Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo. Jina langu Harrison Kamau, na hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud kukaribisha basi. Hii leo siku ya Ijumaa, tarehe 22 mwezi wa Machi mwaka 2019, wapenda wasikilizaji, tunasikika katika mitambo ya 107.5 huko Nairobi pamoja na tovuti www.voaswahili.com. Karibuni. Basi katika habari zetu hivi leo, ulimwengu waadhimisha siku ya maji duniani hivi leo, ambapo pia sisi hapa studioni tutazungumzia kwenye live talk suala hilo kwa kina, tukishirikisha wageni pamoja na wasikilizaji wetu. tunaweza hata maliza siku tatu kabla hatujaoga, tunakosa maji katika mita yetu, si shule peke yake, hata majumbani Nikawa na haja ya kwenda chooni, itanilazimu kama msichana kwa sababu hakuna maji nitatumia makaratasi kujisafisha. Na habari nyingine, maelfu ma ya wakazi wa New Zealand washirikiana wa na jamii ya Kiislamu kuomboleza watu waliowawa katika misikiti miwili nchini humo siku wiki moja iliyopita. Basi hivyo ni vidokezo tu, kwanza tupate habari za dunia naye Abdi Shakur Abud, kabla ya kuingia kwenye live talk ya leo kuhusu siku ya maji duniani. Kazi kwako Shakur. Nam, asante sana Kamau, basi kama tulivyosema hapo, kidokezo ni kwamba wananchi wa New Zealand waliungana pamoja na Waislamu katika ibada ya kuwakumbuka watu hamsini waliouawa wiki iliyopita na gaidi mzungu mwenye itikadi kali za mrengo wa kulia katika misikiti miwili mjini Christchurch New Zealand. Mwadhini ulisikika katika vyombo vyote vya habari kabla ya sala ya Ijumaa, na watu kote nchini humo walikaa kimya kwa dakika mbili kutoa heshima zao. Waziri Mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern aliyepata sifa kote duniani juu ya namna alivyokabiliana na shambulizi hilo alihudhuria ibada hiyo kwenye uwanja mkubwa mbele ya msikiti mkuu wa Al-Nur. Katika ibada, alitoa hotuba fupi akinukuu kauli ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwamba wakati sehemu moja ya mwili ikiumwa, mwili mzima unaumwa hivyo anasema wananchi wa New Zealand wanaomboleza kwa pamoja kama mtu mmoja. Imam Gamil Fuad aliyewahutubia maelfu ya watu aliwashukuru wa New Zealand na dunia nzima kwa kuungana nao kuomba dua katika hali hiyo nzito, na kusema kwamba hali haitobadilika katika maisha yao kutokana na kisa hicho. Maelfu na maelfu ya Waljeria waliandamana hii leo Ijumaa baada ya sala ya mchana, wakimtaka rais Abdelaziz Bouteflika kuacha madaraka mara moja. Katika mvua kali, waandamanaji walipeperusha bendera ya Algeria na mabango wakimtaka rais kujiuzulu. Magari ya polisi yaliwekwa kando ya njia za maandamano , lakini hapakuwepo na ripoti za mapambano kati ya maafisa wa usalama na umati mkubwa wa watu waliofika katikati ya mji mkuu wa Algiers. Bouteflika mwenye umri wa miaka thamanini na mbili, anayeugua na hajaonekana hadharani kwa muda mrefu anasema atabaki madarakani hadi katiba mpya imetayarishwa na kuidhinishwa, hivyo akiongeza muda wa utawala wake wa miaka ishirini. Wananchi hawataki jambo hilo kutendeka. Maafisa wa kijeshi wa Chad wanasema kwamba wanamgambo wa kundi la Boko Haram wamewaua takriban wanajeshi ishirini na tatu wa nchi hiyo katika kile kinachoonekana kama shambulizi baya lilosababisha mauaji kuwahi kutokea ndani ya Chad, lilofanywa na waasi wa Kiislamu. Maafisa hawa wanasema shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Dangdala karibu na ukingo wa ziwa Chad. Afisa mmoja wa usalama amesema washambulizi wanaaminika walivuka mpaka kutoka Niger kabla ya kuwashambulia wanajeshi wa Chad. Wapiganaji wa Boko Haram wamekuwa wakipigana kwa muda mrefu katika eneo hilo katika juhudi za kuunda utawala wa Kiislamu kaskazini mashariki ya Nigeria, na imefanya mashambulizi ya mara kwa mara katika nchi jirani za Niger, Chad na Cameroon. Takriban watu 27438 waliojiunga na uasi nchini Sudan wamepewa msamaha kwa niaba ya serikali ya Kampala na shirika la Amnesty International. Mwenyekiti wa Amnesty International nchini in Uganda, jaji mstaafu Peter Onenga, amesema idadi kubwa ya waliosomehewa wanatoka kundi la Lord Resistance Army LRA linaongozwa na Joseph Kony wengine wanatoka makundi ya waasi ya West Nile bank front WNBF, National Rescue Front UNRF na Allied Democratic Forces lake Jamil Mukulu aliyezuiliwa Uganda, kwa mujibu wa gazeti inayomilikiwa na serikali ya Uganda, New Vision. Ongena anasema uongozi wa kundi la Allied Democratic Forces unataka kufanya mazungumzo na serikali ili kumaliza uasi wa miaka ishirini na mbili. Amefichua kwamba serikali ya Rais Yoweri Museveni ipo tayari kwa mazungumzo na kundi hilo la ADF ambalo linaaminika kujificha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kushutumiwa kutekeleza mauaji ya watu mashuhuri nchini humo akiwemo mgunge na mwendesha mashtaka. Wabunge kadhaa wa Uganda wamekaribisha ombi la kundi la ADF kufanya mazungumzo na serikali. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema hii leo Ijumaa kwamba tangazo la rais wa Marekani Donald Trump kwamba Marekani itatambua haki ya utawala wa Israel kwenye milima ya Golan Heights kuwa ni jambo la kutowajibika. Wizara ya mambo ya nje mjini Damascus ilieleza tangazo la Trump halibadilishi uhalisi kwamba Golan ilikuwa na itaendelea kuwa eneo la kiarabu na la Siria. Wizara imeeleza katika taarifa kwamba inaeleza wazi Marekani kutoheshimu uhalali wa kimataifa na kukiuka maazimio yake, hususan azimio 497 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wizara iliongeza kueleza kwamba taarifa ya Trump pia inatishia amani na uthabati wa kimataifa. Golan Heights ilitekwa na Israel katika vita vya siku sita mwaka 1967 na inakaliwa na Israel tangu wakati huo. Wakati huo huo, rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amesema tangazo la Trump limeweka eneo hilo kwenye matatizo mapya ya mivutano na hali ya wasiwasi duniani nzima. Korea kaskazini kwa ghafla imejiondoa kutoka ofisi ya pamoja ya mawasiliano na Korea kusini kwenye mji wa mpakani wa Kaesong hii leo. Makamu waziri wa masuala ya muungano wa Korea kusini Chun Hai Sun ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba maafisa wa kaskazini wanasema hatua imechukuliwa kutokana na amri kutoka maafisa wa ngazi za juu. Korea ya Kusini katika taarifa, inaeleza kwamba uvamizi uamuzi, kumradhi, uamuzi wa Korea Kaskazini kujiondoa kutoka ofisi hiyo ni jambo la kusikitisha, lakini imeeleza kwamba itaendelea kufanya kazi na ofisi hiyo. Habari za kujiondoa inafuatia kushindikana kwa mkutano wa kilele wa mwezi uliopita mjini Hanoi nchini Vietnam, kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na Rais Donald Trump wa Marekani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kama ilivyo ada yetu, kila Ijumaa tuna mazungumzo ama tuna mjadala kwenye LiveTalk, leo hii tukizungumzia kuhusu siku ya maji Duniani. Na hapa studioni, jina langu naitwa Harizon Kamau, tukishirikiana na mwenzangu Abdu Shakur Abud, ambapo tutakuwa na wewe kwa takriban saa nzima tukizungumza na wewe pamoja na wasikilizaji wetu na vilevile wageni. Nakumbuka kwamba kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com tunapatikana na pia kwenye redio. Kwa hivyo nusu ya kwanza tutakuwa kwa njia ya redio na nusu ya pili ya kipindi tutakuwa kupitia www.voaswahili.com. Basi leo Machi 22 siku ya maji ulimwenguni. Na maji yakiwa ni muhimu sio tu kwa kukata kiu au kulinda afya, maji pia yana umuhimu wa kubuni ajira pamoja na kuimarisha uchumi na maendeleo ya kijamii. Basi kauli mbiu ya mwaka huu ni leaving no one behind, ikiwa na maana kwamba hakuna hata mmoja atakayewachwa nyuma wakati wa kutafuta manufaa yanayoletwa na, na bidhaa hii muhimu, yaani maji. Kulingana na Umoja wa Mataifa, kuna malengo sita yanayohakikisha kwamba kuna maji kwa kila mmoja kufikia mwaka wa elfu ishirini na thelathini. Leo hii mabilioni ya watu wanaishi bila kupata maji safi au hata kukosa bidhaa hiyo kamwe. Kuna makundi yaliyotengwa kwenye jamii kama vile wakimbizi, wanawake katika baadhi ya sehemu, watoto, makabila ya kiasili, walemavu, ambao mara nyingi hawana uwezo wa kung'ang'ania bidhaa hii muhimu, yaani maji. Sasa leo tunazungumzia swala la maji na namna ulimwengu ulivyosherehekea siku hii. Kwenye live talk tunao wageni wetu, Hamisa Zaja ambaye ni mratibu wa shirika lisilo la kiserikali linalojishughulisha na maswala ya maji Resilience, akiwa kule Mombasa. Vilevile tunaye mratibu wa kitaifa nchini Uganda kwenye maswala ya maji ya misaada ya maji au shirika la Water Aid, b jane Sembuche. Ah, karibuni sana kwenye live talk na mara moja tu ni wakaribisha, nikianza na wewe Hamisa Saja Zaja, ukiwa Mombasa, karibu sana kwenye live talk. Hebu tueleze leo ikiwa siku ya maji duniani, wewe ukiwa mshikadau kwenye shughuli za maji. Hali ilikuwaje leo mjini Mombasa? Uh, shukran sana. Kama vile amesema kwamba majina anaitwa Hamisa Zaja na mimi uh, nashughulika masuala ya maji na mazingira uh, kwa shirika linaitwa Resilience uh, leo tukiwa tuna ni sikukuu kubwa sana ya kusherehekea uh, siku ya maji ama International World Water Day Si siku ya kusherehekea, kwa kusema la kweli, kama sisi ambao wakazi wa kwa mfano jiji la Mombasa ama pwani ya Kenya uh, ni siku ambayo ni ya huzuni sana, kwa sababu ni wakati ambao tone la maji ni nadra kuonekana na likiwa litaonekana, basi liko ghali sana zaidi ya kitu chengine chochote. Okay. Endelea kukaa kwenye simu, tutazungumza zaidi kuhusu maswala hayo na changamoto ambazo zinaendelea kukumbana na watu katika maeneo sio ya Mombasa peke yake, bali hata katika taifa lote na eneo la Afrika Mashariki sasa Hebu karibu kwenye live talk, Jan Sembuche, ukiwa wewe ni mratibu wa kitaifa nchini Uganda, na kama sijakosea, uko sasa hivi nchini Kenya. Lakini sasa utakuwa katika uh, sehemu nzuri ya kutueleza kuhusu changamoto na mambo mengi kuhusiana na maji kutoka WaterAid, shirika la WaterAid. Sasa karibu sana kwenye live talk. Hebu tueleze wewe, shughuli hii ya leo, maadhimisho ya leo ya maji yalikupata wapi na ni mambo yapi labda mlizungumzia? Asante. Uh, nashukuru sana kwa kuweza kushiriki nanyi kwa siku ya leo. WaterAid uh, imesherehekea katika Afrika Mashariki kwa kuzindua mpango mkakati wa WaterAid kwa ajili ya Afrika Mashariki. Uh, WaterAid inafanya kazi katika nchi nne, um, katika Uganda, Tanzania, Rwanda na Ethiopia, na kwa leo tumezindua huu uh, mpango mkakati wa kwanza wa East Africa na tumekuwa na, na wadau tofauti tofauti na lengo letu ni kuhakikisha kwamba um, mpaka tukifika uh, mwaka elfu mbili na thelathini, kila mtu kila mahali anakuwa anaweza kupata maji na usafi wa mazingira tunasema water sanitation and hygiene. Uh, ukiangalia kwa sasa hivi tak, uh, takwimu zinatuambia kwamba kwa Afrika Mashariki tukiangalia nchi zetu nne ambako tupo kuna watu karibia milioni zaidi ya milioni mia moja. Kwa haraka haraka tukiangalia, Ethiopia kuna watu milioni sitini ambao hawana maji karibu na wao safi na salama. Rwanda kuna milioni tano. Tanzania kuna karibia milioni ishirini na tano na Rwanda pia kuna na eh, Uganda kuna watu uh, milioni ishirini na tatu ambao hawapati hawa, maji safi na salama karibu na kwao. Kwa hiyo kwa siku ya leo, kwa kweli tumefurahi kuweza kuzindua mpango mkakati wetu, lakini pia tumekuja kuweza kuhimiza nchi um, zetu hizi ambazo ziko Afrika Mashariki kuweza kuongeza kasi katika uh, kufikia malengo tuliyojiwekea. Na hususan sisi tunasema uh -huh. malengo uh, maendelevu ya ya dunia kuyapata, hauwezi kuacha uh, maji safi na salama uh, uh, maana ukiangalia karibia zote lazima hayo yawepo ili uweze kupata maendeleo mengine. Jen, sasa uko katika mkutano huo, na unavyosema hivyo umesema mmeweka au mnataka kufuatia lengo la elfu mbili thelathini, ni miaka kumi kufikia hapo. Okay. Si mbali hivyo. Na malengo haya yamekuwa akiwekwa, je, katika mkutano huo mmejiuliza mtaweza? Maanake mm. Umetaja watu milioni mia moja hawana maji masafi, mmepanga mkakati gani? Mm. Watawezekana vipi? Sawa, katika hiyo mpango mkakati tumeangalia maeneo manne. Ya kwanza kwa kweli tumeangalia katika utawala na utawala bora, eh, good Uh, maana ukiangalia kwenye nchi zetu unajua, uh, ili mafanikio yaweze kupatikana lazima uongozi na utawala bora uweze kuwekwa. Kwa hiyo sisi hii hi ndo ndo nanii ya kwanza ambayo tumesema jamani, ili tukiweza kufikia hayo malengo lazima tuweke nguvu katika hili eneo uh. eneo la pili tunasema, um, ukiangalia nchi zetu zote katika Afrika Mashariki zinalenga zina kwenda kwenye um, uh, uchumi wa kati middle income lakini unakuta tuna- ndio uchumi unakuwa, lakini watu wanao wanao wanaobaki uh, katika umaskini bado huko mkubwa. Kwa hiyo lazima tuweze kufuatilia na kuhakikisha kwamba mikakati inafanyika ili kuhakikisha, maana mtu anapobaki kuwa maskini, basi na vitu vingine havitaenda na haswa, yani maji na usafi wa, wa mazingira. Eneo la tatu tunasema um, kasi au nguvu pia ielekezwe katika miji zetu, inakuwa tunasema ujuji wa miji eh, urbanization. Asilimia kubwa tukiangalia mpaka tukifika elfu mbili na thelathini karibia sirim..., kwa, kwa kila mwaka ukuzi ni kwa asilimia nne mpaka tano. Kwa hiyo mpaka tukifika hapo elfu mbili na thelathini, zaidi ya milioni sabini na tatu ya watu watakuwa kwenye miji, lakini ukiangalia Uh, ile mipango kwenye miji zetu kuweza kuhakikisha hizi mm huduma -hmm. zinapatikana bado tunaona hazipo, kyo tunasema e, e, mipango lazima iwepo mm -hmm. ili tusije tukafika tuka mahali tukajikuta tunaangaliana tuna kwa sababu changamoto zinakuwa nyingi, mia tatu tunasema kweli kabisa... mia tatu tunasema ya e, nne tunasema tusifumbe, yani, tusi, tusi macho kwenye mabadiliko ya tabia nchi hii ni kitu ambacho kiko eh, kinaonekana kabisa kinatuletea athari eh, kwenye mafuriko, ukame. Tunaona sasa hivi kinachoendelea, uh, kwenye nchi ya Msumbiji na nchi nyingine zinazozunguka wanapata mafuriko, na tunasema tuweze kuangalia katika huduma hizi na miundombinu tunayoweka iweze kustahimili haya mabadiliko ya nchi. Kwa hiyo hayo ni maeneo manne ambayo tumejaribu kuyaweka mbele ili katika nchi zetu zote nne ziweze ku, ku, kuangaliwa. Kabla ya kurudi kwako, Hamisa Zaja, hebu kwanza tumkaribishe msikilizaji hapa, Josfat huko kule Tarbo, uh, nchini Kenya. Karibu sana kwenye Live Talk, uh, toa mchango wako. E, pila saka mimi ni Josphat Ayola kutoka Tarbo Kenya, na nafurahia sana kulingana na wageni wetu wawili wameongea, lakini e, tisa ongeza kumi ondoa sijui nini na uibati kumi na moja, kuna <laughs> taabu katika inisete za mashariki e, Afrika mashariki kwa sababu kuna changamoto kubwa sana juu ya mambo ya maji. Hivyo angalia, e, katika visiwa, kwa mfano maeneo yenye yanazunguka Lake Victoria unapata pale machi kupata hata machi ya kunywa machi masazi ni vigumu. Enda Mombasa pwani, ukipata machi pale ni vigumu. Kwa visiwa vidogo kama Naivasha kucha eh, eh, kisiwa kidogo cha Nakuru, kisiwa kidogo cha Elementaita, unapata machi, hakuna machi ya kutumika. Kwa hivyo ni changamoto katika viongozi wa Afrika vikaribu kuangalia mice ni wakati gani tunaweza kuokoa wa, watu wa, wa, wa wetu kutokana na machi. Angalia sehemu yant -no, no, saa hii watu wa Turkana huko Somalia, karibu eh, na Somalia, mvua ikikucha inabeba maji watu kabisa, na wakati hakuna akuna mvua, saa hizi ni kiangazi kikubwa kabisa sehemu ya Turkana. Tuko na maji pale, tunaambiwa maji yamepimwa yako mingi sana, lakini unapata watu unapata ndio, ng'ombe wengi wanakufa, watu ndio wako na njaa, hakuna maji ya kufanya irrigation. Sasa hii changamoto nafikiri viongozi wa Afrika Mashariki wa, wa, wa pamoja wapate suluhisho la kudumu ili tuweze kuokoa mm -hmm, watu kwa sababu mm -hmm, maji ni uhai. Naam, naam. Tunakuuliza, napenda kukuuliza wewe kama msikilizaji, kama raia, umeeleza changamoto hizo zote. Je, unafikiri malengo yaliyotajwa na Jane, huko Nairobi yataweza kutekelezwa kukidhi mahitaji yenu? Mimi kitu naweza kukidhi ndugu yangu mara mingi eh, watu wengi ama tuseme viongozi ama hawa wakubwa katika eh, vitengo tofauti tofauti, wengi husema haya maneno maneno ni rahisi wengi kuyapata lakini vitendo, matendo yanakuwa ni magumu kutekeleza, utekelezaji ndio ma, inakuwa ngumu kidogo kwa tota sababu, ingekuwa vile hawa wenzetu wamesema, haya maneno yamesemwa, utasikia tumetenga, tumetenga pesa fulani tu, ya a nini na nini, lakini kutekeleza imekuwa ni vigumu, ndugu yangu. Asante sana kabisa. Haya, je, ni utaeleza hapo, kuna mambo utaeleza. Anasema kwamba mapendekezo yanafanywa, lakini labda kutekelezwa, kutekeleza shida lakini kabla ya jini kueleza turudi kwa hamisa za ja, hebu tueleze jamaa huyu mwenzetu Aola Josphat akiwa kule Tarbo Kenya. Anasema kuna Lake Victoria, wale watu wa ziwa Victoria hawana maji ya kunywa. Ametaja pia Mombasa ambapo wewe upo na wawe mwanzoni. Um, ulisema kwamba maadhimisho ya leo yalikuwa ni yenye huzuni sana. Sasa hebu tueleze huzuni hii, ni kwamba pwani pia hakuna maji ya kunywa, na kando na maji ya kunywa manake mnazungumzia pia mambo ya mazingira uchafuzi mpaka wa bahari. Hebu tueleze changamoto zilizopo hasa katika pwani hiyo ya Mombasa. Mwanzo nimpe kongole bwana Ola, mm -hmm. kwa sababu hiyo ndio hali halisi iliyoko Kenya. Uh, uh, na nimuombe tu dadangu Jen ajue, uh, kwamba nchi uh, hii ya Kenya tuna maruaza aina tofauti tofauti Ruwaza ya elfu mbili na thelathini tuna ruwaza kama sisi watu wa Mombasa tuko na ruwaza ya elfu mbili na thelathini na tano eh, ambayo kati ya haya hizi zote vigezo uh, vikubwa, kwamba unaona pale lazima itajwe maji, lakini inatajwa tu, kuimplement hakuna kabisa na ni wakati kwamba sisi mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali kushuka chini, tutoke kwenye boardrooms. It is enough for the boardrooms, ufike chini pale, kama una uwezo wa kumchimbia mtu kisima, una uwezo wa kumfanyia mtu piping, kama una, una za kuweza kufanyia mtu, ufike pale chini uungane Uh, ufanye partnership na na serikali ndogo iliyoko pale, ili uweze kugatua, tuweze kugatua hili swala la maji, kwa sababu imekuwa donda sugu sana, si kwa sababu hati kuna uchafuzi wa wa bahari la lakini hata kupata water, uh, kupata pa, uh, fresh wajua, ni, ni haki ya kila Mkenya kupata maji ambayo ni safi, maji safi na maji ambayo ni ni, ni healthy kwake, ni haki, iko katika katiba, lakini ni kwamba watu wanatumia maji ya visima visima ndio vinachimbwa vingi sana, na maji ya kisima hayana uh, hayasafishwi. haya, haya, hakuna njia ambayo unaweza kupia chlorine ikasafika, hakuna njia ambayo, na kila mtu hayo ndio maji sahizi. Anaweza kutumia maji safi kabisa, labda utayaona wakati umeenda kwa workshop, yametiwa ndani ya chupa, yanaitwa mineral water. Lakini maji tunayotumia on daily basis ni maji machafu sana. Nam, Jen turudi kwake, tunachimbia kutoa is the same basin ambayo, uh, uchafu wetu pia unaenda kwenye mashimo na, na basin ile ile ya maji. Kwa hivyo tunatumia maji machafu sana na hatupati Uh, maji ambayo ni safi kabisa kabisaun kabisatabasi utapata mtungi wa lita ishirini kwa shilingi hamsini. nam asante sana Hamisa kwa maelezo yako, na kabla ya Jane kuweza kujibu kutueleza ikiwa maswala hayo yamesikilizwa au yamezungumziwa Nairobi, kuna msikilizaji kutoka kambi ya Kakuma. Hebu tueleze mchango wako au swali uliokuwa nalo. Mchango wangu ni ni kuongelea kuhusu maji. Unashukuru sana kwa serikali ya Kenya na UNHCR kwa fadhili wake kwa kusaidia kambi ya Kakuma kwa kupata maji, kwa sababu kama inavyojulikana, Kakuma ni sehemu ambako kuna ukame na kunafanya hata mwaka hata miaka miwili bila hata kuona mvua, na maji yenyewe watu wanatumia maji ya doho mikimbo kwa kutoka mbali sana. Naijulikane kwamba eneo letu ambalo halina maji ya kutosha na kuna mahali fulani ambako bon zimewazimesha wai wa, wa, wa, hata kukauka kama sahii. Tunachojua boli ngini ambazo hazina maji tena sahii zimekauka, na matarajio ya watu wajua itakuwa gani, kwa sababu hakuna njia nyingine ambazo watu waneza kupata maji hapa Kakuma isipokuwa njia hili za booli. Asante sana. Kutoka huko Kakuma kwa maelezo yako. Jen, turudi kwako wewe. Malalamiko haya umeasikia, umemsikia Hamisa na wasikilizaji. Je, masuala haya yamejadiliwa katika mkutano wa Nairobi au mnaichukuliaje? Je, uko kwenye laini? Naam, tunakusikiliza ni ambao ni vitu ambavyo mpango mkakati wetu umejaribu kuangalia na kuweza ku, kutafuta namna ambayo tunaweza kufikia hayo malengo. Kweli miaka imebaki michache, lakini tunaamini kwamba unajua um, ni, ni, ni, ni ukosefu unafikiri katika nchi zetu ya kuweka kipaumbele kwenye hili eneo. Na ndio maana yaani, tunaangalia namna gani ambayo tunaweza tukashawishi serikali zetu. Ndio maana tumekuja hapa Nairobi. Nairobi ni ni senta ambayo uh, uh, Afrika Mashariki mashirika mengi yapo. Tumeangalia katika jumuiya uh, yetu ya Afrika Mashariki kuweza kuwaleta pamoja, kwa sababu tunaamini katika kufanikisha uongozi wetu lazima uwepo na uweze kufanikisha uh, uh, malengo mbalimbali. Ninakubali una shida yetu ni kubwa sana, tunayo lakini tunavyoiangalia kwenye shida, kwenye hii shida lazima tutatue vipengele mm -hmm moja baada ya yeah. nyingine. Kwa hiyo eneo kubwa ambayo tunaita tuna tuweze kushirikiana ni tuweze kushirikiana na wadau tofauti tofauti, hususani serikali zetu katika kupanga mikakati ambayo itaweza kutupa sisi mafanikio na kuweza kuiweka uh, kuita kipaumbele inayostahili kitu uh, ambacho tunakiona katika nchi zetu tofauti tofauti. Unajua, maji imekuwa ni kitu ni cha kisiasa wakati wa uchaguzi wanasiasa wengi wana, wanaahidi hii kitu, kwa sababu wanajua ni shida kubwa kwa wananchi. Kwa hiyo sasa, kuitoa kuwa tu kitu cha siasa na kuiweka pale mahali ambayo inastahili, ndo hicho kitu kikubwa ambacho tunakichukumia na tunahitaji watu waweze uh, kwa kuhakikisha kwamba inapewa bajeti inayostahili katika nchi zetu tofauti tofauti. Asante sana Jen, usiondoke kwenye laini ya simu japo tunakaribia kuenda katika sehemu ya pili ya Livetalk. Kuna msikilizaji sijui kama utapata nusu dakika ama sekunde chache tu. Amiani George, utoe wazo lako, kisha tutaingia kwenye sehemu ya pili ya Livetalk. Asante sana kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani Patri kutoka uh, Tarbo, Kakamega Kaunti. Labda langu ni swali tu, kuna majarida tunasoma eti maji yamepatikana kule Turukana ambayo inaweza kuendeleza wakazi wa huko kwa miaka sabini ambazo zinakuja, na ingelikuwa vizuri kama hayo maji yangelichimbwa, alafu wakazi wa huko labda watumie. Alafu jambo la pili, kuna visima kweli vinachimbwa kwa vina virefu sana mm -hmm, na maji hayo sio masafi. Kwa hivyo naf nafikiria sijui nani atanijibu sijui ni mikakati gani tunaweka, mm. Alafu tuyasafisha yale maji ya visima ambavyo Am. vina virefu vina sana. Sawasawa, asante sana, sana Amian kutoka huko Tarbo. Tunaendelea na matangazo ya Live Talk kama tulivyosema, hivi sasa tunaingia katika matangazo ya internet au mtandao. Asante, usiondoke kando ya redio yako, geuka uingilie katika mtandao wa VOA Swahili utusikilize, lakini baki kwenye simu zenu. Jen na Hamisa katika maswala ya maji hii leo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mpendo msikilizaji, ikiwa unaungana nasi hivi sasa, ni Live Talk kutoka Sauti ya Amerika hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud nikishirikiana na Kamao Harrison ambapo tunazungumzia leo siku ya maji duniani kusherehekea au kama mwenzetu anayeshiriki katika matangazo haya Hamisa Zaja kusema, ni siku ya huzuni kwa sababu kulingana na takwimu za Umoja Mataifa, watu bilioni moja hawana maji safi na watoto mia saba chini ya umri wa miaka mitano duniani wanakufa kila siku kwa kuharisha na kwa ujumla duniani na omekana asilimia thamanini ya watu hawana maji safi. Hali hiyo ni nzito kabisa katika dunia, na kama Hamisi amesema, maji ni haki, sio wakenya peke yake, ni ya kila mtu duniani. Kwa hivyo huko Nairobi kumekuwa na mkutano ukiendelea hii leo kuadhimisha siku hii. Jane amekuwa akishiriki katika mkutano huo ambao unaunganisha nchi zote za Afrika Mashariki. Tumekuwa tukizungumzia swala la changamoto na masuala ya utawala bora. Jane, je, hali hii kama Amyan hapo mwisho amesema kusaidiwa kusafisha maji safi, fedha zitapatikana wapi? mm. mikakati yenu inasemaje? maanake ni miradi kufanya na uongozi bora umekosekana, mm. kwa miaka mingi, unasemaje juu uh, um, ya swala hilo? Naomba nianze kwa kusema ni kweli, kwa sasa hivi unakuta vyanzo vingi vya maji vinakuwa vinachafuliwa, na sio tu visima, lakini bali, uh, katika maziwa, mito hiki uh, kitu kinafanyika na vyote hivi vinatokana pia na tabia za watu. Kwa hiyo unakuta tunachafua mazingira yetu uh, na hatuya weki uh, uh, uh, sawa, na pia kwa Uganda, kwa wiki hii tumekuwa tukisherehekea nani, wiki ya maji na na mazingira, ambayo unakuwa unaona kabisa kwamba tabia zetu zinapelekea kuchafua haya maji na ita, itapeleka kwa gharama kuwa kubwa katika kusafisha na na na na upatikanaji wa maji katika uh, kwa watu. Ukiangalia kwenye swala aliyouuliza kwenye visima, unakuta hii na uhusiano mkubwa na hata namna tunavyoweka vyoo vyetu. Vyoo vingi ni vya shimo, tuna tunavichimba lakini hatuvimalizii hatu, hatu kwa namna inavyotakiwa. Kwa hiyo unakuta Um, kunakuwa kuna, kuna kuna uchafuzi katika maji yetu ya, ya ya visima ambayo imepelekea katika nchi tofauti hata mlipuko wa, wa wa wa wa kolera ambao imehusiana na hivyo vitu, kwa hiyo ni, ni, ni wote tunatakiwa tuweze kusaidia katika swala hili, lakini Jen kabla hapo kuendelea, um, Jen, nani sasa anabidi kufanya kazi hiyo? Maanake sasa kama mtu ana, watu wanachimba vyoo, maanake hakuna mfumo wa serikali au mfumo wa kusafisha vyoo, vipi kufanya, vipi kuelimisha watu kufahamu? Watu pengine hawaelewi. Ni kweli kabisa, na hizo ni changamoto ambayo nimeongelea, nimeonge, ni kuhusu kwenye ukuzi wa miji kwa sababu ndo unakuta watu wako wengi sana kwenye miji zetu. uh, mifumo na mikakati uh, kwa kwa mba, uh, ya kuweza kuhakikisha kwamba maji ya vyoo yanaweza kupata mfumo wa kuweza kupelekwa kusafisha haipo, kwa sababu haijapangiliwa. Kwa hiyo ni eneo kubwa ambayo pia tunahisisha kwamba haya mambo lazima tuyaangalie sasa hivi na tusisubirie tukifika huko mbele, tunakaa na tunasema tuna miji yetu haijapangilika vizuri. Kwa hiyo yote hayo yako kwenye utawala bora kwenye mipangilio ambayo inabidi ianze sasa hivi na watu waweze kujua ili tusiweze kufika uh, uh, sehemu mbaya wakati tunalenga kuweza kufika kwenye ma kwenye, kwenye eh, kwa mafanikio mazuri. Kwa hiyo yote hayo yanahitaji mm -hmm. yana serikali, wananchi waweze ku, kushirikiana kwa sababu uh, watu wanajitahidi lakini lazima Uh, nguvu ziongezwe na ndio maana tuko hapa tunaendelea kufanya kazi uh, Afrika Mashariki na kwenye nchi zetu tukiwa tunafanya hiyo kazi pamoja na serikali zetu. Naam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com ambapo tunazungumzia kuhusu swala la maji ikiwa ni siku ya maji ulimwenguni kwenye laini Tunaye msikilizaji wetu kutoka Tanzania, karibu sana kwenye live talk. Sema jina lako na sehemu yako, alafu utoe mchango wako. Naam, kwa majina mi naitwa Sari Bunzari Sari, wanapiga simu nikiwa hapa maeneo ya Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. E, katika maadhimisho haya ya siku ya maji, mimi, mimi, mimi kwa, kwa, kwa maoni yangu huwa naichu, nachukulia kama vile kwamba ni kuangalia wizara husika inayohusika kwamba iangalie ni wapi mahali ilipofikia na wapi ambapo bado haijafanya. Kwa mfano ninapozungumzia kama nchi ya Tanzania, bado, bado tatizo hili linakabili sana. Kuna wilaya baadhi ambazo bado hazijafikiwa maji, mfano kama hili bomba la kutoka Ziwa Victoria ambayo linajenga sasa hivi kwenda mpaka makao makuu nchini Dodoma. Kwa hivyo sasa, pale unakuja kuangalia kwamba vijiji ambavyo tuseme kwamba limepita hilo bomba, bado kuna changamoto kubwa kiasi kwamba yale magati ambayo yametengenezwa kwa ajili ya, ya wananchi, ina maana yanatumika kwa upande wa mifugo na na na, na, na watu, ina maana pale unachukua una sasa hatua madhubuti kwa ajili ya kuangalia kwamba bado ni changamoto kubwa, namna ya kuweza Kupa, kupata upatikanaji wa maji mkubwa kwa kulingana na hali tunayoiona. Kwa hiyo mimi naweza nikasema kwamba hii ni hatua moja kwa wizara maalum kwa ajili ya kuangalia utatuzi sawa sawa. Asante sana Sali Bunzali, ukiwa kule Kahama. Kabla ya kurudi kwa wageni wetu Hamisa Zaja, wacha nimkaribishe pia Azumani, uh, Ferguson akiwa Rwanda. Karibu sana kwenye live talk, toa mchango wako. Aa, ni kwamba kulingana na mada e, e, kuhusu siku ya leo ya maji e, niseme kwamba acha kwanza niweze kwanza ku, ku, ku, ku, kuweza kupongeza serikali ya Rwanda kwa kile ambacho waliweza kukifikia e, mwaka jana kuhusiana na mpango mzima wa kuweza e, kuweka maji masafi katika miji na vijiji e, maji kusema kweli, maji ni uhai, na uhai wa mtu kama unategemezwa sana, unategemezwa na maji. Kwa hiyo eh, si vyema sana kwa binadamu kuweza kuharibu ku, ku, vyanzo vya maji sababu eh, kile ambacho kinatupa kina sisi fursa ya kuweza kuishi ni maji. Na sana kuna wale watu ambao maku, wanachukua maamuzi ya kuweza kuharibu vyanzo vya maji, kuweza kuunguza misitu, mfano kule Kenya, Kenya tumeona mfano eh, kwamba kumekuwa na ukame eh, wa maji sababu ya eh, watu kuweza kuunguza ili misitu misitu ambayo ambayo kunakuwa na vyanzo vya maji. Kwa hiyo maji kwangu ni kama vile kitu ambacho ni cha muhimu sana, na, na hasa na serikali zetu hizi za Afrika Mashariki huenda zingeweza kuweka mpango mkubwa wa kuweza eh, kuweka eh, maji hasa kwenye agenda zao za serikali kuweza kuweka bajeti kubwa kwenye eh, Kwenye, swala nzima la, la, la, la, la maji. Asmani, hebu Asmani, e, nikuulize huko e, huko Rwanda hali ya maji ikoje? Maanake kuna hili swala kwamba kuna maendeleo makubwa ukilinganisha Rwanda na nchi nyingine. Rwanda imejitokeza toka mauaji ya tisini na nne, maendeleo makubwa yamepatikana. Je, hali ya maji ikoje e, ni kwamba ukilinganisha eh, miaka ya, ya tisini na miaka ya hivi karibuni, niseme kwamba kumekuwa na nama-na na maendeleo kabisa kwenye suala nzima la, la, la maji, sababu serikali mwaka jana, uh, mwaka elfu mbili na kumi na nane imeweza kujiwekea mpango wa kuweza kuweka mabomba kwenye eh, mabomba kwenye miji hasa miji mikubwa mikubwa kama vile Kigali na viunga vyake, lakini pia iliweka mpango wa kuweza kuweka mabomba katika vijiji. Naam, asante sana. Basi tuje kwako Hamisa. Swala lilizuka hapa ni kwamba vyoo vinatengenezwa kinyume cha sheria, vinaharibu maji safi, hakuna maji ya kutosha yaliyo masafi. M, vipi nyinyi mnafanya kama wanaharakati? Tatizo ni kutokea kwamba wananchi hawafahamu, wana mahitaji muhimu. Mnafanya nini? Au unafikiri ni nini la kufanya kuwaelimisha watu zaidi, na nani anaibidi kujibu swala hilo? Hamisa, Hamisa. Ha, Hamisa uko kwenye simu. Malengo agenda ambazo dadangu uh, Jen alitaja mmoja wapo ambayo nafikiri huyo kakangu kutoka Rwanda ametaja, amesema uh, mwanzo anashukuru serikali yao uh, na dadangu hapo Jen amesema kwamba uh, tatizo kubwa ambalo wameliona, wameliweka agenda ya kwanza ni good governance, uongozi ambao ni bora. Uh, kwa hivyo inaonekana katika uh, sauti hizo mbili na mawazo hiyo mbili, inaonekana kwamba serikali ni lazima icheze pakubwa sana katika kuhudumia watu wao kwa masuala ya kuwaletea maji kama vile ambavyo ni haki. Kwa hivyo masuala ya maji na maswala ya mazingira ni vitengo ambavyo viko ndani ya serikali. Kwa hivyo ni mpaka ni, ni, ni, ni tuwe tuna viongozi ambao wako na goodwill na wananchi wao, ndio mm -hmm, wataweza kutekeleza haya maswala na kutakuwa kuna wafanyikazi ambao si wazembe no, hawazembei katika kazi yao, kama hao wafanyikazi wenye kuangalia jinsi ya kuchimba mashimo. Uh, maanake kuna watu ambao kazi yao ni kuangalia maswala ya mashimo, maswala ya, ya ya kuchimba visima, maswala pia ni lea gani ambayo utafika mchanga gani ambao huko eh, ni kima gani cha kisima ambacho wewe utaweza kuchimba ama ni kima gani cha cha shimo ambacho wewe utaweza kuchimba kutumia Lakini... haya yote wafanyikazi kulingana na good governance yote yamezembea. Ndio sababu kwamba hakuna kiwango wala hakuna sheria yoyote inayoashiria mtu kuifuata kwamba ni lazima mimi nikafate mfanyikazi wa serikali ama nichimbe, ili nipate kuja kuchimba na niangaliliwe pia ni mchanga wangu gani, mm -hmm. ambao nitaweza kutolea haya maji na nitafikia wapi. Kile kitu kiko sasa ni kwamba nikiwa na pesa yangu mimi nitaenda kuchimba vile ambavyo nataka. Kwa hivyo hata mweza kuchimba visima kama kumi ambao ni, ni kutingisha ardhi lakini mtu unaweza kuchimba hata kumi, bora muwe mna pesa zenu, mtajikimu wenyewe, mtachimba mpaka wapi, utaelewana na mwenye kuchimba, mutafanya kila kitu na na mwenye kuchimba. Hakuna sheria muafaka, wala hazitimizi hizi sheria zinazowekwa, ili watu wakawa wako pahali ambapo pako safe. Hamisa, umetaja swala muhimu kabisa hapo, swala la sheria. Lakini ukiangalia swala la rushwa limesababisha matatizo mengi katika maendeleo ya Afrika. Unasema serikali inabidi iwe na jukumu Naam. kubwa lakini je wanaharakati wananchi wenyewe wanabidi wachukue jukumu gani? Maanake sasa miaka karibu hamsini ya uhuru wa Afrika bado tuko pale pale. Jukumu gani ambalo unafikiri wananchi, wanaharakati kati, wanabidi kuchukua sheria, lazima ziwepo, pawepo na kazi ambazo zinafanywa na watu wa serikali ambao wenye ujuzi, lakini inaonekana inachelewa. Nini unafikiri wananchi na nyinyi wanaharakati nabidi mchukue? Kama vile dada yangu amesema kwamba tatizo letu kubwa ni good governance. Hatuna uongozi bora, tuna bora uongozi Uh, Afrika. Kwa hivyo kitu ambacho tafaa tufanye kitu cha kwanza ni kuweka viongozi ambao wana passion ya kuwafanyia uh, wa, watu wao. Ili viongozi ambao hawawezi kukubali rushwa. Viongozi ambao kazi yao watakuwa wanakuja kufanya professional work. Hapo ndio tutaweza kupata wananchi ambao watakuwa wanaweza kutekelezewa uh, mahitaji yao bila ya kuomba rushwa. Kwa sababu rushwa ya kwanza ambayo tunaipata ndio sababu kutajwa kwamba lazima kuwe na good governance. Rushwa ya kwanza ni wakati wa kura wa uchaguzi, tunapewa hongo, tunachagua viongozi ambao hawawezi kusimama na sisi kwa sababu waliingia kwa sababu ya pesa yao, hawakuingia kwa sababu watutumikie. Kwa hivyo wakati mtu anaingia, anaona kwamba, kwa nini mi nende nikatafute pesa niwatengenezee, na mi nilipoteza pesa nyingi? Kwa hivyo anaanza kurudisha pesa yake mpaka mm -hmm, ikifika ule wakati no, inakuwa kwamba uh, nyinyi hamjafanyiwa yale malengo. Ngoja ni kutupia hadithi ndogo sana. Mimi ni mlemavu na nilisoma shule ya watu wanaoishi na ulemavu yeah. Wakati mmoja tukiwa klasi ya sita, kulikuja pasta anaitwa Bonke tukatangaziwa kwamba huyu Bonke anaponya viwete, anaponya mabugu, anaponya kila mtu uh, wagonjwa wote. Kwa hivyo, kwa vile tulikuwa tunasoma shule ya mabweni, wale wazazi waliosikia matangazo yale walikuja wakachukua watoto wao ili wende wakaponywe. Sisi ambao watu, eh, wazazi wetu hawakuwa na imani zile, tulibakishwa nyuma kwa hivyo tulipata mfanyikazi wetu mmoja akaja akatuambia kwamba basi, naendeni mkamwombe headmaster ruhusa muweze kuenda na nini, mujikatie tikiti tu mwende mkafike pale stadium mm -hmm. na hii pia mpate kuponywa no. Kwa hivyo tulifanya hivyo mm -hmm. Headmaster akasema mimi siwezi kuwapatia ruhusa. Tuliporudi kwa ule mfanyikazi, mama yetu, mlezi wetu, tukamwambia, mama, sisi tumenyimwa ruhusa, headmaster amesema hawezi kutupatia ruhusa mm -hmm. Basi yule mama yetu alituambia, wajua kwa nini nyinyi hamwezi kupewa ruhusa? Hamwezi kupewa ruhusa kwa sababu nyinyi nyote mkipona hapa kwenye hii shule no. Huyu headmaster atakuwa na muheadmaster nani? Kwa sababu <laughs> <atakuwa> <laughs> <mkipona>? <laughs> hiyo kazi, hiyo kazi zitakuwa hakuna. Good. Kwa hivyo sisi sasa, ndio sababu watu wapate kura, hii ajenda lazima irudi kila mwaka. Hii ajenda lazima watu wafe, lazima watu, kwa sababu hii ni ajenda ambayo uh -huh. kila mtu anapoipata wakati wa kura anasisimkwa na mwili kusema kwamba maji yatakuja sasa, ili, ili ma, sisi tuendelee tu, kupiga kura. Maji lazima yasije, lazima tufe, lazima tufanye starvation. ili tusipewe kila kitu no. ni lazima sisi tuwe tunaweza kupiga kura kila baada ya mi, miaka mitano kuwaregesha watu ha hawa, hawa ambao wanatupatia ahi, ahadi kama uh -huh. hizi kwa hivyo, ili sisi tuendelee kuwa walemavu, ili ikua tu, sisi tusiponywe na bonke kama vile ambavyo wanasiasa sasa wanaitumia hmm. hi e hii ajenda, ili hawatatupatia maji, ili iwe ajenda yao ya kuwapa kura, ila sisi ndio hii ambayo tunaishi nayo kidogo tu, labda hatu, jibu ambalo haukutoa ni kwamba na <laughs> walioenda walipona, labda swali hilo walipona, walioenda walioenda pia hawakupona, sisi tuliobaki hatukupona. Ha ah, na wale walioenda pia hawakupona pia. Mama yetu alisahau kutuambia kwamba hmm, pia yeye, sisi tukipona atakosa kazi. Naam, asante sana, mfano mzuri kabisa. Na kabla ya kurudi katika je, kuzungumza na Jen kujibu maswali fulani, wasikilizaji wameshiriki sana katika ukurasa wetu wa Facebook, muda hauturuhusu na vilevile vile mwandishi wetu wa Mombasa ametembelea maeneo fulani ambapo watu watatoa ushahidi wao lakini kwanza, Kamao, hebu tusome baadhi ya maoni ya watu kwenye Facebook. Kweli kabisa, namuona Mako Embassy wa Kagongwa akiwa kule Kahama, Tanzania, anasema kwa eneo langu maji ni changamoto kubwa sana, kwani bado wananchi wengi wanatumia maji sio safi na salama. Naye Fadhili Fwalinga akiwa Tunduma, Tanzania, anasema hapo kwao changamoto kubwa ni kupata maji. Wanatumia maji ya visima na kuchimba kwa mikono. Visima hivyo havina usalama. Tumekuwa tukipata maafa ya watoto kupoteza maisha mara kwa mara, watoto kuambukizwa kwenye, kutumbukia kwenye mashimo ya kisima, visima vya maji. Wananchi ambao hawana visima wanakuwa na tabu maji wanakwenda mpaka Zambia, nchi jirani. Pia wanajaribu kutafuta maji Mkankule wa Mkankule akiwa kule Morogoro, Tanzania, anasema maji bado ni changamoto kubwa maeneo ninayoishi. Naiomba serikali iliangalia hili kwa jicho uh, la tatu, kuwapunguzia adha wananchi wanaopoteza muda mwingi kutafuta maji na kuacha shughuli za kuwasaidia ama kujipatia kipato. Saenda mabula magesha Nyangokolwa, Bariadi, Tanzania anasema huduma ya maji katika eneo anayoishi ni tatizo kubwa sana, lakini kwa baadhi ya maeneo vijijini, watu wanalazimika kutumia maji ya kwenye madimbwi kwa kunywa, ambayo huhatarisha usalama wa maisha yao. Na kuna baadhi ya sehemu, kikundi cha watu wa familia wanachangia au wanashirikiana kuchimba mabomba yenye kina kirefu kwa kwenda chini, ndipo wapate maji masafi vilevile ulisema kwamba kuna aha, baadhi ya sauti za wasikilizaji wetu wasikilizaji wetu wali... kama kuna huyu mmoja ambaye anasema jukumu la serikali alijapata kutokea tangu serikali kupata uhuru. Ni sauti za wasikilizaji wetu ambao baadhi wanasema changamoto wanazopitia kutokana na ukosefu wa maji. Toka Kenya, suluhisho la maji katika hii sehemu yetu, na hii sehemu ni kama imeachwa nje, ni kama haiko katika Mombasa county. Naam. Alafu kuna huyu mama vile vile ambaye anaeleza juu ya tatizo wanaopata. Saa hii ningekuwa niko shambani, haya shambani sijaenda hata. Kuna wakati mwingine watoto wanakuja shule kukula chakula la lunch, watakuta mimi niko huku maji sasa hata wanakuta mambo yangu yani yameharibika. E, maji yenyewe ni ya chumvi na hayajatibiwa na dawa za kutibu hatuna, sasa tunakunywa hivyo hivyo, na watoto mara zingine hata wanaharisha, hata sisi wake na mama naswi tunaharisha kwa sababu ya maji ya chumvi. Uhusiano wangu mimi na mzee basi ni wa shida, manake utamwacha mzee yuko kwa kitanda, wewe unamuruka mzee, unakuja maji. Sasa hata mara zingine anakuzi na, kwani uenda wapi? sinaenda maji sasa, utamwacha hapo kwa kitanda, we wewe uje maji sasa. Unavunja uhusiano sasa, mzee atalala peke yake, wewe uje ulale kwa kisima huku. Hata mara zingine anasema, hapana, wewe mwarongo, nyinyi kila wakati mwaenda maji, kila wakati mwalala kwa kisima, kuna nini huko kwa kisima? Naam na mna. kuna mzee wa mtaa anaeleza swala hilo yule, maana yake ni kama chifu anayesimamia matatizo hayo. Hebu tumsikilize na ni kesi ni nyingi sana kama mimi mzee wa mtaa, na kesi nyingi sana za za wakina mama na na wazee wao, sababu mama ataondoka saa sita anakuja saa tano ya mchana. Sasa bwana hatakuwa hatakuwa hana uaminifu na bibi yake. Nam, ni hali ya kusikitisha sana. Unaona, maji hata inaleta matatizo katika uhusiano wa binadamu wa ndoa. Manake hapo wanasema mm -hmm. huko eneo hilo la Mombasa watu wanaamka toka saa sita za usiku kwenda mm -hmm. kutafuta maji mm -hmm. kwa hivyo mzee anauliza je, kuna hali gani hapa inayotokea? Lakini mtu mm -hmm. anauliza kwa nini mzee naye asiende akatafuta maji hayo akamsaidia mama? Kweli hali ngumu sana, lakini na, naona kwamba Jen, kwa sababu maa, shirika lake linaitwa Water Aid na ninavyo mm -hmm. jua aid ni msaada. sasa mm -hmm. Hebu je, nitueleze kwa kina, wakati katika shughuli za kawaida, shirika lako linatoa msaada gani mnavyoona, Water Aid hapa? Tumesikia kuna changamoto za kijamii, kuna gharama ya kuchimba uh, visima, kuna gharama ya kufikisha maji safi nyumbani kupitia mabomba. Ni msaada gani mnatoa, Water Aid ndio nini, mnafanya nini haswa? sawa sawa, um shirika letu ukiliangalia, um, linafanya linalenga kufanya kazi na wadau mdau wa kwanza mkubwa ni serikali, katika nchi ambazo tunafanya na wadau wengine ambao wanatuzunduka katika kuweza kutekeleza malengo ambayo tunataka, kila mtu kila mahali aweze kupata maji safi na salama. Sisi e, nanii, maana tunavyofanya kazi ni kwenda na, ku, na, na, na, na kushiriki, uh, kuweza kuonyesha mifano ya miradi kuweza kusaidia serikali, maana ni mdau wa kwanza ambao anatakiwa kuweza kutatua haya matatizo na kuweza kutoa hizo huduma kwa wananchi wake. Kwa hiyo huwa tunashiriki karibu nao kuweza kushirikiana nao kwenye kupanga mikakati, kwenye kuweza kuongeza nguvu pale ambapo inakosekana, ili waweze kuongeza uh, ujuzi na uwezo wa kutekeleza. Kwa hiyo sio kwamba tunaenda na kufanya kazi ya serikali, hapana. Mm-hmm, tuko tunashirikiana nao, lakini pia upande wa pili tunashirikiana sana na wananchi kuweza kuwawezesha na wao waweze kujua uh, kwamba hizi huduma ni haki zao na kama haki zao pia na wao waweze kuzitafuta na kuzidimandi na, na, na kuzi, na, na kuzi, uh, kuzi, yani wanatakiwa na wao waweze kuenda kwa wana, kwa viongozi wao waweze kuwauliza na ili waweze kutekeleza haya, haya mahitaji kwa hiyo tunafanya kazi katika mfumo huo, na tukiangalia malengo tofauti tujaweza kuzungumzia mahitaji, maana kuna mahitaji makubwa pia, sio tu kwenye uh, uh, uh, wananchi wakiwa kwenye kwenye, kwenye, kwenye maeneo yao, lakini kwenye hospitali kuna shida kubwa ya upatikanaji wa maji safi na salama, ili huduma bora ziweze kutolewa kwenye maeneo ya mashule. Kwa hiyo ni maeneo mengi ambao hizi huduma zinakosekana, na tunashirikiana na wadau ili kuweza kuhakikisha kwa kwamba katika kile kidogo tunachoweza tuna kufanya katika maeneo tofauti, lakini iwe chachu ya kuweza kupata uh, uh, uh, mafanikio makubwa zaidi sasa katika maeneo tofauti, eh. Naam sasa, Jen, kutokana na hayo katika mkutano huo umesikia haya maneno, hayo maswala mm, haya yote yamejitokeza watu huko wajumbe mm-hmm, ni swala gani muhimu umefikiri, mbali ya kusema uongozi bora, katika mazungumzo yenu mmeona nini hasa muhimu na inahitajika haraka kufanyika kuweza kutanzua matatizo hayo? Sawa, uh, nafikiri kikubwa ni kuweza, ukiangalia katika sisi kuweza kufanikia haya malengo, haitapatikana kwa, kwa shirika moja au serikali peke yake. Kwa hiyo kunahitajika na ushirikiano mkubwa bali ya wadau tofauti tofauti. Swala la maji halitamwangukia tu wizara ya maji au labda na afya, linaangukia sehemu bali tofauti tofauti, wizara tofauti na sekta mbalimbali. Kwa hiyo tunahakikisha uh, hawa watu waweze kuwa na ushirikiano mzuri katika kupanga na kutekeleza, maana tunapoangalia kukuza kwa uchumi, lazima na haya masuala yaweze kuangaliwa. Cha pili tunaangalia, tuna, tuna pale ambapo tunahitaji katika mashirika, mashirika sio ya kiserikali au kiseme uh, wananchi waweze kufahamu na kujua uh, kwamba hii ni uhitaji ni, ambao ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kipaumbele kwao kwa eh, it is their right. So, waweze pia na wao kujengewa ujuzi wa kuweza kupata hii haki yao ya msingi na waweze kuwa na sauti ya kuweza kuhakikisha kwamba Uh, wanaitisha wana, wana, viongozi uh, wao waweze kufanikisha. Nafikiri no, na katika endelea ndio, na katika haya yote eh, tumesema kwamba maji safi na salama sio uh, tu katika uh, nanii ya maendeleo ya sita eh, malengo ya maendeleo ya sita, lakini inaangukia malengo mengine yote, kwa hiyo lazima iweze kuangaliwa na iweze kutambuliwa kwamba kwa sisi kupata mafanikio ya afya bora, uchumi bora uh, ukiangalia katika uh, malengo mengine ya elimu, maana uh, wanaoathirika sana kama wadau waliosema hapo awali, wanawake na watoto wa kike eh, wanaathirika sana. Kwa hiyo hayo yote sisi uh, uh, tunaona msingi wa kupata malengo mengi ni upatikanaji wa maji safi uh, uh, uh, uh, na salama kwa kila mtu na mazingira bora. Nam asante na Hamisa, tukiwa nabakia dakika mbili hivi, unaweza kutueleza wewe, nini unafikiri inabidi kufanywa kwa dharura na haraka kubadilisha hali ya mambo kabla mambo yajawa mabaya zaidi? Maanake hali Mwendo, ni nzito huko. Mwanzo niongeze kwamba kila mtu wakati tukizungumzia kwamba kuna shida watu wanazungumzia kwamba ni kina mama na watoto peke yake ndio ambao huwa wanakuwa wana na shida zaidi lakini nataka kuongezea kwamba kina mama watoto, na watu wanaoishi na ulemavu, haswa kina mama wanaoishi na ulemavu kama vile mimi, ni watu wameathirika sana katika majanga haya ya ukosefu wa maji, kwa sababu hata yakiwa yako, lakini yako mbali, mimi siwezi kuenda kuteka kujiteka, hiyo ndo kuja kufikia. Kwa hivyo ni wakati kwamba uh, sisi sote uh, tuchukue jukumu kwamba maji ni uhai na maji ni lazima yafikie kila mtu, na ni haki ya kila mtu kwamba afikiwe na maji. Kwa hivyo tuwe na goodwill, serikali ziwe na goodwill ya kusema kwamba sasa ni wakati wa hili tatizo hili moja watu waangalie, maanake tunaweka maajenda mengi sana ambayo hayatimii, lakini tunaacha ajenda muhimu sana, kwa sababu hatuwezi kupata chakula uh, tukapata agriculture nzuri kama hatuna maji mm -hmm. Hatuwezi kupata afya nzuri kama hatuna maji, hatuwezi kupata huduma zozote zile kama hatuna maji mm -hmm. Kwa hivyo maji ichukuliwe kama janga uh, la, la mataifa yote ambayo no, yana safa mm -hmm. Kwa hivyo kuwe na goodwill kabisa na viongozi kwamba watake kufikia, uh, uh, maji yaweze kufikia mwananchi ule wa kawaida. Asante sana, asante sana Hamisa. muda hana uwezo mm-hmm. Lakini anaweza fikia maji Asante sana Hamisa Zaja kutoka Mombasa, shirika la Resilience linaoshughulikia mambo ya maji, vilevile uh, Jane Sembuche ukiwa Nairobi sasa hivi nafikiri kutoka Water Aid, na mwenzangu hapa Abdishakur Abud. Leo tukizungumzia, tulikuwa tunazungumzia kuhusu siku ya maji duniani iliyobuniwa Machi 22 mwaka 1993 na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau nikikutakia wikendi njema popote ulipo, yenye maji safi na salama. Kwa heri.