hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa saa tatu za usiku saa za afrika mashariki jina langu harizon kamao habari ambazo zimetufikia sasa hivi ni kwamba serikali ya marekani imetoa amri ya kuondoka kwa raia wake mara moja kutoka visiwa vya comoros baada ya ghasia na misukasuko ya kisiasa pamoja na milio ya bunduki kushuhudiwa nchini humo Wizara ya mambo ya nje ya Marekani wiki iliyopita ilitoa tahadhari ya kutokea kwa maandamano kuhusiana na uchaguzi uliofanyika Jumapili iliyopita. Rais Azali Ausmani ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi huo, ingawa upinzani unadai kuwa ulijawa na udanganyifu. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema kuwa Usmani alishinda kwa zaidi ya asilimia sitini ya kura zote zilizopigwa. Takriban watu kumi na wawili wameuawa na zaidi ya ishirini kujeruhiwa wakati bomu la kwenye gari lilipuka leo Alhamisi nje ya mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Somalia wa Mogadishu. Walioshuhudia wameambia VOA kuwa mlipuko ulitokea nje ya mlango wa mbele wa mgahawa ulioko kwenye barabara bara ya Maka Almukarama yenye shughuli nyingi mjini humo gari lililojaa milipuko lilikuwa limeegeshwa pamoja na msururu wa magari mengine kwenye mgahawa wa Bilsan wakati wa nyakati za chakula cha mchana. Shahidi mmoja amesema katika misingi ya kutotajwa jina, paa la mgahawa mga huo liliwaangukia watu waliokuwa ndani, na hawana uhakika ni watu wangapi walioangukiwa na paa hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. China na Pakistan wameikosoa Marekani kwa kukiuka kanuni zilizowekwa na kuwasilisha rasimu za azimio moja kwa moja kwenye baraza la Umoja wa Mataifa kushinikiza kupigwa marufuku kwa kiongozi wa Pakistan mwenye msimamo mkali. Washington jana ilisambaza azimio hilo kwa mataifa kumi na matano wanachama wa umoja huo wakiungwa mkono na Ufaransa na Uingereza kuorodhesha Masud Azhar ambaye ni kiongozi wa kundi lenye makao yake Pakistan la Jaish el Mohammed kuwa gaidi wa kitaifa, wa kimataifa. Hatua hiyo imekuja wiki mbili tu baada ya China kuzindua mapendekezo yaliyowasilishwa na Marekani mbele ya kamati ya Umoja wa Mataifa inayowekea vikwazo makundi ya kigaidi na ambayo China imesema imepewa uwezo wa kipekee kushughulikia maswala ya kigaidi. Maafisa wa China walitetea msimamo wao wakisema kuwa ungetoa muda zaidi wa mashauriano ya kutatua matatizo yaliyopo. Rais Donald Trump mapema leo amesema kuwa idara ya upelelezi ya FBI pamoja na mahakama watachunguza tena kesi dhidi ya mwigizaji wa kipindi cha televisheni cha Empire mpie Jesse Smollett baada ya waendesha mashtaka wa Chicago kumwondolea mashtaka ya kudanganya kuwa alishambuliwa na watu waliokuwa na chuki na ubaguzi. Akiandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, Trump amesema kuwa hatua hiyo ni ya kushangaza na kwamba inaleta aibu kwa taifa. Kufikia sasa hakuna taarifa iliyotolewa na FBI wala idara ya mahakama. Mawakili wa Smollett jana walisema kuwa rekodi yake ilikuwa imesafishwa kabisa. Meya wa Chicago Rahm Emmanuel pamoja na polisi wa mji huo wanasemekana kukasirishwa na hatua hiyo. Pia Ram amesema kuwa uamuzi huo unadhihirisha hujuma ya sheria. Smollett atafanya kazi ya kijamii ya kujitolea kwa siku mbili, pamoja na kusalimisha dhamana ya dola elfu kumi alizotoa kwa mahakama mjini Chicago. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amewaambia wabunge kwamba yuko tayari kuondoka madarakani kuliko ilivyopangwa ili wapitishe mpango wake wa Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Mea amewaambia wabunge wa chama chake cha Conservative kwamba nia yake ni kufanya lililo njema kwa taifa lake. Matamshi yake ni ya kwanza kutoa ishara kwamba amejitayarisha kuondoka madarakani wakati wowote. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Endelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ambapo idligongo anaungana nawe kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo e, tukiangalia ushindi wa baraza la habari a, la Tanzania na asasi nyingine e, ambao waliwasilisha kesi katika mahakama ya jumuiya ya Afrika ya mashariki e, kupinga baadhi ya vipengele vya sheria ya huduma za habari ya mwaka 2016 dhidi ya serikali ya Tanzania. Na katika sehemu ya pili tutaangalia yale yanayoendelea katika visiwa vya Komoro ambapo hivi sasa ghasia zinaelezwa zimetamalaki, e, visiwani humo ambapo mpaka hivi sasa inadaiwa takriban watu wanne wameuawa. ninayokaribisha katika kipindi hiki mi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika Kwa Undani. Na kama lilivyogusia kwamba Mahakama ya Afrika ya Mashariki, EACJ, imesema baadhi ya vipengele katika sheria ya huduma za habari ya mwaka 2016 inakiuka uhuru wa kujieleza, pia vinapingana na mkataba ulioanzisha Jumuiya ya Afrika ya Mashariki ambayo Tanzania imeuridhia. Kesi hii ilifunguliwa na Baraza la Habari nchini Tanzania, MCT, pamoja na asasi nyingine. Ee, ambapo kesi hiyo namba mbili ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ilifunguliwa na baraza hilo la habari ee, hapo mnamo, e, mwaka jana. Ee, ambapo inaelezwa kumradhi ni mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo mahakama ya Afrika Mashariki imetoa hukumu leo dhidi ya sheria hiyo iliyopitishwa na Bunge Novemba mbili mwaka elfu mbili kumi na sita na kusainiwa na Rais John Pombe Magufuli. Kesi hiyo namba mbili ya mwaka elfu mbili kumi na saba ilifunguliwa na baraza la habari Tanzania MCT, kituo cha msaada wa sheria na haki za binadamu, na mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania, wakilalamikia ukandamizaji wa uhuru wa habari. Vipengele vilivyolalamikiwa vipo kumi na vinane, walalamikaji wakiomba mahakama hiyo itamka kwamba vipengele hivyo vinakiuka mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki na kuilazimisha serikali ya Tanzania kuvifuta kabisa. Hukumu hiyo hii leo imesomwa ambapo ni Machi 28, mbele ya jopo la majaji watatu: Jaji Charles Nyachae, Monica Mungenyi na Jaji Justice Ngie. Akisoma hukumu hiyo, jaji Nyechai amesema vifungu vilivyo kwenye sheria hiyo ni vibovu na vinavyokiuka mkataba wa uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Hivyo ameitaka serikali ya Tanzania kurekebisha vifungu vya serikali ya uhuru wa habari kutokana na kukiuka mkataba wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Baada ya hilo, tulifanikiwa kuzungumza na Kajubi Mukajanga ambaye ni katibu mkuu wa Baraza la Habari Tanzania MCT, ambao ni mmoja kati ya wadau waliofungua kesi hii, na mwenzangu Khadija Riami alizungumza naye, na akamuuliza je, ni nini hasa ambacho wao wanakisubiria baada ya hukumu ya mahakama ya Afrika ya Mashariki. Kwa okay, kweli mzigo umetupwa kwa serikali, mzigo umetupwa kwa serikali na sisi eh, tutashirikiana na serikali, lakini mambo tuliokuwa tunayasema ambayo tuliyalalamikia mahakamani na mahakama ikakubaliana nasi ni mambo ambayo tayari tulishaieleza serikali mapema na tayari tulishayabainisha ya, ya wakati wa mchakato wa kutunga sheria, na kwa hiyo ilivyo yalivyoingizwa eh, ndio maana tukaenda tuka, tuka, tuka, tuka mahakamani kinacho tarajiwa sasa ni kwamba kwa sababu mahakama imeiamuru serikali irekebishe mapungufu haya katika sheria ili kusudi asikandamize uh, demokrasia na hivyo kukinzana na mkataba wa uanzishwaji wa jumuia ya Afrika Mashariki. Matumaini yetu ni kwa ni kwamba serikali itaanza mchakato wa urekebishaji kwa sababu maamuzi ya mahakama ya Afrika Mashariki sio mapendekezo. Ni ni, ni ni ni amri ni amri kwa kwa kwa kwa mataifa ambayo yamejifunga katika katika katika mkataba huu. Kwa hiyo ni maagizo ambayo tunatarajia serikali sasa uh, inapaswa kuanza uh, kuyashughulikia kwa kuleta mapendekezo ma, ya mabadiliko uh, kama kama jinsi ambavyo utawala wa sheria unataka. Je, kuna muda maalumu ambao serikali labda inatakiwa iwe imefanya marekebisho hayo au ni utaratibu gani ambao unatumika hapa? Hapana, hapana, sikusikia siku, wakati jaji akisoma uh, akitamka muda maalum, labda nitakavyoipitia sasa sheria yenyewe, nani hukumu yenyewe ilivyoandikwa nitaona, lakini matarajio ni kwamba uh, serikali itaanza mara moja kushughulikia kushughulikia jambo hili uh, najua uh, hofu iliyopo ni kwamba Uh, inaweza ikavuta ika miguu serikali ika, ika, ika, isiwe na haraka ya ku, ya ku, uh, kutekeleza matakwa haya. Sasa hilo kwa kweli litakuwa ni jambo la upande wao na kwa jinsi gani ambavyo serikali yetu inaheshimu utawala wa sheria. Je, yeah, mna muda ambao nyinyi wenyewe labda mtajipa kuona serikali inatekeleza haya au mtasubiri tu kuona lini litafanyika? Sisi mara moja tunaendelea kudai hiki kitu, tunahakikisha tuna, tuna kwamba kila mtu anajua kwamba maamuzi ya mahakama yamekuwa haya, na tutawasiliana na serikali mara moja uh, kuikumbusha majukumu haya na kueleza uh, utayari wetu wa kushirikiana na serikali katika kurekebisha mambo haya. Hakuna mtu anayekataa kuwa na sheria ya kusimamia huduma za vyombo vya habari hapana, lakini tunasema sisi tumesaini, tumesaini mikataba ya kimataifa uh, na na na na, na, na treaty za kimataifa, kama hivyo basi tufuate viwango vya kimataifa. Na sisi tuko tayari kabisa kushirikiana na serikali kuona tunakuwa na sheria ambayo haigeuzi hai nchi yetu kuwa kitu, kuwa kituko au kitu cha kuchekwa, uh, kwa kwa kwa kuwa na sheria za jabu ajabu ambazo kila mtu duniani ambaye anaheshimu demokrasia anazishangaa. Naam, huyo ni Kajubi Mukajanga ambaye ni katibu mkuu wa Baraza la Habari la Tanzania mmoja e, kati ya wadau ambao walifungua shauri mahakamani kupinga e, sheria ya huduma za habari ya mwaka 2016 iliyopitishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kutiwa saini na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Lakini kutokana na hilo tulimtafuta, a, waziri wa habari wa Tanzania Tanzania ili kujua upande wa serikali ya Tanzania, wao wamepokea vipi uh, uh, uamuzi wa mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki, na nilizungumza na waziri wa habari uh, Harrison Mwakembe na je, nikamuuliza: Je, mmepokea uh, hukumu ya mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki kwa namna vipi kama serikali ya Tanzania? Sisi kwa upande wetu ka serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania hatuoni uamuzi huo kuwa ni wa ajabu, kwa sababu tumekuwa na kesi kama hizo tayari kwenye mahakama ya jamhuri ya muungano hapa mm. hapa Tanzania, moja ilikuwa Mwanza, lingine ilikuwa Dar es Salaam, zote zilishindikana, mahakama ikuona ubaya wa sheria yetu ya huduma wa habari. Lakini vivili ikumbukwe viongo kwamba sisi ni waanzilishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki na Tanzania tulitoa mchango mkubwa katika kupendekeza kuanzishwa kwa, kwa vyombo mbalimbali chini ya jumuiya ikiwemo mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki ili kuwapa Watanzania, watu wetu uhuru wa kuweza kutafuta haki pale ambapo hawana imani au wamechoka au wana wasiwasi na vyombo vilivyopo hapa ndani. Kwa hiyo ninahitaji kueleza kwanza kwamba sisi kwanza Haitushangazi kwa sababu tumeanesha vitu, kwa sababu lazima waende watu kulalamika. E, watashindwa mara yingine, serikali itaonekana imeshindwa, lakini pale ambapo hatuoni sababu, tutaendelea mbele. Hii ndio demokrasia yenyewe. Watu wengi watakuwa wana maswali sana, maanake wakati huu bado mnapitia vile vipengele ambavyo vimeainishwa na mahakama ya Afrika Mashariki. Je, kwa mamlaka yaliyopo, serikali ya Tanzania kweli inaweza ikafanya mabadiliko ya ambayo itaona kwamba yana msingi kwa mujibu wa mahakama ya Afrika Mashariki. Sikiliza, kwa mfano hawa wanaharakati walipeleka vifungu kumi na mbili kuvilalamikia, vitatu mahaka mahakama imesema vina msingi. Sisa ndio mahakama inapendekeza serikali iweze kufanyia marekebisho, lakini na sisi tuna haki chini ya sheria chini ya mkataba wa Afrika Mashariki kuangalia uh, hiyo hukumu kama imekaa hali ya wasawa za wasawa, tushakwenda mbele na ili tuweze kusikilizwa. Hiyo ndiyo demokrasia Sasipa, na ndicho kitu ambacho tunakifanya na uhakika, kwa sababu mii mwenyewe nimeangalia vitu michache hii mitatu. Kwa mfano, kuna sehemu ambayo mahakama inasema kifungu kinachozungumzia kuhusu usalama wa taifa icho, uh, kinakwenda kinyume cha mkataba wa Afrika Mashariki. Ah, ok, basi, namano, wa Afrika ah, ukienda hivyo basi, ina maana tujivue hata kwenye mikataba mingine ya kimataifa kama ile ile ile ya in uh, right, ambayo inasema wazi wazi kabisa kwamba una uhuru una uhuru kuna uhuru ameoba habari pana, lakini lazima uheshimu haki za watu wengine, lazima uheshimu salama wa nchi yako, lazima uheshimu. Kwa hiyo ni vitu kama hivyo vitu tumefuata mikataba ki, eh, ya kimataifa ambayo inaosema hivyo. Sasa mahakama apokana mbele ya safari, mahakama itueleze yenyewe inatumia msingi uwapya ambako kuna uhuru usio na mipaka, ndio oligogo umegusia kwamba hivi sasa mnashirikiana na mwanasheria mkuu wa serikali ya Tanzania uh, kuangalia hiyo hukumu ya mahakama ya Afrika Mashariki kuona hivyo vipengele vitatu ambavyo umevigusia. Kwa kutupa tu picha kamili, mchakato huu unaweza ukachukua muda gani hivi? Ah, haraka sana, haraka sana, tutapigiana simu, tutaangalia. Ukiona kuna haja, kuna mbele, ya, ya, ya haki kusema kwamba pana hapa mahakama ilikosea na ni haki hiyo, ni haki hiyo. Unajua, tulivyokuwa tunatunga hii sheria ya huduma ya vyombo vya habari, sisi tulikuwa tumeweka ilikuwa ni, ni mtu uh, dhamira ya ya, ya vyombo vya kimataifa kama UNESCO ambayo mara kwa mara ilikusisitiza umuhimu wa nchi uh, kuwa na vyombo vya habari vinavyojiendesha vyenyewe self governing media industry uh, na ndio ukiangalia kwenye sheria yetu hii, tukija kufikia mahali tukapata ushirikiana na vyombo vya habari, ukajenga eh, taasisi nne chini ya hii sheria, tukawa na independent media council ambao ni baraza la, la, la, la, la habari huru. Tukawa na uh, bodi ya isibati eh, tukawa pia na, na, na, na kamati ya malaiko ambayo ni nyongozi kama mahakama, kwa sababu ni kwa sibisho power. Alafu tukawa na mfuko wa tutakuwa na na, na, na dude ambalo linajiendesha lenyewe na kwa manufaa ya taifa hili. Sasa ninapo unachoangalia sisi uh, kwa kudokoa dokoa vifungu pale vitatu vinne vitano, unasema viondoe. Je, dhamira ya serikali ya muda mrefu ya kuwa na self-governing media industry itakuemete? Tukiona hapana, ndio kama nilivyosema, na uhuru kama tulivyo hapa, uhuru wananchi wetu kwenda mahakamani na uhuru kupinga kusema, uh, hapa kuna makosa mwede. Mimi mi tutaona tutaona mahakama, lakini naowapiga mahakama tautukubalia kama vile ambavyo mahakama za mwanzo huku ndani ya Jamhuri ya Muungano zenye majaji wazuri waliobobea kama wenzao wa Afrika Mashariki walisema pana sheria hii nzuri. Huyo ni waziri wa habari wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Harison Mwakembe akizungumza nasi juu ya uamuzi wa mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo inapinga baadhi ya vipengele vya Uh, sheria ya huduma za habari ya mwaka elfu mbili kumi na sita, lakini vilevile vile nilizungumza na mwanasheria ambaye vilevile vile ni makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, Deodatus Balile, na nikataka kufahamu nguvu ya mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki ikoje katika uh, kuifanya serikali ya Tanzania kutekeleza yale ambayo imeamua. Kimsingi, kwenye hukumu hizi zinazotolewa na mahakama za kikanda kama Afrika Mashariki, mahakama ya Afrika, ni hukumu ambazo e, kimsingi zina nguvu, lakini nguvu yake ni ya kisiasa zaidi kuliko uhalisia, kwa maana kwamba baada ya hukumu hii kutolewa, sasa inapaswa kusajiliwa kwenye mahakama kuu ya Tanzania, ndipo utekelezaji wake uweze kuwapo. Sasa katika hali kama hiyo unajikuta kwamba pamoja na kwamba imeeleza bayana kwamba vifungu hivi baadhi ya vifungu vinakiuka mkataba wa Afrika Mashariki, vinakiuka haki za msingi zinazotolewa na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, bado utekelezaji wa wa hukumu wa, wa, wa, hii utategemea kitu kinaitwa domestication, kwamba itabidi wakaisajili sasa kuileta katika eh, sheria za ndani za Tanzania na kwa kuisajili katika mahakama kuu hiyo ndiyo njia pekee sasa mahakama kuu inapoweza sasa kutoa tamko ikikazia utekelezaji wa hiyo hukumu, vinginevyo tumeshuhudia hukumu zing, nyingi za aina hii. Tulishuhudia Mahakama ya Afrika ikitoa hukumu ya mgombea binafsi, mpaka leo hakuna utekelezaji uliotokea. Tulishuhudia e, ile hukumu ya kesi ya mwanaharisi dhidi ya, ya ya ya serikali, lakini mpaka leo hakuna utekelezaji. Kwa hiyo inasaidia mbele ya safari kwamba kama kunatokea kuna uzengezi, kuna kufanya marekebisho, watu wanaweza kufanya rejea wakisema e, Mahakama ya Afrika Mashariki ilikwisha eleza baadhi ya vifungu ambavyo ndani na misingi ya mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini pia na katiba ya nchi. Kwa hiyo ni, ni, ni mwanzo mzuri, ni mwanzo mzuri, na ukitiria maanani kwamba mbali na kwamba hiyo kesi ilifunguliwa kwenye jumuiya ya Afrika, kwenye mahakama ya Afrika Mashariki, zipo kesi nyingine kadhaa ambazo zimefunguliwa katika Mahakama Kuu ya Tanzania. Kwa hiyo hii sasa inaweza kuseti kitu kinaitwa precedence katika sheria. Uh, kwamba mwelekeo wa kesi utakuwaje, na wakati mwingine eh, kuna, kuna, kuna, kuna vitu katika sheria tunaita consultative precedence kwamba jaji anapokuwa akitoa hukumu anaangalia sehemu nyingine, kesi ya aina hiyo iliwahi kutolewa, eh, hukumu ya aina gani, anaazima eh, ule msingi wa hukumu ilivyotolewa. Kwa hiyo tutarajie kwamba kesi zitakazohukumiwa na mahakama kuu hazitakwenda nje ya msingi huu ambao umewekwa na mahakama ya Afrika Mashariki. Ni Deodatus Balile anatukamilishia sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea visiwani Komoro. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo e, katika visiwa vya Komoro e, katika mji mkuu, milio ya risasi ilisikika, baada ya kuwepo taarifa za kukamatwa kwa mgombea alishindwa katika uchaguzi Soilihi Muhamed ambaye alitangazwa kuwa kiongozi katika serikali ya mpito e, ambapo visiwa hivyo sasa hivi vinashuhudia ghasia za hapa na pale e, ikiwa tayari kabisa rais ambaye alikuwa madarakani Azali ya Asumani kutangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa Jumapili. Ninaye hapa mwenzangu Abdushakur Abud ambaye ni mtangazaji mwandamizi wa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Abdu Shakur, tueleze nini kinaendelea Komoro hivi sasa? Kwa hivi sasa kuna hali ya wasiwasi, lakini hali imerudi kuwa tulivu kufuatana na watu niliozungumza naye kuzungumza nao kwa sababu uh, alasiri hivi kulikuwa na mapigano katika kambi kuu ya jeshi, makao makuu ya jeshi inayojulikana kama Kandaani, ambapo inasemekana kundi la watu saba tu hivi walikwenda kushambulia kambi hilo, na watu hao waliongozwa na naibu mkuu wa majeshi Faisal Abdussalam aliyekuwa jela kwa muda fulani. Hivi sasa alikuwa na uwasi wake. Watu walikwenda kuvunja jela asubuhi leo, wakamtoa, wakafuatana naye kwenda kule katika kambi kwenda kushambulia na huko kambini, huyo uliosema Swalihi Muhammed ambaye alitokea wane katika uchaguzi akifahamika kama kampanyar alikuwa anashikiliwa sasa. Si watu walikuwa wanafikiria kundi hilo limekwenda kumwokoa yeye au vipi? Haifahamiki mpaka hivi sasa, lakini nimezungumza na Mshangama mchambuzi wa masuala ya kisiasa ambaye yeye alikuwa anaeleza jinsi hali ya mambo inavyoendelea, na yeye alikuwa anasema kwamba watu wamerudi katika hali nzuri. Hebu tumsikilize. Mpaka sasa serikali hajasema lolote, lakini lo, lo, sijui kwa sababu mtu hawezi kufahamu. kwa watu saba tu wanakwenda katika, uh, kama hii ambao wanajua kwa wako mia na mia nini hii uh, wanawezekana kwa labda kuna watu wamewambiwa kwa labda watu wengine nini, wako wenzao huku, wakifika labda watasaidiana, wata watasimama, wata vile vile vilevileo no. Lakini uh, haifahamiki, kwa hivyo inaonekana kama ilikuwa jaribio lililoshindwa watu wanasemaje hivi sasa huko Moroni na kadhalika ha. Sasa hivi ndo watu walianza ku kutoka njiani, kwa sababu ilikuwa muda. Watu kwanza, ni Swalih kampanyar mmoja katika wapinzani aliosimama basi alipokuja kachukuliwa nini ni, ni, ni. Maaskari wamekuja kumchukua nini hii ni, kiasi saa saba hivi nini hii mchana. Basi tangu hapo watu wameanza kuondoka Moroni kama itatokea fijo, na baada ya hapo ndo ikaanza huko nini hii kandaani wakaanza kusikia mizinga. Sasa watu wale wanafikiri kwa labda wengi katika jeshi ndo wanasimama kupinga nini hii uh, ya serikali, lakini inaonyesha ndo hawa saba tu kwa hivyo unafikiri nini kinaweza kutokea hivi sasa? Azali yuko Nzuani, unafikiri itabadilisha hali ya mambo? Nafikiri inabadilisha hali ya mambo, kwanza katika nini, nchi kama hii nini hii, watu wanne hao, watu wengi sana. Ikoniambia mtu hapa, watu wanne kama wamekufa, nini hii mia mbili, nchi kama France, unaona ni, ni mara ya kwanza unasikia jambo kama hili, na us, usisahau kwa leo asubuhi ilikuwa maandamano ya wanawake Supreme Court hapo ambao wengine walikuwa kiasi kumi hivyo, walikuwa wamechukuliwa me pelekwa gendarmeria uh, polisi lakini wameachiliwa baada saa. Kwa hivyo ili sasa hivi nchi hakuna wasiwasi kidogo uh, au sana, mtu hajui nini litatokea. Naam, sasa uh, ni mshangama huyo. Naam, sasa hizi taarifa za watu kuuawa na taarifa gani ambazo zingine zinaendelea, maanake tunasikia Marekani nao wametoa uh, uh, uh, taarifa kwa raia wake Naam, bila shaka taarifa iliyotolewa na, na Marekani ni kwamba wale watu wa kujitolea wako karibu themanini hivi wameshaondolewa, wamepelekwa Madagaska kutokana na habari na imewataka Wamarekani walioko kisiwani huko waondoke, hiyo ikiwa ni ishara kwamba hali ni mbaya kabisa. Hawa watu waliokufa walikufa katika mapambano yaliyotokea hapo, na huyo Faisal ni mojawapo kiongozi wa waasi, aliuliwa na watu saba waliojeruhiwa watano katika upande wa serikali na wawili katika upande wa waasi, na mmoja amekamatwa, ameshikiliwa na jeshi. Na waziri wa mambo ya ndani Mahmud Swalihi anayejulikana vilevile kwa jina la Kiki amezungumza na waandishi wa habari hivi punde, na yeye anasema kwamba kila kitu kinamedhibitiwa, hali ni uko salama. Anakataa kuzungumza kwamba kuna mambo hayo yanatokea. Kwa hivyo hadi hivi sasa hatujui nini kimetokea. Rais Azali yuko Nzuani mpaka hivi sasa hajarudi kwa hivyo hali inavyoonekana ni kwamba watu wanasema kwamba yule Faisal, pamoja na lile kundi la watu saba waliondoka pale jela, walikuwa wanakwenda kambi kuu, kwa sababu katika wiki siku tatu hizi zilizopita wanajeshi wameasi wakiambiwa kwamba wanajeshi wengine wako tayari, wameshajiweka kushambulia kambi kuchukua madaraka, lakini kufika pale wakajikuta kwamba wako peke yao, hao saba hawakuwa na watu wengine. Hizo ni habari ambazo zitabidi kuthibitishwa baadaye, lakini kufutana na watu waliosema. Lakini ukiangalia hali ilivyokuwa ikiendelea, Jumatatu Jumanne kulikuwa maandamano ya wapinzani, wakazuiliwa na wanajeshi na polisi. Leo kabla ya ghasia hizi, wanawake waliandamana wakitaka kupeleka waraka mbele ya mahakama kuu. Hebu tumsikilize Naila Abbas aliyeongoza maandamano hayo akisema. Tulitaka kuelezea usikitifu wetu juu ya jinsi uchaguzi ulivyofanyika. Kulikuwepo na kasoro nyingi, kwa hivyo tulitayarisha waraka huo ili kuonyesha malalamiko yetu na kuitaka mahakama kuu kufutilia mbali matokeo ya uchaguzi. Nam, sasa uh, abdu shakur abud, wanawake tunaona nao wamekuwa mstari wa mbele katika uh, kuona wanashiriki eh, katika hali ya kisiasa jisi ilivyo eh, katika visiwa hivyo. Sasa kwa hapa tunapoelekea, nini ambacho kina uh, kwenda kutokea kwa hakika hakuna mtu anafahamu, maanake wengine walifikiri kwamba mashambulio ya leo asubuhi ni jaribio la mapinduzi manake, jana Kampanyar pamoja na wenzake walimchagua wakasema wanaunda serikali ya nje ya, ya mpito. Alafu wakasema watamwondoa Azali kwa njia ya amani wakitaka uchaguzi mpya na kadhalika. Hawa wanawake walioandamana leo wametaka mahakama kuu isithibitishe matokeo ya uchaguzi, manake mahakama kuu ina hadi Aprili tano kuweza kuthibitisha ikiwa Azali amepata au la. Kwa hivyo kitu kilichokwa, hivi sasa tunasubiri kuona mahakama itafanya nini, lakini watu katika Mahakama Kuu ni watu wa Azali, kwa hivyo itakuwa ni jambo lingine. Alafu vilevile vile, Umoja wa Afrika, wafuatiliaji na wale wa eh, kanda la Afrika wamesema kwamba uchaguzi huu hauaminiki matokeo, ametokea hitilafu nyingi. Kwa hivyo ni swala ambalo labda patakuwa kuwa na mazungumzo, hatujui itakuwaje. Abdu Shukur Abud Shukran sana kwa kutujuza yale yanayoendelea katika visiwa vya Komoro ambapo hivi sasa eh, kuna ghasia zilizosababishwa na uchaguzi mkuu wa uh, visiwani humo. Tunakamilisha muda huu matangazo ya kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi.