Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 21 na mwezi nao ni watatu mwaka wa 2019, ambapo tumechangamka kwelikweli hapa Washington DC tukiwa tumekupangia mengi mazuri kutoka mbali na karibu, lakini jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni Patrick Nduimana, kwa pamoja tuko tayari kukuletea habari mbalimbali. Kweli kama alivyosema, tumechangamka kweli na hali ya hewa si mbaya, kuna hali ya mvua kidogo imechanganywa na baridi kidogo, lakini majira ya mchana um, wa alasiri ndipo tutakuwa na mvua nyingi. Sijui katika maeneo ya Afrika Mashariki wana hali gani, lakini Harrison, tuwaambia wasikilizaji wetu kwamba tuna habari kutoka huko Burundi, ni hasa mashirika yanayotetea haki za binadamu, mashirika mengi yao yakiwa katika uh, wakiwa uhamishoni. Ni uharakati wa kutetea haki za binadamu, wamemwandikia barua mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika, wakimwomba umoja wa Afrika usimamie mazungumzo ya amani nchini Burundi. Kisa na maana ni nini? Mazungumzo ambayo yalikuwa ameanza kutayarishwa na Afrika ya mashariki, tiara amezama msurushi katika mazungumzo hayo, tiara amejiuzulu vile vile tutaangalia ni vipi benki ya maendeleo ya Afrika inavyokusudia kuwezesha umoja ama jumuiya ya Afrika mashariki kuweza kujimudu zaidi katika maswala yake. Tutaangalia pia maswala vile vile ya teknolojia, vilevile ushauri, baadhi ya mambo yanayovuma mitandaoni na ikiwa Alhamisi tutaangalia muziki ya pale kale nyuma kidogo, wanasema TBT zile zilizopendwa, ambazo ni kumbukumbu huwa zinakukumbusha mengi <laughs> na zingali zinapendwa. Yote haya ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwako Patrick. Haya, moja kwa moja tuelekee, eh, kwenye habari hiyo ya mashirika zaidi ya kumi ya kutetea haki za binadamu, ni wanaharakati wa haki za binadamu. Wengi wao ni wale waliosimamia au walioitisha maandamano ya kupinga muhula watatu wa Rais Nkurunziza, na hawa hawa ndio walishtaki serikali ya Burundi kwenye mahakama ya uhalifu ya ICC. Sasa wametuma barua kwa mwenyekiti wa almashauri ya umoja wa Afrika na kumwomba mwenyewe au umoja wa Afrika usimamie mazungumzo ya amani ya Burundi. Niliongea na mmoja kati ya viongozi wa mashirika hayo, anaitwa Diodo Nebashirahishize. Hapa anaeleza hasa kwa nini wametuma barua hiyo kwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Kwa kweli tumemtumia barua mwenyekiti ya tume ya Afrika, tukapatia na malaka la barua wa raisi wa la nchi ya Afrika Mashariki na pia na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ili tuonyeshe kwamba mazungumzo ambayo yalikuwa ameanza kutayarishwa na Afrika ya Mashariki, Tiara amezama. Mnajua uh, tangu panaisha tayari miezi misita msuhrushi katika mazungumzo hayo, Tiara amejiuzulu. Akasema serikali ya Burundi imekataa kushiriki kwenye mazungumzo ya amani. Kwa hiyo wakati uh, wanasema wanakimbilia uchaguzi. Baada kuna uchaguzi, inaweza wezekana wakati watu wangapi wanauliwa, wakati milisha inasimamisha watu wenye kuwa uh, wapinzani. E, manake tulikuwa tunataka tumwonyeshe kwamba ni lazima hii mazungumzo endelelee na kuendelelea, labda e, Afrika au Umoja wa Afrika uitayarishe wenyewe, kwa juu tunaona Afrika Mashariki tayari imeshindwa. Tangu msuluhishi um, ajiuzuru, hatujui lipi litafata. Sijui mna uhakika gani kwamba umoja wa Afrika utakubali wito wenu huo, wakati tunajua kwamba katika kikao cha marais wa Afrika Mashariki Mseveni mwenyewe ndio kapewa uh, majukumu na wenzake kuendelea na mchakato wa mazungumzo ya, ya siasa kati ya uh, wanasiasa wa Burundi. Wakati manchi ya Afrika Mashariki aanzishe mazungumzo haya, umoja wa Afrika ndiye wamewaoromba ili ndi watayarishe mazungumzo haya na wakati huyu, nyuma ya miaka minne hakuna mazungumzo ambayo yamesha tayarishwa. Maanake walikuwa wanaita watu, wanauliza hebu, mnaona tunaweza onana, mnaona mnaweza kutana ili mzungumze, lakini nyuma ya miaka minne hakuna mazungumzo ya amani ambayo yamesha tayarishwa. Hawawezi kuonyesha hebu, kitu ipi ambayo wamefikia eco mambo ku, anaendelea kuwa maovu Burundi, na wenyewe wanakaa kimya. Tunawaandikia kama vile watu ambayo walikuwa wamefuatilia eh, mazungumzo ya amani ambayo alikuwa amefikia kwa mkataba wa amani wa Arusha, ili wasisahabu Burundi, ili wasiwache Barundi katika huyu mgogoro ambaye unawakumba kwa sasa. Tuna imani kwamba wataona kwamba kazi ambayo walikuwa wamepatia uh, nchi za Afrika Mashariki wameshindwa, wameshindwa. Kazi hiyo ni labda waifanye wenyewe. Wakili Diodone Washirashize, mmoja kati ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Burundi akiwa uhamishoni, ambaye nilizungumza naye muda mfupi uliopita akiwa mjini Brussels huko Belgiji kazi nzuri Patrick, lakini kitu ambacho kweli kinashangaza ni ulimi unavyotamka majina magumu magumu. Unajua, majina yale ya Rwanda na Burundi kwa wengine wote inakuwa ni vigumu hivyo, kidogo tu kuomba urudie jina wa, wa shiri... Bashirahishize basi oh, sitarudia mwenyewe utanifunza polepole tukisharudi. Lakini moja kwa moja, uh, tuelekee katika afrika mashariki sasa. Katibu mkuu wa jumuiya ya afrika mashariki Liberate Mfukeko amekutana na kufanya mazungumzo ya faragha na mkurugenzi mtendaji wa benki ya maendeleo ya afrika kanda ya Afrika Mashariki, bwana Gabriel Negatu, yaliyofanyika katika makao makuu ya jumuiya yaliyoko Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Sasa hivi tunaungana naye Asiraji Mvungi. Karibu sana kwenye VOA Express, hebu tueleze zaidi kuhusu kikao hichi. E, ni kweli kwamba mkurugenzi mtendaji wa benki hiyo ya Afrika ya maendeleo amekutana na katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na kikao chao kilikuwa ni cha faragha lakini baadaye wali walimaliza na kuelezea kile ambacho wamezungumza na kikubwa ambacho amezungumza ni kwamba benki hiyo sasa hivi ambayo imekuwa ikizisaidia sana nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki haswa katika miundo mbinu, sasa imeazimia ime, ime, ime, ime, ime kuanza tena kuzisaidia nchi hizo katika kujenga, u, kujenga uwezo wa kuendeleza viwanda na kilimo. Na baada ya mazungumzo haya pengine nilizungumza na naibu katibu mkuu wa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki ambaye anashughulikia miundo mbinu na anaelezea zaidi kuhusiana na haya ambayo yamejiri katika mazungumzo hayo. Kwa upande wa miundombinu tunamshukuru, tunashukuru benki, lakini tukasema kwamba sasa kuna maeneo mengine lazima tufungue maeneo mengine ya misaada kwa, kwa hiyo sasa benki itaanza kusaidia maeneo ya kilimo, kwa sababu ukitaka kusaidia wananchi wa Afrika Mashariki, saidia kilimo. Asilimia kubwa zaidi ya asilimia sabini ya wakazi wa jumuiya ya Afrika Mashariki ni wakulima. Kwa hiyo benki imekubali kwamba itatusaidia upande wa kilimo, upande wa tunaita capacity building, na maeneo mengine yanayohusiana na kilimo lakini pia benki imekubali kusaidia agenda ya viwanda. Nchi zetu za jumuia ya Afrika Mashariki zimeingia kwenye agenda ya viwanda, kuindustrialize jumuia. Kwa hiyo benki itasaidia pia kuendeleza viwanda, e, ndani ya jumuia. Asiraji, sijui kama kuna uwezekano ama kuna lolote walilodokeza, kwamba nimesikia kwamba ametaja mambo ya viwanda katika, uh, jumuia ya Afrika Mashariki. Je, kuna kiwanda ama shughuli za ushirika ambazo zinaweza zikawa na kiwanda kitakachoajiri kita, kita watu kutoka jumuiya yote bila kubagua mataifa, hawakufafanua kwamba pengine labda itakuwa kwa utaratibu huo, lakini kwa mujibu wa, wa, wa maelezo ambayo yamekuwa yakitolewa mara kwa mara ni kwamba misaada hii inapotolewa huwa inakwenda ina kulingana na vipaumbele vya nchi wanachama. Kwa maana hiyo Eh, kwa mujibu wa naibu katibu huyu anasema kwamba sasa hivi kitakachofuata baada ya hatua hii sasa, wataandaa andiko la miradi hiyo na namna ambavyo itatekelezwa katika nchi wanachama. Kwa hiyo inaelekea kwamba eh, kutakuwa kuna utaratibu ambao kila nchi inaweza ikanufaika na, na, na, na, na, na msaada huo ama na fursa hiyo, lakini kwa kwa hatua ambayo pengine na kusema kwamba labda ni kiwanda kimoja ambacho kinaweza kikawa ni cha nchi zote hilo, hilo halijafafanuliwa lakini inavyoeleweka ni kwamba pengine ni kila nchi na vipaumbele vyake. Asante sana Siraji Mvungi. Inaonekana kwamba hapo kuna mwangaza kwenye giza, yaani kuna matumaini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa inapofikia ni upande wa ufadhili, ambapo hapa Benki ya Maendeleo ya Afrika inaonekana kushiriki kweli kweli. Asante sana kwa taarifa hiyo nzuri Ok, asante sana, kila la heri. Ni kupongeze jina la katibu mkuu wa Jumuia ya Afrika Mashariki, umelitamka vizuri sana Libera Mfumukeko Kek. <laughs> ni raia wa Burundi mimi, hapana mchezo. <laughs> nimeanza kuyashika, si tuko na wewe? <laughs> Basi sasa tupate taarifa za dunia. Takriban wiki moja baada ya waumini 50 wa, wa Kiislamu kuuawa katika shambulizi huko Christchurch, New Zealand Waziri mkuu wa taifa hilo Jacinda Ardern amesema silaha zote za otomatiki ambazo hutumika zaidi kijeshi zitapigwa marufuku kwa matumizi ya kawaida. Marufuku hiyo ambayo waziri mkuu aliitangaza hivi leo huko Wellington pia inajumuisha uwezo wa magazini za kwenye silaha hizo ambazo kwa kawaida zinahifadhi risasi nyingi na vifaa ambavyo vinaweza kubadilisha silaha za kawaida kuwa za rashasha. Adan pia alitangaza mpango wa kununua shehena kubwa za silaha kama hizo ambazo wamiliki wanazo na hivyo wazisalimishe kwa mamlaka. Bunge linatarajiwa kuidhinisha marufuku hiyo wakati litakapokutana katikati ya mwezi ujao. Na waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May, leo anajaribu kushawishi viongozi wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels kuidhinisha kuongeza muda wa miezi mitatu ili kuipa Uingereza muda zaidi wa kuangalia jinsi ya kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya. Wanachama wengine 27 wa Umoja wa Ulaya ni lazima waidhinishe hatua hiyo ya kuongeza muda baada ya tarehe iliyowekwa ya Machi 29. Haitarajiwi kuwa watapiga kura kuhusiana na suala hilo hadi wiki ijayo. Kabla ya Mei kusafiri kwenda Brussels hivi leo, alikuwa ameandika barua kwa mkuu wa Baraza la Umoja wa Ulaya Donald Tusk. Hata hivyo, Tusk amesema kuwa hatua ya kuongezwa kwa muda inaweza kufanyika tu Iwapo bunge la Uingereza litapiga kura wiki ijayo kuidhinisha mikakati iliyokubaliwa kwenye mashauriano kati ya wajumbe wa Uingereza na Umoja wa Ulaya baada ya miaka miwili ya mazungumzo. Wabunge wa Uingereza katika siku za karibuni hawajaonyesha ari ya kupiga kura kujiondoa baada ya kupinga wazo hilo kwa wingi kupitia upigaji kura mara mbili. Mamlaka nchini Burundi imewashtaki wasichana watatu wa shule kwa shutuma za kuichafua picha ya Rais Pierre Nkurunziza. Msemaji wa mahakama ya juu nchini humo amesema mapema leo wasichana watatu walikuwa miongoni mwa wasichana saba wanafunzi ambao walikamatwa wiki iliyopita katika jimbo la Kirundo, kaskazini mashariki mwa Burundi, kiasi cha kilomita mia mbili kutoka mji mkuu wa kibiashara wa Bujumbura. Wanawake wengine wameachiliwa. Wote walishtakiwa kwa kumtusi Nkurunziza kwa kuandika na kuchora juu ya picha yake ambayo iko kwenye vitabu vyao vya shule. Mahakama ya Kirundo iliamua Jumatano kuwatia ndani wasichana watatu na kuendelea na kesi kamili. Msemaji amesema watakuwa gerezani wakati wakisubiri kesi yao kuanza na huenda wakakabiliwa na kifungo cha jela cha miaka mitano. Jaji ameliambia shirika la habari la Reuters kwa misingi ya kutotajwa jina. Na China imesema kuwa ujumbe wa ngazi ya juu kutoka Marekani utasafiri kwenda Beijing wiki ijayo ili kuendelea na mazungumzo yanayolenga kutatua mzozoro wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili. Haya ni matangazo ya VOA Express ukiyapata mpenzi msikilizaji, moja kwa moja kutoka studio zetu za hapa Marekani. Vilevile unaweza kufata matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ukijielekeza pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook utatupata vizuri bila wasiwasi, vilevile kupitia vile mitambo yetu ya FM redio zetu, shirika afrika Mashariki na maziwa makuu. Haya, Harison Kamau baada ya habari za dunia. Unatupeleka wapi na Express? Nataka tuangalie maswala ya teknolojia. Teknolojia tuone ilipotufikisha hadi sasa, wakati huu. Sasa basi kwenye teknolojia hivi leo, tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Rwanda ambapo pendekezo limetolewa la kutumia vinasaba au DNA kudhibiti visa vya uhalifu na hasa ubakaji na mauaji. Maafisa wa idara ya sheria wamesema kuwa serikali inajiandaa kutengeneza mtandao utakaohifadhi taarifa za vinasaba kwa Wanyarwanda wote. Mm -hmm. Taarifa hizo zimefichuliwa na waziri wa sheria na ambaye pia ni mkuu wa sheria Johnston Busije mapema wiki hii wakati uh, wa ufunguzi wa wiki ya mahakama mjini Kigali. Kwa mujibu wa gazeti la The New Times, Jinot Ruhunga ambaye ni katibu mkuu wa idara ya kijasusi ya Rwanda yani RIB, amesema kuwa mara nyingi uchunguzi huchukua muda mrefu kukamilika kutokana na kutafuta vinasaba vya mshukiwa. Basi sasa, anasema maafisa waliozungumza wamesema kuwa hatua muhimu ni kuchukua sasa DNA ya kila Mnyarwanda kwa mapema uh, ili kuzuia kupoteza muda pindi mshukiwa anapokamatwa. Sasa ukikamatwa, mara moja hakuna mambo mengi, ni labda kama ni mauaji. Maiti imepatikana, mm -hmm. DNA inachukuliwa mara moja, kwenye kompyuta pale, kama wanajua, ni mshukiwa e, kama kama uh, vina saba mahali ambapo uh, uh, uh, uhalifu ulifanyika, vikichukuliwa vinapelekwa kwenye ile data ya serikali, vinakutoa mm -hmm. kutoa jina lako, unaona mm -hmm. aha hata hivyo waziri amesema kuwa kuna maswala kadhaa yanayohitajika yanahitaji, kabla ya hilo kutekelezwa ikiwemo swala la kifedha, sheria za bunge pamoja na utaalamu wa kisayansi kama uwezo huo huko kwa sasa. Basi hata hivyo hapa kuna daktari, anay, anay, anay, anay, anay, daktari mwenyewe anajulikana kama John Nyirikwanya majina yale yale tu, ameambia gazeti hilo hilo The Times la Rwanda kwamba hatua hiyo ni nyeti na inahusisha maoni ya moja kwa moja na watu kutokana na kwamba inaingilia maisha yao binafsi. Kwa hivyo, anasema pale pia kisheria lazima wawe makini sana. Sasa basi, anasema anasema lazima kutakuwa na mjadala wa kitaifa na ni muhimu kabla ya kutekelezwa, ikizingatiwa kuwa watu wanahitaji kuwa na hali ama uhuru wao wa kimaumbile mm -hmm. Usiwaingilie tena sana mm -hmm. Swala la gharama pia ni changamoto wakisema kuwa iwapo zoezi hilo litachukuliwa la kuchukua DNA ya watu milioni 12 wa Rwanda itafanyika basi itagharimu franka trilioni moja, pesa nyingi sana za Rwanda, na ni karibu nusu ya bajeti ya bajeti mwaka ya huu, ya mwaka huu. ya Rwanda. Kwa hivyo bado kuna wasiwasi kutokana nini. mm -hmm. Lakini kama hilo litafanyika basi Rwanda itabaki kuwa taifa la kwanza kuweza kutekeleza DNA kwa kila mkazi wake na kuanza kutafuta ama kufuata kesi za uhalifu kupitia vinasaba vya uh, vya wananchi wake. Kwa hivyo hiyo itakuwa ni rekodi, mradi kabambe kabisa ni masuala ya teknolojia, baada ya, ya Marekani nafikiri sababu. <laughs> Marekani uwezo huo wanao wanao, lakini hawajafanya hivyo, hawajafanya hivyo si... hawajafanya hivyo sisi wote tunaishi hapa, wewe yeah. Sasa DNA yako inachukuliwa hapa <laughs> unajua, ni watu zaidi ya milioni mia tatu Marekani, itakuwa yeah, ni kazi. Lakini lihongera ni mambo ya teknolojia huko nchini Rwanda, yote yakifanyika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, moja kwa moja. Hebu tueleze kibao ulichotuandalia pendwa zile ambazo zinawakumbusha zama zenu. Haya, tunakwenda naye Sama Mapangala na wimbo wake safi kabisa unaitwa Marina. Marina nasama Mapangala. Hapo kuna ile namalizia, anasema uzuri wa mwanamke sio urembo, ni tabia. sidhani i, i hata kidogo sande hata kubaliana nami, popote alipo <laughs> mimi wakati wa kina Marina nilikuwa jamaa moja hatari sana, kinasema Pangala <laughs> miondoko yangu haungeiweza, vile, vile, sijui kama, una, una, una habari nilikuwa DJ Ulikuwa dj? Nilikuwa sina habari tena, ilikuwa ni wakati wa kaseti. Sasa tulikuwa wenyewe tunatumia kalamu kuziweka laini, kwamba <laughs> unakumbuka ile double deck, unaweka muziki pande upande huu na upande huu na eh, ilikuwa naweza ku time kabisa kama Marina yuko upande huu naye nani anaanza upande mwingine lokasa ya Bongo. Sasa, aha, kama ingeisha lokasa naye ana anaingia na mimi mwenyewe dj naingia kiwanjani tena eh. Ha, ilikuwa siku za raha. kwa nini mmemtaja Sunday Sande mwanawake hakubali hadhamini chochote. Unajua, Sande akisikia ati kwamba haujakuwa superstar siku mbili, umekuwa superstar siku zote, anasema haiwezekani. Wachana haya <laughs> <laughs> twende katika mambo ya ushauri. Ushauri ni kwamba tunapewa ushauri wa namna ya kulinda data zetu kwenye akaunti zetu, ikiwa ni akaunti ya Facebook, ikawa ni kwenye email na mitandao mingine ya kijamii, ili zisidukuliwe na wahalifu. Tusikilize basi ushauri. Okay, siku nyingi huwa tunatumia devices, tunatumia kama simu, kompyuta. So unapata kuna mtu anapata information zako, and then anatumia hiyo information kukutishia, kupeana vitisho, akiona agenda zake tu mwenyewe. So ni zile bullying za kawaida, lakini zinawekwa sasa kwa mtandao. Na mara nyingi wanafanya hizi kutaka wapate kitu kutoka kwako. Kuna walifu wanataka wakutishie, ama utimize haja zao, ama watumie pesa so watatafuta dtl zako zote. Wat, watakujua watakujua unafanya nini, unatembea wapi, ulikuwa na nani. And then watatumia hizi kukutishia, watakutumia sms text, watakutumia kwa facebook whatsapp, wakitaka tu ufanye chenye wanataka. Venye tunaishi sahii, Google inakujua kuliko vilo nadijua. Google inajua uko wapi sahii, ulikuwa unafanya nini, saini kitaka kujua kukuhusu wewe Ntachukua like 10 minutes nijue tu uko wapi unafanya nini. So information zako zinapatikana, ziko rahisi sana. So hizi ndio watu wanatumia ili kutishia. Okay, antivirus ni program, program kwa kompyuta ni kitu imetengezwa ni kama unapeana maagizo kwa computer, fanya hii na hii na hii. so mi nikiwa na njia ya kukwandikia virus nitatengeza kitu ni attach nikutumie kama text, ni nyata attach kwa text, ni biashara inafanyika. Sasa hizi mavirus ni vitu zinafanyika, wanafunzi wakiwa shule wanafanya computer science tab ambayo ambayo inatumika. Sasa unjua, mtu akiingia online, mtu akiingia na email, kitu chote ya inahitaji mtu alogin ake keypad password Kompyuta zinatumia vitu zinaitwanga cookies. So cookie ina inasave kila details zako, ili si kila time unataka kucheck mail yako, wewe una type nini yako yote. So unaweza ku save hizo passwords zako kwa kwa browser ya kompyuta yako, but hiyo ni weakness moja. Mtu yote ambaye ana get access to kompyuta yako ama browser yako, anaweza kupata passwords zako zote, accounts zako zote ambao unaingia. So kusekiwa account zako, usitumie hiyo nini ya ku save passwords di ku remember Password yako usitumie vitu mtu anaweza kuges. watu wengi wanatumia password, anatumia jina yake, utasikia mtu ameweka Joel 1 2 3 ama ameweka jina ya mtoto wake. Ni vitu mtu anaweza kuges tu. and then njia nyingine pia kujiprotect, usiweke kila kitu social media, mtu ajue. Kuna watu wengine sahii unaweza kutrack trail yake, utajua huyu sahii anakula, huyu sahii anatembea kwa hapa cause akifika kila mahali ameweka selfie. Haya basi, kama au nafikiri umesikia ushauri tumepewa hapo. Uh, akaunti zetu, password zetu lazima ziwe zimelindwa ipasavyo, sio tuweke majina maf mafupi mafupi, sijui sweet love, sijui nini, au jina la mtoto wako nini, unajua hivyo. Tena unaweka majina mazito na unachanganya na nambari pia, unaweka nambari za ajabu ajabu. Haya basi, aha, tuangalie basi sa, swali ambalo tulikuuliza wewe, tukauliza je, una furaha nchini mwako? Tukianza naye James masubu, Masubugu anasema furaha itoke wapi? Tumeambiwa tunyamaze, sasa hiyo furaha tutaipataje? Karizmoba anasema tumepata nafasi ya tatu kutoka mwisho kwa sababu ya Simba kutupa faraja, bila ya Simba tungekuwa wa mwisho. Anaweka spoti kwenye furaha yake Simba ya kina Sande, yeah. Haya <laughs> John Chris huyu anasema nina furaha kabisa kwa sababu nikitaka kinywaji ninajipa mke wangu kama kawaida, nikisafiri usumbufu hamna, mshahara unapatikana mapema. Yaani sijui niseme nini Nitafute Bujumbura Burundi. Uh. Yani, yule jamaa anakura raha zake Bujumbura yule. Kwa anasema, ule kwa raha zake iko Bujumbura huyo anasema ako fiti sana, kwa siju anasema siju kama yutani anasema kila kitu kwake, huyu jamaa maisha yake ni kama yako street, anasema mshahara, kila kitu kizuri mm. anyway mm. David Mude anasema kisiasa na kiuchumi hatuna raha kabisa, raha tunaipata kimichezo na kitamaduni pekee nae na, Samuel Ndata anasema furaha isababishwi na nchi yako, chanzo cha furaha ni wewe mwenyewe. Haya, sasa tumalizie na huyu, japokuwa ni wengi. Ayan Gatama anasema wananchi wenzangu, kule tu, Turukana na Baringo nchini kenya, watu wanakufa kwa sababu ya njaa, ufisadi mwingi kila mahali. Yani kweli ana furaha kabisa huyu, anaeleweka. Ah, lazima ieleweke kwanza, njaa ikiwa furaha basi inakuwa yes. Ni, ni, ni kitendawili. Ah, tunamkaribisha kijana Kenes Bwire wa Odongo. Hiyo sauti rupi. Bila shaka unajua ni ya nani, sio? Unaona Patrick anacheka sana. No, mimi nasikia kama ni ya Rais Museveni. Hiyo sauti ni Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Alitunga huo wimbo mwaka 2011 akielekea uchaguzi mkuu, na watafiti wakasema ulimsaidia sana kushinda uchaguzi huo kwa kuwavutia vijana. Miaka nane baadaye, kuna kijana ameenda mahakamani, anaitwa Richard Kawesa. Amemshtaki Mseveni kwa kuiba hati miliki ya wimbo huo na anataka shilingi bilioni tano. Mahakama imemwita Mseveni ajibu ndani ya siku kumi na tano, la sivyo watoe uamuzi serious kabisa <laughs> <binafsi asi> <laughs> <ajibu binafsi laughs> Tayala hayo ni mahakamani. Burundi, watoto wamefikishwa gerezani kwa kuharibu picha Pierre Nkurunziza, rais wa nchi hiyo, kuichafua. Unajua, kuna watundu wanatoboa macho kwenye picha. Sasa hawa watoto wa wasichana umri miaka 15, 16, 17, wamefikishwa katika gereza, wamezuiliwa. Na lakini walimu wanasema hivi Vitabu ni vitano darasa zima, zaidi ya wanafunzi hamsini. Hatuwezi jua nani aliyechafua, ni vigumu kabisa kujua kwamba wao ndio walifanya kitendo hicho. Na, na unajua, si mara ya kwanza, hata mwaka uliopita nafikiri, mwaka elfu mbili kumi na nane, kitendo kama hicho kilitokea. Kuna wanafunzi walipelekwa gerezani, waka- wakahukumiwa, hata kuhukumiwa, wengine wakafukuzwa shule yote hapo mahakamani tulia kwa laini ya muziki usiji kwenye siasa, <laughs> siasa. Lakini naye hapa <laughs> Rais mzee ni pia anaonekana aliingia laini ya muziki na <laughs> okay, Alimwambia na wewe rudi, ukaenda ukachunge ng'ombe. Sasa itakuwaje? Kwa sababu pia watu wanaonekana ni wana muziki, inaonekana <laughs> nchi <laughs> ya Uganda ni wana muziki, ni wasanii, ni wasanii na wanaangusha vibao vizuri kabisa, tena ile rap nimeipenda sana. Haya basi tumalizie hapa uh -huh.