kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza matangazo yetu yanaanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha asubuhi hii. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Mridhi, na kukaribisha kwa mikono miwili katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Machi 18 mwaka 2019. Karibu, tunasimama tunakataa ubakazi na mauaji ya kiolela, tunakataa tuna nam basi, hiyo ni sauti ya matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ambapo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mamia kadhaa ya wanawake wameandamana, kama unavyosikia hapo, kuonyesha hasira yao kutokana na matukio ya mauaji ya watoto yanayoendelea ya huko. Na vilevile katika vile habari nyingine, katika makala ya jamii na maendeleo, tutaangazia shindano la kutafuta mrembo katika jamii moja nchini Burundi ya Batwa ama mbilikimo tukimpata mrembo Miss burundi kutoka jamaa ya watwa ah, manufaa itapatikana na ni lazima ipatikane tena mingi kwa faida ya wananchi wa burundi sisi sote hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya dakika 30 lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali kwanza tupate habari za dunia zikisomwa kwako na bmj muridhi <tune> Nam katika habari za asubuhi ya leo ni kwamba mamlaka nchini New Zealand zinasema kwamba baadhi ya miili ya watu hamsini waliouawa katika shambulizi lililolenga waumini kwenye misikiti miwili katika nchi hiyo imeanza kurejeshwa kwa familia zao ili mazishi yafanyike kwa misingi ya utamaduni wa Kiislamu. Waziri Mkuu Jacinda Arden amesema kwamba kufikia Jumatano wiki hii mili yote itakuwa imerudishwa kwa familia husika. Amesema kwamba wataalamu sita wa kutambua miili kufuatia majanga wamewasili nchini New Zealand kutoka Australia ili kusaidia katika mchakato wa kutambua miili ya waliouawa katika wa shambulizi hilo la Ijumaa. Siku ya Jumamosi, mtu anayeshukiwa kuwa na itikadi za mrengo wa kulia Brenton Tarrant alifikishwa mahakamani nchini New Zealand kufuatia shambulizi hilo lililofanyika au mashambulizi hayo yaliyofanyika katika mji wa Christchurch. Tarrant mwenye umri wa miaka 28 ambaye ni raia wa Australia, akiwa amefungwa pingu alisimama kimya mbele ya mahakama ya wilaya ya Christchurch kabla ya kurejeshwa rumande bila kusema chochote. Kulingana na vyombo vya usalama, watu 34 bado wamelazwa hospitalini. Waziri wa uchukuzi wa Ethiopia Dagmawit Moges amesema kwamba matokeo ya awali ya uchunguzi uliofanyiwa vijisanduku vya black box vya ndege ya Ethiopia Airline nambari 302 iliyoanguka muda mfupi baada ya kupaa kutoka uwanja wa kimataifa wa Bole mjini Addis Ababa na kuwaua watu wote 157 waliokuwemo yanaonyesha ya uwiano wa karibu sana na matokeo ya uchunguzi wa ajali ya ndege muundo sawa na hiyo iliyotokea mwaka jana nchini Indonesia. Moges aliwaambia waandishi wa habari jana Jumapili kwamba ripoti yenye maelezo ya kina zaidi itatolewa ndani ya kipindi cha mwezi mmoja. Haya yalijiri huku mazishi ya Waethiopia kumi na saba yakifanyika. Mengi ya majeneza yalikuwa tupu, kwa sababu ilikuwa ni vigumu kutambua mabaki machache yaliyopatikana katika eneo la ajali hiyo. Serikali ya Ethiopia ilisema kuwa huenda ikachukua hadi miezi sita kukamilisha mchakato wa kutambua vinasaba vya wahanga wa ajali hiyo. Zaidi ya nchi 30 tayari zimesitisha safari za ndege muundo wa 737 Max, huku uchunguzi ukiendelea, ili kubaini kiini hasa cha ajali hiyo. Na mamia ya raia wa Sudan waliingia mitaani katika maandamano ya kupinga serikali katika mji mkuu Khartoum jana Jumapili, wakati serikali ya nchi hiyo ikitangaza kwamba imepata mkopo wa dola milioni mia tatu kushughulikia changamoto za kiuchumi zilizopelekea ghasia nchini humo. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Maandamano hayo yalianza mwezi Desemba kutokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa na uhaba wa chakula, na haraka kubadilika kuelekea kutaka rais wa nchi hiyo Omar Al Bashir aachie madaraka na kupelekea moja ya upinzani wa hali ya juu tangu rais wa nchi hiyo kuchukua madaraka karibu miaka 30 iliyopita. Majeshi ya usalama yamejibu kwa ukandamizaji wa hali ya juu ambao umeua darzeni ya watu, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Maandamano haya yanaongozwa na taasisi ya wa wasomi wa Sudan, muungano unaojitegemea wa wasomi. Picha zilizoonekana kwenye mitandao zilionyesha darzeni ya watu wakiandamana mjini Khartum na mjipacha Omduman, wa Omduman wakiimba uhuru heshima na haki. Watu hao wakiimba pia wanataka kuanguka kwa utawala, wakiiga wimbo maarufu wa vuguvugu la nchi za Kiarabu la mwaka 2011 ambalo kwa muda mfupi lilipinga matumizi makubwa kupita kiasi ya madaraka na ukatili katika eneo hilo, lakini hayakufika Sudan. Katika baadhi ya video, majeshi hayo yanaonekana kutumia gesi ya machozi kutawanya waandamanaji. Hakukuwa na maelezo ya mara moja kutoka kwa maafisa jana Jumapili, na msemaji wa serikali hakutoa jibu lolote katika maswali aliyoulizwa. Maandamano hayo ya Jumapili yametokea wakati ambapo ujumbe wa bunge la Marekani unaelekea nchini Sudan kukutana na maafisa wa serikali na viongozi wa upinzani kabla ya kuanza kwa raundi ya pili ya mazungumzo kati ya nchi hizo mbili. Wanaharakati wanasema watu wapatao wa 57 wameuawa katika maandamano ya hivi karibuni, lakini serikali inasema ni watu 31 waliouawa ikiwa ni pamoja na polisi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Shirika la chakula duniani, WFP, limesema kwamba limetuma tani 20 za misaada ya dharura ya chakula kwa njia ya ndege kwa waathiriwa wa kimbunga Idai ambacho kimesababisha mafuriko na uharibifu mkubwa kwenye maeneo kadhaa ya kusini mwa Afrika ikiwa ni pamoja na Malawi, Msumbiji na mashariki mwa Zimbabwe. Umoja wa Mataifa umesema kwamba kufikia sasa kimbunga hicho kimeathiri takriban watu milioni 1.5. Msemaji wa WFP Heve Vahosa amesema kwamba shirika hilo pia limeshirikiana na serikali na kutoa boti 30 kwa ajili ya kusafirisha chakula nchini Msumbiji. Vahosel alisema kwamba WFP imefadhili ndege zisizo na rubani kwa ajili ya kufikia maeneo ambayo ni vigumu kwa misaada kufika kutokana na, na kuzingirwa na maji. Kimbunga Idai kilitua karibu na mji wa Beira nchini Msumbiji mzum, siku ya Alhamisi na wakati huo huo serikali ya Zimbabwe imetangaza kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na kimbunga hicho aidha, kim, imepanda na kufikia sitini na nne. Kimbunga hicho kimesababisha hasara kubwa mashariki mwa nchi hiyo na kuharibu nyumba, madaraja na barabara, na kuifanya vigumu sana kwa shughuli za uokozi kuendelea. Waziri wa serikali za mitaa wa Zimbabwe Julai Moyo ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba idadi ya waliokufa ambayo awali ilikuwa imeripotiwa kuwa ni 31 sasa imepanda maradufu. Moyo amesema kwamba baadhi ya miili ilipatikana ikielea kwenye mito. Serikali imetangaza hali ya dharura katika maeneo yaliyoathiriwa, huku Rais Emmerson Mnangagwa akitangaza kwamba amekatiza ziara yake katika Falme za Kiarabu ili kushiriki kwa karibu katika taratibu au kuratibu shughuli za uokozi. Zimbabwe tayari inakabiliwa na hali mbaya ya ukame na Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba watu wapatao milioni tano nukta tatu wanahitaji chakula cha msaada mwaka huu <tune> naendelea ya kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Na habari pewa uzito wa juu alfajiri hii ni huko Kivu ya Kusini, ambapo mamia kadhaa ya wanawake wameandamana mwishoni mwa juma katika eneo la Kabamba wilayani Kabare ili kuonyesha asira zao kutokana na matukio ya mauaji ya watoto yanayoendelea huko yakifuatiwa na ukeketaji wa sehemu zao za siri vitendo ambavyo vinaendeshwa na watu wasiojulikana. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ameelekea huko Kabamba, kilomita 50 kaskazini mwa mji wa Bukavu, na kuandaa ripoti ifuatayo. Hawa wanawake kutoka vijiji vya Kajuchu, Katana, Mabingu, Ihimbi, Nyakishe na pembe nyingine za wilaya ya Kabare na hata pia wengine waliotoka mjini Bukavu walikutana huko Kabamba ili kusema kamwe hali kama na hii isiendelee kusikika mara tena katika Kivu Kusini, na hivyo kujaribu kufanya kilio cha ziki ili sauti zao zisikike katika ngazi za kitaifa na kimataifa. Tunasimama, tunakataa ubakaji na mauaji ya kiolela. Tunakataa, tunakataa, tunakataa. Maake mauwaji njo mauwaji na tutesa, usitume tena mtoto mangaribi banaua. Usitume mtoto ile sababu nataka kucha banaua. Kukunjisha kwa na Valere kushinda Mungu. Batulindie usalama. Wakazi wengi wa Kabamba wanashuhudia kukerwa na asari hii ya kuwateka nyara watoto, kuwanyonga kwa kamba inayoitwa kawaida kabanga na kuwakata viungo vyao vya uzazi kwa mazumuni ya ushirikina, kabla ya kuitupa mili yao porini. Hapa viko vinapatikana ni vya kulilisha ni vya kulilisha zaidi sana watu wenye wangali na dhamiri. Ndio maana tuko hapa siku ya leo. Watoto wadogo walibakwa na saa, wanamwona maiti, wanakuta hana viungo vya uzazi na saji, wale watoto ni wa chini ya miaka kumi na sita. Wanawake zaidi kwa kujaribu kuhamasisha wakazi, ili ujeuri huu ukomeshwe. Shirika ambalo linapambana dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia V-Day liliendesha kampeni inayoitwa 1 billion raising huko Kabamba na kualika viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujihusisha na hali hii. Nageuka kamba magic tuanzie, kama ulikuwa wavili, uanzie kwanza kuua wewe peke mtoto wako, jua nini unaenda kuua watoto wa bingine. Mkuu wa eneo hili la Katana, Janvier Birego, anaalika wakazi kushirikiana na polisi ili kuwasaka wahusika kuuzisha hiyo viungo vya watoto vyenye wanakata kumwili. Hakuna soko ya ile viungo vyenye wanakata, ndio naomba population yangu wakwe vigila wale watu wenye kututatiza, wawadenonse usete wapatie serikali nao. Wanawake hawa wameahidi kwamba wataandamana mara tena barabarani siku za usoni, ikiwa sauti zao hazitasikika. Kutoka Kabamba Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Watu walojihami kwa bunduki waliteka kambi moja ya kijeshi na kuwaua wanajeshi kumi na sita na kuharibu magari kadhaa katika jimbo la Mopti nchini Mali. Msemaji wa jeshi Tiemko Sagari amesema shambulizi hilo lilitokea usiku wa kuamkia jana na kwamba lilisababisha uharibifu mkubwa katika kambi hiyo. Rais Ibrahim Bobakar Geita amewasifu wanajeshi waliouawa na kuwaita majasiri au wajasiri waliokufa wakiwalinda raia dhidi ya maadui waoga. Vurugu zimekuwa zikishuhudiwa katika nchi ya Mali tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili wakati wanamgambo wa Kiislamu ambao wanashirikiana na wale wa Tuareg wali teka maeneo ya kaskazini na kuanza safari za kuelekea kwenye mji mkuu wa Mali, Bamako. Hata hivyo, majeshi ya Ufaransa yakishirikiana na yale ya serikali ya Mali yalifanikiwa kuzuia uvamizi huo. Na rais wa Brazil Jair Bolsonaro aliwasili hapa mjini Washington jana Jumapili kwa mkutano na mwenyeji wake Donald Trump katika ziara ambayo inatarajiwa kuimarisha ushirikiano kati ya viongozi hao wawili na pia kuongeza shinikizo dhidi ya serikali ya Venezuela inayokabiliwa na mzozo. Bolsonaro ambaye anaandamana na mawaziri watano wa baraza lake, aidha atakutana na kiongozi wa taasisi ya nchi za Amerika maarufu OAS. Waandamanaji walikusanyika nje ya White House hapa Washington, baadhi yao wakibeba mabango yaliyokuwa na ujumbe muuaji wakimshutumu Bolsonaro kwamba alishirikiana na washukiwa waliomuua mwanaharakati wa haki za binadamu Marielle Franco ambaye alipigwa risasi na kuuawa mwaka jana katika mazingira yanayotatanisha. Bolsonaro ni mshirika wa karibu wa Trump na ana msimamo unaowiana na ule wa kiongozi huyo wa Marekani katika e maswala kadhaa ikiwa ni pamoja na kupinga uongozi wa Rais Nicolas Maduro. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirejea kwa waandishi wetu ni kwamba taasisi ya kimataifa ya uhamiaji IOM inaripoti kwamba Amerika ya Kusini imechukua nafasi ambayo awali ilishikiliwa na bahari ya Mediterranean kama sehemu hatari kuliko zote kwa wahamiaji duniani. Sandy Shomari anaisoma taarifa ya mwandishi wetu Lisa Schlein akiwa Geneva. Maelfu ya wakimbizi na wahamiaji hao wamefariki dunia wakati wakifanya safari ngumu kwenye bahari ya Mediteranean kuingia Ulaya. Rekodi hiyo ya kutisha ya kila mwaka sasa imeshikiliwa na Amerika ya Kusini. Msemaji wa IOM, taasisi ya uhamiaji duniani, Joel Milman anasema tangu Februari mosi vifo 79 vimetangazwa kwenye njia hii. Anasema hili ni ongezeko karibu mara tatu kuliko idadi iliyoripotiwa katika bahari ya Mediteranean. Alisema anakubaliana kwamba ongezeko la idadi ya vifo ni kutokana na ongezeko la uhamiaji kutoka nchi za Amerika ya Kusini kuelekea Marekani. Aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba safari hiyo imekuwa hatari zaidi kwa sababu ya utegemezi zaidi kwa wakimbizi hao kwa wanaofanya biashara haramu ya usafirishaji binadamu kuwasaidia kwenye mpaka wa Marekani. Circular migration in which there were repeat customers every year in Latin America going to jobs Uhamiaji wa kwenda na kurudi ambao ulikuwa kwa kiasi kikubwa kutoka kwa nchi za Amerika ya Kusini umemalizika. Kwa hiyo ina maana kwamba uhusiano kati ya wahamiaji na watu wanaowasaidia unakuwa mgumu sana, na wanakumbana na watu walio uhalifu wa hali ya juu zaidi kuliko waliokuwepo miaka kumi iliyopita, na hiyo inajionyesha wazi kutokana na idadi ya watu wanaouawa. Milman anasema wasafirishaji hawa haramu wa binadamu siku zote wanafanya mambo ya hatari ya kutafuta njia za mkato ili kuongeza faida wanayopata. Anasema wengi wanaendesha magari yasiyo salama na mara nyingi hupelekea ajali mbaya. Siku kumi tu zilizopita, ameona ajali mbaya ya gari kubwa huko katika jimbo la kusini la Mexico la Chiapas iliyoua raia wa patao 24 wa Guatemala, wanawake na wanaume. Anasema mwaka huu umekuwa mbaya sana kwa raia wa Guatemala. Anasema ajali hii ilikuwa mbaya kuliko zote kuripotiwa na IOM katika miaka mitano. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tukielekea huko mashariki mwa Congo. Kampeni za, za uchaguzi wa wabunge wa mikoa na taifa zimeanza katika miji ya Butembo na wilaya ya Beni, sehemu ambako wananchi hawakushiriki uchaguzi wa Desemba 30 mwaka 2018 kutokana na usalama na ugonjwa wa Ebola, ila safari hii uchaguzi utafanyika tarehe 31 Machi katika wiki mbili zijazo. Auster Malivika anayo taarifa zaidi. Ni kampeni za wiki moja ambazo zimeanza katika miji ya Butembo, Beni pamoja na Yumbi, sehemu ambako wananchi hawakushiriki uchaguzi wa tarehe 30 Desemba 2018, ambako wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walichagua rais wao pamoja na wabunge. Tume huru ya uchaguzi ilisema kwamba uchaguzi ulisimamishwa katika maeneo ya Beni, Butembo pamoja na Yumbi kutokana na ukosefu wa usalama na vilevile ugonjwa wa Ebola. Safari hii kambeni ya wiki moja na nusu imeanza katika miji ya Butembo pamoja na Beni. Japokuwa ugonjwa wa ebola unaendelea kuongezeka katika mji wa Butembo, lakini tume huru ya uchaguzi imesema uchaguzi utafanyika tarehe thelathini na moja mwezi huu, yaani katika wiki mbili. Kwenye laini ya simu unazungumza naye Kambere Kalumbi Ferdinand, ambaye ni mmoja wanaogombea uchaguzi wa ubunge wa mkoa pamoja na taifa katika mji wa Butembo. Ndiyo, ni kweli shambra shamba zinaanza, najua kama seni alikubalia kwa sisi wa kandideti kufanya kampanyi kwa muda wa wiki mbili, kusudi kukumbushe wa ndugu namba zetu za kampeni kama ni gani, na yote yaendeka sawasawa. Na wakati huu wa kampeni, nyinyi wabunge mnafanyaje kampeni yenu wakati ambapo kuna ugonjwa wa ebola? Ebola, watu wamekwisha kujua kama hii ugonjwa uwepo, wanazoea ku wamejua kujikinga mambo ya Ebola. Watu wanasikia na waze matibabu, inakuwa vitisho ambayo ilikuwa ya kuatakei ma centre ya traitement, nayo nawaza jeshi na chunga polisi na chunga yote napita salama. Katika sehemu kama za Beni, wananchi wengi wamepoteza vitambulisho vyao na sasa hivi wameanza kumiminika kwenye ofisi za tume huru ya uchaguzi kutafuta vitambulisho ambavyo vilipotea kutokana na ukosefu wa usalama. Jean Pierre Mbungi yuko hapa kwenye ofisi ya tume huru ya uchaguzi katika muji wa Beni akitafuta kitambulisho chake. Ndio tunazitarisha ja uchaguzi na ju tunakia tafuta makarte ja bila karte hawauzi vote na kubiro ya fasi kwa watu wanaenda vote, wanalomba karte electeur ju ya kuaksidi kuvote. Wengine ikiwa walipoteza vitambulisho vyao ni kwa sababu wamekuwa wakielekea mashambani kila siku na huwa vinaharibika kwa mvua. Ni kama mama huyu Kahindo Frasin, ambaye vile vile hana kitambulisho. Bila, watu wengi hawana vitambulisho na wamekuwa wakilazimika kwa sasa kuelekea kwenye tume huru ya uchaguzi ili iwape vitambulisho vipya. Kampeni katika maeneo ya Butembo imefanyika wakati ambapo watu wamekuwa katika umakini mkubwa, kwa sababu kuna ugonjwa wa Ebola ambao umekuwa ukisababisha vifo vya watu. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Na katika jamii na maendeleo, hii leo tunaangazia shindano la kutafuta mrembo katika jamii moja nchini Burundi, ya Batwa. Ni shindano ambalo linafanyika kwa mara ya kwanza nchini humo, lengo ikiwa ni kusaidia jamii hiyo iliyoacha nyuma kimaendeleo ili ibadilike na kuchangamkia fursa za maendeleo nchini humo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidallah Hakizimana, anayo taarifa kamili. Jamii ya Batwa ama raia mbilikimo inakadiriwa kuwa asilimia moja ya raia wa Burundi. Ni jamii ambayo inaonekana kuachwa nyuma na maendeleo hadi sasa. Idadi kubwa yao wanaishi kwa kutengeneza mitungi, huku wanaume wakiishi kwa kufanya sanaa ya vyuma, kutengeneza mikuki, visu na kadhalika. Lengo la kutafuta mrembo katika jamii hiyo ambayo kimaumbile inaonekana kuwa si wazuri ni kwa ajili ya kuwaendeleza na kuhamasisha kwa ajili ya kuchangamkia za maendeleo. Felicie Minani Nsengiumva ambaye shirika lake liliandaa shindano hili anasema namna fikira fikra hiyo ilivyomjia kichwani. Fikra mimi naona zimetoka kweli kwa Mungu, sababu tangia niko mtoto mdogo niliko mara naona maisha yao haiko kawaida sa Warundi wengine. Njo wakati mmoja nikapata fikra ya kuanda chama au association oncovic, kupitia hiyo nikatafuta njia ya kuwasaidia sasa wakati tulikuwa tunapana msaada juu nikuwa nawaona watu wa warembo wazuri, ah, nikasema, sasa juu ya nini katika hii Miss Burundi siwaonaje? Jo nikawaza kupitia sasa Fondation Femile de Jaba, nikaongea na wenzangu kwa hiyo swali, wakaitika kabisa, wakasema ndiyo, acha tufanye kitu tuwasaidie. Na tayari kuanzia mwezi wa Februari mchakato wa kuwatafuta wasichana kutoka jamii hiyo ambayo watashiriki kwenye shindano umeanza. Isake Bakanibona anaongoza kamati ya maandalizi ya shindano hilo. Basaba yuko witaba iryo higanwa hapa anasema msichana ambaye atatakiwa kushiriki anatakiwa kuwa na angalau urefu wa mita moja na sentimeta hamsini 50. Urefu huo wanao, watu asiwafupi, kama wengi tunavyofikiria. Ni dhana tu, wasichana kutoka jamii ya Batwa ni wazuri, wana akili na urefu wanao, anasema Felisie Minani Sengiumva, ambaye shirika lake ndio liliandaa mashindano haya. Anasema mrembo kutoka jamii ya Batwa ambaye atachaguliwa atasaidia kuendeleza mila zao mila yao na utamaduni wao. Hatupende vipoteye misi inakaranga, atasaidia vitambulike sana, atasaidia ili visipoteye. Sina mashaka kweli tukimpata murembo misi Burundi kutoka jamaa ya Watwa, ah manufaa itapatikana na ni lazima ipatikane tena mingi kwa faida ya wananchi wa Burundi, sisi sote kwa ujumla, na hasa kwa watu wa binafsi. Tayari baadhi ya wasichana kutoka jamii hiyo wameanza kujitokeza na wanataja kuridhishwa na shindano kama hili iganiteka kwawakogwa vigeme vindangakaranga Ha, hapa anasema ni faraja kwetu wasichana kutoka ande, jamii ya Batwa. Hii ni mara ya kwanza kati, sisi wasichana kutoka jamii ya Batwa tukishiriki si, katika shindano kama hili umbenga, alakumi, walikuwa, dukumi, buo, trabishi, ni kama vile walikuwa walitubagua jamii ya Batwa kinyume na jamii zingine za makabila ya Bahutu walio wengi hapa nchini na Watusi walio mavazi yao ni duni, watoto wao hawasomi na viongozi tawala wanawatuhumu kujitenga. Aidala Kizimana, jamii na maendeleo, Bujumbura, Burundi. nam ni mshukuru wahidhllah Kizimana kwa makala hayo ya jamii na maendeleo. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya msikilizaji, ambayo yanapatikana pia kupitia ya kwenye tovuti anwani yetu ya www.voaswahili.com. Kwanza tuungana naye BMJ Murithi kuweza kupata muktasari wa habari. Mamlaka za New Zealand zinasema kwamba baadhi ya miili ya watu hamsini waliouawa katika shambulizi lililolenga waumini kwenye misikiti miwili siku ya Ijumaa imeanza kurejeshwa kwa familia zao ili mazishi yafanyike kwa misingi ya utamaduni wa Kiislamu. Waziri wa uchukuzi wa Ethiopia, Dagma Wit Moget, amesema kwamba matokeo ya awali ya uchunguzi uliofanyiwa vijisanduku vya black box vya ndege ya Ethiopian Airline nambari 302 iliyoanguka muda mfupi baada ya kupaa kutoka uwanja wa kimataifa wa Bole mjini Adisababa na kuua watu 157 wote waliokuwemo, yanaonyesha uwiano wa karibu sana na matokeo ya uchunguzi wa awali wa ndege muundo sawa na hiyo iliyotokea mwaka jana nchini Indonesia. Mamia ya raia wa Sudan waliingia mitaani katika maandamano ya kupinga serikali katika mji mkuu Khartoum jana Jumapili wakati serikali ya nchi hiyo ikitangaza imepata mkopo wa dola milioni mia tatu kushughulikia changamoto za kiuchumi zilizopelekea hasia katika nchi hiyo. Shirika la chakula duniani WFP limesema kwamba limetuma tani ishirini za misaada ya dharura ya chakula kwa njia ya ndege kwa waathiriwa wa kimbunga Idai ambacho kimesababisha mafuriko na uharibifu mkubwa katika sehemu mbalimbali mbali kusini mwa Afrika. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na kimbunga hicho imepanda na kufikia sitini na nne. Kimbunga Haidai Haid kimesababisha hasara kubwa mashariki mwa nchi hiyo na kuharibu nyumba, madaraja na, ma, na barabara na kuifanya vigumu sana kwa shughuli za uokozi kuendelea. Na watu waliojihami kwa bunduki waliteka kambi moja ya kijeshi na kuua wanajeshi kumi na sita na kuharibu magari kadhaa katika jimbo la Mopti nchini Mali. Msemaji wa jeshi TM Kosagari amesema shambulizi hilo lilitokea usiku wa kuamkia jana. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi BMJ Muridhi, wa upande wa stili Diodon Chubahiro. Jina langu ni Sunday Shomari kutoka hapa Washington. Kwa heri kwa sasa.