Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndumani nalo langu ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii, ikiwa ni tarehe 28 Machi mwaka wa 2019. Tunasikika kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com 107.5 VOA Nairobi, na vilevile 104.3 FM huko Kigali, Rwanda na katika eneo nzima la maziwa makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. Baadhi ya habari tulizokuandalia: Mahakama ya Afrika Mashariki yaiamuru serikali ya Tanzania kufuta baadhi ya vipengele kwenye sheria mpya ya huduma za habari i inahusu waziri kuwa na mamlaka ya kuzuia machapisho kufungia magazeti. Mahakama pia imeona vipengele hivyo vinakiuka misingi ya uhuru wa kujieleza. Na katika habari nyingine ambazo tumepokea hivi karibuni ni kwamba watu wanne wameuawa na wengine saba kujeruhiwa katika ghasia ambazo zimetokea leo visiwani Komoros. Jumuika nasi na hadi mwisho matangazo yetu, lakini Harrison Kamau anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amerejea tena tishio lake la kufunga mpaka wa kusini mwa Marekani na kudai kuwa Mexico na nchi tatu za Amerika ya kati huwa hazifanyi vya kutosha kusitisha ongezeko kubwa la wahamiaji wasio na nyaraka halali kuelekea kaskazini na kujaribu kuingia nchini Marekani. Mexico haifanyi chochote kusaidia kusitisha miminiko mimi wa wahamiaji haramu nchini kwetu, ameandika Trump kwenye Twitter na kwa kuongezea kuwa yote wanazungumzia tu, lakini hakuna hatua wanayoichukua. Vilevile Honduras, Guatemala na el Salvador huamechukua fedha zetu kwa miaka mingi na hawafanyi chochote. Wademokrat hawajali, ni vibaya sana kwa sheria zetu, huenda nikafunga mpaka wa kusini. Trump kwa mara ya kwanza ametishia kufunga mpaka huo. Wakati wa mwisho alipotishia kufunga mpaka huo ilikuwa ni mwezi Novemba, lakini hakufanya hivyo. Hata hivyo aliishia kufungua ba kufunga baadhi ya idara za serikali kuu kwa siku 35. Takriban watu kumi na wawili wameuawa na zaidi ya ishirini kujeruhiwa wakati bomu la kwenye gari lilipolipuka leo Alhamisi nje ya mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Somalia wa Mogadishu walioshuhudia wamedai VOA wameambia VOA kuwa mlipuko ulitokea nje ya mlango wa mbele wa mgahawa ulioko kwenye barabara ya makaal mukarama yenye shughuli nyingi nchini humo. Gari lililojaa milipuko lilikuwa limeegeshwa pamoja na msururu wa magari mengine kwenye mgahawa wa Bilsan wakati wa nyakati za chakula cha mchana. Shahidi mmoja amesema katika misingi ya kutotajwa jina, paa la mgahawa huo liliwaangukia watu waliokuwa ndani. Sina uhakika kitu gani kimetokea huko na watu wangapi walikuwa ndani, lakini inaweza kuthibitisha kuona miili sita ya watu imelala nje ya mitaa, ameongeza shahidi huyo. Na hadi hivi sasa, yani mwaka huu, zaidi ya watu mia tatu wamekumbwa na ugonjwa wa surua katika majimbo kumi na tano ya Marekani. Karibu visa hivyo vyote vimetokea katika kaunti ya Rockland kaskazini mwa New York. Maafisa wa kaunti hivi sasa wamepiga marufuku kwa mtu yoyote ambaye hakupatiwa chanjo kuenda kutembelea maeneo ya umma. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Kwa sababu ya mlipuko wa surua ambao umedumu kwa karibu miezi sita, kaunti ya Rockland huko New York imetangaza hali ya dharura. Mtendaji mkuu wa kaunti hiyo Ed Day amesema, hakuna mtu yoyote ambaye yuko chini ya umri wa miaka 18 ambaye hajapatiwa chanjo dhidi ya surua ataruhusiwa kutembelea maeneo ya umma mpaka zimalizike siku 30 au mpaka mtu huyo atakapopatiwa chanjo ya MMR maeneo ya umma kama vile maeneo ya maduka makubwa maarufu kama mall, migahawa, kwenye mabasi na treni. Polisi hawatakuwa wanaulizia kadi za chanjo, lakini wazazi wanaweza kukabiliwa na faini ya mpaka dola elfu moja mia tano na kifungo cha miezi sita jela kama wakikataa watoto wao wasipewe chanjo. Mtendaji anasema ni swala la wazazi kuhakikisha wanaelewa jinsi surua ilivyo hatari kwa binadamu chanjo ni muhimu sana kuwaweka watu katika hali ya usalama zaidi kiafya. Viwango vya chanjo Marekani bado viko juu, na utafiti uliofanywa na CDC umebaini kwa asilimia 94 ya watoto hapa nchini wanapatiwa dozi ya kwanza ambayo inawalinda dhidi ya surua, kifadura na magonjwa mengine yanayozuilika kwa njia ya chanjo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka yote waweza pia ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Tunaendelea nazo habari za dunia. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa Mey amewaambia wabunge kwamba yuko tayari kuondoka madarakani mapema kuliko ilivyopangwa ili yawapitishe mpango wake wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. M Mey amewaambia wabunge wa chama chake cha Conservative kwamba nia ya yake ni kufanya lililo njema kwa taifa. Matamshi yake ni ya kwanza kutoa ishara kwamba amejitayarisha kuondoka madarakani ili kupata kura za kutosha kupitisha mswada wa Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo ambao amejadiliana na umoja huo, lakini umekataliwa mara mara mbili na idadi kubwa ya wabunge. Wakati huo huo, wabunge wa Uingereza wameyapinga mapendekezo yote manne ambayo yangetumika badala ya mpango wa waziri mkuu Theresa May juu ya Uingereza kujiondoa kwenye mmoja huo. Kati ya mapendekezo yaliyopigiwa kura ni kuondoka kwenye umoja huo bila ya makubaliano, kusalia katika soko huru na muungano wa forodha, kuitishwa kwa kura ya maoni kuhusu mpango wote ule wa kuondoka umoja huo na kufutilia mbali Brexit iwapo hakuna mpango madhubuti utakaopatikana. Na China na Pakistan wameikosoa Marekani kwa kukiuka kanuni zilizowekwa na kuwasilisha rasimu ya azimio moja kwa moja kwenye baraza la Umoja wa Mataifa kushinikiza kupigwa marufuku kwa kiongozi wa Pakistan mwenye msimamo mkali. Washington jana ilisambaza azimio hilo kwa mataifa 15 wanachama wa umoja huo, wakiungwa mkono na Ufaransa na Uingereza, kuorodhesha Masud Azhar ambaye ni kiongozi wa kundi lenye makao yake Pakistan la Jaish e Mohammad kuwa gaidi wa kimataifa. Hatua hiyo imekuja wiki mbili tu baada ya China kuzuia mapendekezo yaliyowasilishwa na Marekani mbele ya kamati ya Umoja wa Mataifa inayowekea vikwazo makundi ya kigaidi na ambayo China imesema imepewa uwezo wa kipekee kushughulikia masuala ya kigaidi. Maafisa wa China walitetea msimamo wao, wakisema kuwa ungetoa muda zaidi wa mashauriano ya kutatua matatizo yaliyopo. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya sa Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni habari kutoka huko Tanzania. Mahakama ya Afrika Mashariki, ambayo ilikutana chini ya jopo la watano kutoka mataifa wanachama wa jumuiya hiyo, wameiamuru serikali ya Tanzania kufuta baadhi ya vipengele vilivyomo katika sheria mpya ya huduma za habari ya mwaka 2016 na kufanyia marekebisho vipengele vingine ili kuondoa kile ambacho wamekitaja sheria ya kandamizi kwa fani hiyo. Miongoni mwa vipengele vinavyotakiwa kufutwa ni kile cha makosa ya uchochezi na kashfa, kugeuzwa kuwa ni ya jinai badala ya madai. Mwenzetu Hadija Riami amezungumza na Kajubi Mukajanga, katibu mkuu wa Baraza la Habari huko Tanzania, ambayo ni moja ya taasisi iliyowasilisha kesi katika mahakama hiyo. Mukajanga anaelezea kuhusu sheria ya kandamizi ambazo zinatakiwa zifanyiwe marekebisho na serikali, vipengele vinavyohusu maslahi ya umma, usalama wa, wa, wa taifa na kadhalika, ambavyo mahakama imeona kwamba havikufafanuliwa vizuri, na vipengele hivyo vinaweza vikatumiwa vibaya na watu walioko madarakani eh, kulazimisha kile wanachotaka wao gine yes. zinahusu waziri kuwa na mamlaka ya kuzuia machapisho, kufungia magazeti, kuzuia machapisho pamoja na ku uh, na kuamua ni kitu gani kichapishwe na kitu gani kichapishwe. Mahakama pia imeona vipengele hivyo uh, vinakiuka misingi ya uhuru wa kujieleza, na kwa hiyo vipengele vyote hivi kwa pamoja Mahakama imeona vinazuia uh, vinaingilia demokrasia kwa kuzuia uhuru wa, wa maoni ambayo ni msingi wa demokrasia. Lakini bwana Kajubi, hii sheria ilishapitishwa na ilishasainiwa. Sasa ni utaratibu gani ambao utafanyika hivi sasa kati yenu nyinyi na serikali katika kuhakikisha baadhi ya hivyo vipengele labda vinafutwa au vinafanyiwa marekebisho? Mzigo umetupwa kwa serikali na sisi eh, tutashirikiana na serikali, lakini mambo tuliokuwa tunayasema ambayo tulialalamikia mahakamani na mahakama ikakubaliana nasi ni mambo ambayo tayari tulishaieleza serikali mapema na tayari tulishayabainisha ya, ya wakati wa mchakato wa kutunga sheria, na kwa hiyo ilivyo yalivyoingizwa, ndio maana tukaenda tuka, tuka, tuka, tuka mahakamani. Kinachotarajiwa sasa ni kwamba kwa sababu mahakama imeiamuru serikali irekebishe mapungufu haya katika sheria ili kusudi asikandamize uh, demokrasia na hivyo kukinzana na mkataba wa uanzishwaji wa jumuia ya Afrika Mashariki. Matumaini yetu ni kwa, ni kwamba serikali itaanza mchakato wa urekebishaji kwa sababu maamuzi ya mahakama ya Afrika Mashariki siyo mapendekezo, ni, ni, ni, ni, ni amri. Je, yeah, na... kuna muda maalumu ambao serikali labda inatakiwa iwe imefanya marekebisho hayo au ni utaratibu gani ambao unatumika hapa? Hapana, hapana, sikusikia siku, wakati jaji akisoma, uh, akitamka muda maalum. Labda nitakavyoipitia sasa sheria nani yenye, hukumu yenyewe ilivyoandikwa nitaona, lakini matarajio ni kwamba uh, serikali itaanza mara moja kushughulikia kushughulikia jambo hili uh, najua hofu uh, iliyopo ni kwamba Uh, inaweza ikavuta miguu serikali ika, ika, ika, isiwe na haraka ya ku, ya ku, uh, kutekeleza matakwa haya. Sasa hilo kwa kweli litakuwa ni jambo la upande wao na kwa jinsi gani ambavyo serikali yetu inaheshimu utawala wa sheria. Huyo ni Kajubi Mukajanga, katibu mkuu wa Baraza la Habari Tanzania akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Arusha. Hayo yakiarifiwa mwenzetu Idi Ligongo alizungumza na Harison Mwakemwe, mwa waziri anayehusika na maswala ya habari nchini Tanzania, ambaye anaeleza jinsi serikali ilivyochukulia maamuzi hayo ya mahakama ya Afrika Mashariki. Sisi kwa upande wetu, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hatuoni uamuzi huo kuwa ni wa ajabu, kwa sababu tumekuwa na kesi kama hizo tayari kwenye mahakama ya jamhuri ya muungano hapa hmm, hapa Tanzania. Moja ilikuwa Mwanza, ingine ilikuwa Dar es Salaam, zote zilishindikana, mahakama ikuona ubaya wa sheria yetu ya huduma wa habari. Kwa hiyo, nihitaji kueleza kwanza kwamba sisi kwanza haitushangazi kwa sababu tumeanisha vitu, kwa sababu lazima waende watu kulalamika, e, watashindwa. Mara ingine serikali itaonekana imeshindwa, lakini pale ambapo hatuoni sababu tutaendelea mbele. Hii ndio demokrasia yenyewe. Kwa hiyo hatujashitushwa, hii ni sehemu ya demokrasia yenyewe, na tumefurahi kwamba imefikia hapo. Tunasubiri kesho kikutwa, tukipata hiyo hukumu yenyewe tuiangalie vizuri. Na nafurahi sana kwamba hata mwanasheria mkuu wa serikali naye anaiangalia mwenyewe. Ni mwanasheria, mkurugenzi wangu wa habari ni mwanasheria Tutaangalia, tukiona matundu yako mengi. Je, kwa mamlaka yaliyopo, uh, serikali ya Tanzania kweli inaweza ikafanya mabadiliko ambayo itaona kwamba yana msingi kwa mujibu wa Afrika, mahakama ya Afrika Mashariki sisa, ndio mahakama hiyo inapendekeza serikali iweze kufanyia marekebisho, lakini na sisi tuna haki chini ya sheria, chini ya mkataba wa Afrika Mashariki huangalia uh, hiyo hukumu kama imekaa haijakaa sawasawa kwenda mbele na ili tuweze kusikilizwa. Hiyo ndiyo demokrasia na ndicho kitu ambacho tutakifanya na uhakika, kwa sababu mii mwenyewe nimeangalia vitu vichache mii vitatu. Kwa mfano, kuna sehemu ambayo mahakama inasema, um, kifungu kinachozungumzia kuhusu usalama wa taifa hicho, uh, uh, kinakwenda kinyume cha, cha cha cha cha mkataba wa Afrika Mashariki lakini, uh, lakini tunasema, ah, ukienda hivyo basi na maana tujivue hata kwenye mikataba mingine ya kimataifa. Una uhuru, kuna uhuru a habari mpana, lakini lazima uheshimu haki za watu wengine, lazima uheshimu usalama wa nchi yako, lazima uheshimu. Kwa hiyo ni vitu kama hivyo, si tumefuata mikataba ya kimataifa ambayo inaosema hivyo. Sasa mahakama, tutakapokwenda mbele ya safari, mahakama itueleze yenyewe inatumia msingi upi, wapi ambako kuna uhuru usio na mipaka. Niketu imekipokia vizuri, ni sehemu ya maisha a mtani, kwa sababu ndivyo tunavyotaka watanzania wetu wakiona hawajaridhishwa na maamuzi yoyote ndani ya nchi au jumuiya ya Afrika Mashariki, waweza kwenda mpaka mahakama ya Afrika. Harrison Mwakiembe, waziri wa habari wa Tanzania, akizungumza nasi kutoka jijini Dar es Salaam. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais Donald Trump mapema leo amesema kuwa idara ya upelelezi ya FBI pamoja na mahakama watachunguza tena kesi dhidi ya mwigizaji wa kipindi cha televisheni cha Empire Jussie Smollett baada ya waendesha mashtaka wa Chicago kumwondolea mashtaka ya kudanganya kuwa alishambuliwa na watu waliokuwa na chuki na ubaguzi. Akiandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, Trump amesema kuwa hatua hiyo ni ya kushangaza na kwamba inaleta aibu kwa taifa. Kufikia sasa hakuna taarifa iliyotolewa na FBI wala idara ya mahakama. Mawakili wa Smollett jana walisema kuwa rekodi yake ilikuwa imesafishwa kabisa. Meya wa Chicago Rahm Emmanuel pamoja na polisi wa mji huo wanasemekana kukasirishwa na hatua hiyo. Pia Rahm amesema kuwa uamuzi huo unadhihirisha hujuma ya kisheria. Smollet atafanya kazi ya kijamii ya kujitolea kwa siku mbili pamoja na kusalimisha dhamana ya dola elfu kumi alizotoa kwa mahakama ya mji wa Chicago. Tume iliyopewa jukumu la kuleta maridhiano kutokana na vidonda vya udikteta nchini Tunisia imependekeza mageuzi katika taasisi na kutaka kiongozi wa taifa hilo kuomba rasmi msamaha kwa niaba ya serikali. Kamati hiyo ya ukweli na maridhiano nchini Tunisia iliundwa miaka mitatu baada ya mapinduzi ya Kiarabu maarufu kama Arab Spring mwaka wa 2011, yaliyomwondoa madarakani dikteta Zine El Abidine Ben Ali. Iliundwa kwa lengo la kuchunguza visa vya ukandamizaji wa haki za binadamu na kutoa mwelekeo wa hatua za kuchukua kwa ajili ya demokrasia nchini Tunisia. Ripoti hiyo inapendekeza mageuzi yenye lengo la kukomesha ufisadi, ukandamizaji na udikteta katika taasisi za serikali pia inapendekeza jinsi ya kuimarisha uhuru wa idara ya sheria na kuwalinda waathirika pamoja na mashahidi katika kesi za ufisadi. Idara ya usalama ya Tunisia imetakiwa kupangua upya ili kuongeza uwazi na kuzuia kutumia kutumiwa kisiasa, huku mapendekezo yakitolewa ya kuunda tume maalum ya kusimamia shughuli za polisi na maafisa wa kijasusi na majeshi ya Malta yamechukua udhibiti wa meli ndogo ya mafuta iliyokuwa imetekwa na wahamiaji iliyowaokoa kwenye mwambao wa Libya. Kulingana na taarifa ya kijeshi ya Malta, meli hiyo ilikuwa inaongozwa kuingia bandari ya Valetta na boti ya doria. Wahamiaji mia moja na nane waliokolewa baharini na meli hiyo, lakini waliamua kuiteka baada ya kujua kuwa inapanga kuwarejesha Libya. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Harison Kamau, tunaelekea moja kwa moja huko visiwani Komoro. Watu wanne wanaripotiwa wameuawa na wengine saba kujeruhiwa kutokana na mashambulio ya mabunduki kati ya wanajeshi watiifu wa rais wa Komoro Azali Asumani na waasi wanaoongozwa na naibu mkuu wa zamani wa majeshi. Hali inaripotiwa kuwa tulivu, lakini wasiwasi wasi unaendelea miongoni mwa wananchi kufuatia ghasia hizo zinazotokea baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais yanayopingwa na upinzani. Abdu Shakur Abud amefuatilia matokeo hayo na hapa ametuandalia ripoti ifuatayo. Mashambulio hayo yalianza wakati wa alasiri saa za Komoro, pale kundi la watu wasiojulikana walipovamia jela kuu ya Moroni na kuwaachilia huru wafungwa wote akiwemo naibu mkuu wa zamani wa jeshi Faisal Abdussalaam. Walifuatana naye hadi kambi kuu ya kijeshi na makao makuu ya jeshi ya Komoro hapo Kandaani, na kuanzisha shambulio iliyodumu kwa saa mbili hivi na kuzusha wa wasiwasi mkubwa katika mji mkuu wa Moroni. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Moroni, Muhamed Mshangama, anasema haifahamiki hadi hivi sasa nini lilikuwa lengo la shambulio hilo na kwa nini ni kundi dogo tu lililokwenda kushambulia kambi hiyo. Mpaka sasa serikali haijasema lolote, lakini sijui lo, lo, kwa sababu mtu hawezi kufahamu, kwa watu saba tu wanakwenda katika eh, campment kama hii, ambao wanajua kwa wako mia na mia. Nini hii? uh, wanawezekana kwa labda kuna watu wamewambiwa kwa labda watu wengine nini wa kwa wenzao huku wakifika labda watasaidiana wata watasimama wata vilevile no. Lakini uh, haifahamiki. Serikali hadi hivi sasa haijatoa taarifa yote kuhusu shambulizi hilo lilotokea wakati rais Azali Asumani akiwa kisiwani Nzwani akiripotiwa anatembelea wafuasi wake kuwashukuru kwa kumchagua katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili ishirini na nne. Duru za kuaminika zinaripoti kwamba huenda kundi hilo lilikwenda kumwachilia huru mgombea kiti cha rais Swalih Muhammed anayefahamika kama Kampanyar, aliyekamatwa na wanajeshi kabla ya shambulio hilo. Hii leo mwanajeshi huyo wa zamani aliyegeuka kuwa mwanasiasa aliteuliwa na wagombea wengine 11 kuongoza serikali ya mpito hapo jana, ili kupinga utawala wa Azali, na huenda hiyo ndio sababu alikamatwa, anasema Mshangama. Kabla ya tukio hilo, kundi la wanawake kutoka tabaka mbalimbali waliandamana hadi jengo la mahakama kuu ili kuwasilisha tangazo lao dhidi ya uchaguzi wa rais. Naila Abbas ni mmojawapo wa watayarishaji wa maandamano hayo, anasema wanasikitishwa wanajeshi waliwatawanya walipofika mbele ya jengo la mahakama. Yeah, Tulitaka kuelezea usikitifu wetu juu ya jinsi uchaguzi ulivyofanyika. Kulikuwepo na kasoro nyingi, kwa hivyo tulitayarisha waraka huo ili kuonyesha malalamiko yetu na kuitaka mahakama kuu kufutilia mbali matokeo ya uchaguzi. Tangu kufanyika uchaguzi Jumapili hadi hii leo kumekuwepo na maandamano na ghasia hadi kufikia mapigano yaliyotokea katika kambi kuu ya kijeshi na Mshangama anasema matukio haya yote yanabadilisha mwelekeo wa kisiasa nchini humo. Nafikiri inabadilisha hali ya mambo, kwanza katika nini, nchi kama hii nini, watu wanne hao, watu wengi sana. Unaona ni, ni mara ya kwanza unasikia jambo kama hili, kwa hivyo ili sasa hivi nchi hakuna uh, wasiwasi kidogo uh, au sana. Mtu hajui nini litatokea, wasiwasi ukiwa unaendelea, watu wanasubiri uamuzi wa Mahakama Kuu ikiwa itaidhinisha matokeo ya uchaguzi au kuitikia wito wa wananchi wengi kufutilia mbali matokeo ya uchaguzi huo. Leo katika matukio ya Afrika tunaangalia juhudi za kuwasaidia watoto waliokuwa wakitumikishwa katika makundi yenye silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinavyoendelea. Na kundi la Jericho Foundation limejikita katika kuwasaidia watoto hao katika eneo la Goma, mashariki mwa DRC. Mwenzangu Id Ligongo Gongo amezungumza na Pascal Bakenga Safari ambaye ni mratibu wa kitaifa wa kundi la Jericho na kwanza kamuuliza, je, tatizo la watoto kutumikishwa bado lipo na kwa kiwango gani? Ndiyo, tatizo lipo tu, sababu kulingana na habari ambazo tuko nazo, tunasikia ya kwamba kuna karibu zaidi ya watoto elfu saba ambao wako wanatumikishwa tu ndani ya hii makundi ya vita. Ninyi mnapata ujasiri wapi wa kuhudumia watoto hawa, mnawapatapata vipi? Maanake nyinyi, tunafahamu kwamba hamna silaha. A, sisi hatuna silaha, lakini kuna viwanda ambao vinahusika ama maorganizeshen ambayo inahusika kuwapokonya wale watoto silaha na tunaweza kutaja kama Monisco ina programu inaitwa DDR. Tunaweza pia, kuna wakati ambao Ukonader ilikuwa inahusika na hiyo jambo, na wakati tunajua kwamba kuna kijana ambayo tayari amepitwa kwa demobilization na anapewa cheti, ni hapo ndipo Jericho Foundation inaweza kwenda kumkaribia na kumshawishi kuja kujifunza kazi ya mikono kama vile tunaifanya mpaka hivi sasa tunafahamu, nyinyi mmeanza kazi yenu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, takriban miaka tisa. Kiwango gani cha vijana ambao tayari mmeshawasaidia na mafanikio ambayo umeona wakiyapata ni nini hasa, unaweza kutueleza? Tumeweza kusaidia vijana zaidi ya mia sita, wamepitwa kwenye senta yetu na leo wanajisaidia wenyewe kupitia kazi za mikono na wakasaidia hata jamii zao. Furaha yetu ni kwamba tumewaona wamekuwa watu wapya wameingia ndani ya jamii, na wengi kati yao wamefunga hata ndoa, wengine wanakuwa na jamaa zao wenyewe na wanajisaidia kimaisha. Sasa na hapo tunasema kwamba kwa kweli tumefanya kazi na tume kwa hiyo kazi sababu tunaona mabadiliko ndani ya wa vijana kwa mazingira ambayo unayaona. E, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni moja kati ya taifa ambalo limekabiliana na tatizo hili, a, miongoni mwa mataifa ambayo watoto wake wamekuwa wakitumikishwa kwenye makundi yale yenye silaha duniani. Je, tatizo hili linaweza kumalizika? Ndio, kama watu wakijiunga fasi moja na wanachukua hiyo nia kumaliza hiyo tatizo, inaweza isha, lakini kwa hali yetu ndani ya nchi ya Kongo hasa mashariki ya Kongo, inabidi serikali ifanye kazi kubwa. Serikali ichukue uweza wa kumiliki mahali kote, ipatie jeshi ya Kongo uh, uweza. Jeshi wa, waaskari wawe na vifaa vya kufanya vita, walindwe vizuri, na watasaidia kupokonya wale watu silaha na kuweza kumiliki mahali kote ambako vikundi vya, vya wagaidi wiko. Lakini kama serikali itakuwa ingali na matatizo kwenye jeshi, kutakuwa tu shida. Kuna pia hali ambayo serikali inapaswa kutumika tena sana kuboresha maisha ya wanadamu. Mahali pa watoto kuishi si ndani ya vikundi vya majeshi vya vita ama vya majeshi, lakini ni ndani ya shule. Mtoto inabidi apewe elimu, inabidi asaidiwe sababu wale watoto ndio jamii ya kesho, wale watoto ndio Kongo ya kesho. Kwa kipindi chote ambacho umekuwa mkifanya kazi zenu pale katika uh, hii foundation ya jiriko ni uh, nini hasa imekuwa ni changamoto kubwa katika kuendesha hizi shughuli kuwasaidia hawa vijana? Uh, kuondoka katika makundi hayo ya watu wenye silaha. Shida kubwa ambayo tunakuwa nayo inabidi tuweze kusaidiwa, kupata sapoti ya kuendelea kuwasaidia wa vijana. Ni kusema uh, inabidi tupate vyombo, inabidi tupate kiwanda kikubwa, inabidi pia tupate namna ya kuwasaidia wale ambao wanasaidia wa vijana kuwafunza kazi. Changamoto ambayo mmekuwa mkiipata katika kuwarudisha hawa watoto kurudi uraiani, maanake wengi wanakuwa wamepitia vitu mbalimbali, wengine mbali, wamenyanyaswa, wengine hata wamebakwa. Ni nini hasa ambacho mmekuwa mkikiona kama kitu kikubwa ambacho kile nakuwa kinawakabili hawa watoto mara tu wanaporejea kutoka misituni? Shida kubwa ambayo tunakuwa nayo ni kwenye akili zao, kwa shida ya saikolojia. Ndio hapo, shida hapo inakuwa kubwa hapo ndio kazi kubwa inakuwa. Sababu mtu ambaye aliishi ndani ya vikundi vya vita huko, kuna ukaidi tu, kuna ujeuri tu, kuna ubakaji tu. Uh, mumchukue, mwambie tangu leo utaanza ishi pamoja na wale, na nyasa, wale wa raia ambao walikuwa na nanyasa wale wa raia ambao waliwadhulumu wale wa raia ambao waliwaiba, si rahisi. Na hapo tuna kazi kubwa ya kutumika na huyo kijana kumwonyesha kwamba ingali inawezekana apewe tena bahati mara pili na awe tena na maisha mapya. Ni Pascal Bakenga Safari, mratibu wa kitaifa wa Jericho Foundation, akizungumza nasi katika studio zetu hapa Washington DC. Baada ya kufuata makala ya matukio ya Afrika sasa, anamkaribisha Harrison Kamawa kusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amerejea tena tishio lake la kufunga mpaka wa kusini mwa Marekani na kudai kuwa Mexico na nchi tatu za Marekani ama Amerika ya kati huwa hazifanyi vya kutosha kusitisha ongezeko kubwa la wahamiaji kuingia hapa Marekani. Takriban watu kumi na wawili wameuawa na zaidi ya ishirini kujeruhiwa wakati bomu la kwenye gari lilipolipuka leo Alhamisi nje ya mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Somalia wa Mogadishu. Waziri wa Uingereza Theresa May amewaambia wabunge kwamba yuko tayari kuondoka madarakani mapema kuliko ilivyopangwa ili wapitishe mpango wake wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. China na Pakistan wameikosoa Marekani kwa kukiuka kanuni zilizowekwa za kuwasilisha rasimu ya azimio moja kwa moja kwenye Baraza la Umoja wa Mataifa kushinikiza kupigwa marufuku kwa kiongozi wa Pakistan mwenye msimamo mkali. Rais Donald Trump mapema leo amesema kuwa idara ya upelelezi ya FBI pamoja na mahakama watachunguza tena kesi dhidi ya mwigizaji wa kipindi cha televisheni cha Empire Jussie Smollett. Mwisho kabisa wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa akishirikiana Fiona Wamai kutoka Washington DC. Mlikuwa nami Patrick Nduimana nikishirikiana naye Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawaaga nikiwatakia usiku wa amani na utulivu.