Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Wizara ya habari nchini Zimbabwe ilisema leo Jumamosi kwamba watu takriban 24 wamekufa huko kusini mashariki mwa Zimbabwe ambapo nyumba na madaraja vimechukuliwa na dhoruba la msimu kimbunga Idai, ambacho kilisababisha mafuriko na uharibifu kwenye maeneo kadhaa nchini Msumbiji na Malawi, kilipiga huko Zimbabwe jana Ijumaa na kukata umeme pamoja na mawasiliano mengine. Idadi ya vifo inathibitishwa kuwa ni ishirini na nne na vifo vingi kutoka eneo la Chimanimani mashariki idadi ya watu waliopotea hadi sasa ni 40 na vifo vinajumuisha wanafunzi wawili. Wizara hiyo ilieleza kupitia Twitter. Wakati huo wa mbunge wa mashariki mwa wilaya ya Chimanimani, Joshua Sako aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba kimbunga kimesababisha mifululizo ya uharibifu inayokumbusha kimbunga Eline kilichotokea Februari mwaka 2000 ambacho kiliharibu maeneo ya kusini mwa Zimbabwe. Sako alisema idadi ya vifo ilitarajiwa kuongezeka wakati maafisa wakiendelea kutathmini hali ya tukio. Eneo la Chimanimani ambalo linapakana na Msumbiji limekuwa likiathiriwa vibaya na dhoruba linalosababisha mafuriko pamoja na kuharibu mazao, wizara ya habari ya Zimbabwe ilieleza. Sudan ilisema leo kwamba imepokea mkopo wa dola milioni mia tatu kutoka mfuko wa fedha wa nchi za Kiarabu ili kukabiliana na matatizo yake ya sarafu za kigeni, suala kuu linalochochea maandamano dhidi ya utawala wa rais Omar Al Bashir. Hasira zinaongezeka kufuatia kupanda kwa bei ya chakula na kuyumba kwa uchumi wa Sudan zimechochea maandamano ya nchi nzima tangu Disemba mwaka jana, dhidi ya utawala wa miongo mitatu ya rais Bashir. Kulingana na shirika la habari la AFP, wizara ya fedha nchini humo ilieleza kwamba ilitia saini mikataba ya mikopo miwili na Pan Arab AMF. Mkataba mmoja ni kwa ajili ya mkopo wa dola milioni 230 na mwingine ni wa dola milioni 70 wa kununua vifaa vya kimkakati, ilieleza wizara bila ya kutoa ufafanuzi zaidi. Mkataba huo ulitiwa saini na kaimu waziri wa fedha nchini Sudan Mustafa Hawali, na Abdurahman Al Hamidi, mkuu wa AMF yenye makao yake Abu Dhabi maandamano yaliyosababisha vifo yalianza nchini Sudan Disemba 19 mwaka jana, baada ya uamuzi wa serikali ya nchi hiyo kuongeza takriban mara tatu bei ya mkate. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekutana na rais wa Sudan Kusini Salva Kir leo Jumamosi huko Vatican na kumweleza kwamba bado ana matumaini ya kuitembelea nchi hiyo kama ishara ya kuwa karibu na watu na kuhamasisha utaratibu wa amani Sudani Kusini. Papa Francis amekutana na Kir huko Apostolic Palace, mahala ambako mazungumzo yao yalifanyika na kulenga juu ya utaratibu wa amani nchini Sudani Kusini, kurudi kwa wakimbizi na maendeleo ya baadaye nchini humo. Baadaye Salva Kir alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Vatican. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki alitaka kuitembelea Sudani Kusini mwaka 2017 na askofu mkuu wa Canterbury, lakini hali ya usalama huko Sudani Kusini ilimzuia kufika. Mwishoni mwa mkutano wao, rais Kir alimpatia Papa Francis kinyago cha asili na Francis pia alimpatia medali yenye picha inayohamasisha umoja na amani mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini washington dc mshukiwa mkuu katika ufyatuaji risasi wa umma kwenye misikiti miwili huko Christchurch new zealand uliosababisha watu 49 kufariki alifikishwa mahakamani leo brenton tarrant mwenye miaka 28 raia wa australia mwenye itikadi ya mrengo wa kulia aliandamana na walinzi wawili wenye silaha wakati wa kuingia mahakamani huko Christchurch, mahala ambapo jaji alimsomea shitaka moja la mauaji. Baada ya mshukiwa kuondoka mahakamani, jaji alisema wakati ambapo kuna shitaka moja la mauaji kwa wakati huo, kuna uwezekano kwamba kutakuwa na mashtaka mengine. Washukiwa wawili wengine waliosaidia tukio hilo pia wamekamatwa. Polisi wanajaribu kuchunguza ni kwa kiasi gani walihusika kwenye shambulizi hilo. Katika mkutano na waandishi wa habari leo asubuhi, kwa saa za huko, waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern alisema shambulizi la Tarrant lilizimwa wakati alipokamatwa. Nia yake ilikuwa kuendeleza shambulizi hilo, waziri mkuu huyo alisema. Mwisho wa habari za dunia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, siku ya Ijumaa ni kipindi Live Talk anayokaribisha katika Live Talk ya leo Oktoba 15 mwaka 2019 ni mimi Patrick Ndwimana Nam Patrick, naona unakwenda mbio sana. Ni Machi, ni Machi kumi na tano. <laughs> <samahani wasikilizaji. laughs> na mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na ka, katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 VOA na fm Nairobi, 107.8 fm Mombasa, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao www.voaswahili.com. Karibuni Katika Live Talk leo tunaangazia mgogoro kati ya Rwanda na Uganda. Je, raia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanasema nini kuhusu mgogoro huo? Lakini inapotokea masakata kama haya ya watu wao, wow, wenyewe kutokuaminiana, wanafungiana mipaka, hii ni sio picha nzuri kwenye jumuiya ya nzima ya Afrika Mashariki. Sasa tunaingia ndani ya mjadala wetu wa leo, ambapo tunazungumzia mgogoro unaowiva hivi sasa kati ya Rwanda na Uganda. Nchi hizi jirani zimekuwa zikilaumiana kila mmoja kwamba anahatarisha usalama na kuhujumu uchumi wa mwengine. Rwanda inaishtumu Uganda kuwapa hifadhi wapinzani ambao wana lengo la kuyumbisha usalama wa Rwanda. Vilevile vile viongozi wa Rwanda wanaishtumu serikali ya Uganda kuwakamata na kuwanyanyasa raia wa Rwanda waishio nchini Uganda kwa madai kwamba wanafanya mauaji ndani ya Uganda na kuvuruga utulivu nchini humo. Tuhuma hizo zinatupiliwa mbali na serikali ya Uganda, na serikali ya Rwanda inakanusha kwamba haijatuma raia wake kuhujumu usalama wa Uganda. Hakika mgogoro huu umeleta hali ya sintofahamu. Ili kuzungumzia kwa upana hali hiyo, tutakuwa na washiriki tofauti katika mjadala huu, na hapa studio uko nami Patrick Ndwimana nikishirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire ambaye namomba awakaribishe washiriki wetu Nam kwenye laini ya simu Patrick, tutakuwa na fansn Kuhi, huyu ni mbunge wa jumuia ya Afrika Mashariki akiakilisha Tanzania. Vilevile tunaye na vende wa Moto, mchambuzi wa maswala ya siasa za Uganda, na tunaendelea kumtafuta Koigi wa Mwere, mbunge na mwanasiasa wa muda mrefu sana nchini Kenya anayefahamu sana siasa za Afrika Mashariki na jumuia ya maziwa makuu kwa jumla kabla ya kuwakaribisha rasmi washiriki wetu tusikilize maelezo yaliyotolewa na rais Kagame akizungumzia kuhusu mgogoro huo kati ya Rwanda na Uganda. Of waziri wa mashauri ya kigeni yupo hapa. Tuliwapa majina ya watu wote waliokamatwa, wale tunaojua mahali walipo tulisema wako hapa, wengine tuliwaambia hatujui mahali walipo, nyie ndio mnajua mahali mliwaweka. Mamia ya watu walikamatwa bila hatia yoyote. Wengine baada ya kuwekwa mahabusu kwa muda mrefu waliachiliwa na baadaye wakarudishwa kwa nguvu nyumbani kupitia kwenye mpaka. Ninasema hivi, matokeo ya hali hii yamepelekea serikali ya Rwanda kuwashauri raia wake, tafadhali msiende Uganda. Kile tulichokifanya, kile ambacho ninaweza kufanya, niliwasilisha taarifa hii kwa uongozi wa Uganda, na taarifa hii niliwasilisha mwenyewe nam uh, huyo ni rais kagame wakati huu alikuwa akizungumza katika mkutano wa viongozi mbalimbali mbali wa rwanda katika mkutano ambao unajadili uh, ile miradi iliyotekelezwa katika mwaka wa elfu mbili kumi na tisa alikuwa akitafsiriwa na mwenzetu idi ligongo kennes rais museveni naye na pia uh, alizungumzia kuhusu uh, sakata hili kati uh, ya uganda na nchi jirani ya rwanda bila kutaja moja kwa moja anazungumzia nini, Museveni anasema, unamsikia mtu anafunga mpaka na kusema usiingie nchini mwetu, bila kujua kwamba huyo mtu anategemea watu waingie nchini mwake, na wanaingia na pesa, wananunua vitu zao, wanaacha pale pesa, nchi inakuwa imeendelea. Kaongezea kueleza kwamba hakuna mtu yeyote anaweza kutatiza usalama wa nchi ya Uganda barabara kabisa. Haya, naona sasa muda mwafaka wa kuwakaribisha washiriki wetu, sijui na tuanze naye, tuanze na mbunge Fensi Nkuhi. Mbunge Fensi Nkuhi ni mbunge kutoka bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki, Eyala kwa kifupi. Karibu katika mjadala wetu wa Live Talk. Asante, nashukuru tunaye pia na Bende wa Moto. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka huko Uganda. Karibu uh, na Bende wa Moto. Ni mshukuru uh, ndugu mtangazaji. Sijui kama tumeshampata Koigi wa mwere ku... Tunaambiwa yupo uh, Bwire uh, mkaribishe tafadhali. Karibu sana Koigi wa Mwere. Shikamoo. Marahaba. Asanti. Haya, kwa mwaliko shukrani nyote kwa kujibu mwaliko wetu. Haya, tuanze naye mbunge Fensi Nkuhi, sijui kama umesikiliza uh, matamshi ya uh, viongozi hao wawili ikiwa ni Rais Kagame au Rais Museveni. Wengi wanasema kwamba uh, hawa ni watu ambao wana, wanajuana tangu zamani, ni jambo la kawaida mgogoro unakuja na wataumaliza wenyewe wa. lakini tunaona kwamba uh, mgogoro bado unaendelea, sijui unasema nini, uh, nini... Kwa mtazamo wangu kama ulivyosema mwanzo, rais Kagame na rais Museveni ni watu ambao wanafahamiana muda mrefu, ni watu ambao wameshirikiana kwenye mambo mengi, hasa uh, ndani ya jumuiya. Hata kwa nchi zao wao wenyewe wawili wameshirikiana kwenye mambo mengi. Sasa ukiona marafiki ama ndugu wanakwazana, wana wanasuguana, tuna imani kwamba hii suguano ni katika kuboresha masuala mbalimbali ambayo mmoja ama wote wanaona mwenzake anakosea. Kwa hiyo hii hisia kwamba hawa watamalizana ni hisia ambayo watu wengi tunayo. Shukrani haya, tuende kwake na bende wa moto na bende. Uh, upo nchini Uganda, ndani unafuatilia kwa karibu hali inavyoendelea. Je, hali hii kweli haiwatii wasiwasi huko? wasiwasi mwingi zaidi, ndugu mtangazaji, na la muhimu zaidi E, wasikilizaji, na nafikiri wanalohitaji ni kwamba kama vile dada mbunge wa kule uh, jumuiya ya Afrika Mashariki alivyoongea ni kwamba watu hao wawili, majemedari hao wawili hawakujuana majuzi, walienda na shule moja ya huko mjini Mbarara, inaitwa Ntare School. Kwa hivyo walienda shule moja, wakaingia msituni pamoja, wakapiganisha serikali iliyokuwepo wakati huo, wakaiondoa, wakafanya kazi hapa Uganda wote. Na hao majemadari wengine wakatoa silaha hapa, wakaenda, wakaingia Rwanda na wakatoa serikali iliyokuwa huko. Kwa hivyo historia ni kwamba wamejuana na kuelewana vizuri. Uzito ulioko kwa wakati huu, ndugu utangazaji na wasikilizaji, ni kwamba wanaleta wasiwasi kwa sisi wananchi. Mziko wote unaelekea watu wa kawaida, watu ambayo wanafanya biashara ndogo ndogo ili wae, waweze kujiendeleza kimaisha, na hao wakati huu ndio wamepata mziko mzito zaidi. Naenda kwake Koigwa Mwere. Koigwa Mwere, umewasikiliza wale waliotangulia, umemsikiliza fans na kumsikia nawendo wa moto, kwamba wakati mmoja hawa walikuwa marafiki wa muda mrefu, wanajuana vizuri, walikuwa wote katika kundi moja la uwasi. Kulingana na zile taarifa ambazo zimeandikwa, kila mtu anaweza akasoma hilo, hadi mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita marafiki wa karibu zaidi, wakati ambapo kila mmoja sababu anazotoa kwamba huyu anapanga kuniondoa na huyu anafunga mpaka, mbona wafanye hivyo? Well, nadhani mtu anaweza kusema ya kwamba wanafanya hivyo kwa sababu wanatetea maslahi tofauti. Aa, na bila shaka kama watu waliomo katika jumuiya moja wamefika pahali pa kuwa na maslahi tofauti, hie, hilo ni jambo ambalo linatatanisha sana wale wote ambao tulikuwa na matumaini ya kwamba viongozi wa sasa ambao ni Uhuru, Kagame, Museveni na ndugu yetu wa Burundi ya kwamba eh, wangeweza kutujengea tena jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo tuli- wengine wetu tunakumbuka ilivyokuwa eh, kule miakani ya sitini, na ambao tumekuwa na ndoto ya kwamba kwa sababu sasa tuna viongozi ambayo tunaweza kusema ni viongozi endelevu, basi wangeweza kutujengea jumuiya moja ya Afrika Mashariki ambayo ina uchumi mmoja, ina utaifa, watu wake wana utaifa wa jumuiya ya, ina biashara moja. Sasa hivi tuna paspoti moja na tulikuwa tunasubiri kuwa na sarufu sarufu moja lakini badala ya kuwa na surufu moja tunaona viongozi wanasasa wanafunga mipaka na kusimamisha biashara katikati ya nchi hizi zote za Afrika Mashariki. Niseme ya kwamba ndio, eh, si vigumu viongozi, hata watu wa kawaida kuwa na tofauti, lakini wanapokuwa na tofauti, njia inayofaa kutumia kusuluhisha ni mazungumzo, sio kupeana mgongo na kufungiana mipaka na hata kutishia kupigana vita, kwa sababu kama tutafanya hivi, basi tutakuwa tunafikia pahali ambapo tutaweza kusema ya kwamba ndoto ya jumuia ya Afrika Mashariki haitawezekana. Asante sana, Koigi wa Mwere. Na sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Live Talk leo, kwa wale ambao hawakutufuata hapo mwanzo, tunajadili mgogoro ambao unaendelea kati ya Rwanda na Uganda na mgogoro huo umekwisha leta athari nyingi eh, hasa upande wa uhusiano kwenye mpaka na biashara eh. Kabla ya kuendelea na mjadala, vilevile wananchi au raia wanaofuatilia uh, kwa karibu sana mgogoro huo unavyoendelea, na, na wao waliweza kutoa maoni yao kwa majina, anaitwa Edward Mahenga Nchaisi wa Maseo wa Bariadi, Tanzania. Binafsi huo mvutano unaozungumzia kama kuwa kwanza ni mpango mbaya ambao unakuwepo ndani ya jumuiya ya east Afrika kwa sababu hawa raia tayari wapo kwenye ushirikiano wa kijumuiya wa kikanda, lakini inapotokea masakata kama hayo ya watu wao wenyewe kutokuaminiana, wanafungiana ni mipaka, raia wao hawaingiliani hii sio picha nzuri kwenye jumuia nzima ya Afrika Mashariki, na ningeomba tu wakuu wa nchi wanapokaa waweze kuzungumzia haya masuala kwa uwazi zaidi ili kuwafanya raia wao waweze kujumuika kwa pamoja kwenye shughuli mbali mbalimbali za kijamii, siasa na kiuchumi, ili kuweza kuwa na mawazo ya pamoja yanayohusiana na Afrika Mashariki. Kwa sasa hivi Afrika Mashariki inaingia kwenye migogoro, hasa mataifa haya mawili ya Rwanda na Uganda yanakuwa kila siku yanatumiana mara nchi nyingine inafadhili magaidi, mara nyingine inakanusha. Hii migogoro yote hii inapelekea kutokuaminiana kwa, kwa jumuiya nzima, yaani ya jumuia Afrika Mashariki. Ikitokea nchi mojawapo kuwa na mgogoro na nchi nyingine, ni jumuiya nzima inayumba. Kwa hiyo ni vyema wakasuruhisha, ili wawepo na maridhiano tena ya maridhiano ambayo ni ya pande zote mbili, ya ingawa Rwanda sahizi inajaribu kusema kwamba haijafunga yenyewe, ilikuwa bado raia la wake lakini rais la juzi alizungumzia kwamba anaweza akawazuia hata wenye wa Rwanda wasiende Uganda. Hii ni picha ambayo kwa jumuia ya Afrika Mashariki ni vyema wakatafuta suluhu ya pamoja ili kuwa kuondoa hizo sintofahamu. Naam, huyo ni Edward Maenga kutoka huko Tanzania Bure. Umemsikiliza, anasema huu mzozo sio tu kati ya Rwanda na Uganda, manake unaiumbisha ni jumuia nzima ya Afrika Mashariki. Kweli Bwiri, anaambiwa kwamba tumempata tena Koigi Wamwere. Koigi Wamwere umemsikia, na vendo wa moto anapozungumza kwamba viongozi hawa waketi pamoja wazungumze, lakini awali tumetoa mifano kwamba mara ya kwanza si mara ya kwanza kuketi pamoja na si mara ya kwanza kusikia kwamba wana migogoro kati yao viongozi wa Rwanda na Uganda. Ndio. Endapo basi, okay. Rwanda inashikilia msimamo wake kwamba tayari imetoa oroda karibu raia wake arobaini ambao inasema wanazuiliwa Uganda. Endapo basi msimamo wake hautasikilizwa na Uganda, kwamba inahisi Kigali inahisi Uganda inataka kuingilia masuala yake ya usalama, nini hili ambalo linaweza zikatokea na jinsi gani ya kujiepusha? Kama nilivyosema, lakini sijui kama mlinisikia kwa sababu nili uh, sauti, sauti ilikatika mapema sana lakini ilikuwa nasema ya kwamba namna ya kusuluhisha ugomvi unaojijenga sasa kati ya Uganda na Rwanda ni kuongea, ni kukutana kama ilivyosemwa hapo awali. Ukweli ni kwamba Museveni na Kagame ni watu ambao wamekuwa pamoja kwa muda mrefu, walipigana na udikteta wakati wa Idi Amin na kina Obote na wakafaulu kuondoa huo udikteta Uganda, na baadaye wakafaulu kusimamisha mauaji ya kimbari Rwanda. Na kama wamefaulu kumaliza matatizo e, kama ya genocide Rwanda, sioni kwa nini hawawezi kuketi wakaongea na, na kusuluhisha kuelewana tena. Na kama wenyewe hawawezi kuongea peke eh, yao basi waletewe wasaidizi kutoka nje. Sawa kabisa. <coughs> Wasikilizaji wanaendelea kutoa maoni yao, tumsikilize msikilizaji huyu anazungumza nini. Kwa majina naitwa Fasili Faringa, nipo mtaa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya Tanzania. Kwa maoni yangu mimi, mgogoro kati ya serikali ya Rwanda na Uganda unaweza ukahatarisha jumuiya ya kimataifa kwao. Nilikuwa naomba jumuiya, nchi zinazounda jumuiya ya, ke, ya Afrika Mashariki iweze kusuluhisha kutatua mgogoro mapema. Hatua pili, una- ume, unaweza ukasababisha au tayari umesababisha kujumiana kibiashara kati ya nchi ya Rwanda na Uganda. Kwao nilikuwa naomba tofauti hizo ziweze kutatuliwa lakasara mgogoro, ili wananchi wa Uganda na Rwanda waanze kupata aweni ya kibiashara kwa ajili ya maslahi ya nchi zao mbili. Asante sana Fadhili Folinga kwa mchango wako huo. Na naanza na Saenda Mabula Magesha, anatoka Nyangokolwa, Bariadi, anasema, mgogoro huu ukiendelea, unaweza kusababisha vita ambavyo italeta mauaji. Tunashuhudia mataifa mbalimbali yanaangamizana yanangami, kwa ajili ya migogoro. Ni vyema wakaelewana, na migogoro yenyewe inavyoonekana haina faida. Naye mpima mpima mpima anasema ni swala la kidiplomasia, wanahitaji kukaa meza moja, naomba alikuwa anaomba kushiriki lakini tumesoma ujumbe wake. Mna wasiwasi Mbunge Fancy, maoni ya wasikilizaji umeyasikia, wote wanasema watu waketi pamoja, la sivyo tunaweza tukaathirika hata walio mbali. Hebu tuarifu jumuiya ya Afrika Mashariki jinsi ambavyo inaweza kaumia na mgogoro huu. Uh, jumuiya ya Afrika Mashariki, huu mgogoro kama ukishindwa tukishindwa kuumudu ku, na kuumaliza inamaanisha katika hali ya kawaida nchi zitagawanyika katika makundi, ya mwisho wa siku biashara zitashindwa kufanyika. Watakaoathirika ni wananchi wetu. Kama biashara hazitafanyika, inamaanisha uchumi wa nchi zetu utayumba, na uchumi wa nchi zetu ukiyumba, tutaanza kunyosheana vidole. Hata wananchi wa nchi wanachama wanaweza wakawanyoshea vidole wakuu wao wa nchi kwamba hii viongozi sahihi kwa kuleta maisha magumu. Kwa hiyo hii athari ya huu mgogoro japo unaonekana ni mdogo, lakini ukiendelea kukua utakuja kuleta athari kubwa ndani ya jumuia na nchi moja moja wanachama ndani ya nchi zao na wananchi wao itakuja kuwaletea matatizo na, na kwa sababu sasa hivi tumeshaingiliana sana kijamii, watu wameoana, watu wamezaliana hmm? Tutaanza kuvunja hata familia ambazo tayari zimeshajijenga. Kuna wa, wa, wa, kuna Wakenya huku wameoa na wameolewa wamezaa na watoto. Kuna Watanzania wameoa na kuolewa Kenya, hali kadhalika na nchi nyingine wanachama. Sasa huu mgogoro, huu mgogoro usipoweza kumudu, tusipoweza kuumudu mapema na kuutatua, hizi ndizo athari ambazo zitakuja na zitakuwa mbaya sana katika uh, uh, katika maisha ya wananchi wetu, ambao wanaimani na sisi na wanaimani na dira ambayo kila siku sisi, sisi tunawapatia. Tumalizie naye na Bende, wa moto la haraka la kufanya. Na Bende, umetoa mwito kweli, lakini kwako, unaona lile la muhimu la kufanya hivi sasa ni nini? Na nimeomba kwamba chanjo ni masungumzo, na nikaomba kwamba vita havitazaa faida yoyote na ya mwisho ni kwamba nyinyi watu wa Sauti ya Amerika mmefanya vizuri sana kutupa nafasi hii, ili tuweze kuita mwito ambao hatukupata nafasi nyingine ya na kuweza kuipitisha kufikia viongozi ambao wametusikiliza. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha LiveTalk kilichorushwa hapo jana siku ya e Ijumaa, ambacho kiliandaliwa na Patrick Nduwimana akishirikiana na, na Kennes Bwire. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Rusia inasema haitaacha kujibu vikwazo ambavyo Marekani, Kanada na Umoja wa Ulaya imeviweka juu yake kufuatia shambulizi la Rusia mwaka 2018 kwenye meli tatu za Ukraine, unyakuzi wa Crimea na kazi za Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Wizara ya fedha Marekani ilisema katika taarifa yake jana Ijumaa kwamba vikwazo vyake vinawalenga watu sita wa Urusi na viongozi wanane katika kujibu mwendelezo wa Urusi na uvamizi unaoendelea huko Ukraine. Wizara ya habari nchini Zimbabwe ilisema leo kwamba watu takriban ishirini na wanne wamekufa huko kusini mashariki mwa Zimbabwe, ambapo nyumba na madaraja yamechukuliwa na dhoruba la msimu. Kimbunga Idai ambacho kilisababisha mafuriko na uharibifu kwenye maeneo kadhaa nchini Msumbiji na Malawi kilipiga huko Zimbabwe jana Ijumaa na kukata umeme pamoja na mawasiliano mengine. Idadi ya vifo inathibitishwa kuwa ni ishirini na nne na vifo vingi kutoka eneo la Chimanimani mashariki. Sudan ilisema leo Jumamosi kwamba imepokea mkopo wa dola milioni mia tatu kutoka mfuko wa fedha wa nchi za Kiarabu ili kukabiliana na matatizo yake ya sarafu za kigeni, suala kuu linalochochea maandamano dhidi ya utawala wa Rais omar al Bashir. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis amekutana na rais wa Sudani Kusini Salva Kiir hii leo huko Vatican na kumwelezea kwamba bado Papa Francis ana matumaini ya kuitembelea nchi hiyo ya Sudani Kusini kama ishara ya kuwa karibu na watu na kuhamasisha utaratibu wa amani huko. Mwisho wa muktasari wa habari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile kumi na tisa, ishirini na mbili, na thelathini na moja. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.