Toka studio 15, hii ni VOA Express. Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa ni Jumatatu tarehe ni 18 mwezi nao ni watatu, ambapo jina langu ni Harrison Kamau hapa studioni tukiwa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Ni furaha kuwa nanyi tena kwa mara nyingine kwa wiki nyingine, uh, na tuko tayari kabisa kuletea habari mbalimbali au mbali. Kama tukianzia huko Tanzania, kuna habari ambayo inawiva kabisa, kama alivyosema habari ambayo inatokota ni kuhusu uh, malumbano kwenye uongozi wa KAF. Sasa mahakama imeamua kwamba Profesa Lipumba ndio kiongozi halali uh, uh -huh. wa KAF. Sasa Maalim Seif Sharif amesema sawa, lakini sasa atafanya nini baadaye? Tumsikilize lakini leo leo tushatangaza tayari kujiondoa kwenye Kafu na tunajiunga rasmi na chama cha ACT Wazalendo. Haya basi, hawa ya ACT Wazalendo tutayasikia kwa kina muda usio mrefu. Huko nchini Kenya, Inasemekana kwamba maeneo mengi yanaendelea kukumbana na hali ya ukame na njaa, na serikali imechukua hatua ambayo tutakueleza na tutajua kwa kina hatua gani imechukuliwa ili kudhibiti hali ya ukame inayoendelea nchini humo, na vilevile tutaangalia kifo ambacho kimetokea huko Cuba cha mmoja wa madaktari walikuwa waliokwenda kupata mafunzo kutoka nchini Kenya, pamoja na yanayovuma kwenye mitandaoni na kibao kizito cha muziki ndani ya VUE Express. Bila shaka yote hayo yatapatikana kuanzia hivi sasa, lakini moja kwa moja kama nilivyodokeza, tuelekee huko Tanzania. Haya, mahakama ya Dar es Salaam, baada ya sakata au malumbano ya muda mrefu kwenye chama cha CUF, chama cha wananchi cha CUF, chama cha upinzani, sasa imeamuru kwamba Profesa Ibrahim Lipumba ndiyo kiongozi halali wa chama hicho. Upande wa wapinzani wa Lipumba, Malim Sef Sharif ambaye alikuwa katibu mkuu wa chama hicho anasema anaridhia na maamuzi hayo ya mahakama. Lakini nilimuuliza je, baadaye nini itakuwa hatma ya upande wao? Watafanyi nini baada ya maamuzi hayo ya mahakama? Tumsikilize alivyozungumza. Sisi siku zote tumekuwa tukisema kwamba tutaheshimu maamuzi ya mahakama. Kwa hivyo tunaheshimu maamuzi ya mahakama, lakini tunajua kwamba hili suala halikuanza leo, hii ni suala mikakati na mipango imepangwa na dola, hasa kutumia ofisi ya msajili wa vyama vya siasa, msajili wa vita, hata bunge, lakini vile vile hata polisi, hata mahakama na wengine. Kwa hivyo sisi tumechukulia hilo kwamba sisi tutakubali, lakini leo leo tushatangaza tayari kujiondoa kwenye kafu na tunajiunga rasmi na chama cha ACT Wazalendo. mm -hmm. Na ofisi zote sasa hivi sasa hivi zilikuwa za kaf, sasa hivi shabadili zote sasa hivi sasa hivi zinapepea bendera ya ACT. Kwa hiyo kuendelea kusema kwamba nyie ndiyo kiongozi halali wa kaf hivi, imeachana nayo, imejiungana na na upande. Tunaachana sisi. Tunaona Tuna kama ni mzigo tushautupa mzigo lakini hebu tu, tufafanulie kidogo unaposema kwamba kulikuwepo kwenye kesi hiyo au kwenye sakata hilo kulikuwepo na mkono wa, wa vyombo vya dola unamaanisha nini? Maanisha kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwanza. mm-hmm. Hukumu ambayo imesomwa leo ilikuwa isomwe tarehe ishirini na mbili Februari ikaahirishwa mpaka leo. Tulisema siku zile zile kwamba hii maanake ni nini? Maanayake ni kumpa e, nafasi Lipumba, kwanza abadilishe bodi yake na itambuliwe, na