Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, siku ya Jumaa ni kipindi Live Talk anayokaribisha. Katika Live Talk ya leo, Oktoba 15, mwaka 2019, ni mimi Patrick Ndwiman. Naam Patrick, naona unakwenda mbio sana. ni Machi, ni Machi 15, samahani msikilizaji <laughs> na mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na ka, katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na 105.1, 107.5 VOA FM Nairobi, 107.8 na FM Mombasa, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22, na kwenye mtandao www voaswahili.com. Karibuni <todicom> Katika live talk leo tunaangazia mgogoro kati ya Rwanda na Uganda. Je, raia wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanasema nini kuhusu mgogoro huo? Lakini inapotokea makakata kama hayo ya watu wao, wow, wenyewe kutokuaminiana, wanapugiana mipaka hii, ni sio picha nzuri kwenye jumuiya nzima ya Afrika Mashariki na katika habari nyingine, watu 49 wauawa katika shambulizi la bunduki ndani ya msikiti miwili nchini New Zealand. Washukiwa ambao ni raia wa Australia wamekamatwa. Basi nakusihi hujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Kennesi Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Wachunguzi wa safari za ndege wamepata sehemu ya kifaa kinachosawazisha uzito wa ndege na kuzuia isiyumbeyumbe inapopaa au ikiwa tayari angani, katika sehemu isiyo ya kawaida kwenye mabaki ya ndege ya shirika la Ethiopia Airways ilianguka Jumapili na kuwa watu mia moja hamsini na saba. Wataalamu wanasema kifaa hicho kinafanana na kile kilichopatikana katika ndege ya Lions Air nchini Indonesia iliyoanguka Oktoba mwaka jana. Kifaa cha kurekodi mawasiliano ya ndege ikiwa hewani kimefika Ufaransa kwa uchunguzi zaidi. Taarifa za satellite zinaonyesha ndege za Ethiopian Airlines 302 na Lion Air 610 zilipaa kwa shida sana zikienda juu na chini, ishara kwamba marubani wake walikuwa wamejitahidi kuzidhibithi. Marubani wote wa ndege hizo Boeing 737 Max 8 walikuwa wameomba kurudi walikotoka na walikuwa tayari wameruhusiwa. Watu 115 wamekufa kutokana na mvua kubwa iliyosababisha mafuriko nchini Msumbiji, Malawi na Afrika Kusini, huku 1843 wakikosa makao kusini mashariki mwa Afrika. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa msaada wa dharura, vifo 66 vikiripotiwa Msumbiji, 45 Malawi na watu wanne wakiripotiwa kufa Afrika Kusini. Msemaji wa baraza la mawaziri la Msumbiji, Ana Kamoana, amesema serikali imetangaza hali ya dharura, huku mvua kubwa ikiendelea kunyesha na kimbunga kikali kikitarajiwa tena kutua hii leo. Mafuriko ya nchini Msumbiji, mojawapo ya nchi maskini zaidi barani Afrika, yameharibu nyumba 5756 kuathiri familia 15467 na kuacha zaidi ya watu 141325 bila makao. Katika nchi jirani ya Malawi, zaidi ya watu 230 hawana makao, huku watu 739 wakiwa wameathirika kabisa. Idara ya hali ya hewa ya Malawi inasema mvua nzito inatarajiwa leo Ijumaa. Mtu mmoja anafunguliwa mashtaka ya mauaji kuhusiana na shambulizi la kigaidi katika misikiti miwili nchini New Zealand lililowaua watu 49. Mkuu wa polisi Mike Bush amesema mshukiwa atafikishwa mahakamani Jumamosi asubuhi. Japo mkuu wa polisi amekataa kutaja jina la mshukiwa, televisheni ya taifa ya New Zealand imemtaja mshukiwa kuwa Brenton Tarant mwenye umri wa miaka 28, kutoka Grafton, New South Wales, Australia. Maafisa wa Australia wamethibitisha kwamba mshukiwa ni raia wa Australia. Watu wanne, wanaume watatu na mwanamke mmoja, wamekamatwa. Watu arobaini na moja kati ya waliowao arobaini na tisa walikuwa msikitini wakati wa sala kuu ya Ijumaa. Watoto ni miongoni mwa watu arobaini na nane wa wanaotibiwa majeraha ya risasi. Mshambulizi alikuwa akionyesha mashambulizi moja kwa moja kwenye intaneti na video hiyo imesambaa kwenye mitandao ya kijamii. Wanajeshi wanaoungwa mkono na Marekani wanaopigana na kundi la Islamic State nchini Siria wameingia katika maficho ya kundi hilo na kusababisha idadi kubwa ya wapiganaji kujisalimisha. Mapigano nje ya mji wa Banguzi, kaskazini mashariki mwa Siria, yamekuwa makali, mashambulizi ya angani na ya roketi ya kisheheni ya angani, huku wapiganaji wa Islamic State wakiimarisha mashambulizi ya kujitoa muhanga dhidi ya wapiganaji wa Syrian Democratic Forces wanaosonga mbele wapiganaji wa Syrian Democratic Forces na wanajeshi wa Marekani wanasema juhudi za kuwaokoa raia zimepunguza mashambulizi dhidi ya Islamic State, lakini mafanikio yananakiliwa. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Bunge la Uingereza limepiga kura Alhamisi kuchelewesha hatua ya Uingereza kujitoa kutoka Umoja wa Ulaya kwa muda wa miezi mitatu zaidi. Wabunge 412 kwa 202 wamepitisha hatua hiyo, kuomba Umoja wa Ulaya kuongezea Uingereza muda kulingana na ibara ya 50 ya mkataba wa Brexit. Hatua hiyo inaipa Uingereza muda zaidi kutoka tarehe ya mwisho ya Machi 29 hadi Juni 30 iwapo wabunge watapitisha makubaliano mengine kabla ya Jumatano wiki ijayo na iwapo hawatafanikiwa tarehe hiyo itasongeshwa mbele. Wabunge walikataa pendekezo la kuandaa kura nyingine ya maoni. Wabunge 85 kati ya 334 pekee ndio waliunga pendekezo la kuandaa kura mpya ya maoni kuhusu Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya. Jeshi la Israel limefanya mashambulizi angani dhidi ya kundi la Hamas katika ukanda wa Gaza mapema Ijumaa, masaa machache baada ya mashambulizi ya roketi kuvurumishwa kutoka upande wa Palestina. Takriban mashambulizi thelathini yametekelezwa yakilenga wapiganaji wa kundi la Hamas linalotawala ukanda wa Gaza na washirika wao wa Kiislamu wa jihad. Afisa wa usalama katika ukanda wa Gaza ameambia shirika la habari la AFP kwamba uharibifu mkubwa wa mali umeripotiwa kufuatia mashambulizi