Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Naanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa asubuhi, Aprili 5 mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu wakimbizi wa Burundi walioko katika kambi ya Nduta nchini Tanzania, waomba kuhamishwa sehemu nyingine, lakini mkuu wa mkoa wa Kigoma anasemaje? Burundi walioko makambini wangependa wahamishiwe ndani ya Tanzania, kwa maana wawe mbali kabisa na mpaka wa, wa Burundi. Eh, hilo haliko ndani ya mamlaka yangu mkoa wala wilaya, na kimsingi sisi hatujapata hilo ombi, kwa sababu hata lingeletwa na katika habari nyingine pia tunaripoti kuhusu ripoti ya WHO inayosema kuwa wanawake wanaishi umri mrefu zaidi kuliko wanaume kwa sababu wanajiangalia sana afya zao. Haya, ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge anamtaka mwanasheria mkuu William Barr kutoa maelezo ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mula ambaye aliandaliwa na timu ya Mula. Mdemokrat Jerry Nadler alituma waraka kwa mwanasheria mkuu baada ya ripoti za vyombo vya habari kusema kwamba timu ya Mula ilikasirishwa na taarifa ya Barr sababu ripoti zilisema kwamba taarifa ya Mula ilikuwa mbaya zaidi kwa rais Trump kuliko ba alivyolieleza bunge. Ba alitoa muktasari wa kurasa 4 Machi 24 kuhusu ripoti ya mula kuhusiana na shutuma za kampeni ya trump kushirikiana na rusia ili kuvutia matokeo ya uchaguzi. Upande wake, ba amesema timu ya mula haikupata ushahidi wowote wa trump kushirikiana na rusia au wafanyakazi wa kampeni zake kushirikiana au kufanya kazi na rusia. Mwanasheria mkuu huyo pia alisema mula hakuhitimisha kama rais hakuingilia kati uchunguzi huo, na kuongeza kwamba haikutajwa kama hana hatia. Ba alisema yeye na naibu wake Rod Rosenstein waliamua kwamba hakuna ushahidi wa kutosha kumshitaki rais kwa kuingilia kati haki. Idara ya uhamiaji wa ushuru na forodha ya Marekani ICE juzi ilivamia kampuni ya kutengeneza simu za mkononi katika jimbo la Texas kwa kile ambacho maafisa wa wizara ya usalama wa ndani walichokiita ukaguzi wa kushtukiza mkubwa kupita yote nchini Marekani kwa zaidi ya muongo mmoja. ICE ilikamata zaidi ya wafanyakazi 280 wa CVE Technology Inc kwa makosa ya uhamiaji. Kampuni hiyo iko Texas katika mji wa Allen, kiasi cha kilometa 40 kaskazini mwa Dallas. Uchunguzi ulianza baada ya askari wa uhamiaji na wizara ya usalama wa ndani kupata taarifa kwamba kampuni ya CVE inaajiri watu wasio na vibali. ais ilieleza kwamba baadhi waliokuwa wameajiriwa na kampuni hiyo walitumia nyaraka za kugushi. Biashara ambayo inaajiri wafanyakazi wasio na vibali kwa makusudi, inapelekea kuingia kwenye ushindani usio sawa kwa wapinzani wao, afisa wa wizara ya usalama wa ndani wa kitengo cha uchunguzi alisema. Na baraza la wawakilishi la Marekani limepiga kura jana Alhamisi kumaliza ushiriki wa Marekani katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen na kupinga uungaji mkono wa utawala wa Trump katika kampeni ya kijeshi inayoongozwa na Saudi Arabia. Hadi Yariami anayesoma ripoti kamili. Rais Donald Trump anatarajiwa kutumia kura ya turufu kwa azimio hilo ambalo baraza la wawakilishi limeidhinisha kwa kura 247 dhidi ya 175, zaidi katika misingi ya kichama. Azimio lilipitishwa na wanachama 101 katika baraza la senati mwezi uliopita, huku likiungwa mkono na wa Republican 7 na kuifanya kura ya Alhamisi kwa mara ya kwanza kote katika mabaraza yote mawili ya bunge yamepiga kura kumaliza kujihusisha na mzozo huo wa kigeni. Suala hilo lilikuwa kipaumbele cha juu kwa wademokrati katika baraza la wawakilishi baada ya kuchukua udhibiti mwezi Januari, wakilaumu upigaji mabomu unaongozwa na Saudi Arabia kwa kueneza mzozo mkubwa wa kibinadamu nchini Yemen. Maelfu ya watu wameuawa katika miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, na kuchochea kile ambacho Umoja wa Mataifa inakiita kuwa mzozo mbaya sana wa kibinadamu ulimwenguni. Mamilioni ya Wayemen wengi wako katika hali mbaya sana ya kukumbwa na njaa. Waungaji mkono wa azimio hilo wanadai kwamba kuhusika kwa Marekani katika vita kulikiuka katiba ambayo inaeleza ni bunge pekee ndio linaweza kuamua lini nchi inakwenda vitani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la Boeing ilikubali Alhamisi kwamba kasoro kwenye mfumo wa sensa za ndege hiyo ilikuwa moja ya sababu za ajali mbaya ya mwezi uliopita. Wachunguzi wa Ethiopia walitoa tathmini yao ya awali kuhusiana na ajali hiyo iliyo watu 157. Wakisema mfumo huo uliendelea kusukuma chini pua ya ndege hiyo muda mfupi baada ya kuruka, wakati marubani wakihangaika kudhibiti ndege hiyo. Waziri wa usafirishaji wa Ethiopia amesema marubani waliokuwa wakirusha ndege hiyo ya Boeing 737 MAX 8 walichukua hatua zote walizopewa na watengenezaji, lakini ilishindikana kudhibiti ndege hiyo. Matokeo ya uchunguzi wa itilafu hiyo yanafanana na sababu inayoshukiwa kusababisha ajali ya ndege ya Indonesia 737 MAX 8 mwezi Oktoba na kuwa watu wapatao 189 wakati ndege hiyo ilipoanguka katika bahari ya Java. Ubelgiji imeomba msamaha jana Alhamisi kwa kuwateka maelfu ya watoto wa rangi mchanganyiko kutoka Kongo, kati ya mwaka 1959 na 1962, ikiwa ni hatua ya kuzungumzia ukoloni wake mara nyingi wa kikatili wa takriban miaka 80 barani Afrika. Msamaha ulikuwa ni kwanza kwa Ubelgiji kukiri rasmi majukumu kwa sera ya ubaguzi kwa watoto ambao walitekwa kutoka Kongo na kuingizwa mashuleni na kwenye nyumba za yatima huko Ubelgiji, ambazo ziliendeshwa na kanisa Katoliki kaliku, na kwa niaba ya serikali kuu naomba msamaha kwa watoto waliotekwa wakati wa enzi ya ukoloni wa Kibelgiji na familia zao, kunyimwa haki na kupata shida, waziri mkuu Charles Michel ameliambia bunge, huku dazeni ya wale ambao walitekwa walikuwa wakiangalia ni matumaini kwamba wakati huu utakuwa ni hatua ya ziada kuelekea kupata uelewa na kufahamu sehemu hii ya historia ya taifa letu. <tune> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC nabado pa uzito wa juu alfajiri ya leo ni takwimu mpya zinaonyesha kwamba wanawake kila mahali wanaishi kwa wastani wa miaka minne na miezi minne zaidi kuliko wanaume, kwa sababu wanakwenda kwa daktari mara kwa mara na kwa ujumla wanaangalia vizuri afya zao. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva ambako alihudhuria uzinduzi wa takwimu za afya kwa mwaka 2019 uliofanywa na Shirika la Afya Duniani, WHO. Khadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Wakati wanawake wanaishi umri mrefu zaidi kuliko wanaume kote duniani, ripoti ya WHO inasema umri wao wa kuishi unapunguzwa kwa kiasi kikubwa kutokana na vifo vya wakati wa kujifungua. Ripoti inazungumzia kwa kina mwanya mkubwa wa afya bado uko kati ya nchi tajiri na maskini. Samia Asma, mkurugenzi msaidizi wa WHO ambaye anashughulika na data na tathmini, anasema wanaume wanafariki mapema kuliko wanawake kwa sababu hawajiangalii sana afya zao kama wanavyofanya wanawake. Pia wana kawaida ya kujikuta wanakumbwa na mambo ya hatari zaidi kwa afya zao. In many They are less likely to seek care and to continue care once. Asma anasema katika hali nyingi wanaume wanatumia huduma za afya mara chache zaidi kuliko wanaume. Si kawaida yao kutafuta msaada wa afya, na wanaendelea kujiangalia pale wanapogundulika kuwa wana hali fulani ya kiafya. Pia wanaume wako katika nafasi kubwa ya kufariki mapema kutokana na magonjwa yanayoweza kuzuilika, na, na magonjwa ya kuambukiza ambayo yanaweza kutibika na pia kwa ajali za barabarani. Kati ya sababu 40 ambazo zinapelekea vifo, ripoti inasema wanaume wako katika kiwango cha juu cha vifo kuliko wanawake kutokana na hatari 33 zilizotajwa. Kwa mfano, ripoti inasema wanaume wanavuta sigara na kunywa pombe kwa kiwango kikubwa kuliko wanawake. Ripoti imegundua kuwa viwango vya watu kujiua viko katika asilimia 75 kwa wanaume kuliko kwa wanawake. Asma anasema magonjwa ya kuambukiza nayo yameongezeka hasa katika nchi zenye kipato cha chini na kipato cha kati hasa barani Afrika. Ameiambia VOA, hii inatokana na kuibuka kwa vigezo kadhaa ambavyo ni hatari kama vile uvutaji tumbaku, ongezeko la matumizi ya pombe na milo holela isiyofaa. In terms of, uh, leading cause of, uh, non-communicable disease related deaths... anasema sababu nyingine ambazo zinapelekea vifo ni kutokana na magonjwa ambayo si ya kuambukiza kama vile mshtuko wa moyo na matatizo ya moyo ikiwa ni pamoja na shinikizo la damu. Ingawaje magonjwa haya yanaweza kuzuilika na kutibika, hatari yake ni kwamba hayazungumziwi. Asma anasema takwimu kuhusu vifo vinavyohusiana na magonjwa yanayozuilika kuna haja ya kuweka kipaumbele kikubwa katika huduma za msingi za afya, anasema. Watu katika vituo vya afya wanaweza kupatiwa dawa na matibabu wanayohitaji kwa magonjwa yanayowakabili. Anaelezea kwamba watu ambao wanatafuta huduma za msingi za afya wanatakiwa kufahamishwa kuhusu hatari ambazo zinaweza kusababisha vifo vya mapema. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wa Tanzania kuwa pia matangazo haya yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mbunge mdemokrat mwenye mrengo wa kati wa Ohio Tim Ryan ametangaza Alhamisi kwamba anajiunga katika mbio za kuwania uteuzi wa kugombea urais wa Marekani mwaka ujao. mimi ni mpenda maendeleo ambaye inafahamu jinsi ya kuongea na watu wa kipato cha kati na ninajua namna ya kuchaguliwa katika wilaya za watu hao, Ryan alisema hayo katika kipindi cha televisheni ya ABC cha the View. Kwa sababu mwisho wa siku, ajenda ya wapenda maendeleo ndio jambo bora kwa familia za wafanyakazi. Ryan mwenye umri wa miaka 45 amewakilisha kaskazini mashariki mwa Ohio, eneo ambalo lilimpigia kura rais Trump. Ryan hakuwa akijulikana kitaifa mpaka pale alipotangaza kuwania kiti cha spika wa bunge dhidi ya Nancy Pelosi, akisema ulikuwa ni wakati wa kuingiza damu mpya kwenye chama. Familia na marafiki wana wasiwasi juu ya maisha ya mwanamke mmoja, raia wa Ethiopia mwenye umri wa miaka ishirini na minane ambaye amekaa zaidi ya miezi mitatu kwenye jela moja ya China kwa mashitaka ya madawa ya kulevya. Mwezi Desemba, Nazrawit Abera, mhandisi wa majengo kutoka Addis Ababa, alikwenda Beijing kutafuta fursa ya kazi na kujifunza kuhusu vifaa vya ujenzi wa majengo, kwa mujibu wa dada yake mkubwa, Abi Abera. Lakini alipotua katika uwanja wa ndege wa Beijing, maafisa walimkamata na kupekua mizigu yake. Walikuta chupa tano za shampu zikiwa zimejazwa madawa ya kulevya aina ya kokain. Polisi wa China walimkamata Nazirawit kwa makosa usafirishaji madawa ya kulevya ambayo yana adhabu kali nchini humo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tukirudi kwenye ripoti zetu, wakimbizi wa Burundi waishio nchini Tanzania katika kambi ya Nduta mkoani Kigoma wanaomba kuhamishwa kwenye kambi nyingine iliyoko mbali na mpaka na Burundi. Wakimbizi hao wanadai kwamba kuna uhalifu kutoka Burundi ambao mara kwa mara wanatatiza usalama kambini humo na kwenye makazi ya wenyeji wanaoishi karibu na kambi hiyo, ili wakimbizi washutumiwa kwa vitendo vya kihalifu na baadaye wafurushwe na kurejeshwa nchini Burundi bila hiari yao. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaripoti zaidi. Wakimbizi hao wanasema kuna ushahidi fika kwamba watu wanaoumbisha usalama katika kambi ya Nduta na kwenye makazi ya jirani zao wa Tanzania wanavuka mpaka wakitokea kwenye mkoa wa Roigi mashariki mwa Burundi, ambao ni jirani sana na wilaya ya Kibondo. Wakimbizi hao wanatoa mfano wa kitendo kilichotokea mwishoni mwa juma lililopita, ambapo watu wenye silaha walivuruga usalama mjini Kibondo, na katika makabiliano na jeshi la polisi ya Tanzania, baadhi ya waliouawa katika makabiliano hayo walikutwa ni raia kutoka Burundi. Kama anavyosema mkimbizi huyu aishio katika kambi ya Nduta: baadhi ya wahalifu wanaokuja kuvuruga usalama hapa kambini na kwenye makazi ya jirani zetu wa Tanzania wanavuka mpaka kiurahisi wakitokea Burundi. Mfano wa hivi karibuni ni siku ya Jumamosi ambapo genge la watu wenye silaha waliendesha shambulizi kwenye mji wa Kibondo miongoni mwa wahalifu waliouawa na jeshi la polisi kuna watatu, ambapo watatu hao polisi ya Tanzania ilithibitisha kwamba ni raia wa Burundi, sababu mmoja ya waliouawa alikutwa na kitambulisho kipya cha Burundi. Katika ripoti ya televisheni ya Tanzania ITV, kamishna wa operesheni na mafunzo katika jeshi la polisi mkoani Kigoma Liberatus Sabas alisema jeshi la polisi liliua majambazi 24 katika majibizano ya kurushiana risasi ya hivi karibuni na kupokonya silaha 14 za majambazi hao. Afisa huyo wa polisi amesema wahalifu hao ni kutoka nchi jirani ambazo hazina utulivu wa kisiasa. Akiongea na Sauti ya Amerika, mkuu wa mkoa wa Kigoma, Brigadia General Emmanuel Maganga, amejizuia kuthibitisha kwamba majambazi waliouawa na jeshi la polisi mjini Kibondo ni raia wa Burundi. Tulichothibitisha ni kwamba sio wananchi wa Tanzania, kwa sababu hakuna Mtanzania ama familia ambayo ilidai kwamba kuna ndugu yao wameuawa. Kwa hiyo sisi tunawahesabu ni watu wa, wa, wa nje. Tuseme hatua ya pili ya mapambano ya hao tuliowakamata wa, wa tuliwakuta katika msitu baina ya kambi ya Nduta na mji wa Kibondo kwa maana walikuwa wanaelekea kambini. Mkuu wa mkoa wa Kigoma amesema pia kwamba kuna mfanyabiashara aishio ndani ya kambi ya Nduta ambaye alishambuliwa na genge la majambazi, na polisi wanaolinda usalama wa kambi waliingilia kati ili kukabiliana na majambazi hao. Ima, kuhusu ombi la wakimbizi kutaka kuhamishwa mbali na mpaka wa Burundi, Emmanuel Maganga anasema jukumu hilo ni la serikali ya Tanzania. Wananchi wa Burundi walioko makambini wangependa wa wahamishiwe ndani ya Tanzania kwa maana wawe mbali kabisa na mpaka wa Burundi. E, hilo haliko ndani ya mamlaka yangu mkoa wala wilaya, na kimsingi sisi hatujapata hilo ombi, kwa sababu hata alingeletwa sisi hatukokuwa na nafasi ya kufanya uamuzi. Wakimbizi hao wa kambi ya Nduta wanasisitiza kuwa suluhu la kudumu ili kukomesha vitendo hivyo vya uhalifu katika kambi na mjini Kibondo ni kuwahamishia kwenye kambi nyingine mbali sana na mpaka. Hilo litasaidia kukabiliana na uhalifu wanaovuka mpaka na kujipenyeza ndani ya kambi. Na mkuu wa shirika la like kimataifa la msalaba mwekundu ICRC ameomba mataifa yenye raia wake kwenye kambi zenye familia za wapiganaji nchini Siria kutoa tenga na badala yake kutafuta suluhisho la kudumu kwa tatizo hilo. Mkuu wa shirika hilo Peter Mawa wiki hii amezungumza na VOA kuhusu umuhimu wa kutatua mizozo inayokabili maelfu ya wanawake na watoto. Mwandishi wa VOA Magret Bashir anaripoti na Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kambi ya Alhol iliyoko kaskazini mashariki mwa Siria karibu na mpaka wa Iraq ina uwezo wa kuhifadhi takriban watu elfu tano licha ya hilo, kambi hiyo ina msongamano wa zaidi ya watu elfu themanini wengi wao wakiwa wanawake na watoto wengi wao ni familia za wapiganaji wa Islamic State walioanza kuwasili Desemba, baada ya makabiliano ya kukomboa maeneo yanayoshikiliwa na kundi hilo nchini Siria kuongezeka. Mkuu wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu Peter Maura hivi karibuni alikutana na familia zilizoko kwenye kambi hiyo. The situation in the camp obviously is extremely difficult. Uh, a lot of people have come to those camps. Hali kwenye kambi hiyo uh, ni mbaya sana right. Watu wengi wamekuja kwenye kambi na imekuwa changamoto kutoa huduma muhimu kama vile chakula, makazi, dawa, maji safi na vyoo. Mashirika ya kibinadamu pamoja na mamlaka za kieneo zimelemewa. Tumefanya kila tuwezalo kutoa misaada. Wengi wao ni raia wa Siria na Irak, ingawa kuna takriban watu elfu kumi ambao ni raia wa mataifa ya kigeni na wasiotakiwa kwao. Mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yana hofu kuhusiana na maelfu ya watoto ambao wengi hawana wazazi au watu wazima wa kuwaangalia Theluthi uh, mbili ya watu walioko kwenye kambi ya Al Hol ni watoto wa chini ya miaka kumi na miwili. Hawajui mengi ila kuishi chini ya utawala wa Islamic State au kwenye kambi. Ni muhimu kwa mataifa waliotoka kuwapokea na kuwapa mwelekeo wa maisha, hasa wasiokuwa na wazazi. Maura anasema kuwarejesha watoto hao makwao ni kipaumbele cha ICRC. Baadhi ya mataifa tayari yamepokea kundi kubwa la watoto ingawa kuna baadhi yaliyokataa. everybody... naelewa changamoto zilizoko, lakini nasihi so kila mmoja aliyeko na raia wake kwenye kambi hizo wasiongeze mzigo kwa mamlaka za kieneo, pamoja ili watafute njia kuleta ya kuleta suluhisho kutokana na hali hiyo. Kwenye ghasia za hivi karibuni kama zile za Afghanistan na Irak, wapiganaji wa kigeni hawakuandamana na familia zao. Sasa ni jukumu la jamii ya kimataifa kuonyesha ari ya kisiasa pamoja na ufadhili kuhakikisha kuna suluhisho la kisheria kwa tatizo hilo. Iwapo hilo litafanyika basi, maelfu ya watu yataendelea kubaki katika kambi ya Alhol bila msaada wowote. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Hei, mitaani. Leo katika VOA mitaani tunaelekea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako wananchi wa maeneo ya Butembo na Beni wanatoa maoni yao kuhusu uamuzi wa Umoja Mataifa kuongeza muda wa tume ya ulinzi wa amani nchini DRC Monusco kwa miezi tisa zaidi. Hivi sasa muda wa kikosi hicho cha ulinzi wa amani kitakuwa ni mpaka mwisho wa mwezi wa Disemba. Mwandishi wetu wa Oster Malivika amezungumza na baadhi ya wananchi katika maeneo hayo, wakielezea kuhusu kuendelea kuwepo kwa Monusco nchini humo. Kazi yao objektif yavo wanasema, kuchunga usalama mea, lakini eh, hatuyaonaka biku nauwa wakaaji bana wasabote Tuko na gouvernement na bobi biko pale karibu na gouvernement, lakini reaction hata moya haya. Kwa kwana waka mtu kuse ku 50 metres na biko pale, na mtu anakuya anatafuta ji anatafuta ji securer kwa hapo, bobi ke bana mfukuza kuno pango hapo, est ce bana tusaidia na nini, habana kazi vrema bila moko negative, ba toke ba ende. Inesa kwa mie monisco atie atie kazi yake, kama sisi wa kazi ama sisi wa shofere, kwa kuwa hata walifika huku mawaji naendelea sasa tuye kazi kusema sibalikia kusema kazi na usalama, sasa usalama inawashinda barudie kazi na kama kazi na kushinda urudie. Baba nakushindarudi hawa kwako, kuna kazi baba arudishe kwako basi kuchileta huku huko mwenyewe aliwatuma huku. Na kauu yule anaongezea kile mamiezi aache aache pale asiongezee nyingine nini? Sisi tunalia amani wanafaka vile. Kwa ai kurenuvele manda ya MONUSCO iko mzuri sana kwa sababu huku uh, kwetu sie kama bakaji ba este tuko mu insécurité totale uh, biko na tukatakata kila siku, ma insécurité ma groupes armés zingaliki, alors tuko na besoin MONUSCO ibaki kwa sababu ya puye ba FRDC. Junior, peke mnajua serikali ya Kongo inakuwa na tatizo mingi kuhusu logistique, kuhusu meme karbira ile Monisco njo inakuwaka niko na isaidia. Alafu leo Monisco ikaenda, tutapata shida sana kumaoperation yenye itakuwa nafanyikana mtere. Njo maana tunaomba Monisco gisi baongozi ba mupya bamengia tutaangalia kumwaka moya kama e, insecurity itaisha kwetu usalama unaingia monisco itapashwa ita enda mu mwaka ya 2020 sione vraiment kazi, kazi yao kati ya mgeni yetu lakini bo kizi ni ni vikosi kubwa ambayo tunapashwa zungumuza nao wiko tuna maana kubakia kidogo lakini wanapashwa punguza watu wabo kwa sababu hatuone kama tuendelea paka wapi. Mimi e, mtazamo wangu inaomba kuangalia kama sisi wakongomani tutaangalia namna gani e, wajeshi wa nje yetu namna gani wanapaswa kuwapatia hiyo vifaa ambayo nyewe MONUSCO iko navyo, nao waangalie kama wanawapatia ili waweze kutupigania sababu inji ni watu wanazigomboa. Hakuna mtu ambaye atakuja kugomboa ndani ya inji yako kama aiko wewe mwenyewe. Renouvellement ya Monisco parce que tunapasha ona kwanza nani kazi ya Monisco, kazi ya monisco ni nini? Ni kuchunga raia na renouvellement yabo. Nawaza wamefa kumiaka mingi na bashashina vimoya vimoya e, si opere renouveler yaani wanaweza renouveler bana renouveler bana diminuer effectif yabo naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisombwa na Sande Shomari. Mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge ya Marekani amemtaka mwanasheria mkuu William Barr kutoa maelezo ya mwendesha mashitaka maalum Robert Mueller ambayo iliandaliwa na timu ya Mula. Mdemokrat Jerry Nedler alitumia waraka kwa Ba baada ya ripoti za vyombo vya habari kueleza kwamba timu ya mula ilikasirishwa na taarifa ya ba ikisema kwamba taarifa ilikuwa mbaya zaidi kwa Rais Trump kuliko ba alivyoeleza mbele ya bunge. Idara ya uhamiaji na ushuru wa forodha ya Marekani ICE juzi ilivamia kampuni ya kutengeneza simu za mkononi katika jimbo la Texas kwa kile ambacho maafisa wa wizara ya usalama wa ndani walichokiita ukaguzi wa kushtukiza mkubwa kupita yote nchini Marekani kwa zaidi ya mwongo mmoja. ICE ilikamata zaidi ya wa wafanyakazi 280 wa CVE technology Inc kwa makosa ya uhamiaji, na kampuni hiyo iko Texas katika mji wa Allen, kiasi cha kilomita 40 kaskazini mwa Dallas. Shirika la Boeing lilikubali Alhamisi kwamba kasoro kwenye mfumo wa sensa za ndege hiyo ilikuwa moja ya sababu za ajali mbaya iliyotokea mwezi uliopita. Wachunguzi wa Ethiopia walitoa tathmini yao ya awali kuhusiana na ajali hiyo iliyo watu 157 wakisema mfumo huo uliendelea kusukuma chini pua ya ndege kwa muda mfupi baada ya kuruka, wakati marubani wakihangaika kudhibiti ndege hiyo. Ubelgiji imeomba msamaha jana Alhamisi kwa kuwataka maelfu ya watoto wa rangi mchanganyiko kutoka Kongo kati ya mwaka elfu tisa mia hamsini na mbili na sitini na mbili ikiwa ni hatua ya kwanza ya ukoloni wake mara nyingi wa kikatili. Barani Afrika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya sidi, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema