Sana ni mchana hapa Washington DC, sawa na saa 2 usiku wa Afrika ya Kati na saa 3 usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni me Patrick Ndwiman. Shirika la fedha duniani, IMF, limetoa pendekezo kwa mataifa kuchukua hatua kadhaa za mageuzi, ikiwa ni pamoja na kupambana na ufisadi ili kuimarisha sio tu ukuaji wa juu wa uchumi, bali pia ukuaji ambao utahusisha sehemu na tabaka mbalimbali za wananchi. Katika ripoti yake iliyotolewa hivi leo, IMF inataja changamoto zinazokabili uchumi ni pamoja na kubadilika kwa hali ya hewa, kuhamahama kwa wakazi, mabadiliko ya kasi ya teknolojia na kuongezeka kwa muungano wa kiuchumi kati ya mataifa ya kikanda. Ripoti inaeleza kwamba vita vya kupambana dhidi ya ufisadi ni moja ya mambo ambayo IMF inadhani yanaweza yatafanya kuwepo ushirikiano wa kimataifa kuleta mabadiliko makubwa pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa na, ulipija, na ulipishaji kodi wa makampuni makubwa ya kimataifa. IMF imetoa wito kwa serikali kukomesha vitendo vya makampuni kutoa hongo kwa afisa wa idara za serikali ili kukwepa kodi, na IMF inasema lazima serikali ziweke uwazi kwenye sekta ya mafuta na madini, sekta ambazo ni kivutio cha makampuni ya kimataifa kutoka ng'ambo. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kusaini amri ya kiutendaji leo akitaka kufanya mabadiliko katika kanuni za mazingira ikiwa ni sehemu ya mpango wake wa kuimarisha uzalishaji wa nishati moja ya amri hizo ni mapendekezo kwa idara ya usafiri kupendekeza kanuni mpya za kuruhusu kusafirisha gesi asilia katika mabehewa ya treni. Amri hiyo pia italenga sheria ya maji safi ya idara ya kulinda mazingira hasa kipengele ambacho kinataka miradi inayohusisha kutupa uchafu ndani ya maji kupata idhini kutoka majimbo kabla ya kuruhusiwa kuendelea mbele. Hii, unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Familia ya mwanahabari wa Saudia aliyeuawa mwaka jana Jamal Hashogi leo imekanusha ripoti zinazodai kuwa familia hiyo inafanya mazungumzo na viongozi wa Saudi Arabia ili kesi ya mauaji ya mwandishi huyo yaondolewe mahakamani na kutanzuliwa kwa faraha. Ripoti ya gazeti la Washington Post ya tarehe mosi April ilisema, watoto wa marehemu Hashogi walipewa makazi yenye thamani ya mamilioni ya dola na kupokea maelfu ya dola kila mwezi kutoka kwa viongozi wa Saudia kama fidia kutokana na kifo cha baba yao. Taarifa iliyotolewa kwenye Twitter na mmoja kati ya watoto wa Khashogi, Salah Khashogi, inaeleza kwamba kesi bado inaendelea na hakuna mazungumzo yoyote yanayofanyika. Khashogi aliuawa Oktoba mwaka jana ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul, Uturuki. Ripoti zilisema kwamba baada ya kuuawa, mwili wake ulikatwakatwa. Afisa 15 wa serikali ya Saudia walihusishwa katika mauaji wa wa ya Hashogi. Mwanamfalme wa Saudia Mohamed bin Salman alishutumiwa kuamrisha mwenyewe mauaji ya Hashogi, ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wake, lakini uchunguzi wa vyombo vya sheria vya Saudi Arabia ulimwondolea tuhuma hizo Mwanamfalme Salman. Kwa mara ya kwanza katika muda wa wiki saba, polisi wa Algeria walifyatua mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji, hasa wanafunzi, katika mji mkuu wa Algiers. Waandamanaji walijitokeza tena hii leo kufuatia wito wa muungano wa vyama vya wafanyakazi kuandamana ili kupinga kuchaguliwa kwa spika wa baraza dogo la bunge Abdelkader Bensalah kuwa rais wa muda Vyama vya upinzani pia vinapinga kuchaguliwa kwa Bensala, mshauri wa karibu wa rais aliyoondoka madarakani Abdulazizi Butlefika, kufuatia shindikizo la wananchi. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Kennes Bwire katika kipindi kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni ikiwatakia usiku wa amani na utulivu. kwa undani matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika leo katika awamu ya kwanza tunaangazia siasa za jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc tukijadili uongozi wa felix tshisekedi na minong'ono ya kuwepo hali ya mvutano kati yake na mtangulizi wake joseph kabila katika awamu ya pili tutaangazia ama tutaungana na wenzetu wa mombasa wakizungumzia uhusiano wa, wa kibiashara kati ya kenya na mataifa mengine mimi ni kenneth bwire msikilizaji. Japo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo bado imo katika joto la uchaguzi wa magavana na siasa zinazofuatia baada ya uchaguzi huo, bila shaka uongozi wa Rais Felix Chisekedi ndio unaangaziwa sana, wengi wakitaka kujua iwapo watafaulu kutekeleza ndoto na azima yake ya kisiasa kwa watu wa DRC ambayo amepigania kwa muda mrefu na hata kurithi kutoka kwa baba yake marehemu Chisekedi. Tangu achukue hatamu za uongozi, Felix Tshisekedi ameripotiwa kukumbana na changamoto katika kutekeleza yale anaona anastahili kuyatekeleza, wengi wakisema changamoto anazokumbana nazo, nazo zinasababishwa na hali ya kukosa maelewano kati yake na mtangulizi wake Joseph Kabila aliye na idadi kubwa ya wabunge na maseneta. Kwa laini ya simu kutoka DRC naungana na, na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwanamilongo. Karibu Salehe. Asante sana. Hebu tueleze baadhi ya mambo ambayo Sishekedi amejaribu kutekeleza, lakini akabidi abadilishe msimamo ama amejaribu kuyasukuma, lakini ameshindwa kufaulu. Ni mambo gani? Uh, juhudi alizozianzisha ni katika kuwaachilia wafungwa waliokuwa wa kisiasa na tayari amekamilisha hilo. Aliahidi pia kuwaachia huru wapinzani kufanya shughuli zao ama kuendesha eh, maandamano ya kisiasa na nini. Hilo pia limeaminika kwamba mahala kote hakuna aliokamatwa ama kuzuiliwa kutokana na, na hilo na aliahidi kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Kwa hiyo ndio kitu ambacho kwa kweli amesubiriwa sana kuona, ah, amekifanya, kutokana na kwamba kulikuwa na maandamano siku za hivi karibuni, na vilevile migomo na kila matokeo ya wafanyakazi kuomba nyongeza za mishahara na vilevile malipo ya mishahara zao. Kiutawala kumekuwepo mvutano kuhusu kuapishwa kwa maseneta, hali ya rushwa na mengine kama hayo, akiwa na msimamo kwamba hawataapishwa hadi uchunguzi ufanyike, lakini ghafla akabadilisha msimamo wake. Hili lilitokana na nini? Msukumo ama hiari? Imekuwa ni msukumo uh, kuona kwamba kisiasa alifanya hivyo, lakini kisheria hana mamlaka yoyote ya kuweza kuzuia taasisi zifanye kazi. Na uh, ikiwa kulikuwa na tuhuma za rushwa, alitakiwa kuachia vyombo vya kisheria viendeshe uchunguzi, na ikiwa kuna wale ambao wanatuhumiwa wafunguliwe kesi. Lakini kusimamisha taasisi nzima kwamba haiwezi kufanya kazi kwa tuhuma hizo hapo kisheria alikuwa amekosea, na uh, uh, ikaambiwa kwamba ni lazima aweze kuondoa stua uh, hiyo. Tunajua kwamba ndio katiba inampa muda zaidi kutafakari, kutafuta ushauri, kuandika orodha, kuifuta, kuandika tena na kutangaza baraza la mawaziri. Kweli hana haraka. Tunavyojua ni kwamba marais wanapochaguliwa, ilivyo kawaida katika nchi nyingine, huteua baraza la mawaziri kuwasaidia kutekeleza manifesto yao bila kupoteza muda wowote. Wengine wanashauriana kwa haraka. Hapa kumekuwepo kimya. DRC ndiyo katiba inampa yale ya mamlaka, lakini kimya kinaenda kunong'onezana hadi nje ya nchi kutoka kwa Shisekedi, kuna nini? kumekuwa na mawili. Kwanza ni kwamba kumekuwa na tofauti ya mitazamo baina ya Rais Tshisekedi na kundi la walio wengi bungeni. Ni kundi hilo la FCC la rais aliondoka Joseph Kabila, ha, na pili ni swala la utaratibu kwa sababu katiba ya Kongo imesema um, kwamba waziri mkuu ametokea kwenye kundi lilipotoka na wabunge wengi bungeni, na chama chake mwenyewe hakikuwa na wingi huo bungeni, asilimia kumi pekee ya wabunge uh, kwa hiyo ni kundi la rais aliyoondoka Ekende limekuwa na wingi wa viti bungeni, na itawaba kuweko na ushauriano kwa ajili ya kuteua waziri mkuu. Rais aliyeondoka Joseph Kabila alimpendekezea tayari jina la waziri mkuu lakini Chisekedi amekataa kumtaja ama kumteua huyo uh, aliyotajwa na Kabila aliyependekezwa na Kabila na zine, duru zinaelezea kwamba ni Albert Yuma Yuma ambaye ni mkurugenzi hivi sasa wa kampuni ya kitaifa ya madini ya shaba na kobalti hiyo Jekamini na vilevile eh, mwenyekiti wa wafanyabiashara wa Congo wa kwa hiyo wamesema amekuwa na uh, historia ambayo sio nzuri ya uh, uongozi wake. Utaratibu mwingine ni kwamba kabla ya kuteuliwa waziri mkuu ama kushimiizwa kwa serikali, ni lazima serikali iapishwe bungeni na bunge. Hadi kufikia sasa alijateua uh, sekretarieti ya bunge, wakati kunatokezea mvutano. Je, kuna vile Tshisekedi anaweza akafanya kwamba angalau kuwepo majina ambayo amependekezwa baraza la mawaziri na yule anayependekezwa pia aje waziri mkuu, ama ni lazima asubiri waziri mkuu ambaye jina lake lazima litoke kwa chama kilicho wengi? Na kwa muktadha huu ni lazima awe ni Kabila ambaye anastahili kutoa jina hilo, ndiyo kwa sababu Kabila ndio kiongozi wa vuguvugu hilo. Na kisheria Tshisekedi hawezi kuteua waziri mkuu patina ushauriano na na wale walioko wengi bungeni na jinsi kumekuwa na mvutano huo wa majina, itaomba pia kwenye baraza la mawaziri wagawane viti uh, chama hicho cha FCT cha kabila kimeomba asilimia themanini uh, ya, ya wizara, na kikiwaachia hawa wakisekeji ambao wana asilimia kumi pekee ya wabunge asilimia ishirini na hawa walikuwa wamekataa. Yaani mazungumzo yamekuwa yakiendelea, lakini maafikiano yamekuwa madogo sana, kuona kwamba watu wote hawana nia moja na ajenda moja wakati wanapoendesha mazungumzo ma ma ma hayo, na kimaslahi kisiasa, kila mtu amekuwa na ajenda yake. Kwa hiyo ni vigumu, na kwa kweli wengi wameanza uh, hata ku kushakia kwamba Uh, ushirikiano huu unaweza kuwa na matunda mazuri na masiku za usoni. Kuna uteuzi wowote labda, wa idara tofauti, mashirika tofauti, viongozi tofauti, ambao Tshisekedi ameruhusiwa kufanya ama ameteua, hawezi kufanya hilo uh, pasina ushirikiano na waziri mkuu. Yaani ndio katiba ya Kongo, anaposaini huyu rais, waziri mkuu pia amesaini upande mwingine. Kwa hiyo kwenye uteuzi huo ni lazima kuweko na ushirikiano huo, lakini ameteua wa, washauri wake, yaani ofisi yake tayari uh, ameikamilisha, hawezi kuteua. Je, anaweza akamfuta mtu kazi? Hawezi kumfuta mtu kazi moja kwa moja, inaomba ashauriane na waziri mkuu. Na jinsi ya kuyakuwa na serikali ni vigumu, ana manifesto tofauti, ana baraza la mawaziri tofauti, maafisa tofauti, ambao wana manifesto nyingine ya serikali nyingine. Anaweza akatekeleza ile manifesto ya kwake ama lazima asubiri atakapoteua la kwake mwenyewe baraza lake la ndi, aseme natekeleza ya kwangu niliyopiga kampeni ni vigumu kwa kweli swali hilo ni vigumu kabisa kulijibu kwa sasa lakini siasa aliyotumia ni ya kuwekwa na manifesto ya siku mia moja manifesto hiyo ambayo ni ya kutengeneza barabara umeme na maji siku mia moja itakamilika mnamo siku ishirini na tano kutoka sasa hakuweza kufanikiwa kupata ushindi kwenye bunge kwa hio itakuwa vigumu nitaomba kuwekwa na manifesto nyingine ambayo wale wa FCC wa kabila na yeye mwenyewe wamekaa pamoja na kutunga manifesto ingine na ndio itakayotekelezwa, la sivyo nafikiri kutakuwa na ugumu wa utekelezaji wa manifesto, kwa sababu ni serikali ya mseto, watagawana madaraka. Na hizi siku ishirini zilizosalia, unaweza ukayaona wewe unapotembea, una kama mwandishi wa habari, ni vigumu kuweza kutafsiri, lakini nafikiri itakuwa vigumu kukamilisha hayo mnamo siku mia moja. Shukran sana Salem na Milongo. Asante. Na Milongo asante sana. Naungana naye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha mchambuzi wa maswala ya siasa za bara la Afrika na kote duniani, akiwa Nairobi, Kenya. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, kuna swala la Shisekedi kuwa rais, hana baraza la mawaziri ni lile lile aliloliteua Joseph Kabila, yeye mwenyewe juhudi za kuteua hatujui ni lini. Viongozi wa idara na taasisi wote ni walioteuliwa na Kabila. Je, kuna mabadiliko ya utawala DRC ama kuna mabadiliko ya sura ya rais pekee? Kwa sasa hivi tunaweza kusema ni mabadiliko ya sura ya rais pekee, kwa sababu inaonekana huyu bwana Kiskedi, sijui ni wasiwasi alionao, na sijafahamu ni kwa nini amekuwa akichelea kutekeleza wajibu ambao anatakiwa kutekeleza kama uh, rais. Sasa e, taharuki alionayo ni kwamba nafikiri labda uh, rais Kabila kabla hajaachilia kupigwa kura na kuruhusu watu watimize uh, wajibu wao, ilikuwa ni kwamba ameshindwa uh, walifanya labda mkataba na Shishikedi kwamba bwana, mimi bado nitaendelea kuwa na madaraka juu yako, kwa sababu inaonekana ni kama Kabila ndiye ana madaraka juu ya Shishikedi na Shishikedi ameshindwa kuteua baraza lake la mawaziri ambao ni tofauti na baraza la mawaziri waliokuwa mawaziri wa Kabila. Nafikiri huu ni uhusiano wa paka na panya. Wakati mwingine nina wasiwasi kwamba wataendelea kuvutana hivyo, na hatimaye labda tena wataanza kupapurana na kutakuwa na sutasaa mkubwa ambayo italeta mchafuko kama ule ambao walikuwa nao hapo awali ambao ulikuwa umesababisha hii nchi ya Kongo kutokuwa na uongozi bora. Kwa nini nchi zinakuwa na mawaziri? Ni kwamba rais hawezi kufanya kila kitu. Rais ana azimia anatoa maazimio yake, anatoa mkataba um, yake na mielekeo hiyo ambayo anaelekeza, anataka watekelezaji, na watekelezaji katika serikali yoyote ni watekelezaji ambao wanaongozwa na waziri, na ikiwa mawaziri ambao Shifkedi anatarajia kutegemea na viongozi anaotarajia kutegemea ni wale waliokuwa wameteuliwa na kuchaguliwa na Kabila, basi ni kwamba sera ambazo zitaendelezwa hazitakuwa sera za Shisekedi, zitakuwa sera za kabila tofauti. Sasa ipo wapi kati ya kabila na Shisekedi? Hakuna tofauti, labda kuna namna tu ya kudanganya ulimwengu kwamba tumekuwa na uchaguzi, kumekuwa na mabadiliko. Na ukiangalia na kuzingatia kwa yakini, hakuna mabadiliko yoyote ambayo yametokea. Profesa, wakati wewe ni rais, huwezi kamteua waziri, huwezi kateua mkuu yoyote wa idara, huwezi kafanya mageuzi yoyote katika idara yote ya serikali huwezi ukamfuta yoyote kazi, kando na kuwa na uwezo wa kumteua uh, mshauri wako pekee. Serikali unayoitumikia ama serikali yako, baraza la mawaziri si la kwako, limeteuliwa na mtu mwingine. Viongozi wote si wa kwako, wameteuliwa na mtu mwingine. hatari gani ambayo unakumbana nayo katika uongozi wako? Nafikiri ni kwamba wewe sio kiongozi, kwa sababu ili uwe kiongozi ni lazima uwe na sera ni lazima sera yako itekeleza na wale watu ambao umewaajibisha kwa kuwapatia madaraka, na ni lazima uwe na nguvu na uwezo wa kuwapatia hayo madaraka, na pia kama hawatekelezi kama unavyotaka watekeleze, uwe na nguvu za kuwaondoa. Na huwezi kuchukua baraza la mawaziri wa serikali ya rais ambaye ume... <tukua> ameondoka ma madarakani kwa sababu mhula wake ulikuwa umeisha, na sasa ni mhula wako, na wewe unaendelea kutawala kwa kutumia maafisa wake kwa kutumia mawaziri wake. Nafikiri kuna mshikeli hapa na kuna taharuki itakayoweza kuleta maporomoko ma, ma, ma, ma, ma, ma ya kutoelewana na hatimaye labda pia wataendeleza tu mambo ya vita badala ya amani. Lipo suala la Martin Fayulu ambaye bado anatumia mitandao ya kijamii kudai ushindi anaodai kwamba alipokonywa kimagendo na kupewa Tshisekedi. Wakati Shisekedi anakabiliana na changamoto hizi, Fayulu anaweza kuyumbisha utawala wake kwa njia yoyote ile, ama kilio cha Fayulu ni sawa tu na kelele, tuseme za ndege kwenye mtama, na mkulima anapoingia shambani wanatoroka wote? Nafkiri Fayulu ana, ana, ana- anaweza kutikisa uh, uh, serikali ya, ya Shisekedi kwa sababu sasa wale viongozi ambao Shisekedi anatumia kama mawaziri, wengine labda ni marafiki wake, na anaweza pia kusema huyu bwana ambaye pambana naye mimi niliwaambia, nimemshinda, na unaona hata hana uwezo wa kuteua baraza la mawaziri, hana uwezo wa kutangua viongozi watakaoweza kushikilia nyafa mbalimbali. Kwa hivyo, sioni ni kwa nini mimi siwezi kujitangaza kwamba mimi ni kiongozi wa hii nchi ya Kongo, na mambo kama haya. Yeye siskedi kushindwa kuteua baraza la mawaziri ambalo litaapishwa mbele yake na awe ya amewajibisha kuchukua majukumu mbalimbali ya ya kitawala inachangia kutoa nguvu kwa wale wengine akina Martin mwisho Chisekedi. Uh, amekuwa Marekani wiki jana. Unafikiri ni nini amekuja Marekani kufanya, na anapoondoka ni nini ameondoka nacho? Nafikiri yeye anatafuta usaidizi kutoka kwa nchi ya Marekani, lakini like, labda tungependa kumwonya kwamba Marekani haina nia nzuri kwa nchi za Afrika. Marekani kwa sasa hivi inatawaliwa na, na rais ambaye ameshatamka mara kadhaa kwamba bara la Afrika ni bara ambalo viongozi wake hawana maono ya mbali hawana maono ya maendeleo, ya maendelezi. Kwa hivyo ninafikiri labda kuwa kuegemeza nchi yake kwa nchi ya Marekani ni jambo zuri kwa sababu e, Kongo imekuwa hapo wakati wote huo, tulikuwa tunaona Marekani jinsi ilivyokuwa inamsaidia Mobutu kuendelea kupora rasilimali za uh, nchi ya Kongo na kunyanyaka wa Kongo kwa ujumla. Sasa sijui kama Tshisekedi alipendelea jambo hilo au ni kwamba angependa kuona ameanzisha uh, uhusiano ambao utaleta faida na afueni kwa watu wa Kongo. Naam, ni Profesa Chacha Nyagoti Chacha, mchambuzi wa siasa, akiwa Nairobi, Kenya. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani na rejea na sehemu ya pili Kipindi ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika awamu ya pili, tunaungana na wenzetu wa Mombasa, Libertadede na Amina Chombo wakizungumzia uhusiano wa Kenya na mataifa mengine katika maswala ya kibiashara, ya kijamii na utamaduni, wakati rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta akiwa Mauritius kwa ziara ya kikazi, akiwa kiongozi wa kwanza wa Kenya kuzuru nchi hiyo. Amina Chombo anaanza mazungumzo hayo kwa kueleza makubaliano ambayo yameafikiwa kati ya Kenya na Mauritius katika siku ya kwanza ya ziara sera hii ambapo wamekubaliana ni pamoja na kuhudhuria kongamano la kiuchumi ambalo liko katika taifa lile la Mauritius. Itakuwa ni pamoja na e, wale wafanyi biashara katika mataifa yale e, kuna hiyo KEPSA ambayo ni muungano wa wafanyibiashara wale wa binafsi, na pia vile vile halmashauri ya uwekezaji hapa nchini Kenya, wote wako katika kongamano lile, ili kuonyesha ni nafasi zipi za uwekezaji ambazo zipo katika taifa hili la Kenya ambapo Mauritius na vile vile uh, wa wakenya wanaweza kuwekeza katika taifa lile. Kwa hivyo hayo ni masuala ambayo yanaangaziwa katika ziara ile ya siku nne, lakini tayari kuna makubaliano ambayo yameweza kujitokeza kwenye ziara hiyo. Rais Uhuru Kenyatta ameweza kufanikiwa kuweka mkataba wa makubaliano kati ya Kenya na Mauritius kwamba Mauritius itaondosha vikwazo dhidi ya bidhaa za mboga kutoka Kenya kama vile parachichi yani avocado e, karoti, maharage na bidhaa nyingine nyingi ambazo sasa zitaruhusiwa katika soko la Mauritius. Kando na hayo, mataifa hayo yameshirikiana ama yamekubaliana kushirikiana kuweza kuhakikisha kwamba yanaweka usalama katika bahari Hindi, na kwamba taifa la Mauritius litaweza kufikia soko la Afrika Mashariki kupitia bandari ya Kenya, kando na kuweza kufanya biashara ama kuweza kutumia yale maeneo ya kutengeza bidhaa kwa ajili ya kwenda kwa masoko ya nje, yani EPZ kando na hapo ni kwamba pia mradi mkubwa ambao unaendelea nchini Kenya wa ujenzi wa bandari ya Lamu pamoja na kuweka mabomba ya mafuta kutoka Lamu hadi sehemu zingine za nchi hadi Ethiopia pia ni miradi ambayo wameweza kuzungumzia, na pia Kenya imetumia fursa hiyo kuomba Mauritius uungwaji mkono, Kenya ikiwa na azma ya kutafuta nafasi katika baraza kuu la umoja wa Mataifa. Lakini tum, tumsikie sauti ya Rais Uhuru Kenyatta amezungumziaje eh, swala hili ama makubaliano hayo akiwa kule Mauritius. Vile tumesema, ziara yetu hapa tumepata matunda mengi sana kwa sababu ya uhusiano wa nchi zote hizi mbili tuna wajibu wa kujenga uhusiano wa hata siku za baadaye, Bwana Waziri Mkuu. Asubuhi hii tumeanza mikutano ya kufana, twataka kujenga uhusiano ambao utafaidi watu wetu. Tumeanza pia mazungumzo kuhusiana na uwekezaji katika kilimo, utalii, elimu, teknolojia, biashara, utafiti na hata utamaduni, miongoni mwa masuala mengine. Mbali na hayo uh, rais Uhuru Kenyatta ameitaka serikali ya Mauritius eh, kushirikiana na Kenya katika kuhakikisha kwamba uh, uhalifu katika maeneo ya mipaka, kuhakikisha kuna usalama hasa katika bahari Hindi. Eh, kumbuka kwamba kuna biashara ama uchumi wa bahari ambao unapigiwa debe kwa sasa katika taifa hili la Kenya na anasema kwamba kuna masuala hata ya ulanguzi wa madawa ya kulevya, kuna swala hili la fedha, hata hivyo kwamba aa kumeku kumekuwa na mikataba mingi tu ambayo imeweza kuwekwa saini kuhakikisha kwamba kuna kuwa e, hawa wa Mauritius pia wanapata nafasi e, katika kufanya biashara katika zile zinaitwa kama special economic zone ili kuhakikisha kwamba kuna ushindani wa kuzalisha bidhaa katika taifa hili la Kenya. Hatua hii inajiri miezi kama sita tu baada ya Kenya pia kuweka mkataba na taifa la Uchina ambapo bidhaa za mboga ikiwemo parachichi kutoka Kenya ziliruhusiwa kuuzwa katika soko la na inakuja tu wiki kama tatu hivi baada ya ziara rasmi ya rais wa Uganda Yoweri Museveni alipokuja Kenya. Wengi walihisi katika mitandao ya kijamii wa Kenya walilalamika wakihisi kwamba huenda Kenya haikuwa inapata faida yoyote, lakini sasa haya makubaliano yanaleta faida tofauti. Mwaka elfu mbili na kumi na saba, kulingana na majarida ambayo yako mitandaoni, ni kwamba Kenya iliweza kuuza nje bidhaa za, za takriban dola bilioni sita nukta moja saba huku ikiweza kuagizia kutoka nje bidhaa zenye thamani ya dola bilioni kumi na saba nukta moja hii ikiweza kuashiria kwamba kulikuwa na ukuaji wa kama asilimia tano nukta sita ya uchumi wa Kenya. Na biashara hii inailetea Kenya kipato kikubwa sana. Kenya ikiorodheshwa miongoni mwa mataifa ambayo yanafaidika sana na fedha kutoka mataifa ya kigeni. Mwaka 2017 hiyo ilipata zaidi ya dola milioni 1.9 na kuongezeka hadi dola milioni 2.7 mwaka huu. Taifa la Misri zikiwa ndio linaloongoza barani Afrika kwa kupata kipato kikubwa sana fedha za kigeni ikifuatiwa na kama Comoros, Gambia, Lesotho pamoja na Senegal na na tukiangalia pia a, kuna taifa ambalo sasa hivi nafikiri linaongoza katika kuleta bidhaa humu nchini Kenya, ikiwemo zile za kilimo ambapo ni China. Uchina a, umeendelea kuwa taifa ambalo a, labda tuseme limekuwa sasa hivi ningambe lategemewa zaidi na bidhaa za kilimo ambazo wanapokea hapa mwaka elfu mbili kumi na nane, yani mwaka jana, China ilileta bidhaa nyingi hapa nchini Kenya, bidhaa za dola milioni mia moja sitini na saba kupeleka kule nchini e, China lakini ukiangalia zile ambazo zimeingia hapa nchini kutoka China ni kwamba walileta bilioni, e, tatu nukta saba nane, ambazo tunazungumzia dola, bilioni, tatu nukta saba nane. Kwa hivyo, imeleta asilimia kubwa katika taifa hili la Kenya. Wao kubwa ambao wanapokea hapa e, kutoka kule China ni vyakula na pia hawa hawa wa Kenya nao wakapata fursa kwamba wanapeleka maua, a, bidhaa za mboga, a, e, maharagwe yale yanaitwa njahi na vile vile matunda kama mamaembe na pia parachichi kunazo bidhaa nyingine ambazo zimeruhusiwa kuingia China kutoka Kenya, ikiwemo nyama na vilevile vile makademia. Tunajua kwamba taifa hili la Kenya linakuza sana makademia, hasa katika maeneo ya taita Taveta kule. Kwa hivyo pia wana fursa ya kuweza kupeleka kule, japo ni kwamba uzalishaji wa bidhaa hizi kutoka Kenya bado uko chini. Tuangazie ni bidhaa gani ambazo Kenya inatuma nje zaidi. Kenya inauza katika masoko ya kigeni: chai, maua, kahawa na bidhaa zingine za mboga kama vile maharagwe yale french beans na brokoli, na bidhaa zingine nyingi, na pia mafuta yaliyosafishwa. Lakini kando na hayo Kenya bado inaagizia kutoka nje mafuta yaliyosafishwa ina, inaagizia kutoka nje mafuta haya ya kupika yani palm oil. Alafu kuna magari ambayo yanaagiziwa mengi sana kutoka nje pamoja na bidhaa nyingi sana zikiwemo dawa ambazo huja zikiwa zimepakiwa kwenye makasha na sukari ambayo haijatengezwa. Mwaka elfu mbili na kumi na moja Kenya iliweza kutoa e, mifugo ikiuza mataifa ya kigeni ikiwemo Misri na Morishas. Kenya iliweza kutuma zaidi ya mifugo elfu moja mia tatu ikiwemo ng'ombe, mbuzi, kondoo pamoja na ngamia kwa mataifa ya Misri na Mauritius. Na vile vile pia ukiangalia katika jarida la ubora wa bidhaa inaonyesha kwamba bado Kenya inategemea vile vile bidhaa nyingi za kilimo ikiwemo mchele. Mchele ambao unatumika hapa nchini Kenya unatoka Pakistan, Vietnam, Thailand na India. Ngano ambayo pia hapa Kenya inakuzwa lakini bado haitoshi inatoka mataifa ya Russia ama Urusi, Ukraine, Pakistan, Brazil na Argentina. Tukiangalia katika masuala haya haya ya uchumi tumeona kwamba Benki ya Dunia pale jana ilitoa ripoti na kusema kwamba uchumi wa taifa umekuwa kwa asilimia tano nukta saba na Rais Uhuru Kenyatta katika ripoti yake akihutubia taifa kupitia bunge alisema kwamba wanaona kwamba uchumi unakuwa kwa asilimia sita nukta tatu bila shaka na ziara hizi ambazo zinaleta makubaliano mengi na mataifa ya kigeni huenda ikaongeza ukuaji wa kiuchumi. Kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani kutoka Mombasa leo, tukiangazia ushirikiano wa kibiashara wa Kenya na mataifa ya kigeni. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo na warejesheni Washington. Shukran sana Adede na Amina kutoka studio zetu za VOA Mombasa, Kenya. Umekuwa ukisikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Shukran kwa Salehe Mwana Milongo ukiwa Kinshasa, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ukiwa Nairobi, Collins Adede na Amina Chombo. Msimamizi wa matangazo amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Mimi ni Kenneth Bwire, nakutakia usiku mtulivu.