Karibu mpenzi msikilizaji, popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, siku ya Jumani ni kipindi Live Talk hewani, anayokaribisha katika Live Talk ya leo Machi 29 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Jina langu ni Patrick Ndwiman na mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 FM na Nairobi, Kenya, 104.3 FM Kigali, Rwanda, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao www.voaswahili.com. Mjadala wa leo tunaangazia ucheleweshaji wa utekelezaji au utekelezaji hafifu wa mikataba mbalimbali ya biashara huria Afrika Mashariki na barani Afrika kwa jumla. Nini hasa sababu nchi moja inaweza kuwa na uchumi ulio bora, alafu nyingine inakuwa na uchumi ulio duni, kwa hivyo inakuwa vigumu kutekeleza mkataba na nchi maskini zaidi na katika habari nyingine, serikali ya Burundi yakinyang'anya kituo cha habari cha BBC leseni ya kupeperusha habari nchini humo, huku waandishi wa habari wa sauti ya Amerika VOA walioko Burundi wakikatazwa kutuma tena habari kuhusu nchi hiyo. Basi na kusihi, mpenzi msikilizaji, hujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, lakini kwanza, mwenzangu Kennes Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Tshisekedi ameondoa marufuku ya kutoapishwa kuto kwa maseneta wapya walioko ama waliotoa walioshinda kufuatia madai ya rushwa na mamia kwa maelfu ya madola wakati wa uchaguzi. Hatua ya Tshisekedi ya kusitisha zoezi la kuapishwa kwa maseneta hao ambao wengi wao ni washirika wa karibu waliokuwa Rais Joseph Kabila imeripotiwa kusababisha hali ya kutoelewana kati ya Tshisekedi na Kabila. Hatua hiyo ilichukuliwa na raia wengi na wa DRC kama juhudi za kupigana na ufisadi, lakini sasa inazua maswali mengi kuhusu uwezo wa Tshisekedi kutawala huru bila ushawishi wa mtangulizi wake Joseph Kabila aliyeondoka madarakani baada ya miaka kumi na nane. Baraza la taifa linalosimamia utangazaji habari nchini Burundi limeamuru waandishi wa habari wa mashirika ya utangazaji ya Sauti Amerika VOA na BBC wanaofanya kazi nchini humo wasitume tena habari kutoka Burundi. Hii inafuatia hatua iliyochukuliwa na baraza hilo mwaka uliopita la kufungia matangazo ya vituo hivyo kwa kipindi cha miezi sita. Maamuzi ya leo yamefuta leseni ya BBC kurusha matangazo yake nchini Burundi huku VOA ikiendelea kuzuiliwa kurusha matangazo yake kwa muda usiojulikana. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa baraza hilo Nestor Bankumukunzi, BBC na VOA hazikutumi hazikutumiza kanuni za kusaini mikataba mipya ya utendaji kazi nchini humo kama inavyoelezewa na baraza hilo. BBC inashutumiwa kurusha habari kufichua kuhusu ukiukwaji wa haki za kibinadamu wakati ilikuwa imesimamishwa kwa muda, swala ambalo serikali ya Burundi inasema habari hiyo ilikuwa ya uongo. Hali ya wasiwasi inaendelewa visiwani Komoro siku moja baada ya watu wanne kuuawa na wengine saba kujeruhiwa vibaya katika makabiliano ya risasi katika kambi ya jeshi ambapo polisi walikuwa wamemzuilia mgombea wa urais kwa tiketi cha chama cha upinzani. Afisa wa serikali amesema kwamba vurugu zilitokea na hazihusiani na kukamatwa kwa Soilihi Mohammad, mmoja wa wanasiasa kumi na wawili waliogombea urais dhidi ya rais Azali Assoumani katika uchaguzi wa Jumapili. Viongozi wa upinzani wamekataa kukubali matokeo ya uchaguzi wakidai udanganyifu mkubwa. Wafuatiliaji wa uchaguzi huo kutoka Umoja wa Afrika, soko la pamoja la mataifa ya mashariki na kusini mwa Afrika, COMESA na jeshi la dharura la mashariki wanasema uchaguzi haukuwa huru na haki. Mashirika ya kutoa msaada katikati mwa Msumbiji yanaendelea kupata mili zaidi ya watu waliokufa baada ya kimbunga Idai kupiga sehemu hiyo. Kimbunga Idai kilisababisha uharibifu mkubwa katika nchi za Msumbiji, Malawi na Zimbabwe na kusababisha vifo vya watu 783 kwa jumla. Msumbiji imeripoti visa 138 vya maambukizi ya kipindupindu katika mji wa Beira, huku jumla ya watu 8 wakipangiwa kupewa chanjo dhidi ya kipindupindu. Watu 150 wameachwa bila makao kufuatia mafuriko yaliyosababishwa na kimbunga hicho, huku 144 wakiwa wanaishi katika kambi za muda. Maafisa wanasema wanatarajia kwamba watu milioni moja laki nane waliathiriwa na kimbunga hicho. Afrika Kusini inapoteza mamilioni ya dola kwa siku kutokana na kukatika kwa umeme kila mara. Biashara kila mara zinalazimika kufunga shughuli zao, huku harakati nyingi za uchumi zikisitishwa kutokana na ukosefu wa umeme. Maafisa Afrika Kusini wanalazimika kutoa umeme kwa mgao kutokana na kiwango kidogo cha uzalishaji huku matumizi yakiongezeka kila siku. Wataalam wanasema kwamba kila mara megawati elfu moja za umeme zinaondolewa katika mfumo wa usambazaji umeme, Afrika Kusini inapoteza kiasi cha dola milioni sabini. Shirika la umeme Afrika Kusini Eskom linakabiliwa na matatizo ya kifedha, lakini wakosoaji wanasema juhudi za kulikwamua kifedha siyo suluhisho la matatizo ya umeme nchini Afrika Kusini unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc kiongozi wa upinzani ambaye amejitangaza kuwa rais wa muda wa venezuela juan guaido amewaambia wafuasi wake kutokuwa kimya na badala yake kuendelea na harakati za kumtaka rais anayekumbwa na matatizo nicolas maduro kuondoka madarakani Guaido amehutubia wafuasi wake katika mtaa wenye idadi kubwa ya watu maskini karibu na Karakas masaa machache baada ya serikali kumzuia kushikilia nafasi yoyote ofisi ya umma kwa muda wa miaka kumi na tano. Guaido, kiongozi wa bunge lenye idadi kubwa ya wabunge wa upinzani na anayetambuliwa na Marekani pamoja na darzeni ya nchi zingine kama kiongozi wa muda wa Venezuela amewahimiza wafuasi wake kukataa juhudi za Maduro kumzuia kuongoza Venezuela moja kwa moja. Guaido anataka wafuasi wake kuendelea kuandamana hadi pale Maduro atakapoondoka madarakani. Korea Kusini imetangaza kwamba rais Moon Jae-in atasafiri Marekani mwezi ujao kwa mkutano na rais Donald Trump kwa mazungumzo kuhusu mgogoro wa kidiplomasia na Korea Kaskazini Unaohusu utengenezaji wa silaha za nyuklia itakuwa mara ya kwanza kwa Moon kukutana na Trump baada ya Trump kufanya mkutano wa pili na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un Vietnam mwezi uliopita na ambao haukukamilika jinsi ilivyokuwa imepangiwa kutokana na mzozo kuhusu vikwazo vya Marekani dhidi ya Korea Kaskazini. Korea Kaskazini imetishia hivi karibuni kujiondoa katika mazungumzo ya kidiplomasia kuhusu silaha za nyuklia. Moon anapendelea ushirikiano mwema na Korea Kaskazini na kutaka suluhisho la mgogoro wa silaha za nyuklia kupatikana kupitia mazungumzo ya kila mara kati ya Washington na Pyongyang. Ripoti iliyochapishwa na gazeti maarufu nchini Marekani inasema kwamba kifaa maalum cha kuzuia ndege kuyumba wakati inapaa kilikuwa kimewekwa kwenye ndege ya shirika la ndege la Ethiopian Boeing 737 Max 8 kabla ya kuanguka mapema mwezi huu. Jarida la Wall Street limechapisha taarifa leo Ijumaa kwamba vyanzo vya habari kuhusu uchunguzi wa awali kuhusu kilichosababisha ajali ya shirika la ndege la Ethiopia ni watu waliopewa taarifa kuhusu hitimisho la kwanza la wachunguzi. Ajali ya Machi kumi ya ndege ya shirika la ndege la Ethiopia iliyoanguka muda mfupi baada ya kupaa kutoka uwanja wa Adis Ababa iliua watu 157. Na maelfu na kwa maelfu ya Waalgeria wamejitokeza katika barabara za mji mkuu wa Algeria leo baada ya sala ya Ijumaa, kuendelea na wito wao wa kutaka utawala wa rais Abdul Aziz Buteflika kuondoka madarakani kwa wiki ya sita mfululizo. Waandamanaji wamelitaka jeshi kushinikiza pendekezo lake la akela, kuitaka serikali kumtaja Buteflika kuwa mgonjwa na hawezi tena kutawala na hivyo inabidi aache madaraka. Waandamanaji wakizungumza na vyombo vya habari wanasema hivi, hawataki rais pekee kuacha madaraka bali utawala wake wote, kwani wamechoka na utawala huo wa tangu enzi ya uhuru mwaka 1965. naam karibu tena mpenzi msikilizaji wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kama nilivyodokeza katika mjadala wetu hivi leo ambao ni live talk tunataka kufahamu kwa nini mikataba ya biashara huria na usafiri wa watu na vitu afrika mashariki na barani afrika kwa ujumla haiwekwi katika vitendo au inachelewa kutekelezwa na mataifa yaliyosaini mikataba yenyewe mfano tu ni katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kuna mkataba uitwao East African Common Market ambao ulifuatiwa na mkataba uitwao Customs Union hapo mwaka wa elfu mbili na kumi lakini hadi sasa utekelezaji wa mikataba hiyo bado unakutana na vikwazo kadhaa. Na kuna mkataba mwingine wa kufanya biashara huria na kurahisisha usafiri barani Afrika, maarufu afcta uliosainiwa mjini Kigali mwezi Machi 2018 na mataifa kadhaa, lakini hadi sasa idadi ya saini zinazohitajika ili mkataba huo uanze kufanya kazi haijakamilika. Je, kwa nini mikataba hiyo haitekelezwi wakati nchi zenyewe za Afrika ndizo zilisaidi? Basi, ili kujua mengi zaidi, tutakuwa na wageni hapa kwenye mjadala wetu Live Talk, ambao tamwomba mwenzangu Kennes Bwire awa fahamishe ni akina nani, lakini vilevile vile pia, mpenzi msikilizaji, unaruhusiwa kushiriki ukitupigia kwenye nambari yetu plus moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja Narejelea +1 2026193151. Nam patri kwenye laini ya simu tunaye Ababu Namwamba ambaye ni katibu katika Wizara ya Mambo ya Nje ya Kenya, na hadi uteuzi wake kuwa katibu alikuwa mwanasiasa maarufu sana na mbunge wa eneo la Budalangi. Karibu Ababu Namwamba. Tunaye Amos Wekesa, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya utalii ya Great Lakes, em, mashariki Great Lakes, ambaye pia ni mshiriki kwenye kamati ya rais kuhusu uwekezaji ikulu ya rais Uganda. Karibu Amos Wekesa ha. Na tunaye Dr. Muhidin Shangwe, huyu ni mhadhiri wa siasa na utawala bora katika chuo kikuu cha Dar es Salaam. Karibu Dr. Muhidin, asante sana. Nam, karibu kabisa uh, washiriki wetu kwenye live talk. Kenneth Bwire, sijui tutaanzia wapi, lakini nafikiri <laughs> wewe unaweza kunifahamisha ku, ku, ku, ku, tuanze na nani? Nafikiri ni tunazungumzia, tuna masuala ya kuweka saini mikataba mm -hmm. na mikataba ambayo inatugusa sote, uh, sekta binafsi na sekta ya umma na wanaohusika na mikataba hii ni wale walio serikalini sasa. Katika wale walio serikalini, mmoja wao ni Ababu na Mwamba. Nafikiri tuanze na huyo <laughs> ambaye vilevile kando na kuwa mwanasiasa wa upinzani ni maarufu, ameingia serikalini na sasa anafanya na wizara ya mambo ya nje iliyo na jukumu la kusaini mikataba. Ababu na Mwamba Patrick, kanipa jukumu nianze na wewe kwa swali swali lepesi tu, wakati mnasaini hii mikataba mnakuwa mmezingatia maswala gani? Kwamba kwa mfano Kenya inastahili kusaini huu mkataba na Tanzania ama Uganda? E, nashukuru sana uh, shukran na kwamba ni furaha yangu kujiunga pamoja na wenzangu kutoka uh, Uganda, Tanzania, pamoja nanyi nyote hako studioni ili kuzungumzia swala hili ambalo ni swala muhimu, ni swala nyeti ni suala lililo na uzito kwa sababu ni la muhimu kwa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki na hata Afrika, bara la Afrika nzima. Uh, ifahamike kwamba kumekuwa na nia ya muda mrefu uh, kwa bara letu la Afrika kufanya mambo yao kwa pamoja, kushirikiana kwa karibu na kuweza, uh, kuzalisha um, mali ama kunufaisha wananchi wa bara hili kwa jumla kwa pamoja, na ndio sababu hata mwanzoni mwa mataifa mengi ya Afrika, pindi tu wakati mataifa ya Afrika yalipokuwa yanajinyakulia jinyakulia uhuru, kulikuwa na maongezi na mazungumzo kuhusu muungano wa Afrika nzima, Pan-Africanism, mambo ma, ma, ma, ma, ma, swala mbala ma sera ambayo ilikuwa na msukumo wa kutoka kwa viongozi kama vile Jomo Kenyatta hapa Kenya, Kwame Nkrumah kule Ghana, mwalimu Julius Nyerere kule Tanzania na viongozi wengine katika bara la Afrika. Kwa hivyo msukumo huu wa kufanya mambo pamoja ama kuwa na ushirikiano wa karibu ni msukumo ambao ni wa kihistoria, msukumo ambao tumekuwa nao kwa, histori, kwa kihistoria. Kwa hivyo uh, nia imekuwepo, nia ipo kwamba tushirikiane na tufanye masala yetu kwa pamoja. Tunaishi katika ulimwengu ambao mashindano ni kali, ni mashindano makali kati ya maeneo, kati ya mataifa na uh, ushirikiano hupelekea uh, kuwa na uh, nguvu zaidi. Kwa hivyo nia hiyo ipo, na mara kwa mara tunapotia sahihi mikataba uh, mbalimbali uh, ifahamike ya kwamba ni kwa sababu ya nia hiyo ya kuleta ushirikiano na kuweza kunufaisha Afrika, uh, kanda kama vile uh, Afrika Mashariki, kuleta manufaa kwetu sisi sote kwa pamoja. Shukrani sana sana. Ababu na Mwamba, uh, umesema kwamba ni, ni, uh, ni ya ipo na nia ipo, nia hiyo au fikira hiyo ilianza tangu enzi za wakina Jomo Kenyatta, tangu enzi za mzee Julius, Julius Kambarage Nyerere na wengineo wakina kwa mekuma Amos Wekesa, umemsikia. Uh, Ababu na mwamba na vizungumza au umesikia tulivyoanza kuzungumzia kuhusu mikataba hiyo kwenye mjadala wetu. Wewe upande wako, nafikiri, kwa nini tunasuasua kujitekeleza au kabisa hatutekelezi mikataba yenyewe, wakati tumeshasema kwamba ina manufaa kwa wananchi wetu, uchumi wa nchi zetu, na mataifa yetu ya Afrika Mashariki. Well, um, Afrika Mashariki Tunayo tuna kazi kubwa mbele yetu kama kama wati wa, wa, wa ya Uganda, Kenya, Tanzania uh, na Rwanda Ime. miaka mingi tumekuwa tukifanya you know, kila mtu akuwa kwa viti yake, lakini sasa watu wameanza kuona ya kwamba tukiwa pamoja tunaweza kufanya kazi nzuri ambayo inaweza tusaidia kama watu wa East Africa mashariki kuendelea mbele. Hii wiki tulikuwa Mombasa na Rais Mseveni, Rais Uhuru, tulikuwa tunagua kwa vitu ambao inaweza kutijenga pamoja kama watu ya Kenya na Uganda, Kenya na Uganda uh, tuna tunafanya kazi vizuri pamoja. Ukiangalia okay, mambo ya trading uh, Uganda ni trading partner ya wa kwanza uh, Kenya alafu Kenya ni first number one trading partner wa uh, wa Uganda. Sasa rais walikuwa anasema ya kwamba hii ni wakati wa kufanyia pamoja kuleta majengo uh, ambayo itasaidia watu yoyote uh, um, kwa hizi nchi mbili na ilikuwa vitu vingine ambayo tuliongea ambayo italeta Tanzania uh, pamoja na hizi manchi mbili na Rwanda na uh, Burundi uh, ambayo itatusaidia Asante sana Amos Wekesa. Uh, niende kwake Dr Muhidin Shangwe, ni mchambuzi kutoka, ni mhadhiri na vilevile vile mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka huko Dar es Salaam, Tanzania. Uh, Dr Muhidini, umemsikia huyu Amos Wekesa anasema Mseveni alikuwa huko Mombasa, ambapo alijadiliana mwenzie Uhuru Kenyatta kuhusu namna ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara na nini na, na, na, na kati ya nchi zao, lakini vilevile vile, kuna mikataba mingi ambayo viongozi hao hao walisaini upande wa uh, jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa leo wanakuwa uh, waongee kwanza wao wawili, alafu vilevile sijui Uhuru iende Kigali aongee na, na, na, na Kagame kadhalika, unatathmini vipi na, uh, ni vipi hali hii? Naam, kwanza nishukuru kwa mchangiaji wa kwanza ambaye kidogo alitupa usuli kidogo wa mjadala huu kwa kutupa historia kidogo Kidhana, katika dhana ya ku, ku, kukaa pamoja kuungana ili kutatua matatizo yetu kama Waafrika, nadhani hilo lilikuwa ni muhimu sana, lakini hilo la ma, maraisi au viongozi wa nchi kukutana pembeni kabla ya kukutana kwenye ile jumuiko kubwa si kitu cha ajabu. Ni katika kujaribu ku uh, kufanya ku-kufanya ule mkutano mkubwa, sasa wakija wote kwa pamoja uwe mwepesi, kwa maana kwamba wakifika pale wale viongozi wanakuwa wanatarajia huyu atasema hili na huyu atasema lile, kusiwe na hali ya kushangazana, si akafika mtu pale akazungumza kitu kipya kabisa ambacho mwenzake hajawahi kusikia. Kwa hiyo hiyo halina tatizo, lakini ninachotaka kusema na hasa nikitilia maanani ile historia aliyotoa mchangiaji wa kwanza, nadhani kuna tatizo kwenye ku, kwenye ajenda ya ya yaku, kuja pamoja na kutengeneza hizi jumuiya kama jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Zamani nadhani ajenda yetu ilikuwa, ilikuwa kulikuwa na clarity, ilikuwa wazi kabisa inaeleweka kwa sababu adui alionekana, na hapa nataka kuzungumzia ukoloni. Na jitihada nyingi za kuunganisha Afrika zilikuwa zinalenga hiyo, katika kupi, kupinga ukoloni na kuwa kuwa watu huru. Sasa baada ya ukoloni uh, najua watu watasema bado kuna ukoloni mambo leo lakini kuna hali ya kutokuwa na ajenda ya kuungana. Kwa nini tunataka kuwa pamoja? Na nadhani na, na, hili sasa limesababisha baadhi ya mikataba ambayo inasainiwa pengine isiweze kufanyiwa kazi kwa sababu ile ajenda ya kuungana ni kama haijawekwa wazi sana. Na wakati mwingine hiyo historia inakuja kama kutuhukumu. Uh, watu wanaweza wakaanzisha miradi ya kuungana pamoja, lakini ni kwa sababu ya msukumo huo wa historia kwamba waliotutangulia walianzisha hili, basi na sisi tuna mzigo wa kuliendeleza. Lakini nadhani hatujawa uh, kuna hilo tatizo la kuona uh, ni nini ajenda, kwa nini hasa, kwa viongozi wetu wa kisiasa pengine haijaja, haijaeleweka vizuri zaidi. Akizungumzia viongozi wetu wa kisiasa, nafikiri narudi kwake Ababu na mwamba, tunafahamu ametoka Afrika Kusini wakati ambapo Museveni na Uhuru wamekuwa Mombasa, ameenda na ahadi, amerejea na ahadi. Tuna mikataba kama watu kusafiri kwa uhuru tu jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini hadi sasa kuna kizuizi. Kuna mikataba kama ya kushirikiana masuala ya usafiri wa ndege, lakini bado kuna kizuizi. Ababu Namwamba, hivi vizuizi haviendani na zile ahadi mnazotuletea kama viongozi haziendani na ule ujumbe mnaotoa kwenye vyombo vya habari na kwenye mikutano, nati tatizo lipo upande gani, ambazo labda imekaza zaidi? Labda niongeze hapo, kuna mm, ile wanasema hata Kagame mfano amezungumzia kwenye kikao walichofanya walichofanya na viongozi kadhaa huko mjini Kigali, na wale ambao kwenye sekta ya biashara, uh, watu binafsi wakasema, kuna hizi siasa siasa zinaingia sana kuliko uh, siasa zinaingia sana kwenye mambo ya biashara. Sijui unasema nini, sababu ni siasa ama kuna tatizo lingine mahali? Siasa siasa ni kama sima kwetu sisi, lakini <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Niseme kwanza ya kwamba Afrika Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla hatuna budi kushirikiana, hatuna budi kushirikiana. Ukitizama historia yetu, ukitizama hali tuliyomo kimaendeleo, ni kwamba tusiposhirikiana, tusipofanya kazi kwa pamoja na kuweza uh, kufungua mipaka yetu, mipaka ambayo vile vile tulibindikiziwa tu na wa, na wakoloni wa, wa mabeberu kutoka kutoka nje. Tusipofanya hivyo, tusipokuwa uh, na nia na vilevile kuchukua hatua kamilifu kuungana na kushirikiana, basi uh, kupiga hatua za maendeleo itakuwa ni vigumu, kwa sababu tunaishi katika ulimwengu ulio na malumbano mengi, ulimwengu ulio na mashindano makali, na kwamba ushirikiano wetu ni nguvu. Wahenga wa Kiswahili walinena ya kwamba ushirikiano, uh, ni nguvu, utengano ni udhaifu, na ushirikiano wetu ni muhimu zaidi. Uh, suala so linalotafanisha na kuferehesha ni kwamba kumekuwa na woga kiasi fulani utatizama jinsi pengine mataifa mengine yanavyoshughulikia swala hili la kuungana kwa sababu, kwa mfano tunaposema tufungue mipaka yetu, na Rais Uhuru Kenyatta kwa mfano ametangaza waziwazi hapa Kenya, na alitangaza hivi mwezi elfu mbili na saba alipokuwa anaapishwa kwa kipindi kipi chake cha pili hasisini akatangaza ya kwamba azma yake ni kuona Afrika isiokuwa na mipaka kwa usafiri wa watu na bidhaa na na na kwamba hali hiyo itapelekea biashara kuimarika uh, katika bara la Afrika na pia itapelekea usafiri kurahisishwa. Ni suala la kufedhehesha kwamba ili mimi nitoke hapa kwa mfano nisafiri kuenda Mauritania inabidi ni kwamba nisafiri kwanza hadi Paris ama ama ama, ama, ama, ama uh, Geneva ama Zurich ndio niweze kufanya connection kuweza kuenda, kuenda, kuenda kufika kufika Mauritania. Ya kwamba unaondoka una kwenye bara la Afrika uende Uropa kwanza ndo tena huyo uweze kurudi kwenye bara la Afrika. Ni, ni suala la kufedhehesha, ni aibu kwetu sisi, kama kama bara la Afrika. Kwa hivyo uoga huu ambao hupelekea mataifa mengine kusita sita, kusababu, kwa sababu tumetia mkataba, leo tunaelewana ya kwamba tufungue tufungue mipaka yetu Hakuna haja ya kusitasita pindi tunapoweka sahihi kwenye mikataba hii. Ni muhimu ya kwamba tuwe wepesi, tuwe eh, tuwe na haraka ya kuchukua hatua za kutekeleza, kwa sababu kutia sahihi pengine si hoja, uh, hoja vile Waingereza husema the devil is always in the details. E, samahani, hatua ya kwamba baada ya kutia sahihi Mm -hmm. Sawa kabisa samani sama kidogo. Uh, Ababu na mwamba tuna msikilizaji kwenye laini ya simu tusikie naye na, anazungumza nini, ochieng George. Asante sana mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili wa Sauti Amerika, kwanza kwa majina ni Ochieng George, nikiwa kwa sasa hivi nikiwa mji wa Nairobi hapa Kenya. Mimi ningependa kumuuliza bwana Ababu na mwamba swali moja, je, kusaini hizi mikataba ya biashara ama mikataba hizi wanazosaini kama labda wale walioko katika serikali, inanufaishaje mwananchi wa kawaida, mwananchi moja kwa moja? An mwananchi ana anapataje faida ya moja kwa moja kupitia hizi mikataba wanaotia sahini, kwa sababu unapa unakuta kwamba kufanya biashara hata Afrika Mashariki wakati mwingine unakuwa ngumu kwa mtu wa kawaida, anakumbana na yale changamoto mbalimbali mbali, na ili hali viongozi wale walioko juu wanasema ya kwamba tumeelewana, tumesaini nyingi na unapata kuzitekeleza inakuwa ni ngumu hata kwa taifa yenyewe ambayo wametia sahihi hizi mikataba. Kwa hivyo namuuliza tu aweze kunifafanulia zaidi, je, inanufaishaje mwananchi wa chini zaidi kunufaisha na hizi mikataba na hizi mambo wanao saini kama mawaziri mawaziri. Swali la pili, uh -huh. je Haya, wanapofanya haya ama kusaini hizi mikataba, je, wao husirikishe wananchi, waeleze wananchi ya kwamba hii tunataka kufanya hili na itawasaidia, ama wao husaini tu kwa ajili ya ku kwa ajili ya kusaini kwa ajili ya wao wenyewe ama kwa wananchi wa kawaida? Asante sana, ni uchie mjoji nikiwa mji wa Nairobi hapa Kenya. Ndugu yangu, asante sana. Swali magumu kabisa, nafikiri ya babu na Mwamba ama una swali la bado ya babu na Mwamba anajibu yeah. Um, cheng joji anamuuliza anapovuka yeah, mpaka aingie Uganda anunue ngano akuja nayo atafukuzana sana <laughs> na maafisa wa polisi <laughs> Mm -hmm. Na labda tutakuja kwenye sehemu ya pili ya Live Talk, sababu hivi tunafunga sehemu ya kwanza, na sehemu ya pili tunaomba wasikilizaji wetu wasalie tu katika laini ya simu, tutarudi na wataanza kujibu maswali ya msikilizaji, na utaendelea vilevile tukisikika kupitia mtandao wetu wa Facebook au ukitupata pale kwenye voaswahili.com. nam msikilizaji karibu kwenye sehemu ya pili ya live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika huu ni mjadala ambao unasikika kote duniani kupitia www voa swahili com tuna wachambuzi kwenye laini ya simu hababu na mwamba katibu katika wizara ya mambo ya nje ya kenya amos wekesa mkurugenzi wa great lakes kampuni ambayo inahusika na maswala ya utalii ambaye pia ni mshirika wa kamati ya uwekezaji kwenye ikulu ya rais na dr muhidini shangwe mhadhiri wa siasa na utawala chuo kikuu cha dar es Salaam. Moja kwa moja, tuende kwa msikilizaji Juma Omar Lugari ama Lugara, atatufahamisha kabla hatujakuja kwenu, wachambuzi. Omar mimi Juma Omar kutoka magharibi mwa Kenya, Lugari, na ningeomba kidogo kumuuliza Dokta Mufiza. E, sisi wa Kenya tunafanya biashara na nchi jirani, taifa la Uganda na sasa kwa tuna tatizo kidogo kwa me, me, kwa nini kwa kisiwa la Mikingo na ma, marais walioongelea na wachafafanua vizuri, kama, eh, kama wananchi wa Kenya wanaweza kukuwa wanafua samaki kwa hiyo kisiwa, kwa vile marais waliongelea tena, kuna ingine imetokea ile kiwanja yenye metokea upande wa wana, Naivasha na hii kiwanja hii nataka na kapla, eh, wa natakana hii wa, hizinji mbili kushirikiana kutoa kiwanja kiwanja, nilikuwa Wakenya, nataka tujue mambo ya kisiwa ya Mikingo kwanza, ndio sasa turutie upande wa Naivasha. Tu. Naam, nafikiri maswali tayari yapo. Dkt. Muhidin una swali lako lakini, tuanze kiporo kwa yamemwendea me, ya ababu na mwamba, alafu na lingine la huyu amemuuliza uh, Dkt. Muhidin Shangwe yep, na baadaye mm, ababu na mwamba, una maswali mawili unaweza kaweka yote pamoja. Wakati mnasaini hii mikataba kama wizara ya mambo ya nje ya Kenya, ama wizara ya mambo ya nje ya nchi yoyote ile mnahakikisha kwamba hii mikataba itamnufaisha vipi raia na je, mnawashirikisha raia ama moja kwa moja mnapiga saini? Uh, shukran. Nakutaka kwanza kumshukuru bwana George. Uh, uh ni swali muhimu. Kwanza nataka fahamu ya kwamba katiba ya Kenya inahitaji ya kwamba mikataba ya kiwango fulani lazima ipitie kwenye bunge. Kwa mfano, mwanzoni ulitaja ule mkataba wa Afrika wa Uh, CFTA ambao ni lazima kabla hauja, hauja, hauja iwa haujaidhinishwa, ilibidi lazima upitie bungeni uh, ujadiliwe bungeni na upitishwe na bunge. Kupitia bungeni kujadiliwa na bunge ni mojawapo ya njia za kuhakikisha kwamba mikataba hii inapata sauti ya mwananchi, kwa sababu bunge ndipo waakilishi wa mwananchi wana, wanatoa sauti ya mwananchi kwa hivyo mara nyingi sana mikataba hii hupata uh, sauti ya mwananchi hasa kupitia kupitia bunge. Um, suala la manufaa kwa mwananchi ni kwamba uh, madhumuni hasa, azma ya mikataba hii ni mwananchi. Mikataba hii haibuniwi e, kushughulikia milima ama, ama miti porini. Mikataba hii uh, hubuniwa na hutiwa sahihi kuwanufaisha wananchi. Kwa mfano nitoe mfano mmoja tu ya kwamba hapo, uh, ku-katika harakati za kufungua mipaka na kuimarisha biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, tumeanzisha mpango huu wa uh, one stop border post, ya kwamba katika kila mpaka tuwe na afisi maalum, ambapo ni sehemu moja ya kupata hudba kama ni kutafuta license, ama leseni ama kupata huduma yoyote ya kuvuka kutoka ng'ambo hii ya Kenya kwenda ng'ambo ile ya Uganda, basi e, swala hilo ama huduma hiyo imerahisishwa kupitia mfumo huo wa wa one stop border post, ambao sasa tumeifungua kule Busia, tumefungua pale Malaba, juzi tumeufungua pale Arusha. Na madhumuni hasa ni kwamba kumruhusu mfanyabiashara, hasa wafanyabiashara wadogo wadogo ukiwa na mahindi yako kule Uganda, unataka kuyavusha kuuza Kenya, hiyo ni rahisi, kuweza kuvuka na kuuza mahindi yako. Umepanda nyanya. Juzi nimekuwa kule Uasin Gishu nikapata wana wanakuza kwa wingi sana tunda hili la passion, na linatakikana kwa wingi sana kule Uganda. Iwe ni rahisi ya kwamba mkulima wa passion aweze kuvusha bidhaa yake kufikia kufikia wanunuzi ama soko kule Uganda bila, bila, bila matatizo. Kwa hivyo nia na madhumuni azma ni kurahisisha biashara kati ya wa, wananchi wa Afrika Mashariki, wananchi wa Afrika na kwa manufaa yetu sote kama kama kama wana Afrika na wana wana Afrika, wana Afrika Afrika Mashariki. Kuhusu suala la Migingo ni kwamba suala hilo linashughulikiwa. Uh, kumekuwa na mazungumzo, Rais Museveni na Rais Uhuru Kenyatta na kumekuwa na maafikiano nina, nina imani ya kwamba ni swala ambalo halistahili kuleta matatizo tena baada ya ya kuelewana, na kwamba hasa tuna mengi ya kutuleta pamoja kama Waafrika, kama wananchi wa Afrika, wa, wa, wa, wa Afrika mashariki ambayo ndio anastahili tuyatilie mkazo, tuyatilie maanani zaidi. Asante sana uh, Dk Mohidin, kuna swali uliulizwa, sijui unajibu nini. Nadhani ameligusia alikuwa swali la migingo kama sijakosea. Ah, haya na nilitaka tu kusema kwamba hii suala la Migingo nadhani ni kielelezo cha mtanzuko tulionao, uh, kwa sababu kama mzungumzaji aliyopita amezungumzia ile spiriti ya majumui wa Afrika, sisi ni Waafrika. Mipaka hii imewekwa na wakoloni imetugawanya, lakini leo tuna matatizo katika Ba, ya, ya, ya mipaka kati ya nchi na nchi tunagombana. Ukiacha hii ya migingo kati ya Kenya na Uganda, kwa mfano, kuna hii ya Ziwa Nyasa au Ziwa Malawi, eh, mgogoro baina ya Tanzania na Malawi. Kwa hiyo ni jambo la kufedhehesha sana kuona kwamba Uh, pamoja na kwamba tuna hii mikataba tunasema tunataka watu wetu wafanye biashara kwa urahisi, waweze kusafiri kwa urahisi, waweze ku, uh, kupitisha mizigo yao kwa urahisi, lakini bado kuna huu mkanganyiko unaotokana na na hizi athari za au ukoloni ambazo, kama kwa kweli hatutakuwa na dhamira uh, ya dhati kabisa uh, kuweza kwenda ku, juu zaidi ya ya ya siasa hizo za kikoloni kwa kweli, huu ushirikiano tunaozungumzia utakuwa na changamoto nyingi sana. Kwa hiyo huu ni, ni mfano tu wa, wa jinsi gani bado ile dhamira ya kuungana inakwami, inakwamisha wakati mwingine na na, na na na hii historia ya ya, ya ukoloni. Naum. Nashukuru sana Dk. Muhidini ee, naambia kwamba kuna msikilizaji mwengine kwenye laini ya simu ee, nafikiri baadaye, sababu Amos Wekesa me, amekaa hatuja hajazungumza msikilizaji mm, ee, mmoja wawili luakenda kwake Amos. Amos Wekesa karibu kwenye Live Talk naam. Asante sana mi kwa majina naitwa sali bunzarisari, huwa napiga simu nikiwa hapa maeneo ya Kahama mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania e, katika mjadala wetu leo ulioka mezani Ee, mimi kidogo nita nitakuwa kama si, si mwelewa sana, kwa sababu tunapozungumzia mikataba kweli hii mikataba kwe, huwa tunaona kwamba umeme unapoingia hadi mpaka vijijini, kama mimi sina uelewa, siwezi nikatoa hoja au siwezi nikatoa mawazo kulingana na kwamba naona tu umeme unaingia unaingia hadi mpaka kijijini. <laughs> Eiza kama miradi ya maji itakuwa imeingizwaje ime, ime kwenye nchi na mpaka kufikia hatua ya kwamba mimi nije nikoji. Sasa mimi huwa naangalia tu kwamba ninapoona eiza raisi ametoka ame labda nchi jirani kuja kuingia hapa, inawezekana labda hiyo mikataba huwa inakuja ina kupit, nani kupitishwa na raisi ambaye amekuja, ndio unakuja sasa kuona kwamba labda kama ni mradi wa, wa, wa neti labda zinatoka Marekani, aidha kama ni, ni, ni, ni mradi wa ujenzi wa, wa, wa reli ya sendegeji labda imetoka Gana kwao. Sasa mimi hapa kwa uele wangu, labda huwa nachukulia kwamba rais kama rais namzungumzia kwamba alitoka alipokelewa pale Kenya, inawezekana labda hiyo ni moja ya ku- ya kuunga sasa, kwamba kama ni mkataba unaenda kufungwa. Lakini kwa nafasi yangu mimi siwezi nikazungumzia sana, kwa sababu sina uelewa na mikataba na la, sawa kabisa, tunakushukuru Sali Bonzali eh, no, lakini tunde, vile vile kabla ya kwenda kwa Amos kuna msikilizaji mwingine ambaye naye anataka achangie na Masebu, kwa majina anaitwa Sami Nyongesa wa Masebu, kutokea hapa Kwale, Kenya. uh, kwangu mimi sababu kuu ambayo inafanya mikataba mingi katika nchi za Afrika Mashariki na Afrika nzima isitekeleze ni kwa sababu ya ule ukuu wa uchumi. Kuna nchi ambazo zinaonekana kuwa maskini, kwa hivyo na zingine ni tajiri, ama nchi zinazokuwa kwa kwa Kiingereza unasema less developed na developing countries. Kwa hivyo katika utofauti wa nchi hizo unakuta kwamba ukiruhusu sasa kutumika katika kiwango sawa kwa mataifa mawili au matatu, inaonekana taifa moja linaonekana kufaidika kuliko lingine. Nitatoa mfano tu kwamba Uh, ukiangalia sarafu za Kenya ukilinganisha na nchi kama Uganda na Tanzania, unakuta kwamba sarafu za Kenya uh, ziko na dhamana kuliko hizi nchi mbili tofauti. Kwa hivyo unapotekeleza uh, biashara kati ya nchi hizi mbili, unakuta kwamba taifa moja linapata faida kuliko lile lingine. Halafu vile vile kuna viwanda au mkataba wa COMESA ambao uliruhusu eh, nchi wanachama wa COMESA kuagiza bidhaa kutoka nchi nyingine bila ushuru unakuta kwamba viwanda vya nyumbani vinapata kufilisika kwa sababu, sukari inapoletwa kwa mfano kutoka nchi ya Sudani, sukari inapoletwa Kenya, kuna viwanda vingi tu hapa Kenya ambavyo vinaporomoka. Kwa hiyo mikataba hiyo inasainiwa, lakini utekelezaji wake ni hafifu. Sababu kuu ni kwamba kule kufilisika kwa viwanda vya nyumbani, kule kuona kwamba taifa moja inafaidika zaidi kuliko lingine na hali kwamba uchumi wa nchi hizi mbili ama matatu ni tofauti. Nchi moja inaweza kuwa na uchumi ulio bora, alafu nyingine inakuwa na uchumi ulio duni, kwa hivyo inakuwa vigumu kutekeleza mkataba na nchi maskini zaidi ama nchi tajiri zaidi ambayo utaiona kwamba ile nchi tajiri inapata faida kubwa kuliko hizi nchi zingine maskini. Asante sana Sami wa Masebu kutoka huko Kenya. Amos Wekesa, umemsikia Sami wa Masebu anavyoeleza si, si, yeye anaeleza sababu gani inapelekea mikataba hiyo kutowekwa katika vitendo au inatekelezwa kihafifu. Pia umemsikiliza mtangulizi wake ambaye ni Bunzali Sali Bunzari kutoka Tanzania, yeye anauelewa uelewa mdogo kabisa ana, anashtukia tu, ana miradi, miradi inafika hajui imetoka wapi. Sijui unazungumza nini? <laughs> No, huyu ambaye amepiga simu ya mwisho ameongea vitu ambayo ni muhimu, uh, very important issues eh, mm -hmm. Ukiangalia okay, anasema kwamba nchi kama Kenya imeendelea miaka mingi, unajua Uganda, nchi kama Uganda ilikuwa very progressive until 1971 um, wakati ambao Idi Amin alikuja akawa rais tukaenda watu wakaenda vita mpaka miaka ishirini ilikuwa kwa vita. Alafu uh, angalia nchi kama of course Tanzania imekuwa peaceful but uh, maybe progress ijakuwa the same as Kenya, lakini uh, watajua wa, ya watu kwamba sisi tunayo opportunity within ourselves, hii ambayo ilichukua tuienda Mombasa kuongea na warahisi kwa vitu ambayo inaweza tuleta pamoja. Nasema ya kwamba yes, tuna shida between us Uganda, Kenya, Tanzania na Rwanda, lakini kuna common enemy. Ukiangalia okay, vitu ngapi ambavyo tunatoa China kama watu wa kama watu wa East Africa, ukiangalia okay, manguo, ukiangalia okay, um, magari kutoka Europe. But, but sama, kwa rais walikuwa anasema kwamba yes within us tutakuwa na competition lakini wacha tuchio ya kwamba pesa nyingi ambayo tuna spend inaenda kwa watu ambao hawako watu wa East Africa mashariki. Hiyo ni mzuri kabisa sana, lakini bwiri alikuwa anaongea uh, alia on about vitu kama kama ndege. Nilikuwa mii niliongea on terms of tourism to the president nikamwambia, sasa why do we have, uh, why do we have taxes why, why do Kenyans pay 57 dollars to, to, in a ticket to Uganda why should Ugandans pay 50 dollars just flying to Nairobi uh, before even bila uh, uh, kuangalia mambo yote. Uh, Amos uh, uh, uh, ili tuwasaidie wasikilizaji wetu unaweza kueleza kidogo kwa Kiswahili unataka kuzungumza hiyo mambo ya tiketi ya ndege? Ati ja, ja kuna matukio Mombasa tunasema ya kwamba inatakuwa na mambo ya transport iwe rahisi mhm. Mm -hmm. Oki, okay, na tiketi moja hapa between Entebbe na Nairobi inachukua ina, wakati ya ndege ni 55 minutes eh, uh, madakika ma, ma, hamsini na tano mm -hmm. Kwa dakika hamsini na tano mataxes peke yake ambayo unalipwa unalipa dola mia moja na saba hmm. Sasa dola mia moja na saba ta ya taxi only taxes dola mia moja na saba kutoka Entebbe kuelekea Nairobi dola mia moja na saba. Yeah, kuelekea Nairobi uh, return ticket Nairobi mm-hmm. 57 dollars ni ticket ni taxes kui, kwa Uganda 550 dollars ni taxes kwa Kenya, unaweka hizo pamoja ni 107 dollars ukiangalia, okay, East Africa inatakiwa na tuwe na between Nairobi na Nairobi we need it iwe domestic iwe kama domestic flight iwe <laughs> kama usafiri yep. wa ndani tu Eh hey, unusafiri wa ndani because mm -hmm, we telling them ikiwa hivyo, ndege tiketi ya ndege itakuwa shilingi mia moja uh, saba you know, mia moja mia moja na saba tiketi yenyewe, kutoka unaweza toka Nairobi ukaenda Dubai ukalipa dola mia mia tatu hamsini, lakini kutoka Entebbe kwenda Nairobi, dakika hamsini na tano, unalipa dola mia tano dola mia nne. Eh, hizo vitu ambayo tunasema na inaleta shida, unatoka Uganda unaenda Kenya, unataka yellow card sasa between Uganda and, na, na, na, na Kenya, nataka yellow card ya nini? Vitu eh, kama hizo mm -hmm. Alafu na opportunities ambazo ziko transboundary kama tourism, uangalia Lake Victoria nje kama Tanzania, Uganda na na Kenya, tunaweza keti pamoja tukaona ya kwamba hii Lake Victoria ina ina, ina, ina opportunity kubwa sana. Tukifanya tukifanya kazi pamoja, inaweza kuleta mabilions. Hii ni bahari, second fresh water lake in the world eh? the largest tropical lake in the world, hiyo Lake Victoria. Angalia Mount Elgon na Uganda na Kenya, hizo vitu ambayo tunatakiwa na tuketi pamoja tukubaliane. Kuna vitu ambayo Uganda ina advantage. Ukiangalia okay, mambo ya kuuza vitu kama chakula kwa Kenya, tuna kwa jili ya udongo wetu, Uganda ina 48.9% uh, udongo ambao inaweza kulimwa vizuri kama ya East Africa yote ukiweka okay, pamoja Uganda, Kenya, Tanzania, almost 48% of the arable land yote iko Uganda. Sasa chakula tunaweza vizuri kuuza hizi kwa nchi zingine, lakini ukiangalia vitu kama banking mm -hmm. uh, aviation, ukiangalia vitu kama insurance, construction ma Kenya ina banks Uganda, nne. Uki, mm -hmm. ona ka, bank kama Equity ine bank, ina- inafanya pesa kule Kabale inatoka Kenya so when you look at professional services Kenya wako mbali kuliko sisi. Sasa sisi lazima tu balance na kuuza chakula kwa watu wa Kenya, so hizo manchi zote, kila nchi iangalie iangalie strength yake mm -hmm. walete hizo ma strength on the table. Unaona kabisa kabisa, faida yangu sio nzuri sana right? mm -hmm. <laughs> hamna hamna wasiwasi <laughs> umezungumzia mambo muhimu sana umegusia hayo mambo ya usafiri kidogo ambao bei ya, ya nauli au ya tikiti ni bei kali. Hata mimi nimeshtuka mara ya kwanza kwamba kutoka Entebbe kwenda Dubai hmm. ni dola mia tatu hamsini, lakini kutoka Entebbe kwenda Nairobi dola mia tano. hata kwenye huu mkutano ambao ulifanyika Kigali wiki hii mwanzoni mwa wiki hii waligusia pia, ni mkutano wa kuendeleza biashara na uwekezaji katika bara la Afrika, wamesema usafiri wa ndege kutoka Kigali Nairobi ni bei ni hali kuliko kutoka Kigali kwenda Dubai. Ababu Namwamba Uh, Amos Wekesa anawakilisha sekta binafsi ambayo kila nchi inasema kwamba sekta binafsi ndio sasa injini ya ukuaji wa uchumi, lakini anayozungumza si habari nzuri. Kwa upande mwingine inaonekana ni habari ambayo ina utelezi mwingi. Habari unaoisikiliza inaonekana, sera zilizopo mnazo tia saini kama vile wawakilishi wa serikali kidogo hazijauiana, hazijakuwa nzuri. Utelezi uko wapi? Tatizo lipo wapi, Babu? Bila shaka nitakubali bila kusita ya kwamba hapo mbeleni kumekuwa na udhaifu uh, katika kushirikisha sekta ya kibinafsi katika masuala haya ya mazungumzano na na kuelewana na kuafikiana kwa, kwa masuala mbalimbali, lakini suala hili limebadilika pakubwa katika miaka ya hivi majuzi ya kwamba sasa imekubalika ya kwamba sekta ya kibinafsi ni muhimu zaidi na kwamba lazima ihusishwe katika katika safari hii, na kwa hivyo tutashuhudia uh, bila shaka sina sina uh, sina shaka ya kwamba tutashuhudia kuhusishwa zaidi kwa sekta ya kibinafsi na kushughulikiwa kwa undani uh, masuala yanayohusu uh, uh, matatizo yanayoendelea kuwa vizingiti uh, ama kizingiti kwa kufanya biashara katika jumuia hii na, pi, na pia katika kanda yote ya ya, ya Afrika na uh, bila shaka ifahamika kwamba uhusiano uh, kati ya mataifa uh, sasa hivi uhusiano mkubwa ni uhusiano wa kibiashara, na kwa hivyo uh, mikataba hii tunayozungumzia lazima iwe na uwezo si azma tu si mia tu lazime, lakini lazima iwe na uwezo wa kupanua biashara na kurahisisha biashara, kuleta watu pamoja, kile tunaita people to people diplomacy, watu waje pamoja waweze kufanya biashara, na manufaa haya yaweze kuwafikia wananchi wote kwa jumla. Asante sana. Uh, Ababu na Mwamba uh, amegusia suala la sekta ya watu binafsi. Kuna mkutano ambao unafanyika Kigali hivi sasa ni mm-hmm. mkutano ambao uh, umezinduliwa rasmi na uh, Rais mwenyewe wa Rwanda Paul Kagame ambaye ni mwenyekiti wa uh, viongozi wa Jumuia ya Afrika Mashariki, uh, wanashiriki pia mawaziri kutoka uh, nchi wanachama wa jumuia mafri, ma Afrika mashariki U, mkutano huo una, uh, uh, una lengo la kusukuma ili kusukuma kuwe na msukumo wa kutekeleza ile mikataba mm -hmm. kwanza. Kwanza, kwanza ni, ni mara wa kwanza. nyingi na mm -hmm. inaonekana kwamba mfano uh, rais Kagame mara nyingi amezungumza kwamba wanakutana wana lakini wanazungumzia ni yale yale sasa hivi anataka kuwa na msukumo mpya. Amesema kwamba tubadili fikra mindset, na, na hata naibu na wa rais wa Kenya William Ruto wakati wakiwa Afrika nao Kampala alizungumzia vilevile. Alafu kwenye mkutano huu wame, wamegundua kwamba hawa watu wa sekta binafsi ambao ndio kama umesema ndio msukumo wa kukuza uchumi mm -hmm. hawashirikishi kwenye hii mikataba hii, hawashirikishi, wanaletewa hatua, lakini hawashirikishi. Lakini kabla ya kurudi kwa Dr Mohidin Shangwe, tumsikilize tena msikilizaji, naye anataka na, kuchangia kwa majina naitwa Jefta Kumbo kutoka Shinyanga, Tanzania. Katika mikataba hii ambayo inashindwa au haitekelezwa kwa wakati, inasababishwa na viongozi, viongozi hasa katika upande huu wa Afrika Mashariki kwa ujumla, wanapokuwa wanasaini mikataba hawako, hawaangalii ni nini faida na hasara za mikataba zenyewe. Kwanza, pili mikataba wanapokuwa wanazisaini, wanasaini kwa kujinufaisha viongozi pekee, sio kwa kuwanufaisha jamii na nchi kwa ujumla. Hii inapelekea matatizo yanaanza kuibuka, na viongozi pia, yule atakayekuja kuingia katika nyazifa hiyo kuanza kukemea yale ambayo kiongozi aliyopita hakuyatekeleza. Kwa hiyo ukiangalia hivi vyote, hivi vikwazo ni viongozi wenyewe na sio mikataba. Kuchelewa kutekelezwa haichangiwi na wale wanayoitoa hiyo mikataba, bali ni viongozi wenyewe wanayoisimamia wanayo hii mikataba lakini hii mikataba endapo tu viongozi watakuwa makini na kuisimamia ipasavyo kwa ajili ya utekelezaji, mi naona hii mikataba itanyoka na itakaa vizuri, hakuna longolongo itakayojitokeza, badala yake tutakuwa na maendeleo mazuri hapa Afrika kwa ujumla. Kingine ukiangalia hii miundombinu, mtu anaposafiri, eizo, unasafiri kutoka hapa Tanzania unaelekea Uganda, au unaelekea Rwanda pale mpakani, ukiwa unavuka kule Lusumo, viongozi ambao wamewekwa hapo mpakani hawako makini kuangalia ni nini mtu anaenda kufanya, lakini wanachoangalia ni hii tu kwamba kujinufaisha wao wenyewe. E, hii sasa inapelekea vijana wengi wasifanye biashara kuvuka kimataifa. Kwa hiyo huu ndo mchango wangu kwa leo, asanteni. Asante sana Jefuta Kumbo. Dr Muhidin, amemsikia msikilizaji huyo kutoka huko Tanzania. Sijui unasema nini yeye, lawama anazitupia viongozi. Naam, ame, amezungumza vitu, kuna mambo amezungumza mambo muhimu sana, ambayo yanahusu mambo ya uwazi hmm, wa mikataba, yanahusu ushirikishwaji wa, ya, wa wananchi, lakini pia na uelewa mzima wa wananchi, kwa sababu hii mikataba inasainiwa na mara nyingi inakuwa katika lugha lugha ya kitaalam sana watu wa, ndio maana msikilizaji mwingine aliuliza ha, ni kama haoni hiyo faida. Kwa hiyo kuna kuna kuna suala la, la, la ushirikishwaji wa wananchi, lakini suala la elimu kwa maana ya kwamba kuwaeleza wananchi wanaweza kunufaika vipi na, na na na hii mikataba, na kama alivyosema huyo msikilizaji ni mikataba ya nani, kwa ajili ya nani? Bahati mbaya, sisi kwa upande huu wa Afrika tumekuwa na tatizo hilo kubwa sana, na hili Eh, ni ni tatizo la kidemokrasia zaidi na inahusu ina, ina mambo ya kama nilivyosema awali, mambo ya uwazi na ushirikishwaji na kuwajengea ushi, wananchi uwezo wa kuona kwamba wao ni sehemu ya, ya, ya hii mikataba ambayo viongozi wetu wanaisaini wan, wan, wan, wan, wan, wan, wan, lakini nitaka nigusie moja kidogo kutokana uh, na mchangiaji mmoja aliyechangia huko nyuma juu ya umuhimu wa kuwa na sera ambayo sinisemeje, ambayo ni harmonized policy labda kwenye kitu fulani uh, kama ni utalii, basi kuwa labda na sera moja ya utalii katika ukanda huu wa Afrika au ukanda mwingine wa Afrika uh, kwa mfano ukitazama nchi kama SADEK wana ule utaratibu wao unaitwa Kavango Zambezi Univisa Project ambayo ni, ni, ni, ni, ni, ni mradi ambao wanaenda hatua kwa hatua lakini, uh, mwisho uh, wa mradi wa mwisho kabisa atakuwa mm. mtu mtalii akiingia nchi yoyote ya SADC anaweza mm. akiingia nchi moja anaweza kwenda nchi nyingine yoyote. Kwa hiyo inamrahisishia yule mtalii mm. au kama ni mfanyabiashara kufanya biashara zake kwa urahisi kwa kuweza kuondoa hiyo hivyo vikwazo vya, vya kusafiri. Kwa hiyo dhana ya ya, ya kushirikiana nadhani hiyo haina tatizo kabisa, lakini mara nyingi tumekuwa tukikomishwa na naweza kusema siasa za ndani za nchi na nchi na baadhi ya wanasiasa wetu uh, ba, kwa, kwa sababu wameshindwa kutoa suluhisho ya matatizo ya wananchi wao, wanaweza kusema, ah, unajua tatizo lenu ni nini? Tatizo lenu ni hawa wageni manake, sasa wanaitwa wageni. Wenzetu kabisa wanaweza kukuta Mkenya <laughs> Mkenya akaitwa mgeni, Mganda akaitwa mgeni, na kujenga ile hali ya wananchi kuanza kuchukia wageni, lakini kimsingi hawa ni wenzetu kabisa, kwao ni mm, ni swala la kiuongozi na, eh, sana nakuomba <laughs> radhi kidogo, tumsikilize tena msikilizaji. Nafikiri atakuwa ni wa mwisho, sababu tunasalia na dakika chache tu kabla ya kukamilisha kipindi. Uh, kwa majina anaitwa Kuru Madu Kasisi so, nikiwa sahivi machui za Unguja Zanzibar mi uh, navyoona mkataba iliyopo kiukweli, kwa mfano sisi wananchi ni vigumu sana kuelewa, na hasa viongozi ndo wanatumia wengi, ndo wakiwa na saini, lakini sisi wananchi kushirikishwa imekuwa ngumu sana, tofauti na labda nchi zingine, japo wanashirikisha wananchi sijajua, lakini kwa Tanzania ni imekuwa ngumu sana labda sijui, lakini kwa wenzangu, lakini kwa sisi bado sana, bado sana Hatushirikishwi kiufupi. Naam. Um, Ababu na Mwamba, kwa kumalizia Mikataba mingi imetajwa, nyingine tume ya kupewa mtu, mfano ni kwa mfano ya ushirikiano wa safari za ndege ambao ulifikia Ethiopia. Mlipotoka Ethiopia, kila mtu akaanza kununua ndege zake na kila mtu kutaka kibali. Zipo uagizaji wa sukari, badala ya kutoa sukari Brazil, wakati nchi mojawapo iko na, na sukari nyingi, hamshirikiani. Kuna mchele kutoka Tanzania unazuiliwa kuingia Uganda, kuna vifaranga vinachomwa, kuna ng'ombe wanapigwa mnada wengi wanasema nia ipo, uwezo upo, tatizo lipo wapi? Ni kwa sababu ya sheria tofauti, ubabe wa kisiasa, ama ni nini kinafanya kwamba hii mikataba na nia vinakuwa ni kama ni ndoto? Ababu na Mwamba. Naonekana tumempoteza Ababu Namwamba. Hili swali tunaweza kurudisha. Wanaweza kujibu wote tu. Uh, Naam. kama Amos Wekesa yuko kwenye line uh, Ababu Namwamba umetusikia? Hayupo, tuende kwake Amos Wekesa tukaongea. ah, oh, oh, mambo ya, ya kila nchi kuwa na ndege yao ya? Naam, uh, ushiriki, nia ipo uwezo tunao, nini kinafanya kwamba mikataba hii tunapoisaini kuitekeleza inakuwa ni ngumu? Ni sheria ni kutotaka kutojali, ama nini? Ni kwa muhtasari tu, kwa kifupi uh, shida, shida ni moja moja, hatujakuwa yeah, you know? at at at at at uh, level ambao tunaweza kuketi pamoja tukasema kwamba kila mtu anaweza kuleta kitu ambao anaweza kupata profit katika East Africa inatakiwa, na hizi zote tujilete juu. Kila mtu, kila nchi ifanye kazi ambayo itawaleta kwa ile level ambayo tutaketi pamoja kama watu wa East Africa, kama kama watu wa East Africa kwa pamoja, fanya kazi pamoja. Asante Dr Muhidin. Naam, kwa kifupi, nini kinastahili kufanyika kwa haraka tu? Nadhani tunarudi kwenye ile dhima ya, ya, ya utashi wa kisiasa uh, tunazungumza hapa, lakini tuna ni kama tunaashumu tuna kwamba uongozi wetu wa kisiasa unaelewa umuhimu wa kuwa pamoja. Tumezuia siasa za majumui ya Afrika, uh, ile dhana ya kuwa, ya kuwa watu wamoja, lakini sidhani kama hilo somo limeeleweka sana miongoni, hasa katika viongozi wa kisiasa, na mara nyingi kunakuwa na kuongozwa na maslahi binafsi na binafsi kwa ngazi ya mtu na mtu, lakini binafsi kwa maana ya nchi. Kwa hiyo mtu wako katika jumuia, lakini mtu anawaza nchi yake Sa, anaweka nchi yake mbele kuliko. Shukrani sana Dr. Muhidini, muda unaonekana. Muhidini shangu, tunakushukuru. Tunawashukuru pia Amos Wekesa kutoka Uganda, Ababu na Mwamba kutoka kwa Kenya kwa mchango wenu. Tunawashukuru pia wasikilizaji wetu ambao wameshiriki kwenye mjadala wetu wa leo. Hapa ndipo tunakamilisha. Patrick Nduimana nikishirikiana na Kenneth Bwire, tunawashukuru pia wale waliotusaidia kufanikisha matangazo hayo. Tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend.