Kutoka studio 15, hii ni VOA Express <muchas> nam nam nam. VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 15, mwezi ni watatu, naye ni Jumaa, nikitumai kwamba popote ulipo mambo yanakwenda vizuri kama anavyotuendea hapa, hali ya hewa ikiwa mm-hmm, imetukubali kweli kweli, Maria, baada ya miezi, eh, miezi miezi takriban sita ya baridi tangu ah, si Wa... eh, tulipoanza baridi mwaka jana oh, basi, basi, kifupi tu hali basi hivi leo tunaanzia na kule Tanzania ambapo inaonekana chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kinaelekewa sasa kupata pigo kidogo kule Tanzania lakini kuna matatizo ambayo mm -hmm. kabisa hapa hayaeleweki. Sasa huyu ni mbunge wa Arumeru mashariki na ni wa chama cha Chadema kama ulivyosema Joshua, Joshua Nasari. Sasa mm -hmm. hapa naona ni kama amevuliwa ubunge wake, sio kama ameshavuliwa ubunge na bunge, kisa na sababu, kwa sababu kwamba inaelezwa hakuhudhuria vikao vitatu vya bunge, kulingana kwa mujibu wa sheria. Anasema kwamba mm -hmm. hakuna taarifa yote ambayo ilitolewa, lakini sheria Spika anaelezea kwamba uamuzi huo umezingatia sheria ya katiba ya Jamhuri ya muungano wa Tanzania ibara ya 71 inayoeleza kuwa mbunge atakoma kuwa mbunge na ataacha kiti chake katika bunge ikiwa atakosa kuhudhuria vikao vya mikutano ya bunge mitatu mfululizo bila ruhusa ya spika. Sasa ina maana mabunge wawili sababu tena walimchukua hatua dhidi ya Tundu Lisu, uh, kuhusiana na mishahara yake, lakini hapa pa kwa sinari yeye sasa uh -huh, anasema ni kweli, anakiri kwamba kuhudhuria hivyo uh -huh, vikao, lakini alikuwa nje ya nchi akimuguza mke wake akiwa anatarajia kupata mtoto lakini anana, anasema alitoa taarifa kwa njia ya barua pepe. Sasa mkweli ni nani hatujui. Utaendelea kufuatilia zaidi kuhusiana na taarifa hiyo ambayo ndo inarindima katika vyombo vya habari nchini Tanzania na vilevile, tutaangalia mauaji ambayo yametokea kule New Zealand na vilevile uchaguzi wa majimbo unaoendelea huko DRC, bila kusahau kwamba ikiwa Ijumaa jicho lazima limulike mahali mm -hmm. fulani, na tutakueleza vilevile mambo yanavyotanda kwenye mitandao ya kijamii, lakini baadhi ya mambo yanayokera kila siku ni yapi yanakera hasa akina dada unapata ukifika kule wewe, ni msichana wewe, ni mdogo, mara nyingi huwa hawawezi kupatia kazi tu hivi hivyo, wanataka mwanzo wa kutumie kimwili ndo labda upatiwe kazi. Sasa hiyo ofa ya kuwa nibadilisha mwili wangu, nibadilishe ndo nipate kazi, huwa inaniudhi, ambayo ni kitu ambacho nimepatana nacho mara kwa mara. Kidokezo tu tutasikia kero hilo kwa kina tunapoendelea na VUE Express. Jina langu likiwa Horizon Kamau. Basi meri mgawe hapa, mauaji yametokea New Zealand na ni mauaji yasiyo ya kawaida manake, yameonekana kwenye mitandao ya kijamii. Jamaa mwenyewe kajifungilia kamera mara moja ameanza, si msikiti mmoja, ni msikiti miwili. Rais wa Marekani Donald Trump ameungana na viongozi wengine wa dunia kulaani shambulio la kigaidi katika misikiti hiyo miwili. Kamau katika pili kwa ukubwa wa Christchurch huko nch nchini New Zealand, na inaelezwa kwamba ni shambulio ambalo kwa kweli halijawahi kushuhudiwa. Mshambuliaji alijichapisha ali, alichapisha ujumbe wake kwenye mtandao akieleza ni mtu mwenye itikadi kali za kulia, itikadi kali za kulia. Waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern, yeye amehutubia taifa leo akisema huu ni msiba mkubwa kuwahi kutokea nchini kwake. As a terrorist attack. Ni wazi kabisa know, kitendo hichi huwezi kuelezea vingine well, isipokuwa ni shambulio la kigaidi. Kutokana na kile tunachofahamu, inaonekana ni mpango uliotarishwa vizuri, milipuko miwili been ilipatikana ndani ya gari Watuhumiwa na watu na kutenguliwa. Kwa hivi sasa kuna watu wanne waliokamatwa, lakini ni watatu wanaohusishwa moja kwa moja na shambulio. Basi wakati huu waziri mkuu wa New Zealand amesema kwamba hataruhusu mtu yeyote kubadili maisha na imani ya watu wa New Zealand. Wakazi wa mji huo wamekuwa wakielezea usikitifu wao na mshangao mkubwa kutokana na mashambulio katika taifa ambalo linajulikana kuwa tulivu sana na lenye amani kote ulimwenguni. Yasmin Ali ni mkazi wa Christchurch, anasema kutokana na shambulio hilo, basi yeye anaona atabadili kabisa mambo ya kuvaa hijabu na wala, na wala kabisa hana um, imani anapotembea na hijabu yake mjini humo. Huwezi kudhania jambo kama kind of loving, hili lingefanyika hapa New Zealand, kadhalika kutokea katika mji mdogo wa Christchurch. Sisi watu wa karimu na like tunapendana, an like, like, kwa hivyo sifahamu kwa nini mtu mmoja anataka kutuumiza sisi kwa namna hii sawa na mnyama basi, mm, basi tunatoa pole sana taa mm -hmm. Express kwa watu hao na familia zao ambao wameathiriwa na shambulio hilo lilotokea katika misikiti miwili huko New Zealand. Japo vyombo vya usalama havijatoa jina lake, vyombo vya habari vimetoa jina lake yule jamaa mshambuliaji, wakisema anatokea Australia, ya? Australia na wanasema ni kama ulivyotaja hapo kwamba ana msimamo mkali mkali mm -hmm. wa kulia ni pole basi kwa watu wa New Zealand, na tukitoka huko New Zealand moja kwa moja tuelekee DRC. Serikali mpya inaendelea kufanya mambo yake, lakini kuna uchaguzi wa majimbo unaoendelea sasa hivi. Tunaungana naye Saleh Mwanamilongo akiwa DRC. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tuelezee uchaguzi huu unaendelea vipi na matokeo yanaelekea upande upi, Saleh? Hello. Aha, tunakupata vizuri Uh, uchaguzi unaendelea na hivi sasa wako sasa kwenye maeneo ya majimbo ambayo ni uchaguzi wa maseneta, na jiji la Kinshasa bado uchaguzi umekuwa ukiendelea, lakini kwenye majimbo mengine kama vile Manyema tayari eh, maseneta wamefahamika. Ni mfano wa waziri mkuu eh, wa zamani okisema Matata Ponyo ambaye amechaguliwa kuwa seneta, na vilevile Alexis Thambwe Mwamba ambaye waziri wa sheria naye pia amechaguliwa seneta. Na kwenye e, jimbo la Kivu ya Kusini ambako uchaguzi umetoka kumalizika muda mfupi uliopita, e, Bahati ambaye ni e, e, waziri wa mpango serikali amechaguliwa kuwa seneta. Na huko kwenye e, jimbo la Okatanga e, Francine ambaye yeye ni e, kiongozi wa vijana barani Afrika pia amechaguliwa kuwa seneta nchini Kongo. Sale, ni chama kipi kinaonekana kimezoa maseneta wengi? Ni chama kipi kinaongoza katika kupata maseneta? Umejua kwamba ubunge wa majimbo ndio wamewachagua maseneta kwa uh, hiyo sio moja kwa moja raia. Hadi kufikia sasa zaidi ya majimbo tayari <coughs> imeweza hili kupiga kura na, uh, ama vuguvugu la Rais Kabila FC limekuwa na viti vingi kabisa uh, kwenye uchaguzi huo wa bunge na matokeo bado yataweza kuthibitishwa na tume huru ya uchaguzi baadaye hmm. Na, na tutoke hapo kwenye uchaguzi huo wa majimbo. Salehe, vipi, kuna tetesi zozote kuhusu kuundwa kwa baraza la mawaziri? Hadi kufikia sasa hakujakuwa na maelezo yoyote. Rais Chisekedi alikuwa um, jana yani, huko Nairobi uh, Kenya, amerejea na uh, wameendelea tu na mazungumzo, na akiwa ni swala gumu kuona kwamba ni serikali ya mseto, kwa hiyo inaomba kila upande uridhike, na duru zinatuambia kwamba kwa kweli jina uh, uh, tayari limefahamika la waziri mkuu, na Kabila ambaye atamteua amekwisha wasilisha ama kumfahamisha Uh, uh, uh, Raisi uh, Tshisekedi kwa hiyo imekuwa ni kusubiri kujua ni jini uh, jina uh, hilo linaweza kutangaza. Sawa, mm -hmm. Sawa kabisa Salet, tukushukuru sana kwa mchango wako katika VOA Express inayotangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. <tune> Sasa, sasa, sasa, tupate habari za dunia. Watu 115 wamekufa kutokana na mvua kubwa iliyosababisha mafuriko nchini Msumbiji, Malawi na Afrika Kusini huku 843 wakikosa makao kusini mashariki mwa Afrika. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa msaada wa dharura, vifo 66 vikiripotiwa Msumbiji, 45 Malawi na watu wanne wakiripotiwa kufa Afrika Kusini. Msemaji wa baraza la mawaziri na Msumbiji, Ana Komwana, anaeleza serikali imetangaza hali ya dharura, huku mvua kubwa kubwa ikiendelea kunyesha na kimbunga kikali kikitarajiwa kutua hii leo. Mafuriko ya nchini Msumbiji, mojawapo ya nchi maskini zaidi barani Afrika, yameharibu nyumba zaidi ya elfu tano kuathiri familia zaidi ya elfu kumi na tano na kuacha zaidi ya watu laki moja na arobaini bila makazi. Katika nchi jirani ya Malawi, zaidi ya watu laki mbili na thelathini hawana makao, huku watu zaidi ya laki saba wakiwa wameathirika kabisa. Idara ya hali ya hewa ya Malawi inasema mvua nzito inatarajiwa kuendelea leo Ijumaa. Mafanikio yanatarajiwa kutoka kwa mazungumzo ya kibiashara na kiuchumi kati ya China na Marekani kulingana na waziri mkuu wa China li Keqiang. Li ameambia waandishi wa habari baada ya kumalizika kwa kikao cha kila mwaka cha bunge la China kwamba China na Marekani zina maslahi yanayofanana yenye umuhimu mkubwa kuliko tofauti zilizopo. Ameongeza kusema kwamba ukuaji imara wa uhusiano kati ya China na Marekani ni jambo jema kwa dunia nzima na kueleza matumaini kwamba uhusiano huo utadumu licha ya changamoto zinazoshuhudiwa. Jeshi la Israel limefanya mashambulizi ya angani dhidi ya kundi la Hamas katika ukanda wa Gaza mapema Ijumaa, masaa machache baada ya mashambulizi ya roketi kuvurumishwa katika upande wa Palestina. Takriban mashambulizi 30 yametekelezwa yakilenga wapiganaji wa kundi la Hamas linalotawala ukanda wa Gaza. Afisa wa usalama katika ukanda wa Gaza ameiambia shirika la habari la AFP kwamba uharibifu mkubwa wa mali umeripotiwa kufuatia mashambulizi hayo, hakuna vifo wala majeruhi vimeripotiwa. Majibizano ya silaha ya karibu kila siku kati ya jimbo la Wayahudi na lile la Palestina yametishia uhasama mkubwa katika wiki za karibuni, huku Tel Aviv ikijitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Na bunge la Uingereza limepiga kura Alhamisi kucheleweshwa hatua ya Uingereza kujitoa kutoka Umoja wa Ulaya kwa muda wa miezi mitatu zaidi. Wabunge 412 kwa, wa, kwa mia mbili na mbili wamepitisha hatua hiyo kuomba Umoja wa Ulaya kuongeza Uingereza muda kulingana na ibara 50 ya katiba ya Brexit. Hatua hiyo sasa inaipa Uingereza muda zaidi kutoka tarehe ya mwisho ya Machi 29 hadi Juni 30 iwapo wabunge watapitisha makubaliano mengine kabla ya Jumatano wiki ijayo, na iwapo hawatafanikiwa, basi tarehe hiyo itasongezwa hata mbele. Wabunge walikataa pendekezo la kuandaa kura nyingine ya maoni. Wabunge 85 kati ya 334 pekee ndio waliounga pendekezo la kuandaa kura mpya ya maoni kuhusu Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kamau, lakini katika habari nyingine zinazoendelea kuvuma kote ulimwenguni na hata katika mitandao, ni hii habari ya ajali ya ndege, ambapo sasa familia inaeleza kuwa kule Kenya bado zinaendelea kuhisi ama kutamani pengine wakati shughuli za uokozi zinaendelea kupata japo kipande tu ili waweze kuzika, maanake kuna changamoto inaonekana kwamba kuna baadhi ya familia ambazo hazitapata kabisa kuzika wapendwa wao. Maanake wanasema uh, kulipokuwa na ajali baada ya moto mm -hmm, imekuwa ni vigumu pia kuweza kupata wengine, walipasukapasuka nakuwa hata vipande mm -hmm. Kwa hivyo sasa ni majonzi juu ya majonzi, na hata wameanza wengine wengine kufanya kufanya sala misikitini mm -hmm. Wameanza kufanya sala makanisani mm -hmm, majumbani, kuamini tu kwamba sasa ndio basi tena. Na pia kwenye mitandao ya kijamii naona kuhusiana na chombo cha kuweka taarifa ya ndege mm -hmm. ya, ya O, chombo kile kilichukuliwa na kupelekwa Ulaya, Ufaransa. Hmm. Sasa wengi wanasema uh, ilikuwa kwamba kipelekwe Ulaya kisija Marekani, manake Boeing ndege zenyewe zinaundiwa Marekani, wakisema kwamba sasa hawataleta chombo kile Marekani ambapo ndege zenyewe zinaundwa, labda kwa uchunguzi, wapeleke Ulaya kule Ufaransa, ambapo sio nyumbani kwa Boeing. Mm -hmm. Na, na, na, na hicho chombo pia kinatarajiwa kwamba pengine kinaweza kikatoa mwangaza zaidi, mm -hmm. kwamba nini hasa kilisababisha ajali ajali hiyo iliyotokea siku ya Jumapili kwa sababu unajua kile kinatumika katika kurekodi kila kitu kinachoendelea kwanzia safari na mawasiliano yote ya chini na juu mm -hmm. Kwa hiyo sasa kile chombo ndio kitakachoweza kuleta mwangaza zaidi kwa wataalamu kujua nini hasa kilichosababisha ajali hile kutokea. Na huko DRC pia habari nyingine ambayo ina, inatanda ni utapia mlo kutokana na Ebola, Ebola ya DRC imekumbwa na mitafaruku na, na, mingi sana. Mm-hmm. Ebola