Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, zikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili za usiku saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamau. Msumbiji imeanza siku tatu za maombolezi baada ya kimbunga kikali kuwahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa kilichopewa jina la Idia kupiga kusini mwa Afrika na kusababisha vifo vya mamia ya watu na uharibifu mkubwa wa mali. Kimbunga Idia kilichovuma kwa kasi ya kilomita 170 kwa saa kilipiga mji wa bandari wa Beira, Msumbiji, Alhamisi kabla ya kuelekea Zimbabwe na Malawi na kusababisha uharibifu mkubwa pia. Watabidi wa hali ya hewa wanasema mvua inatarajiwa kunyesha sehemu hiyo kuanzia kesho Alhamis, huku mafuriko yakiendelea kuongezeka. Mashirika ya kutoa misaada yanajaribu kufikisha msaada muhimu kwa waathirika. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi alisema jana kwamba zaidi ya watu mia tatu walikuwa wamethibitishwa kufa kutokana na, na kibunga hicho. Idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka huku shughuli za uokozi zikiendelea. Wahamiaji kumi wamekufa baada ya boti lao kuzama katika pwani ya Libya, karibu na mji wa magharibi wa Sabratha hapo jana watu wengine 18 wameokolewa kulingana na msemaji wa operesheni za usalama wa Sabratha, ayman Dabashi. Kulingana na mmoja walionusurika kutoka Sudan, boti hiyo ilikuwa imebeba wahamiaji haramu 27 kutoka mji wa magharibi wa Zuara. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulika na wakimbizi la IOM limesema watu 15 walionusurika ajali hiyo wanatibiwa hospitalini, lakini hawajui idadi kamili ya watu waliokuwa kwenye boti wakati wa ajali. Pwani ya magharibi mwa Libya ndio kituo kikuu wanapoanzia safari wahamiaji wanaotorokea umaskini na pia wakiwa na matumaini ya kuingia Ulaya. Japo idadi ya wahamiaji imepunguka tangu Itali na Umoja wa Ulaya kuongeza juhudi za kuwasaidia maafisa wa kulinda pwani ya Libya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vile vile mtandao wetu wa Swahili kwenye Facebook. Idadi ya vifo kufuatia mafuriko na maporomoko ya ardhi katika eneo la Papua nchini Indonesia inakadiriwa kuua zaidi, zaidi ya watu mia moja huku darzeni wakiwa bado hawajulikani walipo. Shirika la majanga nchini Indonesia linasema takriban watu elfu kumi wamepewa makao ya muda, huku vifo mia moja na nne vikiwa vimethibitishwa na watu sabini na tisa kutojulikana walipo baada ya maafa yaliyosababishwa na mvua kubwa siku ya Jumamosi. Watu kadhaa wanauguza majeraha ya kukatwa na pia kuvunjika mifupa. Miili arobaini ya watu ambao hawakuweza kutambuliwa kufuatia majeraha mabaya itazikwa katika kaburi la pamoja kesho Alhamis. Mamia ya shule, daraja, nyumba na majengo mengine yanayotoa huduma za umma, vyote vimeharibiwa kabisa. Kiongozi wa waasi wa, wa Houthi amesema waasi hao hawatasalimisha bandari kubwa ya Yemen ya Hodeida licha ya mkataba wa amani uliofikiwa na serikali kwa usimamizi wa Umoja wa, wa Mataifa. Muhamed Ali al Houthi ameambia shirika la habari la AFP kwamba serikali ya Yemen inaungwa mkono na Saudi Arabia haitatoa bandari hiyo kwa nguvu na hawataipatiana kwa njia ya ujanja Although Al Hodhi alikuwa akiangazia mkataba wa amani wa Disemba kati ya waasi na serikali ya Yemen uliotaka pande zote mbili kuondoa wapiganaji kutoka mji wa Hodeida unaoshikiliwa na waasi na katika bandari nyingine mbili. Haijabainika wazi kuhusu atakayedhibiti mji wa Hodeida, lakini pande zote mbili zimeshutumiana kwa kukiuka mkataba wa amani na kusita kuondoa wapiganaji wake zaidi ya asilimia sabini ya bidhaa zinazoingizwa Yemen zinapitia bandari ya Odeida, ikiwemo chakula, dawa na misaada mingine ya kibinadamu inayohitajika sana na raia wa Yemen wanaoendelea kuteseka. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, ambapo muda mfupi mtaungana naye Idi Ligongo tayari kabisa kwa kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia eh, tukio baya la tufani ambayo imeshambulia katika mataifa matatu ya Msumbiji, Malawi pamoja na Zimbabwe ambapo hivi sasa mamia ya watu tayari wamesha ripotiwa kupoteza maisha na maelfu wengine wakihitaji misaada mbalimbali ya kibinadamu kuendeleza shughuli zao za kila siku. Lakini katika sehemu ya pili tutaelekea leo nchini Kenya, ambapo katika uko ndani tutaangalia makubaliano baina ya serikali ya Kenya na serikali ya, ya Cuba eh, kupitia mpango wa kubadilishana uh, madaktari. Mpango huo ukoje na tutajiunga na wenzetu wa Kenya. mimi Naitwa Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani ambapo hii leo eh, bado tunaangalia mafuriko ama tufani kubwa ambayo imeshambulia katika mataifa matatu ya Msumbiji eh, Malawi na Mozambique ama maarufu kabisa kama Msumbiji nilivyozungumza hapo na nchi ya Zimbabwe, ambapo mamia ya watu hivi sasa imesharipotiwa mpoteza maisha e, kutokana na kimbunga kilichopiga mataifa hayo kinachojulikana kama Cyclone Idai, ambapo hivi sasa e, kuna sehemu mbalimbali mbali za dunia, Umoja wa Mataifa, e, Jumuia ya Ulaya na mataifa mengine ya Ulaya yameshatangaza nia ya kupeleka misaada mbalimbali ya kibinadamu ambapo kwa upande vilevile vile mataifa ya Afrika eh, kusini mwa Afrika tayari na yenyewe yameeleza nia ya kupeleka misaada yao, ambapo kwa taifa la Tanzania yenyewe tayari liliwasilisha misaada yake hapo jana. Idadi ya waliofariki kutokana na mafuriko kufuatia kimbunga kikali cha Idai eh, huko Msumbiji na Zimbabwe pamoja na taifa la Malawi inaelezwa kufikia takriban watu mia tatu, huku waokozi wakiwa wanaendelea eh, kufanya kila lile ambalo linawezekana kuwaokoa wale ambao wamenusurika, au wale ambao waliokwama katika sehemu mbalimbali eh, za mji wa Beira katika nchi ya Msumbiji kutokana na mafuriko yaliyotokea eh, katika nchi hiyo. Kwa upande wa Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi, yeye hapo jana wakati amekwenda kuangalia na kufanya tathmini ya kile ambacho amekiona alieleza kwamba kuna zaidi ya watu mia mbili ambao walikuwa wamefariki dunia na laki tatu na nusu E, walikuwa wako katika hatari ya kupoteza maisha na kuongeza kusema kwamba idadi hiyo ingeweza kufikia hata hadi elfu moja lakini e, kwa manusura Mwenyezi Mungu, mpaka hivi sasa hakuna uandikishwaji wa idadi hiyo ya vifo. Wachambuzi wanasema kwamba idadi hiyo itafiki kama, endapo itafikiwa, basi hiyo itakuwa ni janga kubwa la maafa wa binadamu kutokana na kimbunga katika sehemu ya kusini ya dunia, ambapo wanapatikana mataifa hayo. Umoja wa Mataifa kwa upande wake wenyewe umeeleza kwamba mamilioni ya watu wameathirika katika nchi hizo tatu za kusini mwa Afrika na kwamba timu za uokozi na misaada ya dharura ikihusisha dawa, vyakula inapelekwa huko kwa haraka kabisa. Umoja wa Mataifa umetangaza msaada wa karibu dola milioni nne kwa taifa la Msumbiji, Malawi na Zimbabwe, ambapo Uingereza nayo ikiahidi dola milioni nane. Raisi wa Zimbabwe kwa upande wake yeye Emerson -E Mnangagwa alitembelea E, katika wilaya ya Chimanimani na kusema kwamba mataifa ya kusini mwa Afrika yameahidi e, misaada ya dharura kwa haraka kabisa, kufikisha e, kwa namna ambavyo inavyowezekana na inavyohitajika. Wakozi katika maeneo ya mafuriko katika mji, katika nchi ya Msumbiji e, wanatumia boti kuokoa watu waliokwama juu ya miti na paa za nyumba mbalimbali mbali, na wanajeshi e, vilevile hasa jeshi la anga la Afrika Kusini na Msumbiji e, wenyewe wamechukua jukumu la kutumia helikopta kuwaokoa watu mbalimbali kutokana na janga hilo. Nilimtafuta mwanamazingira ambaye yupo pale chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea, ambapo hivi sasa imetahadharishwa vilevile athari za kimbunga hichi kinaweza kukumba mataifa ya Afrika Mashariki kwa njia mbili. Njia ya kwanza inaweza ikatokea e, mafuriko mengine, lakini njia nyingine inaweza ikasababisha mvua ambazo zilitazamiwa kuanza zisi uwepo na kukatokea ukame ambao utasababisha e, hali mbaya ya uzalishaji wa chakula na kuathiri e, katika eneo hilo. Lakini nilivyoongea na Dkt Rugemereza Nshala wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, nikataka kufahamu kile ambacho e, anakiona na je, swala hili ni kweli linatokana na Uh, hali ya uh, uharibifu wa mazingira kama uh, dunia hivi sasa imekuwa ikifuatilia masuala mbalimbali ya kukabiliana na uh, masuala ya mazingira. Eh, ni, ni, ni, ni moja, ni moja wa mambo hayo ni kwamba kwa kweli E, kile kimbunga kule kule kule Msumbiji, e, Zimbabwe pamoja na, na na Malawi imekuwa ni China yake, kwa sababu kwa sehemu kubwa mara nyingi mk, ile baada ya kila inatokea kila mara moja katika miaka kumi na tisa mpaka ishirini. Mara ya mwisho nadhani itokea Msumbiji mwaka elfu mbili au elfu mbili na moja. Kilicho, kilichopo ni kwamba mabadiliko ya tabia nchi yanasababisha kwamba hata e, icho kimbunga cha namna au tufani inatokea liweze kuwa kubwa na kuweza kugusa, kuwa na mguso mkubwa zaidi e, aligusu tu Msumbiji peke yake kama zamani sasa linagusa Zimbabwe, limegusa lina Malawi na hata huenda baadaye likavuka hapo. Sasa hiyo ina athari kubwa ni kwamba kama ukiangalia mji mkubwa mkuu ule mji wa Beira, karibu asilimia tisini imeondoka. Sasa na nchi zetu zina uwezo mdogo sana, maanaake watu wamefukarishwa kwa namna ya ajabu, watu wamepoteza maisha na, na, na mali zao zimeshaondoka. Kwa hiyo hii yote ni, ni, ni athari ambazo za -za, za, za shughuli za binadamu katika mfumo mzima wa, wa, wa ekolojia na mfumo, mfumo mzima wa, wa hali ya, ya wa, Sasa ndio imesababisha matatizo kama haya, kwa mbali ya kwamba utabiri uliopo ni kwamba sehemu za kusini mwa Afrika hivi vimbunga au matufani kwa, kwa hali halisi vitapungua, ila vitakuwa vikitokea vitakuwa na, na mguso mkubwa. Lakini kwa wenzetu wa visiwa vya Karibiani huko Marekani nana wapi huko, wao tufani zitakuwa ni nyingi zaidi, vitakuwa zinatokea mara kwa mara, kwa hiyo wao vitakuwa na mguso mkubwa zaidi. Ila sisi kwetu tuna, tuna, tuna, tuna, tunategemea kwamba kutokana na kuongezeka kutokana na kuyeyuka kwa ile theluji katika maeneo ya Arctic kule basi itasababisha kwamba tupoteze sehemu nyingi sana za za fukwe za, za bahari zetu pamoja na visiwa. Zanzibar iko hatarini, sehemu kubwa za Dar es Salaam hapa zitafunikwafunikwa na na maji kwa hiyo ni kwamba sehemu zote zi zi zi ambazo zinakaribia bahari zitaathirika. zi zi Zi, nyinyi kama wana mazingira kwenye eneo hili la kusini mwa Afrika, japokuwa umezungumza kwamba ni eneo liko hatarini kutokewa na vimbunga, matufani kama hizi Uh, kila baada ya zaidi ya miaka kumi hivi, je, hili mlikuwa mkilitabiri ama mlikuwa mlitarajia kuona linatokea? Linatokea lenyewe ilikuwa linafahamika, yaani kwa kule wenzetu wa Msumbiji walikuwa wanapata mara moja katika miaka kumi. Nakumbuka mwaka ule mwaka sabini na sita wakati tu wamepata ule mwaka ule sabini na tano sabini na saba kutokea mafuriko mabaya sana kwa Msumbiji, vimbunga vibaya sana kwa Msumbiji, na baadaye tena ikaja kutokea ile miaka ya tisini kidogo, lakini ikaja kutokea kwa sehemu kubwa mwaka elfu mbili ikaacha kidogo sasa, lakini ilikuwa ni Msumbiji peke yake sasa imekwenda imekwenda mpaka Zimbabwe, imepiga ime, ime mpaka Malawi sasa. Baada ya hapo, ni kwamba maana yake unazungumzia itoke hapo, iende iende Botswana, na iweze kugusa hata kufika kufika Angola, hata kufika kusini yenyewe, hata kusini. Tanzania hatuko salama, lakini na kingine, kutokana na tufani kama hii iliyotokea, ule upepo ambao umepeperushwa, ule upepo wa mvua, maana yake umesukumwa. Kwa hiyo nchi zetu ambazo zilikuwa zinatarajia kupata mvua zile, zile, zile, zile mvua nzuri, hizo mvua sasa zitapungua, zita, zita. Kwa hiyo ndio ndio utabiri wa watu ambao watu wa watu wa hali ya hewa wanatuambia ile, hewa, ile ume, kwa hiyo itachukua zaidi kama wiki tatu nne, uh, mawingu yale na na upepo wa kuleta mvua kuweza kujisuka na kuweza kukaa sawasawa na kuweza kutuletea kutuletea mvua katika maeneo yetu. Kwa hiyo athari zipo, lakini ni kwamba tukiendelea hivi hivi tukafanya uharibifu wa mazingira hivi hivi, kwamba athari zake zitakuwa ni kubwa. Na kwa Afrika ni kwamba hakuna bara litakaloathirika kwa mabadiliko ya tabia nchi kama bara la Afrika duniani. E, bara la Afrika litaathirika, mguso wake ni mkubwa sana, kwa maana ya kwamba maeneo mengi ya bara letu la Afrika yatageuka kuwa jangwa Afrika itakuwa kana kwamba inakaangwa. in, in, ina ndio hali ya joto. Ukiangalia utabiri wa kikompyuta wa kuhusiana na mfumo wa hali ya hewa katika bara la Afrika ile miaka elfu mbili na hamsini miaka elfu mbili na sabini unaanza hata kuwajutia watoto wako na wajukuu zako, watakuwa wanaishi katika nchi gani? Sasa katika miaka katika kipindi cha mwishoni mwa mwaka jana, mwanzoni mwa mwaka huu mpaka hivi sasa, uh, ukanda huo wa uh, afrika Mashariki hasa mikoa ya pwani wamekuwa wakilalamika yeah, kuwepo na joto kali sana. Je, haya yote yanasababishwa na vitu hivi, ni kweli kabisa, kwa sababu joto si la kawaida, kwa sababu joto ilikuwa lisogei mpaka huu mwezi wa tatu. Hapa Dar es Salaam tunazungumza saa hizi mvua hatuna, lakini mbali kwamba kutakuwa na mawingu hapa na pale, joto ni baya sana. Leo ukisikia ule Kilimanjaro ule pale mji wa Moshi una nyuzi joto la nyuzi thelathini na sita, hii sio kitu, sio kitu cha kawaida. Sasa unategemeaje? Je, ulio mlima wa Kilimanjaro utakaaji? Yani hapo Moshi tu penyewe panakuwa na thelathini na sita, ambayo ni kiwango cha juu kabisa cha joto kushinda hata Dar es Salaam. Sasa ni kwamba tukiendelea hivi, tutakuwa tunakuwa katika hali mbaya sana. Na ni nini ambacho kinaweza kurudisha hii hali uh, nyuma? Maanake ukiangazia kwamba Afrika yenyewe si kwamba ndiyo inayoongoza katika uharibifu wa mazingira, licha ya kwamba umetueleza hapo, yenyewe ndiyo itakayoathirika zaidi. Afrika inatakiwa kuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba kushirikiana na nchi zingine kuhakikisha kwamba mataifa makubwa yanatekeleza makubaliano ya kurudisha viwango vyao vya uchafuzi wa, wa, wa hewa kwa viwango vya mwaka ule wa tisini kama ilivyokuwa imekubaliwa katika makubaliano ya Kyoto, na baadaye yakaja tena makubaliano ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Paris. Hayo makubaliano ya Paris yataka ya, tupeleka mbele, lakini Marekani kwa bahati mbaya amekuja rais mwingine bwana Trump, yeye at -at ataki kuheshimu hiyo. Kwa hiyo na watu wengine vile vile, watu wa Brazil wenyewe wanajitoa. Afrika tungekuwa tunatakiwa kuwa mstari wa mbele kuwa watu wa kuchagiza kuhakikisha kwamba tunapunguza uchafuzi wa mazingira, sio kwetu tu, si, tu bali kwa mataifa mengine. Ni daktar Rugemereza Nshala kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam akifafanua kile ambacho kinaweza kawa kimechangia kutokea kwa kimbunga matufani mbaya kabisa kusini mwa Afrika ambapo kimesababisha takriban watu mia tatu hivi sasa kupoteza maisha. Na ameelezea hapo kwamba kile ambacho kinaendelea, bara la Afrika linapaswa kutekeleza usimamizi mwema wa mazingira ili kunusuru hali ya matukio kama haya makubwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. E, muda mfupi ujao tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, tunakukaribisha katika sehemu ya pili ambapo moja kwa moja tunaelekea Mombasa nchini Kenya eh, kwa undani leo ikiangazia makubaliano baina ya serikali ya Kenya uh, na Cuba kupitia mpango wa kubadilishana madaktari, ikiwa ikitiliwa maanani kuwa mapema wiki hii daktari wa Kenya alifariki dunia nchini Cuba katika mazingira ambayo yanatatanisha. Mwenzangu Josephat Kioko na Salma Muhamed wametuandalia sehemu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Tunasema shukran sana kwa kutuunganisha Mombasa na Washington katika kwa undani, na ulivyotanguliza ni kwamba tunaangazia masuala ya mkataba wa kimataifa baina ya serikali ya Kenya na Cuba mikataba inayotiwa saini baina ya mataifa ya Afrika na mataifa mengine ya ughaibuni kuhusiana na ubadilishanaji wa ajira na pia kimasomo. Hii ni kwa sababu wiki hii Kenya imeamkia taarifa kwamba mmoja wa madaktari wanafunzi waliosafiri wa Cuba mwaka jana kwenda kusomea taaluma ya udaktari kafariki katika mazingira ya kutatanisha na wenzake wakasema amejitia kitanzi. Sasa hii ikaibua swala kubwa zaidi. Je, mazingira gani waliopitia huko Cuba, na mazingira gani ambao madaktari mia moja wa Cuba walioajiriwa na Kenya katikati ya mwaka jana wanaoishi? Ndio kutazama kwa yote juu ya mikataba hii inayotiwa saini na mataifa ya Afrika na mataifa mengine yaliyo na uwezo wa kikazi au kimasomo. Ili kuangazia hili katika kwa undani kwanza, tumsikize mmoja wa madaktari waandamizi hapa nchini Kenya Abidani Mwachi akizungumzia kijana aliyefariki huko Cuba, kisha tuendelee. Habari zilizotufikia ni kwamba mmoja wetu ambaye alitolewa hapa na serikali kupelekwa nchi ya Cuba kusoma alitoa uhai jana. Zile ambazo zinatufikia ni kwamba walikuwa wanalalimikia living conditions kule Cuba, na sio yeye peke yake, pia wale wengine 49 sasa ambao wamebaki wako na malalamishi yale yale jambo la kusitikisha kwamba mmoja anaweza toka hapa kwenda kule inapaswa kuwa na kufuatilia kwa sababu ni serikali ilikwenda kule na ikasainio country to country kwamba watachukua madaktari hamsini na wale pia watapatia madaktari mia moja wao wakija hapa watalipwa hivi wataishi hapa na hawa wetu wakikwenda kule watapewa conditions ambazo walikuwa wamekubaliana nazo na tuna barua ambayo imetiwa sahihi na wale madaktari wote ambao wako huko huu ndio mwaka wa kwanza Alitoka mwakani ulipoanza, na unajua kwamba Cuba ni nchi ambayo iko na embargo. Kama relatives wako wanataka kutumia pesa, sio rahisi hizi pesa hizo kufikia, hakuna usaidizi wao unaweza kupata kutoka nje. Na hiyo basi, ndiyo taarifa ambayo imeibua kwa undani. Wiki hii tunatazama hayo zaidi, pamoja na mwenzangu Salma Muhamed. Nam, tukikurudisha nyuma kuweza kuelewa mkataba huu ambao Kenya imeweza kuingia na nchi hii ya Cuba, tuweze kuelewa. Mwaka jana mwezi wa nne, Kenya iliingia mkataba huu kuruhusu madaktari mia moja wa Cuba kuweza kufanya kazi nchini Kenya, vilevile hamsini kwenda kule kupata masomo zaidi. Waziri wa afya ambaye ni Bi Sicily Kariuki hapa nchini Kenya aliweza kusema kupelekwa kwa madaktari katika maeneo ya vijijini itasaidia kuboresha upatikanaji wa huduma za matibabu ya wataalam, kupunguza kutegemea hospitali kadhaa za rufaa hapa nchini Kenya ambazo zinasababisha msongamano waziri huyo alisema vilevile kupelekwa kwa madaktari wa Cuba pia kutatoa uhamasisho wa maarifa kwa madaktari katika ngazi ya vijijini na kuwapa changamoto wataalam wa matibabu wa Kenya kufikiria kutoa huduma zao katika ngazi ya kata badala ya kuzingatia katika miji mikubwa. Mwezi wa sita madaktari hao walifika hapa nchini Kenya, na vilevile wakapokea mambo mengi ambayo, kando na nyumba za kifahari, walipata usalama, usafiri na mishahara ya kila mwezi na baadhi ya marupurupu ambayo waliahidiwa wakati wa kutumikia nchi kwa miaka miwili ambayo wataweza kufika na kukaa hapa nchini Kenya. Baadhi ya madaktari na viongozi walielezea wasiwasi wao juu ya njia wizara ya afya iliweza kushughulikia jambo. Kama hilo si mara ya kwanza mataifa kubadilishana wafanyikazi na wanafunzi, imefanyika. Kuna madaktari wa Kenya wanaofanya kazi nchi zingine. Kuna walimu kwa mfano walio Burundi, kuna walimu walio Japan, Ujerumani. Wafanyikazi wa kigeni pia kuja kufanya Kenya hapa katika ile mipango ya serikali baina ya serikali nyingine. Sasa, Jumapili tu taarifa kuhusu kifo cha Daktari Hamis Ali Juma, mwenyeji wa Mombasa, ndiyo kaibua maswali mengi juu ya mkataba baina ya serikali ya Kenya na Cuba. Mapema jana, taarifa kutoka muungano wa madaktari Kenya Medical Practitioners and Dentists Union wakiongozwa na katibu mkuu Daktari Ouma Oluga wakasema wao wanatoa taarifa ya kuhoji mkataba huo wakasema ni vizuri sasa madaktari walio Cuba kusomea shahada ya masters katika ule mpango wa family medicine warudishwe hapa Kenya, waje kusomea hapa, kwa sababu wao wenyewe walikuwa wametia saini nakala wakituma katika wizara ya afya, wakituma nakala katika serikali kuu, na wakituma nakala katika serikali mbalimbali mbali za kaunti za majimbo hapa Kenya, kusema wanaishi mazingira mabaya. Kwanza walikuwa wamezungumzia kuhusu kuishi vyumba vidogo kukosa marupurupu wanaotakana wapate kutoka serikali ya Kenya kuchelewa, na pia wakazungumzia kwamba mazingira ni mabaya kule, kwamba hata kuna wakati walinyimwa stakabazi za kurejea huku Kenya, kwamba ukiingia kule unakaa kule mpaka ukamilishe yale masomo. Sasa kukawa ibuka madai mengine kwamba wameelezwa na serikali za kaunti, mtu akivuruga ule mpango wa kusoma basi atajipata mabaya na ata itakatizwa, na ndiyo maana wale 49 waliokuwa pamoja na marehemu Hamis Ali wakasema hawataki sasa kuendelea kukaa kule, lakini wakasema yakiboreshwa hawana budi kuendelea kusoma wakamilishe. Kwa sasa washasoma miezi sita pekee baada ya kuwasili Cuba katika mji wa Havana Septemba mwaka jana. Sasa maafikiano ambayo madaktari walio hapa Kenya muungano wamesema ni kwa nini serikali isiwafadhili wanafunzi hao kusomea katika vyuo vikuu hapa nchini Kenya, na wakatoa taarifa kwamba vyuo vitano vina mpango huo masomo ya family medicine na vyo hivyo ni Moi University, Aga Khan University, University of Nairobi, Maseno University na pia chuo kikuu cha Kabarak. Wakasema kuna uwezo na kuna nafasi ya wao kurejea na kusomea hapa. Mtafaruku uliendelea kuonekana hapa nchini Kenya wakati wa kuja kwa madaktari hao nchini, wa nchi ya Cuba. Muungano wa madaktari nchini Kenya wa KMPDU ulijiweka mbali na hatua hii ya kuletwa kwa madaktari hawa wakisema kuwa hawakuhusishwa katika mchakato huo tangu ulipoanzishwa ulikataa kuajiriwa kwa madaktari wa kigeni, wakisema kuna wataalam hapa nchini wa zaidi ya mia moja sabini na moja bila kazi. Nikinukuu jarida la Al Jazira kupitia mtandaoni mwezi wa sita mwaka elfu mbili kumi na nne daktari wa Kenya aliweza kupoteza rufaa kwa mahakama inayohusu masuala ya waajiriwa na kazi baada ya kujaribu kuzuia kupelekwa kwa madaktari wa nchini Kenya. Serikali ya Kenya ilijitetea kuchukua hatua hii kutokana na maandamano ya madaktari mwaka elfu mbili kumi na saba ambayo ilidumu zaidi ya miezi mitatu na kusaidia kusababisha uhaba mkubwa wa madaktari wakazi. Wakati huo kingine ya wa Wakenya wanahoji ni mazingira ambao madaktari wa Cuba wanapitia hapa Kenya, wakizungumzia kwamba wana nyumba nzuri kapewa na serikali, wamepewa mishahara mizuri na kuna magari ya kuwasafirisha kwenda kazini na kurudi nyumbani. Sasa hapa katika kuondani, tunalinganisha daktari wa Cuba walipokuwa wanaingia Kenya mwaka jana, kulingana na gazeti la Daily Nation mishahara walioitiwa hapa ni takriban shilingi za Kenya laki nane sawa na dola za Marekani elfu nane mishahara ya Kenya ukilinganisha na hii ile tume inayohusika na uratibu wa mishahara hapa nchini Kenya, daktari wa kiwango cha S, yani Job Group S, yani kiwango cha chini zaidi, dola mia nane na kiwango hicho hicho daktari anayepokea, yani malipo ya juu zaidi, ni dola za Marekani elfu nane Sasa huu wa kiwango cha juu ndiye anatoshana na mshahara ambao madaktari mia moja wa Cuba kila moja analipwa kila mwezi. Sasa watu wakawa wanalinganisha hapa, lakini ukiangalia katika mitandao ya kijamii, watu wamekuwa na maswali mengi programu kama hizi za kuwapeleka wanafunzi kusomea udaktari wa mbona hazikuwekwa wazi kwa umma wa kwa nini zinahusishwa wengine na wanasiasa? Kingine akimezungumziwa na Wakenya kwa wingi sana ni hawa waliokwenda Cuba ni wanafunzi, lakini waliokuja kufanya kazi kutoka Cuba ni madaktari waliohitimu mijadala hiyo ikijiri, uh, tukijiuliza na tuweze kufahamu kwa nini madaktari madaktari wa wa Cuba hapa nchini. Madaktari wa Cuba kwa kawaida huwa wanatuma ujumbe maalum wa matibabu wa nje ya nchi, ikiwa ni mojawapo ya maadili muhimu ya nchi ya Cuba. Mpango huo huwa unahusisha madaktari wa nchi hiyo kutoa huduma za afya za nje, mara nyingi ni vijijini, ambapo upatikanaji wa huduma za afya huwa ni adimu. Madaktari hawa wa Cuba tayari wameshafanya katika nchi mia moja na saba duniani. Kenya, ni ya hivi karibuni. Hata hivyo, mtafaruku ambao unaendelea kuingia hapa nchini Kenya umeweza kuzua uh, hoja iwapo je, madaktari wa Cuba ni bora zaidi wa Kenya? Nikinukuu jarida la mtandaoni la The Conversation ambalo ni jarida ambalo huwa linazungumzia kwa njia ya majibizano linasema, je, daktari wa Cuba ni bora zaidi kuliko mmoja wa Kenya? Hapana, lakini madaktari wa Cuba wana ujuzi maalum katika kukabiliana na magonjwa kama vile malaria. Hii bado ni shida kubwa nchini Kenya na vilevile nchi ambazo ziko katika maeneo tropical, hata ingawa nchini Cuba wao wameweza kuondoa kabisa magonjwa kama haya malaria. Kwa hivyo ni faida kubwa kwa mtizamo wao kuja katika nchi kama vile nchi ya Kenya. Kuna madaktari hapa nchini Kenya ambao ni 900 katika kiwango cha 939 wa kigeni katika usajili wa nchi, lakini wengi 358 wanatoka Marekani, 100 tu wametoka Cuba. Hii ni namba ndogo. Na msikilizaji, kwa muktadha huo, tutaweza kukomea hapa kuhusiana na taarifa hiyo, ambayo kwa bahati mbaya huyu ambaye aliweza kwenda kupokea masomo nchini Cuba ameweza kufariki, mmoja wao akiwa, wamesalia arobaini na tisa. Bado tunasubiri hatua gani ambayo itachukuliwa na nchi hizi mbili. Kutoka kwangu, Salma Muhamed, mwenzangu alikuwa Josephat Kioko, hadi wakati mwingine. Shukrani Josephat Kioko na Salma Muhamed kwa sehemu hiyo ya Kwa Undani ambayo mlikuwa mkiangalia. Eh, makubaliano baina ya serikali ya Kenya na serikali ya Cuba eh, katika swala zima la kupeleka madaktari wa Kenya kwenda kujifunza nchini Cuba. Kufika hapo, tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu mimi naitwa Idi Ligongo, msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Khadija Riyami. Upande wa pili tulikuwa naye mwelekezi Saida Amdun kutoka hapa Washington DC. Shukrani kwa kuwa nami.