pili kufanya mkutano mkuu umetendeka Mahakama ya Tanzania imetoa amri, mkutano mkuu ule usitishwe, injunction, polisi namenda kulinda kuhul. Kwa hivyo unasema kama unasema kama dola haimo hapa, hata mahakama haiheshimiwi. Lakini mahakama ni chombo huru, siamini kwamba kinaweza kashawishiwa na... Kwa, kwa maneno ni huru, lakini kinaweza kutumika, si unajua nchi zetu zilivyo hizi. Uh, usilinganishe mahakama ya Marekani na mahakama ya Tanzania. Hebu tueleze mkono huo unaosema ni wa CCM ni wa serikali, tufafanulie vizuri. Nakwambia dola dola, kuna dola. Hii ni dola ya CCM, kwa hivyo sisi tumia dola yake kufanya haya. Ndivyo mambo yalivyo. Maelezo ya Maalim Seif Sharif baada ya mahakama kuamua kwamba Profesa Lipumba sasa ndio kiongozi halali wa kaf. Amekubali lakini inaonekana kubali shingo upande. Ah, ndivyo mambo yanavyoendelea na ninatumai kwamba tutaendelea kupata taarifa zaidi, na kwenye matangazo yetu mengine utamakinika hata zaidi. Ah, tuelekee huko nchini Kenya moja kwa moja, tuungane naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, shughuli mitandao ya kijamii. Ah, vyombo vya habari vinaonyesha kwamba hatua imechukuliwa kutokana na ukame ambao unashuhudiwa nchini Kenya ama baa la njaa. Hebu tueleze zaidi mambo namna gani? Uh, ni, ni kweli ulivyoeleza uh, Harrison kwamba bala njaa limeleta tabu sana nchini Kenya na sasa serikali ya Kenya imekimbia kuharakisha, kuh, zipo juhudi za kuhakikisha kwamba watu takriban milioni moja nukta tano katika majimbo kumi na tatu wanapata chakula cha kutosha na naibu rais William Ruto ambaye amewaongoza wa, wa, wa, wale mawaziri wanne Uh, katika mkutano wa kuweza kuzungumzia swala hili ameeleza kwamba serikali imeweka uh, bajeti ya shilingi bilioni mbili kupunguza athari ya baa ba hilo la njaa. Hebu tumsikiliza alivyoeleza na Ibrahim, William Ruto 1.1 million citizens around the country are affected generally the the situation was caused partly because of the long rains that were insufficient nam naibu Rais William Ruto anaeleza kwamba uh, watu milioni moja nukta tano katika majimbo kumi na matatu nchini Kenya wana athari, wanatarajiwa wana, wana, uh, kuathirika na baa la njaa, na vilevile akaeleza kwamba hiya, sababu hii ina haya yanafungamana na kutokuwepo kwa mvua ya kutosha na vile vile kuwepo kwa magonjwa kwa mifugo na vita vya kijamii katika baadhi ya maeneo kame humu nchini. Lakini pia zimekuwa hapo ripoti za vifo vinavyokisiwa kusababishwa na bahili la njaa katika majimbo aa, katika maeneo kama vile Turkana ambayo yamefanya serikali kuharakisha juhudi hizi. Lakini serikali inaeleza kwamba imekuwa ikipanga haya kuanzia Januari na hivyo basi, hamna shaka yote kwa Wakenya. Hebu tumsikilize tena maelezo na anaeleza kwamba serikali imetenga shilingi bilioni mbili ambazo zitatumika wiki hii kuhakikisha kwamba kuna vyanzo, kuna maji ya kutosha, kuna chakula cha kutosha, na vilevile kufanikisha kupatikana kwa chakula na kuwafikia watu ambao wameathirika kutokana na baa la njaa. Lakini halmashauri ya kudhibiti ukame nchini Kenya imeeleza kuwa juhudi zipo za kuhakikisha kila Mkenya anapata chakula cha kutosha na kupuuzilia mbali ripoti kuwa kuna watu kadhaa ambao walifariki wali kutokana na baa hilo la njaa. Hebu tumsikilize huyu uh, James Oduor ambaye ni um, katibu naibu mkuu mtendaji wa halmashauri ya kudhibiti ukame nchini Kenya. And yes the deaths were there but the reports we have gotten from that exercise they have not been able to link those deaths directly to drought those deaths are linked to maybe sickness. Anaeleza kwamba vifo vi vimekuwepo lakini vifo hivyo havitokani na baa la njaa, na kusisitiza kwamba vifo hivyo vinafungamana na magonjwa ya ja kawaida na vile vile masuala mengine ambayo hayafungamani na, na na ukame. Kwa hivyo basi, akasisitiza kwamba chakula cha kutosha kitakuwepo, na serikali ya Kenya kupitia halmashauri hiyo imefanikisha kupatikana kwa fedha ambazo zitawafikia wananchi kwa, kwa kununua chakula cha kutosha. Kennedy Wandera, mara nyingi kunapotokea janga la aina hii kwa hakika, kwa sababu ya upungufu wa chakula, labda pengine bei za vyakula zimepanda, kama mijini, kama Nairobi, hali imekuwaje? Ni kweli kuna maeneo kadhaa ambayo chakula uh, bei ya bidhaa imepanda, imekuwa ya gharama ya juu kuliko ilivyokuwa hapo awali na lakini, hii si mara ya kwanza. Maanake Harrison, unaelewa kwamba miaka miwili iliyopita Kenya ilishuhudia kipindi kigumu sana cha, cha wananchi hawakupata chakula cha kutosha hivyo. Lakini serikali inasisitiza kwamba awamu hii Wakenya watoweza kuathirika zaidi kutokana na baa la njaa, lakini watu wanaeleza kwamba wale walio na chakula wamekuwa wakificha chakula hicho, na hivyo basi wengine ambao wanataka chakula hawakipati, na wakati sasa kunakosekana chakula zaidi, ndio sasa chakula hicho kinaanza kuuzwa kwa gharama ya juu. Asanti sana Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo nzuri. Sasa naona tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Zaidi ya watu 150 wamekufa na mamia hawajulikani walipo kufuatia kimbunga Idai kilichopiga kusini mashariki mwa Afrika, mji wa Beira nchini Msumbiji ukiwa umeharibika kabisa. Timu ya uokoaji wakiwemo kutoka shirika la Msalaba Mwekundu imefika katika mji wa Beira kuweza kutathmini kiwango cha uharibifu. Jami Leswer anayeongoza timu hiyo ametaja hali kuwa mbaya zaidi, akieleza uharibifu mkubwa na kuongezea kong kwamba asilimia tisini ya sehemu iliyokumbwa na mkasa imeharibika kabisa. Umoja wa Mataifa wanakadiria kwamba zaidi ya watu milioni moja laki tano wa Msumbiji, Malawi na Zimbabwe wameathirika na dhoruba hiyo. Hali ya dharura imetangazwa Zimbabwe. Wabunge wa chama kinachotawala nchini Uganda wameunga mkono hatua ya Rais wa sasa Yoweri Museveni kuwania muhula mwingine tena madarakani. Wabunge wa chama hicho wameidhinisha Museveni mwenye umri wa miaka 74 kuwania kiti cha rais kwa tiketi ya chama cha National Resistance Movement, yani NRM bila kupingwa na kuendelea kugombea kiti hicho katika uchaguzi ujao. Endapo Mseveni atashinda uchaguzi wa mwaka wa 2021 basi ataendelea na utawala wake na kufikia miaka 40 na kumfanya kiongozi wa muda mrefu zaidi barani Afrika. Hata hatua ya wabunge inafuatia ile ya kamati kuu ya chama kuidhinisha pendekezo hilo. Kinachosalia sasa ni kumwezesha Mseveni kuendeleza utawala wake ni uamuzi wa kongamano kuu la chama baadaye mwaka huu na polisi katika mji wa Utrecht Uholanzi wanaripoti kwamba watu kadhaa wamejeruhiwa kufuatia shambulizi la bunduki katika treni ya mjini karibu na mtaa wenye wakazi wengi. Polisi wanasema helikopta kadhaa zimetumwa katika eneo la tukio kuwasaidia waliojeruhiwa na kutaka watu kuondoka sehemu ya tukio ili kutoa nafasi kwa maafisa wa kutoa msaada unaohitajika. Msemaji wa polisi amenukuliwa akisema kwamba wanafanya uchunguzi kuhusiana na tukio hilo wakizingatia kila uwezekano, kiwemo shambulizi la kigaidi, huku waziri mkuu Mark Roth akisema ana wasiwasi mkubwa kufuatia tukio hilo. Vyombo vya habari ndani ya Uholanzi vinaripoti kwamba maafisa wa kupambana na ugaidi wameshika duria katika sehemu ya tukio. Ni nadra sana kutokea mashambulizi ya bunduki nchini Uholanzi na maafisa wa uokozi wa, wa, wa, wa, wa Indonesia wanasema idadi ya vifo kufuatia mafuriko na maporomoko ya matope katika mkoa wa mashariki wa Sentani imefikia watu 80 huku 43 wakiwa wa hawajulikani walipo kufikia sasa. Mvua kubwa imenyesha sehemu hiyo katika usiku mzima kuamkia leo. Msemaji wa idara ya majanga ya kitaifa, Sutopo Porwo Nogroho, amesema tani za mawe matope na miti zimeingia katika mto uliojaa na kuvunja kingo zake na kusababisha mafuriko makubwa yaliyoharibu makao ya watu na barabara. Indonesia ni mojawapo ya nchi zenye hatari ya kukumbwa na majanga makubwa ya aina hiyo. Nam, matangazo ya Express yanaendelea kufikia popote pale ulipo msikilizaji wetu. Ukiwa huko Nairobi unayapata barabara kupitia uh, mitambo yetu ya FM 107.5 FM na 107.8 FM huko Mombasa vilevile vile, katika redio shirika vilevile vile, katika redio shirika maziwa makuu, kokote pale na afrika mashariki Bas nam na, kabisa tuelekee nchini Kenya ambapo tunaungana naye Josephat Kioko. Josephat Kioko kwenye mitandao, kwenye vyombo vya habari na habari ambazo zimetanda ni uh, kifo cha kutatanisha cha daktari mmoja ambaye anasemekana ni ndugu wa uh, Mheshimiwa Mishi Mboko huko Cuba. Hebu karibu kwenye Express, hutueleze zaidi kuhusiana na utata ulioko. Taarifa zimeibuka mapema leo kwamba daktari huyu alikuwa miongoni mwa wale hamsini waliotumwa na serikali ya Kenya kujiendeleza katika masomo ya udaktari. Walikuwa tayari wameanza kazi Kenya, lakini wakapata eh, kulipiwa na serikali kwenda kufanya shahada ya masters katika masuala ya udaktari. Sasa eh, wenzake wameripoti kwamba jana Jumapili yeye amepatikana amefariki. Wametaja kifo kama cha utata japo kuna kurundu kwamba wamejitia kitanzi wao tayari walikuwa wametuma barua kwa serikali kwamba wakilalamika kwamba wanapitia hali ngumu sana serikali ya cuba haiwajali eh, yale mahitaji wanataka na ni vigumu kuwasiliana na wenzao huku kenya kupata mahitaji kabla ya kufanua zaidi tumsikize mmoja wa, madaktari waandamizi waliokuwa wakifanya kazi naye hapa pwani ya kenya huyu si mwingine bali ni daktari abidani mwachi Habari zilizotufikia ni kwamba mmoja wetu ambaye alitolewa hapa na serikali kupelekwa nchi ya Cuba kusoma alitoa uhai jana. Zile ambazo zinatufikia ni kwamba walikuwa wanalalamikia living conditions kule Cuba, na sio yeye peke yake, pia wale wengine arobaini na tisa sasa ambao wamebaki wako na malalamshi yale yale. Jambo la kusitikisha kwamba mmoja anawezatoka hapa kwenda kule, inapaswa kuwa na kufuatilia kwa sababu ni serikali ilikwenda kule na ikasaini country to country kwamba watachukua madaktari hamsini na wale pia watapatia madaktari mia moja wao wakija hapa watalipwa hivi wataishi hapa na hawa wetu wakikwenda kule watapewa conditions ambazo walikuwa wamekubaliana nazo. na tuna barua ambayo imetiwa sahihi na wale madaktari wote ambao wako huko hakuna usaidizi wowote unaweza kupata kutoka nje Uh, Kioko, kuna swali ibuka, japo labda pengine hauna jibu uh, madaktari walioko Cuba kule kweni hawana uhuru wa kurudi nyumbani wanapotaka? Maanake ninavyoona na inavyosemekana ni kwamba maisha ni magumu Cuba, lakini kwani ni kulazimishwa? Hawana nafasi ya kurudi nyumbani iwapo maisha yamekuwa magumu kule au vipi? Naielewaje hapo? Kwa sababu tunategemea tu taarifa kutoka kwa wenzake, wamelalamika kwamba walinyimwa return ticket za kurejea, wakae tu mpaka wamalize programu yao. Na vile huyo anaeleza hapo ni kwamba huwezi ukaingiza msaada mwingine kama ule uliokubaliwa na serikali ya Cuba na ya Kenya, kama umepata matatizo kule. Manake hapa wamesema wanakaa vimba vidogo, wana, wana mahitaji mengi. Lakini sa ni upande mmoja. Upande wa serikali ya Kenya, taarifa ambayo nimeipokea sasa hivi kutoka kwa waziri sisi ni Kariuki, imetiwa saini na yeye pamoja na gavana wa Mombasa, ambaye kijana huyu ametoka. mm -hmm. ni kwamba watu waache kuzungumza mambo ambayo hayana, yaani wenzake walikuwa wameanza kueneza katika mitandao. Sasa wanasema wasubiri uchunguzi rasmi kutoka Cuba, kisha serikali itakuwa inatoa eh, rasmi kwamba nini kilisababisha kifo cha daktari huyu kijana Daktari huyu Ali ni ndugu ya mbunge wa Likoni, Mishi Mboko. Kuna lolote kutoka kwa mbunge huyu, familia yake? Tungali mchana huu hatujawasiliana nao, hawakufika pale. Tulikuwa tumeitwa katika mkutano wa waandishi wa habari katika hospitali kuu ya eneo la Pwani, lakini zaidi vyombo vya habari vimeripoti kwamba ni ndugu yake, na kuna maswali mengi sana katika mitandao, ilikuwaje ndugu yake ndiye mmoja wale walichaguliwa kwenda katika masomo haya? lakini zaidi tutakuwa tunazungumza na familia yake na kumtafuta pia mbunge huyu ambaye asemekana huyu alifariki ndugu yake, tubaini kama ndugu atoka nitoki ama likuhusisha tu uswailii ukusema ndugu, labda ni mtu wa karibu. Asante sana Josphat Kioko kwa taarifa hizo. Iwapo kuna taarifa zaidi ambazo zitajitokeza, mm -hmm, tutakujuza wewe msikilizaji. Asante sana Kioko. Ndio habari ya kusikitisha kabisa, lakini kama alivyosema Kioko, lazima kwanza watu wasubiri, au upande wa serikali wanasema watu wasubiri uchunguzi kabla ya kusema Uh, kila mtu anatoa nani uh, maelezo yake. nam kweli kabisa, na muda umewadia ndani ya VOA Express ambapo kibao lazima kianguke kabisa bila, hiyo ni desturi yetu. Haya, uh, tunakwenda naye Michael Bundi, uh, na ngoma yake nzuri sana inaitwa Baby Love, ambaye mwanzoni kabisa ilifanywa na Otile Brown, lakini sasa inakuja na mwondoko wa rege. Pata mambo <muchas> mpenzi wake pale, wamependana pale, wanaanza kuleta. Kuna mtindo pia wa raga zile. <laughs> yeah, yeah. <laughs> Yeah, ngoma za uh, huyu jamaa wa raga, huyu anaitwa nani huyu shagi Shagi. mm -hmm. Mambo safi kabisa ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na pia kupitia VOA Swahili kwenye Facebook. Haya, barabara kabisa, tunakwenda na Express sasa, tunaelekea huko Mombasa ambapo tunapata ushauri. Ushauri ni mtaalamu wa wanandoa anatoa ushauri kuhusu jinsi ya kutatua migogoro miongoni mwa wanandoa ili kuepusha visa vya mauaji ushauri. Umeandaliwa na mwenzetu amina chombo. Wewe mwenyewe ukianza kutishiwa tu, mtu akwambia nitakuua, unasubiri nini? Mpaka mtu akuaja akuue? Mimi sioni kama mtu akishakuanza kunitishia nikae nisubiri afanyi kile kikitu ambacho atafanya yeye. Mimi kama mimi mtu akianza kunitishia napaondoka kwa njia ambayo ni ya amani, namwacha na, na, na mambo yake mwenyewe. Na huku kuuana sioni kama ni suluhisho. Kuna tatizo liongelewe. Mi naamini kwenye tatizo lolote kuna suluhisho, na suluhisho lolote linakuja na kukaa, mwongee pamoja, muzungumze, mwafikiane kuwa hili tatizo letu limefanyika ni hivi, na tutalitatua hivi kuondoka unajua, pia inategemeana na pengine unateseka, ama kuna jambo limekufika kikomo. Unajua binadamu roho zetu ni msitu, huwezi kujua next ni nini. So kama unaona kama jambo limeku limekuingia zaidi, yani unasepa tu, kwa sababu huwezi kujua yule mtu anafikiria nini, huwezi kunijua mimi moyoni mwangu anafikiria nini. So kwa njia rahisi ama unajua, mtu akiwa na hasira sana, hatuwezi kuanza kujibizana sote wawili mm, lazima mmoja arudi chini, ndio kuwe na maelewano. Lakini nyote mupande, huwezi kontrol hasira yako, mi siwezi kontrol hasira yangu, aidha uondoke pale, uende ukake mahali. Mtu waki, akipunguza hasira zake, utaona tu simu anakupigia ama meseji, vipi, anaanza kuuliza kitu kama hiipa, yeah. Ni wakati gani walio katika mahusiano wanapaswa kutafuta ushauri nje, kuja kuzungumzia maswala ambayo yanawahusu wao watu wawili, ushauriani nyinyi kwa nyinyi? Naamini mke na mume wanaweza kusuluhisha mambo yao wawili bila kutafuta ushauri nje, kwa sababu kuna marafiki ambao ni wazuri na kuna marafiki ambao wanapotosha na kuna rafiki ambao wanaharibu. So mi naamini kama kuna tatizo na mnatafuta ushauri, mshauriane nyinyi wenyewe kwa wenyewe wawili Unless ni watu ambao wanaanza sasa kuishi pamoja ndio anapaswa kupata ushauri, kwa sababu kama watu ambao wanaishi, wameishi pengine wana miaka miwili mitatu minne, ati tena mutete ama mna matatizo mwende mkatafute ushauri nje, sio ni kama inapendeza. Wazazi tunaita wakati gani? Amina, kuna wazazi ambao wanaharibu na kuna wazazi ambao wanatengeneza. Wazazi wote sio wanaakili Mtaniwia radhi wazazi kusema hivyo, wazazi wengine huwa wana advise watoto wao vibaya, but kuna wazazi wengine wana busara kidogo. Utakuta mtu anamuadvise mtoto wake, unakuta advise ni nzuri, unakuta advise nyingine mzazi anampotosha. Narudia tena, naamini mnapoteta we na mume wako Mukae chini musuluishe. Iwapo mmoja amekuja juu, mwingine arudi chini, utafute pahali ukae, ama ulale, ama upunzike, ama uondoke hata siku moja, then yule mtu mwenyewe akishisha hasira zake inarudi inakuwa yani sawa. Haya, basi ukiona uh, kuna hali ya taharuki, mmoja amepanda juu, hasa upande wa mwanamume, nafikiri basi yamwazaku uondoke zako kwa nyumbani. <laughs> <hatari> sijui <laughs> ukienda nyumbani ukienda kwenu, mfano ukiwa mke, alafu unakwenda kwenu siku moja siku mbili, unasema nimeepuka fujo au nini au vurugu. Je, huyu mme atakupokea ukirudia? Atakubali? hili haijulikani. Lakini unapotazama kwenye mitandao ya kijamii, vyombo vya habari, mara nyingi Uh, naona sijui kama ni Kenya visa vimezidi, naona mauaji kila siku, sio Kenya tu mm -hmm. Hata Burundi naona ripoti nyingi uh, inafikia mpaka waume kuwaua kuwa wake zao na vilevile pia wake kuua uh, waume zao mm -hmm. Sijui kwa nini, labda ya, Burundi ni zaidi uh, wanaume wanaume wa, kuwaua wake zao haya uh. Basi ndivyo mambo yalivyo, ushauri tosha pale kutoka Mombasa, lakini sasa tutazame baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii nam, tukianza na uh, habari ya huyu mchezaji wa Arsenal, kiungo wa Arsenal anaitwa Mesut Ozil ameibua tena kwenye mitandao ya kijamii baada ya kutangaza kwamba ana mipango ya kumwalika rais wa Uturuki yes, yeah, Recep Tayip Erdogan kwenye harusi yake ambayo anapanga kufanya na mpenzi wake. E, ni mwanamitindo aliwahi kuwa pia kuwa kushiriki kwenye e, mashindano ya urembo, anaitwa Amin Guls mwenye umri wa miaka ishirini na mitano, naye ni e, raiwa wa kutoka huko Uturuki. Lakini Mesut Ozil unajua, ni wakati huu ni ana uraia wa Ujerumani. mm -hmm. Alikuwa anachezea timu ya ya, ya Ujerumani, timu ya taifa Ujerumani. Lakini baada tu ya kombe la dunia na ujerumani kuondoka basi, huyu kijana alipata matatizo, sababu alionekana mara nyingi akiwa mtu wa kumuunga mkono rais wa Uturuki. Naam. walipiga picha naye, sasa hii baada ya kutangaza kwamba anamuhitaji Rais Erdogan kwenye harusi yake na awe shahidi. Basi <laughs> Ozil amepokelewa kweli kwa um, tuhuma kali. Mfano, huyu ni mwanasiasa wa Ujerumani anaitwa jam Odmir ambaye uh, wazazi wake wana uh, uraia wa Uturuki, lakini naye ni Mjerumani. Amesema vipi, unaweza ukamwalika rais ambaye amekwisha onyesha kwamba ana tabia za udikteta na kwamba hajali haki za raia wake? Anasema una haki ya kumwalika yoyote ambaye unataka kwenye harusi yako, lakini ja ya, tafakuri Itasaidia nini ukimwalika huyu rais? Lakini vilevile vile ni haki ya, oh, sit, mm-hmm. uh, ya, ya Ozil oh, kumwalika uh, lakini mpaka akumwalika kama vile shahidi hii, ndio inaonekana namwamini sana. Unajua rais huyo wa Uturuki hana uhusiano mzuri na Ujerumani, kweli kabisa. mm. Kule Kenya naona kwamba sasa hivi tunapozungumza, kuna mgonjwa mmoja yuko kwenye uwanja wa ndege, alikuwa asafiri kuelekea India akiwa kwenye ndege ya Etihad na wakati ndege wa, abiria wameingia, ikasemekana kwamba yeye, kulingana na maradhi au kulingana na hali yake ya kiafya, hawezi kabisa kusafiri kwa ndege. Kwa hivyo sasa, yeye amewachwa akiwa na, na dada yake ambayo walikuwa waandamani kuelekea India, kutokana na kwamba ndege za eti, ya Etihad imesema kwamba hawezi kuruka na ndege na kwamba hawezi kusafiri kulingana na hali yake. Sasa dada yake huyu anasema kwamba uh, yeye uh, huyu Ndumia ndio dadake huyu uh, Wangari Ndumia mwenye umri wa miaka 25 anasema kwamba wiki iliyopita pia walitolewa nje ya ndege ya Air Arabia kutokana mm -hmm. na sababu hizo hizo, kwamba kabisa hawataki kusafiri kuelekea nje kupata matibabu. Sasa swali ni je, kabla ya mgonjwa uh, akiwa katika hali fulani, hakuna idhinisho kutoka kwa daktari kwamba huyu kwanza anaweza akasafiri, ama sisafiri, ama ni wenye ndege tu wanamwangalia hali yake, wanasema hawezi kusafiri. Hapo ndipo kuna swali, kuna makampuni ya ndege yako kama hivyo hmm, wakimwona tu mtu labda anatembea kwenye kile kiti, anasema hmm, hatuwezi kumpokea huo kwenye ndege yetu. Basi ni baadhi ya mambo yanavyovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau na mimi ni Patrick, tunawageni kiwatakia alasiri njema.