saa tatu kamili afrika mashariki hapa marekani washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kennes bwire serikali ya tanzania inapanga kupiga marufuku utengenezaji uagizaji biashara na matumizi ya mifuko ya plastiki ifikapo julai mwaka huu ili kukabiliana na uchafuzi wa mazingira Tanzania inakuwa nchi ya hivi punde kutangaza kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki isiyoweza kuoza inayoingia ardhini na ambayo imetajwa na Umoja wa Mataifa kuwa miongoni mwa changamoto kubwa za mazingira. Kulingana na Umoja wa Mataifa, kati ya bilioni tisa ya plastiki inayotengenezwa kote duniani asilimia tisa pekee ndiyo huweza kutumiwa tena na kutokuwa sehemu ya uchafuzi wa mazingira. Tanzania inaungana na zaidi ya nchi 60 ambazo tayari zimetangaza kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki nchi zingine ni Kenya, Rwanda, China, Ufaransa na Italia. Kenya ndiyo nchi yenye sheria kali zaidi kuzuia matumizi ya mifuko ya plastiki, ambapo anayetumia mifuko hiyo anakabiliwa na kifungo cha miaka minne gerezani au faini ya dola 40. Kamerun imesema takriban raia elfu 44 wa Nigeria waliotorokea nchini humo kutokana na hofu ya kutokea machafuko wakati wa uchaguzi wamerejea makwao, na kwamba wengine elfu 20 wanatarajiwa kurejea hivi karibuni. Madi ya wa Bakari, gavana wa jimbo la kaskazini nchini ma, e, Kamerun, amesema raia wa Nigeria elfu 60 waliingia Kamerun kabla ya uchaguzi wa Februari. Jeshi la Kamerun limekuwa likiwapa ulinzi maji na chakula wakati walikuwa wakiishi nchini humo. Raia wa Nigeria wanaorejea nchini mwao wanapewa ulinzi wa jeshi hadi wanapovuka mpaka, kuhakikisha kwamba wanafika nchini mwao salama, kutokana na hofu ya uwezekano wa mashambulizi kutoka kwa wapiganaji wa kundi la Boko Haram. Msemaji wa serikali ya Kamerun, Apolonia Ndukong, amesema: Maafisa, Nigeria, maafisa wa jeshi la Nigeria watahakikisha kwamba maafisa wa Nigeria wamewapokea raia wao. Rais Muhammadu Buhari alishinda muhula mwingine katika uchaguzi wa Februari ishirini na tatu. Maafisa wa usalama nchini Libya wanasema ndege ya kivita imefanya shambulizi la kutoka ngani katika uwanja pekee wa ndege wenye shughuli za safari mjini Tripoli. Wakati Umoja wa Mataifa umetoa ombi la dharura la kutaka pande zinazopigana kusitisha vita. Maafisa katika uwanja wa ndege wa Mitiga mashariki mwa Libya wanasema hakuna kundi limedai kuhusika na shambulizi hilo ambalo limepiga barabara inayotumiwa na ndege kupaa au kutua bila kumjeruhi mtu yoyote. Wanajeshi watiifu kwa Jenerali Halifa Haftar wamekuwa wakisonga mbele wakiwa na lengo la kutoa mji wa Tripoli. Waziri mkuu wa Libya anayeungwa mkono na Umoja wa Mataifa Fayez Saraj ametaja mashambulizi yanaongozwa na, na Haftar kuwa jaribio la mapinduzi. Umoja wa Mataifa umetoa ombi la dharura kwa pande husika katika mapigano hayo nchini Libya kusitisha mapigano kwa muda wa masaa mawili ili kuwaondoa raia na watu waliojeruhiwa. Watu 21 wanaripotiwa kufa huku elfu mbili mia nane wakiachwa bila makao kufuatia mapigano hayo. Vyombo vya habari vya Marekani vinaripoti kwamba waziri wa usalama wa ndani Kristen Nelson alilazimishwa kujiuzulu. Nelson halia aliasilisha barua yake ya kujiuzulu Jumapili usiku baada ya kukutana na Rais Donald Trump katika ikulu ya White House. Trump kila mara amekuwa akilalamika kuhusu maelfu ya wahamiaji kutoka mare, Amerika ya kati wanaoingia Marekani kupitia mpaka wa kusini wa Mexico, wakitaka kupewa hifadhi nchini Marekani. Vyombo vya habari vinasema Nielsen hakuwa na mpango wa kujiuzulu alipowasili kwa mkutano na Trump, lakini baada ya mkutano huo aliamua kujiuzulu. Maafisa wa uhamiaji wenye msimamo mkali katika White House, akiwemo mshauri wa maswala ya usalama wa kitaifa John Bolton na mshauri kuhusu sera ya uhamiaji Stephen Miller, wamekuwa wakimshinikiza Trump kumfuta kazi Nielsen kwa msingi kwamba hajafanya kutosha kukabiliana na wahamiaji mpakani nakomea hapo kwa sasa. Namwacha Patrick Ndwimana akuendeleze na kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire, endelea kusikiliza Sauti ya Amerika. Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza hivi sasa. Ni kipindi kwa undani. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia maadhimisho ya mauaji ya halaiki nchini Rwanda ambayo ilianzishwa rasmi jana Jumapili, na kwenye sehemu ya pili, tutatizama mgogoro wa kisiasa unaoendelea huko Sudan, ambapo waandamanaji wanazidi kumshinikiza Rais Omar Bashir kujiuzulu na kuacha madaraka. Jina langu ni Patrick Nduimana. Tukianza na sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, Rwanda inaadhimisha kwa mara ya 25 kumbu kumbukumbu ya mauaji ya halaiki yaliyoangamiza Wanyarwanda karibu milioni moja kutoka kabila la Watusi. Sherehe za maadhimisho zilizinduliwa rasmi jana mjini Kigali na Rais Paul Kagame. Viongozi kadhaa wa dunia waliungana na Wanyarwanda katika maadhimisho hayo. Miongoni mwao ni marais wa Chad Idris Deby, Denis Asungeso wa Congo Brazaville, Mahamudu Isufu wa Niger, Ismail Omar Gele wa Jibuti, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, waziri mkuu wa Belgiji Charles Michel na wengineo. Katika hotuba yake, Rais Kagame amewashukuru wananchi wa Rwanda na marafiki wote wa Rwanda kwa mchango wao kuisaidia Rwanda kujijenga baada ya mauaji ya mwaka 1994. Rais Kagame amewaonya pia wale wote wenye nia ya kutaka kujihujumu Rwanda kwamba Rwanda iko tayari kupambana na yoyote yule aliye na nia ya kuhatarisha juhudi za ujenzi wa taifa umoja na maridhiano ya wananchi wa Rwanda. Na sasa kwenye laini, kwenye laini ya simu naungana naye mwandishi wetu wa mjini Kigali, Silvanus Karemera. Silvanus Karemera, karibu kwa undani. Asante Patrick. Naam, uh, leo uh, Rais Paul Kagame alifanya mkutano na waandishi wa habari na kujibu maswali kadhaa na miongoni mwa maswali yaliyoulizwa na wanahabari kuna kutaka kujua uh, maelezo yake au tathmini yake, kwa nini viongozi wa zile nchi jirani za Rwanda, hasa zile nchi jumuia wana, nchi wanachama wa jumuia ya afrika Mashariki hawakujitokeza na kuungana na wenye Rwanda katika kuadhimisha kumbukumbu hii ya miaka 25 ya mauaji ya halaiki ya 94. Asante Patrick na asante msikilizaji. Ni kwamba swali so lenyewe ilivyoulizwa ni kama ulivyouliza na waandishi wa habari walionekana kuwa na wasiwasi kidogo, kwamba sherehe hizi ama maadhimisho haya yalihudhuriwa na viongozi kutoka magharibi mwa Afrika, Ulaya, Kanada na Marekani pamoja na, na sehemu nyingine za dunia lakini katika ukanda wa maziwa makuu na Afrika Mashariki, basi wakawa kidogo ni viongozi katika ngazi ya kitaifa ama ngazi ya, ya, ya urais, wakawa ni wachache ama wakawa wakujitokeza kwa sababu uh, licha waziri mkuu wa Tanzania, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kasim Majaliwa Kasim, nchi uh, nyingine za, za Jumuiya ya Afrika Mashariki ziliwakilishwa na na, na mawaziri sana sana wa, wakiwepo mawaziri wa nchi wa, wa, wa mashauri ya kigeni. Lakini katika kulijibu swali hilo Rais Kagame alionekana kutolipa uzito mkubwa, na akasema kwa ujumla kwamba eneo la Afrika Mashariki uh, matara ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na eneo la mazao makuu, ni hali kwa kweli kwa, ha, ha, --hakuna matatizo yani, yani hakuna hali ambayo si ya kawaida, na akawa ametoa mfano kwamba hata kama marais wote sita hapa, nikiwa na maana Burundi, Uganda, Kenya, Sudani Kusini, pamoja na Tanzania pamoja na Rwanda hata kama wangehudhuria katika maadhimisho haya, akasema kwamba hicho kisingekuwa ni kigezo cha kuonekana kwamba jumuia iko salama ama jumuia inaelewana ina, ina, ina, ina, ina akasema vivyo hivyo ambavyo hawakuja na, lakini wa, walisimamiwa n yani, walikuwa wali, wali na wakilishi. Na akawa ametoa mifano kabisa kwamba nchi kwa mfano Uganda kulikuwepo, Sam, Kutesa, ambaye ni waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo ambaye tunatambua kwamba kuna matatizo kwa baina yake na Rwanda. Kwa hivyo akasema kwamba si kwamba kuna hatari iliyotokea, ni kwamba ni jambo la kawaida, na akasema kwamba hata hata jumuiya nzima kwamba kutaendelea kuwepo kwa sababu huruka ya mwanadamu ni kuwepo na matatizo baina ya mwanadamu na mwanadamu, na akasema kwamba uh, nchi na nchi zitaendelea kuwepo na kutakuwepo choko na chokochoko za hapa na pale, lakini hiyo haina maana kwamba kanda nzima ina matatizo. Na mwisho akasema kwamba asingependelea njia zinazoendelea kuweza kutoa tatizo hilo Zi, zi, zi, zipitie kwenye mifumo ya vyombo vya habari, na akasema kwamba kuna njia ambazo zinatumiwa na diplomasia wa pande mbili ama pande zote za nchi za Afrika Mashariki ambazo asingependa kuzitangaza moja kwa moja na vyombo vya habari. Uh, Karemera, kuna mara nyingi sana Ufaransa ilitajwa kwamba ilihusika kwa njia moja ama nyingine, hasa serikali ya rais wa zamani wa wakati huo uh, uh, uh, Francois Mitterrand kwa kuunga mkono serikali ya Habyarimana ambayo inatuhumiwa e, kwamba ndio ilisimamia kupanga na kutekeleza mauaji hayo uh, ya halaiki e. na katika mkutano huo wa waandishi wa habari rais Kagame alizungumzia kidogo kuhusu msimamo uh, msimamo ambao unaonekana ni msimamo mpya wa wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron uh, kuhusu yaliyotokea huko Rwanda. Nataka tumsikilize kidogo, alafu uh, utanipa maelezo zaidi kuendelea kuwepo kwa mazungumzo baina yetu kuhusu jinsi ya kuimarisha mahusiano yetu, na hakika jambo la kupongeza si kuhusu Rwanda peke yake lakini kuhusu jinsi Ufaransa inavyojaribu kushirikiana na nchi nyingine za Kiafrika. Ni suala ambalo Rais Macron anafanya uh, Karamera kuhusu hilo. Macron kuna kitu alitangaza kwamba ameunda jopu la uh, wanahistoria ambao watafanya utafiti kujua nini hasa ilikuwa ni jukumu la, la, la, la, la, la Ufaransa katika mauaji hayo ya 1994. Uh, ukinipa maelezo zaidi. Uliku, ulikuwepo kwenye mkutano huo na waandishi wa habari. Rais Kagame uh, mwenyewe alipokea vipi jambo hilo, na labda uh, hisia za raia wa Rwanda ni hisia zipi kuhusu uh, uh, tamko hilo la Rais Macron. Kwa ujumla kama inavyotambulika ni kwamba uhusiano wa Rwanda na Ufaransa miaka ishirini na tano iliyopita umekuwa na matatizo, na mzizi hasa wa tatizo ni kuhusika, kuhusika kwa Ufaransa katika kutuhumiwa kwa Ufaransa katika swala so zima la mauaji ya kimbali Uh, ya mwaka tisini na nne na katika kikao na waandishi wa habari leo, kulikuwepo na utitiri wa waandishi wa habari kutoka takriban kila pembe ya dunia kutoka Ulaya, Marekani na kadhalika. Sasa waandishi wa habari wakapenda kujua je, miaka ishirini na tano iliyopita basi uhusiano huo uko vipi kimsingi, na ndipo Rais Kagame akasema kwamba uhusiano unaendelea vizuri, lakini akawa kabisa ameshindilia kwamba Uh, rais- na akamtaja kabisa kwa kwa, kwa jina lake kwamba Rais Emmanuel Macron akasema kwamba kwa, kwa muda mfupi ambapo amekuwa ofisini kwa kweli ameonyesha kubadili ukurasa wa hali ya mambo baina ya uhusiano wa Rwanda na Ufaransa, na akaa, amesema kwamba uh, si Rwanda peke yake kama ambavyo ya amezungumza ametoka kuzungumza, akasema kwamba hata sera jumla ya Ufaransa katika bara zima la Afrika inaonekana kubadilika kabisa, na akasema kwamba kwa, kwa mfano kama unavyokumbuka mwaka uliopita alikuwa kule Ufaransa akasema kwamba walifanya mazungumzo na wakati wa kukubaliana kwamba kuwepo na jopo la, la majaji ama wanasheria ambao watachunguza nafasi hasa ya Ufaransa kihistoria katika mauaji ya Rwanda na akasema kwamba hilo ni jambo la kupongeza, lakini kwa faida ya msikilizaji Patrick, kumbuka siku ya Ijumaa tarehe tano jopo hilo ndo lilitangazwa, lakini siku ya jana ambayo ilikuwa ni tarehe saba ambao ndo sasa yale maadhimisho yalianza, Rais Emmanuel Macron alitangaza kwamba alipendekeza kwamba kila tarehe saba mwezi wa nne kila mwaka kule Ufaransa, basi uh, serikali ya Ufaransa na wananchi wa Ufaransa waitambue siku hiyo kama siku ya kuweza kufanya makumbukumbu za mauaji ya kimbari ya nchini Rwanda. Kwa hivyo akasema kwamba uh, haya yote ni mchakato, hiyo yote inaonyesha kwamba serikali ya Ufaransa imevalia ime, ime njuga swala hili na ipo tayari kuweza kubadili ukurasa wa hali ya mambo. Na kimsingi kwa kweli, ukiangalia kwa mfano mitandao ya kijamii Twitter, Facebook, uh, WhatsApp na kadhalika, hata wananchi ambao tumezungumza nao hapa na pale wanaipongeza hali hiyo. Nikumbushe kwamba hali hii inayojitokeza baina ya serikali ya sasa ya Ufaransa ni hali ambayo kidogo ilikuwa imejitokeza wakati wa rais wa, wa Sarkozy ambapo alifanya ziara hata elfu mbili na kumi hapa Rwanda, lakini baadaye alivyokuja Francois Hollande basi hali ikarejelea kuwa isiyo ya kawaida. Kwa hivyo wa, watu wanahusisha serikali hizi mbili ya Emanuel Macron pamoja na ile ya Sarkozy kwamba yumkini hizi serikali mbili zimekuwa na hali fulani ya kupenda kurejea katika hali ya kawaida na uhusiano mzuri baina yake na Rwanda, na wanahisi kwamba kwa, kwa sababu Macron ni kijana, ni rais ambaye bado ni kijana, ambaye asingependelea wazee wa zamani ambao kimsingi ndio wanazidi kuondoa katika serikali ya Ufaransa, basi asingependa kufungwa na minyororo ya kihistoria ambayo imekuwa ikitangazwa, iki, iki, iki kama Ufaransa ina, ina, ina damu ya Wanyarwanda katika mikono yake, kwa hivyo wanasema kwamba kufanya hivi anajaribu kujikosha na kuweza kubadili ukurasa wa hali mbaya na kuingia katika ukurasa mzuri baina ya serikali ya Ufaransa na Rwanda, lakini kwa ujumla baina ya serikali ya Ufaransa na bara ya Afrika. Labda kwa kumaliza na wewe uh, kuna uh, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, uh, ambaye alijiunga na Wanyarwanda kwa kuadhimisha uh, miaka hiyo ishirini na tano ya, ya, ya mauaji ya halaiki. Kuna ushahidi ambao alitoa alafu wengi walikuwa hawajui historia uh, kuhusu uh, uh, kazi aliyoifanya waziri mkuu wakati huo like, wa mauaji halaiki. Hebu hebu tueleze kidogo. Naam, katika hotuba yake yeye mwenyewe amezungumza, alipewa jukwaa pale akaanza kuzungumza, akasema kwamba uh, yani mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano, yaani mwaka mmoja baada ya mauaji ya kimbari, alikuwa na umri wa miaka kumi na minane na alikuwa miongoni mwa wanajeshi wa kikosi cha, cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Rwanda na akasema kwamba wakati huo Rwanda ilikuwa inachukuliwa kama serikali kama, kama nchi ambayo imekufa kabisa, na akasema kwa neno yake kwamba it was a failed state, kwamba ni nchi ambayo haikutegemewa, kwamba ni nchi ambayo ingekuwa nchi tena. Na akasema kwamba miaka ishirini na mitano baadaye an, an, an, an, anajivunia kwamba anachokiona katika nchi hii ni tofauti kabisa na ambavyo jamii ya kimataifa na mataifa ya mbali yalikuwa yakifikiria, na akawa amepongeza kwamba wanyarwanda hawakuweza kufungwa na ile historia ya, ya machungu pamoja na kusononeka pamoja na, na mauaji, lakini wamejitutumua wame na kuweza kuhakikisha kwamba wanapiga hatua mbele kimaendeleo mm -hmm. Na kusema kwamba hiyo inatakiwa ingetakiwa iwe mfano katika nchi nyingine ambazo bado zina matatizo mm -hmm. Lakini kwa kweli yeye alivyojionea yuko hapa kuweza kutathmini kutu, kutu, na kuweza kutoa ushahidi wa kile ambacho alikiona. nakushukuru sana Silvanus Karemera asante na baadaye nilizungumza na Tom Ndahiro ambaye ni mtafiti kwenye mauaji ya laiki na misimamo ya kukana mauaji hayo, na kumuuliza mabadiliko makubwa aliyeyaona kwenye maadhimisho ya mwaka huu akilinganisha na maadhimisho ya miaka ya mbele. Kuna vitu viwili ambavyo nataka nilizungumzie. Kwanza nizungumze kama mtu aliyeshuhudia mauaji haya mubashara Uh, tarehe saba mwezi wa nne mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne nilikuwa hapa Kigali, tulipokuwa kwenye uh, jumba la bunge uh, na kwenye masafa ya saa nne saa tano za mchana tuliona uh, ng'ambo kidogo ya tulipokuwa uh, tunakaa watu wakiwawa uh, kinyama, na kumbukumbu uh, -kumbu hizi zi, baada ya miaka ishirini na tano zinarejea na hasa unapowaona watoto wadogo ambao unawakumbuka na sasa hivi ukifikira kuwa na miaka ishirini na tano ni watu ambao wanajihusisha wana, wana, wana na ujenzi wa taifa eh, ni watu wazima. Miaka ishirini na tano sio miaka kidogo, ni eh, miaka ya kutosha. Kitu kingine ni, ni ambacho nimeshuhudia ni kwamba ni, ni mwamko wa nchi tofauti duniani na watu tofauti duniani kuhusu kuyakumbuka mauaji haya si maadhimisho ya kawaida ni maadhimisho huwa yenye maombolezo yenye kuleta uh, wakati mwingine pia ngumu lakini zenye matumaini watu wengi wametoa ume, matamko ya mshikamano na, na waathiriwa na nchi ya Rwanda na kwangu mimi hilo ni jambo zuri ni jambo kubwa na ni mwanzo mkubwa kuwa na dunia haiwezi kusahau, na ni kitu ambacho mtu anaweza kusema kuwa si miaka ishirini na tano, miaka ya kwanza kukumbuka kweli imeanza, na nauona na kama ni mwaka wa kwanza, kwa sababu nilikuwa sijaona mwamko ambao kwenye uwanja wa kimataifa kama ilivyokuwa mwaka huu, na kuna kitu ambacho kimetokea, labda kilikuwa uh, hakijatokea hapo mbele. Ufaransa, Rais Macron mwenyewe alikutana na manusura wa mauaji ya kimbari na akasema kwamba anapendelea au anapendekeza kila tarehe saba za kila mwaka Ufaransa iwe inachukua kwamba ni siku ya kukumbuka eh, wahanga wa mauaji hayo. Alafu amesema ameteua eh, jopo la wanahistoria na watu ambao watafanya utafiti kujua nini ilikuwa ni jukumu la Ufaransa katika mauaji ya hapo elfu moja mia tisa tisini na nne. Sijui hili mmelipokea vipi upande wenu. Nadhani mimi nimelipokea kama kama ni hatua kubwa kwanza kutamka kuwa kwa hiyo siku ya tarehe saba mwezi wa nne iwe ni siku ya ku... kama ya kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kimbari ya Wanyarwanda watu, Watusi ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne Uh, ukichukulia kuwa uf, uh, serikali ya Ufaransa iliyokuwepo ilishirikiana na watu waliotekeleza mauaji hayo. Uh, tamko hilo kutoka rais wa Ufaransa ni tamko uh, la muhimu sana pia uh, kitendo cha rais Emmanuel Macron cha, uh, cha kuwapokea manusura wa mauaji ya kimbari tarehe uh, sita mwezi wa nne siku moja kabla, ilikuwa ni ujumbe na uh, ni ujumbe maalum kwa wale watu wa, waliodhani kuwa kitu hiki ni kitu kinachoweza kusahaulika uh, na kitendo kingine ni kwamba nadhani ni leo uh, waziri mkuu wa, wa, wa, wa Ubelgiji baada ya Uh, kuja kushirikiana na Wanyarwanda katika kumbukumbu -kumbu hizi ametangaza kuwa uh, serikali yake itaharakisha uh, kuwekwa sheria ya kuwadhibiti wa, wa wale wanaokana mauaji ya kinei, na kizingatia kuwa nchini Ubelgiji uh, kuna makundi uh, ya makundi na watu na ambao wanakana mauaji hayo. Uh, nadhani kwangu mimi naona ni hatua kubwa na, na ujumbe ambao umetolewa na, na na Prince Charles wa Uingereza ukiangaliwa mahakama ya uh, kuu ya jimbo la ya Massachusetts ujumbe uliotoka nchi mbalimbali duniani ni mshikamano muhimu, na, uh, uh, um uh, uh, na unaelekea uh, ku, kuimarisha ule usemi wa kusema haya mambo yasitokee tena, kwa Kiingereza unazosema never again au pija mesa kwa Kifaransa. Tom Dahiro, mtafiti wa kwenye mauaji ya halaiki ambaye alizungumza nasi akiwa huko mjini Kigali. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Sehemu ya pili ya kwa undani tunaangalia hali inayojiri nchini Sudan kufuatia maandamano makubwa yaliyofanyika mwishoni mwa juma. Wizara ya mambo ya ndani ya Sudan leo imesema watu sita ndio waliuawa katika maandamano ya Jumamosi na Jumapili mjini Khartum. Mtu mwingine naye aliuawa katika jimbo la magharibi mwa Sudan la Darfur. Na leo pia wanajeshi waliingilia kati kwa kuwakataza afisa wa usalama na ujasusi wa serikali ya Omar al Bashir ambao walitaka kuwatawanya maelfu ya waandamanaji waliokuwa wamekusanyika nje ya wizara ya ulinzi mjini Khartum. Maandamano ya kumtaka rais Bashir kuondoka madarakani yalianza mwezi Desemba mwaka jana, kutokana na kudorora kwa uchumi wa nchi na kupanda kwa bei ya bidhaa mahitajio, hususan mkate. Lakini wadadisi wanasema maandamano ya mwishoni mwa juma kwenye wizara ya ulinzi ambapo pia kunapatikana ikulu rais Bashir yamechukua sura nyingine au kasi nyingine. Muda mfupi uliopita nilizungumza na Profesa Fulbert Namwamba, mchambuzi wa siasa za Afrika na kimataifa, ili kujua tathmini yake ya maandamano ya hivi sasa. Utathmini wangu waonyesha kuwa kuna katika upande wa majeshi maafisa wakubwa uh, wa juu wote wako upande wa Bashir, lakini maafisa wa katikati, maluteni makanali, na hao wengine wengi wako nyuma ya wananchi. Sasa kufuatilia huo mgawanyiko, walioingia kuwapiga risasi na kuwatawanya waandamanaji walikuwa ni eh, shirika la ujasusi au shirika la upelelezi ambalo liko chini ya Bashir, na pia kulikuwa pia na wanam Gambo. Basi sasa wanajeshi waliingilia katikati kuona kuwa wasiwatawanye, na pia walipojaribu kurudi mara ya pili kupiga bomu za machozi na risasi wananchi walikimbilia kwenye makao makuu ya jeshi la wanamaji na hapo akapata usalama. Kuna ripoti zinaandika au wachambuzi wanasema kwamba yaliyotokea Algeria ndiyo yamewapa mwamko mpya waandamanaji hao ambao wanamtaka Bashiri kuondoka madarakani, kufanya hivyo, yaani kuwa vile wastahimilivu, japokuwa kuna hivyo vitisho vya kupigwa risasi na nini, lakini wanavumilia. Sijui unasema nini bila shaka huu ni msimu wa mageuzi, na ukiwa msimu wa mageuzi, basi lile wimbi lililoanzia Algeria, inaonekana hilo wimbi limefika Sudani. Kwa hivyo uh, mimi sioni Rais Bashir kama atakuwepo muda mrefu. Uh, wale wakuu wa jeshi watamshikilia kidogo kidogo, lakini kama kuna mgawanyiko katika wanajeshi, sioni kuwa uh, itakuwa uh, rahisi yeye kubaki kwenye wadhifa wake na ukubwa kwa muda mrefu. Alafu kuna waandamanaji wa lichagua uh, siku ya tarehe sita Aprili ambapo ilikuwa ni maadhimisho ya jaribio la mapinduzi lililofanyika mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano uh, ambapo uh, jaribio hilo lilipelekea aliyokuwa kiongozi wakati huu Jafar Nemeiri kuachia ngazi baada ya maandamano makubwa. Hii waandamanaji kuchagua na siku hii inamaanisha nini? Inamaanisha kuwa wameshashikamana na wanajaribu kuona kuwa wako na nia moja. Basi wakiwa wako na nia moja, nawe kuwa wawe na watu wanaowaunga mkono ndani uh, ya wanajeshi, wana ni kama wamepata hima na moyo wa kusukuma maandamano na sio ni rais Bashir kama amekuwa miaka thelathini, lazima kunao ndani ya majeshi wale, wale ambao hawajafurahi na ukubwa wake. Uh, huko Algeria tuliona waandamanaji uh, wakiomba jeshi kuingilia kati, na jeshi limepata wito wao na likamshinikiza Bouteflika uh, jiuzulu. Na hapa kuna ripoti, nikisoma hapa, waandamanaji wanasema wanajeshi au jeshi liko na sisi, ni ndugu zetu, tunawaunga mkono watusaidie Bashiri aondoke. Unafikiri jeshi kweli lita litachukua msimamo au litaungana na waandamanaji ili kumshindikiza Bashiri aachie ngazi? Aa, vile nimeeleza mgawanyiko wa jeshi wa katikati, mgawanyiko wa jeshi ni kuwa maafisa wale wa juu hao wamewekwa, uh, madarakani na Bashir, lakini maafisa wa katikati na wale wa chini wako pamoja na wananchi. Basi wale ambao walikuwa wanajaribu uh, kuwatawanya waandamanaji kulikuwa ni wanamgambo, si wanajeshi. Kwa hivyo hawa wanamgambo wengi wao ni wale wa Janjaweed na pia wale kutoka shirika la upelelezi na ujasusi. Kwa hivyo Uh, ikija shirika la upelelezi na ujasusi uh, dhidi ya jeshi, jeshi ndio lita, litaibuka mshindi. Kwa hiyo jeshi li eh, wengi wa wale walio kwenye jeshi wakiwa na wananchi, sioni hao maafisa wakuu kama watamshikilia Bashir mpaka wakati upi. Profesa Fulbert Namwamba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Maryland hapa uh, Marekani. Nam ripoti ya shirika la habari la Reuters inasema kwamba leo waandamanaji waliendelea kupiga kambi nje ya wizara ya ulinzi ya Sudan mjini Khartoum. Uh, baadaye uh, afisa wa kulinda usalama walitaka kuwatawanya waandamanaji hao ambao wanapinga utawala wa rais Bashir na kumwomba ang'atuke madarakani. Uh, ripoti hii inasema kwamba waandamanaji walikuwa wanakadiriwa kati ya, walikuwa sawa na wa, watu elfu tatu wanawake kwa wanaume. Polisi wa kuzima fujo na wale afisa wa idara ya ujasusi walitaka kuwatawanya waandamanaji hao, lakini kama ilivyozungumza ripoti hii inasema kwamba wanajeshi wanaolinda wana eneo hilo la uh, wizara ya ulinzi waliingilia kati na kuwakataza uh, afisa hao wa usalama na hao wa ujasusi kuwatawanya waandamanaji, jambo ambalo si la kawaida, limewashangaza watu wengi na vile vile katika uh, mfarakano huo, wanajeshi walazimika kupiga risasi juu ili kabisa kuwaonya afisa hao wa ujasusi na hao wa usalama wasithubutu kuwatawanya waandamanaji. Lakini waziri wa uh, habari ambaye ni msemaji pia wa serikali ya Sudan, anaitwa Hassan Ismail, amekanusha madai hayo, akisema kwamba waandamanaji walitawanywa na waliondolewa sehemu hiyo bila kuwa na majeraha au hasara yoyote, ikisema kwamba hali sasa imedhibitiwa. Rais Bashir ambaye yuko madarakani tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa baada ya kuchukua uh, madaraka kupitia map mapinduzi ya kijeshi kama nilivyozungumza, anakabiliwa na shinikizo kubwa la waandamanaji ambao wanamwomba aondoke madarakani kwa sababu wanasema hali ya uchumi inazidi kuwa mbaya, inazidi kudorora. Na Bashir anasema hali hiyo kama ilivyotokea huku Venezuela. Anasema kwamba hali hiyo inasababishwa kwa kiasi kikubwa na vikwazo vya kiuchumi vilivyochukuliwa virichu, virichu, na serikali ya Marekani dhidi ya Sudani. Mwisho kabisa ya kwa undani na washukuru nyote ameweza kuifuata kipindi hiki kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu.