoti kamili. Umoja wa Afrika umeonya kuwa suala la rushwa linahitaji kushughulikiwa kwa kina sana, au vinginevyo mradi utakwenda kombo. Uunganishaji wa usafiri wa barabara, reli na anga ni kwa ajili ya watu maskini katika baadhi ya nchi za kiafrika wawe na njia za mawasiliano badala ya kupitia Ulaya, na hivyo waweze kusafiri moja kwa moja kati ya majirani barani humo. Lakini wataalamu wa umoja wa Afrika wiki hii wakiwa mjini Nairobi walizungumzia matumaini ya mabadiliko. Biashara baina ya mataifa ya Afrika kwa jumla iko chini ya asilimia 15. Anasema mkuu wa miundombinu katika idara ya maendeleo ya AU Adamadin. Wakati wa kikao cha siku mbili mjini Nairobi, wataalam wa AU walijadili jinsi ya kuunganisha miji mikuu yote ya Afrika na vituo vya biashara kupitia mtandao wa reli ya mwendo kasi ifikapo mwaka 263. Amesema awamu ya majaribio itahusisha njia sita ambazo zimetajwa kuliunganisha bara la Afrika kwa njia ya reli ya mwendo kasi kati ya hizo tatu zinajumuisha nchini Kenya, katika mji wa bandari wa Mombasa kwenda mji mkuu wa Uganda, Kampala; Durban nchini Afrika Kusini kwenda Habron, Botswana; na Abidjan, Ivory Coast kwenda Wagadugu nchini Burkina Faso. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Taliban inasema imesimamisha kwa muda utolewaji wa misaada zinayofanywa na kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC na shirika la afya duniani WHO katika maeneo inayodhibiti nchini Afghanistan. Pamoja na hilo, Taliban imeeleza kwamba imeondoa pia ulinzi kwa wafanyakazi wa taasisi hizo za misaada. Kundi hilo la uasi limedai kupitia taarifa yake kwamba limegundua wafanyakazi wa WHO wanajihusisha na shughuli zinazotia mashaka wakati wa kampeni za chanjo na kwamba ICRC imeshindwa kutekeleza ahadi ilizozitoa kwa Taliban. Taarifa hiyo haikufafanua zaidi. Msemaji wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu amethibitisha kusimamisha shughuli zao katika maeneo yanayoshikiliwa na Taliban. Kwa upande wa WHO hakuna taarifa iliyotolewa. Wakati huo huo, Taliban imefichua kwamba Umoja wa Mataifa kwa muda imewaondolea vikwazo viongozi wake waandamizi ambao wanafanya mashauriano na Marekani kumaliza vita vya miaka kumi na nane nchini Afghanistan. Kufichuliwa huko na kundi hilo kumetokea wakati mpatanishi wa Marekani Zalmei Khalidzad na timu yake wanatarajia kuingia duru mpya ya mikutano na Taliban nchini Qatar baadaye mwezi huu. Pande zote mbili zinasema mchakato wa mazungumzo ambao ulianza katikati ya mwaka jana na toka kipindi hicho kumepatikana maendeleo makubwa. Msemaji wa Taliban, Zubihullah Mujahid, ameiambia VOA kwamba majina yote kumi na manne ya wanachama katika timu yao ya upatanishi, akiwemo Abdul Hani Baradar ambaye anaongoza ofisi ya kisiasa Qatar, wamekuwa katika orodha mbaya ya Umoja wa Mataifa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni kuhusu viongozi wa Sudan Kusini ambao wamekwenda Vatican, ambapo kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis, katika kitendo ambacho hakijawahi kushuhudiwa tena, jana Alhamisi, alipiga magoti na kuibusu miguu ya viongozi wa Sudan Kusini ambao awali walikuwa mahasimu wa kisiasa na kuwasihi wasirejee tena kwenye vita vya kwa wenyewe. Papa Francis alifanya hivyo baada ya kumaliza mkutano wa faragha na viongozi hao huko Vatican, katika juhudi za kuleta amani nchini mwao. Shirika la habari la Reuters lina ripoti na BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Wakati wa mkutano huo, Papa Francis aidha aliwataka Rais Salva Kir pamoja na aliyekuwa makamu wa rais wa kwanza ambaye aligeuka na kuwa muasi Rick Machar na makamu wengine watatu wa rais kuheshimu makubaliano ya kudumisha amani na yale ya kuunda serikali ya umoja mwezi ujao. Kir na Machar walianza mkutano huo na Papa Francis siku ya Jumatano kwa madhumuni ya kutafuta njia za kuleta amani ya kudumu katika taifa hilo changa zaidi duniani. Mahasimu hao wakubwa walikutana katika jumba la Kasa Santa Marta ndani ya Vatican, ambayo ni kasiri ya kale ya kuwapokea wageni na makazi yake Papa Francis, ambaye alichagua jumba hilo baada ya kuchaguliwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu badala ya makao rasmi ambayo kiutamaduni viongozi wengine wa kanisa Katoliki walikuwa wakiishi. Kasri hiyo isiyovutia ndipo pahala yalipofanyika mazungumzo ya kihistoria ya amani kati ya aliyekuwa rais wa Israeli Shimon Peres na rais wa Palestina Mahmud Abbas mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Kuhusu mkutano wa wiki hii, Papa Francis alisema kwamba mazungumzo yao yalikuwa ni kutoa fursa ya kusimama mbele ya Mungu na kusikiliza matakwa yake ni kutathmini maisha yetu na mipango ambayo Mungu yuko nayo kwetu. Ni kutambua wajibu mkubwa wa pamoja kwa sasa na kwa mustakabali wa watu wa Sudan Kusini, na kujitolea tukiwa na nguvu na urafiki ili kulijenga taifa. Kir na Machar walionana kwa mara ya mwisho mwezi Oktoba mwaka jana muda mfupi baada ya kuweka saini makubaliano ya amani, wakati Machar alipotembelea mji wa Juba kwa muda mfupi kwa mara ya kwanza tangu kuondoka kufuatia mapigano ya mwaka wa 2016. Kir alikutana na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte mapema Jumatano kabla ya kuelekea Vatican ambako walitarajiwa kukutana na maafisa wa serikali ya mseto inayotarajiwa kuundwa mwezi ujao. Katika mkataba huo, Machar atarejeshewa mamlaka yake ya makamu wa rais. Makamu wengine waliohudhuria mkutano huo ni James Wani Iga, Taban Deng Gain na Rebeka Nyadeng Deng Mabior. Papa Francis alisema kwamba Mungu anaangazia kwa karibu yanayoendelea katika nchi hiyo ya hii Sudani Kusini. Macho ya Mungu yanawaangalia na ni macho ambayo yanawaletea amani. Lakini pia kuna jicho lingine, jicho la raia wa nchi yenu ambao wanataka kuona haki na maridhiano na amani. Kiongozi huyu wa kanisa Katoliki aliwahimiza viongozi hao kuahidi kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ifikapo mwezi ujao makanisa yamewakilishwa na wanachama wanane wa baraza la makanisa la Sudani Kusini. BMJ Murithi, Sauti ya Amerika, Washington. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukumbusha msikilizaji wetu wa Tanzania kuwapia matangazo haya yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Marekani hapo jana imeyafungua mashitaka dhidi ya mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Yasang yanayo huhusiana na udukuzi na kuchapisha maelfu ya nyaraka za serikali ya Marekani, ikiwa saa kadhaa baada ya polisi wa Uingereza kumkamata katika ubalozi wa Ecuador mjini London ambapo alikuwa amepewa hifadhi kwa takriban miaka minane. Mashitaka ya Assange yanakuwa moja kati ya mashitaka makubwa ya uchapishaji wa nyaraka za siri za Marekani katika historia mwaka, na mwaka wa elfu mbili na kumi. WikiLeaks ilichapisha nyaraka zenye taarifa za jeshi la Marekani zinazohusu vita vya Afghanistan na Iraq. Taarifa hizo zilihusu washukiwa wa ugaidi wanaoshikiliwa katika gereza la Marekani lililopo Guantanamo nchini Cuba na mifumo laki mbili na elfu hamsini ya wizara ya mambo ya nje. Marekani inamshutumu mshutumu wa Asange kushirikiana na mtaalamu wa ujasusi katika jeshi la Marekani, Chelsea Manning, kabla ya kujitangaza kuwa mwanamke kuiba namba ya siri katika kompyuta za wizara ya ulinzi ya Marekani na kudukua nyaraka za siri za Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema yupo tayari kufanya mkutano mwingine na kiongozi wa Korea Kaskazini kujaribu kufikia makubaliano ya kumaliza harakati zake za nyuklia. Rais Trump alieleza hayo akiwa White House mbele ya rais wa Korea Kusini ambaye yupo Marekani. Rais Trump amesema mkutano wa tatu unaweza kufanyika licha ya kukiri kwamba ni masuala yanayokwenda hatua kwa hatua, na ushirikiano hilo halifanikiwi kwa haraka. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amekuwa ni kichocheo cha mikutano baina ya viongozi wa Marekani na Korea Kaskazini, ambapo hakujawahi kuwepo kwa uhusiano wa kidiplomasia. Kwa upande wake, Rais Moon amesema mkutano wa kwanza wa Singapore wa Juni mwaka jana umesaidia kupunguza hali ya wasiwasi katika peninsula ya Korea na kuna haja ya kuwepo mkutano wa tatu. Na wafuasi wanaounga mkono na wasiounga mkono Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya wameapa kuongeza kasi ya kampeni zao baada ya viongozi wa Umoja wa Ulaya kuongeza muda wa miezi sita wa mchakato wa kujitoa. Kuongezwa huko kwa muda kunakoitwa kipengele cha hamsini cha utaratibu kunaondoa wasiwasi wa wasi haraka kwa Uingereza kwamba inaweza kujitoa bila ya kuwa na makubaliano na Umoja wa Ulaya, ambapo tarehe mpya ya kujitoa sasa ni Oktoba 31. Kucheleweshwa huko kunamaanisha Uingereza itaendelea kwa sehemu ya EU na kushiriki uchaguzi wa mwezi Mei. Mpaka sasa kuna ishara chache kwamba wabunge wa Uingereza watapitisha mpango wa waziri mkuu Theresa May. Rais wa Baraza la EU Donald Tusk alitangaza kuongezwa kwa muda huo mapema jana. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, wanaharakati nchini Sudan wamepinga uamuzi wa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo kuunda serikali ya mpito kwa kipindi cha miaka miwili. Wanaharakati hao wametoa wito watu kuandamana tena kesho Jumamosi kudai mageuzi kamili ya kidemokrasia. Mwenzangu Aida Isa amezungumza na mkazi wa Khartoum Haji Muhamed na kumuuliza wameipokeaje kauli ya kwamba Bashir ameondolewa madarakani. Tumefurahi sana kwa sababu ni kama kusema kwamba baada ya miaka thelathini kuwa ameshikilia uongozi uh, bila shaka ni wazi kwamba ha watu ha ha haoni matumaini kwamba Sudani kama nchi inasonga mbele, na, na ndio maana kwa muda sasa wamekuwa waking'ang'ana kwa hali na mali kwamba apeane nafasi kwa wengine ili matakwa yao yatekelezwe. Kuna furaha kubwa sana kwa sababu baada kwamba kujitangaza kwamba ashajitoa na tangu kuanzia asubuhi mpaka kufikia sasa hivi watu wakuwa na furaha, ila baada ya kusemekana kwamba atakaeshika uongozi labda ni mtu ni mtu wa karibu yake, uh, kidogo hali imeanza kubadilika tena, kwa sababu si katika matakwa ya wananchi na vipi mnazungumzia kuhusu swala hili la waziri wa ulinzi Awadh Ahmed Ibn Auf uh, kutangaza kwa baraza litawekwa ili kuongoza kwa muda wa miaka miwili. Je, yeah, raia wa Sudan wanakubaliana na hilo? Kile ninachofahamu ni kwamba watu hawakufurahishwa na hatua kama hiyo. Unajua, kusema kwamba ni swala zuri au la, ni lazima kuwe kuwa na mikakati, na katika mambo ambayo yalikuwa yatarajiwa ni kama kusema kwamba wananchi walikuwa wanatarajia labda serikali ikiongozwa na Omar al Bashir itaondoka yote kwa ujumla, ili watu ambao labda walikuwa wamelengwa kwamba wao ndo watashikilia kwa muda, iwe ni watu ambao sasa ni wapendwa wananchi wenyewe. Na tunaona kuwa suala hilo pia halijakubalika kuwa watu, naona raia bado wanasema kuwa wameleza wa kuwa wataandamana wata tena hapo Jumamosi. kwa... kwa sasa hivi tunavyoongea Ilikuwa ikifikia usubuhi, watu walikuwa wameanza kurudi makwamu nyumbani, lakini baada ya matangazo, watu ni kama sasa wanaanza kujipanga tena na wanarudi tena kwenye makao makuu ya jeshi ili kusisitiza matakwa yao tekelezwe. Kwa hivyo bado wanakusanyika, kuna mkusanyo wa watu hapo mbele ya jeshi bado, ba, ba, watu wanaanza kujikusana tena kama ilivyokuwa hapo awali. Ni nini wanachotaka? Matarajio ya wananchi kwa sasa hivi ni kwamba wataka kuona mabadiliko kiukamilifu, na si masala ya kusema labda pengine katika uongozi baadhi yao wataenda na wengine watabaki. Wanachotaka sasa hivi ni kwamba wote kwa ujumla, serikali nzima kwa ujumla, ama tuseme rais mpaka kufika mawaziri, au wote ndio waende, ili baada ya hapo Uh, kama tunavyosema transitional government ndo ishikilie kama wanavyotaka wa wa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, tunaendelea na ripoti za waandishi wetu. Mahakama moja ya juu nchini Korea Kusini imetoa uamuzi kuwa kupigwa marufuku kwa utoaji mimba nchini humo ni kinyume cha katiba, na kama Bil Galo anavyoripoti kutoka Seul, uamuzi huo huenda ukaondoa sheria ya miaka 66 kufikia mwisho wa mwaka ujao. Harison Kamao anaisoma ripoti kamili. Korea Kaskazini ni mojawapo ya mataifa machache yaliyoendelea na yenye sheria inayopinga utoaji mimba. Hilo kwa kiasi kikubwa limechangiwa na jamii kubwa ya Wakristo wa, wa kievanjeliko hata hivyo, takwimu zinaonyesha kuwa wanawake wengi pamoja na wasichana wanaunga mkono haki za utoaji mimba nchini humo. Bei ambaye ni mwanamke wa Korea Kusini aliye kati ya miaka 30 na kuendelea, anasema kuwa anafikiri ni hatua nzuri kwa kuwa kuzaa mtoto huamua hatima ya maisha ya mwanamke, na kwamba kuanzia sasa mwanamke ataweza kufanya maamuzi yake yeye mwenyewe. Choe Giun ni mchambuzi anayeunga mkono haki za wanawake na anasema kuwa kuwanyima wanawake haki yao pamoja na kuwaadhibu wakiwa na madaktari wanaowasaidia ni swala linalowakandamiza. Amesema kuwa ni hatua ya maendeleo iliyochukuliwa kuondolewa kwa marufuku hiyo kwenye sheria iliyoko sasa. Wanawake wanaotoa wa mimba huenda wakafungwa jela hadi mwaka mmoja, huku madaktari wakipewa kifungo cha hadi miaka miwili. Kwa kweli sheria hiyo haitumiki sana. Uamuzi huo sasa unawapa wabunge hadi mwisho wa mwaka wa kuibadilisha sheria hiyo. Iwapo hawatakuwa wamefanya hivyo, basi marufuku hiyo itaondolewa. VOA Mitaani. Na hii leo katika VOA Mitaani, tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo mjadala mkali kuhusu kampuni za michezo ya ubashiri maarufu kama sports betting unaendelea kuzua gumzo hii ni baada ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kuwa imeweka sera mpya za kudhibiti kampuni hizo ifikapo tarehe mosi mwezi Julai mwaka huu. Hata hivyo, baadhi ya wananchi ambao wengi wao wanashiriki michezo hii ya ubashiri wana mitazamo tofauti kuhusu swala hili. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, ametuandalia makala hii. Akubet kwanza, mimi wasibet na sababu kwamba si bet ni nilikuwa na bet, nimebet mara mbili ya kwanza, nikaweka mia SportPesa, wakati imetokea iko peke yake, ikaenda. Nikakaa kidogo, nikaweka mia tena, ikaenda. So mimi nikiona betting ni kama si kitu kibaya, si kitu kizuri. Watu wengi wanasema betting ni kuharibu pesa, gambling. Naiona kwamba ni bahati yako. Kuna rafiki yangu ana bet mpaka hii ni investment, anajua leo itaenda, kesho itaenda, afu ile siku nyingine itarudi, ako na bahati fulani akibet na kuja. So naweza sema siamini sana bahati, lakini naona kuna watu wengine wako more likely kuwin zile vitu betting. Nimesema kwanza si kitu kibaya ama kizuri, kwa maoni yangu, lakini nikikuwa mtu ambaye anasema kwa ukweli, objectivity, nasema inaharibu vijana maanake unaona kijana anapewa fee karo ya shule unaenda una bet nayo, na ukishabet nayo ushindwe, inakujalipa karo. Lakini ile siku umeshinda, upate pesa, vijana wengi hiyo pesa iendi kwa karo, ulewe sasa. So, umeshinda elfu themanini unataka bado saa elfu mia moja sasa so, kuna ile tamaa inatokea ukishashinda pesa za bure, so unakuta mostly ile pesa unaposhinda haitumiki vizuri. Unajua hizi hizi hizi kampuni zinakuwa nyingi maanake soka wazee vijana wanaangalia, na sana sana wale watu wanaangalia soka ndio wanabet, lakini siku hizi hata wale ambao waangalii bado wanabet. unaona? hao sasa, hata kama watupi kazi saa hii vijana, si tutafanya nini? Si hata afadhali hiyo, angalau saa hii nasaidia saidie. Ushaona? Haitupi kazi sasa tutafanya nini? Aa, iko poa tena sana. Hata kama wanasema sijui ninini, hiyo ni kitu iko sawa, si hatunapoteza hela yako, ama vipi? Eh, ni kitu ambayo hata hela yako ikienda bado umeridhika, au sio? Eh, si hatunaibiwa, ni kitu ambayo unacheza na watu ambao watu wameshinda. Hata mi mwenyewe nishashinda, na bado wanashinda kama tembo kumi. Kazi nzuri, hata ngala kubeti tena sana, yani hata siwezi simama, siwezi kosa shilingi hamsini mia. Nitakosa vipi hiyo? eh, hamsini mia siwezi kosa yu, enteletu, yivo, yivo, ameibio, elaki, ambana, elamika, hakuna eh. Wasikatazi hiyo, watu waendelee tu hivyo hivyo, itakuwa fresh. Kwani kuna mtu ameibiwa hela yake ambaye analalamika ameibiwa? Hakuna kulazimishwa niwe mwenyewe, yaani tena afu game ikisha unaridhika, unaona matokeo ndio haya. <laughs> kama hela yako kupata unapata, ama ka kwenda imeenda, au sio? Hivo sasa, asilimia kubwa ni wale watu wenye labda hajiezi hoyae lakini yatafanya juu chini apige jipige apate shilingi kumi ama shilingi ishirini akabeti, labda bahati nzuri akabeti akapata, maanake mtu asifue mvua imemnyea. Au wewe ukangangania kubeti wiki na siku kama hujapata faida yake siku moja wala siku mbili. Sasa hapo ni katika akili ya wale wenye kuamua wenyewe. Lakini mimi naweza kusema kwamba wakikata, kutokea manani hizo kampuni za kubeti ni sawa maybe kwa upande wao, na kwa upande mwingine si sawa kwa sababu gani? Labda huyu kuna watu ambao wanaishi kupitia na ile ubashiri, lakini kuna wengine ambao wanafanya tu ni for fun, lab, ni lab kwa kupenda kwao. Watu wanafanya kwa kuwa yeye ni mzuri kwa ule ubashiri. Weza fanya mtu ana shilingi kumi, leo ni mara yake ya kwanza akapata ile milioni, utapata ataenda kusoma, atalisha watu wa kwao, atapeleka watu hospitali na atafanya pia yale ya kujikimia mwenyewe na kuna mwenye atafanya ile nikujaribu bahati nasibu. Uh, ah, mi nasema ha, hawajaribiwa na betting, sema kila kitu ni uzoefu. Kitu kakifanya zaidi ya mara, mara ishirini mara ishirini hiyo ni mara ishirini na moja ikafika tu mara ishirini na moja basi ni uraibu wako. Tunao pia yule mwenye kampuni ataikaada yake azidishe kama nikubeti nshilingi kumi basi atazidisha iwe nshilingi thalathini ambayo yu itakuwa yule baada yule yule maskini atang'ang'ana apate shilingi thalathini abeti alafu nasema betting kama ni regulating, si ifungwe kama Uganda. Hii kitu inaleta pesa nyingi, revenue a lot as as much as. ni kama vileo tu, mtu anajua ninachoendea si kizuri ama ni kizuri, lakini unaenda ukishakuwa mtu mzima, una uhuru wa kujichagulia. Kwa hivyo watu waachwe wabet, kama inaleta pesa kwa nchi yetu na tuna, tunaendelea vizuri, kimaendeleo ni poa lakini watu walipe ushuru. Hizi kampuni zinatengeneza pesa nyingi, wape serikali pesa yake, lakini wasifungwe, maana tunaona wanafanya kama kusponsor, kufadhili, kama soka sport, pesa unafadhili gormaya, vitu kama hizo zinasaidia Kenya. Hizi kampuni zisifungwe, bora watu walipe ushuru moja mbili tatu. Naona tuangalie tu ushuru tu, inalipa ushuru na wale watu ambao ambao wanahusika kwa kubet, ni, ni watu ambao miaka yao imekubalika, kama ni watoto wa shule, hizo ndo vitu ziangaliwe. Unaona, ni kama mimi nasema ni kama vileo, ni kama pombe pombe watu wanakunywa, lakini wanakunywa vipi? Wanakunywa kina nani? saa ngapi? Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na kama mnavyojua, leo ni siku ya Ijumaa. Basi, mpenzi msikilizaji, usikose kujiunga katika kipindi cha Live Talk ambacho kinakuja saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasar wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Ijumaa inaingia nchini Sudan bila ya rais wa muda mrefu Omar al Bashir kuwepo madarakani baada ya kuondolewa kutokana na maandamano ya miezi minne yaliyopinga utawala wake. Akiongea kupitia televisheni ya taifa, waziri wa ulinzi wa Sudan Awad Muhammad Ahmed Ibn Auf alitangaza kile kinachoitwa kuangushwa kwa utawala Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya unatoa mwito wa kumalizika haraka kwa kuma mapigano nchini Libya ambayo yanatishia kulidumaza eneo zima. Serikali zinazopingana za Libya zinapambana kukamata udhibiti wa mji mkuu Tripoli. Serikali ya waziri mkuu Fayez al Seraj ambayo inatambuliwa kimataifa inaongoza upande wa magharibi mwa nchi na ya jenerali Khalifa Haftar iko upande wa mashariki. Idara ya maendeleo ya Umoja wa Mataifa inasema mipango yake kwenye njia sahihi kwa ajili ya mtandao wa reli ya mwendo kasi kuunganisha mipaka ya bara hilo ifikapo mwaka 2033. Mradi huo wa mabilioni ya dola unalenga kupunguza usafirishaji wa mizigo na watu kote barani Afrika. Taliban inasema imesimamisha kwa muda utolewaji wa misaada ambayo inatolewa na kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC na shirika la afya duniani WHO, maeneo katika maeneo inayodhibiti in nchini Afghanistan. Pamoja na hilo, Taliban imeeleza kwamba imeondoa pia ulinzi kwa wafanyakazi wa taasisi hizo za misaada. Marekani hapo jana imeyafungua mashitaka dhidi ya mwanzilishi wa mtandao wa Wikileaks Julian Assange yanayohusiana na udukuzi na kuchapisha maelfu ya nyaraka za serikali ya Marekani, ikiwa saa kadhaa baada ya polisi wa Uingereza kumkamata katika ubalozi wa Ecuador mjini London ambapo alikuwa amepewa hifadhi kwa takriban miaka minane. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose ukijiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya cd, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaheri na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington D. C.