hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 jioni, saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 937 KFM Mombasa, na bila kusahau FM za VOA na 175 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo. Lakini kwanza hizi hapa habari kuu za dunia, na msomaji wako hapa studio kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mawaziri wa Umoja Ulaya kwa mara nyingine tena hii leo wameongoza shiniki, wameongeza shinikizo lao la kumtaka kamanda wa Libya Khalifa Haftar kusitisha mashambulizi yote dhidi ya mji mkuu wa Tripoli, wakimhimiza kiongozi huyo wa kijeshi mwenye ushawishi mkubwa nchini Libya na kushikilia sehemu nyingi ya mashariki kutafuta suluhisho la kisiasa. Juhudi za ghafla za Haftar kujaribu kuteka mji wa Tripoli zimetokea wakati kuna mkutano wa kundi la mataifa saba tajiri G7 mawaziri wa mambo za nje wanaokutana kaskazini mwa Ufaransa na walitoa taarifa hapo jana kuhimiza kusitishwa mara moja shughuli zote za kijeshi na kutopelekwa wanajeshi katika mji wa Tripoli. Mawaziri kadhaa wa nchi za Ulaya hii leo wamemwonya Haftar kutojaribu kufanya juhudi zozote za kijeshi kuchukua mji huo, wakionya kwamba jaribio hilo litaharibu kabisa utaratibu wa amani unaoungwa mkono na Umoja Mataifa nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aliondoka jana kutokea Bangazi baada ya ziara ya, ya siku tatu. Naye alieleza wasiwasi wake mkubwa, lakini bado anasema ana matumaini itawezekana kuepusha umwagaji damu katika mapambano karibu na Tripoli. Wapiganaji watifu wa Jenerali Khalifa Haftar wana kwenda huko na watapambana na wanamgambo wanaolinda mji huo, wanaunga mkono serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ikiongozwa na waziri mkuu Faisal Seraji. Huko Somali, huko Sudan kwa upande mwingine, sehemu kubwa ya waandamanaji waliokuwa wakiandamana katika mji mkuu wa Khartum hii leo waliweza kuwasili katika kambi kuu ya kijeshi kwa mara ya kwanza tangu kuzuka ghasia dhidi ya serikali karibu miezi minne iliyopita. Baada ya kuhudhuria mkutano hadhara kati kati wa hadhara katikati ya mji mkuu wa Khartum hii leo, waandamanaji wengi waliitikia wito wa watayarishaji maandamano kuandamana hadi makao makuu ya kijeshi yaliyo karibu na ikulu ya Rais Omar Bashir na kumtaka ajiuzulu. Waandamanaji waliwasili pia katika jengo la kijeshi katika mji wa Madan ulioko katikati ya Sudan hii leo. Maandamano haya yalianza Desemba 19 pale serikali ilipopandisha bei ya mkate na waandamanaji kulaumu serikali ya Bashir kwa kusimamia vibaya uchumi wa nchi. Maandamano yamekuwa yakiendelea zaidi katika mji mkuu wa Khartoum tangu serikali kutangaza hali ya dharura na kupiga marufuku maandamano hayo na kupitisha sheria kali zilizosababisha kukamatwa kwa viongozi wa upinzani, waandamanaji na waandishi wa habari. Rais wa Tunisia mwenye umri wa miaka tisini na mbili Beji be, Shaid Ebsibis amesema hii leo kwamba hana mpango wowote wa kusimama tena katika uchaguzi wa rais wakati wa uchaguzi wa novemba amesema wakati imefika kumchagua kijana kuongoza taifa hilo akizungumza mbele ya wanachama wa chama chake cha nidaa tunis alichokiunda mwaka elfu mbili kumi na mbili anasema kwa hakika anataka kujiweka kando na kuhakikisha kwamba anafungua milango kuachia vijana