Ni saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa mbili usiku wa Afrika ya kati, saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndwiman. Baraza la Wawakilishi leo lilikuwa linatarajiwa kupiga kura ya kubadili turufu iliyotumiwa na Rais Donald Trump kupinga uamuzi wa, wa bunge lililotupilia mbali hatua ya Trump ya kutangaza dharura var ya kitaifa kwenye mpaka wa kusini lakini kuna uwezekano bunge hilo la wakilishi lisipate kura za kutosha kuondoa turufu hiyo. Mwezi Februari, Trump alitangaza hali ya dharura kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ili kumruhusu kutenga dola bilioni 3.6 kwenye miradi mbalimbali ya serikali kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka huo. Wademokrat kwenye baraza la wakilishi na seneti walipinga kwa wingi pendekezo la Trump wakisema amejipa majukumu ya bunge kura hiyo ya turufu ya rais Trump ni ya kwanza tangu wachukue madaraka mwaka wa 2017. Umoja wa Mataifa leo umesema umetuma nchini Mali timu ya wachunguzi watakaofanya uchunguzi juu ya mauaji zaidi ya watu 150 waliouawa mwishoni mwa juma katika mkoa wa Mopti. Watu hao waliouawa Jumamosi katika kijiji cha Ogosagu ni kutoka jamii ya Fulani. Msemaji wa baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu Raviva Shamdasani amesema shambulio lilosababisha vifo vya watu 153 ni ishara ya ongezeko la ghasia za kijamii nchini Mali na makundi ya wanamgambo yanayodai kutaka kutokomeza makundi ya wanaharakati wenye itikadi kali za kidini. Shamdasani aliwaambia waandishi wa habari kwamba katika mkoa wa Mopti pekee mashambulizi yaliwaua watu mia sita na kupelekea maelfu ya wengine kutoroka makazi yao tangu mwezi Machi mwaka wa elfu mbili kumi na nane Hii inaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wananchi wa Yemen leo wamekusanyika katika mji mkuu Sanaa kwa maadhimisho ya miaka minne ya vita vilivyoua maelfu ya watu na kuiacha Yemen katika hali ya njaa. Maandamano hayo yameonekana ni ya kuunga mkono waasi wa, wa kihuthi wanaoungwa mkono na Iran. Hayo yanajiri wakati Umoja wa Mataifa ukiendelea na juhudi za kusukuma mbele mazungumzo kati ya waasi hao na serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia ili kupata suluhu ya kisiasa kwenye mgogoro huo. Wanaume, wanawake na watoto waliandamana wakiwa na bendera ya taifa, wakiimba nyimbo za kuishtumu na kuikashifu Saudi Arabia kwa kuongoza muungano wa kijeshi dhidi ya Wahuthi, wakiilaumu pia Marekani kuunga mkono ushirika huo unaoongozwa na Saudi Arabia. Mahakama ya juu nchini Pakistani leo imemruhusu waziri mkuu wa zamani Nawaz Sharif aachiwe huru kutoka jela kwa kipindi cha wiki sita ili apatiwe matibabu. Sharif anatumikia kifungo cha miaka misaba jela baada ya kukutwa na hatia ya ufisadi, lakini uamuzi huo wa mahakama kuu haumruhusu Sharif kuondoka Pakistan. Mahakama imemtaka kutafuta huduma za afya ndani ya Pakistan. Majaji watatu wa mahakama kuu wamemwomba pia Sharif kufika mwenyewe mbele ya viongozi wa mamlaka ya jela baada ya kipindi hicho cha wiki sita alichopewa kupata matibabu kumalizika. Na bunge la Uingereza leo limeanza kuangalia mkakati mwingine bora wa kuiondoa Uingereza kwenye umoja wa Ulaya baada ya bunge hilo kumnyang'anya waziri mkuu Theresa May mamlaka ya kuendelea na mchakato huo. Wabunge jana walipiga kura kuliondoa suala la Brexit mikononi mwa waziri mkuu Mei. Walikubaliana na kupitisha mapendekezo mengine ya kukamilisha mazungumzo na mijadala ya miaka mitatu juu ya Uingereza kuondoka kabisa kwenye Umoja wa Ulaya. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Eh, katika eh, sehemu ya kwanza eh, tutaangalia uchunguzi eh, juu ya wasichana watatu waliokamatwa na kupelekwa gerezani ambao walihusika na kosa la kuchafua na kuharibu picha ya rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, na katika sehemu ya pili tutaangalia mkutano wa maswala ya biashara na uchumi unaotarajia kumalizika usiku huu katika jiji la Kigali nchini Rwanda. Ninayokaribisha mimi ni Ed Ligongo. nam moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi katika sehemu ya kwanza ya kwa Undani, ambapo hivi sasa e, tunaarifiwa kwamba mahakama inaendelea kufanya uchunguzi wake kutambua nafasi ya wasichana watatu ambao walikamatwa e, na kupelekwa mahabusu kwa kosa la kuhusika la kuchafua haribu kucha, kuchafua na kuharibu e, picha ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ndani ya kitabu cha wanafunzi katika mkoa wa Kirundo, kaskazini mwa nchi hiyo, ambapo waziri wa sheria wa Burundi anaeleza kwamba e, swala la kuchezea picha ya raisi ni kosa la jinai na linatakiwa E, kutolewa adhabu kwa yeyote yule ambaye atakuwa amehusika. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu uh, Haidala Hakizemana. Haidala, hebu tueleze hili shauri likoje mpaka hivi sasa tunavyozungumza Nam, asante sana Idi Ligongo. Mpaka hivi sasa ni wasichana walikuwa watatu ambao walipelekwa mahabusu, lakini kwa mjibu wa waziri wa sheria wameachiriwa uhuru, lakini eh, kwa muda wakisubiri uchunguzi wa kina ufanyike, kwa sababu waziri wa sheria wa Burundi Emelo Hantine Kanyana anasema eh, kosa lilifanyika, eh, picha ya, ya rais Ngurunziza kwenye vitabu vitano vya wanafunzi ziliharibiwa, lakini hakuna aliyepatikana akiharibu mara moja. Kwa hiyo anasema licha ya kuwaachiria huru, wanaendelea kufanya uchunguzi e, iwapo wasichana hao watatu kati ya wale sita ambao walikuwa walikamatwa e, na vyombo vya sheria watapatikana na kosa hilo la kuharibu picha ya rais Nkurunziza kwenye vitabu, basi wanaweza wakaadhibiwa kwa mujibu wa sheria ya jinai hapa nchini e, miaka mitano gerezani kwa kosa hilo la kuharibu picha ya rais nikwambie eh, kwamba um, eh, ni si mara ya kwanza kitu kama hicho kufanyika mwaka wa elfu mbili na kumi na sita maana yake miaka takriban mitatu iliyopita, eh, kuna wanafunzi wengi ambao walipelekwa gerezani kwa kosa hilo hilo eh, la kuharibu picha, sio eh, tu uh, kwa mujibu wa sheria wao wanasema sio tu kuharibu picha bali ni, ni, ni sio kuharibu kitabu bali ni kuharibu hiyo picha, na hivyo baadhi waliachishwa, walifukuzwa masomo na wengine wakalazimishwa kununua vitabu vipya, na kile ambacho uh, kinaelezwa kuna kama kampeni fulani inaendelea katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, ikiwa ni kuweka msukumo kwa wasichana hawa kuachiliwa uhuru. Je, kuachiliwa kwao uhuru kuna uhusiano wowote na kampeni ambayo imekuwa ikiendelea katika mitandao ambayo inamwonyesha uh, rais Pierre Nkurunziza akiwekwa, eh, akichorwa katika namna mbalimbali mbali, ile ikiwa ni kama watu kupinga kile ambacho kimetokea na hakika eh, kampeni hiyo ambayo imetajwa kwa Kiingereza Free Our Girls, uh, ilikuwa hajakuwa na na, na na na ushawishi hapa nchini Burundi. Ni kampeni ambayo ilikuwa ikianza, lakini eh, hapo hapo wakati inaanza waziri wa sheria ametangaza kwamba wasichana hao eh, tayari wameachiwa huru na kuachiwa huru, lakini ni kwa muda wanaendelea eh, kufanya uchunguzi wakiwa nyumbani kwao, wakiwa Wakaribu na wazazi wao, wakisubiri sasa, uh, kesi dhidi yao, kwa sababu uamuzi eh, huu wa kuachiliwa huru kwa muda umechukuliwa na mahakama mahakama ya juu, ni mahakama ya rufaa ya mkoani Ngozi, ni kaskazini mwa Burundi eh, walikuwa wamekabiliwa Kirundo, eh, na kosa kule kwao mkoani Kirundo na baadaye wakaletwa hapo Ngozi kwa, kwa sababu ni maeneo ambayo kuna gereza la wasichana, lakini muda tu hapo Jana jioni ndipo waziri alitangaza kwamba ni hatua ambayo imechukuliwa kuachia huru. E, ni ma, mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu, mashirika ya kimataifa na kitaifa ya kutetea haki za watoto yalikuwa yanapinga uamuzi huo wa kuwashtaki mbele ya sheria wanafunzi ambao wamefanya hilo kosa na kuharibu kitabu. E, mtaalamu mmoja wa masuala ya elimu hapa nchini amesema kuwa ni aibu kabisa, kuna mtoto anapoharibu kitabu na akashitakiwa mbele ya vyombo vya sheria, wakati ambapo sheria ya masomo iko wazi. Kwa mtoto anayeharibu kitabu, aidha anafukuzwa shule ama anachukuliwa anaombwa kuweza kununua kitabu kipya na kurejelea kile ambacho ame, ame, amekiharibu. Lakini eh, kosa hili limechukuliwa kisiasa, ikionekana kwamba ni kumpinga A, a raisi, ndio maana na adhabu zinakuwa kali. Mwaka wa elfu mbili na kumi na sita a, wale ambao walikuwa wamepatikana na kosa hilo, kuna baadhi ambao walikuwa wamehukumiwa kifungo cha miaka ishirini gerezani na a, na kwa kosa la kumtukana na kumchafua rais na vilevile vile, kusambaratisha usalama wa, wa taifa hili na mapokezi ya wananchi wa hapo Burundi juu ya Uh, swala hili limepokelewa katika namna ambayo watu wanaona sheria ichukue mkondo wake, ama ni watu wanasema uh, waendesha mashtaka wa hapo wamekosea, kwa sababu hawa ni watoto wadogo. Andamu, hakika wale ambao wanapata sauti ni watu wa mashirika ya kimataifa kutetea haki za binadamu kama Human Rights Watch, shirika la hapa nchini ambalo linatetea haki za watoto uh, wao wanasema kwamba mtoto kuweza kupelekwa mahakamani kwa kosa la kuharibu kitabu ni, ni ni kinyume cha sheria uh, wanafunzi wa hao wanakuwa wamefanyiwa ukatili. Lakini upande wake, waziri wa sheria, jana nilipomuuliza kuhusiana na iwapo watoto hao wana wana wana, hawakutendewa haki. Yeye alisema ni mapema mno kujua eh. Yeye anasisitiza kwamba lile ni kosa ambalo linaadhibiwa kwa mujibu wa sheria um, ya jinai, sio tu sheria ya ya, ya, ya ya shule, kwa sababu anasema ni kitu ambacho kilianza kutokea mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na sasa anatolea mwito wazazi kuweza kuwaelimisha watoto wao wawafahamishe kwamba um, Raisi ni mtu amesema, ni mti ambayo hauparamiwi. Yani anawambia wazazi waweze kuwaelimisha watoto wao waweze kuzidi kuheshimu viongozi, wazidi kuheshimu wale e, wote ambao wanawashinda ikiwa ni nyumbani, ikiwa ni ni shuleni wazidi kuheshimu. Anasema hilo ni kosa kubwa ambalo, uh, serikali haiwezi kuvumilia. Uh, ni kwa sababu wanasema hawaoni, uh, uh, kwa sababu gani mtoto anakwenda kuharibu ile picha ya rais? Ina maana kwamba nyuma anasukumwa na watu wengine ambao pengine, uh, hawajawezi kujitokeza, na hivyo kuwasii watoto kwamba yule ambaye ana zaidi ya miaka kumi uh, na tano ajue kwamba, uh, kisheria anawajibishwa, sio mtoto ambaye hatawaadhibishwa hataadhibishwa kisheria, lakini haidala kosa hapo ni kumchora picha ya rais ama kosa ni kuharibu ah, hiko kitabu? Kwa mujibu wa mashtaka yaliyofunguliwa nam kwa mjibu wa sheria za shule e, mtoto anapo uharibu oh, kitabu anachukua nidhamu. Lakini kwa namna ambavyo kosa hili ambalo ni la kuharibu picha ya rais limetathminiwa, limetathminiwa kama ni kufanya kosa la kumtukana, kosa la la la kumum, eh, la kum kumchafua sura, kosa la hadhi yake kunini na uadui kwake, ndio maana eh, badala ya kutumia ile sheria ya shule ambayo inaona kisha kwamba mtoto ameharibu tu kitabu uh, basi wao e, wanasema wow, sio kuharibu kitabu, bali ni kosa ambalo ni kosa la jinai la kuweza kuthubutu eh, kumfanyia vibaya rais, ya kosa la kuweza kumfanyia kitu ambacho hakipendezi, na wakati ambapo eh, kila mwananchi anapashwa kumheshimu eh, rais, kila mwananchi anapashwa kumheshimu kuwaheshimu eh, viongozi na kwa yale ambayo uh, yamekuwa yakielezwa uh, juu ya shutuma hizi uh, haidala kizimana uh, maanake kama vilivyogusia hivi sasa mahakama imewapa dhamana uh, hawa uh, wasichana. Je, maswala ya mashtaka ya hapo yanasemaje juu ya umri wa mtoto kushtakiwa eh, katika kesi kama hizi? Na, eh, kama ni kosa ambalo limefanyika eh, waziri wa sheria wa Burundi Emelo Hantine Kanyana aiambia Sauti ya Amerika hapo jana kwamba eh, kuanzia miaka kumi na tano eh, mtu anaweza kushtakiwa na kuwajibishwa kisheria. Na ndio maana akatolea wito watoto wa shule wale ambao pengine eh, wanadai kwamba wakiwa shuleni hawawezi kupelekwa gerezani, hawawezi kuwajibishwa kisheria. Anasema kuanzia miaka kumi na tano eh, mtoto ana naweza akajibishwa. Na hao ambao walikamatwa na kupelekwa gerezani ni watoto watatu, wote wasichana kuanzia miaka kumi na tano mpaka kumi na saba waliokuwa wamekamatwa kwa jumla walikuwa ni sita. Baada ya kosa hilo la kuharibu picha ya rais kwenye vitabu vitano vya wanafunzi e, mkoani Kirundo ni kaskazini kabisa mwa Burundi. E, walikuwa ni sita waliokamatwa, watatu wakaachiriwa huru na, na sasa hawa watatu ambao wanasalia bado wako chihu, kwa dhamana e, iwapo kweli uchunguzi wa mahakama ya rufaa ya mkoani ngu itaonyesha kwamba uh, uchunguzi wake utaonyesha kwamba hawa wasichana ndio ambao waliharibu hiyo picha. Uh, itabidi wawajibishwe uh, kisheria. Kama ni kufungwa wafungwe, kama ni kutoa uh, ni kulipa faini watalipa faini kwa mjibu wa sheria. Lakini uh, mgongano uko hapo katikati. Kwa mtoto wanasema ni kuharibu tu kitabu cha mwanafunzi, na sheria za shule wanasema ziko wazi, mtoto anapoharibu kitabu aidha wazazi wao Uh, wanaweza wakanunua kitabu kipya ama uh, mtoto ana, ana, ana, ana, ananyanganywa alama kwenye kitabu chake cha nidhamu ama Ee, mtoto ana, ana, ana, ana anafukuzwa shule. Inatokana na sheria za shule ambazo ziliwekwa. Wengine wanasema hii sio kuharibu tu kitabu cha shule, bali ni ni ni, ni, ni, ni, ni, ni kosa la jinai ambalo linaadhibiwa kwa mjibu wa kitabu cha sheria za kuadhibu makosa hapa nchini um, kwamba um, raisi sio mtu wa kawaida um, kuona katika picha zote wamechagua picha yake na wakaiharibu, inakuwa ni kosa la jinai kwa mujibu wa waziri wa sheria na ambayo inaadhibiwa kwa mtu mdogo ama mtu mkubwa. Na hivyo hivyo, ndivyo anatoa wito kwa watu kuweza kuheshimu rais. Yeye alisema na hapa namnukuu, kwamba rais wa nchi ni mtu ambaye anatakiwa kuheshimiwa, ni mtu ambaye. Aidala alisema e, ni mti usioparamiwa. Asante sana ha, ha, Aidala Kizimana kutoka hapo Bujumbura. E, kutufahamisha kwa undani juu ya swala hili, na tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. tutakaporejea tutaingia sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo uh, sehemu hii tunaelekea nchini uh, Kigali Rwanda, ambapo tutaangalia mkutano wa uchumi na uh, vilevile masuala ya biashara, na nilizungumza na mwanahabari ambaye anaandika habari za biashara na uchumi E, Roziga Emmanuel Masantura e, kutoka Kigali nchini Rwanda, na nikataka kufahamu kile ambacho a, kinaendelea na mkutano huu hasa, a, unalenga vipi mkutano wenyewe una kwenda kwa jina la Africa CEO Forum na unawakutanisha viongozi wa serikali eh, mataifa mbalimbali pamoja na mashirika binafsi ambao wanajadili kwa kina uh, jinsi ya kuendeleza uchumi na biashara katika bara la Afrika uh, lakini zaidi ushirikiano ambao unaweza unatakiwa kutolewa kati ya pande mbili pande eh, inamaana serikali pamoja na sekta binafsi. Kwa hiyo ni mkutano ambao ulianza jana na umemalizika eh, unamalizika usiku huu, kwa sababu bado kuna vile vikao vya pembeni ambavyo vinaendelea, na ni mkutano ambao unatarajiwa pia, sio tu kuzungumza changamoto zinazokumba biashara na uwekezaji uh, na, na katika bara la Afrika, lakini pia kuna uh, kuna matarajio kwamba kutakuwa kuna makubaliano fulani ambayo anakwenda anasainiwa, ambayo baadhi yake tumekwisha kuyaona, kwa thamani mbalimbali za makubaliano ambayo amekwisha kusainiwa hivi sasa, ya ushirikiano kati ya mashirika mbalimbali ya kimataifa, iwe kwa bara la Afrika na hata kutoka nje ya bara hili, ambao wamesaini makubaliano mbalimbali, lakini tunachoweza tu kuambia ni kwamba mkutano huu ni mkutano ambao umehudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa mashirika makubwa sana ya kimataifa na pia viongozi wa kiserikali nchini Rwanda. Uh, tumeona kuhudhuria kwa rais wa Ethiopia huyu, eh, ni mwanamama ambaye ameingia katika nafasi hiyo hivi karibuni, na tumeona rais wa Togo alikuwepo hapa alafu tumeona rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alikuwa amehudhuria hapa na mawaziri wakuu na na viongozi mbalimbali wa serikali kutoka katika mataifa ya Afrika. Na mpaka hivi sasa, kitu kile ambacho kimejitokeza na kusisimua watu hapo juu ya masuala ya kibiashara e, katika bara la Afrika ni nini hasa? Unaweza kutueleza Roziga? Katika vikao mbalimbali ambavyo mba vimekuwa vikiendelea na mada mbalimbali ambazo zilikuwa zimekuwa zi, zikirejelewa hapa, nachoweza kuambia tu ni kwamba kikubwa zaidi ilikuwa ni changamoto zinazotokana hasa na utashi wa kisiasa. Kwa hiyo ndo jambo ambayo naweza nikasema limekuwa likirejelewa mara kwa mara, kwa sababu hata katika hotuba za viongozi wa mataifa mbalimbali mbali, hata katika eh, panel discussions ambazo zilikuwa zinawahusisha zina, zina, zina viongozi mbalimbali mbali wa mashirika binafsi tumekuwa tukisikia zaidi eh, wakijadili yale ambayo yanasababisha yana au yanaleta yana ukinzani Eh, eh, kulingana na sera madhubuti zinazotakiwa kuwepo za uongozi bora na biashara na uwekezaji, na mfano tu mzuri ni pale ambapo eh, katika hotuba ya Rais Paul Kagame hiyo jana alitoa mifano dhahiri ya jinsi ambavyo wakati mwingine makubaliano yamekuwa yakifanywa kati ya mataifa mbalimbali, lakini utashi wa kisiasa unakwamisha ambapo alitoa mfano wa maziwa ambayo yalikuwa yamekuja ku E, kununuliwa hapa na, na, na e, nchini Rwanda akiwa anaelekea katika bandari ya Mombasa, lakini yakazuiliwa nchini nchini Uganda na mpaka yakaharibika kwa sababu ambazo hazikutolewa, hazikutolewa maelezo na viongozi wa serikali wakisema hawafahamu, lakini bado maziwa yakachelewa kuachiwa mpaka akaharibika, na akatoa mfano pia hata wa madini madini ambayo yalikuwa yamenunuliwa na Wajerumani hapa nchini, lakini makontena yake yakazuiliwa kwa, kwa miaka kwa miezi kadhaa E, nchini humo nchini Uganda. Kwa hiyo hiyo ilikuwa ni mifano tu thabiti kile ambayo inagusia moja kwa moja kile ambacho tunaweza tukasema pia kinatoa taswira ya nini ambacho kimekuwa kikikwamisha mahusiano kati ya Rwanda na Uganda, lakini pia imeonyesha ni kwa kiasi gani ambavyo eh, wakati mwingine viongozi wa kisiasa na wafanyabiashara binafsi wanatakiwa kukaa chini na kuangalia yepi ya kufanywa, ili kuwarahisishia kazi badala ya kukwamisha, kwa sababu ya mahusiano binafsi ya wanasiasa wenyewe na kwa upande wa wafanyabiashara wao, matatizo ambayo wameyazungumza hapo kama uh, changamoto mbalimbali mbali za kufanya biashara ndani ya Afrika ama Afrika Mashariki kwa ujumla ni uh, nini hasa, labda tu niende kwa kutoa mifano hai ambapo o, o, katika kikao cha jana cha jana jioni baadhi ya wafanyabiashara katika bara la Afrika na wawekezaji maarufu walikuwa wanatoa eh, experience yao ya jinsi ambavyo mambo yamekuwa yakikwamishwa wakati mwingine na uh, kutokuwepo sera madhubuti za kuwarahisishia wafanyabiashara, na hiyo ninaweza nikatoa tu mfano. Kwa mfano aliyekuwa anawakilisha uh, taasisi ya Dangote, yeye alikuwa anasema kabisa kwamba uh, wakati mwingine E, wamekuwa wakisikia makubaliano kati ya serikali na nyingine kuhusu biashara, lakini wakienda kufanya katika suala ya utendaji wanazuiwa ama wanakwamishwa na watekelezaji. Wametoa mfano wa makubaliano ya Continental Free Trade Area ambayo yamekwisha kusainiwa na mataifa kadhaa zaidi ya arobaini na kitu na mataifa zaidi ya ishirini yamekwisha kukubali kwamba ya kupitishwa yamepitishwa na mabunge katika mataifa hayo, kwamba yawekwe katika vitendo au yatekelezwe. Lakini eh, wanasema kwamba tatizo la mataifa mengine kuendelea kwenda uh, taratibu katika kuidhinisha makubaliano hayo ndio jambo ambayo inaonyesha ni utashi wa kiasi gani wa, wa Uh, serikali zimekuwa zikitaka kweli wafanyabiashara wafanye wafanye biashara wakiwa huru, lakini pia mifano mingine iliyotolewa ni bei kubwa ya ndege ya, ya safari za anga, ambapo wafanyabiashara wamesema serikali zikae chini ziangalie jinsi ya, ku, ya kuondoa vikwazo vinavyosababisha safari za anga zinakuwa bei kubwa, kwa sababu imetolewa mifano ambapo safari ya kutoka kwa mfano Kigali kwenda Nairobi ni bei ghali kuliko kutoka Kigali kwenda uh, kwenda ku, Dubai na wakasema eh, hiyo inasababishwa hasa na sheria ambazo zinakuwa zimewekwa na mataifa haya na kuto kufungua anga kwa ajili ya mataifa mengine ili waweze kuoperate lakini mapokezi ya mkutano huu maanake umejumuisha kama ulivyogusia, uh, viongozi kutoka makampuni mbalimbali ambayo yamekuwa yakifanya biashara hapo Afrika, hali kadhalika na viongozi eh, wa mataifa mbalimbali kama rais wa Ethiopia eh, mwanamama huyo umemgusia. Sasa kile ambacho uh, unaweza kueleza kuwa kama ni changamoto ama msisimko ama maazimio ya mkutano huu ambao unamalizika muda mfupi ujao usiku huu, umekuwa imekuwa ni nini? Msisimko ni makubaliano ambayo naweza nikasema yamekwisha kusainiwa, na usiku huu kama sasa hivi wakati tunaongea tayari kuna wafanyabiashara uh, wa private sector kutoka uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanakutana na private sector ya Rwanda, wanajadili jinsi ya kuboresha biashara. Tayari the east african uh, uh, board ya inayohusisha na, na, na ni bodi ya wafanyabiashara sekta binafsi uh, katika ukanda wa Afrika Mashariki uh, ama EABC wapo wanakutana sasa hivi na ndipo nilipo sasa hivi eh, ni kwamba wanaangalia ni kwa kiasi gani vikwazo visivyoendana sana sana na forodha ambavyo vimekuwa vikikwamisha hasa biashara katika ukanda wa Afrika Mashariki vinaweza vikajadiliwa na kutatuliwa, kutafutiwa ufumbuzi. Kwa hiyo kwa sasa hivi makubaliano kama hayo na mengine mengi ndo naweza nikasema yameweka ya msisimko msisi mkubwa. Lakini kikubwa zaidi ninaweza nikakwambia ni kufunguliwa ukurasa mpya eh, kwa mahusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, ambapo leo katika pano ya pamoja, Rais Paul Kagame pamoja na Rais Felix Tshisekedi Tshilombo walikuwa wamekaa pamoja na wanaulizwa maswali na watu mbalimbali waliohudhuria mkutano huu kuangalia ni kwa kiasi gani kufungua ukurasa mpya wa mahusiano na kuweka eh, mahusiano bora kati ya mataifa haya mawili inaweza ikarahisisha na ku kuwa bora zaidi kwa ajili ya biashara kati ya watu wa sekta binafsi zaidi, na jambo hilo ambayo kidogo watu hawakutarajia kwa sababu mataifa haya mawili kwa kipindi kirefu imekuwa kama walivyorejelea viongozi wenyewe, ilikuwa ni blame game, walikuwa wakilaumiana kila mmoja kimlaumu mwingine, lakini sasa hivi tunaona ukurasa mpya wa kibiashara kati ya mataifa haya mawili. Kwa upande wake, Rais Felix Chisekedi, maanake ni mgeni huyu katika uh, madaraka hivi sasa, kipi ambacho amekigusia bayana juu ya taifa lake kile linachotegemea kutoka kwa Rwanda na mikakati yake kufanya biashara na mataifa mengine. Naam, uh, Rais Tshisekedi yeye kwanza amesema kwamba uh, kawaida unaweza ukawa ukaachana na rafiki na akaenda mbali, lakini uh, ujirani wa mataifa au taifa moja na jingine huwa hauwezi ukaondolewa, hayo mataifa ataendelea kuwa jirani kama kawaida. Kwa hiyo amesema Rwanda na, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni majirani, haitakuja kuondolewa kwamba wasiwe majirani hata kama viongozi wataenda, wanabadilika, wengine wakaja wanapatana, wengine hawapatani. Hivyo basi amesisitiza yeye kwamba pamoja na kwamba ni mgeni katika masuala ya kisiasa lakini a, mtazamo wake ni chanya zaidi kwa wanasiasa wa Afrika ambao wako tayari Eh, kuendeleza mataifa yao na wananchi wao, na amesema kwamba ana uchu na hamu kubwa ya kuhakikisha kwamba wananchi wake wanaondoka katika lindi la umaskini na usalama hafifu katika eneo, maeneo aliyopo. Hivyo basi ushirikiano wake na taifa hili na mataifa mengine katika ukanda wa Afrika, amesema kwamba ni mwanzo mzuri tu wa kuwaendeleza wananchi wake. Nam huyo ni mwanahabari wa habari za uchumi na biashara Emmanuel Rozige Masantura akizungumza nasi kutoka katika mji mkuu wa Rwanda Kigali, juu ya mkutano wa kimataifa ambao unakutanisha wadau mbalimbali wa habari na viongozi wa mataifa ya nje kujadili namna ya kufanya biashara katika ukanda huo wa Afrika Mashariki na Afrika kiujumla. Na hapa tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.