imepiga kabisa kule, e, makundi ya waasi kule. Mm, sasa hivi utapia mlo kwa watoto kiwango ni kikubwa. DRC. Lakini tuendelea kufuatilia taarifa hiyo kwa karibu zaidi. Tuangalie sasa kero, tunaelekea wapi? Sasa, kuna suala ambalo limekuwa likiendelea na akina dada hasa Mm -hmm. Mataifa mengi ya Afrika wanadai kwamba sisi tungependa kupata ajira lakini kuna changamoto tunaokumbana nao wengi wetu tunapotafuta ajira manake wa, wengi wanasema na utasikia kwenye kero kwamba mm -hmm. wanakero na jambo la kuwa wanatongozwa wakati wakitafuta ajira mm -hmm. wanaambiwa kama ni ajira unataka una basi kuna mambo mawili matatu yataendelea hebu tusikie wenyewe wakisema ambavyo tumeandaliwa na da, Amina Chombo, <laughs> kabla hata hujamleta Amina Chombo niliwahi kusoma kwenye mtandao pia mwingine anasema mm -hmm. sawa ilikuwa imewekwa kwenye YouTube si ukatae lakini tumsikia mimi na chombo wa wengine wanasema nini napotafuta ajira mimi kama msichana sana sana wale watu mnaenda kuwaona kupata ili kupata ile ajira kuapply kazi unapata wakifika kule, we ni msichana, we ni mdogo, mara nyingi huwa hawawezi kupatia kazi tu hivi hivyo, wanataka mwanzo wa kutumie kimwili ndo labda upatiwe kazi. Sasa hiyo ofa ya kuwa nibadilisha mwili wangu nibadilishe, ndo nipate kazi, huwa inaniudhi, ambao ni kitu ambacho nimepatana nacho mara kwa mara, kimekuwa kikiniudhi kinikera, na ndio maana pia hapa nilipo sina kazi. Mtu atafikiria labda wasichana hawataki kufanya kazi, ama labda ni wavivu, ama labda anataka kutegemea wanaume, lakini si hivo Yani kuna hii ni kero kubwa sana. Msichana akijitolea amesoma pata karatasi zake, anaenda kutafuta kazi, lakini anapata akifika pale anaambiwa, uh, mpaka mwanzo ufanye hivi ndo na sisi tukupatie kazi, na si mtu mmoja tu, labda utafanyia ule wa kwanza, ukifika utapatana na mwingine. Ni kitu ambacho kinaendelea, ambacho chaumiza, na ndio maana wasichana wengi sahii wadogo uvunjika moyo, na kitu kama hicho kaona tu wako maisha inawaharibikia ya ndo maana hata nilivunjika moyo yani, ki upande mwingine siwezi enda kutafuta kazi tena. Pia unapata tunapatana kuwa kazi siku hizi hazipatiwani kwa mtu yoyote tu, mpaka huo kuna mtu unamjua ndo akupatie. Kwa hiyo ningeomba vitu kama hivi vipunguke, vipunguke na sisi wadogo wenye ndo tunainukia, at least future zetu ziwe secure, ziwe bright. Mambo kama haya tuwezi kubaliana nayo, na hata tukikubaliana nayo sisi asi na kila mtu atakubaliana nayo which is inavunja sana moyo. Unapata maisha, wasichana wengi sana wameharibika kwa sababu ya vitu kama hivyo. Kwa hiyo viongozi ama labda wanao wakubwa wenye hizi kazi waache tu tabia kama hizo. Ni tabia ambazo zinakera na zinachukiza na zinatia chuki ndani ya nafsi Kweli. Na ni jambo ambalo kweli linakera kwa baadhi, sio si dhani ni wote, lakini kwa baadhi kweli linakera. Umesoma, umeangaika mm -hmm. kama ni mzazi wako amekusomesha kama umejisomesha mwenyewe Nam. Alafu unatarajia kwamba unapokwenda ku, kuomba kazi okay. basi utaratibu ule unaotakiwa uta, utafanyika, kumbe inakuja inafanyika kitu kingine ambacho kinakufanya kinakuudhi kinakuharibia Bahari yako kabisa uh -huh. Alafu na kazi upate. Ni kweli kabisa na ndio unaona kama vuguvugu la Me Too ambalo lilianzia mm. hapa kuanzia kule Hollywood hata mm. hapa hapa Marekani na mataifa mengine limeanza kuwafia mbali liutumia jina hilo wakuu wengi ama wakurugenzi mm, kutokana na tabia hizi. Kwa hivyo natumai vuguvugu labda litaingia pia Afrika na lipenye kwamba utapata kazi ama ajira kupitia maadili lakini mm. si kwamba lazima Vitu baba vipendezi. Mm -hmm. Sawa, sawa kabisa. Kamao, VOA Express haikwendi muziki, bila mziki haikwendi. Sandy anasema kila siku haikwendi eh, na leo ikiwa kijumaa kibao kizito hapa kipya kabisa Bensol huko Benso. Benso. Benso. Benso. Kenya anasema, anasema Lucy, hebu tutasikia, sitaki kumsemea <laughs> Lucy kafanya nini? kipewa yangu unapewa yako. Okay, wewe ndio mpango. Uh, mashida za koz kabisa. Sasa huyu jamaa uh-huh. Kama tuko wengi tusilazimishe, kumbe umeshika okay. Mistari, lakini jamaa mwenyewe anaonekana kwamba ana uchungu sana. Unajua unapotunga wimbo, huyu jamaa ana uchungu kweli kweli. Mwanamziki chupukizi, tuko Kenya, lakini anasema Lucy, nakupenda. Lakini hebu hebu nieleze, ile wanasema come out clean, hebu safisha mambo hapa. Tuko wangapi? Anasema nasikia tuna maboys wengi, maboys <laughs> <laughs> <laughs> <Saffi laughs> ni kwamba kuna mziki huyo, uh -huh. Benso akiimba Lucy na kupenda. Haya, tunaelekea wapi tena? Kama ni jicho sasa, ikiwa ijumaa kama ilivyo ari yetu, ni kwamba jicho lazima limulike swala fulani, na leo anaonekana mambo yote yanaegemea upande wa wanawake mm -hmm. Sasa hapa kuna changamoto mm -hmm. ambazo zinakabili wanawake kila mwezi siku zao, ninaposema mm -hmm. hivyo ni siku za hedhi, unaona. mm, mm. Wanasema kuna changamoto wanakabiliana nazo na kama alivyotuandalia Lucy Patrick, hebu tusikie baadhi ya changamoto wanazokabiliana nazo. Karibu msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo jicho linaangalia nini kifanyike kuweza kutatua changamoto wanazokutana nazo mabinti pindi wanapokuwa katika siku zao, na kabla hatujaweza kulitazama hilo, basi tupate kujua kwamba tunaposema hedhi salama ni kitu gani? Karibu kusema, hedhi salama ni ile upatikanaji wa mahitaji muhimu kwa binti au mwanamke kipindi cha hedhi, upatikanaji wa vitambaa vya kike au pedi, upatikanaji wa maji safi na salama, upatikanaji wa eneo kwa ajili ya kujihifadhi, kwa mashuleni, upatikanaji wa vyoo vya kutosha kulingana na idadi ya mabinti, na pia vyoo havitakiwe kuwa vya, vya kuchangia na pia upatikanaji wa mali ambapo anaweza kwenda kutupa au kuhifadhi hizo vitambaa vya kike vilivyotumika au pedi. Kwa sababu tunaona kwamba asilimia kubwa ya mabinti wanashindwa kuhudhuria masomo yao kwa siku tatu mpaka siku tano, kipindi ambacho anakuwa hedhi, kwa sababu ya ukosekanaji wa taulo za kike kwa ajili ya kujifadhi. Nini kifanyike ili kuweza kutatua changamoto hizi za hedhi salama? Kama mdau wa maendeleo, anafikiri kwa hii changamoto ya hedhi salama ni kubwa sana Tanzania. Nadhani serikali na wadau, sisi wadau mbalimbali, tukishirikiana na serikali, tujitahidi kwanza kutoa elimu ya afya na hedhi salama mashuleni. Nadhani ni kitu ambacho pia naona taasisi nyingi na wadau mbalimbali wanafanya, lakini tujitahidi kuongeza na kufika kwenye vijijini zaidi, kwa sababu pia wana uhitaji mkubwa sana wa elimu ya hedhi salama na ya afya kwa ujumla kwa watoto wa kike, lakini pia um, tujitahidi kusaidia kama hivyo kutoa taulo kwa watoto wa kike wa mashuleni haswa haswa wa vijijini ambao wana changamoto kubwa sana ya fedha, lakini pia mjini kuna changamoto, lakini nadhani wadau mbalimbali sasa hivi tujikite kwenye vijijini kwa sababu kuna changamoto kubwa sana. Sisi kama taasisi tumeshaanza kutembelea sehemu mbalimbali, tumeweza kwenda Lindi, kama hivyo tumekuja Mbeya, lakini kuna changamoto kubwa sana, na nashauri wadau mbalimbali waendelee kujitokeza kwa wingi kusaidia toa taulo kwa mabinti zetu, lakini pia nashauri serikali iweze kuweka hey, mazingira rafiki kwenye mashule sana sana lamaji, kwenye suala la maji, kwenye vyoo ili watoto wa kike waweze kujistiri vizuri wanapokuwa katika kipindi cha wanapopata hedhi. Kwa hiyo nashauri serikali iweze kuhakikisha kwamba kila shule inakuwa na maji ili wale watoto waweze ku, kujistiri vizuri, kwa sababu changamoto moja ambayo tulishaiona kwenye baadhi ya shule ni kwamba hata maji tu ni shida, upatikanaji upatika, wake upatika, ni shida. Kwa hiyo unakuta inakuwa ni, ni vigumu kwa mtoto, anaona anaona ugumu wa kwenda shuleni akiwa kwenye kipindi cha hedhi, kwa sababu anajua kwamba shuleni kule hakuna maji, na nakuta mazingira yanayotoka nyumbani, hawezi kupata maji, labda akuja nayo pia shuleni, kwa hiyo Ina, ina, anaona bora abaki nyumbani asiende shuleni ili aweze ku, kujihudumia mwenyewe nyumbani. Kwa hiyo hiyo inasababisha ina watoto wa kike kufeli kwa kukosa shuleni. Hedhi isiwe kigezo cha wao kushindwa kwenda shuleni au kuogopa kutokana na mazingira hayako vizuri. Mpaka hapo msikilizaji, jicho linakuwa na linatia nanga kutoka Tanzania, mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Aya, Maria hapo, sisemi kitu, siongezi chochote changamoto zimejieleza wazi wazi, na binti ametoa ushauri kwa serikali kuhakikisha kwamba vitu fulani fulani vinafanyika, kama vile kutoa maji safi, kuhakikisha kwamba wakinamama wanapokuwa katika hali hiyo basi damu wako salama. Kweli kabisa na moja kwa moja naona tumeungana na jamaa, Gongo yuko ndani ya nyumba kwa ajili ya kutupatia yale mnayoita nini, yavumayo mitandao ana, ana, anaitwa jamaa wa nguvu na sijui, eh, leo kavaa Zanzibari, sijui kuna nini Zanzibar, ah Zanzibar, eh unaambiwa Zanzibar marashi ya pwani, eh eh Zanzibar marashi ya pwani, haya basi Zanzibar nzuri bwana, inabidi tumpeleke Harrison kamao atarudi, eh, maki yake akirejea atakuwa anaitwa bwana bwana Harrison. Sasa ni salama ah Mi, ta, ta, ta, ta tanga hiyo ni moja ya yauma mitandaoni. <coughs> Katika VOA Express leo taanzia <coughs> tanga <coughs> <coughs> aya basi, yapi yanavuma kwenye mitandao? Kwenye mitandao ya kijamii kuna masuala mengi ambayo yanavuma hivi sasa, lakini kwa upande wa Kenya ni habari ambayo si njema sana, eh, ya kuwawa kuwa, aliyekuwa kiongozi wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi Samuel Ragira ambaye alishambuliwa na kuwawa Alhamisi usiku akipigania haki za wanafunzi na wafanyabiashara katika soko la klabu 36, klabu 36 t nalifahamu ile pale karibu chuo kikuu cha Nairobi. Sasa inaelezwa kwamba siku moja kabla ya kuwaua kwa Kiragira alikuwa katika harakati zake za kutetea haki hizo, na alijikuta yupo polisi. Alishutumu kundi la watu walioelezwa kuwa ni wahalifu wa kundi la Mungiki wakidai kulipwa kiasi cha shilingi za Kenya alfu kumi eh, kutoka kwa wafanyabiashara wakidai kuwa ni tozo la ushuru Uh, wa soko hilo. Sasa licha ya polisi kunyoshoa kidole juu ya tukio hili, rekodi zake zinaonyesha kifo cha kijana huyu kuwa ni watu walijichukulia uh, sheria mikononi mpaka kuhakikisha kwamba uh, wamemua, lakini kuna picha za video ambazo zimezagaa mitandaoni mm -hmm zinaonyesha Ragira akiwa anatokwa na damu nyingi picha mbaya sana. E, picha hmm. mbaya sana huku watu wakihesabu matundu ya risasi hmm. ambayo zimemwagiwa zimepigwa mwilini mwake. Kwa hiyo ni habari ambayo inavuma sana hivi sasa nchini Kenya ya kusikitisha. Sasa tukiachana na hilo, tunaelekea moja kwa moja kwenye michezo. Leo ilikuwa ni siku muhimu sana kwa wapenda michezo, ambapo ile draw ya klabu bingwa barani Ulaya ilitolewa. Timu ya Tottenham inakabiliana na Mancity Liverpool watakipiga na Porto, Ajax Amsterdam na Juventus, Manchester United na Barcelona. kwa bahati mm, yeah, ma... nzuri, hili ni kudokeze tu kidogo mm. Unaongea hapa studio na wapenzi wa michezo Meli Mgae na Harison, na ninajua wewe ni mpenzi sana wa Manchester United mm, so una, una, una, Camp Nou. Kuna jamaa mwingine wa Manchester yuko mahali fulani anaitwa Patrick, sijui mambo ah, chi, nimemwacha chini anatetemeka na hali mbaya sana <yizro>. Na sasa masuala ya ndege uh, hayaondoki kwenye mitandao ya kijamii. masuala la ndege la, ya Boeing, la ya ndege ndege aha andege kuna lolote kuhusiana na ajali ya ndege nam? Sasa habari ambazo zipo hivi sasa, maanake ili swala bado linavuma sana, ni kwamba leo hii uh, uchunguzi rasmi unaanza kule nchini Ufaransa, ambapo wanaanza kuangalia uh, vile viboksi viwili ambavyo mm. huwa vina rekodi sauti za marubani na waongoza ndege na za marubani vilevile vile katika chumba chao cha kuendeshea na kingine kina rekodi taarifa za mbalimbali mbali za ndege. Mm, ilikuwa -hmm. inakimbia mwendo kasi gani ilikuwa ina imeruka kiasi kiwango gani, ilipanda na kushuka chini kiwango gani? Kwa hiyo leo wanaanza kufanya uchunguzi huo, na ni uchunguzi muhimu sana a, kama unakumbuka, hivi sasa dunia nzima hakuna sehemu ambapo ndege hii ya 737 Max 8 inaruka barabara bara, kabisa. Basi VOA express ndio inaelekea kutia nanga, hivyo msikilizaji, tunakushukuru sana kuwa nasi siku ya leo hapa studioni, ni mimi Mary Mgawe na Harizon Kamau. Basi usikose tena kusikiliza katika wakati mwingine. Tembelea mtandao wetu wa www.voaswahili.com.