hayo. Jeshi la Israel limesema mitambo yake ya ulinzi imenasa makombora yote yaliyovurumishwa kuelekea Israel. Taarifa ya Israel inasema jeshi lake limepiga takriban malengo mia moja ya kijeshi ya Hamas, kundi la wapiganaji wa Kiislamu linalodhibiti ukanda wa Gaza. Na mafanikio yanatarajiwa kutoka kwa mazungumzo ya kibiashara na kiuchumi kati ya China na Marekani, kulingana na waziri mkuu wa China Ling Kengyan. Ling ameambia waandishi wa habari baada ya kumalizika kwa kikao cha kila mwaka cha bunge la China kwamba China na Marekani zina masilahi yanayofanana yenye umuhimu mkubwa kuliko tofauti zilizopo. Ameongeza kusema kwamba ukuaji imara wa uhusiano kati ya China na Marekani ni jambo jema kwa dunia nzima, na kueleza matumaini kwamba uhusiano huo utadumu licha ya changamoto zilizopo. na baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Kennes Bwire, sasa tunaingia ndani ya mjadala wetu wa leo, ambapo tunazungumzia mgogoro unaowiva hivi sasa kati ya Rwanda na Uganda. Nchi hizi jirani zimekuwa zikilaumiana kila mmoja kwamba anahatarisha usalama na kuhujumu uchumi wa mwengine. Rwanda inaishtumu Uganda kuwapa hifadhi wapinzani ambao wana lengo la kuyumbisha usalama wa Rwanda. Vilevile vile viongozi wa Rwanda wanaishtumu serikali ya Uganda kuwakamata na kuwanyanyasa raia wa Rwanda waishio nchini Uganda, kwa madai kwamba wanafanya mauaji ndani ya Uganda na kuvuruga utulivu nchini humo. Tuhuma hizo zinatupiliwa mbali na serikali ya Uganda, na serikali ya Rwanda inakanusha kwamba haijatuma raia wake kuhujumu usalama wa Uganda. Hakika mgogoro huu umeleta hali ya sintofahamu. Ili kuzungumzia kwa upana hali hiyo, tutakuwa na washiriki tofauti katika mjadala huu. Na wewe mpenzi msikilizaji, pia unayetusikiliza unaweza kushiriki kupitia nambari yetu ya simu plus 12026193151, 12026193151. Na hapa studio uko nami Patrick Ndwimana nikishirikiana na mwenzangu Kennes Bwire ambaye namwomba awakaribishe washiriki wetu. Nam, kwenye laini ya simu Patrick, tutakuwa na fansin kuhi huyu. Ni mbunge wa jumuiya ya Afrika Mashariki akiakilisha Tanzania. Vilevile tunaye na vende wa moto mchambuzi wa maswala ya siasa za Uganda, na tunaendelea kumtafuta Koigi wa Wamwere, mbunge na mwanasiasa wa muda mrefu sana nchini Kenya anayefahamu sana siasa za Afrika Mashariki na jumuiya ya maziwa makuu kwa jumla nam tutaendelea kumtafuta Koigi Mwamere. Lakini kabla ya kuwakaribisha rasmi washiriki wetu tusikilize uh, maelezo yaliyotolewa na Rais Kagame akizungumzia kuhusu mgogoro huo kati ya Rwanda na Uganda. Waziri wa mashauri ya kigeni yupo hapa. Tuliwapa majina ya watu wote waliokamatwa. Wale tunaojua mahali walipo tulisema wako hapa, wengine tuliwaambia hatujui mahali walipo, nyie ndio mnajua mahali mliwaweka. Mamia ya watu walikamatwa bila hatia yoyote. Wengine baada ya kuwekwa mahabusu kwa muda mrefu waliachiliwa. Na baadaye wakarudishwa kwa nguvu nyumbani kupitia kwenye mpaka. Ninasema hivi, matokeo ya hali hii yamepelekea serikali ya Rwanda kuwashauri raia wake, tafadhali msiende Uganda. Kile tulichokifanya, kile ambacho ninaweza kufanya, niliwasilisha taarifa hii kwa uongozi wa Uganda na taarifa hii niliwasilisha mwenyewe. Nam uh, huyo ni rais Kagame. Wakati huu alikuwa akizungumza katika mkutano wa viongozi mbalimbali mbali wa Rwanda, katika mkutano ambao unajadili uh, ile miradi iliyotekelezwa katika mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Alikuwa akitafsiriwa na mwenzetu Idi Ligongo Kenneth. Rais Museveni naye pia uh, alizungumzia kuhusu uh, sakata hili kati uh, ya Uganda na nchi jirani ya Rwanda bila kutaja moja kwa moja anazungumzia nini, Museveni anasema, unamsikia mtu anafunga mpaka na kusema usiingie nchini mwetu, bila kujua kwamba huyo mtu anategemea watu waingie nchini mwake, na wanaingia na pesa, wananunua vitu zao, wanaacha pale pesa, nchi inakuwa imeendelea kaongezea kueleza kwamba hakuna mtu yeyote anaweza kutatiza usalama wa nchi ya Uganda barabara kabisa. Haya na, naona sasa muda mwafaka wa kuwakaribisha washiriki wetu, sijui na tuanze naye, tuanze na mbunge Fensi Nkuhi. Mbunge Fensi Nkuhi ni mbunge wa jumuia, ni mbunge kutoka bunge la jumuia ya Afrika Mashariki Eyala kwa kifupi. Karibu katika mjadala wetu wa Live Talk. Asante nashukuru. Eh, tunaye pia na Bende wa Moto. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka huko Uganda, karibu uh, na Bende wa Moto. ni shukuru ndugu mtangazaji eh, sijui kama tumeshampata ku... Koigi wa Mwere, tunaambiwa yupo uh, Bwire uh, mkaribishe tafadhali. Karibu sana Koigi wa Mwere. Shikamo marahaba. Asante. Haya. Kwa mwaliko shukrani nyote kwa kujibu mwaliko wetu. Haya, tuanze naye mbunge fensi Nkuhi, sijui kama umesikiliza uh, matamshi ya uh, viongozi hao wawili, ikiwa ni rais Kagame au rais Museveni. Wengi wanasema kwamba uh, hawa ni watu ambao wanajuana, wana tangu zamani. Ni jambo la kawaida mzozo, mgogoro unakuja na wataumaliza wenyewe, lakini tunaona kwamba uh, mgogoro bado unaendelea. Sijui unasema nini, uh, mimi kwa mtazamo wangu kama ulivyosema mwanzo, Rais Kagame na Rais Museveni ni watu ambao wanafahamiana muda mrefu, ni watu ambao wameshirikiana kwenye mambo mengi, hasa uh, ndani ya jumuiya, hata kwa nchi zao wao wenyewe wawili wameshirikiana kwenye mambo mengi. Sasa ukiona marafiki ama ndugu wanakwazana, wana wanasuguana, tuna imani kwamba hii misuguano ni katika kuboresha masuala mbalimbali ambayo mmoja ama wote wanaona mwenzake anakosea. Kwa hiyo hii hisia kwamba hawa watamalizana ni hisia ambayo watu wengi tunayo. Shukrani haya, tuende kwake na Bende wa Moto na Bende eh, upo nchini Uganda ndani, unafuatilia kwa karibu hali inavyoendelea. Je, hali hii kweli haiwatii wasiwasi huko? wasiwasi mwingi zaidi, ndugu mtangazaji, na la muhimu zaidi E, wasikilizaji nafikiri wanalohitaji ni kwamba kama vile dada mbunge wa kule uh, jumuiya ya Afrika Mashariki alivyoongea ni kwamba watu hao wawili, majemedari hao wawili hawakujuana majuzi. Walienda na shule moja ya huko mjini Mbarara, inaitwa Ntare School. Kwa hivyo walienda shule moja, wakaingia msituni pamoja, wakapiganisha serikali iliyokuwepo wakati huo, wakaiondoa, wakafanya kazi hapa Uganda wote, na hao majemadari wengine wakatoa silaha hapa, wakaenda wakaingia Rwanda na wakatoa serikali iliyokuwa huko. Kwa hivyo historia ni kwamba wamejuana na kuelewana vizuri uzito ulioko kwa wakati huu, ndugu mtangazaji na wasikilizaji, ni kwamba wanaleta wasiwasi kwa sisi wananchi. Mziko wote unaelekea watu wa kawaida, watu ambayo wanafanya biashara ndogo ndogo ili wae, waweze kujiendeleza kimaisha, na hao wakati huu ndio wamepata mziko mzito zaidi ya pili ni kwamba wamejaribu sasa siku hizi za sasa hivi kuonyesha ubabe, na nafikiri ubabe watu wakawa kama ina nchi wengine. na Vendo wa Moto, inaonekana kuna hitilafu na laini yako ya simu, nafikiri mahala ulipo aa mawasiliano si mazuri lakini usikate simu, nafikiri yataboreka vizuri. Naenda kwake Koigi wa Wamwere. Koigi wa Wamwere, uh, umewasikiliza ume, ume wale waliotangulia, umemsikiliza fan na kumsikia na vendo wa moto, kwamba wakati mmoja hawa walikuwa marafiki wa muda mrefu, wanajuana vizuri, walikuwa wote katika kundi moja la uwasi, kulingana na zile taarifa ambazo zimeandikwa, kila mtu anaweza kasoma hilo, hadi mwaka 1986 marafiki wa karibu zaidi wote wanazungumzia kuhusu Afrika moja, wote wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, wote wanazungumzia maendeleo ya jumuiya ya Afrika Mashariki, sio nchi zao tu, wakati ambapo kila mmoja sababu anazotoa kwamba huyu anapanga kuniondoa na huyu anafunga mpaka, mbona wafanye hivyo? Well, nadhani mtu anaweza kusema ya kwamba wanafanya hivyo kwa sababu wanatetea maslahi tofauti. Uh, na bila shaka kama watu waliomo katika jumuiya moja wamefika pahali pa kuwa na maslahi tofauti. Hiye, hilo ni jambo ambalo linatatanisha sana wale wote ambao tulikuwa na matumaini ya kwamba viongozi wa sasa, uh, ambao ni Uhuru, Kagame, Museveni na ndugu yetu wa Burundi ya kwamba eh, wangeweza kutujengea tena jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo tuli- wengine wetu tunakumbuka ilivyokuwa, eh, kule miakani ya sitini, na na ambao tumekuwa na ndoto ya kwamba kwa sababu sasa tuna viongozi ambao tunaweza kusema ni viongozi endelevu basi wangeweza kutujengea jumuiya moja Afrika Mashariki ambayo ina uchumi mmoja, ina utaifa, watu wake wana utaifa wa jumuiya ya, ina biashara moja. Sasa hivi tuna paspoti moja na tulikuwa tunasubiri kuwa na sarufu sarufu sarufu moja, lakini badala ya kuwa na sarufu moja tunaona viongozi wana sasa wanafunga mipaka na kusimamisha biashara katikati ya nchi hizi zote za Afrika Mashariki. Niseme ya kwamba ndio, eh, si vigumu viongozi, hata watu wa kawaida kuwa na tofauti, lakini wanapokuwa na tofauti, njia inayofaa kutumia kusuluhisha ni maongeo, ni maongezi ne, ni mazungumzo sio eh, kupeana mgongo na kufungiana mipaka na hata kutishia kupigana vita, kwa sababu kama tutafanya hivi, basi eh, tutakuwa tunafikia pahali ambapo tutaweza kusema ya kwamba ndoto ya jumuia ya Afrika Mashariki haitawezekana, kwa sababu kama Kenya inapigana na Tanzania, Rwanda inazozana na Uganda Burundi inapigana na Rwanda, basi umoja wa jumuiya utatoka wapi? Na hilo ndilo mm -hmm. sikitiko, sikitiko la wengi katika mm -hmm. uh, Kenya na na hakika katika jumuiya kwa jumla. Asante sana Koigi wa Mwere uh, uh, labda kabla ya kurudi kwake na bende wa moto uh, nataka nimuulize mbunge faasiku hii umesikiliza uh, wa, uh, nabende wa moto alivyozungumza kwamba upande wa Uganda wanao wasiwasi wasi mkubwa sana, na anasema wanaoathirika ni wale wananchi wadogo wadogo wale wafanya biashara na biashara zingine za kawaida. uh, lakini unavyozungumza unavyo unasema hawa ni kama wana ndugu wanafahamiana tangu zamani e, uh, labda tahu mzozo wanaweza waka, waka umaliza, uh, bila wasiwasi wasi. Sijui upande wa bunge lenu wewe kama vile mbunge huoni kwamba hii inahatarisha sio tu uh, biashara na uhusiano kati ya Rwanda na Uganda, lakini ni athari kwa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki. Siwezi kusema moja kwa moja kama inahatarisha kwa asilimia kubwa, lakini inaleta wasiwasi kwa watu wetu, kwa sababu uh, uh, funzo ambalo Uh, nchi wanachama wa kwanza wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao walilipata uh, mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ni kwamba ilikuwa ni jumuiya ya viongozi, siyo ya wananchi. Sasa sasa hivi tunairudisha kwa wananchi. Kwa hiyo kama tunaona wananchi wetu wanaingia wasiwasi katika kufanya biashara zao katika uh, maingiliano yao ya kijamii na kadhalika, hii pia inatupa wasiwasi, especially sisi ambao ni wawakilishi wa wananchi hao. Lakini mimi niwatoe wananchi wasiwasi, kwa sababu migongano ndani ya jumuiya ni kitu ambacho sio kigeni sana. Tumeshuhudia migongano ya ya ya Tanzania na Kenya most of the time inatokea kila wakati eh, lakini mwisho wa siku, wakati mwingine hata sio viongozi wakuu wa, wa nchi, wakati mwingine hata hawa viongozi wadogo wanatafuta namna ya kukaa chini, kuongea na kuweza kutatua matatizo ambayo yapo, mara nyingine yanakwenda mpaka kwenye uh, levo ya wakuu wa nchi. Sasa kwa hili la Uganda na, na Rwanda, lazima na ni kawaida kabisa wananchi kuingia wasiwasi kwa maana ya kwamba huku wanafunga mpaka huku mkuu wa nchi anaeleza ana, ana, ana, ana hivi anawatia wasiwasi wananchi wake, na huyu huku anajibu vinginevyo. Uh, kwa hiyo inaleta sintofahamu kwa wananchi ambao sasa wanashindwa kujua sasa sisi tufanye nini, lakini kuna hatua mbalimbali mbali ambazo zinachukuliwa. Sisi kama bunge la Afrika Mashariki tayari tuko kwenye hili jambo japo e, ni mambo bado ambayo yako kwenye, kwenye kwenye kwenye kwenye mlolongo ambao tungependa kwanza tuumalize, alafu ndio tuje tuseme kwamba tumefanya nini. Vile vile wakuu wa nchi nao, kama tulimuona mheshimiwa Kagame alikuja Tanzania. Eh, Mheshimiwa Uhuru Kenyatta alikwenda Uganda. Hizi zote ni juhudi za kuhakikisha kwamba hili jambo linabaki kuwa ni, ni, ni tatizo la kawaida ndani ya jumuiya, kwa sababu watu wanaofanya biashara, kukiwa hakuna migongano, kukiwa hakuna malalamiko, then hiyo jumuiya jumuiya ne, au hiyo biashara inaweza isiwe biashara ambayo iko hai zaidi. Kwa hiyo hivi ni, ni, ni, ni namna tu ambavyo hii jumuiya inazidi kukua, lakini niwahakikishie kwamba hakuna wakati ambao nchi wanachama hatuko tayari kuona lolote linatokea kuhatarisha huu umoja. Kama wakati huu fancy, fancy vile vilevile, tunajua uh, kando tuna jumuiya kama nyi wakilishi kuleta maendeleo na ustawi, unaozungumzia biashara na mengine. Tunajua pia mna jukumu la kusuluhisha migogoro tunajua yameandikwa kwamba Uganda inawapa hifadhi wa wakimbizi kutoka Rwanda, lakini wakati huo huo pia kuna ripoti yoyote anaweza soma kwamba baadhi yao wamekuwa wakikamatwa nchini Uganda na kurudishwa nchini Rwanda, kama aliyekuwa mlinzi wa Kagame mwenyewe ambaye alikamatwa na kurudishwa nchini Rwanda. Kagame anatoa hoja zake kueleza kwamba maswala yetu ni maswala ya usalama na watu wake. Uganda inajibu kusema biashara inaathirika na jumuia ya Afrika Mashariki. Kama viongozi nyinyi pia mnazungumza kuhusu biashara, je, Uganda inayejibu Rwanda ama inatoka kwenye laini ambayo Rwanda inataka kusikia kuhusu watu wake, sio biashara na mpaka. Aa, sitaki kuingia ndani zaidi kutokana na matamko ambayo wameyatoa hawa wakuu wa nchi wanachama. Lakini mimi nikiangalia huu mgogoro ni kwamba tu hawa watu wawili hawajaweza kukaa chini, kila mmoja kueleza la kwake na kuweza kutabainisha nini hasa tatizo, nani hasa ameanza kuleta hili tatizo? Je, ni mmoja kati ya hawa wawili, ama ni wawili wao wenyewe? Eh, katika uh, ku, katika masuala yao, na nini kifanyike? Sisi ndani ya Bunge kupitia uh, kamati ya usuluhishi na masuala ya jumuiya tumeanza kutaka kujua, kutaka kuingilia hili jambo na tumewaomba jamani, tunaomba tuwe tuweze kuingizwa katika uh, uh, katika orodha ya watu ambao wataweza ku, kuangalia ni namna gani ambavyo hili jambo litaweza kusuluhishwa, na tunashukuru wamerespondi wame vizuri mm -hmm. eh, pande zote mbili na bado kuna vitu ambavyo vinaendelea chini kwa chini asante. Uh, nafikiri turudi kwake, na Bende wa Moto kama iko katika laini ya simu. Na Bende wa Moto unanisikia natusikia sijui kama unanisikia vyema. Ulikuwa eh, umepotea kidogo, lakini tunashukuru tuna kuona umerejea tena uh, uh, Nabende, ni kuulize, si mara ya kwanza Uganda na, na, na Rwanda ilifikia hata wakati mmoja wakapigana waka huko DRC <laughs> na umesema hawa ni kama wanandugu, wanajuana tangu msituni na wamefanya kazi pamoja, lakini kwa nini yeah, kila mara hali hii inajirejelea kwa nini? Swali hilo ndilo sisi kama wananchi ambao wamefanya kazi hapa tunajiuliza. Pia tunaona kama vile hawa majemedaru wawili, tunaona kama labda kunao kitu ambacho wanakificha, ambacho umma hawajaambiwa kikamilifu bado. Tunaweza kuuliza pia, walipigana Kongo, yakaisha ama hayakukwisha? La pili ni kwamba hakuna mmoja wao ndugu mtangazaji na wasikilizaji wote, hakuna mmoja wao ambaye anaweza kujitamba kwamba anaweza kuwa mshindi kwenye pande ya vita. Hatuombei vita sisi. La tatu ni kwamba vile nilivyosema mwanzo, la muhimu ni kwamba hao wawili, kulingana na historia yao, wakae pamoja waongee, hakuna mmoja, hakuna mtu mwingine ambaye anaweza kuingilia kati ya hao wawili mbunge wa dada yangu, mbunge Ngui ambaye anaongea kutoka kule Tanzania amesema vema, lakini la muhimu ningemli ningemwomba mbunge wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki. Wana sita, sita sana. Hili ni jambo ambalo halikuweza kungoja mpaka leo. Uh, wangelifanya wafunge virako ya haraka waje waongee nao binara wawili. ya, ya inye ni kwamba watu nilifanikiwa mimi kufanya kazi na chuo kikuu cha majeshi hapa Uganda na lililonishangaza ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kwamba nilikuwa na makamanda wa hapa nchini Uganda na makamanda wa huko nchini Rwanda ambaye wanafanana majina, mpaka nikashindwa naongea na kamanda gani nikiwa kwa simu. Kwa hivyo hawa na sisi ni ndugu. Hali ya wakati huu inaleta wasiwasi, sio pande moja inaleta wasiwasi wasi kwa pande zote mbili na ya shida inayo wakabili wakati huu inakabili wananchi wa pande zote mbili. Watu wa Rwanda wanaumia na watu wa hapa Uganda wameanza kuumia. Mimi nakaa sehemu za Jinja hapa, mm -hmm. Uganda mashariki, lakini tayari wanabiashara wameanza kuumia kazi. Uh, asante sana na bende wa moto na wengine washiriki, tunawaomba msalie katika, uh, uh, uh, simu tuta ingia katika kipindi au sehemu ya pili ya Live Talk. Muda mchache tu hivi tunafunga sehemu ya kwanza na sehemu ya pili tutakuwa tunapatikana kwenye mitambo yetu ya Facebook, VOA Swahilicom. na sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Live Talk leo, kwa wale ambao hawakutufuata hapo mwanzo, tunajadili mgogoro ambao unaendelea kati ya Rwanda na Uganda na mgogoro huu umekwisha leta athari nyingi, hasa upande wa uhusiano kwenye mpaka na biashara na kujadili mgogoro huo tunao washiriki katika Live Talk, tunaye Koigi wa Mwere, ni mkongwe mwanasiasa kutoka huko Kenya. Tunaye na Bende wa Moto, ni mwana, mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka huko Uganda. Tunaye pia mbunge Fensi Nkuhi, mbunge wa EALA kutoka huko Tanzania. Haya basi, uh, kabla ya kuendelea na mjadala vilevile vile, uh, wananchi au raia wanaofuatilia uh, kwa karibu sana mgogoro huo unavyoendelea, na wao waliweza kutoa maoni yao au wanataka kutoa maoni yao. Tumpokee msikilizaji huyu kutoka huko Tanzania. Kwanza tunamwomba ajitambulishe kwa majina. Anaitwa Edward Mhenga Nchai wa Masewa, Bariadi, Tanzania. Binafsi, huo mvutano unaozungumzia kama kuwa kwanza ni mpango mbaya ambao unakuwepo ndani ya jumuia ya Afrika kwa sababu hawa raia tayari wapo kwenye ushirikiano wa kijumuia wa kikanda, lakini inapotokea masakata kama hayo ya watu wao wenyewe kutokuaminiana, wanafungiana mipaka, raia wao hawaingiliani. Hii sio picha nzuri kwenye jumuia nzima ya Afrika Mashariki, na ningeomba tu wakuu wa nchi wanapokaa waweze kuzungumzia haya masuala kwa uwazi zaidi, ili kuwafanya raia wao waweze kujumuika kwa pamoja kwenye shughuli mbali mbalimbali za kijamii, siasa na kiuchumi ili kuweza kuwa na mawazo ya pamoja yanayohusiana na Afrika Mashariki. Kwa sasa hivi Afrika Mashariki inaingia kwenye migogoro, hasa mataifa ya mawili ya Rwanda na Uganda yanakuwa kila siku wanatumiana, mara nchi nyingine inafadhili magaidi, mara nyingine inakanusha. Hii migogoro yote hii inapelekea kutokuaminiana kwa, kwa jumuiya yaani, ya nzima ya dunia. Afrika Mashariki ikitokea nchi moja hapo kuwa na mgogoro na nchi nyingine ni jumuiya ya nzima inayumba. Kwa hiyo ni vyema wakasuluhisha, ili wawepo na majadiliano tena, ya majadiliano ambayo ni ya pande zote mbili, ya ingawa Rwanda sahizi inajaribu kusema kwamba haijafunga yenyewe, ilikuwa bado raia wake, lakini raisi la juzi alizungumzia kwamba anaweza akawazuia hata Wanyarwanda wasiende Uganda. Hii ni picha ambayo kwa jumuiya ya Afrika Mashariki ni vyema wakatafuta suluhu ya pamoja, ilikuwa kuondoa hizo sintofahamu. Naam, huyo ni Edward Maenga kutoka huko Tanzania bure. Umemsikiliza anasema huu mzozo sio tu kati ya Rwanda na Uganda, maanake unaiumbisha ni jumuiya nzima ya Afrika Mashariki. Kweli, na lakini si mara ya kwanza hawa viongozi wamezungumza, si mara ya kwanza mzozo huu kujitokeza, ishara tu kwamba umefikia kiwango ambacho unaelekea sasa. Upande mmoja unasema fulana ametuma wanajeshi wake mpakani, na huu mwingine anasema hakuna yeyote ambaye anaweza kututisha tunapojiunga pamoja, hakuna anayeweza kunusurika. Na masuala ambayo amekuwa akitolewa kila mara, anaonekana kwenye mitandao ya kijamii, anakwenda kwenye vyombo vya habari kama hivi. Rwanda inashutumu Uganda kwamba mnawateka nyara watu wetu, na Uganda nayo inashutumu Rwanda, mnawateka nyara watu wetu. Mwezi jana Uganda imewafukuza viongozi wa ngazi ya juu katika shirika la mawasiliano la MTN kutoka Rwanda. Rwanda mm -hmm. nao ikawafukuza wafanyakazi wa Uganda ambao walikuwa wakifanya kazi nchini rwanda ni mgogoro ambao umekuwa mpana ndio maana tunauliza wachambuzi mm -hmm. koigi wa mwere hawa si mara ya kwanza wameketi wamezungumza ethiopia walikwenda wakazungumza kagame mwenyewe amesema wamekutana na mseveni mara mbili huko ethiopia katika mikutano ya umoja wa afrika mwaka jana unakumbuka wakati ambapo mkutano ulikuwa unafanyika rwanda mseveni hakufika habari zikatolewa kwamba kulikuwa na njama ambayo hakuna yeyote alijitoa kuandika ama kuonyesha kwamba hapa kulikuwa na shida, wote kimya, lakini kisiri wanazungumza. Ndiposa tunamuuliza Koigi wa Mwere, endapo linakuja swala, mtu mmoja anadai kwamba mwingine anapanga kuniondoa madarakani na huyu mwingine pia anadai, yule anadai kuniondoa madarakani, nini hapa linastahili kutendeka? Wote kukaa pamoja kuzungumza, wamezungumza, hawajafikiana, ndio hili inafikia kufungiana mipaka, wafanyeje, Koigi? Koigi wa Mwere hatu, inaonekana hatumpati Koigi wa Mwere na Wendo wa Moto. Kama umesikia swali langu, je, kama unaweza ukajibu. Mtangazaji: um, um, shida ni kwamba aa, huwa wanaogopa huwa wanajiogopa hata hao wenyewe. Kwa sababu Rwanda inasema na kupitia kwa rais wao mwenyewe Jemadari Kagame ikasema kwamba Uganda inahifadhi waasi hapa kwetu ambao wanataka kupindua serikali yake. Um, kitu amba, ambacho kinatuletea wasiwasi zaidi ni kwamba watu wakati wa mkuu wa polisi aliyeondolewa alipokuwepo, rafiki yangu Kale Kaihura alishitakiwa kwamba alikuwa anasaidia nchi ya Rwanda kuchukua watu wa Rwanda kuwarudisha huko Rwanda kinyume cha kupenda kwao. Kwa, kwa hivyo tunashangaa ni waasi ndio walikuwa wanachukua watu wa Rwanda ama serikali ya Rwanda ndiyo ilikuwa anashirikiana na watu wa usalama hapa Uganda kuchukua Watu huko Rwanda. Hilo ndilo linajaza wasiwasi kwa wananchi hapa Uganda. Kwa sababu tunafikiri kwamba serikali ndiye ilikuwa inashirikiana na se, maafisa wa serikali hapa kwetu kuchukua watu wengine ambao wanashuku, wanashukiwa kwamba wanaweza angamisha serikali ya huko. Kwa hivyo, kwa wakati huu, kwa wakati huu, maombi yangu ni kwamba sisi kama wananchi, na naomba hata wananchi wa Rwanda nafikiri nao pia wanasikia, washurutishe majemedari hao wawili wakae pamoja, kwa sababu hilo ndilo la muhimu. la vita haliwezi kufaulu, hao wanajuana zaidi. Na tulifanya kosa hapa kwetu Uganda, marafiki zetu wa ndugu zetu wa Rwanda wako watu ambaye wana vieti vya hapa Uganda A, ni Waganda na wengine walibaki kwa jeshi la hapa kwetu. Kwa hivyo tukienda kwa upande wa vita, watu tutaumia zaidi. Naomba sana wabunge wa huko Kenya, wabunge wa huko Tanzania, kama dada yangu ambaye iko kwenye laini ya simu, wafanye mapema zaidi kushurutisha majemadari hao wawili kukaa meza moja. Hakuna asiyejua mwenzake, wakae pamoja na nyinyi viongozi wengine wa Afrika Mashariki hawa waongee. Hilo ndilo la muhimu, sisi hatutaki vita. Kama watu wa Afrika Mashariki kabisa na bende wa moto hakuna anayetaka vita e, kuhi, ata, ata e, Mwere, na mbunge mm -hmm. Fensi nkuhi amekusikia atazungumza kuhusu wito wako huo. Bwiri anaambiwa kwamba tumempata tena Koigi wa Mwere, Koigi wa Mwere umemsikia, na bende wa moto anazungumzia kwamba pole ni shida ya mawasiliano. Pole sana, pole sana. <laughs> Tumekurudisha okay. Um, umemsikia navendo wa moto anapozungumza kwamba viongozi hawa waketi pamoja wazungumze, lakini awali tumetoa mifano kwamba mara ya kwanza si mara ya kwanza kuketi pamoja na si mara ya kwanza kusikia kwamba wana migogoro kati yao. Navendo wa moto anasema anasema ni lazima waketi pamoja wazungumze viongozi wa Rwanda na Uganda. Ndiyo endapo basi Rwanda inashikilia msimamo wake kwamba tayari imetoa orodha karibu raia wake arobaini ambao inasema wanazuiliwa Uganda. Endapo basi msimamo wake hautasikilizwa na Uganda, kwamba inahisi Kigali, inahisi Uganda inataka kuingilia masuala yake ya usalama, nini hili ambalo linaweza zikatokea na jinsi gani ya kujiepusha? Kama nilivyosema, lakini sijui kama mli mlinisikia kwa sababu nili, uh, sauti, sauti ilikatika mapema sana lakini nilikuwa nasema ya kwamba namna ya kusuluhisha ugomvi uh, unaojijenga sasa kati ya Uganda na Rwanda ni kuongea, ni kukutana kama ilivyosemwa hapo awali. Ukweli ni kwamba Museveni na Kagame ni watu ambao wamekuwa pamoja kwa muda mrefu, walipigana na udikteta wakati wa Idi Amin na kina Obote na wakafaulu kuondoa huo udikteta Uganda, na baadaye wakafaulu kusimamisha mauaji ya kimbari Rwanda. Na kama wamefaulu kumaliza matatizo e, kama ya genocide Rwanda, sioni kwa nini hawawezi kuketi wakaongea na, na kusuluhisha kuelewana tena kwa sababu watu hugombana eh, na kugombana si jambo la la ajabu, lakini la ajabu ni kwamba watu ambao wanajua hasara za vita wanaweza wakaelekeza nchi zao kuelekea eh, kwenye vita. Nadhani eh, kama kuna mtu ambaye atafaulu kuwafikia na kuongea nao, nadhani la kuwaambia ni moja tu ya kwamba tafadhalini, e, ketini chini muongee ja maongezi. Ndio mazungumzo ndiyo peke yake yanaweza kusaidia kumaliza matatizo yenu, na kama wenyewe hawawezi kuongea e, peke yao, basi waletewe wasaidizi kutoka nje. Sisi Kenya hapa tuliwahi tuli, tuli kup, kupigana Uh, kati ya makabila yetu, eh, mwakani wa elfu mbili saba nane na tulisaidiwa kwa kiasi kikubwa na kuwaalika watu wa, we, we, wengine kutoka uh, bara Afrika wakaja wakiongozwa na Kofi Annan na wakatusaidia kuongea na kufikia na kupata maafikiano kwa hivyo ningeomba tu ya kwamba na wao wajaribu hilo kama wenyewe wanaona ni vigumu sana kuketi na kuelewana kuongea na kuelewana. Aya, bila shaka labda, kwa nini wanfaulu? mm -hmm. Bila shaka labda watafikia hilo. Nirudi kwake Mbunge Fensikuhi. Mbunge Fensi Kuhi, umesikia uh, wito uliotolewa na Nabende wa Moto, lakini vilevile vile, upande wa bunge wa Helara, tunajua mna majukumu ya kuhakikisha kwamba uhusiano kati ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki unaendelea vizuri, kwamba biashara kati ya nchi zinakwenda vizuri, kama wananchi wanaweza wakavuka uh, kwenda nchi kutoka nchi moja kuelekea nchi nyingine bila wasiwasi. Je, kuna uh, jitihada zote ambazo mmekwishafikiria fikiria kufanya kuelekea labda Uganda na Rwanda kwenye eneo la mpaka kule kuangalia ki, kipi kinaendelea? um, I... Uh, juhudi ziko nyingi kama tatu ama nne. Kwanza kutoka kwenye kamati ya ya ya uhusiano uh, uh, masuala ya jumuiya na na na usuluhishi wa regional affairs and conflict resolution tuna kamati hiyo ambayo inashughulika ina na haya mambo. Tayari tumeshakaa chini na ku, na, ku, na kutengeneza namna ya, ku, ya kuanza kulitatua hili jambo, na uzuri kwamba pande zote mbili zimetupa zime, zime ushirikiano mkubwa wa awali, na naamini huu ushirikiano utaenda mpaka mwishoni. Lakini vile vile, uh, mheshimiwa wetu Spika na pamoja na waheshimiwa wengine kuna kama kamati imeundwa ambayo pia inajaribu ku, kutafuta suluhu ya maongezi kati ya hizi nchi mbili. Kwa hiyo pia hiyo ni ni namna nyingine, lakini pia ni washukuru wakuu wa wetu wa nchi, nao wanajitahidi katika kuangalia ni namna gani wanaweza kutatua hili tatizo. Tumemwona Mheshimiwa Kagame amekuja Tanzania, amekaribishwa nafikiri ameongea na, ame na mheshimiwa Magufuli ya kwake mheshimiwa Uhuru Kenyatta naye tulimwona amekwenda Uganda naye kutaka tu kutafuta namna ya suluhu. Kwa hiyo kwa ujumla, jumuiya ya Afrika Mashariki kama ilivyo jumuiya imetengenezwa kutatua matatizo kama haya ambayo yanatokea, tujifunze mwanzoni. Sasa hivi ni tunatumia uzoefu ambao ulitokea kule mwanzo, mwaka sabini na saba ili kuweza kuzuia na kutatua athari ama magomvi -ma yoyote ambayo yanaweza kuhatarisha umoja wetu. Kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo yanaendelea kufanyika, na naimani siku si nyingi, siku si nyingi, wananchi wa jumuiya ya Afrika Mashariki watasikia wa kinachoendelea. Hawa majemadari wawili wenyewe wanaweza waka, wakatoka na kufanya kutoa habari kwa umma kwa pamoja na kuweza kulimaliza hili. Mimi nina imani sana kwamba hili jambo litakwisha kwa sababu tayari mm. tumeshaanza kulishughulikia na tayari nchi zote mbili zimeonyesha kutaka usuluhisho wa maongezi. Sawa kabisa Neshi. Hacha tuwe tuendelee kuwa na imani hiyo. Wasikilizaji wanaendelea kutoa maoni yao, tumsikilize msikilizaji huyu anazungumza nini. Kwa majina naitwa Fasili Falinga, nipo Mtamji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya wa Tanzania. Kwa maoni yangu mimi, mgogoro kati ya serikali ya Rwanda na Uganda unaweza ukahatarisha jumuia ya kimataifa. Kwa hiyo nilikuwa naomba jumuia nchi zinazounda jumuia ya, ke, ya Afrika Mashariki iweze kusuruhisha kutatua mgogoro mapema. Hatua pili una- ume, unaweza ukasababisha au tayari umesababisha kujumiana kibiashara kati ya nchi ya Rwanda na Uganda. Kwa hiyo niko naomba tofauti hizo ziweze kutatuliwa lakasaro mgogoro, ili wananchi wa Uganda na Rwanda waanze kupata aweni kibia ya kibiashara kwa ajili ya maslahi ya nchi za, zao mbili. Asante sana Fadhili Folinga kwa mchango wako huo. Naam, uh, Patrick tunafahamu kwamba Museveni na Kagame wamekuwa marafiki wa muda mrefu hata walipozungumza na Uganda kuna ile nishati ambayo inatolewa kwa watu ambao wamefanya mchango ambao unazidi kila mmoja, ambao hupewa mtu mashuhuri na mtu ambaye amefanya mchango kweli, na Kagame ni mmojawapo ambao alipewa mchango huo. Lakini vilevile vile tunajua kwamba Uganda inauza bidhaa zake nchini Rwanda na inapata kwa mwaka dola milioni mia mbili hamsini. Rwanda inauza bidhaa zake Uganda kupata dola milioni kumi na sita pekee. U... iko zaidi ya wafanyakazi elfu thelathini raia wake wanaofanya kazi nchini Rwanda. Uganda pia imewekeza katika kampuni nyingi na wale ambao wanap... wamepata zabuni ya kupeleka bidhaa na vitu vingine nchini Rwanda. Rwanda inatuma wanafunzi wake nchini Uganda, hasa kujifunza Kiingereza na vilevile, mm -hmm. vile kuna watalii ambao wanatembelea nchi hizi mbili, kwa mwaka takriban watalii elfu moja hamsini. mm -hmm. Je, viongozi wanazungumzia nini uhasama huu ambao unajitokeza sasa katika nchi hizi mbili? Tumsikilize makamu wa rais ama naibu wa rais wa Kenya, William Ruto. When I Right, ninapowasikiliza viongozi wa Afrika Mashariki, we kila mtu anazungumzia vizuri sana, sijui shida ni nini? Kwa sababu sote tunazungumzia right. vizuri, tunajua cha kufanya, tunajua kilicho sawa, lakini hatufanyi kile kilicho sawa. Tuna visa kama ng'ombe kutoka nchi moja kuuzwa kwa mnada, wanapovuka mpaka na kuingia nchi jirani, huku kuchomwa moto mpaka kufungwa Inastahajabisha. Tunastahili kuwa tunajadiliana jinsi ya kuimarisha maendeleo ya jumuiya, navendo wa moto. Umemsikia Ruto amezungumza, mpaka kufunga mpaka. Ni shinikizo la mazungumzo? Je, ni kuiadibu Uganda au ni kuadibu jumuiya nzima ya Afrika Mashariki? Yeah. uh, viongozi kuongea, wameongea lakini tunataka pia waongee na waongeze nguvu. Aliongea kwenye kwe mkutano tofauti, mkutano ambao ulikuwa wa Afrika ya wakati huu, na aliongea kama mwanasiasa, akaongea akapanda ndege akaruti Nairobi. Tunataka afanye mfuatilio. Rais wa huko Kenya alifanya vizuri zaidi akaja mapema kabla ya mheshimiwa Ruto kuongea hayo. Tunaomba wafanye mfuatilio wa yote mambo ambayo walianza walianzawaanzisha ndugu. Kwa hivyo Wamwele aliongea kitu kizuri sana pale, akasema majemedari hao wawili wanaelewa ishara ya vita zaidi kuliko watu wengine wote hapa. Kwa hivyo nitaongezea hiki hata kabla hatujaongea watu kufanya biashara kwenye mpaka, ambayo upande moja umefungwa, watu wanaomba na hata moto kutoka boda ya pande ingine, ile moto ya kwenda kupikia chakula. Watu wa Rwanda wanalima pande ya Uganda. Mimi naoa kutoka Ntunga mumpakani mwa Rwanda, mashemeji wangu wengine wanapata chakula ya kila siku kutoka pande ya Rwanda. Watu wengine hawaelewi kama mke wangu ni mtu wa Rwanda ama wa hapa Uganda, kwa hivyo tunaongea hivi, watu wao wanajuana. Hilo tumeliongelea wakati mrefu. Sioni kwa nini wanapata aibu ya kuweza kuongea na kujikumbusha historia ambayo walipitia. Wakati umefika na wakati ndio huu. Rais Uhuru Kenyatta, Rais Magufuli wa huko Tanzania, rais maraisi wengine ambao wanatusikia, watusaidie sisi watu wa Rwanda na Uganda. Watu wameanza kuumia. Mm -hmm. Watu wameanza wa kumia na hata hapa Afrika, Uganda af, mashariki mwa Uganda ambayo mimi naishi, walikuwa nauza na vitu vi vyao huko Rwanda, watu ambao wanakwenda kuvipeleka Rwanda wamekwamia mpakani. Mm -hmm. Kwa hivyo kwa wakati huu tunaongea kwamba wafanye mipangio ya kuweza kuongelea juu ya amani. Ubabe hautasaidia sisi kuna kabisa. Kazi ya kufanya ya kuweza kuendelesha masomo ya watoto wetu. Kabisa kabisa, wakati wa vita nafikiri, ukwame usiendelee kutoka sasa hivi kuenda mbele. Abisa kabisa kabisa na bende wa moto, bila shaka nafikiri wito wako utapata jibu, na sisi ndio matumaini yetu, sio e, tu kwamba ni athari kati ya hizi nchizi mbili au wananchi kati, kati ya wananchi wa nchizi mbili. Pia Bwire, tuwakumbushe wasikilizaji wetu kwamba kuna bidhaa nyingi ambazo zinaelekea huko DRC zikipitia kwenye, kwenye ule mpaka wa Rwanda na Uganda, lakini Rwanda inaendelea kusema kwamba haijafunga mpaka, inasema kuna, inafanya shughuli za ukarabati wa barabara kwenye mpaka wa Gatuna pale. Kuna msemo huo, anasema mtego wa panya hunasa mm -hmm, waliomo na wasiokuwemo bila Kwaigo, shaka uh, zingine nazo nchi zingine mm -hmm, zinaweza kaathirika na hilo naam. Uh, tukielekea kwenye uh, kumalizia kipindi hiki cha live talk, tusome tu na kabla ya kurejea kwa washiriki wetu tusome maoni ya wasikilizaji Waliotuma pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Na mnaanza na, na Saenda Mabula Magesha anatoka Nyangokolwa, Bariadi. Anasema mgogoro huu ukiendelea unaweza kusababisha vita ambavyo italeta mauaji. Tunashuhudia mataifa mbalimbali yanaangamizana naangami, ya kwa ajili ya migogoro. Ni vyema wakaelewana na migogoro yenyewe inavyoonekana haina faida. Naye na mpima mpima mpima anasema ni swala la kidiplomasia, wanahitaji kukaa meza moja. Naomba, alikuwa anaomba kushiriki, lakini tumesoma ujumbe wake. Mna wasiwasi malale nchangwa Anasema anatokea pande za mizanza Tabora, Tanzania, anasema kwa kweli, huu mgogoro wa Rwanda na Uganda, jameni, kwa nini mnataka kuleta vita kwa nchi yenu jameni? Kaeni mlijenge, taifa, mjenge mataifa yenu na mjenge uhusiano mwema. Naye jefuta kumbo anasema mzozo baina ya Rwanda na Uganda, viongozi wanapaswa kukaa meza moja na kufikiria mwafaka wa kuondoa tofauti zao na kuondoa mfumo uliopo ambao ndio chanzo cha mgogoro huu. Mkebeza Motoka wa Malampaka, Maswa, Tanzania, mgogoro kati ya Uganda na Rwanda si kwamba utaathiri uchumi wa hizo nchi mbili bali utasababisha mpasuko mkubwa kwa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki. Viongozi wetu japokuwa hawasemi hadharani, ukweli lakini watajulikana wanaegemea upande gani, na hilo linaweza likatuathiri sisi wasiokuwa karibu. Tumalizia naye Sami Masebu ni kutoka huko Kwale, Kenya. Anasema umoja wa Afrika na miungano ya kibiashara ya Afrika, kwa mfano IGAD, East Africa Community na COMESA ijifunge igifung, ijifunze ni njia za kutafuta suluhu kwa mgogoro kati ya nchi hizi mbili. Huenda kukawa na maslahi ya kiuchumi na kisiasa ambayo yamebanwa. Koigi wa Wamwere, umesikiliza ujumbe mmoja, amesema kwamba huenda ukatuathiri sisi wasio karibu. Jinsi gani unaweza ukatuathiri uh, katika jumuiya ya Afrika Mashariki Koigi? Koigi wa Wamwere Fancy, kama unanisikiliza, inaonekana kwa wa mwere hatusikilizi vizuri, Mbunge Fancy. Maoni ya wasikilizaji umeyasikia, wote wanasema watu waketi pamoja, la sivyo tunaweza tukaathirika hata walio mbali. Hebu tuarifu jumuiya ya Afrika Mashariki jinsi ambavyo inaweza kaumia na mgogoro huu. Uh, jumuiya ya Afrika Mashariki, huu mgogoro kama ukishindwa, tukishindwa kumudu ku, ku, ku, na kuumaliza Inamaanisha katika hali ya kawaida nchi zitagawanyika katika makundi, na mwisho wa siku biashara zitashindwa kufanyika. Watakaoathirika ni wananchi wetu. Kama biashara hazitafanyika, inamaanisha uchumi wa nchi zetu utayumba, na uchumi wa nchi zetu ukiyumba, tutaanza kunyosheana vidole. Hata wananchi wa nchi wanachama wanaweza wakawanyoshea vidole wakuu wao wa nchi kwamba hii viongozi sahihi kwa kuleta maisha magumu. Kwa hiyo hii athari ya huu mgogoro japo unaonekana ni mdogo, lakini ukiendelea kukua utakuja kuleta athari kubwa ndani ya jumuiya na nchi moja moja wanachama ndani ya nchi zao na wananchi wao itakuja kuwaletea matatizo na. Na kwa sababu sasa hivi tumeshaingiliana sana kijamii, watu wameoana, watu wamezaliana hmm? tutaanza kuvunja hata familia ambazo tayari zimeshajijenga. Kuna wa, wa, wa, kuna Wakenya huku wameoa na wameolewa, wamezaa na watoto. Kuna watanzania wameoa na kuolewa Kenya, hali kadhalika na nchi nyingine wanachama. Sasa huu mgogoro, huu mgogoro usipoweza kumudu, tusipoweza kuumudu mapema na kuutatua, hizi ndizo athari ambazo zitakuja na zitakuwa mbaya sana katika Uh, uh, katika maisha ya wananchi wetu ambao wanaimani na sisi na wanaimani na dira ambayo kila siku sisi tunawapatia, na niongeze hapo mbunge, yeah. Fensi, unajua kwamba hata Rwanda na Burundi sasa bado mm -hmm. wana mzozo haujatuliwa na mm -hmm. tuli, sasa huu ni mzozo mwingine ambao umejiongeza hapa. Je, inawezekana pia jumuiya ya Afrika mashariki ikavunjika? maana tuliona walini, wabunge msiingilii kati wakati, wakati, wakati ni kurunzinza alikuwa amekataa kwenda ule mkutano, alisema kikao akiwezi kafanyika. Sasa mwingine akijitoa Afrika Mashariki, ipo migogoro maake, ma, maake inaingiliana ina, sasa sasa kini ina sura tofauti. mm -hmm. mgogoro wa Rwanda na Burundi aa, ndani ya jumuia tumeurithi, ulikuwa ni mgogoro kabla ya wao kujiunga ndani ya jumuia ya Afrika Mashariki, lakini tuliamini kwamba Rwanda na Burundi wakiingia ndani ya jumuia itakuwa ni njia mojawapo ya kutatua matatizo na migogoro ambayo wanayo hata kabla hawajaingia ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo huu mgogoro wa Rwanda na Burundi una sura tofauti ambayo tayari kulikuwa kuna, japo kuna mitikisiko mikubwa japo kuna mazoea ya kutumishiana misuli huko nyuma, lakini bado ndani ya jumuia tuna tuna namna ya kuweza kucontain na kuelezana ukweli kwamba mm -hmm. Hapana, sisi hatuwezi kwenda hivi, madhumuni yetu ni haya. Kwa hiyo wanakwenda, mwisho wa siku tunarudi katika mstari. Lakini hili la Rwanda na na na Uganda pia lina sura tofauti ambayo bado tunajaribu kuweza kujua. Sosi yake ni nini? Je, chimbuko la huu mgogoro ni nini? Chimbuko la huu mgogoro ni kutoka DRC ama chimbuko la huu mgogoro ni nini? Asante sana, asante sana, asante sana. Mbunge a Francis Kuhi, tumalizie naye. Na bende wa moto, uh, la haraka la kufanya na bende. Umetoa mwito kweli, lakini kwako unaona cha haraka au la lile la muhimu la kufanya hivi sasa ni nini? Nafikiri naomba kwamba chanjo ni mazungumzo na nikaomba kwamba vita havitazaa faida yoyote, na ya mwisho ni kwamba nyinyi watu wa Sauti ya Amerika mmefanya vizuri sana kutupa nafasi hii, ili tuweze kuita mwito ambao hatu kupata nafasi nyingine ya na kuweza kuipitisha kufikia viongozi ambao wametusikiza, na nimeshukuru sana kusikia Ndugu Koigi wa Mwere, nilikaa Nairobi miaka ile, nilikuwa namuona akiwa kijana. Nimeshukuru kumsikia tena leo <laughs> na yeye bila shaka amekana, amekuwa anakushukuru na amekusikia. Tumempoteza kidogo kutokana na itilafu za za mawasiliano. Basi niwashukuru nyote, uh, na Bende wa Moto, nimshukuru mbunge FMS Kuhi, nimshukuru pia koi Koigi wa Mwere kwa kwa, kwa michango yenu ambayo imetoa katika mjadala wa Live Talk. Tuwashukuru pia wasikilizaji wetu ambao walishiriki kutoa michango yao na maoni yao hapa studio. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana, Kenes si Bwire, nikikutakia usiku mtulivu. Haya, tuna wage tukiwatakia kuanza vizuri wikendi.