Hivi sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji wako Harrison Kamau. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameondoa marufuku ya kutoapishwa kwa maseneta wapya aliyotoa kufuatia madai ya rushwa ya mamia, ya mamia kwa maelfu ya dola wakati wa uchaguzi Hatua ya Tshisekedi ya kusitisha zoezi la kuapishwa kwa maseneta hao ambao wengi wao ni washirika wa karibu wa aliyekuwa rais wa zamani aliyeondoka Joseph Kabila imeripotiwa kusababisha hali ya kutoelewana kati ya Tshisekedi na Kabila. Hatua hiyo ilichukuliwa na raia wengi wa DRC kama juhudi za kupigana na la ufisadi, lakini sasa inazua maswali mengi kuhusu uwezo wa Tshisekedi wa kutawala bila ushawishi wa mtangulizi wake Joseph Kabila aliyeondoka madarakani baada ya miaka kumi na minane. Baraza la kitaifa linalosimamia utangazaji habari nchini Burundi limeamuru waandishi wa habari wa mashirika ya utangazaji ya sauti ya Amerika VOA na vilevile vile BBC wanaofanya kazi nchini humo wasitume tena habari kutoka Burundi. Hii inafuatia hatua iliyochukuliwa na baraza hilo mwaka uliopita la kufungia matangazo ya vituo hivyo kwa vipindi, kwa kipindi cha miezi sita. Maamuzi ya leo yamefuta leseni, yamefuta leseni ya BBC kurusha matangazo yake nchini Burundi, huku VOA ikiendelea kuzuiliwa kurusha matangazo yake kwa muda usiojulikana. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa baraza hilo Nesta Bakumuninzi Baku, BBC na VOA hazikutimiza kanuni za kusaini mikataba mipya ya utendaji kazi nchini humo kama inavyoelezewa na baraza hilo. BBC inashutumiwa kwa kurusha habari kufichua kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu wakati ikiwa imes, imesimamishwa kwa muda, suala ambalo serikali ya Burundi imesema habari hiyo ilikuwa ya uongo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, na kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Hali ya wasiwasi wasi inaendelea visiwani Komoro siku moja tu baada ya watu wanne kuuawa na wengine saba kujeruhiwa vibaya katika makabiliano ya risasi katika kambi ya jeshi ambapo polisi walikuwa wamemzuilia mgombea wa urais wa tiketi ya chama cha upinzani. Afisa wa serikali amesema kwamba vurugu zilizojitokeza zili hazihusiani kamwe na kukamatwa kwa Solili Muhamed, mmoja wa wanasiasa kumi na wawili waliogombea urais dhidi ya rais Azaria Somani katika uchaguzi wa Jumapili. Viongozi wa upinzani wamekataa kukubali matokeo ya uchaguzi wakidai udanganyifu mkubwa ulitokea. Wafuatiliaji wa uchaguzi huo kutoka Umoja wa Afrika, soko la pamoja la mataifa ya mashariki na kusini mwa Afrika, Comesa na jeshi la dharura la mashariki wanasema uchaguzi haukuwa huru na wa haki. Mashirika ya kutoa misaada katikati mwa Msumbiji yanaendelea kupata miili zaidi ya watu waliokufa baada ya kimbunga Idai kupiga sehemu hiyo. Kimbunga Idai kilisababisha uharibifu mkubwa katika nchi za Msumbiji, Malawi na Zimbabwe na kusababisha vifo vya watu 783 kwa jumla. Msumbiji imeripoti visa 138 vya maambukizi ya kipindukipindu kipindu katika mji wa Beira. Jumla ya watu 1800 wakipangiwa kupewa chanjo dhidi ya kipindupindu. Watu 1150 wameachwa bila makao kufuatia mafuriko yaliyosababishwa na kimbunga hicho, huku 1140 wakiwa wanaishi katika kambi za muda. Maafisa wanasema wanatarajia kwamba watu milioni moja laki nane waliadhiriwa na kibunga hicho na Afrika Kusini inapoteza mamilioni ya dola kwa siku kutokana na kukatiwa kwa umeme kila mara. Biashara kila mara zinalazimika kufungwa shughuli zao, huku harakati nyingi za uchumi zikisitishwa kutokana na ukosefu wa umeme nchini humo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Sasa nakupisha kwa mwenzangu Ed Ligongo, tayari kabisa kuwa nawe kwenye kipindi cha Kwa Undani. "Kwa Undani" kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza e, hiki ni kipindi cha Kwa Undani kinachokujia kila siku ambapo tunaangalia masuala muhimu e, kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani e, tutaangalia hatua ya baraza la taifa linalosimamia utangazaji habari nchini Burundi ambalo limeamuru e, waandishi wa habari wa mashirika utangazaji ya Sauti ya Amerika VOA pamoja na BBC wanaofanya kazi nchini humo wasi e, tum, wasitumike tena e, kufanya a, kazi na mashirika haya kwa kuleta habari, na katika sehemu ya nyingine tena tutaangalia Eh, mahujia, tutafanya mahojiano maalum na mmoja wa wale ambao walioshiriki eh, kujiunga na kundi la wanamgambo la Al-Shababu ninayokaribisha mimi. Jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani, na kama nilivyokueleza e, leo hii tumepata bahati ya kuzungumza na mmoja wa vijana ambaye aliwahi kuandikishwa na kundi la wanamgambo la Al-Shabaab la nchini Somalia, ambapo mwanahabari wetu Kennedy Wandera wa Nairobi alisafiri mpaka kuelekea maeneo ya Mombasa na kuzungumza na kijana huyo ambaye alikubali kuzungumza nasi licha ya kutotaka wasifu wake kutajwa kwa undani zaidi, lakini angalau amezungumzia mazingira yale yaliyofanya ajiunge na kundi hilo. Hapa anaanza kueleza kile ambacho kilimfanya ajiunge na kundi hilo na namna alivyoondoka nchini Kenya na kwenda moja kwa moja mpaka nchini Somalia ambapo alijiunga na wanamgambo hao ambu, wa Al-Shabaab na alikaa kwa miaka kadhaa, na baadaye kurejea nchini Kenya na hivi sasa anaendelea kupata e, yale mafunzo ya kuendelea namna ya kujiepusha na wanamgambo hao na kusaidia vijana wengine ambao wanaweza kujiingiza katika vitendo vitakavyofanya waandikishwe na kundi la wanamgambo wa Alshabab. Kawaida huwa huwezi amua mwenyewe, lazima huwa kuna mtu ambaye anakusukuma aidha, uwe rafiki yako au kipenzi chako. Lazima ata kusukuma kwa njia moja au nyingine. Uliposukumwa, je, kuna vitu ulivyoahidiwa? Ah, kivyangu mimi, kuna vitu kadhaa ambavyo tuliaidiwa, lakini sikuviona utekelezaji wake, na hiyo ndio mara nyingi inavunja moyo. Si si kwa sababu pekee yake, hata kwa magrupu mengine tu, mm. na je, unajua maeneo ambayo ulienda kule Somalia? Mimi nilikuwa nilikuwa Doble, ndio maeneo ambayo nilikuwa mimi. Na kutoka Kenya uliingia je Somalia? Asi, tuliingia kama kawaida tunajua, mimi wakati na ule ilikuwa hakuna hakuna ile ile rapsha. Eh, ulikuwa unaenda tu eh alafu uchukue mtu akupeleke sijui Kisauni ama uchukue mtu akupeleke Msambweni. Aa, wakati ule ulikuwa naenda tu. Eh, sisi tulipitia na, na, na, na mpaka wa Kenya na, na Somalia kupitia Liboi. Na u, ukitoka, ulitoka katika maeneo ya Kwale ama Mombasa? Sisi tuliingilia na na upande wa Mombasa. Sisi wakati unaondoka Kenya, unaondoka Mombasa, ulikuwa peke yako ama ulikuwa na wengine? I was alone, na tu nilikuwa mimi na huyo mbaye alikuwa ni niko naye na sasa, ulipofika kule, hebu tueleze, ulipokelewaje? Mi lipokelewa na furaha, kwa sababu na, nilikuwa lipokelewa na furaha, yani kwamba nisijute, kwa sababu lipokelewa na furaha, na mi nkafurahika kwa sababu wale walionipokea wote walikuwa na furaha sabida mi niwe kwenye joy pia. Kuna ahadi ambazo ulipokea wewe ulitoa kwamba nitatekeleza haya? Mi sikuchukua baini yoyote, bali wale ndo walichukua hiyo ahadi, kwamba chochote kitakachokuwa kasoro kwangu wao watakuwa ni wasimamizi wa kiusalama chakula, yaani ile tunaita full accommodation ya mwanadamu, eh, kwamba wao watasimamia hiyo. Mm, ndio ahadi kwa sababu mi nilikuwa siwezi toa ahadi yoyote. Nilikuwa natoa ahadi gani wakati mimi ni mgeni? Tupe ratiba sasa, kule utayarusha, ingia kule Matayarisho yalikuwaje, ndipo sasa wewe umejiingiza katika maeneo haya ya Somalia doble. Nini kilikuwa cha kwanza baada ya mapokezi? Cha kwanza ilikuwa ni, ni, ni, zile furaha kwamba tumepata mgeni, alafu cha pili cha, cha umuhimu ni ibada. Unajua ibada na saha, kwamba pale ulipofika pakoje na ile hali ambayo umeingia ume, ume, ume, ni mji gani na umeingia wakina nani. Kwa hiyo ilikuwa ni vitu ambavyo lazima ni upatiwe uelezwe kwamba tukitoka hapa tunaenda hapa tukitoka hapa tunaenda hapa darasa ndo zilikuwa nyingi, yani mawaidha yalikuwa mengi. Kisha baadaye eh, baadaye ambao kuna vile vitu ambavyo vinahusika vina, vina, vina ukitoka kwenye ibada unakwenda kwenye mafunzo ya, ya, ya mafunzo kadhaa ambao utafundishwa nayo. Kwa hiyo hizo ndo likuwa ni ratiba tu ambazo zilikuwa zinapatikana kwa muda. Na unazungumziaje haya mafunzo, ni mafunzo aina gani? Mafunzo sana sana kule alikuwa ni Qurani, alafu na kuruana, mafunzo ya, ya, ya, kijeshi. Kwa hiyo ndo likuwa mafunzo ambayo yanapatikana kule na baada ya mafunzo haya je, wakati ulipofika, ulikutana na wenzako ambao wewe wanakujua Wakenya ambao wako kule, wewe ukawatambua labda marafiki zako, ama wakakueleza kwamba sisi ni Wakenya, karibu kujiunga nasi? Mtu kuelezea, atakuelezea mimi ni Mkenya, basi awe ni Mkenya awe si Mkenya, lakini atakuelezea ni Mkenya ili kukupatia ile sapoti kwamba wewe na nawe pia usiwe ukajikuta pweke, aweza kuwa mtu si Mkenya kenyakenya. Na unapofika kule, je, wale wasimamizi wenu wakubwa wenu wanawaelezaje kwamba sasa nyinyi mmejiunga na kundi hili, wanawaelezaje kuhusu nchi yenu? Uh, nchi yetu ilikuwa elezwi kiubaya, ilikuwa elezwi kiubaya kabisa wakati ule, ilikuwa sisi tumefika, ilikuwa elezwi kiubaya. Lakini nadhani kwamba hawa ambao walienda baadaye ndio pengine yaelezwi kiubaya, lakini sisi tulikuwa tuelezwi kiubaya. Nakumbuka pia kulikuwa na, na eh, wa Kenya ambao walikuwa wakifundisha eh, Kiingereza kule na baada ya kuwa aliopatikana kwamba hawaswali swali regeshwa kwao. Kwa hivyo kitu ambacho muhimu ulikuwa sikupata upande wangu mi wakati wangu kwamba Kenya yangu ilikuwa inaswakiubaya sikuipata hiyo wakati mmoja. Je, ushawahi pangiwa ratiba kwamba unaenda kutekeleza shambulizi mahali hilo? Siwezi kujibu hilo tabakivyo hivyo tu. Kwamba hukutekeleza popote? Nasema hilo siwezi kujibu. Kama nilitekeleza au sikutekeleza siwezi kujibu na labda kuna wale ambao unawajua Wakenya, wewe binafsi ulipofika pale ukawataja, hawa ni Wakenya, wameniambia ni Wakenya, lakini wakawa kwenye ratiba kwenda kutekeleza mashambulizi? Sikufuatilia. Sikufuatilia. Mpaka wakati ulipotoka kule, hali ilikuwaje? Nini kilikunasua kule? Mi nilitoka mwenyewe tu kuja nyumbani tu, ile kuja. Alafu ule wakati wa kurudi, niliporudi tena mara ya pili, alafu kurudi nyumbani. Sasa ni vitu ambavyo unajua, kuna vitu vingine vinakuwa ni jenuine ile, kwamba mtu anataka ufanye kitu fulani kimtizamo wa, wa, wa akili unakuta kwamba hiki kitu haizifai, ni mfano, nakwambia ebu kata huyu mtu kichwa na pengine ukiangalia, ni mfano, lakini ukiangalia kwamba hakuna sababu kuonyesha kwamba huyu mtu akatwe kichwa, sababu ndivyo vitu ambavyo mara nyingi vinafanya mtu arudi arudi nyumbani. Kurejea nyumbani, ulirejea lini? 206 ndio alirudi nyumbani. Mimi nilikuwa kule 3 years. 206 karudi nyumbani. Kwa nini ulirejea? Kurejea kwangu mimi nirudi kwa sababu ya yale ambayo ulikuwa unafikiria kule yatakuwa kama hayakutekelezeka mengine. Sasa ikabidi rudi nyumbani. Peke yako ama ulirejea na wengine? Nirudi kivyangu peke yangu. Basi wale wengine tulikuja kukutana huko huko. Lakini mimi mwenyewe kivyangu nilikuja peke yangu. Wakati shambulizi linatekelezwa kama lile lilokuwa Nairobi pale kwa ile hoteli Dusit, na ukasikia kwamba ni mmoja mtu wewe unayemfahamu kwamba ulikuwa naye kule Doble, amekuja kutekeleza shambulizi hapa Nairobi na kwa wa watu wengi, wewe, nini kinaendelea kwa fikra zako, huwa ni uzuni tu. Lakini mi nasemaje? Nasema kwamba kabla mtu hajafanya kitu kwanza awe na ujuzi wa elimu wa, wa yani awe na elimu ya kile kitu kwanza, akifuatilia kielimu, sijifanyie tu. Lakini saa mara nyingi, wajua, ukiua watu pasi na sababu waweka majonzi tu. Mi kitu ambacho chansikitisha vile, yale mauaji tu ya kiolela tu ndo waspendi yani, na wale waliofanya mashambulizi wale yaani watu ambao hawana akili yani, kifupi ni mwenda wazimu aswa kimtizamo wangu, mimi namchukulia mwenda wazimu. Ushawahijihisi kwamba labda siku moja wewe, wakati ungekuwa kule Dhoble mpaka, mpaka leo, huenda ukawa mojawapo wa watu ambao wangekuja kutekeleza mashambulizi katika nchi yako? Hilo kwangu kwenye akili ilikuwa halimo hilo, na iwapo ungeshinikizwa unge, unge kaw... sema hilo kwangu halimo hilo. Turejelee huu mfumo wa serikali, umerejea kulikuwa na ile amnesty. Je, unaelezaje kuhusu juhudi za serikali kuweza kuwarejesha nyumbani na kuweza kuwapa nafasi ya kuweza kujirudi? Mi kitu ambacho napendekeza na haswa ni hii amnesty iwe na polisi eh, ikiwa na polisi mambo mengine yote yatakuwa sawa. Without polisi itakuwa mambo mengine ni ahadi tu ambazo itakuwa sizo. Je, yeah, maisha yako yamo hatarini ama ya wakati uliporudi, unahisi kwamba kuna mtu alikufuatilia ama vyombo vya usalama vimekufuatilia? Kawaida, kabla kabla tupatiwa amnesty, kulikuwa kuna hiyo hizo hizo hali lakini tulipopatiwa amnesty, mimi kivyangu, yani yni sijui wale wenzangu, lakini mimi kivyangu niko free i, i can can walk anywhere i can do anything. Na sasa maisha yako yakoje sasa? si mabaya vile, kwa sababu wajua, ajua kinamzimzalian kidogo inajaribu. Wapo vijana wanaokusikiliza katika maeneo tofauti tofauti, huenda wanahisi kwamba hamna kazi na wanataka kujiunga na makundi kama haya ya kigaidi. Je, ni ujumbe gani unaweza kuwapa hawa vijana ambao wanapania labda kujiingiza katika makundi ya kigaidi na labda hawana kazi? Najua hili swala la kuwa hakuna kazi si sababu Eh, sio sababu haswa, yani kwamba mtu aweza kufanya masala mengine, si sababu. Kwa sababu kazi nyingi tu, kuna uchimbaji eh, wa mawe, mawe, mawe. Akisema hakuna, si, hakuna, hakuna, hakuna kazi na yungena, makundi mengine ni watu wakaewatumia watu akili ya kuishi lakini, kivyinginevyo kwa kutokuwa hakuna kazi, kujiunga na makundi mengine. Sababu kitu mi unamwambia kijana mwenzangu tanaesikiza kwamba ajibidishe, alafu elimu muhimu pia hmm. hawa wa Muslim Youth Alliance na mashirika mengine kama vile Creed unazungumziaje, una hawa, najua umetajia, lakini wamebadilishaje maisha yako? Mi nashukuru kwa sababu wamemfanyia counseling, wajua counseling ni muhimu. Haa. wakanipeleka kwenye, kwenye exchange visit. Yani, jibu kifupi kuna mi, masala mengi ambayo tuwafanya madogo madogo, na moja wapo kubwa sana kama lile la kukusanya vijana wenzangu wengine ambao wawe kwangu ni mfano kwamba mimi niwe niwe role model kwao. Sasa inaonekana kwamba Kenya Muslim Youth Alliance ilinifanya vizuri mpaka nikaridhika na wenzangu nao wakakubali kunyuma, kwa sababu kuna wengine nao kwa nyuma wana wanachukua role model kupitia kwangu, kwa hivyo ile miradi ambayo tu Kenya Muslim Youth Alliance inafanya ni miradi ambayo kiufupi, yani kama kutatokea tena mashirika mengine ya kiudhamini wa wadhamini Kenya Muslim Youth Alliance, ili kwa wengine ambao pengine huenda, mimi nasema kwamba wako at risk kwa njia moja au nyingine huenda wakabadilika, kwa sababu ile miradi midogo midogo ambayo inafanywa. Uh -huh. Mm -hmm. Mm. Nikushukuru sana kuzungumza na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Pia asante. Naam, basi hayo ni mahojiano ya mwanahabari wetu Kennedy Wandera aliyeko katika jiji la Nairobi, lakini alisafiri mpaka uh, pwani ya Kenya ambapo alikutana na kijana huyo ambaye alikuwa ni mwanamgambo wa zamani wa kundi linalofanya mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya la Al Shabab ambalo makazi yake yapo nchini Somalia. Naamini kabisa utakuwa umesikia kile ambacho amekizungumza na kupata uelewa wa namna kundi hilo linavyoandikisha e, vijana kutoka maeneo hayo ya pwani nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki uh, cha Kwa Undani. Tutakaporejea uh, tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutazungumzia swala la baraza la habari la taifa la Burundi kuwapiga marufuku wana habari kushirikiana ama kufanya kazi na mashirika ya utangazaji ya VOA na BBC. Naam, karibu katika kwa undani, eh, sehemu hii ya pili ambapo tunaangalia baraza la taifa linalosimamia utangazaji habari nchini Burundi limeamuru kwamba waandishi wa habari wa mashirika ya utangazaji ya sauti ya Amerika na BBC wanaofanya kazi nchini humo wasitume tena habari kutoka Burundi. Ikumbukwe ni takribani mwaka mmoja sasa toka nchi ya Burundi ilipofungia vituo vya kimataifa eh, kufanya kazi na kurusha matangazo yake ndani ya Burundi, lakini hii inaelezwa kwamba hii inafuatia hatua ambayo imechukuliwa na baraza hilo E, mwaka uliopita ambao nimegusia hapo la kufungia matangazo ya vituo hivyo kwa kipindi cha miezi sita. Maamuzi ya leo yamefuta leseni ya shirika la utangazaji la Uingereza BBC kurusha matangazo yake nchini Burundi huku sauti ya Amerika VOA ikiendelea kuzuiliwa kurusha matangazo yake kwa muda usiojulikana. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa baraza hilo, Nesta Bankuhumukunzi amesema kwamba BBC na VOA, VOA hazikutimiza kanuni za kusaini mikataba mipya ya utendaji kazi nchini humo kama ilivyoelezwa na baraza hilo. BBC inashutumiwa kwa kurusha habari kufichua kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu wakati E, ilikuwa imesimamishwa kwa muda, suala ambalo serikali ya Burundi inasema habari hiyo ilikuwa ni ya uongo. Ni naye mwenzangu hapa Patrick Nduwimana e, kuzungumzia hili. Patrick, labda tukianza kuliangalia suala hili, imekuwaje hili limezuka tena leo? Uh, hili swali linaonekana kwamba ilikuwa ni mpango mzima wa serikali ya Burundi kutaka tu kuvifunga kabisa, uh, vituo hivi vya habari uh, kwanza ukiangalia hoja ambazo zimetolewa hivi sasa au uh, sababu zimetolewa ni mpya kuliko zile zilitolewa mwanzo, wakati mwaka jana wakati wali, mwezi Mei mwaka jana, wakati wakati walisimamisha vituo hivi kwa kipindi cha miezi misita. Hivi wanasema kwamba uh, BBC na VOA kuna mikataba ile iliyokuwa anatakiwa kusaini, lakini wakuisaini Swali, kuna swali linakuja hapa. Mfano, alikuwa Bujumbura miezi miwili au mitatu iliyopita na akaonana na wa viongozi wa hili baraza la kitaifa la kusimamia utangazaji habari. Hawakumwelezea lolote kuhusu hiyo mikataba uh, inazungumzia nini ili wakaisaini. Uh, hii ya kukamata hatua sasa hii, hatua ya kunyang'anya leseni BBC, alafu VOA, wanahabari wake ambao wanafanya kazi huko Burundi ha, wakiwa ni wahabari raia wa Burundi au wa kigeni, hawaruhusiwi kutoa habari yoyote kuhusu Burundi, kuifikisha upande wa VOA na BBC. Ni hatua nyingine mpya. Mimi nasema hatua hii, hivi visababu vyote ambavyo wanatoa bila kusahau kwamba na mimi nikiwemo, wanasema kwamba na mimi lazima uh, sijui nini eh? Lakini wanasema hizi visababu vyote hivi, nafikiri ni visingisio, ni visingisio. Sababu ni mpango mzima wa kutaka uh, vi, uh, vyombo hivi vya habari visifanye kazi Burundi, sababu BBC na VOA, kwa wale ambao hawatambui, baada ya redio huru za kujitegemea kufungwa kabisa na baada ya kushambuliwa na vikosi vya kulinda usalama, BBC na VOA katika matangazo yao katika lugha ya Kirundi walichukua nafasi ya vyombo hivyo ambavyo vilikuwa vinasikilizwa na, wa, na wananchi wengi, wakawa wanawapa nafasi wananchi kujieleza kutoka tabaka mbalimbali, ikiwa ni upande wa serikali, ukiwa ni upande wa upinzani, mashirika ya kiraia na wananchi wanachangia katika vipindi mbalimbali. Sasa kwa hiyo mi nafikiri serikali waliona kwamba hatujafanya lolote, tumefunga vyombo vya kujitegemea, lakini vyombo hivi vya kimataifa bado vinaendelea kutangaza, kwa hiyo Acha tufunge moja kwa moja. Je, ukiangalia hatua hii inaendeleza hatua gani nyingine ambazo zimeshafanyika na serikali ya Burundi? Maanake uh, si vyombo vya habari tu, hata ukiangalia mashirika yasiyo uh, ya, ya kiserikali yani NGOs, halikadhalika idara nyingine za Umoja wa Mataifa. Hebu tueleze kile ambacho kimefanyika huko, huko nyuma kinachoendana na uh, hatua hii ya leo. Uh, nyuma kidogo kuna ofisi ya Umoja wa Mataifa anayofuatilia mambo ya haki za binadamu ilifungwa kabisa. Uh, Burundi ilisema ofisi hiyo haina na kazi hapo waondoke. Uh, watu walijiuliza kwa nini ofisi hiyo iondoke hivi sasa, kwa nini wakati kuna mambo mengi ambayo yanaendelea kufanyika huko, ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Wakati ile ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu, eh, ah, ya haki za binadamu ilikuwa kama vile ndio wanafuatilia, walikuwa kama vile wachunguzi wa kuangalia haya mambo ya kuheshimisha haki za binadamu yanaendeleaje huko nchini Burundi, wamepigwa marufuku eh, haya mashirika ya hisani ya kimataifa yalilazimishwa eh, yakapewa masharti fulani, yale ambayo hayakuridhia yakaombwa kuondoka na kuna baadhi waliondoka yale ambayo yamekubali kuridhia yalikubali, lakini hapa hapa tu nyuma nyuma kidogo hivi, waziri wa mambo ya ndani akasema, mlikubali kutekeleza masharti ambayo tuliwapatia, lakini tunaona wengi wenu hawajatekeleza. Kwa hiyo akasema atakwenda kwenye afisi ya kila shirika kuhakikisha kwamba na masharti hayo yanatekelezwa, na baadhi ya masharti ilikuwa ni kuwapa ajira wa, watu kulingana na kabila zao ni jambo ambalo uh, mashirika hayo haiwahusu. Hai, hii inafanyika kwenye uh, taasisi za, za kisiasa kama vile serikali, bunge na nini uh, ni mambo mengi. Mfano kama hivi ni kitambo, siku hizi wanahabari wa kimataifa hawaruhusiwi kwenda Burundi. E, mashirika kama vile Human Rights Watch, Amnesty International hawaruhusiwi kwenda Burundi. Kuna mabalozi wengi, wanadiplomasia wengi ambao walipigwa marufuku kuja Burundi. Kuna wale wachunguzi wa Umoja wa Mataifa walikataliwa kwenda Burundi. Ni mambo mengi, ni mlolongo wa mambo mengi sana. Najiuliza, Burundi inataka kufanya nini? Wameamua tu kufunga, e, kwa uchache, wanataka wafanye mambo yao, hakuna mtu ambaye atayazungumzia. Sasa kwa mazingira ya Burundi yalivyo, endapo it, serikali itagundua kwamba kuna mwanahabari labda bado anaendelea kufanya kazi kwa kuleta habari na mashirika haya, adhabu yake mara nyingi inakuwa ni nini? Ni hatari, anaweza ku kukab..., hata wakimshuku waki tu, maanake ni hatari sana, sababu wale wanahabari mfano Uh, BBC wakitangaza habari kuhusu Burundi wanajua kwamba kuna maripota wa vyombo hivi vya habari ambavyo wako Burundi, walikuwa wanatumikia vyombo hivi vya habari. Kwa hiyo wakishuku tu wakikudhania kwamba ulituma habari kwenye vituo hivyo, uh, nafikiri utafunguliwa mashtaka uh, au baadaye sijui. uh, ukishafunguliwa mashtaka labda uta utawekwa ndani, utawekwa jela au sijui. Eh, maanake usalama wako unakuwa hauko eh, haukamiliki. Maanake usalama wako unakuwa katika hali ya hatari. Maanake hii ni hatua ambayo ni ya kutisha zaidi, ni ya kutisha zaidi kwa wale wafanyakazi ambao walikuwa wanafanyia kazi eh, vituo hivi vya habari, na kwa hali jinsi inavyokwenda mazingira yaliyopo uh, hivi sasa nchini Burundi. Uh, upataji, upatikanaji wa habari inakuwaje hivi sasa? Je, kuna vituo vya kibinafsi na vinafanyaje kazi, ama ni radio? Kuna serikali, kuna vituo vya kibinafsi ambavyo vinafanya kazi nchini Burundi, lakini uh, navyojua kuna habari ambazo hawezi wakazungumza, kuna habari ambazo hawezi wakazungumza. Kwanza ni kufahamisha kwamba mfano kuna vile vyombo vya habari vya kwenye mitandao. Mimi najua kuna chombo cha habari ambacho kinafanya kazi kwenye mtandao kilipewa masharti kwamba kuna watu hawapasi kuzungumza kupitia mtandao huo, ni watu wa upinzani ambao wako uhamishoni, ni watu wa mashirika ya kiraia vilevile. Kuna redio zilipigwa marufuku Ukitaka kuzungumza na mpinzani huyu, sizungumzi naye. Ukitaka kuzungumza na mtu wa mashirika ya kiraia ambaye iko uhamishoni, huyu halazimiki kuzungumza. Yaani wanakupangia utafanya nini, na imetokea mara nyingi hata vipindi ambavyo vilikuwa vinapita kwenye nini hii eh, kwenye redio hizo au vyombo hivi vya habari serikali inawalazimisha, hicho kipindi hatukitaki. Kwa hiyo wanafanya kazi katika mazingira magumu. Kuna vyombo vya kimataifa vinafanya kazi huko, lakini kupata habari nakuwa ni vigumu. Kwa hiyo hata wanahabari wanafanya kazi huko, lakini wanafanya kazi kwa kujificha, wanakuwa katika ile hali ya wanasema anonymous, hawajitambulishi ni akina nani. Lakini pamoja na hivyo, teknolojia za sasa za mawasiliano, huwezi ukaziwia habari Kile unataka kukificha kitajulikana tu. Kuna mitandao ya kijamii sasa imechukua nafasi ya vyombo vya, vya habari vya kawaida. Uh, kwa hiyo ni, ni hali ngumu. Burundi inajitahidi kuziwia habari nyingi zizitoke, hasa habari ambazo zinakwenda kwenye hiyo fani ya ukiukwaji wa haki za binadamu, manyanyaso dhidi ya wapinzani, ubakaji unaotendwa na hawa vijana uh, wa chama madarakani ambao wanaitwa Imbonerakure, askari polisi, afisa upelelezi. Kuna mambo mengi wanafanya kisirisiri lakini yanajulikana. Naam, Patrick Nduimana, mi niseme shukran sana kwa uh, kuwa nasi hapa na kuzungumzia kile ambacho kinaendelea nchini Burundi. Lakini uh, kwa kueleza tu kama umejiunga nasi ni kwamba uh, baraza la taifa linalosimamia utangazaji habari nchini Burundi uh, lenyewe limeamuru kwamba wana habari ambao E, wamekuwa wakifanya kazi na mashirika ya utangazaji ya sauti ya Amerika, yani VOA na lile shirika la utangazaji la Uingereza BBC, e, kutotuma tena habari kutokea ndani ya Burundi, na hii inafuatia hatua uh, iliyochukuliwa na baraza hilo mwaka jana mwezi Mei la kufungia matangazo ya vituo hivyo pamoja na kwa kipindi cha miezi sita. Maamuzi ya leo yamefuta leseni ya BBC kurusha matangazo yake nchini Burundi, huku VOA ikiendelea kuzuiliwa kurusha matangazo yake kwa muda usiojulikana. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, shukran kwa kuwa nasi, na usikose kujiunga nasi Jumatatu katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.