Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumanne tarehe ni 26, ambapo mimi kwangu nimechangamka kweli kweli. Wananiita Harizon Kamau. Nimekuuliza tukianza, we hukasirika muda gani? Sasa usiulize usianze. Sasa kwanza, hebu tuteremshe show kwanza, alafu alafu taniulize swali tunapotoka kwenye show <laughs> naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, baada ya hapo ambao tunayokuletea ni kwamba kuna mkutano ambao unatarajiwa kufanyika hiyo kesho, kati ya Rais Uhuru Kenyatta na Rais Yoweri Mseveni wa Uganda kuhusu maswala ya uhusiano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Vilevile vile, kwenye kipindi kuna mengine mengi, tutakimbia kule nchini Rwanda ambapo kuna mkutano pia unaoendelea, na kuna viongozi wa mataifa akiwemo rais mpya wa DRC Felix Chisekedi, na tutajielewesha tuta, tuta zaidi nini kinachoendelea kule. Maswala ya teknolojia pia yako ndani ya VOA Express. Kuna mambo baadhi yanayokera katika maisha ya kila siku, vilevile kuna yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na vilevile, unajua kwa yale yanayokerwa wengi huwa wanasema kuna maswala ambayo hayana majibu, mwalimu wangu alisema aitwaje, maswali balaga, lakini kuna maswali mengine <laughs> yana majibu. Sasa kati ya hizi kero, anasema msichana ambaye anapa, ambaye anasema wale mama wajawazito wanavyochukuliwa hospitalini, kero lake linatoka hapo, ni lipi? Tuseme nimebeba ujauzito halafu nifike katika facility, nitakuwa na maswali mengi sana hmm. kama mtoto wa kike, kwa nini umeshika mimba? Kwa nini uko hivi na vile? Ndio hivyo. Uh -huh. Na swali magumu sana. Basi ndivyo mambo ameshika ujauzito <laughs> uja uzito watatuambia <laughs> kero lao baadaye. Na sasa moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo tunaungana naye Kennedy Wandera. Wandera, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze mambo yakoje? Kesho ziara ya Rais Yoweri Museveni nchini Kenya hii inatarajiwa na kutakuwa na mkutano baina yake na rais mwenyeji Uhuru Kenyatta, lakini kabla ya hayo yote, maandalizi yako vipi? na Je, kuna mambo yanayojulikana dhahiri kwamba viongozi hao wawili wat Kennedy, ni kweli livyotajia kwamba kesho Rais Kenyatta na Rais wa Uganda chaguza Museveni wanakutana Mombasa, lakini kabla ya mkutano huo ile kuna mkutano pamoja kati ya mawaziri wa mambo ya nje, mambo ya nchi za nje wa Kenya Monica Juma na mwenzake wa Uganda, Sam Kutesa. Yeah. Ah. Inaonekana kidogo kama mawasiliano yanakatika, katika, katika Wandera, labda tukupigie tena tuone kama tutawasiliana kwa njia ambayo ni mwafaka, maanake simu kidogo kidogo inakatika. Bwire, umesikia kwamba kuna ripoti na kuna mambo mengi yanayoendelea Nairobi na punde tu si punde tutampata tena kennedy wandera tutakuwa naye atueleze kwa kina nini kinachoendelea huko nchini kenya lakini kitu kimoja bwire kinachojulikana ni kwamba kwa muda mrefu sana kenya na uganda kumekuwa na tetesi za kidiplomasia ama mvutano hapa na pale kuhusu kisiwa cha migingo kipo rais museveni akasema kipo kenya maji yanaokizunguka yako uganda uh -huh. sasa kisiwa ni cha kenya ama ni cha uganda kisiwa ni cha Uganda. <laughs> kisiwa ni cha Kenya. Maji yanayokizunguka <laughs> ni ya Uganda. sasa nani mwenye samaki sijui sasa itakuwa ni mwenye maji haya Kennedy Wandera natumai sasa mawasiliano yatakuwa ni sawa karibu tena kwenye VW Express kuna jambo ambalo ulikuwa unalieleza hebu ulirudia kidogo tu nimeeleza hapo awali kwamba rais Kenyatta na rais wa Uganda wanakutana jimbo la Mombasa kesho lakini kabla mkutano huo, amekuwa na mkutano wa pamoja wa mawaziri wa nchi hizi mbili, mawaziri Mwakajima wa mambo ya nje na ule wa Uganda Sam Kutesa, na mambo ambayo wamearejelea ni baadhi ya malo ambayo wameyatoa baini mazungumzo kati ya rais Kenyatta na rais wa Uganda kaguta Museveni. Lakini waziri wa mambo ya nji wa Uganda Sam Kutesa anaeleza kwamba ushirikiano kati ya Kenya na Uganda ni ushirikiano ambao ubadili ni zaidi, na hivyo basi rais Mseveni anakuja Kenya kudumisha mahusiano hayo. Hebu tumsikiliza nako Sasa hapo nimemsikia waziri wa mambo ya kigeni anaeleza kwamba mm -hmm, kwa yale ambayo wamezungumzia yamehusu ushirikiano wa nchi hizi za Afrika Mashariki, uhusiano wa Kenya na majirani wake, kwa mfano Somalia, Burundi, uiwa Sudani Kusini na Rwanda na japo suala ya Rwanda na Uganda nijitokeza katika mazungumzo haya, wanaeleza kama baadhi ya masala ambayo Rais Kenyatta angependa sana kuzungumza nayo kuzungumza nayo rais wa Uganda Museveni. Kwa hivyo tunataraji kwamba Rais Kenyani na Rais Museveni watazungumzia utaka ambao umekuwa hapo hivi juu kati ya Kigali na Kampala. Uganda kam pesa, lakini basi Rais Kenyatta na Rais Museveni wataendelea kuzungumzia haya na kutajua kwamba hapo kesho, baada ya mazungumzo ya yake na Rais Kenyatta basi atakuwa na mhadhara katika chuo kimoja huko Mombasa na vilevile pia ataenda katika bandari ya Mombasa kuweza kujua kwa ale mm -hmm. hali ilivyo katika maeneo haya ya Mombasa. Asante sana Kennedy Wandera, kwa hakika kesho ziara inapofika ya wale viongozi wawili, kwa hakika najua kwamba utatujuza zaidi yatakayokuwa yakiendelea. Asante sana na sasa tuelekee nchini Rwanda, kule Kigali, ambapo na tunaungana naye silvana Karemera. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tuelezee kuhusu mkutano wa viongozi wa mataifa unaoendelea huko, na nini hasa kuhusu maswala ya uwekezaji, kwa sababu pia wafanyibiashara wamehusika? Ndio, asante Kamau na asante msikilizaji. Ni kwamba kama, kama nilivyoeleza jana, kwa sababu ni kikao cha siku mbili, na leo ni siku ya mwisho ya kikao hiki na kilichoendelea kuanzia jana mpaka leo ni niseme tu uh, majadiliano: kipi kifanyike, kipi kisifanyike, kipi kinachokosekana na kadhalika. Lakini kwa ujumla, siku ya leo imekuwa maalum kwa wafanya, kwa, kwa wawekezaji kutoka sekta za benki pamoja na madini kutoka bara la Afrika na kilio kimeendelea kile kile. Kwa kweli, hakuna jipi ambalo limetokea, kwa sababu wamekuwa wakisema kwamba, uh, kinachoshangaza ni kwamba hata zile nchi za Kiafrika ambazo zinajitahidi kujenga viwanda uh, bahati mbaya Uh, uh, malighafi ya Afrika inakuwa ikichukuliwa, na wakati mwingine viwanda vya Afrika vyenyewe vikitaka kutengeneza vitu vinachukua hiyo hiyo malighafi ambayo imechukuliwa na wageni na kuweza kuirikisha kwenye viwanda vyao. Lakini mpili ni kwamba kilichojitokeza vilevile vile ni kwamba malighafi ya Afrika inachukuliwa na inavyofika kule nje, sasa zile bidhaa ambazo zinatengenezwa kutokana na malighafi ya Afrika zinakuja katika bara la Afrika zikiwa ni bei ghali mno. Kwa hivyo wakasema kwamba uh, kilicho kikubwa ambacho wame, wame wamejaribu ku, ku, ku, kusota kiluli ni kwamba serikali za Kiafrika zimekuwa zikiingiliwa pasipo zenyewe kujua, na ikawa umetolewa mfano kwamba, kwa mfano nchi kama Nigeria ambayo inapakana kabisa na nchi ya Cameroon imekuwa ikiwa, imekuwa imeona ni vigumu sana kuweza kufanya, kufanya biashara na Cameroon na wakati kame unafanya biashara na, na, na Ufaransa katika kilomita mbali kabisa, yani nchi moja ya Ulaya zimekuwa hazifanyi biashara pamoja, lakini jirani, zi, azifanyi, pa lakini, la tatu wakasema kwamba kwa mfano madini, kwa mfano uh, unakuta kwa mfano kama chuma na madini mengine yamekuwa yakisombwa kiholela kuelekea ya katika nchi za kigeni. Na bahati mbaya zile bidhaa ambazo zinapatikana kwenye madini hayo ya Kiafrika zinarudi kwenye masoko yetu ya Kiafrika zikiwa wazi, kama ambavyo nimesema kwa hivyo kimsingi, wao kama vion, kama viongozi wakurugenzi wakuwa wa mashirika ya kibiashara pamoja na na uwekezaji na, na, na wamesema kwamba serikali serikali serikali kwa namna moja ama nyingine ifikia hatua ziende kwamba bara ya Afrika inazidi kuteseka, kwamba katika miaka inayokuja, kwa mfano ishirini na tano inayokuja waafrika watakuwa ni wengi kuliko wachina kuliko wa wahindi wa, wa kama tunavyozungumza leo, kwa sababu watakuwa ni takriban robo tatu ya, ya, ya wakazi. Kwa hivyo wanasema kwamba tatizo kubwa ni kwamba viongozi wa serikali wamekuwa na ndimi za undumila kuili, kile ambacho wanakitangaza kwenye majukwaa ni tofauti kabisa na ambacho wangekitekeleza kuweza kuwanufaisha wananchi wa Kiafrika. Ndio, kuna lalama na kuna tetesi na wanaangazia sana kila ambacho hakifanyiki, matamshi yanayozungumzwa. Lakini wakati huo huo, Karemera, tunajua kwamba yupo rais wa DRC Felix Ishekedi na anatarajiwa kuzungumza na waandishi wa habari. Hotuba yake inatarajiwa kuangazia nini wakati yupo Kigali, Kisekedi, kama ambavyo uh... Kenneth ulivyodai kama ambavyo tumekuwa tukishuhudia katika safari zake, kwa mfano kule Kenya na kule kusini mwa Afrika, ameonekana ni mtu ambaye kwa namna moja ama nyingine ni tofauti kabisa na viongozi waliomtangulia yeye. Kidogo masuala yake ni biashara, ni biashara, ni biashara. Amekuwa kuzungumza mara moja ma, ma, zaidi ya moja, kwa hivyo itakavyo, itakavyo timu saa kumi na dakika kumi na tano ambayo itakuwa ni saa kumi na moja kumi na tano na Afrika Mashariki, pamoja na Rais Kagame watafanya watafanya kikao na waandishi wa habari, lakini kwa hiyo itakuwa mbele ya viongozi hao wa mashirika mbalimbali, na kinachotarajiwa ni kuangalia uwezekano wa uh, kuweza kufanya biashara kama ambavyo nimezungumzia na, na, na kuweza kuhakikisha kwamba hili ambalo anataka kulizungumzia an ni uh, kweli. Naweza nikatoa mfano kwamba kwa mfano wiki iliyopita ujumbe um, wa Rwanda ulikwenda uli kule Kinshasa na kutia no. makubaliano mm -hmm. saini kutokana na ushirikiano wa safari za anga. Na ninavyozungumza sasa hivi, wiki mwezi unaokuja, tarehe kumi na tano mwezi wa, wa nne uh -huh. uh, safari za ndege za Rwanda kati ya Kinshasa na Kigali zitaanza. Kwa hivyo unaona kwamba Kisekedi kwa kweli ye ni mtu wa biashara sana kuliko ambavyo tumekuwa tukifikiria. Naam, shukrani, shukrani Karemera. Muda umetupiga kisogo kidogo, utaweza kutujulisha wakati huo utakapowadhia muda ambao umeutaja sasa. Tupate habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump na washirika wa Republican katika bunge jana Jumatatu wameahidi kufanya uchunguzi wao wenyewe kuhusu wakosoaji maarufu na wale ambao walihusika na uchunguzi kuhusu uhusiano kati ya kampeni ya mwaka wa 2016 na juhudi za Rasia za kuvuruga uchaguzi ili kumpendelea Trump. Kuna watu wengi huko nje ambao baadhi yao wamefanya mambo mabaya mabaya sana Napenda kusema kuwa huo ni usaliti dhidi ya nchi yetu, Trump amesema, bila ya kufafanua ni akina nani haswa wala watu kwa hakika wataangaliwa wakati wa uchunguzi. Wa Demokrat wengi walirejea kueleza imani yao kwamba watu wa ndani wa Trump walishirikiana na Rasia na kwamba ni rais baadaye aliyejaribu kuepuka sheria. Matangazo hayo hayakufanyika bila ya kutiliwa maanani na msemaji wa White House Sarah Sanders wakati ambapo Korea Kaskazini iliondoa wafanyikazi wake katika ofisi ya ushirikiano ya Kaesong siku ya Ijumaa, Pyongyang imerejea jana Jumatatu bila ya maelezo yoyote. Ofisi ya ushirikiano baina ya Korea mbili ilifunguliwa kufuatia mkutano wa tatu kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Korea Kusini Munjain. Baadhi ya wachambuzi wanatafsiri kwamba uamuzi wa Korea Kaskazini kuondoka katika ofisi hiyo ni majibu kwa vikwazo vya wizara ya fedha ya Marekani kwa baadhi ya taasisi za Kaskazini, na halafu kurejea tena hapo jana ni mjibu kwa Trump kufuta vikwazo hivyo, amesema Bruce Klinga, afisa mwandamizi wa utafiti katika taasisi ya Asia Kaskazini Mashariki kwenye taasisi ya Heritage. Mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, David Beasley anasafiri kwenda Msumbiji hivi leo ili kujionea mwenyewe uharibifu mkubwa uliosababishwa na kimbunga ambacho kimepiga maeneo hayo pamoja na Zimbabwe na Malawi, kusini mashariki mwa Afrika. Ziara hiyo imekuja siku moja tu baada ya mkuu wa misaada wa Umoja wa Mataifa kusema kuwa taasisi hiyo ya dunia inaomba kiasi cha dola milioni 282 kusaidia waathirika wa kimbunga Idai nchini Msumbiji. Kimbunga kinachoambatana na upepo mkali na mvua mkubwa kimeua takriban watu 750 nchini Msumbiji na katika nchi, na katika nchi jirani ya Malawi na Zimbabwe. Ndege za kivita za Israeli zimefanya mashambulizi mapema leo katika ukanda wa Gaza huku jeshi la Israeli likiripoti kuendelea kuwepo kwa mashambulizi ya roketi kutoka eneo la Palestina. Ghasia hizo zilizuka Jumatatu kufuatia shambulizi la roketi kutoka Gaza ambalo limewajeruhi watu saba ndani ya nyumba moja kaskazini mwa mji wa Tel Aviv, ikiwa ni siku ya pili ya ghasia licha ya maafisa wa Palestina kutangaza sitisho la mapigano ambalo limesimamiwa na Misri. Pres kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tupate kwenye www.voaswahili.com na kwenye facebook VOA Swahili kwenye redio kote Afrika Mashariki, ya kati na nchi za maziwa makuu. Kenneth Bwire jina la kwangu, nashirikiana na Harrison Kamau. Haya tueleze tuele, tuele, aliyomo kwenye teknolojia Harrison. Kwenye masuala ya teknolojia ni kwamba idara ya maendeleo ya kitaifa ya Uingereza inanuia kuleta nishati nafuu na imesaidia biashara na watu barani Afrika kupunguza tani milioni mbili za gesi hatari ya kaboni na kuimarisha maisha ya takriban watu milioni 3.2, kutoka vitongoji duni. Programu hiya pia imewekeza dola milioni 359 kwenye utoaji wa nishati safi kwenye sekta za umma na kibinafsi barani humo, kwa mujibu wa mtandao wa IT Africa kwenye hafla iliyofanyika mapema mwezi huu mjini London. Waziri wa maswala ya Afrika wa Uingereza, Harriet Baldwin, alitangaza kuwa shirika la Infra Company Africa litatengeneza mitambo miwili ya kunasa nishati ya jua au sola kwenye maeneo ya Samburu na Transmara nchini Kenya, ikiwa na uwezo wa kuzalisha umeme wa megawati kumi za nishati safi. Harriet amesema kuwa shirika hilo linatumia utaalamu wa Uingereza pamoja na uwezo wa kifedha kutoa nishati safi kwa wakazi wa bara Afrika ikiwa njia moja ya kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni. Basi iwapo hilo litafanyika, utakuwa ni ushindi mkubwa kwa mamilioni ya watu barani Afrika, lakini pia kwa mataifa yaliyoendelea na yanayonuia kuhakikisha kuna nishati safi kote ulimwenguni. Mwaka uliopita serikali ya Kenya ilisisitiza lengo lake la kuhakikisha kuwa kila mkazi anapata umeme kufikia mwaka wa 222 na kwa hivyo miradi ya Samburu na Transmara itasaidia pakubwa kuelekea lengo hilo. Iwapo mradi wa sola wa Kenya utafanikiwa, basi utakuwa wa pili barani Afrika baada ya Afrika Kusini. Ni maswala ya teknolojia kutoka VOA Express. Harison akiamua kuleta teknolojia kweli, anadondoa jinsi ambavyo mtu hudondoa mahindi. Unajua mahindi choma, anadondolewa moja, unarusha kwa mdomo, vitu vizito vinateremshwa eh, moja <laughs> unaweka ama ile mahindi choma, lakini choma wakati mwingine inaweza ikakufanya haraka haraka, unakula. Lakini unajua kitu ambacho kimenifurahisha, ume, umesikia kwamba miradi hiyo ya ya sola mm. katika maeneo ya Transmara na vilevile vile samburu mm -hmm. ukikumbuka kwamba ni maeneo yenye jua kali kweli mm. kwa hivyo wakiweka zile panels za kutosha wanasema kwamba utakuwa na megawati kumi za umeme kwenye umeme wa kieneo. Kwa hivyo unaona kwamba jua hile yote haitapotelea wakati kama huu ambapo watu wanasema kuna kiangazi. Unaona pia umeme sasa, ungekuwa ndio ndio, pale mwanzoni Karemera amekwambia kwamba Afrika ina ina mali kila kitu ni mali, una tu jinsi ya kukitumia hapa, ukiweka sola utapata jua, ndugu yangu. Haya, tuende darasani tusikilize darasa kwenye mambo ya muziki, anakwenda kwa hasara roho anakwambia, vitu vingine vikienda, haupigi rivasi, vitakuwa vimeenda tu, havirudi yes. Anakwambia tokeza mwendo, twende na wakati. Sikiliza maneno alivyopanga darasa kama unatikisa kibiriti, I play no game, msode rafiki, ukija kama upepo utapepea, ukijifanywa na mapepo tunakemea. Kama unataka mchezo, kawashe luninga, siku hizi hakuna mtu anataka ujinga, ujanja wanyani mjini, utaingia kingi, meli naelea, feli na zama shilingi, haraka na harakati zako za pimbi, unataka kucheza wewe na ushike filimbi sio mchezo ni ndani, ana kipawa bana eh, ana kazi nzuri sana, alafu <laughs> muziki <laughs> wake <laughs> una mawaida eh, sikiliza. Niiweke tuzo za wachukiaji bongo, kuna watu wanavipati, narusha madongo kwenye maji, bora upige michongo, tanipa midadi, mara chenga mara Sasa Salma Muhamed ametuandalia uh, kwamba uh, mm. wale mm -hmm. vijana ama wasichana wadogo wanaopata mimba hawafurahi uh, uh, sana wanavyochukuliwa na jamii uh, ya, hasa wanapotafuta mm. msaada wakati wakiwa katika hali ile, ni jambo ambalo, hebu tusikie wanavyosema. Mimi kitu ambacho kinanikera sana sana sana kuhusiana na masuala ya wanawake na jinsia, sisi wanawake ndio huwa tunabeba ule ujauzito, lakini ukienda katika zile hospitali zetu, tuseme nimebeba ujauzito alafu nifike katika facility nitakuwa na maswali mengi sana kama mtoto wa kike. Kwa nini umeshika mimba? Kwa nini uko hivi na vile? Lakini nauliza swali la government, wako wapi wao? Si siwanafaa kutuhakikishia kuwa tunapata sexual reproductive rights ambazo ziwe usawa kwa kila mmoja, na zisibague kuwa mimi ni mtoto wa kike ama nini. Kwa nini nisiende katika hospitali nipate zile huduma bure, kwanza kama zinafaa kwa bure, kama zinafaa kuwa bure, kama kaunti inaweza kuzitoa kwa bure ama nizipate zote mahali pa mimi nishawaienda katika fasiliti nikawa niko na ile UTI, lakini kifika pale, yani yule daktari vile anavyokuuliza, yaani kambe lile kosa ulifanya kusudi, wewe ukajikuta tu katika ile hali ama umekusudia. Nikawa tena najiuliza, ingekuwa mume mungekuja kumuuliza aa, maswali yote haya ama ni mimi, kwa vile mi ni mtoto wa kike tena mdogo, ndio maana mnaniuliza hivi. Ni vizuri sana kama kaunti inaweza kutoa zile youth friendly services. Ziwe zinaweza kutoa comprehensive. Comprehensive nikimaanisha, mtu akienda pale anataka huduma ya pewa tu mawaidha kuhusiana na afya yake, afya ya mtoto wa kike vipi, labda ana swali lolote kuhusiana na mambo ya kizazi. Haya anaweza kuyapata bila kubaguliwa kwanza. Alafu pili awe anaweza kuwapata kwa bei rahisi, kwa sababu kama kijana mimi ma, mambo mengine nitakuwa sina pesa yani. Kwa hivyo nikifika pale isiwe tena unanitoza pesa nyingi zaidi mpaka niwe nitatatizika, na najua wazi sina kazi. Unajua, ukiulizwa kitu eh, kwa nini umepata ujauzito, jibu linaweza kuwa lini? Sasa yale ni mambo magumu, lakini kwa vyovyote vile mm. Kwa hali yoyote ile binadamu anaweza kuwa aidha awe mjamzito, asiwe mjamzito. Hmm. E, lazima kwamba kuna heshima ya kibinadamu unaona. Hebu fikiria, aliyemuuliza mbona umepata ujauzito, alafu umuulize tasa, mbona hujapata ujauzito? Ni, ni vibaya. Lazima kuwe na, kuna heshima ya ubinadamu na ni kweli, ni jambo ambalo li, linakera kweli Lazima kuwe na heshima ya binadamu kwa mwingine, uwe mjamzito uwe usiwe mjamzito, lakini lazima maswala na majadiliano yawe na heshima. Unajua na, na, no, Harrison, wakati ujauzito unapozungumziwa nimesoma mahali kwamba mahakama nchini Kenya karibu itaamua waruhusiwa watoto ama watu wazima miaka kumi na sita, basi ruhusiwa uh, kufanya ngono kweli kabisa. Basi kuna swali ambalo sisi kwa kawaida huwa tunakuuliza, na jana tuliuliza, jinsi gani walimu wa Afrika Mashariki wanaweza kupewa motisha? Nafikiri swali hili lilichochewa na ushindi wa mwalimu mmoja kutoka nchini Kenya, kule Nakuru, ambaye alijipatia dola zake milioni moja, ndizo milioni mia moja pesa za Kenya. Na nafikiri basi pale kukawa ama kukaibuka swali la walimu vipi wapewe motisha ili waweze hata kunawiri zaidi, na naona kwamba majibu ni mengi hapa. Wanasemaje mkuu, um, wa baraza anasema kuheshimiwa na kulipwa fedha zinazostahili, mm-hmm, ipasavyo, kupandishwa madaraka kama utaratibu unavyo ambatanisha. Hussein Muya anasemaje? walimu ni wito malipo binguni. Sasa pale mm. Sijui itakuwaje tena mambo ndio ao ayo. na Kingi Majuto anasema ni kuongezwa mshahara, ndio itakuwa labda amepata mtisha huku. Payas Dankala akisema nyumba ya chumba kimoja ni sebule yani, wapewe nyumba ya chumba kimoja alafu, eh, na sebule basi itawaridhisha na Makhirali anasema nini, wajengewe nyumba tu kama wanajeshi watafurahi sana Unafikiri kwamba kwa na yani, nyumba za wanajeshi yani kambi wawe na kambi, walimu kuwe na kambi ya walimu <laughs> sijui aa wanavyomaanisha watafurahi sana labda wakipewa kambi. Ni yeye maoni yake, huyu anaona mm -hmm, kwamba watapata motisha wa kufunza zaidi wakipewa labda kambi kama wale wanajeshi. Amos Bizula anasema ili hata halihusiani na walimu lakini, mm, sijui liliingiaje lakini naona kwamba majibu ni mengi yanasema... wa Power Family Group kule Arusha anasema makao mapya, kuwaongezea mishahara itasaidia wajitume katika kazi zao. Ni baadhi ya majibu kutokana na swali, jinsi gani walimu wa Afrika Mashariki wanaweza kupewa motisha ili wakaendeleza taaluma vilivyo. Basi hebu tudokezee mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii <coughs> yanayovuma, mahakama nchini Kenya imempata na hatia dereva aliyekuwa anajaribu kutoa hongo ya shilingi elfu saba kwa afisa wa trafiki. Wakamwambia kwamba tutakuweka ndani gerezani miaka mitatu. Uhum. alikuwa na hongo elfu saba na kama utashindwa kulipa miaka kulipa shilingi elfu saba utakaa uta, ndani miaka tatu, na ukishindwa miaka tatu, najua faini ni pesa ngapi? Sijui, sina habari. shilingi elfu mia sita Ndiyo, faini mm. Au kifungo cha miaka mingapi? Mitatu. Sasa oh, wakati mwingine inaonekana kama na kifungo ki, ki, ni nafuu <laughs> kidogo kuliko elfu mia sita, ndio kifungo zaidi ya nusu milioni. alikuwa na honge elfu saba. Ndiyo, nasema sasa, unaona zile fedha zinaweza zikawa labda vigumu kuzipata. linalofanya mm. ivume ni kwamba kuna wale wameiba mabilioni bado mm -hmm. wapo nje. Naam. Hata hajui kifungo ni miaka mingapi? kweli kabisa mm. uh -huh. na wengi wao wanasema kwamba inavuma zaidi kwamba wala wale ambao wanadaiwa wameiba, ushahidi umekosekana. Dereva akapatikana na kesi yake ikamalizika. Katika kile ambacho kilionekana kuongeza hamasa kwa Tanzania, unajua walishio, wali baada ya miaka karibu 39 wame, wanaenda mashindano fainali za kombe la bara Afrika. Sasa kuna mchezaji anayechezea timu ya Simba, James Kotei huyu kabla ya mechi alitangaza kwamba hata anabadili uraia kwa muda awe raia wa Tanzania kwa kuishabikia Taifa Stars. Uh -huh. Na akabadilisha jina vilevile akajiita vile James Magufuli ah. Badala ya James Kotei haraka tena sana. Ushabiki huyo. Mchezaji wa Simba. Mambo safi kabisa. Hmm? Stars ilikuwa uwanjani dhidi ya Uganda, mechi ambayo walifanya vizuri sana na wamesherekea kwa kweli. Afrika Mashariki ni zamu yetu, wanasema asante sana. Kenes Bwire, jina langu Harrison Kamau, kutoka hapa VOA Express. Basi tuonane kesho sana, wakati kama huu, nikikutakia jioni njema kutoka Washington DC.