Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kama Au. Wabunge wa chama kinachotawala nchini Uganda wameunga mkono hatua ya rais wa sasa Yoweri Museveni kuwania muhula mwingine tena. Wabunge wa chama hicho wameidhinisha Museveni mwenye umri wa miaka sabini na nne kuwania kiti cha rais kwa tiketi ya chama cha National Resistance Movement bila kupingwa na kuendelea kugombea kiti hicho katika uchaguzi ujao. Endapo Museveni atashinda uchaguzi wa mwaka wa 2021 basi ataendeleza utawala wake na kufikia miaka 40 na kumfanya kiongozi wa muda mrefu zaidi barani Afrika. Wabunge wa chama chake Museveni wanasema huu sio muda wa kumruhusu Museveni wanaomtaja kuwa kiongozi mwenye maono na mwenye uwezo pekee wa kuunganisha nchi kuondoka madarakani. Museveni anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa mbunge Robert Chang changulanyi mwanamuziki maarufu Bobi Wine ambaye pia ametangaza kuwania urais na anayepata ufuasi mkubwa hasa kutoka kwa vijana. Idadi ya watu waliokufa kutokana na kimbunga Idai nchini Msumbiji, Malawi na Zimbabwe huenda ikafikia watu elfu moja. Haya ni kulingana na Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi aliyenukuliwa na redio inayomilikiwa na serikali ya Msumbiji. Zaidi ya watu 150 wamedhibitishwa kufa na mamia hawajulikani walipo kufuatia kimbunga Idai kilichopiga kusini mashariki mwa Afrika, mji wa Beira nchini Msumbiji ukiwa umeharibika kabisa. Timu za uokoaji zikiwemo kutoka shirika la Msalaba Mwekundu zimefika katika mji wa Beira kuweza kutathmini kiwango cha uharibifu. Jami Lesu Anayeongoza timu hiyo ametaja hali kuwa mbaya zaidi, akieleza uharibifu mkubwa na kuongeza kwamba asilimia 90 ya sehemu iliyokumbwa na mkasa imeharibika kabisa. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba zaidi ya watu milioni 1.5 wa Msumbiji, Malawi na Zimbabwe wameathiriwa na dharuba hiyo. Hali ya dharura imetangazwa kote nchini Zimbabwe. Unaendelea kusikia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Serikali ya Tanzania imeamurisha kampuni zote zinazochimba madini nchini humo kufunga vituo vya mauzo ndani ya nchi vitakavyosimamiwa na serikali, ikiwa ni mbinu ya kukabiliana na biashara haramu ya, ya madini ya thamani ya juu hasa dhahabu yanayotoka nchini humo vituo hivyo vitatoa fursa kwa wachimbaji madini wadogo wadogo kupata soko maalum linalosimamiwa kisheria ili waweze kuuza madini yao. Kwa sasa wachimba madini wadogo wadogo wanapata changamoto kadhaa kupata mawakala walioidhinishwa na sheria, ambao idadi kubwa wanapatikana katika mji wa Dar es Salaam na miji mingine mikubwa. Taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu inasema kwamba kituo cha kwanza kwa ajili ya kuuza madini kinachomilikiwa na kampuni ya Anglo Gold kutoka Afrika Kusini kimefunguliwa kaskazini magharibi mwa nchi katika mji wa Geita. Tanzania inashikilia nafasi ya nne kwa utajiri wa madini barani Afrika baada ya Afrika Kusini, Ghana na Mali, na kupata takriban dola bilioni 15 kutoka kwa uuzaji wa madini nje ya nchi. Polisi katika mji wa Utrecht huko Uholanzi wanaripoti kwamba watu watatu wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia shambulizi la bunduki katika treni ya mjini karibu na mtaa wenye wakazi wengi. Polisi wanasema helikopta kadhaa zimetumwa katika eneo hilo la tukio ili kusaidia waliojeruhiwa na kutaka watu kuondoka sehemu hiyo ili kutoa nafasi kwa maafisa wa kutoa misaada kuendelea na shughuli zao. Msemaji wa polisi amenukuliwa akisema kwamba wanafanya uchunguzi kuhusiana na tukio hilo wakizingatia kila iwezekanayo ikiwemo shambulizi la kigaidi, huku waziri mkuu Mark Rutte akisema ana wasiwasi mkubwa kufuatia tukio hilo. Vyombo vya habari ndani ya Uholanzi vinaripoti kwamba maafisa wa kupambana na ugaidi wameshika doria katika sehemu ya tukio. Zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sasa ni wakati wa kuungana na Idli Gongo kwa taarifa kwa kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia tukio kubwa la kisiasa lililotokea nchini Tanzania la aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha Civic United Front CUF Maalim Seif Sharif Hamad kutangaza kujiunga na chama kichanga cha ACT Wazalendo ambacho kinaongozwa na Zito Zuberi Kabwe. Katika kipindi hiki chote hii leo tutaliangalia suala hili kwa undani zaidi, na ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo, kama nilivyokutaarifu, tutatumia muda wote wa kipindi hiki kuangazia jambo ambalo wachambuzi wanaeleza litabadilisha siasa za vyama vya upinzani nchini Tanzania. Leo ikiwa ni tarehe kumi na nane ya mwezi wa tatu mwaka 2019, mwanasiasa mkongwe na mwenye ushawishi wa siasa za Tanzania, Maalim Sef Sharif Ahmad ametangaza kuhamia katika chama kichanga cha upinzani nchini humo, e, cha ACT Wazalendo ambacho katika bunge la hivi sasa la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kina mbunge mmoja tu ambaye anatokea Kigoma Mjini, na ambaye vilevile ndiye kiongozi mkuu wa chama hicho, Zito Zuberi Kabwe. Hatua ya Maalim Sefu kutangaza kuwa yeye pamoja na viongozi na wanachama wote wanaomuunga mkono wanahamia chama cha ACT Wazalendo, inaelezwa kuwa ni mwelekeo mpya wa kisiasa hasa kwa vyama vya upinzani nchini Tanzania. Hatua hiyo imekuja baada ya mahakama kuu kanda ya jijini Dar es Salaam kutoa baraka na kutangaza kwamba, uh, imeipa baraka hatua ya msajili wa vyama vya siasa ya kumtambua Profesa Ibrahim Lipumba kuwa mwenyekiti halali wa chama hicho. Ikumbukwe kumekuwa na mgogoro e, baina ya pande ya Maalim Sef Sharif Amad na vilevile vile upande wa Profesa Ibrahim Lipumba akidai yeye ndiye mwenyekiti halali ila hali upande wa, wa Maalim Sef Sharif Amad ikieleza kwamba hawamtambui Profesa Ibrahim Lipumba kama mwenyekiti halali wa chama hicho ukumbukwe, CUF kwa zaidi ya kipindi cha miaka ishirini na mitano e, Maalim Sef Sharif Amad amekuwa katika mstari wa mbele na nembo ya CUF na siasa za vyama vingi nchini Tanzania, na ni mmoja ya wanasiasa wenye heshima za juu kabisa e, za masuala ya vyama vya upinzani si Tanzania tu peke yake, hata nje ya Tanzania na Afrika kiujumla. Mimi na mwenzangu Patrick Nduwimana tuliongea na Maalim Seif Sharifu Hamad kwa njia ya simu eh, mara baada ya kukutana na wanahabari eh, hii leo jijini Dar es Salaam kutaka kupata ufafanuzi wa tangazo lake la kuachana na chama hicho ambacho amekiunda, amekisimamia, amekitetea na amekipigania kwa kipindi kirefu. Kwanza tukaanza kumuuliza kuhusu mapokezi yao ya hukumu ya mahakama na kumtambua eh, Profesa Ibrahim Lipumba kuwa mwenyekiti wa chama cha CUF. Sisi siku zote tumekuwa tukisema kwamba tutaheshimu maamuzi ya mahakama, kwa hivyo tunaheshimu maamuzi ya mahakama, lakini tunajua kwamba hili suala halikuanza leo hii. Ni suala mikakati, na mipango imepangwa na dola, hasa kutumia ofisi ya msajili wa vyama vya siasa, msajili wa Rita, hata Bunge, lakini vilevile hata polisi, hata mahakama, hmm, na wengine. Kwa hivyo sisi tumechukulia hilo kwamba sisi tumekubali, lakini leo leo tushatangaza tayari kujiondoa kwenye kafu na tunajiunga rasmi na chama cha ACT Wazalendo. Tufafanulie kidogo unaposema kwamba kulikuwepo na mkono wa, wa vyombo vya dola unamaanisha nini? mm -hmm. Kwanza hukumu ambayo imesomwa leo ilikuwa isomwe tarehe ishirini na mbili Februari ikaakhirishwa e mpaka leo. Natulisema siku zile zile kwamba hii maanake ni nini? Maanayake ni kumpa e, nafasi Lipumba kwanza abadilishe bodi yake na itambuliwe na pili, kufanya mkutano mkuu feki. Hayo limetendeka. Mahakama ya e Tanzania imetoa amri, mkutano mkuu ule usitishwe, injunction, polisi unaomeenda kulinda ku, ku. Kwa hivyo unasema kama dola haimu hapo, hata mahakama haishii ni Maalim Sef Sharifu Amad akizungumza nasi. Na tumejitahidi sana kupata upande wa serikali kujub, kujibu shutuma za Maalimsef kwamba dola imehusika kushawishi maamuzi ya mahakama kuu kanda ya dar salam, lakini hatukufanikiwa. Lakini mgogoro wa chama cha CUF upo siku nyingi, na kumekuwa na mvutano wa hapana pale kufikia hatua ya kuwepo na uh, kaf inayoitwa ya maalimsefna inayoitwa Yali Pumba. Nilizungumza na mwandishi wa habari wa Mlimani Television na redio Amini Mgeni na nikamuuliza, je, historia ya mgogoro huu wa CUF imeanzia wapi mpaka kufikia hapa tulipofika? Ulianza wakati wa mchakato wa uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati vyama vya upinzani vilivyoungana pamoja vikamkaribisha aliyewahi kuwa waziri mkuu Edward Woyai Loasa, ambapo baadaye, baada ya kumkaribisha, mmoja kati ya chama ambacho kulikuwa ni washirika wakubwa ni Kafu, ambacho chini ya mwenyekiti wake Profesa Ibrahimu Hamarumba aliamua kujiweka kando, akasema yeye hakubaliana. Kwa hiyo akajiondoa kwenye chama katikati ya uchaguzi. Uchaguzi ulivyoendelea na ukapita, akarejea akasema kwamba anarejea na nafasi yake ambayo hapo awali alijiuzuru. Kwa hiyo aliporejea, ndipo hapo mgogoro ukatokea, chama kikigawanyika mara mbili. Kwa hiyo mgogoro ulianzia hapo baadaye upande uh, uliomuunga mkono Profesa Ibrahim Haruna Lipumba ukaenda ukachukua uh, uk, hatua ya kwanza kuondoa baadhi ya wabunge ambao walikuwa wanamuunga mkono mahali mrefu sasa, akawa na kafu mbili kwa msajili, ambapo sasa msajili baadaye akawa anaukubali upande wa Profesa Ibrahim Haruna Lipumba Alipumba. Sasa hapo ndipo chama kilipogawanyika. Kwa hiyo mgogoro wa kesi umekuwepo kwa muda mrefu, na hatimaye leo hii imeamuliwa kwamba msajili anatambua ana, ana, ana, ana kafu ya Profesa Ibrahim Haruna Lipumba Alipumba na mahakama inatambua hivyo na kwa uhalisia huo, uchaguzi waliofanya hivi karibuni, basi maamuzi hayo yalikuwa ya na, yanaweka msumari kwenye ule uamuzi kwamba kafu ya profesa Ibrahim mm -hmm. Haruna Lipumba ndiyo hasa inathibitika na ndio ipo kisheria. Kwa hiyo moja kwa moja sasa kafu ambayo ilikuwa na muunga mkono Maalim Seif ikakosa nguvu ya kisheria Nam ni mwanahabari wa redio na televisheni ya Mlimani kutoka nchini Tanzania. Amini Mgeni akitupatia historia ya mgogoro wa chama cha CUF. Tukio la leo linaweza kuigharimu Tanzania kuandaa chaguzi ndogo za wabunge, madiwani, halikadhalika na wale viongozi wa serikali za mitaa. Kuna kundi kubwa la wabunge madiwani na viongozi wa serikali za mitaa wanaomuunga mkono Maalim Saif Sharif Hamad ambaye amesihi wale wote wanaomuunga mkono uh, kujiunga naye katika kuelekea uh, chama cha, chama cha ACT Wazalendo na kuachana na chama cha CUF. Kutaka kufahamu hili, nilimtafuta mbunge wa Malindi, e, kutoka Zanzibar, mbunge wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, Ali Salehe, kutaka kufahamu kile ambacho wao kama wabunge u, nini hasa wanachokipanga kwa wakati huu. Je, kujivua uwanachama na kuachana na ubunge na kuhaki, kuona kwamba Tanzania ikifanya uchaguzi mwingine au la? Ali Saleh ni mmoja wa wabunge ambaye amekuwa akitamka hadharani kumuunga mkono Maalim Sef Sharif Amad na kupinga hukumu ya mahakama dhidi ya Profesa Ibrahim Lipumba kwamba ndiye mwenyekiti wa chama cha CUF. Mbunge huyu alikataa kuzungumzia chochote kuhusu uh, tukio hili. E, na kuniahidi kwamba hapo kesho wao kama wabunge wa CUF watatoa tamko rasmi. Kwa hiyo kesho tusubiri kusikia kile ambacho uh, Ali Saleh ameniambia kwamba wao kama wabunge wa CUF watazungumza na wanahabari na kuwaeleza umma kama wanajivua wanachama wa CUF au wataendelea na ubunge wao mpaka uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 2020. Ikumbukwe Tanzania, e, sheria zake inalazimu mbunge awe mwanachama wa chama husika ili awe mbunge halali. Kutokana na hilo, nilimtafuta mmoja wa viongozi wa zamani wa CUF ambao leo wamehamia ACT Wazalendo, Ismail Jusa, lengo likitaka kufahamu kile ambacho wamejadiliana kuhusu nafasi ya wa wabunge wanawakilisha CUF ambao sasa dhahiri wamekwenda e, kuwa wanachama wa ACT Wazalendo. Kwanza nilitaka kufahamu kama ameshakuwa mwanachama rasmi wa ACT Wazalendo, kwa maana kwamba hii leo e, tumeona katika kurasa zake mbalimbali za, za mitandao ya kijamii akiweka bendera pamoja na nembo za ACT Wazalendo. Je, Jusa, tueleze umeshakuwa mwanachama rasmi wa ACT Hapana, tulichofanya leo kwanza ni kutangaza uh, hiyo hatua. Bila shaka tunafanya utaratibu uh, wa kukabidhiwa kadi, lakini kadi ni utambulisho rasmi wa wanachama. Moyo tayari umehama, na ndio maana ukaona kama ulivyosema kwenye Twitter na katika mitandao mingine ya kijamii tayari tumejitambulisha rasmi na chama hicho kipya cha ACT Wazalendo. Takriban wanachama wote waliokuwa wakituunga mkono wamepokea kwa furaha nderemo na msisimko mkubwa kila pahala, unaposikia maofisi yamebadilisha mabango ya majina, bendera zimeteremshwa. Sasa kuna hili swala ambalo bado linaleta maswali mengi, maanake wapo wabunge wengi ambao wanatoka chama cha KAF, walikuwa wanamuunga mkono Maalim Sef Sharifu Amari na bado wanaendelea kumuunga mkono Maalim Sef Sharifu Amari sasa hivi. Sasa uongozi wa upande huo umeshasema kwamba unakwenda ACT Wazalendo. Nimejaribu kuzungumza na mmoja wa wabunge hao mheshimiwa uh, Ali Saleh ameniambia kwamba kuna jambo ambalo wanalifanya hivi sasa, watatangaza tangazo lao rasmi. Lakini je, kwa kile ambacho tayari mlishakizungumza wakati mnapanga huu mkakati wa kufanya hivyo mara uh, baada ya mahakama kuu kutoa maelezo kwamba inamtambua Profesa Ibrahim Lipumba, nini hasa ambacho mmekipanga? Je, hawa wabunge wata jivua wanachama wa kafu na kupoteza sifa yao ya kuwa wabunge au wataendelea kuwa wabunge wa kafu mpaka uchaguzi ujao? Sisi kama tunakuwa viongozi tumetoa kauli yetu leo, lakini suala la kujiunga na chama ni hiari ya mtu na, hata sisi hata wanachama hatuwezi kuwaamulia. Sisi tumewaambia nini mwelekeo wetu, wao wameamua kutufuata, ni uamuzi wao wenyewe. Hata ambayo yameonekana kote, wanachama kwa wingi kuhama, ni maamuzi yao wenyewe, na hivyo hivyo tunategemea kwa wabunge kwamba wataamua. Wako wabunge wanaotokea Unguja na Pemba, na wako wabunge vilevile wa, wa majimbo ya bara na hawa tumewaambia, wao wenyewe wana uhuru wao. Kwa hivyo sisi kama chama hatuwezi kuwaingilia. Tumewaeleza hali halisi ilivyo na umuhimu wa kufanya maamuzi haya kwa sasa. Tumewambia wao wana uhuru, wanaweza kuchagua kwamba wanataka kujumuika na sisi na bila shaka, kwa maana hiyo pia kuwafuata amba wale ambao waliwapigia kura, na wakiona kwamba wanapaswa kubakia katika kafu ni uhuru wao, wakiamua kwenda kwingine kusikokuwa uhuru ni wao. Kama wamekueleza kwamba uh, watatoa kauli kesho. Bila shaka wao ndo wakotoa kauli kuso, sisi hatuwezi tukawatolea kauli wabunge wetu. Ni Ismail Jusa, mmoja wa viongozi ambao wametoka CUF na kuhamia chama cha ACT Wazalendo. Swali lingine ambalo mpaka sasa wengi bado wanajiuliza, kwa nini Maalim Seif na uongozi unaomuunga mkono umechagua chama cha ACT Wazalendo na si chama kingine kama vile chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA ambacho ni chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, na kwa kuwa kilikuwa mshirika mkubwa e, na CUF katika uchaguzi wa mwaka 2015 waliounda umoja wa UKAWA na kuwa na mgombea mmoja wa uraisi. Sasa nilimuuliza hili Maalim Seif sharif na mustakabali wake ndani ya chama chake kipya cha ACT Wazalendo. Je, ni kwa nini mmeamua kwenda ACT Wazalendo, Maalim? Nimekaa na wenzangu viongozi wa kitaifa na tumeamua hivyo, si uamuzi wangu kama wasefu, uamuzi waliokuwa viongozi wa kafu. Na sisi tangu mwanzo tulipoona kuna dalili kwamba hatutopewa haki, tulianza mapema kufuata vyama vingi kabisa, ili kuzungumza navyo na kuwaomba kama sisi tasika haji kutoka kwenye kafu, utatupokea kwa hivyo wote tumekwenda, tulipata positive answer, lakini nategemea sana kila chama, sisi wakujua natupokea kwa masharti gani. Sasa kila chama kinatoa masharti yake, hasa ukija ukipima ile masharti, unaona masharti walikuwa na ACT Wazalendo ni mepesi kwetu. Katiba yao kwanza, katiba yao haina matatizo kwetu sisi ama mengi. Lakini Maalim, uh, watu wengi sana wali dhani ama wangetegemea kuona unaenda kuongeza nguvu eh, kwenye chama ambacho hivi sasa kina nguvu kama vile Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA taumua... ambacho ndio chama kikuu cha upinzani hapo Tanzania, na aki tulikuwa na voto huko, lakini masharti yao hayakutukivi walitupa hayakuwa mwafaka kwetu, labda ungetueleza kidogo tu, uh, Mweshimu Maalim, mazungumzo ma madung... ya ndani, huwezi kuyazungumza Open. Sasa uh, Maalim, tukizungumzia mikakati ambayo ipo, maanake ACT wazalendo bado ni chama kichanga, licha ya kugusia kwamba masharti yao yamewafanya muone kwamba ni mwafaka kwa nyinyi Uh, kujiunga nao sasa mikakati ambayo ipo hivi sasa maanake kabla ya hapo ACT walikuwa wana itikadi zao walikuwa wana vitu ambavyo kwao ni msingi je uh, swala hili likoje kwa hivi sasa yote tuliyazungumza, tuliozungumza nao, yote tuliyozungumza hayo kwamba wao wana itikadi yao na sio yetu lakini tukaona hili jambo linazungumzika <laughs> tutazungumza wakati sisi tushakuwa ndani ya ACT na kwa kipindi hiki, kuna wadhifa wowote ambao pengine unaweza kupata? Nimesema wazi, nimesema wazi, wazi kwenye press conference, sitaki wadhifa wowote, sitaki mimi. Nakuona kama mwanachama tu. Na endapo ACT Wazalendo watakupitisha kugombania urais iwe wa Tanzania bara, uh, wa muungano ama ule wa Zanzibar, eh, ni kwamba utapeperusha chama ah, hicho, ama utaendelea kusisitiza kubaki kuwa kama mwanachama wa kawaida? Tusubiri, tusubiri wakati wa uchaguzi ufike, muda mrefu kwanza sasa mpaka wakati huo ni Maalim Saif Sherifu Amari akizungumza nami. Kufuatia hayo, nilimtafuta kiongozi mkuu wa chama cha ACT Wazalendo Zito Zuberi Kabwe, ambaye ni mbunge pekee vile vilevile wa chama hicho kutoka Kigoma Mjini. Na nilitaka kufahamu maandalizi ya mapokezi ya wimbi kubwa la wanachama wapya wa kutoka KAF, lakini sikufanikiwa kumpata na nilimpata afisa habari wa chama hicho Abo Shaibu na nikamuuliza, mbona ACT mpo kimya, nini kinaendelea baada ya tukio hili kubwa la kumpokea Maalim Seif Sharif Hamad? Asante sana. Kwanza, kama inavyofahamika, Maalim Seif Sharif Hamadi ni mwanasiasa mkongwe na mbobezi ukongwe, kwa maana ya kwamba ni wa muda mrefu katika medani za siasa nchini Tanzania, takriban miongo minne sasa ya siasa, kuanzia za chama kimoja mpaka vyama vingi yumo na ni mwanasiasa mbobezi kwa maana anaonekana mtu mwenye uwezo wa kuzichanga karata zake vizuri, na ndio maana ana ufuasi na uunguaji mkono mkubwa sana hasa visiwani e, Zanzibar. Kwa hiyo chama chochote ambacho, uh, mwanasiasa wa namna hiyo anakitembelea, bila shaka kitakuwa ni chama ambacho kina furaha. Kwa hiyo sisi kwa upande wetu tuna furaha kubwa sana, na kesho saa tano Maalim Seif Sharif Hamad atakuja katika ofisi za Wazalendo zilizopo makao makuu ya chama Kijitonyama, Dar es Salaam na atakabidhiwa kadi rasmi. Na yeye na kiongozi wa chama ndugu Zito Kabwe watazungumza na kutoa sasa mwelekeo na mapokezi ya chama kwa kiongozi huyo. Kwa hiyo naweza kusema sasa kwa ufupi, sina mengi, tusubiri kesho, ambapo tutatoa msimamo rasmi wa chama na mtizamo wetu kama chama hapo kesho, kwa sababu hapa ninapozungumza na wewe tayari chama chetu kipo katika vikao vya kupokea e, na kutathmini e, jambo hili la neema sana kwa chama kwa chetu ni Abu Shaibu ambaye ni afisa habari wa chama cha ACT wa Zalendo. Kama nilivyokueleza hapo awali kwamba tukio hili linabadilisha mwenendo wa siasa za Tanzania, ingawa awali kulikuwa na fununu juu ya uwezekano wa mwanasiasa huyo kujiunga na chama hicho kutokana na mvutano mkubwa uliokuwa ukishuhudiwa ndani ya CUF. Lakini hilo ilibidi kusubiri hadi pale uh, alipothibitisha mwenyewe leo hii wakati alipokutana na wanahabari. Swali lingine, je, maamuzi ya mahakama kuu Uh, kanda ya Dar es Salaam ambayo Maalim Seif amelaumu dola la Tanzania kuhusika unabadilisha vipi uwanja wa siasa za upinzani? Niliongea na mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Tanzania, Majid Mjengwa, kuhusu hili. uh, kubwa kabisa uh, idi ligongo limebadilisha uwanja uh, ule wa kisiasa, hasa siasa za upinzani. Tunaona hukumu uh, hii inampa uh, Profesa Ibrahim Lipumba sasa mamlaka zaidi katika E, na tunaona hatua ambayo imechukuliwa na Maalim Seif ilitarajiwa, e, kulikuwa e, na uvumi, lakini a hana jukwaa baada ya hukumu e, hiyo. E, na muda umekwenda, tunakaribia uchaguzi mkuu serikali za mitaa mwaka huu, lakini uchaguzi mkuu mwakani, mimi nadhani hili limepelekea sasa hiki ambacho tumekishuhudia leo hatimaye kwamba Maalim Seif amejiunga na na ACT. Ee, nani anamhitaji mwenzake zaidi? Unaweza kuona hapa ACT pia amemhitaji zaidi eh, Maalim Seif katika kubusti labda kile chama chao ambacho kwa ujumla kilishishia hapa katikati katika siasa hizi za upinzani. Sasa hili pia linapelekea mchanyato wa ajabu kidogo wa kisiasa hapa, vyama vya siasa wa upinzani vimekuwa na mchanyato ambao utawapatabu kidogo wapiga kura, kwa maana mgawanyiko uh, wagombea, sasa vyama, itikadi. Lakini pia kwenye uchaguzi ujao kutakuwa uh, na wagombea wengi katika katika kila jimbo kutokana na kwamba Sefu utasimamisha mgombea wake luna, nasu, nasu na, ACP na Chadema, lakini pia lingine ili ligongo E, ACT sasa inapata adui wengine, inampata adui sio tu chama cha mapinduzi e, lakini Chadema sasa shaka yote itaiona ACT kama mpinzani wake, kwa maana katika kuwania vitu vingi bungeni na kwa kuangalia yale ambayo yanaendelea. Je, suala hili ambalo limeshatokea maanake ACT wazalendo wametangaza kesho Uh, wanamkabidhi rasmi kadi ya wanachama Maalim Seif Sharif Hamad na uh, viongozi wengine ambao wanamuunga mkono pamoja na wanachama mbalimbali mbali, uh, kote Tanzania visiwani na Tanzania bara. Kile ambacho unakiona kwenye suala hili kitaimarisha upinzani ama kitadhoofisha upinzani? E, katika hili uta unazidi kuzofika kwa maana ya kwamba e, tulitaraji muunganiko wa wa Chadema, ACT, CUF ndio kitu ambacho pengine wapiga kura walikutarajia kuwe na umoja miongoni mwao katika kupata wagombea au kusimamisha wagombea wanaokubalika na, na, na, na wapiga kura walio wengi e, lakini kesho tunakuja kushuhudia, leo tumeshuhudia mgawanyiko zaidi kwa maana kwamba sasa CUF imekuwa e, chama cha upinzani lakini kuna lakini pia kuna Chadema na vyama vingine vidogo. Sasa ni wakati wa kusubiri kuona, lakini kwa bara, kwa visiwani, huenda Maalim Seif kwa jina lake na na wafuasi wake, watu mwamini yeye kama yeye e, ana nafasi kubwa, lakini kwa kwa huko kwa, upande wa bara e, sik e, walijaribu waka, hawakufanya vizuri sana lakini sasa hivi kwa nguvu ya mtu mmoja huyu Maalim Seif ona kama itabadilika itabadilisha mwelekeo wa kisiasa hasa hasa kwa chama hicho kuelekea uchaguzi ujao, na na na wao kukubalika kwao kwa upande wa bara na kwa yale ambayo mashauri yanavyokwenda hivi sasa manake, uh, ukiangalia historia ya hivi vyama vya upinzani toka uchaguzi wa kwanza kabisa wa vyama vingi hapo Tanzania mwaka 1995 utaona chama cha NCCR-Mageuzi kilikuwa ndicho chama kikuu cha upinzani chenye nguvu. E, baadaye ikabadilika ikaja chama cha CUF, nacho kikadorora dorora kidogo hapa, kikapoteza hiyo hadhi ya kuwa chama kikuu cha upinzani aa, ikachukua chama cha CHADEMA kikawa chama kikuu cha upinzani mpaka hivi sasa. Je, huu ni mwendelezo wa vyama vile ambavyo vinaonekana vikubwa vya upinzani vinavyoweza vina kuleta mabadiliko makubwa na baadaye kufifia? Eh, huu utakuwa ni mwendelezo ule wa historia hii ama ni mwanzo mpya kabisa wa siasa za ah, hapo Tanzania? naweza kubwa kabisa kwenye vyama vya upinzani vimekuwa vikiundwa au vikiangaliwa zaidi kutokana na wale individu watu husika, viongozi husika wanazungumzia. NCCR Mageuzi tulikuwa tunamuona Agostini Mrema ndio hasa kinara wa mageuzi wa chama na ndiye alikuwa na wafuasi wengi e, lakini tena mkaja Maalim Seif wa CUF na hasa upande wa visiwani. Eh, yeye e, amekubalika zaidi e, eh, lakini kwa kwa, kwa kwa huku sasa kwetu upande wa kwa upande wa pili wa muungano Tanzania Bara tuliona eh, so, hata juzi tu alipotoka alipotoka uh, eh, no wa kwenda upinzani akavuta watu wengi, naye pia alikuwa ni yeye kama yeye akaongeza nguvu kona vile vilevile. Sasa hii haileti afya kwenye siasa za upinzani, ipaswa kuwa chama kama chama kilichojijenga katika katika katika maeneo mbalimbali kwenye matawi eh, na katika hili bila shaka yote, chama cha Mapinduzi hao wow, wana mtaji mkubwa zaidi na wenye faida kubwa katika mgawanyiko huu wa vyama vya upinzani, kwa sababu hawa wow, tayari walishatangulia kwa wananchi uko vijijini hasa wapiga kura walio wengi. Lakini katika upinzani ulipaswa kiengeka kwa miaka mingi, na vumilivu unahitajika zaidi katika hiki kitu tulichokiona leo. Labda utahitajika uvumilivu kuona kwamba labda si miaka mitano ijayo, miaka kumi ijao, lakini baada ya muda mfupi unakubadilishwa mgombea, mtu mwingine, haileti ule uendelevu wa kisiasa kwa upinzani katika nchi yetu ni Majidi Mjengwa, mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza nasi kufuatia tangazo la aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha CUF na mgombea uraisi katika chaguzi takriban toka ya mwaka 1995 e, Tanzania ilipoanza uchaguzi rasmi wa vyama vingi e, akigombania urais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, Maalim Sharif leo kutangaza eh, kuhamia chama cha ACT Wazalendo. Tusubiri tukio la kesho kusikia mengi zaidi juu ya mwelekeo wa mwanasiasa huyo, wafuasi wake na viongozi wengine wa CUF waliohamia chama cha ACT Wazalendo, na mwelekeo wa chama hicho cha ACT Wazalendo. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kwa nasi tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.