Saa tatu kamili jioni saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela aliyejitangaza kuwa kiongozi wa muda Juan Guaido amesema mkuu wake wa utawala amekamatwa. Roberto Marrero, mshirika wa karibu wa Guaido, amekamatwa katika msako wa maafisa wa ujasusi nyumbani kwake. Nyumba ya wakili Sagio bagara imekaguliwa lakini hakukamatwa. Katika ujumbe wa Twitter, Guaido amesema hajui mahali Morero anazuiliwa. Rais wa Venezuela anayekumbwa na matatizo Nicolas Maduro pamoja na Guaido wote wanadai kuwa viongozi halali wa Venezuela, nchi ya kusini mwa Amerika. Kila mara Marekani imeonya utawala wa kisoshalisti wa Maduro dhidi ya kumkamata Maduro ama Guaido na washirika wake waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amekemea hatua ya kukamatwa kwa morero na kutaka achiliwe huru mara moja. Mamlaka nchini Burundi imewashtaki wasichana watatu wa shule kwa shutuma za kuichafua picha ya rais Pierre Nkurunziza. Msemaji wa mahakama ya juu nchini humo amesema hivi leo Alhamisi, wasichana watatu walikuwa miongoni mwa wasichana saba wanafunzi ambao walikamatwa wiki iliyopita katika jimbo la Kirundo kaskazini mashariki mwa Bujumbura, kiasi cha kilomita mia mbili kutoka mji mkuu wa biashara Bujumbura. Wanne wengine wameachiliwa. Wote walishtakiwa kwa kumtusi Nkurunziza kwa kuandika na kuchora juu ya picha yake ambayo iko kwenye vitabu vyao vya shule. Mahakama ya Kirundo iliamua Jumatano kuwatia ndani wanafunzi watatu na kuendelea na kesi kamili. Msemaji amesema watakuwa gerezani wakati wakisubiri kesi yao kwanza, na huenda wakakabiliwa na kifungo cha jela cha miaka mitano. Jaji ameliambia shirika la habari la Reuters kwa msingi ya kutotajwa jina. Wafanyakazi wa kimataifa wa misaada wanajitahidi kufikisha misaada inayohitajika pamoja na kuokoa manusura ambao wamekwama tangu kimbunga Idai kilipopiga mataifa matatu ya kusini mwa Afrika. Helikopta zinatumika kudondosha misaada kwenye vijiji vilivyotengwa na mafuriko pamoja na uharibifu wa barabara, baada ya kimbunga kuharibu kabisa mji wa Beira nchini Msumbiji na kisha baadaye kuelekea kwenye nchi jirani ya Zimbabwe na Malawi. Maafisa wa kutoa misaada wanasema kuwa maelfu ya watu wamekwama kwenye paa za nyumba kwenye miti pamoja na sehemu zilizoinuka kutokana na maji mengi ya mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa. Idai kilipiga eneo hilo Alhamisi wiki iliyopita kwa upepo wenye kasi ya kilomita 170 kwa saa, na kwa hivyo kuorodeshwa kufanya uharibifu mkubwa zaidi kusini mwa Afrika ndani ya kipindi cha miongo kadhaa. Jumla ya vifo kutokana na kimbunga hicho kwenye mataifa yote matatu imefikia zaidi ya watu 300 huku idadi hiyo ikitarajiwa kuongezeka. Takriban wiki moja baada ya waumini hamsini wa Kiislamu kuuawa katika shambulizi huko Christchurch New Zealand, waziri mkuu wa nchi hiyo Jacinda Ardern amesema silaha zote za atomiki ambazo hutumika zaidi kijeshi zitapigwa marufuku kwa matumizi ya kawaida. Marufuku hiyo ambayo waziri mkuu alitangaza hivi leo huko Wellington pia inajumuisha uwezo wa magazini za kwenye silaha hizo ambazo kwa kawaida zinahifadhi risasi nyingi na vifaa ambavyo vinaweza kubadilisha silaha za kawaida kuwa ni rashasha. Adan pia alitangaza mpango wa kununua shehena kubwa za silaha kama hizo ambazo wamiliki wanazo na hivyo wazisalimishe kwa mamlaka. Bunge linatarajiwa kuidhinisha marufuku hiyo wakati litakapokutana katika mwezi ujao. Mamlaka imemshtaki raia wa Australia, Brenton Harris Tarant, mwenye umri wa miaka 28 kwa mauaji ya Machi 15 katika misikiti ya Alnur na Linwood. Na China imesema kuwa ujumbe wa ngazi ya juu kutoka Marekani utasafiri kwenda Beijing wiki ijao, ili kuendelea na mazungumzo yanayolenga kutatua mzozo wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yanayoongozwa anayeongoza kiuchumi ulimwenguni. Msemaji wa wizara ya biashara ya China, Gaofeng, ametangaza leo kwamba mawakilishi wa biashara wa, wa Marekani na waziri wa fedha wa Marekani watazuru China Alhamisi na Ijumaa wiki ijayo. Idi Ligongo anaendelea na kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili katika muda mwingine, ambapo tunakuletea kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo tutaangalia habari ya kusikitisha juu ya ukame ambao umesababisha baa la njaa e, katika upande wa kaskazini magharibi mwa taifa la Kenya, katika e, kaunti ya Turkana na vilevile tutaangalia hatua ambazo zimechukuliwa na taifa la New Zealand eh, mara tu baada ya kutokea tukio baya la mauaji katika misikiti miwili eh, katika mji wa Christchurch ambapo tukio hilo limeleta mjadala mkubwa, lakini vilevile vile, waziri mkuu wa taifa hilo Ee, Jacinda Ardern akipata sifa kubwa kwa namna serikali yake ilivyoshughulikia suala hilo. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa Undani ambapo moja kwa moja leo hii tunaanzia nchini Kenya ambapo zaidi ya watu laki nane inaelezwa wanaendelea eh, kuumia kwa makali ya njaa na kiu kwa mujibu wizara uh, ya kudhibiti majanga na utumishi wa umma ya kaunti ya Turkana, ambapo kwa taarifa ambazo bado zinaendelea eh, kukinzana eh, taarifa hizi zikiwa bado hazijapata uthibitisho eh, uliokamilika zinasema zaidi ya watu kumi wameripotiwa kufariki dunia kutokana na ukame katika kaunti hiyo ya Turkana iliyopo katika eneo la kaskazini magharibi mwa taifa la Kenya. Wengine zaidi ya watu laki nane wenyewe wanaendelea kuumia kwa makali ya njaa na kiu, e ambapo serikali kaunti hiyo wiki iliyopita ilitoa hakikisho kwamba imeidhinisha mpango wa usaidizi kuwakinga wakazi kutokana na madhara ya ukame katika kijiji cha kwa... Kakwanyang eh, Turukana na kati ya mizoga ya wanyama iliyotokana na maiti yaliyokauka iliashiria hali ya ukame inayoshuhudiwa katika eneo hilo. Kutokana na ukame, wakazi wengi katika kijiji hicho e, hawajapata chakula chochote e, katika kipindi kirefu e, ambapo inaelezwa kwa muda wa siku takriban tano hivi, lakini bado taarifa hizi e, zinaendelea kukinzana. Nimejaribu leo e, kutafuta a, watu mbalimbali wanaohusika, nikimtafuta gavana mwenyewe wa Turkana ameniambia uh, kwamba alikuwa kwenye kikao na sikufanikiwa kumpata. Hali kadhalika nilizungumza na vilevile vile nilizungumza na watu kutoka idara ama kile chama cha msalaba mwekundu eh, ambao wao na wenyewe vilevile vile ilikuwa ni ngumu kuwapata, na nilipata msemaji wake binoela Noela, ambaye yeye aliniambia kwamba uh, wametoa taarifa kwa vyombo vya habari , lakini kutaka kufahamu kile hasa ambacho kipo eh, katika kaunti hii ya Turkana ah, nimempata mwandishi. Eh, wa habari ama mwakilishi wa kituo cha Radio Citizen na televisheni ambaye yuko katika eneo la Turkana. Huyo ni Emmanuel eh, Cheboit, ambaye hatueleze kile ambacho kipo. Emmanuel, moja kwa moja tukianza, uh, upo hapo? Hebu tueleze ukweli wa, wa yeah, hizi taarifa uh, je, kile ambacho kipo, taarifa za watu kufariki dunia ni za kweli kutokana na baa la njaa? Hebu tueleze kile ambacho unakifahamu. Naam na, Emmanuel, mimi nakusikia vizuri kabisa, labda utueleze kile ambacho kipo hapo Turkana. Hello. Manake taarifa zinaeleza kwamba uh, kuna watu takriban kumi wamepoteza maisha. Labda Enoch, utueleze e, wewe ulikuwa huko, nini ambacho kinaendelea huko Turkana? Naam, naona... oh, naam na. Na, asante asante sana, mimi niko katika eneo la Baringo. Baringo ni moja wapo ya kaunti ambazo e, e, zimeathirika mno sana na hili suala la ukame pamoja na bala njaa. Ukiangalia okay kabisa kaunti ya Baringo inapakana ana kwa ana na kaunti ya Turkana ambazo ziko katika uh, kaskazini mwa bonde la ufa ama kaskazini mwa, mwa nchi ya Kenya. Na ni baadhi tu ya maeneo ambayo yameathirika. Kumbuka kwamba kuna kaunti kumi na tatu ambazo, uh, kulingana na serikali, uh, zinaathirika sana na suala hili la ukame. Uh, kujuza tu kuhusiana na madai ya vifo, kumbuka kwamba kuna mkutano um, ambao uliopo baina ya viongozi wakuu serikalini na pamoja na wanasiasa ambao wanatoka katika eneo hilo na wenyeji ama wakazi wa kaunti ya Baringo. Uh, serikali inasitiza kwamba hakuna mtu yoyote ambaye alifariki kutokana na baa la njaa. Wanasema kwamba serikali, anasema kwamba wale ambao wali walifariki yadaiwa walifariki kutokana na maradhi mbalimbali lakini tunaweza kuzungumza kwa maana, kwa mfano leo tunaweza kuzungumza na baadhi ya wakazi wa eneo hilo uh, hasa uh, familia ambazo uh, zimeweza kupoteza upendwa wao na zinashikilia kwamba kuna familia moja wafano, kwa mfano inasema kwamba itaweza kupeleka uh, mmoja ama yule ambaye aliweza kupoteza maisha hospitalini, kabla afe, na wakaweza kumwarifu kwamba hakuwa na ugonjwa wowote, hakuwa na maradhi yoyote, uh, ila tu alikuwa na shida ya njaa na kilichokuwa kimesalia tu ni kumpa chakula ili aweze angalau kupata nguvu, lakini familia hiyo kwa vile e, haina chochote, haikuwa na chochote cha kumpa basi, aliweza kupoteza maisha. Tumezungumza na familia tatu ambazo ziliweza ku zinasema kwamba wapenda wao waliweza kufariki kutokana na ukosefu wa chakula na maji eneo hilo, kupa tu taswira ama picha vile mambo yalivyo ni kwamba eneo hilo ambayo nipae zaidi hakuna wanyeji wakazi, hawana chakula. Yale mabwao ambayo tunaweza kujengwa, wale mabao mabwaa kidogo, yenye yanabeba maji sana, anaweza kukauka. Mimea imenyauka, na mimea nyingine imekauka. Ndio hali tu, naam basi ya vile mambo yalivyo katika Tiaty ya Baringo. Asante ah, sana kwa kutufahamisha kile ambacho ah, kipo. Emanuel ah, amerejea kwenye ah, simu. Emanuel, wewe hupo hapo Turkana, hebu tueleze kwa upande wako hali ambayo umeiona wewe, ni mwanahabari. Kuna taarifa hizi ambazo zimekuwa zikikinzana, eh, kwamba kuna watu takriban zaidi ya kumi wamepoteza maisha kutokana na njaa. Je, hili wewe hapo Turkana unalifahamu na tupe picha kamili ya kile ambacho kipo katika kaunti hiyo juu ya suala hili la njaa? Na bila shaka asante sana kuwasikiliza hapa katika kaunti ya Turkana, ni kweli kwamba kuna baadhi ya watu ambao wameweza kupoteza maisha kutokana na baa la njaa. Tuliweza kuelekea katika kijiji kimoja kinachoitwa Kangirisa ambacho kiko katika wadi ya Kerio Delta ambapo tuliweza kutana na wanafamilia ambao walituelezea kwamba wamekosa kupata chakula kwa muda wa siku tano. Na pia baada ya muda pia tukaelezewa kwamba katika nyumba fulani ambayo ilikuwa hatua chache kutoka mahali tulipokuwa, kwamba kuna mtu ambaye aliweza kuaga dunia, na tuliweza kufika pale tukapata kwamba kulikuwa na mama mmoja ambaye alikuwa amekosa kula chakula kwa muda wa siku kama tano hivi na alikuwa ameelekea kuweza kuchoma makaa, ndiposa akaweza kuwezwa na akaweza kufariki. Na wanakijiji hawakujua mapema kwamba mama huyu ameweza kufariki. Baada ya siku mbili, walipokwenda kule, wakapata kwamba mama alifariki kama juzi, hadi fisi wameweza kumla, na wameweza kula, wameweza kumla mwingine ambaye pia tuliweza kuelezewa, kijiji kicho hicho, kama kilomita tatu kama kilomita tatu hivi tulipata kwamba kuna mtoto mwingine mdogo ambaye pia familia hiyo haikuwa na maji, hawakuwa na chakula na pia waliweza kufariki dunia kutokana na makali ya njaa. Sasa labda Emmanuel, eneo hilo ambaye, Emmanuel, eh, umekuwepo hapo Turukana kwa kipindi kirefu zaidi, kwa nini hili, hili tatizo linatokea hivi sasa? Labda ungetuma picha kamili Naam, picha kamili ni kwamba kaunti ya Turukani kame na ni kubwa na ni pana zaidi, na wakazi hapa zaidi ya asilimia tisini na tano ya wakazi hapa ni wafugaji wa kuhamahama na mbia, ambao pia hawana kazi ama kuajiriwa. Na hilo sasa ni kwamba wanategemea msaada kutoka kwa serikali, na tangu ugatuzi huweze kutokea hapa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu kuna wizara ambayo ilitengwa ya dharura na mikasa, ambayo ni kama ya kuweza huduma kwa jamii, ambayo huwa inatengewa bajeti kila mwaka kuweza kununua chakula cha kupa wakazi. Na kulingana na wakazi, tangu tumalize kampeni ya mwaka wa elfu mbili na kumi na saba, hawajawahi pelekewa chakula ambacho huwa wanapelekewa baada ya kila mwezi mbili kwa wakazi kuweza kula. Kutoka mwaka wa elfu mbili na kumi na saba hadi juzi, ndiposa wakaweza kupata chakula, na hivyo sasa wale familia ambao wanaishi kule mashinani walikosa chakula na wakakaa vile vile. Hadi sasa mifugo ambayo walikuwa wanaitegemea mbuzi, kondoo walipoanza kuaga dunia, wakaazi wakaanza kukosa chakula, ndiposa sasa hali ni mbaya. Mifugo wamefariki, watu hawana chakula, ndiposa hali ya watu kuaga dunia imeanza kujitokeza. Na labda, ungetueleza mpaka hivi sasa kuna juhudi gani ambazo wewe unaziona za kunusuru uh, wale wengine ambao wanakabiliana na, na baa hili la njaa hali kadhalika kukosa uh, maji uh, nini kinafanyika? na bila shaka mwezi Februari tarehe ishirini na nane kaunti ya Turkana iliweza kugundua kwamba kuna bala njaa, na baada ya kupata ripoti kutoka shirika la kupambana na ukame NDMA, na ikiweza kununua takriban magunia elfu thelathini na sita ya kilo hamsini ya mahindi, na pia ikanunua takriban magunia elfu kumi ya kilo hamsini ya maharagwe, na ikanunua katoni elfu kumi ya vibuyu ya lita ishirini ya mafuta ambayo ikaanza kusambazia wa kazi katika wadi thelathini ya kaunti ya Turkana. Na kusema kweli, tulipofuatilia chakula hicho, tukapata kwamba chakula hiki kila mtu ambaye anatoka katika familia, kila boma lilikuwa linapata kilo nane ya mahara, ya kilo nane ya mahindi na walikuwa wanapata kilo moja unusu ya maharagwe na lita moja ya mafuta ya kupikia, na chakula hicho baada ya siku tatu wakati waliporudi katika familia hizo ambazo zilikuwa zimepokea chakula hicho cha msaada, walisema chakula hicho kimeisha. Baada ya hapo, waziri wa ugatuzi Bwana Ujinga Malo aliweza kuzuru kaunti hii ya Turkana kuweza kuangalia kutati ni hali na pia akaweza kuja na chakula kutoka serikali kuu, jumla ya magunia elfu saba ya mahindi na maharagwe, na chakula hicho bado ambayo kwa sasa bado zinagawiwa kwa wakaazi kule mashinani. Bado wanasema chakula hiki hakitoshi. Kuna juhudi ya wahisani, kuna mashirika kadhaa ambayo yameweza kujitokeza, lakini bado wanasema kwamba idadi ya wakazi ambao wanaumia kwa njaa ni kubwa sana ikilinganishwa na chakula cha msaada ambacho kinapewa kwao. Watakula kwa muda kama wiki moja unusu, na chakula kiishe. Na kwa hivi sasa tunavyozungumza, hili tatizo limepungua kidogo ama bado lipo tatizo? Limepungua, wacha niseme kwamba chakula kinapeanwa na kuna watu ambao wa, wa, wako unajua machifu ambao katika malokesheni ndio hasua wanahusika kuweza kuambia wanakijiji waweze kukusanyika mahali pamoja ambapo wanapeana chakula. Lakini kwa sasa kuna familia ambazo wakazi wako kule ndani mashinani, sababu ya upana ya kaunti ya Turkana, kuna watu ambao bado hawana ufahamu kwamba kuna chakula kinapeanwa, na pia kama wanaofahamu waliwezwa kitambo wamelala kwa nyumba, mfano kwamba kuna baadhi ya watu ambao mimi niliwaona wa, wenyewe katika kijiji kimoja cha Kanirisai, watu wako ndani ya manyumba zao, wamesima hata kutembea kuweza kufika katika kile kituo ambacho chakula kinapeanwa. Sasa chakula hakifikii watu wote mashinani, inafikia tu wale wachache ambao wako na ufahamu, kwa sababu kuna maeneo ambayo pia hakuna lukoka, yaani network ya simu. Sasa ni vigumu mtu anaweza safiri kilomita ishirini kwenda katika kituo ambacho anapeana chakula, na yeye mwenyewe hajakunywa maji hajakunywa hajakula chakula sasa. Anafadhalisha heri ndale kwa nyumba akutana na kifo. Naam, asante sana Emmanueli uh, Cheboi kwa kutueleza. Emmanuel ni mwanahabari eh, wa luninga na, na redio ya Citizen ya nchini Kenya akiripotia uh, kutokea Turkana ambako hivi sasa kuna habari za baa la njaa ambalo limesababisha baadhi ya vifo, ya vifo vya baadhi ya watu ambao wanaishi katika kaunti hiyo nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini New Zealand. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia mwitikio wa taifa la New Zealand mara ilipotokea tukio baya la mauaji ndani ya misikiti miwili katika mji wa Christchurch, e, ambapo watu 50 waliuawa ambapo ikiwa ni takriban sasa ni wiki moja. E, waziri mkuu wa taifa hilo Uh, Jacinda Ardern yee, anasema silaha zote za uh, rashasha ambazo hutumika zaidi kijeshi zitapigwa marufuku kwa matumizi ya kawaida, marufuku ambayo uh, waziri mkuu alitangaza uh, hivi leo katika mji wa Wellington pia inajumuisha uwezo wa vifaa vile vya kubebea risasi, yaani magazine ya silaha hizo ambazo kwa kawaida zinahifadhi risasi nyingi, na vifaa ambavyo vinaweza kubadilisha silaha za kawaida kuwa za rashasha. Aden pia alitangaza mpango wa kununua shehena kubwa ya silaha kama hizo ambazo wamiliki wanazo na hivyo wazisalimishe kwa mamlaka. Bunge linatarajia kuidhinisha marufuku hiyo wakati litakapokutana katikati ya mwezi ujao, ambapo mamlaka imemshitaki raia wa Australia Brenton Harris Tarant mwenye umri wa miaka ishirini na minane kuwa muuaji wa Machi kumi na tano katika misikiti ya alnur na Linwood. Katika laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula, na hapa tutaangalia kwa upana zaidi yale ambayo yamechukuliwa na serikali ya New Zealand kukabiliana na suala hili zaidi ya kupunguza ama kuzuia silaha hizi za rashasha. Dr. Patrick Nigula, kuna mengi yamefanyika, yapi mengine ambayo unayaona kwamba ni mfano uh, kwa dunia nzima namna na ya kukabiliana na matukio haya ambayo yanachochewa na ubaguzi wa fulani hivi? Uh, kitu cha kwanza ambacho kama ulivyouliza swali lako ambacho kinatakiwa kufuatwa au kama mfano ni uongozi kutumia busara, uzoefu na kuleta umoja kati ya watunga sheria, vilevile na baraza la mawaziri uh, kukutana kwa pamoja na kukabiliana na kuleta uh, amani na utulivu katika nchi na kupitisha sheria ambazo zinaweza zikasaidia upungufu wa kuwepo kwa silaha kama ulivyogusia mwanzoni, kali na vifaa vya kuwekea risasi ili uh, wananchi waweze kuzirudisha au serikali kuzinunua tena, kama wanavyofanya taifa la wa New Zealand kwa kufuata mfano uliofanywa na serikali ya Australia mwaka elfu moja mia tisa na tisini na sita na kuna suala lingine ambalo uh, watu wengi duniani wanafanya kama kampeni ya kumtangaza eh, huyu waziri mkuu wa New Zealand eh, kuwa kama mwanamke eh, wa mwaka ambaye ameonyesha namna ya kushughulikia matukio ambayo yanaweza yakagawa watu uh, katika taifa, kwa kuangalia je, yale ambayo ameyafanya ya uh, ni yapi unaweza kuyaeleza kwamba kweli kabisa, badala ya kutenganisha watu yanaleta faraja hata kwa wale ambao wameumizwa. Mimi tu naona ni kwamba, kwanza, ukiangalia kwa karibu zaidi, kiongozi huyo au waziri mkuu wa Australia ni mwanamke na kijana ambaye ni kizazi cha cha leo na cha kesho. Kwa hiyo ametumia busara kubwa sana ya kuwaleta watu wote wa mataifa yote kwa karibu na kwa pamoja. Ha, ukiangalia zaidi katika taifa la New Zealand, si li taifa ambalo lina wananchi wengi sana, ni zaidi kama ya milioni nne point tisa hivi. Kwa hiyo ameonyesha ujasiri mkubwa zaidi, ambao ametumia uzoefu wake wa kuleta watu wa dini mbalimbali, hususan dini ya Kiislamu na Kikristo kukuja kwa pamoja kama taifa moja na kufikia mwafaka ambao ni kujenga uhusiano na upendo ili kutoku, kutoku aruhusu tena kitendo hiki kutokea katika siku za baadaye. Kwa hiyo basi, tu niseme tu ni kwamba ni mfano mzuri ambao unaweza kuigwa kwa taifa kubwa la hapa Marekani, kwa kiongozi wa ngazi ya juu, badala ya kuchochea uovu, bali kukemea na kuleta wananchi wote kukaa katika meza moja na kufikia mwafaka dhidi ya matukio ambayo tumeona yakitokea. Aa, katika sehemu mbalimbali hususan, hapa katika jimbo letu la South Carolina. Mimi binafsi nimepoteza moja kati ya, inaweza nikasema kwamba alikuwa ni mtu aliyenishauri kwa karibu zaidi, kwa karibu zaidi, Senator Clementa Pinckney. Na hivyo basi, tumeona matukio haya yakiendelea kusambaa dunia nzima, hivyo taifa la Marekani linabidi kuiga mfano wa waziri mkuu wa New Zealand ukiangalia uh, taarifa ambazo zinaelezwa ambazo bado hajathibitishwa, kwamba kuna baadhi ya uh, wanawake nchini New Zealand hapo, uh, kesho, wenyewe watavaa hijabu kuonyesha mshikamano, maanake kesho ndio wiki moja inatimia, na kama unavyojua katika Uislamu, siku ya Ijumaa kuna sala ile ya adhuhuri ambayo inakuwa na uzito eh, kwa juu, na pengine huyu mfyatua wa risasi ndio maana aliamua kwenda kufanya tukio hili katika siku ya Ijumaa. Sasa kile ambacho kinatokea New Zealand ni kitu ambacho kinaonyesha nini kwa watu Achilia mbali viongozi ambao wanaongoza haya mataifa, watu binafsi wenye namna ya kuchukulia uh, matukio ambayo yanaweza kugawa watu. Maanake ukiangalia watu wengi wamekuwa wakitoa wa, uh, salamu za rambirambi wakipeleka maua eh, Wakristu, eh, wasiokuwa na dini na watu wa matabaka nyingine wa tamaduni nyingine zote. Mimi tu niseme ni kwamba tukio hili limefikia kikomo cha watu wote wenye dini na wasiokuwa na dini kuungana kwa pamoja na kukemea uh, dhidi ya vitendo vya kigaidi ambavyo vinafanyiwa sasa hivi katika ndani ya ma, uh, sehemu au madhabao ya maombi kikemewe kwa karibu zaidi, na kwamba watu wote duniani tuwe kitu kimoja, tupendane na tuongeze upendo ili tuweze kuishi kwa upendo na amani. Na ukiangalia kwa mfano uh, huyu waziri mkuu kile ambacho anakifanya. Uh, je, anaweza akapata uungwaji mkono hata kwa viongozi wengine maanake, ukiangalia kwa mfano hivi sasa uh, rais wa Uturuki, kuna hali ambayo kuna baadhi ya wakosoaji wanasema uh, analeta mazingira ama hali ambayo si nzuri, wakati huu ambapo New Zealand wanalifanya uh, tukio hili uh, kwa uzuri kabisa, kwa kukemea kile ambacho uh, anaona kama taifa la Australia kwa namna moja ama nyingine limekuwa likionyesha uh, kama kubariki vitu kama hivi, jambo ambalo anaweza nikasema kwamba ni shituma tu, si jambo ambalo tayari lipo limethibitishwa. Mimi tu tu labda tuseme kwamba tumpe tu muda, kama ulivyozungumzia kuhusiana na taarifa hizo kutoka Uturuki, ni kwamba labda tu ni kwamba ni tu, tuwapatie muda wa viongozi wengi duniani, mimi tuna uhakika kwamba watamuunga mkono, na tunaweza tukaona kwamba au kutarajia kuwepo kwa mshikamano na ushirikiano dhidi ya watu wa matabaka mbalimbali na dini mbalimbali, kwa kuungana kwa pamoja na kukemea matukio haya ya kigaidi dhidi ya waumini wa kidini ndani ya madhehebu yao wanapokwenda kusali. Uh, Dr. Patrick Nigula, mi ni kushukuru sana kwa kujumuika nasi hii leo kaangalau kuangalia zile juhudi ambazo zinaendelea kuchukuliwa na taifa la New Zealand, taifa linaloongozwa na Waziri Mkuu Jacinda Ardern ambaye amezua mjadala mkubwa ulimwenguni akielezwa kuwa ni mmoja kati ya viongozi ambaye ameonyesha busara ya hali ya juu ya kukusanya watu wa utamaduni tofauti eh, kuwa kitu kimoja na kukemea uh, tukio la shambulizi ambalo lilifanyika katika misikiti miwili eh, msikiti wa Al-Nur na Linwood katika mji wa Christchurch nchini New Zealand ambapo watu 50 waliuawa. Eh, kijana wa miaka 28 kutoka taifa la Australia anayefahamika kwa jina la Brenton Harris Ndiye ametangazwa kuwa husika na shambulizi hilo. Mimi ni Idi Ligongo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.