kuchukua nyadhifa hotuba hiyo yake iliyotolewa mbele ya maelfu ya wafuasi wa chama chake katika mkutano mkuu wake umetokea siku chache tu baada ya rais Abdul Aziz Buteflika wa Algeria mwenye miaka themanini na mbili anayeugua kulazimika kustahafu baada ya maandamano makubwa yanayomaliza miongo miwili ya utawala wake. Essebsi, rais wa kwanza wa Tunisia kuchaguliwa kidemokrasia amewahimiza wanachama wa chama chake, hata hivyo, kutanzua migogoro yao ya ndani na kumleta Waziri Mkuu Yusuf Shade katika mata utawala manake ametengwa kutokana na mivutano inayoendelea nchini humo mivutano imeanza kati ya shadad na kijana wa essebsi hafedh caid essebsi na kumpelekea waziri mkuu kuwekwa kando kutoka chama cha nidaa tunis na kuunda chama chake binafsi cha tahi tunis mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika <coughs> Maswali na majibu nam. Basi, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mpendwa msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari, hivi sasa ninageuka na kukuleteni kipindi chenu cha maswali na majibu, ambapo maswala yenu mazuri yanapromoka kupitia mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili pamoja na barua pepe. Msiache kushiriki kuwa pamoja nasi, na sisi tuko pamoja na nyinyi wakati wote. Bila kupoteza wakati basi, namkaribisha tena hapa Harrison Kamau kutusomea nani anatufungulia uwanja kwa hii leo. Asanti Abdishakur, furaha yangu kurudi tena katika jukwaa hili la maswali na majibu, ambapo kuna maswali moto moto yaliyoporomoshwa hapa, na anayebahatika ni wewe Kimbere Mbirika wa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lakini hujasema uko wapi sasa. Unauliza maswali ya siasa za Marekani. Kwanza, ukisema wa Republican na wa Democrats hupewa majina hayo? Na kabla ya hapo kulikuwa na vyama gani na ni vingapi? Sasa Abdu Shakur, utajibu maswali hayo au niendelee? Harrison, hebu wacha nijibu maswala hayo kwanza. Naona maswala yako mengi. Wa Republican ni wanachama wa chama cha Republican cha Marekani na wa Democrat ni wanachama wa chama cha Democratic. Sasa chama cha Democratic ni chama kikongwe Marekani na pengine hata duniani, kikianzishwa kwanza kwa jina la Democratic Republican Party, kilichoundwa mwaka 1792 kulingana na vitabu vya historia vya hapa Marekani kiliundwa na Thomas Jefferson na James Madison na wengine walioamini na kuwa na imani juu ya mfumo wa kutegemea kilimo na serikali za majimbo na mfumo wa kidemokrasia. Kiliundwa kukipinga chama kipya cha Federalist cha Alexandra Hamilton kilichoanzishwa mwaka elfu mia nane na moja chini ya mfumo wa kuwepo na serikali kuu pekee na kilibaki hadi mwaka elfu 855 pale kulitokea mgawanyiko, na Andrew Jackson akipata wafuasi wengi, walianzisha chama hicho na kuanzisha chama cha the Republican. Kwa hivyo kabla ya hapo, kulingana na wataalamu wa historia, hapa kuwepo na vyama vya kisiasa vyenye nguvu. Na wanahistoria na wachambuzi wa kisiasa wanagawanya historia ya vyama hapa Marekani katika mifumo sita, na hatuna muda kufanua yote kwa undani kwa leo. Vyama vya kisiasa vilijitokeza katika mifumo hiyo, mfano mfumo wa pili, wakisema kati ya mwaka 1828 hadi 1854 Kulikuwa na chama cha Wig kilichogeuka na kuwa National Republican kikiongozwa na Henry Clay na Democratic Party cha Andrew Jackson. Hapo kulikuwa vyama viwili, na kuendelea kuwa mfumo wa vyama viwili. Kulikuwa na mfumo wa vyama vine, na halafu vyama vidogodogo kujitokeza baadaye na vingine kutoweka. Kwa hivyo kulikuwa mifumo mbalimbali mbali katika historia ya vyama vya kisiasa. Hivi sasa vimebaki vyama viwili, Democratic Party ambacho kinasimamia zaidi masuala ya maendeleo ya kijamii na kadhalika, huku Republican kikiangaliwa kwamba ni chama kinachopendelea matajiri, mabepari na mfumo wa kujitegemea zaidi kuliko wakati chama cha Democratic kikitegemea mfumo sawa watu kwa pamoja kwa ujamaa. Basi hebu tuendelee na maswali mengine. Kamao, pili unauliza waliotawala hadi kufikia Obama wangapi walikuwa Republican, wangapi walikuwa Republican na ni wangapi walikuwa Democrat na kati ya marais hao wangapi walimaliza mihula miwili kama ilivyotakiwa na katiba ya Marekani. Maswali mazuri sana haya, Abdishakur. Nam, maswala mazuri vilevile vile. Na rais mmoja pekee hapa Marekani alitumikia mihula mitatu na akachaguliwa kwa mhula wa nne, lakini aliweza kutumikia kwa miezi miwili tu kabla ya kufariki, naye ni Franklin Roosevelt. Na wataalamu wanasema aliweza kufanya hivyo kutokana na kwamba kilikuwa ni kipindi cha vita vya pili vya dunia na mwingine alitumikia mihula miwili mara mbili tofauti ni Grover Cleveland. Na hivyo kuna marais kumi na wawili pekee waliotumikia mihula miwili kati ya marais 44 ambapo wa mwisho huyu 44 ni rais Barack Obama. Wengine wote thelathini na mbili walitumikia mhula mzima. Na rais Trump, rais wa 45, tunasubiri mhula wake wa kwanza kumalizika. Na tukija upande wa marais wa Republican na wa Democrat katika historia ya Marekani, kulingana na vitabu vya historia ni kwamba kumekuwepo na marais kumi na tisa wa chama cha Republican na kumi na watatu wa chama cha Democrat, ingawa chama cha Democrat ni chama kikongwe kuliko cha Republican. tukiendelea na kipindi cha maswali na majibu. Sasa zamu ni yako John Mahangula, msikilizaji wa muda mrefu kabisa ambaye anatumia simu yetu kuweka ujumbe. Wewe pia msikilizaji, unaweza kufanya hivyo vivyo. Nambari yetu ni moja mbili, sufuri mbili, mbili sufuri tano tisa tisa nne mbili. Ukipiga simu utapata ujumbe wa ukaribisho hapo, unabonyeza 37 na una dakika mbili za kuacha ujumbe wako. Sasa hebu tusikilize maswali ya Mahangula. Kwa jina anaitwa Johni Mahangula, atokea Songea, Ruvuma, Tanzania, na maswali mawili. Suala la kwanza nauliza, katika mpira penati, huo inatolewa baada ya kutokea makosa na adhabu inatolewa kwa ile timu ambayo imefanya makosa kupigiwa penati. Mchuano unavyoendelewa, mpira wa miguu, timu zinavyoshinda kufungana ndani ya dakika tisini, hasa katika hatua ya mtoano, kunaamuliwa penati. Sasa penati hiyo inatolewa kutokana na makosa gani? wakati penalti tayari ni neno ambayo inaashiria kuwa ni makosa. Na swala la pili, ikipenda kujua maana ya majina ambayo yanatumika kwa viongozi sasa wa Korea Kaskazini, mwanzo alikuwa Kim Jong San, Kim Jong Hil, Kim Jong Un na kaka yake ambaye aliuawa alikuwa naitwa Kim Jong Nam. Nini maana Kim Jong? Maswali ya wakati lakini nimependa hivyo ya penalti ya kandanda wakati huu wa kombe la dunia. Tumeshuhudia michuano mingi ikimalizika kwa mikwaju ya