Saa tatu kamili, Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Serikali ya Pakistan imetoa wito dhidi ya kitisho cha kijeshi katika anga za juu saa chache tu baada ya India kutangaza kwamba imetengua satellite yake yenyewe kwa roketi katika majaribio ya kuharibu silaha za angani na hivyo kuonyesha kwamba imeingia katika kundi la mataifa machache yenye uwezo wa kujenga roketi za kutungua silaha za angani. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Pakistan imeeleza kwamba anga za juu ni udrati na binadamu wote, na kila mmoja ana wajibu wa kuepusha kuchukua hatua ambayo itageuza anga za juu kuwa uwanja wa vita. Mapema hii leo waziri mkuu wa India, Narendra Modi, alitangaza kwamba wamefanikiwa kufanya jaribio hilo la anga za juu na hivyo kuongeza uwezo wa taifa lake katika kujilinda dhidi ya mashambulizi yoyote kutoka ngani. Roketi ilifyatuliwa kutoka mashariki mwa India na kutengua satellite umbali wa kilomita mia tatu kutoka ardhini katika operesheni ya majaribio yaliyochukua muda wa dakika tatu tu. India ni nchi ya nne baada ya Marekani, China na Rusia kutangaza kuwa na uwezo huo. Rais Donald Trump wa Marekani amewataka wanajeshi wa Rusia waondolewe Venezuela mara moja, siku chache baada ya kundi la wanajeshi hao kuwasili nje ya mji mkuu Caracas, akisema kila njia iko wazi kuwezesha jambo hilo kutendeka. Kiongozi huyo wa Marekani alitoa matamshi hayo kwenye White House alipokuwa anapokea Fabian Rosales, mke wa kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juan Guaido, aliyemwambia kwamba anahofia usalama wa mume wake na wimbi la mashambulio ya hivi karibuni nchini humo. Wakati huo huo, rais wa Venezuela anayekumbwa na matatizo Nicolas Maduro amelaumu magaidi kwa matukio ya ukosefu wa umeme kote nchini siku ya Jumanne, wiki mbili baada ya tukio kama hilo kusababisha vifo na machafuko. Katika ujumbe wa Twitter, Maduro amesema moto mkubwa ulichoma mitambo ya kuzalisha umeme ya Guri kusini mwa nchi uliwashwa makusudi na kuathiri huduma ya umeme kwa asilimia 80 ya watu milioni 30 wa Venezuela. Idadi ya vifo kufuatia mashambulizi yaliyotekelezwa na watu waliojihami kwa bunduki sehemu za vijijini katikati mwa Mali imeongezeka na kufikia watu mia moja hamsini na saba. Serikali inataja mashambulizi hayo kuwa mabaya zaidi katika nchi yenye historia ya kutokea machafuko ya kikabila katika mashambulizi Ha mashambulizi la Jumamosi, mama na watoto walichomwa moto katika nyumba zao na kuendeleza uhasama kati ya jamii ya Dogon ambao ni wawindaji na Fulani ambao ni wafugaji. Afisa katika sehemu hiyo amesema watu waliokuwa wamevalia mavazi ya kitamaduni ya jamii ya Dogon walishambulia jamii ya Fulani. Mashambulizi ya kikabila yalisababisha vifo vya mamia ya watu mwaka jana. Mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa Fatou Bensouda amesema uhalifu uliofanywa Mali huenda umefikia kiwango cha kuchunguzwa na mahakama hiyo. Chama chenye ushawishi mkubwa nchini Algeria kimeunga mkono wito wa jeshi la nchi hiyo kutaka rais Abdel Aziz Boteflika kukubali mpango wa kuondoka madarakani kwa utaratibu, lakini waandamanaji wamekataa pendekezo hilo wakitaka serikali yake Boteflika kupinduliwa haraka iwezekanavyo. Taarifa ya chama cha kutetea demokrasia nchini Algeria RND ambacho ni chama tanzu katika muungano unaotawala nchini in Algeria inakuja siku moja baada ya jeshi la nchi hiyo lenye nguvu nyingi za utawala kutangaza kwamba Bouteflika hana uwezo wa kutawala nchi. Tangazo la jeshi linatoa ujumbe dhahiri kwamba Bouteflika mwenye umri wa miaka 82 na ambaye ni nadra kuonekana hadharani tangu mwaka 2013 alipougua kiharusi ana nafasi ndogo sana ama hana nafasi kabisa ya kuendelea kuitawala nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika yenye utajiri mkubwa wa mafuta na gesi. Idi Ligongo anaendelea na kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza e, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika kwa undani tutaangalia E, suala ambalo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uh, kuongeza muda wa kikosi cha kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, maarufu kabisa kinachojulikana kwa jina la MONUSCO. Na katika sehemu ya pili tutajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambao wanaangalia ziara ya siku mbili ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ninayokaribisha katika, ni katika kipindi hiki cha kwa undani hii leo. Jina langu mimi ni Idi Ligongo, nam karibu katika kipindi cha kwa undani, ambapo moja kwa moja hii leo tunaangalia E, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa na nia ya kuongeza muda wa kikosi cha kulinda amani a, cha MONUSCO ambacho kimekuwa kikilinda amani maeneo mbalimbali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa eneo la mashariki ambapo kumekuwa na makundi mengi ya wapiganaji. Hatua hiyo inakuja wakati kumepitia kipindi kirefu ambapo baadhi ya watu walikuwa wanaona kwamba kikosi hicho kiondoke nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, licha ya kwamba mazingira ya eneo hilo kutoonyesha uh, kuwepo na utulivu wowote ule. Mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo yupo jijini New York ambako ndiko makao makuu ya Umoja wa Mataifa yaliko akifuatilia uh, uh, kile kinachoendelea katika uh, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa juu ya kikosi hiki cha kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Saleh Mwanamilongo, moja kwa moja, hebu tueleze hali ikoje, nini ambacho uh, kinaelezwa na ambacho uh, unaweza kutupa taarifa za undani kabisa juu ya swala hili la kuongezewa muda kwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO? Asante sana Idi, ni kwamba kikao kilichotarajiwa asubuhi ya leo kimeahirishwa hadi Ijumaa, katika kile balozi wa Ufaransa uh, Jean Marc Aro amesema kwamba ni uh, hatua ya kutaka kuweko na mjadala na kupata suluhisho kuhusu tofauti za baadhi ya wanamemba kwenye baraza hilo kuhusu kuongezwa muda kwa kikosi hicho cha MONESCO. Kwa hiyo Um, azimio lenyewe halikupitishwa leo kama jinsi ilivyotarajiwa, limepelekwa mbele uh, hadi Ijumaa. Sababu ambazo zimesababisha ili azimio kutopitishwa uh, uh, unaweza kutueleza Salehe bwana Milongo, ni nini maanake? Umegusia hapo kwamba uh, balozi wa Ufaransa kwa namna moja au nyingine alikuwa akitaka uh, kuona wanachama wote wa baraza hili la usalama E, ambao mara zote huwa ni kumi na watano, ambao wanaona kwamba kulikuwa kunapaswa kukubaliana. Uh, sababu hakuweza kuzitoa, lakini kwenye duru za kidiplomasia, baadhi ya wanadiplomasia wengine wanaelezea kwamba Marekani iliweza kutoa uh, uh, mashaka kuhusu kipengee mojawapo cha azimio hilo ambalo uh, kinahusika na kuendeshwa kwa uchunguzi wa mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Bibi Fatu Ben Suda kuhusu ma visa vya ukiukaji wa haki za binadamu vilivyotekelezwa nchini Kongo. Kwa hiyo Marekani imearifiwa kwamba haikukubaliana na msimamo huo kwamba nchi jirani za Kongo pia ziweze kuwekwa kwenye daftari hiyo, bali Kongo yenyewe iendelee kushirikiana na mahakama hayo ya kimataifa. Na kumekuwa pia na tofauti nyingine, ni kuhusu muda mwenyewe wa muhula huo, kwa sababu Ufaransa iliweza kupendekeza kwamba uh, ipewe uh, miezi uh, tisa muhula huo badala ya mwaka mmoja kama kawaida. Na hapo kumekuwa na nchi zingine ambazo zimekuwa zikihoji kwa nini kupunguza muda huo wakati ambapo mashariki mwa Congo bado kuna matatizo ya kiusalama. Sasa Salehe Mwana Milongo, kwa kile ambacho uh, unaweza kutueleza mpaka hivi sasa uh, kama azimio hili lingepitishwa hii leo, muda ambao ulikuwa umependekezwa wa kikosi hiki cha MONUSCO uh, kuongezewa, unaweza kueleza kwa namna yoyote, ulikuwa umepangwa kufanywa uh, kufanya kwa namna gani? Kwa kweli uh kikawaida ni kila mwezi Machi muhula huo umeongezwa kwa mwaka mmoja hadi Machi ya mwaka ujao, lakini Marekani umejua kwamba ilikuwa imesema kwamba itasitisha kufadhili eh, eh, operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa, yaani haitatoa pesa kwa ajili ya operesheni hiyo. Kwa hiyo imewapa wanadiplomasia uh, uh, uh, hapa kwenye Umoja wa Mataifa wasiwasi kuona kwamba ifikapo Desemba mwaka mwaka huu Marekani itakuwa imekata kabisa msaada wake. Kwa hiyo wakaona kwamba ikiwa tutaweka hadi mwaka elfu mbili na na, na, na, na ishirini, wakati ambapo bajeti ya Marekani ndio kubwa kabisa kwenye operesheni hizo, haitokuwepo tena, itakuwa ni changamoto kubwa. Kwa hiyo tuweke hadi Desemba, ambayo itakuwa bajeti tayari imepitishwa hapa, na kwa hiyo hatuwezi kuwa na wasiwasi wowote. Kwa hiyo ni swala ambalo uh, liliwagawana kabisa wanadiplomasia kama vile uh, tumesikia kwamba Urusi na China pia zilikuwa zimeweka pingamizi na kusema kwamba muhula huo ni lazima uendelee, lakini maafisa wa serikali ya Kongo wamesema kwamba uh, miezi tisa kwao sio vibaya, wataweza kutathmini na Umoja wa Mataifa itakapokamilika ili kujua uh, hatua itakayochukuliwa kwa sababu rais Joseph Kabila tayari alikuwa, wakati alikuwa madarakani akiomba kwamba kikosi hicho kiondoke. Na tukirejea hapo hapo, uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais mstaafu uh, Joseph Kabila alionyesha nia ya kuona kwamba uh, kikosi hiko kinaondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kumekuwa na mawazo mchanganyiko juu ya MONUSCO kuendelea kuwepo katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, halikadhalika wengine wakisema kwamba ni bora ikaondoka, wengine wakisema ni bora uh, ikasalia licha ya kwamba hali ya utulivu kama ulivyogusia hasa eneo la mashariki bado haijatulia sana na usalama bado haujawa a, madhubuti. Sasa kwa hapo umoja wa Mataifa upo hapo a, picha kamili unayoiona iko vipi? Wanaona bado MONUSCO ina umuhimu wa kuendelea kubaki DRC ama wao wanaona kama vile DRC tayari ipo katika mazingira ya kujisimamia yenyewe hasa katika eneo la mashariki? Aidi, uh, umefahamu kwamba Monisco kikosi hicho chenye wanajeshi eh, elfu kumi na sita uh, kimekuwa Kongo kwa miaka ishirini sasa, lakini wakongomani wenyewe kwa kweli hawajaridhika sana na kazi wanaofanya wanajeshi hao, na viongozi uh, wepya ambaye ni Rais Felix Tshisekedi mwenyewe alisema kwamba ni lazima kuweko na mazungumzo na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kufahamu vipi wanajeshi hao wanaweza kuondoka. Na hivi sasa eh, msimamo wa serikali ya Kongo ni kwamba eh, ni lazima wanajeshi hao waondoke kwa mipangilio, yaani nusu nusu, hadi eh, wanajeshi wote watakapoondoka. Na kwenye hoja ya serikali ya Kongo ni kwamba Uh, wanajeshi kutoka Tanzania, Malawi pamoja na Afrika ya Kusini waendelee kubaki huko mashariki, lakini wanajeshi wa uh, nchi zingine wanatakiwa kuondoka. Naam, sasa uh, kile kitu ambacho unaweza kutueleza Salehe uh, Bwana Milongo. Uh, leo swala hili limeshinikana kufanikiwa uh, kumalizika na kupitishwa uh, siku ya Ijumaa ndiyo uh, inatarajiwa kuona kwamba Baraza la Usalama Uh, linapitisha hali hii kwa maafisa hapo serikali ya Kongo, ni nini ambacho wanakieleza? Je, kuna ishara njema kwa MONUSCO kuendelea kubaki DRC ama kuna vizuizi vingine? Maanake umegusia swala la Marekani hapa uh, kwa namna moja ama nyingine ya kuweka ngumu hasa katika kupunguza bajeti yake, na ukizingatia kwamba Marekani ndio mfadhili mkubwa kulinganisha na hawa wanachama wengine kumi na wanne. Kwa kweli itategemea, lakini kinachoonekana hivi sasa ni kwamba kikosi hicho kitaendelea kubaki Kongo. Nchi zote zimekubaliana kuhusu hilo, kwamba bado usalama ni ni ni, ni, ni ni ni mdogo Kongo, hasa kwenye maeneo ya mashariki, na ni lazima kikosi hicho kiendelee kubaki. Lakini nukta ambayo wamezungumzia wote ni pia nukta ya kisiasa, na hiyo ni kuomba kwamba eh, utawala mpya uwe na uh, uh, uwezo wa kuweza hivi kujifungua kwenye uh, pande zote za kisiasa, ili kuweza kushiriki katika ujenzi wa taifa hilo, lakini wameishi kwamba msingi wa machafuko Kongo umekuwa hasa zaidi ni masuala ya kisiasa. Saleh Mwanamilongo, mimi ni kushukuru sana uh, kutoka hapo jijini New York, ambako ndipo yapo makao makuu ya Umoja wa Mataifa na ambapo kikao cha baraza la usalama la umoja huo aa, kama alivyogusia Salehi mwana Milongo, lilitazamiwa kukaa hii leo na kupitisha azimio la kuongeza muda wa kikosi cha kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kikosi ambacho kimekaa nchini humo kwa takriban miaka ishirini. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tutakaporejea tutaingia katika eh, sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunaangazia ziara ya siku mbili ya rais wa taifa la Uganda eh, moja kati ya taifa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo ameelekea nchini Kenya eh, na kuelekea katika mji wa Mombasa katika ziara yake ya siku mbili, mwenzangu Amina Chombo na Libert Adede ambao wako katika studio zetu za uh, Mombasa wameangazia ziara hiyo. Shukran sana na karibu. Mimi ni Collins Liberty Adede na mwenzangu Amina Chombo, Kwa Undani kutoka studio 15 Afrika hivi leo tukiangazia ziara ya Rais Yoweri Museveni kutoka Uganda, ambaye yuko hapa mjini Mombasa kwa ziara ya siku mbili kuangazia masuala mengi yakiwemo uhusiano katika jumuiya ya Afrika Mashariki, biashara na mengi kuhusiana na usalama nam katika ziara yake Rais Museveni wa Uganda, ikiwa imetajwa kama ziara ya kwanza ya kiongozi wa taifa kutoka hapa Afrika kuingia nchini Kenya na kuzuru Mombasa katika ziara yake, ziara yake hii ambayo amekaribishwa rasmi katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Moi, Mombasa, ambapo Rais Uhuru Kenyatta alifika mapema katika uwanja wa Moi na kumkaribisha akiwa ameandamana na naibu wa rais wa Kenya Bwana Ruto pamoja na gavana wa mombasa sana mawaziri wengine wa serikali katika serikali ya Uhuru akiingia kama kawaida alipata mizinga ishirini na moja lakini lile ambalo limechachawiza zaidi katika mitandao ya kijamii ni jinsi gani alipokaribishwa wenzake wamevaa mashati ya linen wengine wamevaa mashati ya cotton lakini alikuwa amepiga sut sasa baadae kidogo tukamwona amebadilisha kwa sababu eh, leo hali ya hewa mombasa ni joto zaidi kwa sababu digri ziko thelathini na tatu leo imebidi avue suti na akasalia na shati kama wenzake uh, mwenzake ambaye ni mwenyeji wake rais uhuru kenyatta Kando na mapokezi hayo ya kijeshi, yaliweza kupokelewa na burudani za jamii za kienyeji kutoka eneo la pwani, na moja kwa moja wakafululiza hadi eneo hadi kituo ambacho walikwenda kupumzika kabla ya kuja kufanya mkutano wa mazungumzo pamoja na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta katika Ikulu ya Rais hapa Mombasa. Na miongoni mwa masuala yaliyo muhimu ambao waliweza kuzungumzia na kuweza kuzungumza na wanahabari baada ya kikao cha kama saa moja hivi na nusu waliweza kujitokeza na kuweza kuangazia masuala mengi ikiwemo biashara, uchukuzi, uhusiano mwema na usalama katika eneo hili. Na katika ujumbe wake rais Uhuru Kenyatta aliweza kumpongeza Kaguta Mseveni kutoka Uganda kwa kuwa kiongozi wa kwanza kuweza kuzuru ikulu ya rais ya Mombasa kwa mara ya kwanza. Kando na hayo, akaweza kuangazia umuhimu wa kuwa na uhusiano wa karibu wa mataifa haya mawili akasema kuna umuhimu wa biashara, maanake biashara hizo zinaweza kufanikisha na kufaidisha wakazi wa maeneo hayo. Lakini rais Uhuru Kenyatta alipenda kuangazia sana mambo ambayo serikali yake imefanya kusaidia mataifa ambayo hayana bahari, hasa sana akiangazia ujenzi wa reli ya kisasa, kuimarishwa kwa huduma zinazotolewa na bandari ya Kenya na hali tu ya kuhakikisha kwamba kuna usalama katika eneo hili zima. Kiwacha tusikie alizungumziaje wakati wa mazungumzo na wanahabari. Hapa Rais Uhuru Kenyatta anagusia akisema kwamba tumeweza kujadili mengi zaidi yanayohusu biashara zetu na masuala yetu ya kimsingi, lakini la ziada tukaweza kuangazia swala la usalama, kuhakikisha kwamba eneo hili linasalia salama na hiyo itakuwa ni chombo kizuri kitakachosaidia kufanikisha biashara, na kando na hayo, kuwa na usalama katika eneo hili. Kwa upande wake Rais Museveni wa Uganda, yeye akapongeza juhudi ambazo Rais Uhuru Kenyatta ama serikali ya Kenya imechukua katika kupunguza uh, suala la makasha katika bandari ya Mombasa, kwa sababu kama tunavyofahamu, uh, bandari ya Mombasa ama ni bandari ambayo inategemea sana biashara kutoka taifa la Uganda. Asilimia sabini ya makasha ambayo yapo katika bandari ya Mombasa ni yale ya kutoka Uganda ama inayopelekwa Uganda. Kwa hivyo amefurahi kwamba uh, Uh, kuwepo kwa SGR kumesaidia kupunguza uh, idadi ama kusafirishwa kwa makasha yale, kwa sababu wanasema zamani ilikuwa ikichukua muda mrefu sana kwa kila anayefanya biashara kutoka Kenya Uganda, na mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Kuhusiana na hilo, akaangazia umuhimu wa kuondoa vikwazo visivyo vya lazima na kufungua zaidi vituo vya mpakani vingi kuweza kufanikisha biashara zinazohusu wananchi wa mataifa haya mawili. Wacha tumsikie amezungumziaje swala hili. I'm very glad that, uh, his excellency has agreed about more border crossings na, zote kwa na la la muhimu, muhimu zaidi ni kuhakikisha tumefungua so mipaka hii kwa ruhusu wananchi kufanya biashara wa kitu katika maeneo haya ili uweze kufaidi mataifa police haya na wananchi hawa, lakini la muhimu zaidi tunapofungua vituo hivi ni Wakenya ama hawa wananchi katika mataifa haya watumie vituo hivi, na wala si kutumia vile vingine, shughuli nzima katika maeneo haya. Pia amezungumzia usalama wa, wa kanda hii, akisema kwamba lile ambalo linafanyika labda katika taifa la Somalia ni jambo ambalo wa, watakuwa wanalizungumzia uh, katika uh, umoja wa Afri Afrika Mashariki, lakini hata hivyo, labda tu kugusia kuhusiana, labda kwa msikilizaji ama uh, yule ambaye anasikiliza kwa undani, e, tuangalie uhusiano wa Kenya na Uganda. Uhusiano wa Kenya na Uganda, mataifa haya Afrika Mashariki ama uh, tuseme mataifa katika maziwa makuu, ni washirika wa muda mrefu, na ushirika wao ulianza zamani uh, kihistoria, tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja hadi elfu moja mia tisa sitini na tano nchi hizi pamoja na Tanzania zilianza ulianza. tamegusia hilo kwa kumkaribisha uh, Rais Museveni Uganda kuweza kushirikiana katika ku, kuendeleza hii SGR tukiangalia uhusiano huu wa kibiashara katika maswala ya kiuchumi. Shirika la ukadiriaji wa ubora wa bidhaa hapa nchini Kenya KEBS eh, ki, katika survei yao ambao walifanya mwaka elfu mbili kumi na nane ya kiuchumi anasema kwamba bidhaa ambazo e, zimeingia humu nchini kutoka Uganda e, mwaka 2017 ilikuwa ni bidhaa za shilingi bilioni 42 za Kenya, ambapo inaonyesha kwamba e, yu, e, Kenya inapokea bidhaa nyingi kutoka a, Uganda. Yale zile bidhaa ambazo zimekwenda Uganda na zile ambazo zimeingia hapa Kenya, ni kwamba ilikuwa katika kwa, kwa kulinganisha tu, unaona kwamba biashara nyingi kutoka Uganda zinaingia hapa nchini Kenya, na Kenya pia vile vile wanapeleka kwa sababu mwaka na na na na Kenya Kenya iliweza kuuzia Uganda bidhaa za shilingi bilioni eh, sitini na moja. Na hiyo ni ni kuonyesha kwamba kwamba kwamba wana uhusiano mbora wa wa kibiashara japo kumekuwa na utata kwa kwa kwa sababu sababu siku za hivi karibuni tumesikia wakulima kutoka hapa nchini Kenya, wakilalamika kwamba kuna mayai mengi yanaletwa hapa na wao hawana pale pale wa kuuza yale yawe. Kwa hivyo ni mambo ambayo eh, labda wataendelea kuyazungumza kwa sababu pale wakati anaulizwa maswali anasema kwamba wako tayari wao kuhakikisha kwamba, kwamba biashara baina ya mataifa yanafanya vizuri kwa sababu si vyema kwa wao kununua makaratasi kutoka taifa la Finland wakati ambapo labda pengine Webuye uh, iliyokuwa Kenya, ile kiwanda kingekuwa cha fanya kazi, basi ingekuwa ile pesa ambayo wanaitoa kupeleka Finland, wangekuwa wanaileta Kenya kununua bidhaa kama ile. Kwa hivyo ame hakiki ameitisha kwamba mataifa haya Afrika Mashariki yenyewe yao ina bidhaa ya kuuziana baina yao badala kutoa uh, bidhaa kutoka mataifa ya Magharibi. Nia nzima ikiwa ni kuhakikisha kwa kwamba kuna usawa wa kibiashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kama alivyogusia mwenzangu, ni kwamba Rais Yoweri Museveni amesema kuna umuhimu zaidi wa mataifa haya kujikuza na kujitegemea, hasa sana mataifa ya Afrika. Anasema ikiwa basi wataamka na kuweza kuangazia vitu ambavyo wako nazo, bidhaa ambazo wako nazo, mali ghafi ambazo wako nazo, basi itakuwa ni itasaidia kupunguza kiwango cha fedha wanazotumua kuagizia mali kutoka nje. Ametoa mfano wa karatasi, anasema anatumia zaidi ya dola milioni 130 kuweza kununua karatasi kutoka Finland. Akaongezea kwamba anatumia zaidi ya dola milioni 800 e, za Marekani kuweza kuagizia vitambaa na nguo ambazo anatumia katika viwanda mbalimbali. Huku akisema kwamba taifa lake linalotegemea kahawa, kahawa inampatia e, ama inapatia taifa la Uganda e, dola milioni 500. Sasa ikiwa ni kwamba wataweza kuagizia bidhaa hizi mbili kutoka nje, basi faida yao inakuwa imepotea zaidi. Na akawa anaongeza anaangazia zaidi umuhimu wa biashara wa baina ya mataifa haya mawili na kwamba e, viwanda mbalimbali vikaweza kuamka na kuweza kuhudumiana kwa sababu ikiwa e, kutakuwa na hujuma katika uchumi, haitakuwa tu uchumi kwa taifa ambalo lilikuwa linapokea, bali itakuwa ni hujuma ambayo itatatiza mataifa yote mawili. Na bila shaka ni hayo ambayo yameweza kuangaziwa katika ziara yake ambapo kesho ikiwa ni siku ya pili akiwa humu nchini Kenya na katika eneo hili la Mombasa atakuwa katika bandari ya Mombasa. Labda mtu anajiuliza kwa nini bandari ya Mombasa? Kama tulivyotangulia wanategemea sana bandari ya Mombasa na pia bandari ya Mombasa ndiyo barabara eh, ni kati ya barabara sita za meli kote ulimwenguni. Kwa hivyo inafanya vyema na pia ukiangalia takwimu zake inasema kwamba hutoa huduma kwa zaidi ya bandari themanini eh, kote eh, ulimwenguni zinapokea ama zinatuma eh, bidhaa zao kupitia meli zikiingia katika bandari hii ya Mombasa. Kwa hivyo ni kubwa sana na inatambulika kote ulimwenguni na pia ni msaada mkubwa kwa taifa la Uganda. Ndipo sasa kesho nataka kufika pale kuona namna gani wanaendeleza biashara ama wanaendeleza mifumo yao ya kuhakikisha kwamba bidhaa zinaingia na kutoka bila tatizo, huko akikamilisha ziara yao hapo kesho. Rais Uhuru Kenyatta ametumia fursa ya ziara hii kuiomba taifa la Uganda uungaji mkono Huku Kenya ikituma ombi la kuwa mwanachama wa baraza la Umoja wa Mataifa. Kando na hayo, amegusia kuhusiana na juhudi za taifa la Uganda kuondoa gugumaji katika ziwa Victoria. Gugumaji limetatiza shughuli nyingi sana za usafiri na hata uvuvi na shughuli za kiuchumi katika ziwa hilo. Kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha kwa undani hivi leo. Tumekuwa tukiangazia ziara ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ambayo yuko hapa nchini Kenya, hasa sana mji wa Mombasa kwa ziara ya siku mbili, kuangazia masuala ya uhusiano, biashara na pia uchukuzi na masuala ya usalama. Mimi ni Collins Libatia Dede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo tunakurejesha studio 15, Washington. Shukrani wenzangu wa hapo studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo mlikuwa mkiangazia ziara ya rais wa Uganda nchini Kenya katika e, mji wa Mombasa e, kufika hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani mimi naitwa idi ligongo shukran kwa kuwa nami tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani