assalamu alaikum wapenda wasikilizaji popote pale mlipo hivi sasa ni saa moja na nusu hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc mimi ni abdu shakur abud ni kukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa ambayo yanaajia kutoka saa moja nusu hadi saa mbili saa za afrika mashariki Leo, siku ya Jumamosi, basi tutakuleteni makala maalum juu ya uchaguzi wa Komoro, lakini kwanza, ifuatayo ni taarifa ya habari. Msomaji wako jioni ya leo ni mimi Mary Mgawe, na habari za dunia. Tunaanza na habari za kusikitisha kule Somalia, ambapo kundi la kigaidi la Somalia Alshabab limefanya tena shambulizi jingine katika mji mkuu wa Mogadishu. Wamesema hayo mashahidi na maafisa. Shambulizi la ndani ya gari la bomu lilipiga katika wilaya ya Shangani mapema Jumamosi. Mashahidi wanaeleza mlipuko ulilenga jengo lenye wizara ya kazi, ujenzi na makazi makao makuu ya polisi pia yapo katika jengo hilo. Mlipuko wa pili uliripotiwa dakika chache baadaye katika eneo hilo. Mashahidi wanaeleza kuwa mlipuko huu ulitokea kwenye gari lingine linaloaminika kuwa lilikuwa linatumiwa na watu waliokuwa na silaha. Milio ya risasi pia imesikika katika jengo hilo. Picha zilizochukuliwa na vyombo vya habari vya ndani zinaonyesha wafanyakazi wakikimbia kwa kutumia madirisha ya nyuma. Serikali ya Somalia haijatoa maelezo yoyote kuhusu shambulizi hilo. Afisa mmoja aliyedai kutotajwa jina lake amesema kwa wiki nzima maafisa wa usalama walitegemea shambulizi kubwa kutokea. Takriban wiki moja baada ya mashambulizi ya kigaidi kutokea katika misikiti miwili kwenye mji wa Christchurch huko New Zealand, eneo la kuabudia sasa limefunguliwa tena. Miongoni mwa watu waliohudhuria kwenye ibada ya leo ni pamoja na wale walionusurika katika shambulizi lililoua watu hamsini wa kwenye misikiti hiyo miwili. Wale waliopoteza wapendwa wao walikuwa na hisia kali, alisema hayo rais wa jumuiya ya wa waislamu shagat Khan. Mapema leo katika mji huo kulikuwa na maandamano ya upendo, huku watu wakitembea wakiwa wamenyamaza kimya, wakiomboleza. Waziri Mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amepongezwa kwa kiasi kikubwa kwa ajili ya uungaji mkono wake katika jumuia ya Kiislamu baada ya shambulizi hilo kutokea na jinsi alivyoshughulika kwa haraka kuhakikisha hali ya utulivu inarejea nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vikosi vya jeshi vinavyoungwa mkono na Marekani vimepandisha bendera yao kaskazini mashariki mwa Siria kwenye mji wa Bangos na kusema kuwa kundi la Islamic State lililojitangazia ushindi wa eneo hilo hapo awali sasa ni rasmi limekufa. Tangazo hilo la muda mrefu lilitolewa na Syria Democratic Forces na kufuatiwa na mashambulizi ya pamoja ya anga mashambulizi hayo yalilenga maeneo kadhaa ya mamia ya wapiganaji wa IC ambao walikuwa wakishinikiza kukalia eneo hilo pamoja na kuzunguka mto Euphrates pamoja na maeneo ya milima kwenye ukanda wa mji huo. Msemaji wa SDF kwa kutumia mtandao wa Twitter alisema sasa kijiji cha bangos kimekombolewa rasmi na kutangazwa kuondolewa kwa asilimia mia moja kwa kundi la ISIS. Tangazo hilo limekuja masaa kumi na mbili baada ya tangazo kama hilo kutolewa na rais wa Marekani Donald Trump ambaye aliwaambia waandishi wa habari waliokuwa wanasafiri naye katika ndege ya Air Force One kwamba IC imeshindwa, ikafuatiwa na maelezo ya kaimu waziri wa ulinzi Pat Shanahan. Maafisa kusini mwa Afghanistan wanasema takriban watu wanne akiwemo kiongozi wa jimbo wameuawa na wengine zaidi ya thelathini wamejeruhiwa na kutokana na mlipuko wa bomu mabomu mawili pacha kwenye maonyesho ya kilimo wakati wa maadhimisho ya kitamaduni ya mwaka mpya. Maafisa wa usalama wanaeleza milipuko ya Jumamosi ilitokea Lashkar Gaj, katika mji mkuu wa jimbo kwenye hali tete ya Helmand mashahidi wanasema mlipuko mdogo wa kwanza ulizuka ndani ya hema kwenye uwanja mkubwa wa michezo watu walianza kukimbia kuelekea lango kuu wakati bomu la pili linafuatia hakuna taarifa za haraka kuhusu aliyedai kuhusika na mashambulizi hayo nitarejea baadaye kidogo kukusomea muktasari wa habari sasa endelea kusikiliza vipindi vyetu vingine vinavyoendelea Nam, baada ya taarifa hiyo habari, mimi ni Abdu Shakur Abud, tukikuletea makala maalum juu ya uchaguzi unaofanyika huko Komoro, uchaguzi wa rais na magavana Wakomoro wanakwenda basi kupiga kura katika uchaguzi huo wa kumchagua rais na magavana wa visiwa vitatu unaoitishwa mapema baada ya rais aliye madarakani Azali Asumani kubadilisha katiba mwezi Julai mwaka uliopita na kuidhinishwa katika kura ya maoni iliyosusiwa na upinzani. Katiba hiyo mpya inabadilisha mfumo uliokuwepo ambapo rais anayetumikia mhula mmoja tu na kwa zamu, ambapo kila kisiwa kati ya visiwa vitatu kinashikilia kiti cha rais kwa kipindi cha miaka mitano, kama anavyoeleza Salim Hemidi, mchambuzi wa masuala ya Komoro akiwa mjini Paris. Uchaguzi huu ukitizama kimsingi, una sura mbili. Sura ya kwanza ni kwamba unafanyika katika ha ha hali ya hewa ambayo haijakuwa ikitarajika. Wakati Azali alipoingia katika makamo haya, hapajakuwa na umuhimu wowote wa kuwa na uchaguzi kama huu. Ilivyokuwa mfumo wa serikali ya Komoro ulikuwa ushepangika kutokana na migogoro iliyopita, ilikuwa ni mfumo ule wa kila kisiwa kiwe na muda wa miaka mitano na kwenda kwa kisiwa kingine. Azali alipoingia na ye ikasaidiwa na watu walikuwa wanamwamini, na katika waliokuwa wakimwamini ndio hao Wanzuani, ambao ndio walikuwa wanatarajia kwamba baada ya zamu ya Azali ya, ambayo inakwenda kwa Grand Comoro, zamu yao ndio itaingia. Azali akafanya rilba ya kuita watu na kusema kwamba ati wanataka kufanya mchambuo wa maendeleo ya nchi, na pale zile zilikuwa rilba tu lengo lake lilikuwa kudumisha utawala wake uingie katika sura ya udikteta. Tena sio udikteta kama unavyosemekana hivi sasa, maanake udikteta unavyosemekana hivi sasa watu wengi wanafikiri kwamba hati pale anataka kuwa na mihula miwili tu ya miaka mitano na kuwa na miaka mitano, no, huu ni udikteta Wamilele, yani udikteta, wa milele kama unavyofanyika katika nchi za Kiafrika. Salim anasema Wakomoro ametambua mpango huo wa Azali na upinzani umeamua safari hii kushiriki katika uchaguzi huo ili kumpinga Azali na kuhalalisha uchaguzi kwamba upinzani haujakaa kando hapo kuharibu mpango wake wa kutaka kushinda moja kwa moja. Watu wametambua hayo wametambua na wameanza kujihudumu kumpinga Azali. Sasa Azali kuona kwamba wengi wa maraia watapambana naye, akaonyesha zile alama za za udikteta wake kwa kufunga wale waongozi wa vyama ambao vilikuwa na watu wafuasi wengi na waliokuwa na haki nyingi zaidi. Ndio kwa maana viongozi waliopangika washindane katikata huu mfumo wake huu aliotaka kutia njiani huu, kawafunga, kafunga Ahmed Abdallah Sambi kafunga na Mohamed Ali Soli. Na wote wawili hao ni watu wenye wafuasi wengi na wangemshinda katika m. Sasa hiyo ndio inaonyesha hali ambayo sio sio ya uhalali wanaoitumia, na bila shaka kiwa watatumia nguvu za kijeshi e, zitakuwa na zitakuwa na hasara kubwa. Sasa katiba hiyo ya zamani iliyoanza kutumika mwaka elfu mbili na mbili baada ya uwasi kutokea Nzwani na kusababisha umoja wa Afrika kupeleka kikosi cha kurudisha utulivu na kumwondoa Mhamed Bakar, ilirudisha kwa sehemu kubwa utulivu na utaratibu wa mfumo wa kidemokrasia visiwani humo. Lakini Said Mhamed Said Turki, mwanasheria huru, mjini Moroni, anasema hivi sasa kuna wasiwasi katiba haitoleta mabadiliko yaliyopendekezwa na mkutano wa kitaifa ya kupunguza hasara za kiuchumi na kuimarisha iliyoitishwa na Azali mwaka uliopita. Zaidi ya hayo, anasema uchaguzi unaofanyika kesho hauwezi kutambulika kuwa wa huru na haki ya, Anasema na mnukuu, kwani hii leo tuna mahakama ya katiba ambayo imewekwa chini ya mahakama kuu, na hatuna tena majaji waliopendekezwa na mashirika ya kiraia au makundi ya kisiasa au hata waliopendekezwa na wabunge na rais kama ilivyokuwa hapo awali, mwisho wa kumnukuu. Anasema kinachotatiza zaidi ni kwamba mahakimu wote wameteuliwa na Azali mwenyewe na hivyo mahakama haitoweza kuwa huru na kuonyesha msimamo wa kutopendelea upande wowote mbali na mahakama kuwa na mahakimu waliochaguliwa na rais Said Turki anasema tume ya uchaguzi seni nayo sio chombo cha kuaminika. Anasema na mnukuu, wameondoa, wameondoa nafasi ya makamu rais ambao walibidi kuwateua wajumbe wa tume hiyo pamoja na kuvunja mabaraza ya visiwa ambayo yalibidi kuchagua na kuchangia katika kuteua wajumbe wa seneti na hivyo tuna sababu za kuamini kwamba kuna njama, uchaguzi hautakuwa wa haki. Mwisho wa kumnukuu. Mwanasheria huyu anasema ushahidi zaidi unaotia wasiwasi ni kuitisha uchaguzi wa mapema kufanyika wakati wa mabadiliko ya taasisi za serikali zinafanyika, upinzani kutopewa muda wa kutosha kujitayarisha, uchaguzi ulioitishwa na mapema bila ya sheria zinazoambatanishwa na katiba mpya kupitishwa na kukubaliwa na wananchi, na muhimu zaidi kanuni za uchaguzi hazijatayarishwa vilivyo. Kwa hivyo, kwa ufupi, anasema kuna mambo mengi yanayosababisha watu kutoamini uchaguzi utakuwa wazi, huru na kuaminika. Mhamed Mshangama, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Moroni, anasema kasoro hizi zote zimezusha mazingira ya wananchi kutoamini serikali, na hasa wakazi wa kisiwa cha Nzwani ambao wanahisi wanaibiwa nafasi yao kuongoza nchi muda unapofika mwaka 2021 pale Azali anapotimiza muhula wake mmoja chini ya katiba ya zamani. Anasema wanahisi serikali inasababisha hofu kuliko hata upinzani zali. Kwa kweli mmesikia uh, mara mbili, um, tatu hivi kwa jeshi. Sijui mara ya kwanza tumesikia kwa, li, kwa watu walikuwa wanataka kuua nini makamu rais, kwa sababu zamani alikuwa aliku uh, mara makamu rais uh, ndani ya gari, lakini hatujapata uthibitifu mpaka sasa. Kuna mm -hmm. aliona ilo gari japo wamesema kwa mizinga, sijui mizinga kumi na tisa, lakini mpaka sasa ingawa watu wamepitiwa wa jela lakini uh, ile kuonyesha uthibitifu wa mambo hawajatokea. Vile vile uh, mwaka jana ndo katika mji mkubwa wa Nzwani huko Msamudu liko kiasi, siku mbili tatu hivi, ndo walikuwa watu ambao hawajulikani ni nani na nani, uh, katika mjini, mjini Msamudu ndo ilikuwa siku alikuwa anapigana sana na ana jeshi. Kwa hivyo inaonyesha kuwa, hata juzi tena ndo tumesikia kuna watu walitaka wa, kuwa a, rais, lakini mpaka sasa hatujui nani na namna gani. Kwa hivyo inaonyesha Nzuani kwa watu kuna matatizo huko, lakini uh, siku hizi ndo o, rais alikuwa anaendelea kufanya mikutano huko, watu wengi walikuwa wanachukuliwa toka Ngaziji na visiwa vingine. Basi vile vile katika visiwa vingine kulinga zija wako wapinzani wako kumi na tatu ambao ndo wamekubaliwa na court kubwa, ni Supreme Court kuendelea katika nini, uchaguzi huu. Kwa sababu kwa hivyo kuna Bwana Azadi na wapinzani kumi na mbili ndo wana ndo anashindana naye. Yote haya yanazusha swala ikiwa Wanzwani watakubali uchaguzi huo kufanyika katika kisiwa hicho chao au la. Ingawa kuna baadhi wanamuunga mkono Azali, anasema Mshangama, mpaka sasa ni hii wakubwa Wanzuani, isipokuwa ni hii wachache sana ndo wanasema kuwa ni wamekubali, kama hao wale wakwa wanapata faida kwa pamoja na Azali, lakini pinzani au wakubwa wa siasa viongozi vote ambao inajulikana wako kinyume hawafikiane na rais Azali ndo, ndo hivyo tena, kwa sababu hata rais Azali wakisema kwa kashinda, watu wana wasiwasi kwa mambo ambayo yatofata hapo. Itakuwa hii uh, labda mzuani itakuwa uh, shida na itakuwa ni vito sana ku, ku, ku, kwa serikali ya muungano ku- kuendesha kupata mashuhudiano msikilizano huko Nzwani. Wasiwasi hauko Nzwani peke yake, kwani kwa miezi kadhaa hivi sasa katika kisiwa cha Ngazija mara baada ya upinzani kupinga kufanyika kwa uchaguzi wa mapema na kutekelezwa kwa katiba hapo mapema mwaka huu, viongozi kadhaa wa upinzani wamewekwa kizuizini na hadi hivi sasa hakuna aliyefunguliwa mashtaka na wako katika hali mbaya ya maisha jela, kama anavyoeleza Adnan Yusuf, rais wa shirikisho la vyama vya kutetea haki za binadamu Komoro. Hali ya wafungwa nasema na namnukuu, ni mbaya kabisa na ya kulaaniwa. Wamekusanywa pamoja katika vyumba vidogo vya jela bila ya usafi wala maji au choo, hali isiyo ya kibinadamu kabisa. Hiyo ndiyo jela pekee ya Moroni ambayo ilijengwa wakati wa ukoloni. Mwakilishi wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alitembelea Komoro, lakini serikali ilimkatalia kuwaenda kuwaona wafungwa ambao hivi sasa hawaruhusiwi pia kutembelewa na familia yake. Mwisho wa kumnukuu. Yusuf anasema hii ni hali inayotia wasiwasi na serikali imekataa kushirikiana nao kuweza kupata suluhisho, na hivyo kuzusha hofu. Ni njama nyingine ya serikali kuzuia wapinzani kushiriki Humadi msaidie meneja wa kampeni ya Rais Azali anakanusha katu tuhuma hizo zote na malalamiko ya upinzani, kwani umeshasikia wapi wapinzani wamesema mambo yataenda vizuri? Umeshasikia papahali popote? Wapinzani wa Komoro wameshatambua kama wameshashindwa, hawawezi wakatushinda sasa, wanatafuta excuses. Hiyo ni, ni kawaida wa wapinzani ambayo wanajua hawana pawa ya kugombea. Uh, hii uchaguzi hata wafike mahali ya kutushinda, hiyo siyo kweli, na wenyewe wanajua. Lakini inaonekana wanasema kwamba kuna baadhi ya upinzani wamefungwa, wamekataliwa, sheria zijapitwa. Kwa sababu gani wanaweza kuamini swala hilo ilikuwa ni kweli, ambayo sasa hivi wanajikuta, uh, katika jela ni watu ambayo wametenda wame, wa, wa, wa, wa mambo uh, criminals wameshahukumiwa wengine ni watu ambayo wamekua, wa, wa, wa, wako linked na mambo ya corruption ni very clear. Mahakama yapo hapo yata hukumu wakati ukija wa, hama, wengine ambayo sasa hivi wanapingana wana, wana na sisi ni watu wa siasa, kwa nini hawajikuti katika majela ha? Kwa vile hawana hawana charges zozote. Sasa wa, wa, wa, ambao wanajikuta katika mambo ya jela wanazo charge wa wengine ambao hawana chaji wanagombea uchaguzi. Kwa hivyo kwa ujumla unasema uchaguzi utapita kwa amani, utaaminika na bila matatizo. Unapita kwa amani, hamna ugomvi wowote ambayo umeshatokea hapa. Ma observers kutoka African Union, Komesa, Sadec, East Africa, sijui nini naitwa nani na zingine wameshafika hapa uh, Arab League Francophone wapo pia yeah, hapa ha, wanachunga, wana hiyo, uchaguzi utapita vizuri ika kawaida ambayo Komoro hawana lesson yoyote ya kuchukua, manake since 1990 tunaendelea uh, kwa mambo ya uchaguzi free and fair na kuna malalamiko kwamba waziri wa mambo ya ndani alitangaza kwamba rais atashinda katika duru ya kwanza, lakini wachambuzi wanasema kuna wagombea kumi na, na moja, ukigawanya hesabu, hakuna anaweza kupata ushindi wa moja kwa moja. Nafikiri mtapata katika duru ya kwanza. Sasa duru ya kwanza tutapita sasa, wakiwa wagombea kumi na moja hawawezi wa, ha, ha, hawana pawa ya kutushinda sasa. Tuseme na wengine sisi ni mamumin, tunamuomba Mungu Manake tunaona jitahidi ambazo zinafanyiwa na wakomoro na na upendo ambayo wanayo na na makandideti wetu. Sasa sisi tunaamini tutapita kwa duri ya, ya mwando. Lakini uchunguzi wa maoni wa RFI imeonyesha kwamba Mahmud wa chama cha jua anaongoza, Azali yuko na nafasi ya tatu, anaweza kupata ushindi zaidi. RFI hawakufanya sensa yoyote. Wewe na, kuta, na kutafuta uichukue hiyo sensa ambayo RFI wameifanya. Hawakufanya sensa yoyote. Na mimi ninakwambia, sisi tumefanya na wengine wamefanya. Na inaonyesha sisi tutapita duru ya kwanza. Said Turki anasema Azali akishinda katika duru ya kwanza ni ishara dhahiri kumetokea wizi wa kura <tiposilio> haijapata kutokea, anasema mshindi katika duru ya kwanza kutokana na idadi ya ugombea walioko, kwani mshindi anahitajika kupata asilimia hamsini na moja za kura. Hivyo mtu anahisi serikali inajitayarisha kupata ushindi kwa nguvu au inatumia mikakati hiyo hivi sasa kusema itashinda katika duru ya kwanza ili kutishia watu wasije wakapiga kura kwani wataona upinzani wameshashindwa. Na ikitokea hivyo basi nchi itakumbwa katika mzozo mkubwa, jambo ambalo hatuliombei. Tunaomba kuwepo na duru ya pili hata ikiwa tunajua upinzani hautopata ushindi. Mwisho wa kumnukuu. Kama alivyoeleza meneja wa kampeni ya Azali alimsaidie ni kwamba mambo yatakwenda kwa usalama na wafuatiliaji wa kimataifa wako nchini kuangalia jinsi uchaguzi unafanyika. Lakini Mshangama anasema je, lakini je, wamesema chochote kuhusu jinsi kampeni zilizofanyika kutokana na malalamiko ya upinzani? Mshangama anasema bado hawajasema chochote, baada ya wasema kitu manake, uh, tumeona juzi nini hii hawa katika uh, hii jeshi wamekuja kutizama ni observers ishirini na nane kuja kikundi vile vile cha uh nini hii African Union uh, Umoja wa wa Afrika na uh, watate tena uh, sana kutoka zile nchi zinaosema kifaransa hawakusema kitu lakini, uh, jambo kubwa ni kuwa ikiwa tatakumbuka azali alipokenda katika ninhi, General Assembly. Na Umoja wa Mataifa kasema mwenyewe kuwa kaonana na Secretary General uh, bwana Guterres. Alafu yeye Rais Azali kasema kuwa kamomba apeleke watu kuja, ujumbe waje, watazami wa namna gani, nini hii Umoja wa Mataifa unaweza kuh, kusaidia katika huu uchaguzi sasa ujumbe huo umeletwa, umekuja kule, wakazungumza na serikali, wapinzani, nini civil society, kila wamepeleka ripoti. Alafu UNDP eh, wametalii, wame, ile, alafu wakauliza serikali, maanake wameonyesha kuwa ni tayari ya kulipa zile gharama za msaada huo, maanake observers wale United Nations wasomesha wafunzi uh, katika civil society labda watu kiasi mia nane hivi ili watazame katika nini hii uchaguzi, lakini na serikali imekataa. Alafu baada ya hapo uh, umoja wa nchi za nini Ulaya wamewapa civil society elfu mia tatu nini euros, maanake vile vile kusomesha kutayarisha uh, observers lakini imetokea jana kwa huyu mkubwa wa kikao ambayo kimetizama nini sini tume uchaguzi. Basi ndo imetokea barua tena, ambayo tum, tumetangaza katika nini, haiba FM, nini, uh, facebook ya kuonyesha kuwa yeye anakataa hawa watu kutizama hiyo nini hii process, na hiyo itakuwa ni jambo zito sana, kwa sababu watu walikuwa wanaamini kuwa wao watasaidia waonyeshe kwa uchaguzi angalau kuna watu wanatizama kidogo. Basi, lakini wamengoja mpaka nihii leo hivi ndio wanasema kuwa hawezekana. Kwa hivyo mpaka sasa haijulikani namna gani. Kila mtu Komoro anaomba uchaguzi ufanyike kwa amani na utulivu, na hata wale wanaoishi ng'ambo hasa Ufaransa, wenye ushawishi mkubwa na wanawasiwasi, kama anavyosimulia hapa Salim Himidi. Kwa jumla wao hawajaona uh, vituko vya Kolonel Rais Azali kwa jicho jema. Kwa hivyo, kwa wingi wao wanashangilia wap, wapinzani uh, wanaogongana na na, na colonel Azali. Bila shaka watu wenye kupigania uu urais ni wengi, na kila kila mtu ana sehemu yake aliyotoka kule visiwani, na unajua kwamba katika nchi zetu na hasa kule Komoro ufuasi wa kiongozi wa siasa unakuwa aglab unakuwa unafuata maeneo ya mtu aliokotoka uh, vijiji uh, kwa hivyo, kwa hii ni zamu ya Grand Comoro, yani kisiwa cha Ngazija. Wenye kupigania urais uh, hawakosi kupata wafuasi waliotoka uh, sehemu zao za vijiji na maeneo yao. Lakini kwa jumla naweza kusema kwamba wapinzani wa Azali wana, kwa pamoja wana idadi nyingi, uh, namna kwamba hapana hofu yoyote kwamba ikiwa Azali hatu, hatu, hatuchukua ushindi katika mshindo wa kwanza, na ikiwa atakwenda katika mshindo wa pili, hawa wenye kuishi huku wanapeleka, watapeleka risala zao kule na kuwaambia ndugu zao jamaa zao marafiki wao wote wafuate upinzani wa- wamzuia Azali asidumishe e ezi yake. Kwa vyovyote vile, uchaguzi wa mapema huko Komoro wa rais na magavana utafanyika hapo kesho. Watu watakwenda kupiga kura katika vituo, vya kupiga kura vinatarajiwa kufunguliwa saa chache kuanzia hivi sasa. Uchaguzi huo utaweza kuleta mustakbal mpya wa Komoro au kuzusha ghasia katika nchi hiyo. Fuatilia zaidi Sauti ya Amerika tukikuletea matokeo na jinsi uchaguzi wa rais na magavana utakaofanyika huko Komoro. Hadi hapo mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema usikose kuendelea kusikiliza Sauti ya Amerika, Washington. Barabara kabisa. Shukran sana Abdu Shakur Abud kwa kipindi hicho maalumu, na basi tunawatakia heri wa Komoro wote katika uchaguzi huo utakaofanyika hivi sasa. Mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari kabla ya kumaliza matangazo yetu. Kundi la kigaidi la Somalia Al Shabab limefanya tena shambulizi jingine katika mji mkuu wa Mogadishu. Wamesema hayo maafisa na mashahidi. Shambulizi la ndani ya gari lilipiga katika wilaya ya Shangani mapema Jumamosi. Mashahidi wanasema mlipuko ulilenga jengo lenye wizara ya kazi, ujenzi na makazi. Makao makuu ya polisi pia yapo katika jengo hilo. Mlipuko wa pili uliripotiwa dakika chache baadaye katika eneo hilo. Mashahidi wanaeleza kuwa mlipuko huo ulitokea kwenye gari lingine linaloaminiwa kuwa lilikuwa linatumika na watu walio na silaha. Milio ya risasi pia imesikika katika jengo hilo. Picha zilizochukuliwa na vyombo vya habari vya ndani zinaonyesha wafanyakazi wakikimbia kwa kutumia madirisha ya nyuma. Serikali ya Somalia haijatoa maelezo yoyote kuhusu shambulizi hilo. Maafisa mmoja aja aliyodai kutotajwa jina lake amesema wiki nzima maafisa wa usalama walitegemea shambulizi kubwa kutokea huko Somalia. Takriban wiki moja baada ya shambulizi la kigaidi kutokea katika misikiti miwili kwenye mji wa Christchurch huko New Zealand, leo eneo la kuabudiwa hivi leo limefunguliwa tena. Miongoni mwa watu waliohudhuria kwenye ibada ya leo ni pamoja na wale walionusurika katika shambulizi lililoua watu hamsini wa kwenye misikiti hiyo miwili. Wale waliopoteza wapendwa wao walikuwa na hisia kali, alisema hayo rais wa jumuiya wa Waislamu Shagat Khan. Mapema leo katika mji huo kulikuwa na maandamano ya upendo huku watu wakitembea wakiwa wamenyamaza kimya. Waziri Mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amepongezwa kwa kiasi kikubwa kwa ajili ya uungaji mkono wake katika jumuiya ya Kiislamu baada ya shambulizi hilo kutokea. Vikosi vya jeshi vinavyoungwa mkono na Marekani limepandisha bendera yao kaskazini mashariki mwa Syria kwenye mji wa Bangos na kusema kuwa kundi la Islamic State lililojitangazia ushindi wa eneo hilo hapo awali sasa ni rasmi limekufa. Tangazo hilo la muda mrefu lilitokea lilitolewa na Syria Democratic Forces na kufuatiwa na mashambulizi ya pamoja ya anga. Mashambulizi hayo yalilenga maeneo kadhaa ya mami ya mamia ya wapiganaji wa IC ambao walikuwa wakishinikiza kukalia eneo hilo pamoja na kuzunguka mto Eufrates pamoja na maeneo ya milima kwenye ukanda wa mji huo. Msemaji wa SDF kwa kutumia mtandao wa Twitter alisema sasa kijiji cha Bagos kimekombolewa rasmi na kutangazwa kuondolewa kwa asilimia mia moja kwa kundi la ISIS. Tangazo hilo limekuja masaa kumi na mbili baada ya tangazo kama hilo lililotolewa na rais wa Marekani Donald Trump ambaye aliwaambia waandishi wa habari waliokuwa wanasafiri naye katika ndege ya Air Force One kwamba IC imeshindwa, ikafuatiwa na maelezo ya kaimu waziri wa ulinzi Pat Shanahan. Na maafisa kusini mwa Afghanistan wanasema takriban watu wanne akiwemo kiongozi wa jimbo wameuawa na wengine zaidi ya thelathini wamejeruhiwa kutokana na mlipuko wa mabomu. Na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.