penalti. Sasa unasemaje, Shakur? Ni swala zuri kabisa, Kamao. Tumeshuhudia penalti nyingi katika kuingia robo fainali katika kombe la dunia huko Rusia, na kwa muktadha mwingine unaweza kusema kwamba mikwaju hiyo ya penalti baada ya muda ziada wa dakika thelathini kutoweza kupata mshindi ni adhabu ya kutosha, maana unasubiri kwa hamu kuona ikiwa goli wako ameokoa au ikiwa yule mchezaji wa timu nyingine amekosa kuliona lango au timu yako vilevile vile imekosa kuliona lango. Kwa hivyo hiyo ni muda wa adhabu wenyewe. Kwa hivyo nikitaka kujibu suala la Maangula ni kwamba eneo la karibu na goli, sehemu inayofahamika kama penalty box. Wewe mtu wa kandanda, unajua nasema nini hapo. Haliwezi kubadilishwa jina, maana kuna mikwaju kutokana na muda wa ziada, timu zimekwenda sare. Kwa hivyo, wakati huo, kulingana na sheria kandanda, timu zikenda sare, zinalazimika kupiga penalty tano kila moja ili kuweza kupata mshindi, na wanaweza kuendelea mpaka pale mshindi anapatikana. Kwa hivyo penalty ni ile jina kwamba inapigwa mikwaju ya penalty kutokana na makosa mtu aliofanya, lakini katika muda wa ziada ni sheria tu imewekwa kwamba tuweze kumpata mshindi, lakini ukiangalia kama ulivyosema hapo mwanzoni ni adhabu ya kutosha na usisahau kwamba kuna uwezekano mwingine kwamba wanaita sudden death. Maana yake ni kwamba ukishaingeza muda wa ziada, atakaitia goli la kwanza, mchezo umemalizika, hakuna haja ya kupiga penalty. Hapo mnaepusha adhabu hiyo nyingine. Kwa hivyo, sio swala la makosa peke yake, ni mchezo wenyewe. Tukija kuhusu maswala majina, ya familia ya familia ya kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un na familia yake Kim kwa hakika Kikorea inasemekana ni jina la familia. Kwa hivyo kuna karibu watu asilimia ishirini na mbili wa Korea wana jina la Kim kama familia yao. Kwa hivyo Korea Kaskazini na Kusini, jina la kwanza lile linakuwa jina la familia. Tukiangalia upande wetu na Ulaya, nchi za Magharibi, jina la familia linakuja mwisho. Kwa hivyo Kim halafu wanasema ni Jina ambalo halina maana yoyote likisimama peke yake, ni herufi za Kichina zimetoka kutumika katika lugha ya Korea. Maandishi yake mengi yanatokana na lugha za Kichina, kwa hivyo Kim ikisimama peke yake wanasema haina maana. Lakini ukija Kim Jong Un kiongozi wa hivi sasa, maana yake ni sawa na karimu. Kwa hivyo mtu wa sawa na mtu karimu. Halafu herufi mbili za mwisho pia ni jina la kizazi, kwa hivyo Jong ni jina la kizazi alichukua kutoka kwa mamake Jong Suk, hiyo ikiwa ni kulingana na ukurasa rasmi wa majina ya viongozi wa Korea Kaskazini na hapo tena si rahisi kueleza zaidi. Na hapo Ung ndo jina la yule mtu mwenyewe, ikiwa ni Ung, Il, Suk, kwa hivyo ni jina ambalo lina maana yake tofauti. Hivi sasa zamu ni yako, Elisha Mazoya wa Buhongwa wa Mwanza, Tanzania. Unasema unatambua kuwa Bwana Antonio Guterres ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa sasa, lakini swali lako ni je, ni raia wa nchi gani? Amepata wadhifa huo vipi? Historia yake kwa kifupi, uh, ili akafika katika nyanja hizi za kimataifa Yani, mpaka akachaguliwa kuongoza nafasi hiyo. Unasemaje hapo, Shakur? Swala zuri. Bila shaka, basi kulingana na ukurasa wa Umoja wa Mataifa juu ya wasifu wa katibu mkuu ni kwamba Guterish ni katibu mkuu wa tisa wa umoja huo, aliyeanza kazi Januari mosi mwaka elfu mbili kumi na saba. Sasa, kurudi nyuma, hebu tuangalie wasifu wake. Kabla ya hapo alikuwa kamishna mkuu wa Shirika la Wakimbizi la Umoja Mataifa, UNHCR kati ya Juni 2005 hadi Desemba 2015, kwa miaka kumi, akiongoza shirika hilo wakati wa mzozo mkubwa wa wakimbizi duniani. Takumbuka vita vya Siria, Yemen, Iraq, mzozo wa Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika Kati, ikisemekana kwamba idadi ya wa wakimbizi ilikuwa kubwa mno katika kipindi hicho tulishuhudia idadi ya wa wakimbizi ikiongezeka kutoka milioni 38 kufikia milioni 60. Kabla ya hapo basi, Guterres kwa miaka ishirini alikuwa anafanya alikuwa anafanya kazi katika serikali, mtumishi wa serikali, akiwa waziri mkuu wa Ureno kuanzia mwaka 1995 hadi 2002. Namna na hapa, basi unakuja unauliza, yeye ni raia wa wapi? Ni raia wa Ureno. Alikuwa rais wa baraza la Ulaya mwaka 2002 na kuidhinisha ajenda ya Lisbon ya kuimarisha uchumi na kubuni ajira kwa bara la Ulaya. Alikuwa mwenyekiti mwenza wa mkutano wa kwanza wa kilele wa umoja Ulaya na umoja Afrika. Mwanadiplomasia na mwanasiasa huyo alianza maisha yake kama mwanasiasa akichaguliwa mbunge mwaka 1976 na kulitumikia bunge hilo kwa miaka 17. Alikuwa pia mbunge wa baraza la Ulaya, na kwa miaka mingi alikuwa anajihusisha na kundi la kimataifa la Socialist International, jumuiya ya kimataifa ya vyama vya kisiasa vya kiliberali au social democrats. Guterres alizaliwa mwaka 1949. Alisoma katika chuo kikuu cha ufundi cha Ureno akiwa anahitimu na digrii ya uhandisi. Mkewe Catherine Almeida Vaz Pinto ni meya wa masuala ya utamaduni wa mji mkuu wa Lisbon, akiwa ana watoto watatu na wajukuu watatu. Sasa kuja kujibu swali lako, amechaguliwa vipi? Ni kwamba ujuzi ndio ulichukua nafasi ya juu. Ukiangalia ukiona wasifu wake, yeye ameongoza nchi ni waziri mkuu, ameongoza shirika kubwa la Umoja wa Mataifa, ana ujuzi, anafahamika. Lakini suala kubwa linalojitokeza ni kwamba mashirika haya ya kimataifa wanapomchagua kiongozi, wanaangalia zamu ya mabara bila haijaandikwa, lakini watu anazungumza asema, so, ah nyi mshachukua mmoja Afrika, zamu ni yetu Asia, zamu ni yetu Ulaya. Kwa hivyo ilikuwa ni zamu ya Ulaya kutoka Ban Ki-moon, kutoka Asia, Kofi Annan kutoka Afrika, ilikuwa inarudi katika Ulaya kabla ya kuja Latin America na Marekani au Canada. Kwa hivyo alichaguliwa na wenzake wa Ulaya, nchi za Ulaya ilipoa zamu tuletee mtu mmoja hapo akawa mgombea na ujuzi wake ndio ulisababisha kuweza kupata nafasi hiyo. Kwa hivyo Guterish katibu mkuu wa tisa wa Umoja Mataifa, naona muda unamalizika na hivyo huenda uh, hili likawa swala la mwisho kutoka kwako. Kalunga jin diedeu, swali langu la kungula, kwanza ni hili: kwa nini shirika la afya duniani WHO linaleta chanjo ya virus ya Ebola Afrika ili kupambana na uambukizaji wa ugonjwa huu, lakini wameshindwa kuleta chanjo ya virus ya mlipuko wa ugonjwa wa watawala wa Afrika <laughs> kubadili katiba za nchi zao. Eh, kuna ugonjwa wa watawala. Ah, kwa hakika wasikilizaji wana maswali ya kufurahisha kweli. Halafu pili, Kalunga anauliza kwa nini viongozi wengi wa Afrika walitia saini kwenye makubaliano yao ya kupinga uigizwaji wa nguo za mitumba nchini mwao bila kushirikisha wananchi wao huku mahitaji ya nguo hizi ikiwa ni nyingi na bora kuliko zile za dukani na kila mwananchi akiwa na uwezo wa kujinunulia mitumba kwa bei nafuu kuliko zile za dukani. Kwa kweli Kamao, hilo swala la virusi vya kutaka kubaki madarakani nzuri sana, lakini hebu nianze na swala la pili. Mara ya kwanza ni kwamba walitia saini mkataba wa kupiga marufuku mitumba ni kwamba biashara hiyo inaharibu biashara ya kutengeneza nguo barani Afrika. Ni kweli unasema nguo za dukani ni ghali, lakini waafrika wakianza kutengeneza nguo zao bei zitashuka, watakuwa na nguo bora zaidi, wakiweza kuwa na ufundi. Na hiyo sasa itakuja kusaidia lile swala la uhamiaji, watu watapata ajira, watu watapata kazi katika mashamba ya pamba, watakuwa wabunifu na tunaweza kutengeneza nguo zetu. Sasa Waafrika viongozi waliona kwamba kuna mambo ambayo sio lazima waulize wananchi au washirikishe. Tatizo ni kwamba ikiwa inaleta madhara katika nchi, katika maendeleo ya nchi, viongozi au wanasiasa wanaweza kuwa na jukumu la kuchukua uamuzi kama huo, kwani upande wa pili kuchukua uamuzi ni kwamba nguo hizo za mitumba inatoka nchi za Ulaya na Marekani, na kawaida katika nchi hizi inaripotiwa na inajulikana kwamba nguo hizi ni za watu waliotumia, halafu wanatoa kama msaada kwenda kusaidia watu wasiojiweza, halafu nguo zile zinachukuliwa zinafanyiwa biashara. Kwa hivyo wataalamu, Umoja wa Mataifa, viongozi wa Afrika wanasema Waafrika wanaibiwa mara mbili, wanapokonywa viwanda vyao kwa sababu viwanda vinafungwa, watu hawanunui nguo, lakini vilevile wanapokonywa fedha kutokana na nguo ambazo zimepatikana bure, lakini watu wengine ndio wanatajirika. Nadhani inabidi nizuie hapa kwa sababu hatuna muda swala, so hilo la dawa kwa viongozi wanaotaka kubaki madarakani tutalijadili wakati mwingine. Kwa hivi sasa, kwa niaba ya Harison Kamao, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema nakwenda kutayarisha muktasari wa habari, lakini kisha BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo right, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kukaribisha ungane nami kwa takriban dakika tano, e, nikikuletea vituko sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu hivi leo inaanzia hapa Marekani, ambapo ng'ombe mmoja amezua kizaizai wiki hii mjini New York alipokimbizwa na polisi kwenye barabara ambako alikuwa ameingia bila kibali. Ng'ombe huyo aliingia kwenye barabara kuu ya Digan Expressway katika jimbo la Bronx ambayo ilikuwa na shughuli nyingi na kusababisha msongamano mkubwa wa magari. Iliwabidi madereva ya kusubiri kwa muda mrefu kabla ya polisi kumwondoa ng'ombe huyo. Polisi wamesema kwamba watu kadhaa walipiga simu ya dharura yaani wanaita 911, wakisema kwamba amemuona ng'ombe katika eneo ambalo linafaa kuwa la magari. Baada ya kukimbizwa kwa dakika kadhaa, hatimaye polisi walimkamata na kumfunga kwenye kigingi cha stima. Lakini ng'ombe huyo ambaye jina lake halikutajwa alionekana mwenye ghadhabu, huku akijivuta kwa nguvu na kukimbia huku na huko, jambo ambalo lilipelekea polisi kuitisha usaidizi wa ziada. Baadaye iliwabidi polisi kumdunga sindano ya kumtuliza kama anavyoeleza Mark Dixon, ambaye alizungumza na shirika la habari la Reuters katika eneo ambapo ng'ombe huyo alipelekwa, iliwachukua uh, He maafisa kumi na wawili wa polisi kumwondoa ng'ombe huyo barabarani na kumpeleka kwa hifadhi ya wanyama wasio na wenyewe mjini New York. Baadhi ya madereva ambao wakihojiwa na vyombo vya habari walisema kwamba hawajawahi kumwona ng'ombe katika maisha yao. Hatimaye waligurumisha magari yao na kuondoka huku wakitikisa vichwa <muchasimu> Kutoka New York tusafiri moja kwa moja hadi Saudi Arabia. Ndege moja ya shirika la ndege la Saudia ililazimika kurejea kwenye uwanja wa ndege wa Jeda baada ya abiria mmoja kusema kwamba alikuwa amemwacha mtoto wake mchanga kwenye uwanja wa ndege bila kujua. Maajabu, msikilizaji, mwanamke huyo aliwashangaza abiria wenzake pamoja na wahudumu wa ndege hiyo alipotangaza kwamba alikuwa amemsahau mtoto wake katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa King Abdulaziz. Baada ya rubani kuarifiwa hayo mara moja aliwasiliana na uwanja huo wa ndege na kuomba kutua kwa dharura. Rubani hapa anasema kuna mama ambaye amemwacha mtoto okay, wake kwenye uwanja wa ndege na amekataa kuendelea na safari right, turuhusu tutue. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba ndege hiyo ilitua salama salimini na mama huyo akachukua mwanaye na kurudi kwenye ndege ambayo iliendelea na safari yake, ambayo ilikuwa inaelekea nchini Malaysia. Maafisa wa kuelekeza safari za ndege walisikika wakisema kwamba hawajawahi kushuhudia kisa kama hicho katika miaka mingi ambayo wanasema wamefanya kazi kwa pamoja katika uwanja huo wa ndege. Haikufahamika okay, mara moja ilikuwaje, mama huyu ukamwacha mtoto mchanga jinsi hiyo hadi ndege ikapaa. na kwa hayo msikilizaji, kuhusu mama wanaoacha watoto wao kwenye uwanja wa ndege bila kujua, naona muda wangu hapa studio unanipa kisogo, unanaambia ning'atuke. Makala haya msikilizaji, hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo ada na kuacha kwa kauli ya wiki hii, ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo oh. Naam, asante sana BMJ. Na hivi sasa tunakuletea muhtasari wa habari. kuweza kuondoka hapa, mawaziri wa Umoja wa Ulaya kwa mara nyingine tena hileo wameongeza shinikizo lao kwa kumtaka kamanda wa Libya Khalifa Haftar, anayeshikilia maeneo ya mashariki ya nchi hiyo, kusitisha mashambulizi yake dhidi ya mji mkuu wa Tripoli, wakimhimiza kiongozi huyo wa kijeshi atafute suluhisho la kisiasa. Kiongozi huyo alianzisha mashambulizi kutoka mashariki, kutoka Bengazi kuelekea Tripoli wiki hii, na kunahofia kwamba anajaribu kuteka mji mkuu wa Tripoli. Sehemu kubwa ya waandamanaji waliokuwa wakiandamana katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, hii leo waliwasili katika kambi kuu ya kijeshi kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa ghasia na maandamano dhidi ya serikali miezi minne iliyopita na waliweza kutoa makelele kumtaka Rais Omar al Bashir kuacha madaraka. Rais mzee wa Tunisia mwenye umri wa miaka 92 Beji Said Esebis amesema hatagombania tena katika uchaguzi wa mwezi wa Novemba. Mwisho wa habari za dunia kutoka muktasar wa habari kutoka Sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud. na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kennesi bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc