Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa ekspress hiyo yawani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington ni saa 3 na nusu asubuhi, huko Bujumbura na Kigali ni saa 9 na nusu, na huko uh, Dar es Salaam na Nairobi ni saa 10 na nusu alasiri. Anayekukaribisha, jina langu ni Patrick Ndwimana. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakusihi msikilizaji uwe nasi kwa takriban dakika 30 za VOA Express, ambapo tumekuandalia mambo mbali mbali. Bila ya kupoteza wakati, huko mjini Nairobi nchini Kenya, kina mama ambao wameathirika na maradhi ya HIV na UKIMWI wameandamana hii leo wakidai kupatiwa dawa bora za kuzuia maambukizi ya virusi vya Ukimwi kama ambavyo wanavyopatiwa kina baba. Tunataka hizo madawa, kila mtu apate, wasichague watu, kwa sababu kila mtu tuko timu moja, na tunataka hiyo madawa itupatiwe ikitusaidia, kwa sababu tumesikia hiyo dawa ni mzuri sana. Sasa kwa kila mtu apate hiyo dawa, wasipague Vilevile tutaelekea vile huko DRC, hasa mjini Kinchasa, ambapo tutaungana na mwandishi wetu wa huko Salemo na Milongo. Atatuelezea namna uchaguzi wa magavana wa majimbo unavyoendelea katika majimbo kadhaa ya nchi hiyo. Lakini mkamiti, vilevile tutakuwa na makala ya ushauri, na leo daktari anatoa ushauri kwa akinamama au wazazi ambao watoto wao mara nyingi huzaliwa wakiwa na magonjwa mbalimbali mbali. Mtoto azaliwe hospitali. Mama kama ni mja mzito, aende kliniki apimwe, wakati wa kuzai ikifika aende azae kwa hospitali. Basi msikilizaji, ni vidokezo tu vya yale ambayo utayasikia baadaye kidogo katika VOA Express. Bila kusahau habari za dunia, tutakupatia burudani ya muziki, tutakueleza yale ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii, nini ambacho tumekiona pengine wewe msikilizaji unayotusikiliza hivi sasa bado hujapata fursa ya kukichunguza na kukisikia, lakini kupitia VOA Express pekee ya VOA Swahili utapata mambo yote haya mazuri na moja kwa moja. Basi hivi sasa tunaelekea kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, kwake Saleh Mwana Milongo. Saleh Mwana Milongo, karibu kwenye Express. Uh, uchaguzi wa magavana wa majimbo umefanyika leo katika majimbo kadhaa. Hebu tueleze kipi ambacho kimetokea, labda kitu ambacho unaona kwamba wakongomani wanasema sio kitu cha kawaida kilichojitokeza leo. Kilichotokea ni kwamba kwenye majimbo mengi ambako uchaguzi umefanyika leo, uh, takriban majimbo ishirini na moja ambako matokeo tayari yamefahamika ni, uh, chama ama vuguvugu la rais aliyoondoka, uh, Joseph Kabila FCC, ambalo lime chukua viti takriban vyote yaani vya magavana, mfano wa Kalemi ambako mdogo yake rais Kabila, Zoe Kabila, amechaguliwa kama gavana, na huko Otuele jimbo la kaskazini mashariki, ambako mdogo yake na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Corney Nanga, Christopher Nanga, ambaye amechaguliwa kama gavana. Hapa mjini Kinshasa, ilikuwa ni uchaguzi uliosubiriwa kwa wengi, kutokana na kwamba ni ngome ya upinzani. Lakini ni um, gavana anayetokea hapa ni kutoka chama cha Kabila yn yaani FCC, jentiningo bila ambaye alikuwa gavana wa huko Mai Ndombe kulikotokea vurugu machafuko hayo ya Yumbi, na hivi sasa amekuwa gavana wa Kinshasa muda mfupi uliopita. kwa hiyo kwa ujumla uh, ni matokeo ambayo kwa kweli hayakuwa ya kwamba yameshangaza watu kuona kwamba jinsi uchaguzi wa maseneta ulivyokuwepo uh, na kuhubikwa na tuhuma za za rushwa. Kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba uh, chama cha Kabila kimebaki uh, kimewika kabisa kwenye uongozi wa taasisi zingine isipokuwa tu uh, uh, rais wa jamhuri ambaye ni mpinzani uh unasema kwamba hakuna la kushangaza, lakini umetaja jina la ndugu yake na rais uh, mstaafu Kabila. Umetaja ndugu yake na mkuu wa seni. Je, hawa watu walikuwa wanatambulika kwenye fani ya siasa DRC? Ha, kwenye fani ya siasa kwa kweli, kama huyo mdogo wa se, wanani wananga hakufahamika, lakini ni mfanyabiashara amejulikana. Eti kulikuwa na shinikizo lolote hapo, ni vigumu kuweza kuelezea na kuhusu Zoe Kabila, yeye ye, alikuwa mbunge mara mbili, ameteuliwa amechaguliwa kama vile mbunge mwaka elfu mbili na, na, na, na, na, na sita na mwaka elfu mbili na kumi na moja. Samahani, mwaka elfu mbili na kumi na moja na mwaka na uchaguzi huu uliopita amechaguliwa kama vile mbunge wa huku kwao, huko ambako Manono ambako aliweza hivi kuchaguliwa na hivi sasa amechaguliwa gavana wa huko. Kulikuwa na presha, ndio kwa sababu tumekuwa na malalamiko ya wengine wamesema kwamba kulikuwa na na na na na, na presha, kama vile mpinzani wake Kisia eh, Mwando Simba ambaye amelalamikia kwamba kulikuwa na presha nyingi sana kwa, kwa wabunge wa majimbo ambao walipiga kura, na vilevile amesema kwamba, eh, kulikuwa na rushwa, kwa hiyo ni vigumu kuweza kutoa ushahidi, lakini eh, wapinzani wa, wanaelezea kwamba uchaguzi huo ulihubikwa na, na, na, na kasorohiza Sa, salehe. Kwa haraka haraka, pia kuna jimbo linaelezwa jimbo la Kivu Kaskazini na jingine, uchaguzi wake umeakhirishwa mpaka Mei thelathini. Sababu ni zipi? Sababu ni kwamba kulikuwa na ebola, na baadaye uchaguzi wa, wa wabunge ulioakhirishwa, na ni wabunge wa majimbo wanaowachagua wa magavana. Matokeo ya uchaguzi wa, wa wabunge ulitolewa ni jana, na kwa hiyo Ito, ito subi, watasubiri hadi Mei thelathini na nielezee kwamba kwenye jimbo la Kasai eh, Oriental ambayo ndio ngome ya Felix Tshisekedi. Mba, ni mgombea kutoka chama hiki cha UDPS ndio amechaguliwa kama vile eh, eh, gavana. Kwa hiyo ndio gavana pekee wa, wa, wa, wa Tshisekedi ambaye amechaguliwa nchini kwa sasa. Shukrani sana Saleh Mwana Milongo. Uh, bila shaka tutaendelea kuwasiliana na wewe zaidi kwenye matangazo yetu ya baadaye kujua kile kinachojiri na hivi sasa. Basi moja kwa moja tuelekee mpaka mjini um, Nairobi kule nchini Kenya ambapo leo uh, tunaarifiwa uh, kwamba yalifanyika maandamano makubwa Patrick huko Nairobi ya kinamama ambao wameathirika na maambukizi ya uh, maambukizi HIV na ukimwi mm, wakidai kwamba wapatiwe uh, dawa ambazo zinazuia makali ya virusi hivyo, sawa kama ambavyo wanapatiwa kina baba, lakini zaidi tumsikie mwenzetu Huba Abdi ambaye tunaye katika laini ya simu, atueleweshe kwa kina zaidi ni madai yapi hasa hayo kinamama wanayoyataka. Naam, asante mkamiti na Patrik mkiu wa Washington. Ha jijini Nairobi leo wanawake wameshiriki maandamano, ni maandamano ya kutaka wao wasibaguliwe, na imekuwa ni fursa yao kuelezea hisia zao kwa serikali na hasa wizara ya afya, wakitaka wizara ya afya kufutilia mbali ile, uh, awali ambapo waliwazuia wali wanawake hasa ambao ni wajawazito na wanaonyonyesha kupata dawa mpya za, za DTG ambao ni mpya na ni dawa ambazo wale ambao wamezitumia wanasema uh, inastahimili sana katika mwili, na ni tembe moja kwa siku, na ina mwili wao unaikubali vizuri, ikilinganishwa na dawa za ARV ambapo ina nyakati zake za kumeza, ambapo labda kwa siku ni mara nne na ni kubwa pia ikilinganishwa na hii DTP ambayo ni ndogo sana. Kwa hivyo maandamano ya leo hasa yalikuwa ni kutaka serikali kuwapa nafasi ya wao kwanza kutumia madawa hayo. Ni madawa ambayo yaliingia hapa nchini Kenya mwaka elfu mbili kumi na nane lakini uh, wizara ya afya inasema ina madhara makubwa sana kwa wanawake ambao wananyonyesha, wanawake ambao ni wajawazito. Kwa hivyo ili kuzuia madhara hayo kwa watoto watakaozaliwa, watoto ambao wananyonyeshwa wameweza kuzuiwa na kwamba waendelee na zile dawa zingine, lakini hizi dawa za BCG ni wanaume wanaruhusiwa kujitumia na vilevile, tutaakuwa si wanawake wamezuiwa, ila wanawake ambao ni wajawazito na wanaonyonyesha, na hasa wale ambao wamefika umri ambao hawawezi wakapata mimba. Na labda si, tumsikize mwanadada mmoja ambayo tulikuwa naye leo katika maandamano ya leo. Tunataka hizo madawa kila mtu apate, wasichague watu, kwa sababu kila mtu tuko timu moja, na tunataka hiyo madawa itupatiwe ikitusaidia tusa, kwa sababu tumesikia hiyo dawa ni mzuri sana. Sasa kwa kila mtu apate hiyo dawa, wasipague nini, wanapatia watu wengine na sisi wanatunyima. Hebu angalia zile dawa wamekuwa wakitupatia vile viletu vyenye metuharibikia hata kwa mwili ukiangalia nikifika mahali na kaa kama chui chui, unaona. Sasa watupatie DTG kwa sababu tushajua sisi wenyewe DTG ni dawa nzuri mm. inapunguza makali ya virusi vya HIV na kila binadamu ako na right ya kupata access oh, yeah. ya dawa yeyote. Aache kubagua watu na wacha kutupatia expired drugs. Hiyo ndio kenye tunatembelea tumetokea leo hapa kwa hii kiwanja, ndio yenye tunaongelea, watupatie kila mtu bila kutubagua age 50 years and above Watupatie, kama 26, hata kama niko 26 wanipatie hiyo dawa kwa hapa, kushirikiana na wamama wenzangu, tukiitisha government ya Kenya na NASCO watupatie dawa ya kupunguza makali ya ukimwi yenye inaitwa DTG yenye ndio tumezana nayo kama wamama eh. Huba uh, dawa hii ya DTG serikali inasema ina madhara kwa kina mama wajawazito ambao wana, uh, wana, wana, wana, wana maradhi ya HIV au ya ukimwi lakini hawa kina mama wanasema wanaamini kwamba dawa hii ina, ina manufaa, inawasaidia sasa. Hapa nani anasema ukweli? Naam, utafiti ambao wamefanywa na mashirika ya serikali na vile vile serikali anasema ni dawa ambayo ako na madhara, lakini wataalam zaidi wa masala ya afya wanasema utafiti huu urudiliwe tena. Ikiwa tayari wanawake ambao wamejaribu wanasema haina madhara yoyote na hawajaona ikiwa ina shida yoyote, basi wapatie ile fursa ya kutumia ya. Basi wanawake hawa pia wanasema, baadhi ambao tumezungumza nao, wanasema kuwa wao tayari wako na watoto zaidi ya watatu, waoni kama labda impicha labda huenda wakawa watakuwa na watoto wengine. Kwa hivyo uamuzi wa kutaka kutumia dawa hizo waachiwe wao wenyewe, ikiwe ni wanawake ambao watakuwa wajawazito katika siku za usoni ama wanawake ambao wananenyesa, wao wanataka pia serikali iwape uamuzi, huwe ni wao, ile madhara isiwe, lakini uamuzi huwe ni wao wenyewe ambao watawachukua wenyewe. Shukran sana Huba Abdi kwa ripoti yako hiyo. Mkamiti umesikia hapa, lazima aingilie kati mtu labda ni mtaalamu wa masuala haya ya dawa za kuhafifisha au za kupunguza makali ya UKIMWI labda aweze kutupa taarifa zaidi juu ya swala hili. Kuna mvutano hapa. Haya, shukran sana. Punde tu tunaelekea kwenye habari za dunia. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anaelekea kuwa katika nafasi nzuri ya kupata ushindi wa muhula wa tano baada ya matokeo ya awali ya uchaguzi uliokuwa na ushindani mkubwa kuonyesha kwamba chama chake cha Likud kipo katika nafasi nzuri ya kupata ushindi na hivyo kuunda serikali ya mseto. Huku asilimia 97 ya kura ikiwa imeshahesabiwa, chama chake kilionyesha kuwa na viti sawa na chama wakati cha mrengo wa kati cha bluu na White kinachoongozwa na mkuu wa zamani wa jeshi Benny Gantz kutokana na kwamba hakuna chama chochote chenye uwezo wa kushinda chenyewe wingi wa viti katika bunge la Knesset, imekuwa kawaida hivi sasa huko Israel kuwepo na majadiliano kati ya vyama ili kuunda serikali ya mseto. Likud na washirika wake wanaweza kupata kiasi cha viti 65 katika bunge lenye viti 120. Kwa mara ya kwanza katika muda wa wiki saba polisi wa Algeria walifyatua bomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji, hasa wanafunzi, katika mji mkuu wa Algers. Waandamanaji walijitokeza tena hii leo kufuatia wito wa muungano wa vyama vya wafanyakazi kuandamana ili kupinga kuchaguliwa kwa spika wa baraza dogo la bunge Abdul Kader Ben Sala kuwa rais wa muda. Vyama vya upinzani pia vinapinga kuchaguliwa kwa Bensala, mshauri wa karibu wa rais aliondoka madarakani Abdulaziz Bouteflika kufuatia shinikizo la wananchi. Na waandamanaji huko Sudani wanaendelea kudai kuachia madaraka kwa rais Omar al Bashir walipoamua kukaa Jumanne usiku nje ya makao makuu ya jeshi. Maandamano hayo ambayo yalianza Disemba 19 kutokana na kupinga ongezeko la bei ya mikate na mafuta ya petrol, na tangu hapo kuendelea hadi kumtaka rais huyo ajiuzulu baada ya miaka 30 madarakani. Waandamanaji wamekuwa wakiitikia wito wa chama cha wanataaluma wa Sudan kufanya maandamano na kukaa nje ya makao makuu ya jeshi la nchi hiyo, lakini mwandishi wa Khartum anasema hakuna kiongozi wa kweli. Mashahidi wanasema majaribio ya baadhi ya askari kuwaondoa wa waandamanaji hao yalipelekea wanajeshi kuwalinda hao waandamanaji. Unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka studio namba 15 za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya pia msikilizaji, unaweza ukayapata kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook. Tunarudi tena hapa studio namba 15 ili kukupa mambo mazito na matamu zaidi. Nam, baada ya kuzisoma habari za dunia sasa tunaelekea kwenye makala ya kama huna kazi. Binadamu anashauriwa kupima uzito wa mwili wake angalau mara mbili kwa mwezi au mara moja kwa wiki ili kufuatilia mizani yake iko vipi, kulingana na wataalamu wa afya. Hata hivyo, licha ya kuwa watu wengi hawapati muda wa kufanya hivyo kutokana na shughuli nyingi, kijana mmoja huko Kenya amechukua nafasi hiyo na kuigeuza kuwa biashara. Kevin Otieno maarufu kama Kevo Pima Weit alinunua mashine mbili na tangu mwaka elfu mbili kumi na saba amekuwa akisaidia watu kupima uzito wao wa mwili katika mitaa ya mjini Mombasa kwa ada ndogo wanayolipa, tusikilize. Eh, mi naitwa Kevo Kevin eh, Otieno eh, mimi niko Mombasa na hasol na asol yangu ni kupimisha weit Eh, kupimisha weight uzito yani. Hiyo inafanya inajulikana kama pima weight, hiyo ndio jina yenye wananifahamu nayo eh. Ukinitafuta ukisema tu pima weight unanipata. Eh, hii hustle nilianza 2017, eh, kama mwezi wa nane hapo. Ilikuwa during election period after mimi kubishabisha kwa maofisi hivi na kukosa nafasi, nikamua nijitengenezee ajira na nilianza na hii mashini moja kama vile unaiona mpaka saa hii nimeupgrade kidogo, na nimeleta leta mavitu na biashara bado inaendelea kupanuka. Hii biashara haitaki capital kubwa, cause kama hii mashini ya hotpoint hii inatoka uh, 2500. So hii hustle kenye inahitaji ni uchangamke na effort. Nalipisha tu kumi, though kuna watu wana complain, wanasema wafanyiwe na dola, but, uh, price ni kumi. Regardless of the weight eh, uko na 40, 30. So eh, kilo by then hatuwezi sema wapimi by then hawako wana, wanapima lakini, for now kila mtu ako na ile concern ya kujua weight yake inaendelea namna namna gani? Eh, so kupima wanapima. Ni vizuri mtu akiwa anajua weight, kwa sababu pia it is a health issue. Ni, ni try, ni come up with something that uh, haitakuwa gharama kwangu. So advantage ni hiyo, inahitaji less capital na pia I, take time kama biashara zingine. So hizi sasa zinatokana na customers wangu, nikiwaona wengi wao ni warembo na so there is need ya kuwaletea vitu kama hizi. The last word ni usidharau mwanzo yako, Eh, iwe unapata shilingi kumi shilingi mia ni bora tu uwe mvumilivu, uwe mvumilivu. Ukiwa mvumilivu utavuna. Kwa siku mimi napimisha kama watu hamsini eh, lakini nategemea pia na hali vile, iko kama mwisho wa mwezi inale, inalegea kidogo, lakini mwezi ikianza unapata hivyo hivyo hali ya biashara. Eh, hustle huyo amezungumza na Salma Mohamed huko Mombasa ha. Amejiajiri, anasukuma maisha. Mzarau kazi hufa maskini. Anapima uzito wa watu na anakuwa na kila siku anapata shilingi mia tano za Kenya. Maisha yanaendelea, kazi ni kazi bora, mkono unaenda kinywani <laughs> kazi mbaya ni ya wizi tu na, na ya kuua. Ndio mambo unayoyapata ndani ya VOA Express, na sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Unamsikia Harmonize akishirikiana na Yemi Alade wanakuambia. <laughs> <tune> Anaposa na macho kama umemeza kungu, ana dimples when you smile, vina mani pachike rungu, ila picha mbali kitumbua, wasije weka michanga tena wakaanza kukusumbua, kesho ukawadanga If you never see you no go sleep oh, I swear to God your body nice. Napenda nikone kila siku asubuhi, nchana mpaka night Yemi Alade. Yemi Alade, Yemi Alade huyu ni msanii kutoka u Nigeria. Harmonize ambaye jina lake la kawaida au jina ambalo uh, halisi ni Rajabu Abdul Kahali kutoka huko Tizeti na sasa basi tunakupatia makala ya ushauri ambapo kupitia mwandishi wetu Amina Chombo kule Mombasa nchini Kenya amezungumza na mtaalam wa magonjwa ya binadamu, hasa katika upande wa watoto, ambapo ameeleza magonjwa ya watoto kama magonjwa mengine ya watu wazima yanayotibika na yanayozuilika. Fikra finyu za baadhi ya wazazi, hasa wanaopata magonjwa kama vile viungo na misuli na kuhusisha magonjwa hayo na imani za kichawi. Hebu tusikie basi ushauri wake. So ya kwanza naweza sema kwamba sisi kama madaktari ya watoto, kuna yale tunasema simple things ambayo zime, zinasaidia kuhakikisha kwamba mtoto anakuwa na afya bora. Sasa namba one, mtoto azaliwe hospitali. Mama kama ni mja mzito aende kliniki apimwe. Wakati wa kuzaa ikifika aende azae kwa hospitali hiyo, ita increase uwezo ya kwamba mtoto atazaliwa akiwa na afya njema zaidi. Akishazaliwa tunasema mtoto anyonyeshwe kwa miezi sita bila kupewa kitu chochote, alafu baada ya miezi sita waongezee chakula ambayo inafaa. Ya tatu ni kwamba mtoto apate chanjo yote ambayo inafaa kulingana na umri wake Alafu um, lishe bora hiyo tumesema, lakini sasa tukiangazia sana sana, sasa haya magonjwa tulikuwa tunayaongea, mtoto kama alikuwa anatembea vizuri, alafu sasa anaanza kutembea akichechea, ama akilimpu ama unapata mtoto anashindwa kupanda ngazi ama stea zile za nyumba, ama kama ni pali kuna mlima kidogo, mtoto anashindwa, ama mtoto akiketi anashindwa kuamuka, ama mtoto anashindwa kufikia, labda kuna kitu ambayo imewekwa juu, sasa hawezi weka mikono ifike juu ili afikie, basi hilo huenda eh, likawa ni dalili ya magonjwa kama hayo ya misuli ama mifupa ama viungo. Na tena kama mtoto anapata rashes kwa mwili ambayo labda inatibiwa na iendi, ama mtoto anapata joto kila mwezi inakuja, inaenda, kila mwezi anatibiwa malaria lakini haiishi, basi mtoto kama huyo huenda ikafaa apelekwe kwa daktari, angaliwe vizuri. Na tumejaribu kuhamasisha uh, madaktari wetu sana sana wale madaktari ya watoto ili wajue wa, wa kutambua ni magonjwa gani ama, ama, ama ni dalili gani zina, zinaweza fanya mtoto awe na magonjwa kama hayo ya ya, ya, ya, ya, arthritis, ya ili waweze wa, wa kurifa uh, appropriately ili tuwatambue na tuwatibu vizuri. Bila shaka nafikiri ushauri huo umewafikia wazazi ili so, wanao wa wawe na afya nzuri. Wanajua kile ambacho watakifanya na kuepukana na hizo fikra potofu, Aha, za imani kwamba mtoto huyu maradhi aliyoyapata si maradhi ambayo ya yanatibika, inabidi tuende tuangalie uh, dawa za kitamaduni. Haya, tuende kwenye swali ambayo tuliuliza jana. Je, uchapwe ukiandamana? Mengi yamejitokeza katika swali hili na machache ambayo tunaweza kukusomea hivi sasa ni kutoka kwa Goligota Magabe Makono, anasema hii ndio faida ya kuandamana, wachapwe. Huyu anaitwa Abeid Hamza, anasema wapigwe kwa sababu gani? Na ni haki yao kikatiba kuandamana. Lukas Sigala anasema baada ya kuandamana bila ya kupatiwa kibali, inabidi sheria itumike. Naye Nenelwa Lamek anasema wachapwe kabisa, kwa sababu haona kazi, wanataka kuiondoa amani ya nchi, tena wachapwe vizuri. <laughs> Ni baadhi tu ya yale ambayo tumekusomea katika swali tuliloliandika kwenye mtandao wetu ambalo lilikuwa likiuliza uchapwe ukiandamana? Naona mwenzetu Harrison Kamau yupo tayari uh, kutueleza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Harrison, umepekua pekua kuanzia wapi kwenda wapi, wapi na kipi ambacho umekiona kinazungumziwa sana huko? Asanti sana mwenzangu mkamiti kibayasi na Patrick Ndwima na jamaa wa nguvu hapa. Yaani, mambo mmeendesha vizuri. Nilikuwa nayakamata polepole napokuja studioni, lakini kwa vile nimefika, basi tuangalie. Lakini ni swala la huzuni ndilo, ndilo tunaanza nalo mm -hmm. Mauaji yamezidi hasa nchini Kenya, wapenzi wakiua wapenzi, watu kujiua. Kwa mfano, kuna mapema wiki hii kuna mme na mke waliojiua kutokana na kwamba mtoto wao ameugua kwa muda mrefu na kichwa kinaendelea kuwa kikubwa sasa wakaona kwamba wameshindwa kudhibiti ugonjwa wake. Mama akajitia kitanzi, muda kidogo naye mme akaona bora nimfuate mama. Sasa wakawacha mtoto, lakini tuache hayo basi. Jana kuna mauaji yaliyotokea ya kikatili mm -hmm, saa za asubuhi nchini Kenya, ambapo mwanafunzi mmoja uh, uh, ambaye alikuwa ni karibu tu kufuzu udaktari mwishoni mwa mwaka huu aliwawa na jamaa aliyekuja akanunua shoka uh, mjini Eldoret kuanzia mm. kule Thika akaendesha gari kutoka Thika akaja mpaka Eldoret, akamkuta yule ambaye anasemekana alikuwa mpenzi wake, yule mwanafunzi wa kike uh, kwa jina Ivy Wangeshi na akamuua mbele ya watu uh. akamkata shingo mbele ya watu nje ya hospitali uh. uh, yule jamaa jina lake anasemekana ni Naftali Njahi Kinudhia mm -hmm. ambaye wanasemekana kutoka katika eneo moja hilo uh, la Thika sasa baada ya mauaji hao, ambao alionyeshwa kwenye mitandao ya kijamii na nini, ah, shida ilitokea kwa sababu kuna watangazaji wa habari kutoka kituo kimoja cha redio ambao pia walikuwa wakizungumzia swala hilo, na kulikuwa na mengi sana kwenye mitandao ya kijamii watu wakibashiri kwa nini labda huyu akamuua yule, wengine wakisema labda ni penzi lilienda vibaya, wengine wa, wa, wa, you know, watu wanabashiri mambo mengi sana kwenye mitandao ya kijamii lakini mmoja, uh, mtangazaji wa redio kituo cha Homeboys anajulikana kama DJ wakiwa kwenye kipindi wanachokiita mitaani yeah, alizungumza maneno ambayo ha, labda yalipotoka kidogo kutokana na umaadili wa utangazaji. Yeye mwenyewe katumia mdomo wake kubashiri kilichofanya yule auwe yule msichana. Hapo hapo akachukua jukwaa la kutoa ushauri Wanawake ti wanawake, nawaonya msiwe wapenzi na watu wa aina hii yani, ka, kabla uh, uchunguzi haujadhihirisha uh, yeye amesha bashiri. Tena huwezi ukasema tandochi, kwamba kwenye hewani ukasema mimi na washauri wasichana msiwachumbie uh, watu wa aina hiyo atakuja kukuua. Mm -hmm. Sasa mambo yale yakaleta shida sana kwenye mitandao ya kijamii na hatimaye redio ya Homeboys ikatoa ripoti kwamba mara moja imemsimamisha diji kazi hiyo ya utangazaji, mm. Na wakasitisha kipindi hicho cha mitaani mara moja. Basi sio uh redio ambayo peke yake walizungumza bali watu wengi wamezungumza kwenye mitandao ya kijamii, uh, ya kijamii uh, uh, kutokana na matamshi hayo na pia mauaji hayo. Basi mwanahabari Shafi Weru pia kutoka kwa redio nyingine amesema kwamba, uh, DJ, uh, kwa kusema ukweli alikosea kuonya wanawake dhidi ya wanaume wanaochumbiana nao kutokana na kuwa huenda wakauawa peupe mchana ina maana kwamba hakuna usalama tena kwa yoyote yule kabisa, unaona. mm -hmm. Omheri Robin anasema kuwa tukio la jana linahitaji hatua kali za kiusalama kwenye taasisi za umma kama vile mahospitali na hata mahakamani, kwa sababu inaonekana kwamba maisha ya mtu yamo hatarini, hata ya mahali ambapo huwezi ukatarajia kwamba kifo ama ukatili kama ule unaweza ukatokea. Ndivyo mambo yanavyovuma kwenye mitandao ya kijamii hapa VOA tukitoa pole zetu kwa jamii ya marehemu aliyeuawa wa msichana Ivy Wangeshi huko nchini Kenya. Asante sana Harison Kamau. Kabisa, hiyo ni habari ya kusikitisha. Mkamiti, naona tukomee hapa, mwisho kabisa wa express Ah, tuna wageni mkamiti na Patrick, na kabla ya kuaga basi, Aha, kwa habari nyingine ambayo inavuma kwenye mitandao ya kijamii ni mwendelezo kufuatia kifo cha rapa Nipsey Hussle mm -hmm. ambaye uh, sala yake mazishi itafanyika kesho huko LA. Uh, inaelezwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba zile complimentary ticket zilizotolewa kwa ajili ya mashabiki kwenda kuhudhuria uh, na kuona mwili wa marehemu huyo kwa mara mwisho uh, ni kwamba zimekwisha, na inasemekana kwamba uh, uwanja au uh, jengo hilo la Staples Center tayari limeshaimarishwa ulinzi wa kutosha. Basi, msikilizaji wa VOA Express, ni hayo tuliyokuandalia. Kwa heri.