Ya Kiswahili ya ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 937 KFM Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 175 na na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza hizi hapa habari kuu za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi hapa Abdu Shakur Abud. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa dharura wa kusitishwa kwa angalau saa mbili mapigano makali yanayoendelea katika vitongoji vya mji mkuu wa Libya wa Tripoli ili kuwaondoa raia na waliojeruhiwa. Mapigano hayo yanafanyika kati ya wanajeshi wa kamanda wa Jenerali Khalifa Haftar anayetaka kuuteka mji mkuu na wanajeshi wa tifu na serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa inayoongozwa na waziri mkuu Fais Seraji. Seraji ameeleza hatua ya Haftar kuwa ni mapinduzi na kutangaza vita dhidi ya wanajeshi wake. Inaonekana wanajeshi wa Haftar wameweza kuteka vitongoji vya Tripoli na uwanja wa ndege wa kimataifa ambao hautumiwi kwa hivi sasa. Wapiganaji wanaunga mkono serikali kutoka mji wa Mr. wanasemekana wako njiani kuelekea Tripoli, vilevile vile katika kusaidia wanajeshi wa serikali. Wachambuzi wanasema vita vya wenyewe kwa wenyewe huweza vikaanza kuzuka huko Tripoli. Kwa mara nyingine tena Rais Paul Kagame wa Rwanda ameongoza sherehe za kumbukumbu -kumbu za miaka ishirini na tano ya mauaji halaiki yaliyosababisha vifyo vya karibu watu laki nane, wengi wao Watutsi, wakitoa wito na onyo kali kwa wale wenye mipango ya kuleta vurugu nchini humo. Kiongozi huyo alisema wako wakot, Kumradhi, kiongozi huyo amesema wako tayari kupambana na wale wanaotaka kuleta vurugu nchini mwake. Kagame aliwaambia maelfu ya wananchi na wageni walioshiriki katika sherehe hizo za maombolezi mjini Kigali hii leo kwamba kumbukumbu kuwakumbuka wale waliouliwa mwaka 1994 akisema, kilichotokea wakati huo hakitatokea tena na kwamba yuko tayari kupambana na yeyote atakayeleta fujo na kujaribu kuvuruga amani na ustawi wa Rwanda. Wiki chache kabla ya kufika siku ya leo ya makumbusho, hali ya mvutano imekuwa ukitokota kati ya Rwanda na Uganda, serikali ya Kigali ikiituhumu serikali ya Kampala kwa kuunga mkono makundi yanayopinga serikali ya Rwanda. Uganda imekanusha tuhuma hizo. Sherehe za leo zilianza kwa kuwasha mwenge ambao utawaka kwa siku mia moja na kuwekwa kwa shada la maua kwenye jengo la makumbusho la mauaji halaiki mjini Kigali. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakazi wa mji wa maidiguri kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema watu watatu wameuawa na thelathini kujeruhiwa katika milipuko miwili iliyotokea wakati mmoja jana usiku. Mashahidi wanasema mlipuko ulitokea katika eneo lililojaa watu la Muna Daliti, nje ya mji wa Maiduguri, mahali ambako kundi la Waislamu wenye itikadi kali Boko Haram liliandishwa Watu walikwenda kuwazika leo asubuhi, wale watu watatu waliofariki kutokana na bomu hilo. Eneo la bomu hilo linasemekana ni mashuhuri wakati wa usiku kwa wakazi wa mji huo, ambao mara kadhaa umelengwa na wajitoa mhanga wa Boko Haram. Anaeleza mkazi wa mji huo, Jerem Umari, kwa shirika la habari la Reuters. Viongozi wa Palestina wanasema hakuna kitakachobadilika au kuondoa ukweli kwamba makazi ya walowezi wa Kiyahudi kwenye ukingo wa Magharibi si halali, akijibu matamshi ya waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, kwamba akichaguliwa tena katika uchaguzi wa Jumanne atachukua hatua ya kuchukua udhibiti wa makazi ya Wayahudi kwenye ukingo wa Magharibi. Msemaji wa rais Mahmud Abbas wa Palestina, Nabil Abduridhan, aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba makazi ni haramu na yataondolewa. Bwana Netanyahu, anayekabiliwa na ushindani mkali kabisa katika uchaguzi mkuu wa Israel tangu kuchukua madaraka mwongo mmoja uliopita amekiambia kituo cha habari cha Channel 12 cha Israel kwamba atachukua hatua ya, ya ziada kutangaza mamlaka ya Israel kwenye makazi ya walowezi huko ukingo wa magharibi akichaguliwa kwa mara ya pili. Makazi ya walowezi ni, mo, makazi ya walowezi ni mojawapo ya swala tete katika mazungumzo ya amani kati wa wa ya Waisraeli na Wapalestina yalokwama tangu mwaka elfu mbili kumi na nne na maelfu ya Wasudan kwa siku ya pili mfululizo, hii leo wamekusanyika nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartum, wakitoa wito kwa wanajeshi kuwaunga mkono katika madai yao ya kumtaka rais Omar al Bashir kuacha madaraka, huku polisi wakijaribu kutumia mabomu ya machozi kutawanya wananchi hao. Mashahidi wanasema umati mkubwa wa watu ulikusanyika nje ya jengo hilo ambalo pia ni makazi ya ofisi ya rais Bashir na wizara ya ulinzi na baadhi walilala hapo tangu jana. Malalamiko hayo yalipangwa kuanza jana Aprili 6 kuadhimisha kuanza kwa uasi wa mwaka 1985 ulioangusha utawala wa rais wa zamani Jafar al Nyemeri. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mahala popote pale unapotusikiliza, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Nipo tayari kabisa kukupeperushia kipindi cha salamu na muziki siku ya leo, Jumapili ya leo, ambapo nimejiandaa vilivyo kabisa kukupa msikilizaji kile ambacho unahitaji kusikia na kukipata ndani ya kipindi cha salamu na muziki. Na moja kwa moja basi, hii leo katika salamu na muziki, naanza na salamu kwa njia ya simu, msikilize msikilizaji huyu atajitambulisha mwenyewe na kupeperusha zake salamu. Asante sana. Kwa jina naitwa Joseph Chua, napatikana Rombo, Kilimanjaro. Napenda kutuma salamu zangu kwa Jumapili. Salamu zangu za kwanza zifikie rafiki yangu mpendwa, anapatikana Kahama, Shinyanga, anaitwa Pastori Njamba. Salamu zangu za pili zifikie rafiki yangu mpendwa, anapatikana pande za Shinyanga, anaitwa Richard Kienze. Salamu zangu za tatu zimfikie rafiki yangu mpendwa anapatikana Kigoma, anaitwa ioni Balishinga. Salamu zangu za nne zimfikie rafiki yangu mpendwa anaitwa Fabiani Marco Mazago anapatikana pande za Tabora. Na salamu zangu za mwisho zimfikie rafiki yangu mpendwa anapatikana mkoa wa Kilimanjaro, anaitwa Andrea Swai. Shukrani sana Joseph Chua. Basi mimi ninakutakia usikilizaji mzuri wa Sauti ya Amerika VOA, popote pale ulipo, asante sana na moja kwa moja nikija upande wa salamu kwa njia ya barua ni kutoka kwa huyu Juma Maiko, mwanaharakati. Yeye anasema anapatikana huko Nzega. Salamu zake anasema ziende kwa Anthony Mazengo, Jafari Kopo, Joshua Turuka, Edward Kabamba, Mage Mbise, Fikiri Dalio Gakala, Reina Shani, Neema Kimario, James Tano Goligota, Magabe Solomon, Njiku Uchumi, Filbert King Majuto, Mwalimu Kenned Mpemba na Sombi Mtemi, pokeni salamu. Ujumbe anasema kimya kingi kina mshindo mkuu. Hivi sasa basi nakamata kadi yako wo unajiita Nazaret Mwakipembe. Wewe unasema, unapatikana Kiwira, Tukuyu, Mbea, na salamu zako ungependa zisomwe ziende kwa Jafari Kopo Rutahi wa Busisi, salamu ziende kwa DJ Vumi Lalata, salamu ziende kwa Isaac Petro Hango, salamu ziende kwa Noa Kapindo. Salamu ziende kwa Notaben Mwakamala, vilevile umemsalimia Joshua Rubenge Magembise. Salamu ziende kwa wale wote wapenzi na mashabiki wa salamu na muziki, bila kusahau marafiki zako. Ujumbe unasema anawakaribisheni Tukuyu, Mbeya, mje mwone hali ya hewa ilivyo. Basi kutoka kule Mbeya, maeneo ya Tukuyu Kiwira hivi sasa. Basi nakamata kadi yako wewe, unasema unaitwa lugedeja Peter naye pia unapatikana huko huko Mbeya, ambapo salamu zako kwanza kabisa unataka ziende kwa Francis Ngunda, Maganga Ndizu, Basila binti Kimario, mama Este wa Isaka, Doto Mahona, Sali Bunzali, Sali Mage Mbise. Umesalimiwa kwa mara nyingine, salamu unasema ziende kwa Side Musa, Frank Musa, Husein Nasor. Ujumbe unasema ukisikia salamu rudisha kwa salamu. Ndiyo maneno hayo aliyoandika Lugedeja Pita wa Mbea. Hivi sasa basi nakamata kadi yako wewe, si mwingine unajiita ni Masasi Bulabu, unapatikana soko kuu Geita, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Mpelo wa Sekela, Nyanda wa Nyanda, Abel Arimba. Salamu ziende kwa Simon Marwa Mseti, umemsalimia Dedani Yotam Zilikana. Salamu ziende kwa Pius Dankala, vilevile unasema salamu ziende kwa Jangala Bugumbo. Salamu pia ziende kwa Basila Kimario na Maganga Ndizu umewasalimia watangazaji wa Sauti ya Amerika popote pale wanaposikiliza na kufanya kazi zao. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu, nasema shukrani sana na endelea kusikiliza matangazo yetu na bila shaka endelea kutuma salamu zako kama ulivyotuma hivi sasa. Basi msikilizaji, naona nikupatie burudani ya muziki. Na kibao cha muziki kinatoka wapi? Haya basi, huyu ni mwanamuziki anaitwa Nandi na kibao chake anakuambia ni Nogeshe. Haya yote yanakujia kutoka studio zetu hapa mjini Washington DC, katika jiji kuu la Marekani, ndani ya kipindi cha Salamu na Muziki. Jina naitwa Mteka Egeren, nipo Ngorongoro, mkoa wa Arusha. Napenda kutoa salamu zangu za dhati kwa watu wafuatao. Wa kwanza ni ndugu yangu kaka yangu Benes Abkwiso ambaye yupo Ngorongoro. Pia napenda kutoa salamu za dhati tena kwa dada yangu ambaye ni Sia Rafai ambaye yupo Ngorongoro. Pia wa mwisho ni ni madamu wangu anaitwa Anastasia Sadiki ambaye yupo Ngorongoro. Pia Mteka Gereni, mimi ninakutakia kila la heri hapo Ngorongoro ulipo. Asante sana. Na msikilizaji, basi baada ya kusikiliza salamu hizo kwa njia ya simu, hivi sasa nakamata kadi yako wewe, Michael Motatiro wa Serengeti, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Bona Saula wa Chato, salamu ziende kwa Isaac Sasamari, umemsalimia Hatibu Zalo, salamu ziende kwa Abel Arimba, vilevile umemsalimia Emmanuel Joseph Rudasigwa Eresa, salamu ziende kwa Bahati Madaki, umemsalimia Princes Kamanga, umemsalimia Ruta Shobia, Maiko Mutatiro, Bahati Madaki na Silas Ntonja. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Maiko Mutatiro wa Serengeti, Tanzania. Kutoka huko Serengeti, ninaelekea kwake Chalo Gimbui wa Shinyanga. Salamu zake anataka ziende kwa Boniface Kimo. Amemsalimia Dorine Hassani, Wilfred Nyanga. Vile vile salamu ziende kwa Wegwe Sanche. Kasisi Francis, pokea salamu. Waweru wa Waweru, ukiwa Kenya pia umesalimiwa, pamoja na Shukuru Liston umesalimiwa katika kipindi hiki cha Salamu na Muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Baada ya kusoma salamu hizi za Chalo Gimbui, sasa na kamata kadi yako wewe. Ni Priscos Anaeli Sambaya, wewe ujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako unataka ziende kwa Sozi, umemsalimia Neema, umemsalimia Nsanzi Gwako Kindindi, salamu unasema ziende kwa Jobu Nserio, salamu ziende kwa Adam Selemani, salamu ziende kwa mama Kisiu akiwa Tabora, Tanzania. Umemsalimia Pascal Anthony popote pale alipo, umemsalimia Tumaini, umemsalimia Nyakato Kaliwa akiwa Mwanza, vile vile salamu unasema ziende kwa Mjomba Sungure, hapo kie salamu Kaduri, asiyepo pia, umemsalimia. Basi msikilizaji, baada ya kusoma salamu hizi nami na hapa studio ni wakati wa kupumzisha koo langu na kukupatia wewe msikilizaji burudani ya muziki na moja kwa moja. Basi tunamsikiliza m bado na kibao chake Parira. Mambo mazuri haya, msikilizaji, yanakujia katika kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika mjini Washington DC. Tunasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili com, lakini sasa pata kibao Msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi ninakamata kadi yako wewe, si mwingine, unaitwa Hedengasa wa Misonge, Tanganyika, Katavi. Salamu zako ziende kwa Pius Dankala vilevile. Vile umesema salamu zako ziende kwa Fadhili Fwalinga vilevile. Umemsalimia Celestin George. Salamu zako unasema pia ziende kwa Sombi Mtemi na Muhamedi Kachuru, popote pale wapokee salamu kwa siku ya leo hivi sasa. Anakamata kadi yako wewe Simforoza Makei ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa kaka yako Mtoro Haruna, kaka Bakari Seif na Farahani wakiwa Tanzania. Salamu ziende kwa dada zako Biliuda wa Manzese au Mama Airine akiwa Manzese, Tanzania. Salamu pia ziende kwa dada yako ukimuita Mama Mchungaji akiwa huko Dar es Salaam, Tanzania. Vilevile umemsalimia Glory Makei mdogo wako akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ujumbe unasema Jamani, tukumbukane kwa njia ya salamu. Majaliwa Kasato, wewe hujasema unapatikana wapi. Unasema salamu kwanza kabisa ziende kwa mama yako mzazi Bi Mwayaona akiwa Kinondoni. Salamu. Unasema ziende kwa dada zako Zuhura Kabuto za Uyeye, Mariam Halima popote pale walipo, kaka zako Ahmed Abdallah Saidi na marafiki zako wote wa hapo Kinondoni Mkwajuni wapokee salamu. Hivi sasa nakamata kadi yako wewe Amos Msanga wa Tanzania huko Ludewa. Salamu zako anasema ziende kwa Edward Kabamba, Franki Mwana Atanas, Miraji Mwana Kibinda, Godwin Asewe, Exaudi Makiao, Bosmel Malisuku wa DRC apokee salamu, Elisha Mazoya apokee salamu, Gislan Kasonia wa DRC, Abrahamu Kiro popote pale alipo na wasikilizaji wote wa salamu katika VOA wapokee salamu. Na shika kadi yako wewe, Philip Msinizia, Hujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako nasoma ziende kwa Jackson Msioka wa Mombasa, mwalimu Okelo Kabale wa Uganda, Joel Ngusa wa Msowero Morogoro, pasta Asenga wa Arusha Tanzania, Datius Pankras apokee salamu popote pale alipo, David Burasa pamoja na Kawoza Robert apokee salamu. Salamu na muziki hivi sasa inakuita wewe, Filbert Kiauke wa Tanzania. Salamu zako ziende kwa Richard Nyombi, Biamalo, Ones Mhema, Hitra Molongo, mdasi wa Njombe. Tomas Wadox wa, wa Mwanjel wa Mbea, pokea salamu. Steven Nestori wa Kahama, soko kuu, pokea salamu. Ujumbe unasema VOA ipo kwa ajili yetu, na hivyo basi sote tuitumie kwa faida yetu. Sina mengi ya kusema hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza kipindi cha Salamu na Muziki. Endelea kusikiliza matangazo, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington. nam bila shaka huyo ni Diamond, tukimaliza kipindi chetu cha salam na muziki, msikose kukisikiliza wiki ijayo, natuma salamu zako motomoto moto. Na sasa kabla ya kuondoka hapa, muktasar wa habari. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa dharura wa kusitishwa kwa angalau saa mbili mapigano makali yanayoendelea katika vitongoji vya mji mkuu wa Libya Tripoli, ili kuwaondoa raia na walojeruhiwa, wasiwasi ukiongezeka kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa mara nyingine tena vitaanza huko Libya kati ya wafuasi wa Khalifa Haftar kiongozi wa eneo la mashariki na serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa. Maelfu ya Wasudan, kwa siku ya pili mfululizo hii leo wamekusanyika nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartoum, wakitoa wito kwa wanajeshi kuwaunga mkono katika madai yao ya kumtaka Rais Omar Bashir kuacha madaraka, huku polisi wakitumia mabomu ya kutoa machozi kujaribu kuwatawanya. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameongoza sherehe za kumbukumbu -kumbu za mwaka 25 ya mauaji ya halaiki yaliyosababisha vifo vya karibu watu laki nane huku akitoa onyo kali kwa wale wenye mipango ya kuleta vurugu nchini mwake. Kiongozi huyo alisema wako tayari kupambana na wale wanaotaka kuleta vurugu. Kagame aliongoza sherehe hizo zilizohudhuriwa na maelfu ya watu na viongozi kutoka nchi za nje. Na huko Nigeria, watu watatu waliuliwa na thelathini kujeruhiwa katika milipuko miwili ya bomu jana usiku ya kujitoa mhanga. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka hapa Washington. na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc