Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokunjia saa 11 saa za Afrika ya Kati ambazo ni saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari, tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 26 mwezi Machi mwaka 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na Mitamba FM kote Afrika Mashariki na ya Kati. Karibuni. Katika kumekucha Afrika hivi leo, raia wa Comoros wasubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi uliofanyika Jumaapili, huku maandamano yakishuhudiwa katika baadhi ya maeneo. Je, hali ikoje katika mji mkuu wa Moroni? Tangu jioni hakuna magari, hata teksi mjini Moroni, na nilipotoka kazini nimesimamishiwa mara tatu na wanadeshi, wanaambia kuwa huwezi kurudi Moroni. Na katika habari nyingine, Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akatiza ziara yake hapa Marekani na kurejea nyumbani kufuatia shambulizi la roketi liliojeruhi watu saba huku jeshi la Israel likifanya mashambulizi ya kulipiza kisasi katika ukanda wa Gaza. E, hizo ni baadhi tu ya habari ambazo utasisikia katika matangazo ya leo ya, ya dakika 30 takriban. Endelea kuwa nasi hadi mwisho, lakini kabla hatujasikiliza mengi kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande sa Shomari. Polisi wa kupambana na ghasia wa Komoro wametumia gesi ya kutoa machozi Jumatatu kutawanya maandamano yaliyoongozwa na viongozi wa upinzani wakipinga kile walichokiita uchaguzi batili wa rais, na mashahidi wamesema, huku wachunguzi wakisema kura yote iligubikwa na wizi, kiasi cha wapiga kura lakitatu katika kisiwa hicho cha watu lakinane walijitokeza kupiga kura hukutumia uchaguzi wa Komoro seni ilitarajiwa kutangaza matokeo ya awali Jumatatu. Wagombea wa upinzani wamesema uchaguzi huo umegubikwa na dosari kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuwapiga marufuku wasimamizi uhuru na kujazwa kwa karatasi za kura kabla ya upigaji kuanza, jambo ambalo serikali inapinga. Mkuu wa misaada ya Umoja wa Mataifa amesema umoja huo unaomba dola milioni 282 ili kusaidia waathirika wa kimbunga Idai nchini Msumbiji. Mark Lowcock alisema hayo Jumatatu kwamba fedha hizo zitatumika kwa ajili ya afya, maji na shughuli za usafi kwa jumla, pamoja na usalama wa chakula na kuwasaidia watu kurudi kwenye maisha yao ya kawaida. Mvua kubwa zilizotokana na kimbunga hicho ziliwa watu wapatao mia saba hamsini nchini Msumbiji na majirani zake Malawi na Zimbabwe, na kupelekea maelfu kwa maelfu ya watu kupoteza makazi yao. Lowcock anasema maombi ya misaada kwa ajili ya Malawi na Zimbabwe yanakuja katika siku chache zijazo. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Marekani imesema itatoa msaada wa dola milioni 6.5 za misaada ya kibinadamu nchini Msumbiji. Na mamilioni ya wanawake kote duniani hawawezi kumiliki ardhi licha ya sheria zinazohimiza usawa kuwepo katika nchi zao. Haya ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na watafiti na wanaharakati jana Jumatatu hapa Washington DC. BMJ Murithi anaarifu zaidi. Kongamano la Benki Kuu ya Dunia ambalo linaendelea katika makao makuu ya taasisi hiyo lilielezwa kwamba tamaduni za jadi zinazohimiza kwamba wanaume ndio wenye haki ya kumiliki mali bado zinaendelea kuwa kizingiti kwa umiliki wa ardhi na mali nyingine baina ya wanawake na wasichana katika maeneo mbalimbali duniani. Takwimu za World Bank zinaonyesha kuwa ni asilimia thelathini tu ya watu duniani ambao wana hati miliki za ardhi, na kati yao ni asilimia ndogo tu ambao ni wanawake. Benki hiyo kuu ya dunia imezindua kampeni itwayo Stand for Her Land, yaani simamia ardhi yake, ambayo inayashirikisha makundi ya kihisani kama Landesa na Habitat for Humanity International linalotetea haki za watu kuwa na makazi. Kampeni hiyo inatoa shinikizo kwa serikali na wadau wengine kushirikiana ili kuhamasisha umuhimu wa kutekeleza kwa kikamilifu sheria kuhusu umiliki wa ardhi kwa wanawake. Hafla hiyo imeelezwa kwamba wanawake milioni mia nne hushiriki kwa kilimo, na ili hali ni takriban asilimia kumi na tano tu ambao wanamiliki ardhi wanayoilima. Tanzania na Zimbabwe zimetajwa kama nchi ambako wanawake wengi hawajui kama wana haki ya kumiliki ardhi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekatiza ziara yake mjini Washington kutokana na shambulizi la roketi nchini mwake kutoka ukanda wa Gaza na amepokea zawadi kubwa kabla ya uchaguzi kutoka kwa rais Donald Trump kabla ya kurudi nyumbani siku ya Jumatatu, huku Netanyahu akishuhudia Trump akisaini amri ya kutambua haki ya Israel kukalia milima ya Golan. Hili ni jambo lililosubiriwa kwa muda mrefu, lilitakiwa kufanyika miongo kadhaa iliyopita, alisema rais Trump. Netanyahu amesema saini ya Trump kubadilisha ushindi wa kijeshi wa zaidi ya nusu karne iliyopita kwa ushindi wa kidiplomasia. tutaendelea kushikilia milima hiyo na tutairejesha kamwe, alisema kiongozi huyo wa Israel. Tamko hilo ni lenye kuboresha nguvu ya kisiasa ya Netanyahu, ambaye anakabiliwa na pingamizi kubwa katika awamu ya pili ya uchaguzi wake kuliko ilivyotarajiwa baada ya polisi mwezi Februari kupendekeza kuwa waziri mkuu huyo anayo mashtaka ya kujibu juu ya tuhuma za rushwa, ulaghai na kuvunja uaminifu jopo la wataalamu wa kujitegemea wa masuala ya anga wanatathmini jinsi wa Marekani wanavyokagua ndege hapa nchini na kutoa hati kuwa ziko salama kuruka baada ya ajali mbili za ndege aina ya Boeing 737 max 8. Wizara ya usafiri ya Marekani imeunda kile ilichokiita jopo maalum la uchunguzi. Usalama ndiyo kipaumbele cha kwanza cha wizara hii na tathmini hii ikiongozwa na wataalam wa kujitegemea itasaidia kufahamu kama maboresho yanaweza kufanywa katika hatua ya kutoa hati kwa ndege ziwe salama, alisema waziri wa usafirishaji Elaine Chao siku ya Jumatatu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Na habari lipozitoa juu asubuhi hii, ni siku moja tu baada ya barua ya kurasa nne kuwasilishwa kwa bunge la Marekani ikieleza mahitimisho muhimu ya ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Muller kuhusu uchunguzi aliokuwa akifanya. Wadau mbalimbali wa kisiasa wameendelea kutoa maoni yao, huku naye kiongozi wa wengi katika senati ya Marekani Mitch McConnell akipinga pendekezo la Demokrat kutaka kuwasilishwa muswada wa kushinikiza idara ya sheria iweke wazi kwa umma ripoti yote ya uchunguzi huo uliofanywa na Mula. BMJ Murithi anayo ripoti kamili. Licha ya Rasia kutajwa kwenye ripoti hiyo kama ambayo bila tashwishi yoyote iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliendelea kukanusha kwamba nchi yake haikuingilia uchaguzi huo na kuongeza kwamba Kremlin huwa haingilii maswala ya ndani ya nchi zingine. Peskov alisema jana Jumatatu kwamba Kremlin iko tayari kuimarisha mahusiano yake na Marekani, ambao ndio uliokuwa msimamo wake tangu mwaka uliopita. Rais Vladimir Putin amesema mara kadhaa kwamba tunataka uhusiano mwema na Marekani, kwa hivyo kesi inaonyesha kwamba ni zama ya Marekani kushirikiana nasi. Rais Putin alimkabidhi nafasi hiyo Rais Trump wakati wa mkutano uliofanyika mjini Helsinki Trump. Kwenye mkutano huo wa Helsinki uliofanyika mwezi Julai mwaka jana, Trump alikubaliana na Putin aliposema kwamba Russia ya kuingilia kati uchaguzi huo licha ya ripoti za idara mbalimbali mbali za kijasusi kuonyesha kwamba huo haukuwa ukweli. Hapa Marekani, viongozi mbalimbali wa kisiasa walikuwa na maoni mseto, ingawa wademokrati wengi wanataka ripoti hiyo iwekwe wazi. Kiongozi wa walio wengi kwenye seneti Mitch McConnell alisema kwamba ni jambo la busara kuipatia idara ya sheria pamoja na mula mwenyewe na muda wa kutosha kuweka pamoja maswala yote kwenye ripoti hiyo. Hii ni mara ya pili kwa Mitch McConnell ambaye anawaongoza maseneta walio wengi wa mrengo wa kulia kwenye seneti kupinga pendekezo hilo licha ya kwamba mapema mwezi huu wajumbe wote 420 wa baraza la wawakilishi hapa Marekani waliokuwepo katika bunge siku hiyo walipiga kura ya kuunga mkono mswada wa kutaka ripoti hiyo iwekwe wazi kwa Wamarekani wote. Kwingineko, mwenyekiti wa kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi Gerard Nadler alisema kamati hiyo iko tayari kwenda mahakamani iwapo itabidi ili kushinikiza ripoti hiyo iwekwe wazi. Haya yanajiri huku seneta wa South Carolina Bill Graham ambaye ni mwandani wa kisiasa wa Rais Trump akitangaza kwamba kamati ya sheria anayoiongoza katika Senate inamtaka Mwanasheria Mkuu William Barr kufika mbele yake ili kujibu maswali mengi yaliyoibuka kuhusu uchunguzi huo ulioibua utata. Rais Donald Trump naye akizungumza katika ikulu hapa Washington ameendelea kusema kwamba uchunguzi huo ulikuwa wa kupoteza muda pamoja na rasilimali za Wamarekani na kuongeza kwamba hakuna rais wa Marekani ambaye yanafaa kupitia yale aliyoyapitia tangu achukue usukani. Hatuwezi kuruhusu hili lifanyike kwa rais mwingine yeyote, naweza kueleza hayo na ninahisia kwamba ni watu wachache sana ninaowajua ambao wanaweza kustahimili niliyoyapitia. Hatuwezi kamwe kuruhusu hili limtokee rais mwingine. Siku ya Jumapili, mwanasheria mkuu wa Marekani alituma barua kwa wabunge hapo Washington iliyoeleza kati ya mengine kwamba hata ingawa uchunguzi huo haukuonyesha ushirikiano wowote kati ya Wamarekani na Warasia katika suala hilo, pia haikubaini kama Rais Trump alikuwa na hatia au la. Huku vuta ni kuvuta ya kisiasa ikiendelea hapa Marekani, mwanasheria mkuu Bar amesema kwamba ripoti ya kina kutoka kwa mwendesha mashtaka huyo maalum itatolewa hivi karibuni. Nam, tukitoka hapa Marekani tusafiri moja kwa moja mpaka visiwa vya Comoros. Tume ya uchaguzi ya visiwa hivyo Seni imetangaza jana usiku kwamba uchaguzi wa rais na magavana uliofanyika Jumapili umefanyika vizuri, licha ya ghasia na matatizo yaliyotokea sehemu mbalimbali mbali siku ya uchaguzi. Nam, tunanaarifiwa na mwelekezi hapa kwamba ni wakati wa kusikiliza habari zaidi za dunia, kisha tutakwenda Komoro. Sante, Shomari. Mbunge kutoka jimbo la Minnesota, Ilhan Omar, Marekani, mwenye asili ya Somalia, amekuwa akipelekea mvuto wa aina ya peke yake tangu kuchukua kiti hicho miezi minne iliyopita ameweka historia ya kuwa Mmarekani wa kwanza mwenye asili ya Somalia na mmoja kati ya wanawake wawili wa, wa Islamu kuingia kwenye bunge la Marekani, jambo ambalo limeonekana machoni mwa wengi kama ishara ya kuwa na kizazi cha wanasiasa wa kutoka jamii mbalimbali kuingia ndani ya bunge la Marekani. Licha ya hayo, wiki yake ya kwanza Ilhan alipelekea kauli yenye utata baada ya kueleza katika ukurasa wake wa Twitter kuwa wabunge wa Marekani wanasukumwa kuunga mkono Israel kwa ajili ya fedha kutoka kundi lenye ushawishi mkubwa la American Israel Public Affairs Committee, AIPAC. Licha ya hayo, baada ya kuomba radhi kutokana na taarifa hiyo, muda mfupi baadaye Ilhan alisema kwamba wabunge walikuwa na uaminifu kwa nchi mbili, yani Israel na Marekani, kumradhi, kauli ambayo ilipelekea bunge kutoa maazimio ya kupinga kauli za chuki. Lakini katika jimbo lake la Minnesota ambayo anawakilisha likiwa na Wamarekani wengi wenye asili ya Somalia, hali wanaona ni tofauti kwa upande wao na hawakufurahishwa na hali hiyo ya mbunge wao ambaye aliwahi kuwa mkimbizi maishani mwake na hatimaye kuingia katika bunge la Marekani kuonekana na utata. Na mmoja wao Ali Muse aliambia Sauti ya Amerika kwamba hawaamini kwamba Ilhan anachukia Waisraeli, akiongeza kusema hiyo ni watu kutomwelewa mbunge huyo na wabunge wa uingereza wamepiga kura jumatatu usiku kuchukua udhibiti wa hatua ya uingereza kujitoa umoja wa ulaya wa brexit kutoka kwa waziri mkuu theresa may ili kujaribu kupata makubaliano yanayokubalika kwa wote uingereza na umoja wa ulaya kura katika bunge la uingereza ilikuwa mia tatu ishirini na tisa kwa mia tatu na mbili ikiwa ni pamoja na mawaziri watatu wa serikali kujiuzulu nyadhifa zao ili tu waweze kupiga kura kuunga mkono watu wa hatua hiyo Kumradhi, serikali ya Mei imeita hatua hiyo ya bunge kuwa ya hiari ya hatari isiyotabirika kwa mfano wa siku zijazo, lakini akatoa wito wa kutambua hali halisi. Kura ya Jumatatu bungeni humo ina maana kuanzia Jumatano wabunge watafikiri juu ya kutoa nafasi kwa mapendekezo kadhaa ambayo wanatumai yatakubalika kwa pande zote ili kuwezesha Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya, kitu ambacho waziri mkuu Mei ameshindwa kufanikisha na kuacha siku zijazo za serikali yake kuwa mashakani. Na mapopote ulipo msikilizaji, ikiwa ndio mwanzo unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Turejelee sasa ile taarifa kutoka Comoros, ambapo maafisa wa seni katika taarifa wamesema kwamba wametambua kumekuwepo dosari katika karibu vituo ishirini na vitano baada ya uchaguzi uliofanyika Jumapili, lakini hazikufikia kufikia kiwango cha kuharibu uhalali wa uchaguzi huo. Hata hivyo, wachambuzi na wafuatiliaji wafu, wa Umoja wa Afrika pamoja na SADC wametoa taarifa inayotofautiana na msimamo huo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Hamed Thabit ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa mjini Moroni na akaanza kwa kumuuliza, je, taarifa hiyo ya wafuatiliaji inaeleza nini hasa? Jioni leo ndo watu hawafahamu nini serikali anafanza, kwa sababu ilikiwa muda saa mbili, huwezi kupigia simu au kupigiwa simu na kipitia katika nini shirika la Komo Telecom ambayo la shirika la serikali inasemekana kuwa ilikuwa nini, uh, ilikuwa awasikilizani waziri wa habari za nje na mavamana wengine wa mashirika hayo walikuwa wafahamu kwa nini wameambiwa wakate, lakini sasa imerudi lakini tangu jioni hakuna magari hata teksi mjini Moroni diendi, na nilipotoka kazini kuja ninii north na mjini, nimesimamishiwa mara tatu na wanadeshi, wanaambia kwa huwezi kurudi Moroni. Kwa nini? hajatokea maelezo mpaka sasa na serikali. Kwa hivyo inaonekana kama iko amri ya kutotoka nje huko Moroni, itatangazwa usiku wa leo hajasema chochote w oh, ukiondoka wanakwambia huwezi kuja kuingia huku Moreni uh, kurudi tena. Ndo anaosema ha, hawasemi saya muda au lolote, wanakwambia hivyo tu. Najia kuna habari zozote kama kura zinahesabiwa au zimesimamishwa? Tume ya uchaguzi inasemaje? Kura zinahesabiwa. Unajua wale majeshi wamekwenda kuzichukua, sasa zinahesabiwa. Kuna watu wanasema amba, amba labda Natija zitatotolewa leo, kwa hivyo wa hawataki uh, watu waingie njiani, lakini hakuna uhakikifu. Naje upinzani baada ya maandamano wametoa taarifa yoyote? Nno, hajatoa taarifa, baada ya maandamano hawajatoa taarifa. Naje hali nzuani na mwali, mnapata habari kuko hali uh, ikoje huko? Uh, hali nzuani mwali hajatokea sana, lakini nzuani watu wanatana nanii na polisi na hata kuna wanawake wawili uh, uh, dhamana wa nini hii uh, chama cha jua cha sambi wamekamatwa jana, na bisi wanaingia wana, katika mijini wanatisha watu uh, mpaka sasa. Na serikali au wizara ya mambo ya ndani, waziri kiki hajatoa taarifa yoyote juu ya hali mambo inaendelea, hajatoa taarifa. Wanasema tu kwa mambo yameendelea uzuri, basi hakuna lingine hawa ma observers wa African Union na Francophonie na inafika saa saa unusu ndio wamefanya nini press conference uh, wameonyesha shida shida, lakini hawajasema definitely, waasema ni provisional, lakini wameonyesha shida zilizopita hapo. Mashirika wengine wa wafuatiliaji wametoa hiyo taarifa kwa sababu ya vipi uchaguzi umeendelea au nini, wanaonyesha zile shida zote, lakini wamesema kwa bado hii ni provisional wameonyesha shida tu lakini hawakusema kuwa mikubali au imekwenda sawa japo kuna shida bado, hawajajitamka ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa Ahmed Thabit ambaye amezungumza na Sauti America kutoka Moroni, Comoros. Na tukitoka Moroni twende mpaka Uganda ambako bwawa la kuzalisha umeme katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambalo limegharimu dola milioni mia tano sitini na nane limezinduliwa. Bwawa hilo la Isimba limejengwa na kampuni moja ya China na linatazamiwa kupunguza gharama ya umeme kwa kuongeza uzalishaji wa nishati hiyo mara mbili katika nchi hii ya Afrika Mashariki. Lakini licha ya faida zinazotarajiwa kutokana na bwawa hilo, kuna wasiwasi wa uchafuzi wa mazingira. Ripoti ya mwandishi wa VOA Halima Athmani inasomwa na Patrick Nduimana. Mto Naili ni chanzo muhimu cha maji kwa wakazi wengi wa Kayunga. Wanatumia kwa kunywa, kuoga na kufua nguo, lakini hivi sasa uzio mkubwa katika bwawa la Isimba unawanyima wakazi kupata fursa ya maji hayo. Watoto wetu walikuwa wakioga huko wakati wowote wa, lakini hivi sasa haiwezekani. Kama mama, nilikuwa namtuma mwanangu kuchota maji, lakini leo haiwezekani. Wanafunga maji ya bwawa kwa saa ishirini na nne na hii inasababisha mafuriko. Bwawa hilo ambalo limejengwa na kampuni ya China China International Water and Electric Corporation itaongeza huduma ya upatikanaji umeme nchini Uganda kwa ajili ya chini ya asilimia 30 ya Waganda ambao wanao, na kupunguza gharama za umeme. Lakini bwawa hilo limesababisha athari za mazingira katika eneo. Kabla ya ujenzi wa bwawa hilo, eneo la mto Nile lilikuwa kivutio cha watalii kutokana na maporomoko ya maji na wanyamapori. Wakati wa uzinduzi wa bwawa hilo viongozi walikiri kwamba walichagua kupata bwawa lenye uwezo wa kuzalisha megawati 183 za umeme badala ya maji na uzuri wa asili. It's been a delicate balance for government. Ulikuwa mtihani mgumu kwa serikali, tulilazimika kufanya uamuzi huo ili kufikisha kituo hiki cha umeme sehemu hii. Ni kweli tunaharibu mazingira yanayozunguka jamii. Wakosoaji wanasema miradi ya miundombino barani Afrika inazidi kuwa na ushawishi mkubwa wa Beijing barani humo ambayo inaambatana na, na deni la Afrika kwa China. Balozi wa China nchini Uganda, Zeng Zukiang, anasema madai hayo hayana msingi. Kinyume na madai hayo, katika kuendeleza ushirikiano na mataifa ya Afrika, China ina nia ya kweli, urafiki na usawa, kuendeleza maslahi ya pamoja, kufanya ushirikiano unaodumisha urafiki na kunufaisha pande zote. Kando na bwawa hilo la Isimba, China inatoa dola bilioni mbili kwa ajili ya ujenzi wa bwawa la Karuma kaskazini mwa Uganda, litakalozalisha megawati mia sita za umeme. Endapo bwawa hilo litaanza shughuli zake, basi Uganda itaongeza mara mbili usambazaji umeme na vizazi vya baadaye vya Uganda vitaelewa kwamba kupata umeme wa kutosha kuna hitaji gharama kubwa. Patrick Nduimana, VOA, Washington. Asante sana Patrick Ndwimana, ukiwa hapo katika chumba chetu cha habari. Na kwingineko, huku hali ya kisiasa na kiuchumi ikiendelea kuzorota nchini Venezuela, taasisi mbalimbali katika mji mkuu wa Caracas zimeathiriwa kufuatia mgogoro huo. Ukosefu wa umeme pia umepelekea hali hiyo kuzorota hata zaidi. Kwa mfano wagonjwa katika hospitali mbalimbali mbali wanalalamika kwamba hawapati huduma ya kimatibabu kwa sababu ya ukosefu wa vifaa na madaktari. Ili kupata tathmini ya hali ilivyo, mwandishi wa VOA Alfaro Algara ametayarisha ripoti inayosomwa hapa na Hadija Riami. Moja ya hospitali za zamani sana zinazofahamika sana nchini Venezuela ni hospitali ya chuo kikuu mjini Caracas, iko katika hali mbaya na inazidi kuporomoka. Vyumba vya upasuaji havifanyi kazi, vichafu na hakuna vifaa. Lifti hazifanyi kazi na asilimia kumi na tano ya hospitali hiyo ndio iko wazi. Wagonjwa wanaelezea kuwa hakuna dawa za matibabu. Hakuna madawa hivi sasa, inatulazimu kwenda kununua mitaani. Vyoo viko katika hali mbaya sana, vyumba havikaliki, sehemu hii ni mbaya sana. Madaktari wanasema hospitali haina madawa ya kutosha, hasa kwa ajili ya vitengo maalum kama vile matatizo ya figo, saratani na vyumba vya upasuaji. Hospitali haina maji ya bomba katika ghorofa za juu, kwa sababu pampu ya kusukuma maji haifanyi kazi. Madaktari wanasema matokeo yake watu wanakufa katika chumba cha ja wagonjwa wa dharura. Kuna uhaba mkubwa wa antibiotiki, wala usizungumzie wagonjwa ambao wanahitaji huduma ya kimo au mionzi. Kila siku tunashuhudia jinsi wagonjwa wanavyofariki kutokana na ukosefu wa vifaa na madawa. Mgonjwa wa kisukari Encanacion Puyol anatakiwa akatwe mguu kwa sababu insulin ambayo anaihitaji sana haipatikani popote nchini humo. I don't want to lose my, sitaki kupoteza mguu wangu. Sawa, wanaweza kunikata mguu lakini wasiukate mguu wote. Tafadhali nisaidieni, sitaki mguu wangu wote ukatwe. Hospitali ya chuo kikuu inaonekana kuwa imesitisha kufanya upasuaji. Watu wanatembea tembea tu kwenye hospitali hiyo, wagonjwa wanachukuliwa kwenye baiskeli za wagonjwa au machela. Vyumba na vitanda ni vitupu. Mtaalamu wa lishe katika hospitali Jacklin Dyers anasema hakuna chakula kwa ajili ya wagonjwa. Badala ya kuwapatia chakula chenye lishe bora, wagonjwa hao wafanyakazi wanawapa chakula chochote wanachofanikiwa kukipata. Tuna miezi kadhaa hivi sasa ambapo wagonjwa wanakula choroko na mikate ya unga wa mahindi. Wagonjwa ambao wanatakiwa kupewa vyakula vya majimaji wanapewa uji wa mchele uliotengenezwa kwa maji tu, kwa sababu hakuna maziwa ya kuwapa. Waziri wa afya wa Venezuela Carlos Alvadaro anasema kuna mpango mbadala ambao umeandaliwa kusheheni vifaa kwenye hospitali za Venezuela na kuzifanya ziendelee kutoa huduma. Hivi karibuni Russia na taasisi ya Pan American waliowasilisha zaidi ya tani saba za misaada. Wakati huo huo, zaidi ya tani za metriki 180 za misaada kutoka Marekani imelundikana kwenye mpaka wa Venezuela imezuiliwa na serikali ya Maduro iliyokumbwa na matatizo huku mahospitali nchini humo yakifikia hali ya kuanguka kabisa. Mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Barabara kabisa, na kukumbusha tu kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com na vilevile yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo nzima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi na 107.8 FM Mombasa. Sasa tusikilize muktasari wa habari. polisi hasia wa kupambana na ghasia wa Moroko wametumia gesi ya machozi siku ya Jumatatu kutawanya maandamano yaliyoongozwa na viongozi wa upinzani wakipinga kile walichokiita uchaguzi batili wa rais, mashahidi wamesema, huku wachunguzi wakisema kura yote iligubikwa na wizi kiasi cha wapiga kura laki tatu katika kisiwa hicho cha watu laki nane waliojitokeza kupiga kura. Tume ya uchaguzi ya Komoro seni ilitarajiwa kutangaza matokeo ya awali Jumatatu. Mkuu wa misaada wa Umoja Mataifa amesema umoja huo unaomba dola milioni 282 ili kusaidia waathirika wa, wa kimbunga Ida nchini Msumbiji. Mark Lowcock alisema hayo Jumatatu kwamba fedha hizo zitatumika kwa ajili ya afya, maji na shughuli za usafi kwa jumla, pamoja na usalama wa chakula na kuwasaidia watu kurudi kwenye maisha yao ya kawaida. Waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu amekatiza ziara yake mjini Washington kutokana na shambulizi la roketi nchini mwake kutoka ukanda wa Gaza, na amepokea zawadi kubwa kabla ya uchaguzi kutoka kwa rais Trump kabla ya kurudi nyumbani siku ya Jumatatu. Na kwa hizo habari kuhusu uh, waziri mkuu wa Israeli kurejea nyumbani, naona muda hapa umeyoyoma na tunakamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo kutoka e, hapa Washington. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari, na kwa niaba ya mwelekezi wetu hapa CD Chibairo, e, nasema siku njema kutoka hapa Washington.