Machi 21, mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire nalo langu Harrison Kamau. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, yani 107.5 FM VOA Nairobi Kenya, masafa mafupi ya mita bendi 19 22, na kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Msikilizaji, miongoni mwa tulio nayo ni kwamba mashirika ya kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi yataka Umoja wa Afrika kusimamia mazungumzo ya kumaliza mgogoro wa nchi hiyo. Tunaimani kwamba wataona kwamba kazi ambayo walikuwa wamepatia uh, nchi za Afrika Mashariki wameshindwa, wameshindwa kazi hiyo, ni labda waifanye wenyewe. Na katika matukio ya Afrika tunaangazia athari za kimbunga Idai kusini mwa Afrika na juhudi zinazochukuliwa kuwasaidia walioathiriwa. Wa karibu kwa mara nyingine tena, tuandamane hadi mwisho wa matangazo haya. Harison Kamau anaanza matangazo kwa kusomea habari muhimu za dunia. Mamlaka nchini Burundi imewashtaki wasichana watatu wa shule kwa shutuma za kufichua picha za rais Pierre Nkurunziza. Msemaji wa mahakama ya juu nchini humo amesema hivi leo Alhamisi wasichana watatu walikuwa miongoni mwa wasichana saba wanafunzi ambao walikamatwa wiki iliyopita katika jimbo la Kirundo, kaskazini mashariki mwa Burundi, kiasi cha kilomita mia mbili kutoka mji mkuu wa kibiashara wa Bujumbura. Wanne wengine wameachiliwa. Wote walishtakiwa kwa kumtusi Nkurunziza kwa kuandika na kuchora juu ya picha yake ambayo iko kwenye vitabu vyao vya shule. Mahakama ya Kirundo iliamua Jumatano kuwatia ndani wa wanafunzi watatu na kuendelea na kesi kamili. Msemaji amesema watakuwa gerezani wakati wakisubiri kesi yao kuanza na huenda wakakabiliwa na kifungo cha jela cha miaka mitano. Jaji ameliambia shirika la habari la Reuters kwa misingi ya kutotajwa jina Wafanyakazi wa kimataifa wa misaada wanahitaji kufikisha misaada inayohitajika sana pamoja na kuokoa manusura ambao wamekwama tangu kimbunga Idai kilipogonga mataifa matatu ya kusini mwa Afrika. Helikopta zinatumika kudondosha misaada kwenye vijiji vilivyotengwa na mafuriko pamoja na uharibifu wa barabara, baada ya kimbunga kuharibu kabisa mji wa Beira nchini Msumbiji na kisha baadaye kuelekea kwenye nchi jirani ya Zimbabwe na Malawi. Maafisa wa kutoa misaada wanasema kuwa maelfu ya watu wamekwama kwenye paa za nyumba, kwenye miti, pamoja na sehemu zilizoinuka kutokana na maji mengi na mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa. Idai kilipiga eneo hilo Alhamisi wiki iliyopita kwa upepo wenye kasi ya kilomita 170 kwa saa, na kwa hivyo kuorodheshwa kufanya uharibifu mkubwa zaidi kusini mwa Afrika ndani ya kipindi cha miongo kadhaa. Jumla ya vifo kutokana na kimbunga hicho kwenye mataifa yote matatu imefikia zaidi ya watu mia tatu, huku idadi hiyo ikitarajiwa kuongezeka. Takriban wiki moja baada ya wa waumini hamsini wa Kiislamu kuuawa katika shambulizi huko Christchurch, New Zealand, o waziri mkuu wa nchi hiyo Jacinda Ardern amesema silaha zote za utomatiki ambazo hutumika zaidi kijeshi zitapigwa marufuku kwa matumizi ya kawaida. Marufuku hiyo ambayo waziri mkuu aliitangaza hivi leo akiwa mjini Wellington pia inajumuisha uwezo wa magazin za kwenye silaha hizo ambazo kwa kawaida zinahifadhi risasi nyingi na vifaa ambavyo vinaweza kubadilisha silaha za kawaida kuwa la zarashasha. Adan pia alitangaza mpango wa kununua shehena kubwa ya silaha kama hizo ambazo, ambazo wamilikiwa nazo na hivyo wasalimishe kwa mamlaka. Bunge linatarajiwa kuidhinisha marufuku hiyo wakati litakapokutana katika, katikati ya mwezi ujao. Mamlaka imemshtaki raia wa Australia Breton Harris Tarrant mwenye umri wa miaka 28 kwa mauaji ya Machi 15 katika misikiti ya Alnor na Linwood na Machi ishirini na mbili kila mwaka ni siku ya kimataifa ya maji duniani, na kauli mbiu ya mwaka huu ni kwamba hakuna mtu atakayeachwa nyuma. Lakini kwa mujibu wa idara ya umoja wa Mataifa, UNICEF na WHO, takriban watu bilioni tatu kote ulimwenguni hivi leo wanaishi bila fursa ya maji safi ya kunywa. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Maadhimisho ya siku ya maji mwaka huu yatalenga zaidi umuhimu wa maji huku ikiwa ikielezewa ni haki ya binadamu ya msingi na wala siyo upendeleo. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na Umoja wa Mataifa, imeelezea kuwa mataifa mengi duniani hasa yale ya Afrika yaliyo chini ya jangwa la Sahara yana matatizo ya wakazi wake kutembea mwendo mrefu kutafuta maji kwa matumizi ya majumbani. Kwa mfano, nchini Msumbiji, kuna baadhi ya wakazi wanatumia maji ya mto kwa ajili ya kuoga na kufua nguo, na hili linawezekana baada ya mtu kutembea mwendo mrefu kupata maji walau safi ya kunywa. Au mara nyingine inakuwa vigumu pia kuwa na maji ya kutumia kwa usafi wa vyoo. Jason Brooks, mshauri wa masuala ya kiufundi katika masuala ya maji katika kampuni ya kimataifa ya ADRA, Anasema sehemu yoyote ile ambayo kuna maji, kila kitu kinaweza kufanyika kwa urahisi zaidi, lakini kama hakuna maji, basi shughuli zote zinakuwa ni tabu kufanyika, na kuongezea kuwa kikwazo kikuu cha maendeleo na afya nzuri na uzalishaji. Hivyo endapo hakuna maji, yote haya yanakuwa ni mambo ambayo si rahisi kuyafikia na kuyafanikisha katika jamii, achilia mbali katika ngazi ya kijiji. Brooks anasema miradi ya maji inasaidia sana katika kugawa maji safi na wakati huo huo kufungua nafasi za ajira kwa watu wengi zaidi katika maeneo yenye shida ya maji. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia, China imesema kuwa ujumbe wa ngazi ya juu kutoka Marekani utasafiri kwenda Beijing wiki ijayo ili kuendelea na mazungumzo yanayolenga kutatua mzozo wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yanayoongoza kiuchumi ulimwenguni. Msemaji wa wizara ya biashara ya China Gao Feng ametangaza leo kwamba mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer wa, na waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin watazuru China Alhamisi na Ijumaa wiki ijayo kabla ya ziara ya naibu waziri mkuu wa China Liu He mapema mwezi ujao hapa mjini Washington DC. Vita vya biashara kati ya Marekani na China vilianza mwaka uliopita baada ya rais Donald Trump kuongeza ushuru wa jumla ya dola bilioni 250 kwa bidhaa kutoka China, ikiwa njia ya kushinikiza Beijing kubadili sera zake za kibiashara. China kwa upande wake, iliwekea Marekani ushuru wa dola bilioni 110 kwa bidhaa zake zinazoingizwa nchini humo. Utawala wa Trump pia unashinikiza China kusitisha kulazimisha makampuni ya Marekani kutoa taarifa za kiteknolojia kwa makampuni ya China. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May leo anajaribu kushawishi viongozi wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels kuidhinisha kuongeza muda wa miezi mitatu, ili kuipa Uingereza muda zaidi wa kuangalia jinsi ya kuondoka kwenye umoja wa EU wanachama wengine 27 wa EU ni lazima waidhinishe hatua hiyo na kuongeza muda baada ya tarehe iliyowekwa ya Machi 29. Haitarajiwi kuwa watapiga kura kuhusiana na suala hilo hadi wiki ijayo. Kabla ya Mei kusafiri kwenda Brussels hivi leo, alikuwa ameandika barua kwa mkuu wa baraza la EU Donald Tusk. Hata hivyo, Tusk amesema kuwa hatua ya kuongezwa kwa muda inaweza kufanyika tu iwapo bunge la Uingereza litapiga kura wiki ijayo kuidhinisha mikakati iliyokubaliwa kwenye mashauriano kati ya wajumbe wa Uingereza na EU baada ya miaka miwili ya mazungumzo. Wabunge wa Uingereza katika siku za karibuni hawajaonyesha ari ya kupiga kura kujiondoa baada ya kupinga wazo hilo kwa wingi kupitia upigaji kura mara mbili. tunasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc marekani tunasikika pia kupitia www voa swahili com mashirika ya kiraia 14 yanayojumuisha ya wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini burundi yamemwandikia barua mwenyekiti wa umoja wa afrika yakitaka umoja wa afrika kusimamia mazungumzo ya kumaliza mgogoro wa burundi mashirika hayo yanadai jumuia ya afrika mashariki imeshindwa kusuluhisha mgogoro wa kisiasa wa Burundi. Patrick Nduimana ana ripoti kamili. Mashirika hayo ambayo viongozi wake wote wako uhamishoni yanasema tangu Burundi kuingia kwenye mgogoro wa kisiasa mwezi Aprili mwaka 2015 kufuatia hatua ya rais Pierre Nkurunziza ya kuwania muhula wa tatu, Jumuiya ya Afrika Mashariki ilishindwa kuweka pamoja serikali ya Burundi na upinzani wake ili kujadili njia za kurejesha amani na utulivu nchini Burundi. Mashirika hayo yanasema msuluhishi katika mgogoro huo, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa, aliandaa mara kadhaa vikao mbalimbali na wadau tofauti, lakini kila mara wajumbe wa serikali wali vikao hivyo wakisema hawawezi kuketi meza moja na wapinzani. Kwa kususia vikao hivyo, serikali ilidai wapinzani hao walihusika katika jaribio la mapinduzi la mwezi Mei mwaka 2015, jambo ambalo waakilishi wa mashirika hayo wanahisi ni njama za kukwepa mazungumzo. Mashirika hayo yanasema ripoti iliyowasilishwa na msuluhishi Mkapa kwa marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki mwezi Oktoba mwaka jana inadhihirisha wazi kuwa msuluhishi alijiuzulu. Diodone Bashirahishize ni mmoja wa wanaharakati hao. Mnajua uh, tangu panaisha tayari miezi misita, msuhurushi katika mazungumzo hayo tiara amejiuzulu, akasema serikali ya Burundi imekataa kushirika kwenye mazungumzo ya amani. Kwa hiyo wakati uh, wanasema wanakimbilia uchaguzi, baada hakuna uchaguzi inaweza wezekana, wakati watu wanauliwa wa wakati milisha inasimamisha watu wenye kuwa eh, wapinzani mashirika hayo yanaeleza kuwa tangu aliyekuwa msuluhishi katika mgogoro wa Burundi kufikisha ripoti yake kwa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, hakuna lolote lilokwisha fanyika ili kufufua mazungumzo ya kusaka amani. Mashirika hayo yanasema serikali ya Burundi imelipa kipaumbele swala la kuandaa uchaguzi wa mwaka 2020 lakini viongozi wa mashirika hayo wanasema mazingira bora ya kuandaa uchaguzi ulio huru na wa haki hayajakamilika. Ni kwa sababu hiyo wanaomba Umoja wa Afrika kuondoa mchakato wa mazungumzo ya amani katika Jumuia ya Afrika Mashariki na kusimamia mazungumzo hayo kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Tunawaandikia ili wasisahabu Burundi, ili wasiwache Barundi katika huyu mgogoro ambayo unawakumba kwa sasa. Tuna imani kwamba wataona kwamba kazi ambayo walikuwa wamepatia uh, nchi za Afrika Mashariki wameshindwa, wameshindwa kazi hiyo ni labda waifanye wenyewe mashirika hayo yamemalizia yakiutaka umoja wa afrika kushirikiana na umoja wa mataifa ili kuitisha kikao cha haraka kitakachowahusisha wanasiasa wa upande wa serikali ya burundi na upande wa upinzani ili kuepuka mgogoro mwingine wa vita nchini burundi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Tunaendelea nazo habari za dunia. Wapiganaji wa Syrian Democratic Forces wanaokabiliana na ISIS nchini Siria kwenye taarifa fupi mapema leo, wamesema kuwa operesheni dhidi ya kundi hilo zinaendelea mjini Baghouz. SDF walioanza mashambulizi ya mwisho dhidi ya ISIS katika eneo hilo lililoko mashariki mwa Siria wamekanusha ripoti kuwa wameikamata ngome ya ISIS, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Malori yaliyobeba watu yameonekana yakiondoka Baguz usiku wa kuamkia leo. Maelfu ya watu katika wiki za karibuni wametoroka kutoka eneo hilo, baadhi yao wakijisalimisha kwa vikosi vya SDF. Tangu mwezi Januari, takriban watu elfu 67 wametoroka kutoka Banguz wakiwemo wanamgambo elfu 5 ambao tayari wamejisalimisha kwa SDF Jumanne. SDF wanaongozwa na Wakurdi walisema kuwa wapiganaji wake waliwafurusha wali wapiganaji sugu wa ISIS kutoka kwa maficho yao ya hivi karibuni. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatano amesifu hatua zilizopigwa na SDF dhidi ya wapiganaji wa ISIS tangu alipochukua madaraka, akisema kuwa siku ya kuporomoka kwa kundi hilo imekaribia. Hayo aliyesema wakati akitembelea kiwanda cha kutengeneza vifaru vya kijeshi mjini Lima, Ohio, hapa Marekani. Watu kadhaa wamekamatwa kwa shutuma za kuwapiga video kwa siri wageni 16 katika hoteli kwenye miji tofauti ya Korea Kaskazini na kisha kuzionyesha kwenye wateja wa kulipia kupitia mitandao ya kijamii. Polisi wa Korea Kaskazini wamesema kuwa watu wanne wamekamatwa. Kamera zilipatikana zimefichwa kwenye televisheni za vyumba, soketi za umeme kwenye ukuta, pamoja na kwenye vifaa vya kutengeneza nywele ndani ya vyumba 42 vya hoteli 30 nchini humo. Video hizo zinasemekana kutumwa kwenye mtandao wenye wateja 4000 waliolipa dola za kimarekani 44. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa tuelekee Mombasa, ambapo shirika la Umoja wa Mataifa linalojihusisha na elimu na utamaduni UNESCO linaendeleza mpango wake wa mwaka 1992 wa kuhifadhi na kunukuu thurati za hati katika nchi za Afrika. Wataalamu kutoka UNESCO wanasema nyaraka za hati za kihistoria zimo katika hatari ya kutoweka kutokana na sababu tofauti kama vile vita, kuporwa na shughuli zingine za binadamu. Mwandishi wetu Salma Muhammad anaripoti kutoka Mombasa. Mkutano ulioleta pamoja shirika la UNESCO, wizara inayohusika na tamaduni na turathi nchini Kenya pamoja na wadau wanaojihusisha na uhifadhi wa turathi ulifanyika mapema Alhamis mjini Mombasa. Lengo kuu ni kujadili mipango na mbinu za kuhifadhi turathi za hati zinazotishiwa kuangamizwa katika ukanda wa pwani ya Kenya wenye historia kubwa kwa ujumla pwani ya Afrika Mashariki na rasilimali nyingi zinazotishiwa kutoweka, haswa hati muhimu. Sasa mchakato wa kuhifadhi rasilimali hizo umeanza nchini Kenya kwa usaidizi wa shirika la UNESCO lililo chini ya Umoja wa Mataifa. Munyoki Kialo ni mmoja wa maafisa wa serikali katika idara ya turathi na utamaduni na anaelezea mipango hiyo, tukianza na ule mradi ambao kaunti umeanzisha pale Jomvu Kuu kuweza kuhifadhi tamaduni za pale, kusaidia kina mama waweze kujiunga kwa ile tamaduni yao ya vyungu, pia ile kanisa ambayo ilikuwa ilijengwa ya kwanza katika East Africa tunajua kwamba ni pale Jomvu Methodist ambapo elimu na Christianity ilianzia, lakini ukiangalia kwa documentation unasema ni Rabai. Kwa hivyo kupitia mradi huu wa kudocument tunaweza kurekebisha masuala kama haya na pia itaweza kuvutia e, watalii na pia kulete wageni katika sehemu hizi. Afisa wa UNESCO John Okande ameelezea umuhimu wa kushirikisha jamii inayofahamu zaidi zilizoko hati hizo muhimu. Ile tunatarajia kwa tuweze kupata kujua hizi documentary heritage uh, saa hizi ziko aje, ziko vipi, zimewekwa vipi na kina nani ndio wako na hizi documents, ili tuweze kusaidia National Museums of Kenya na pia County Government kuweka mikakati ya kuweza kuhifadhi hizi, uh, hizi documentary heritage for use na watu. Tunaangalia kufanya similar initiatives in Somalia, Eritrea and um, Rwanda. Wajumbe katika kongamano hili la Mombasa wamesihi shirika la UNESCO kusaidia wenyeji kufuatilia hati zote za kihistoria chini ya mpango wake wa mwaka 1992. Stambuli Abdullahi Nasir ni mshikadao katika masuala ya turathi. Serikali imepuuza, wanachagua wao wanachotaka kukihifadhi, ambapo kuna mambo mengi ya kuhifadhiwa. Kuna elimu ya kijamii ambazo jamii yenyewe yataka kuelimisha, kuhifadhi kunaotokana na mambo mengi, masuala ya uvuvi, pepo hizi za kasikazi, kusi, wajue huko. Kwa hivyo yote yale yayajumuishwa kwa uhifadhi huo. Mradi sawia na huu umeanzishwa katika mataifa ya jirani ya Uganda na Rwanda, ambapo siku za usoni mradi huo unatazamiwa kutanuka kufikia nchi za Eritrea na Somalia. Salma Mohamed, VOA Jioni. Shukran Salma. Mafuriko makubwa ya kihistoria kutokana na kuyeyuka kwa theluji na mvua nyingi katika majimbo ya kati ya Marekani yamesababisha hasara kubwa kwa wakazi na kilimo. Watu wanne wanaripotiwa kufariki na mali yenye thamani ya dola bilioni moja na nusu imeharibika katika jimbo la Nebraska. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Gavana wa jimbo la Nebraska, Pete Rickets, anasema kwamba zaidi ya nyumba na maduka ya biashara elfu mbili mia nne yameharibika kutokana na mafuriko ya karibu wiki moja sasa, akisema kuna hofu mafuriko yakaongezeka. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kunatarajiwa mvua zaidi hii leo na kesho na kuhatarisha kufurika zaidi kwa mito mirefu zaidi ya Marekani ya Misisipi na Mizuri, na hivyo kuhatarisha pia majimbo ya kusini mwa Marekani. Maafisa wa mamlaka ya huduma dharura ya Nebraska wanasema kiwango cha maji katika mito hiyo imepanda kuvuka ukingo wake kufikia mita 14 na nusu, na hivyo kuvunja rekodi iliyowekwa mwaka 2011 kwa sentimita 31. Uharibifu mkubwa umewakumba wakulima majimbo ya kati ambayo ndio majimbo ya kilimo ya Marekani ya Nebraska, Iowa, Wisconsin na Missouri ambako hali ya tahadhari imetangazwa katika sehemu nyingi. Mafuriko haya yanayotokana na kimbunga kisichotegemewa cha theluji mwishoni mwa msimu wa baridi uliomalizika jana na mvua nyingi zisizotegemewa katika maeneo hayo. Makamu rais Mike Pence alitembelea Iowa wiki hii na kuahidi msaada wa serikali kuu. Idara ya kitaifa ya utabiri wa hali ya hewa inatarajiwa kupo inatarajia kutakuwepo na hali ya joto katika maeneo kaskazini ya nchi hii na hivyo kuyayusha theluji kwa haraka na kusababisha mafuriko zaidi hapo kesho, na mvua zinatabiriwa kutokea mwishoni mwa wiki na hivyo kuzidisha janga hilo. Wakulima wa Nebraska kwa sehemu kubwa wamepoteza mavuno yao na nafaka ya mwaka huu. Waokozi wanatumia boti na helikopta kuwaokoa watu waliokwama katika nyumba zao zilizofurika na maji. Miundombinu ya miji mingi, hasa barabara na daraja, zimeharibika na picha za video zinaonyesha miji mingi imefunikwa na maji. Wakati mafuriko hayo yakiendelea hapa Marekani, huko Indonesia serikali inatangaza kwamba watu 107 wamefariki kutokana na mafuriko mengine makubwa yaliyosababishwa na mvua nyingi, na watu 93 hawajulikani bado walipo. Maafisa wa serikali wanasema makambi ya muda yameundwa na kuwapatia hifadhi watu 6000 ingawa kuna watu 10000 walioathirika na mafuriko hayo. Serikali imewapeleka karibu waokozi elfu nne kusaidia kukabiliana na janga hilo lililotokea mashariki ya nchi hiyo. Leo katika matukio ya Afrika tunaangalia kimbunga Idai ambacho kimeleta athari kubwa katika nchi za Msumbiji na Zimbabwe na pia nchini Malawi. Lakini katika makala hii tunaangalia kazi ya kusafisha, kuondoa vifusi na kutathmini uharibifu uliotokana na kimbunga hicho hatari, ambazo kazi hizo zimeanza nchini Msumbiji, huku waokoaji wakiendelea kugundua miji zaidi hii leo wanapofika maeneo ambayo hayakuweza kufikiwa hadi hivi sasa kutokana na maji ya mafuriko hayo yakiendelea, misaada zaidi kutoka mataifa mbalimbali imeanza kuwasili Msumbiji na Zimbabwe, na mwenzangu Abdu Shakur Abud anatoarifu zaidi juu ya juhudi hizo za uokozi na kusambazwa msaada wa dharura kwa watu wapatao milioni 1.7 walioathirika. Wakazi wa mji wa bandari wa Beira katikati ya Msumbiji wameanza kazi za kusafisha na kurudi nyumbani kutathmini uharibifu uliosababishwa na kimbunga Idai kilichowasili kwanza katika mji huo siku ya Alhamisi na kusababisha vifo vya mia ya watu. Asilimia 99 ya miundombinu ya mji huo imeharibika, hakuna maji wala umeme na matilda yake mtaalamu wa afya katika chuo kikuu cha John Hopkins ametembelea mji huo na kueleza kwamba hali ni mbaya sana. Hatuna nishati, asilimia 99 ya nguzo za umeme zimeanguka, hakuna umeme. Kituo cha mtambo wa umeme kimepoteza paa lake lote na hata makao makuu ya shirika la umeme limeharibika. Kila kitu kimeharibika. Hospitali zinakabiliwa na hali ngumu, hakuna mawasiliano wala maji ya kunywa. Kufikia Jumatano, watu mia tatu wametangazwa rasmi wamefariki Msumbiji na Zimbabwe, wakati wa wafanyakazi wa uokozi wakisema wanataabika kuwafikia wale waliokwama juu ya paa za nyumba zao wakihitaji msaada wa haraka. Msemaji wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu, Caroline Haga, ameliambia shirika la habari la FP kwamba wafanyakazi wa uokozi wanakabiliwa na changamoto kubwa kuwafikiwa wanahitaji msaada, na hivi sasa wana wasiwasi, kwani ni siku sita tangu hali hiyo kutokea. Na kwa mfano siku ya wa Jumanne walifanikiwa kuwaokoa watu 167 na muda unakwenda haraka kuweza kuokoa maelfu ya wengine. Papa Francis alieleza usikitifu wake na kutoa rambirambi kwa walioathirika na maafa hayo. Mnamo siku chache zilizopita, mafuriko makubwa yamesababisha maafa delo na uharibifu katika maeneo mbalimbali mbali ya Msumbiji, Zimbabwe na Malawi. Ninaeleza machungu yangu na, na kuwaombea waathiriwa na familia zao. Mwenyezi Mungu awabariki mwenye, na ninawatakia afueni wanaokumbwa na janga hilo. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba msaada wa dharura umeshaanza kuwasili katika baadhi ya maeneo, huku wananchi wakilia hawana kitu chochote, chakula kwa siku sita baada ya kimbunga kuwasili. Hatuna kitu chochote kilichobaki, hatuna chakula, hatuna kitu, ni tatizo kubwa. Usiku hatupati chakula, hatuna mablanketi ya kujifunika, tunatabika sana hadi hii leo. Zaidi ya watu milioni mbili na nusu walioathirika kutokana na upepo mkali na mvua zoletwa na kimbunga Idai wanataabika. Rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe alitembelea wilaya Chimanimani siku ya Jumanne, kilichoathirika zaidi na mafuriko huko Zimbabwe, na kusema amekwenda kutathmini binafsi hasara iliyopatikana na msaada unahitajika. Mataifa kama Afrika Kusini, Botswana, Namibia na Angola zimeeleza kwamba zinataka kujua mahitaji yetu, na tunajishughulisha kukusanya bidhaa tunazodhani ni muhimu zinazohitajika, ili tuweze kuwasaidia walioathirika wa Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji aliyetembelea kwa helikopta mji wa Beira siku ya Jumatatu amesema anahofia idadi ya waliofariki huenda ikafikia elfu moja na kutangaza hali ya dharura katika maeneo yaliyoathirika. Hadi hivi sasa vifo mia mbili vimethibitishwa Msumbiji, zaidi ya mia moja Zimbabwe na karibu sitini nchini Malawi. Mamia wengine wamejeruhiwa na wengine wengi hawajulikani walipo hadi hivi sasa. Idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, imetangaza hii leo kwamba inasubiri kibali kutoka serikali kuweza kuzindua mpango wake wa kupeleka timu ya kujibu majanga ya dharura na kuweza kutumia ndege za kijeshi za Marekani kutekeleza kazi hizo. Tayari kuna ndege ya kijeshi ya Marekani mjini Maputo ikisubiri amri ya Washington, ameeleza afisa mwandamizi wa USAID. Idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa imetangaza kwa upande wake jana kwamba imetenga dola milioni ishirini kutoka fuko la kukabiliana na dharura na Umoja wa Mataifa SERF, ili kuhakikisha msaada unawasili katika maeneo yaliyoathiriwa zaidi. Uingereza tayari imetangaza msaada wa dola milioni sita huku Tanzania imeshapeleka tani 238 za chakula na dawa kwa nchi tatu zoathirika za Msumbiji, Malawi na Zimbabwe. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema wasiwasi wasi uliopo hivi sasa ni kuwaokoa maelfu ya watu ambao wako katika vijiji vya mbali, na hofu ni kuzuka kwa magonjwa ya kuambukiza yanayotokana na maji machafu. Red Cross inaeleza kwamba hapo jana watu mia tisa na kumi waliokolewa huko Beira, ambapo mia mbili na kumi waliokolewa kwa helikopta tano na mia saba wengine waliokolewa kwa boti. Sasa tupate muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Brazil Ernesto Aruajo Jana Jumatatu amesema kuwa taifa lake linaangalia uwezekano wa kuhamishia ubalozi wake wa Israel mjini Jerusalem. Na hayo aliyesema siku chache tu kabla ya rais Jair Bolsonaro kufanya ziara nchini humo. Watu kadhaa wamekamatwa kwa shutuma za kuwapiga video kwa siri wageni 1600 katika hoteli kwenye miji tofauti ya Korea Kaskazini na kisha kuzionyesha kwa wateja wa kulipia kupitia mitandao ya kijamii. Mamlaka nchini Burundi imewashtaki wasichana watatu wa shule kwa shutma za kufichua picha, kuchafua picha za rais Pierre Nkurunziza. Msemaji wa mahakama ya juu nchini humo amesema mapema leo. Wafanyakazi wa kimataifa wa misaada wanajitahidi kufikisha misaada inayohitajika sana pamoja na kuokoa manusura ambao wamekwama tangu kimbunga Idai kilipogonga mataifa matatu kusini mwa Afrika, takriban wiki moja tu baada ya waumini hamsini wa, wa Kiislamu kuuawa katika shambulizi huko Christchurch, New Zealand. Waziri mkuu anasema silaha zote za utomatiki ambazo hutumika zaidi za kijeshi zitapigwa marufuku nchini humo china imesema kuwa ujumbe wa ngazi ya juu kutoka marekani utasafiri kwenda beijing wiki ijayo ili kuendelea na mazungumzo yanayolenga kutatua mzozo wa kibiashara mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msimamizi amekuwa abdu shakur abud mwelekezi aida isa akishirikiana na fiona wamai nimeshirikiana na harrison kamau mimi ni kenneth bwire asante sana kwa muda wako kutusikiliza kutoka washington dc tunakutakia usiku mtulivu