Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Sunday Shomari tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi tarehe 15 mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na ya kati. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hivi leo, baraza la seneti hapa Marekani la piga kura ya kupinga hatu ya Rais Trump ya kutangaza dharura ya kitaifa ili kupata fedha za kugharamia ujenzi wa ukuta. Kwingineko, watu milioni 850 duniani waripotiwa kuwa na matatizo ya figo. Ni kwa nini? Sisi ndo ambao hatufanyi mazoezi. Sisi ndo wala vyakula vyenye mafuta mengi. Sisi ndo watumiaji wakubwa wa sukari na vileo na vitu vingine. Kwa hiyo hii inasababisha kwamba huduma, yani, uh, matatizo hayaonekane zaidi maeneo ya mjini. Na leo katika, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tutakuletea VOA mitaani tukiangazia mfumo wa kielektroniki wa kulipia ada ya kuegesha magari nchini Kenya. Hey, kama najua kwamba sitapaki gari ofisini ndani underground Nam ni, na na, ni, ni, na, ni baadhi tu ya yale tuliyonayo asubuhi ya leo katika matangazo yetu. Endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 za mambo chungu nzima kutoka hapa Washington. Nakumbuka kwamba matangazo haya pia yanapatikana kupitia www.voaswahili.com, kabla hatujaenda kwa waandishi wetu upate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Sandi Shomari. Baraza la Kongresi la Marekani Alhamisi lilikataa rasmi tangazo la dharura la rais Trump la kutoa fedha za ujenzi wa ukuta, wakati baraza hilo lilipopiga kura 59 kwa 41 kukataa amri ya kiutendaji ya Trump aliyoitangaza takriban wiki nne zilizopita baada ya baraza la wawakilishi kuchukua hatua kama hiyo. Maseneta kumi na wawili wa Republican waliungana wa wali na Wademokrat waliokuwa na msimamo mmoja kupitisha hatua hiyo ya kukataa, baraza lilio na Warepublican wengi kuipinga White House na kutojali kura ya turufu ya Rais Trump. Hii siyo siku ya kawaida wala sio kura ya kawaida, alisema kiongozi wa wachache kwa Senate Chuck Schumer mdemokrati kutoka New York, akisema hii ni mara ya kwanza kabisa kwa baraza hilo kukana rasmi tangazo la dharura la taifa. Shirika la ndege la Boeing litangaza jana Alhamisi kusitisha uuzaji wa ndege zake aina ya 737 max baada ya nchi nyingi duniani kusimamisha safari za ndege hiyo baada ya ajali ya 737 max 8 iliyotokea nchini Ethiopia siku ya Jumapili. Tunaendelea na uzalishaji wa ndege hizo za aina ya max 737 wakati huo huo, tukitathmini hali ilivyo, ikiwa ni pamoja na changamoto za nafasi ambazo zitaathiri mfumo wa uzalishaji wetu, alisema msemaji wa Boeing. Hii ina maana kwamba wakati Boeing ikiendelea kuzalisha ndege yake hiyo mpya, itasimamisha usambazaji mpaka chombo hicho kipya kitakapowekwa kwenye ndege hizo majaribio kufanyika na uchunguzi dhidi ya ndege ya shirika la Ethiopia, utatoa baadhi ya majibu. Na mamilioni ya watu duniani kote wana magonjwa yatokanayo na matatizo ya figo. Wakati wa maadhimisho ya siku ya figo duniani hapo jana, wakfu wa kimataifa wa figo alisema kwamba kila mwaka takriban watu wapatao milioni 2.4 hupoteza maisha yao kutokana na matatizo ya figo. Huko nchini Tanzania, wananchi wameshauriwa kuwa na mazoea ya kupimwa afya yao mara kwa mara na kuepuka matumizi holela ya dawa za kutuliza maumivu kama baadhi ya njia za kukabiliana na magonjwa hatari ya figo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, anaarifu zaidi. Ushauri huo wa kujiwekea utaratibu wa kupima afya umetolewa na naibu waziri wa afya maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto, Dr Faustine Ndugulile wakati akizungumza kuhusu siku ya figo duniani inayoadhimishwa kila Machi 14. Akizungumza katika maadhimisho hayo, naibu waziri Dakt. Nugulile amesema kuwa miongoni mwa visababishi vya ugonjwa wa figo nchini ni matumizi ya dawa za kupunguza maumivu kiholela, pamoja na kutofanya mazoezi na staili ya maisha. Aidha, naibu waziri wa afya ametahadharisha watu kuwa waangalifu zaidi ili kuepuka magonjwa hayo yasiyo ya kuambukiza ambayo matibabu yake ni ya gharama kubwa. Kutibu mgonjwa mmoja wa malaria gharama yake ni ndogo sana, n tunaweza katumia chini ya shilingi elfu tano ama shilingi elfu mbili. Lakini mgonjwa wa figo, mgonjwa wa moyo, mgonjwa wa kisukari ni magonjwa ya kudumu. Daktari bingwa wa magonjwa ya figo ambaye pia ni rais wa chama cha madaktari wa figo nchini, Dr Onesmo Kisanga, ameeleza kuwa bado ugonjwa huo ni tishio kwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, huku utafiti uliofanyika ngazi ya kaya kaskazini mashariki mwa Tanzania ukionyesha kuwa asilimia 68 wana matatizo sugu ya figo, huku mkurugenzi wa idara ya tiba Gresi Magembe akitahadharisha ulaji holela wa vyakula. Matatizo haya tunaona zaidi maeneo ya mijini na ni kwa sababu ya maisha, ule mfumo wa maisha ambao tumeamua sisi ndo ambao hatufanyi mazoezi, sisi ndo wala vyakula vyenye mafuta mengi, sisi ndo watumiaji wakubwa wa sukari na vileo na vitu vingine. Kwa hiyo hii inasababisha kwamba huduma, yani, matatizo hayaonekani zaidi maeneo ya mjini. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Marekani limefanya mashambulizi ya anga matatu dhidi ya kundi la wanamgambo la Al Shabab huko Somalia chini ya wiki moja na kuendelea na kasi ya haraka ambayo inaweza kuzidi mara tatu rekodi yake ya mwaka jana, kwa mujibu wa komandi ya Marekani barani Afrika, AFRICOM. Shambulizi la hivi karibuni liliua wanamgambo watatu karibu na Malaile katika mkoa wa Lowa Juba. Shambulizi hilo la anga la kujihami lililenga wanamgambo ambao walikuwa wakishambulia majeshi ya taifa ya Somalia yakiwa kwenye doria, Afrikom imeeleza hayo. Wanajeshi wa Marekani hawakwapo katika eneo hilo. Wabunge wa Uingereza walipiga kura jana Alhamisi kuomba kusogezwa mbele kwa miezi mitatu juu ya kujiondoa kwa Uingereza Machi 29 kwenye Umoja wa Ulaya. Baada ya kupiga kura kwa kiasi kikubwa kupinga tena kupiga kura ya maoni, bunge la Uingereza lilipiga kura 412 kwa 222 kuomba kuchelewesha, baada ya kushindwa kufanya hivyo katika kura kadhaa wiki hii ili kupata uungaji mkono wa wengi katika mpango wa kujitoa. Kura ya kuchelewesha inamtaka waziri mkuu Theresa May kuomba kuongeza muda kutoka Umoja wa Ulaya mpaka Juni thalathini. Wabunge hao tayari wamekwisha kataa mara mbili mipango yake ya kujitoa, lakini kisheria ya Uingereza itaondoka Umoja wa Ulaya ifikapo Machi 29 kwa makubaliano au la, mpaka ifute kujiondoa au kufanikiwa katika kuchelewesha. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka hapa Washington. Kukumbusha tu ni kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka huko DRC, ambako afisa mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayeratibu operesheni zote za kijeshi nchini humo ametembelea wilaya ya Fizi, jimbo la Kivu Kusini kwa lengo la kukabiliana na ghasia za ukabila baina ya jamii za Banyamulenge na ba, Bafulero zilizosababisha vifo vya watu thelathini ndani ya kipindi cha wiki mbili zilizopita. Ripoti kamili anayo mwandishi wetu Mitima De La Shans akiwa Bukavu. Kutokana na shuhuda mbalimbali mbali. Mzozo huo kati ya makabila hayo ulikuweko tangu zamani, ila umepamba moto tangu zaidi ya wiki mbili sasa, ukihusisha makundi mawili yenye kumiliki silaha. Kundi la Gumino linaloundwa na makabila ya Bafulero na Banyindu linalopambana na kundi la Twirwaneho linaloundwa na kabila la Banyamulenge. Baadhi ya wakazi toka kabila la Bafulero wanashota kidole cha lawama raia wa kabila la Banyamulenge kumiliki silaha wanapofanya ufugo na kuacha ufugo wao huo kula mimea ndani ya shamba zao wanawashutumu pia visa vya ubakaji na kadhalika. Byamungu Rubahuka ni kiongozi wa Umoja wa Bafuliru hapo Minembwe. Chanzo cha mzozo ni kusema kama pale ni fasi kwenye kunaishi raia. Sasa kulikuwa grupe ya gumini kaseni itakuwa chunga mang'ombe, wakati ilikuwa chunga mang'ombe itakuwa chunga mang'ombe na silaha, wakaanza ingiza mang'ombe mashamba za population. Hawakuishia pale, wakaanza vaka vanamke. Siku moja bwana moya ikoka alipoazika wakati walianza vaka bibi yake, na pale ndio kwenye kutokea vita. Upande mwingine, baadhi ya raia wa kabila la Banyamulenge wanawashutumu bafulero kuwaua ng'ombe wao zaidi ya mia tatu visa vya uwizi wa ufugo wao na kadhalika. Rugira Nyagatetera ni kiongozi wa asasi ya kiraia hapo Minembwe. Anahisi kwamba hali hii yote inatokana na ukosefu wa uwepo wa serikali eneo hilo. Inawazia kwamba shida iliyoko Minembwe haina shida ya ukabila, ni ina, ina shida za uongozi, ni kusema kwamba wanagombana kugombana kwao ni kitu yenyine. Haza zamani najua kwamba huku kuna shida ya ukabila na mzozo katikati ya wafugaji na walimaji. E, kwa ukweli, watu wameuawa, nyumba zimelunguzwa, ng'ombe zimekufa. Sisi tunapendeza kama kukuwe restorasio ya autorite deletani serikali kama arbitre ndio ana nguvu ya kukomesha hizo shida. Kiongozi wa mtaa wa Fizi Kawaya Mshipula eme, anasema kufuatilia mzozo huo na tayari anasubiri ripoti toka kwa ujumbe aliyoutuma huko Minembwe. Ndio nilituma ekipe inaenda kule ende ijue kila kitu, kama ni kweli wanchoma kama nini wanakuja, so ndio nitajua. Tangu mzozo huo kupamba moto, vikosi vya MONUSCO vinajitahidi kupiga kambi eneo hilo. Katika tangazo moja Jeshi la FRDC limehakikisha pia kutuma askari huko Minembwe na vijiji vya pembezoni ili kuhakikisha usalama umerudi. Hata hivyo, kuna pia maafisa fulani fulani wa jeshi la FRDC wanaoshukiwa kuchochea machafuko hayo. Akiongelea suala hili Jumatano huko Minembwe, afisa wa FRDC husika na operesheni za kijeshi humu nchini, jemadari Gabriel Amisi Tangofor, amesema kuwa shida kubwa ni kwamba baadhi ya wakazi hasa vijana wa makabila yote ya Minembwe wanamiliki silaha kiolela. Ametoa pia tahadhari kuwa sheria ya kijeshi itafuatilia maafisa wote wa kijeshi pamoja na viongozi wa kiraia watakaohusika na kuzorotesha usalama eneo hilo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nasafiri na matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, matangazo ambayo pia yanasikika kupitia radio Citizen nchini Kenya na 107.5 FM Nairobi na 107.8 Mombasa, Kenya, kati ya vituo vingine. Tuendelee sasa na habari za dunia. majeshi yanayoungwa mkono na Marekani yanayopambana na kundi la wanamgambo la Islamic State linaojitangazia utawala yaliingia ndani zaidi kwenye eneo lao jana Alhamisi, na kupelekea kujisalimisha kwa kiasi kikubwa kwa mara ya pili katika kipindi cha siku chache zilizopita. Mapambano yamekuwa makali nje kidogo ya kaskazini mashariki ya mji wa Bagas, huku mashambulizi ya majeshi ya muungano na makombora yakitoa moto angani wakati pia wapiganaji wa ISIS wakifanya mashambulizi kadhaa ya kujitoa mhanga dhidi ya majeshi ya Syrian Democratic Forces. Wakati wa mawio ya jua jana Alhamisi, mamia ya wanaume, wanawake na watoto walianza kujitokeza kwenye mapango na mahandaki, sehemu iliyokuwa maficho yao ya mwisho. Mazungumzo yanayoendelea hivi sasa kati ya Marekani na Taliban yameelezewa na baadhi ya viongozi wa Marekani kwamba ndiyo nafasi ya pekee katika miongo kadhaa ya kutafuta amani nchini Afghanistan. Ukosoaji wa hali ya juu umetolewa na mshauri wa usalama wa taifa wa Afghanistan, Hamdullah Mohib, ambaye alikuwa Marekani kwa ajili ya mikutano siku ya Jumatano na Alhamisi, na amelaani mchakato wa Marekani kuwa si chochote bali ni kujisalimisha kulikotukuzwa. Kama hiki ndicho kichocheo cha amani, basi hatujui kipi ni cha vita. Mohib, ambaye ni balozi wa zamani wa Afghanistan mjini Washington, aliwaambia waandishi wa habari jana Alhamisi, akiongeza kusema kwamba mpango huo unatenga na kubagua watu wa Afghanistani. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka hapa Washington unaweza pia kuyapata kupitia Kaya FM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106 Dar es Salam, pamoja na ABM 91.2 FM Dodoma, Tanzania, na Raga FM kote katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukirejea kwa waandishi wetu ni kwamba kufuatia wizara ya mambo ya nje ya Marekani kutoa rasmi ripoti yake ya kila mwaka kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu kote duniani ambapo nchi za Afrika Mashariki na kati ni baadhi ya zile zilizoshutumiwa kwa ukandamizaji na ukiukaji wa haki muhimu. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa maswala ya haki za kiraia Dr Patrick Nigula akiwa jimbo la South Carolina hapa Marekani, na kwanza akamuuliza ni maswala gani ambayo yameangaziwa sana katika ripoti hiyo, ikianza tu na swala la magereza a, katika nchi za kama ulizozigusia za Rwanda, Burundi, Tanzania a, Kenya a, magereza, kwa kweli ripoti imegusia kwa karibu zaidi, ni kwamba yana wafungwa wengi au na watu waliowekwa magerezani ni wengi, na hali za magereza sio nzuri kwa hiyo, hiyo tu ni moja ya kigezo uh, kama inavyoonyesha kwamba haki za binadamu haziangaliwi kwa karibu zaidi kwa baadhi ya watu ambao hawako katika jumuiya ya wananchi bali wako katika magereza, hawatendewi sawa. Cha pili ni ni kupotea na watu kuteswa, hiyo ni imegusiwa au inafanana katika nchi zote nilizozitaja hapo mwanzo, ni kwamba baadhi ya raia wamekuwa wakipotea au kuteswa na vyombo vya ulinzi na usalama katika nchi zote hizo ambazo tumezitaja hapo mwanzo. Ukiangalia upande wa Kenya, Rwanda, Burundi, ni taarifa ambazo zinafanana katika nchi zote hizo. Na cha mwisho ni gusie tu, ni ni swala la rushwa ambalo limezungumziwa ambalo katika nchi zote za Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Rwanda ni kwamba kuna hali ya kuwepo kwa hizi rushwa ndogo ndogo dhidi ya vyombo vya ulinzi na usalama dhidi ya wananchi ambao wanatakiwa kutoa pesa ili kut kutokupelekwa katika vyombo vya kisheria. Na ukiangalia swala ambalo lime uh, nalo limejitokeza likinyoshewa kidole, ambalo limekuwa ni swala gumu kidogo kuzungumzwa katika maeneo hayo ya uh, ukanda huo wa Afrika Mashariki, bado swala la watu eh, kushiriki katika mapenzi uh, kwa katika namna nyingi tu limeonekana kugusiwa sana kwenye hili swala, ni nini hasa ambacho kinaelezwa katika sehemu hiyo, mi naona tu ni kwamba wamezungumzia zaidi katika upande wa Zanzibar na Tanzania kwa watu wanaofanya mapenzi kwa jinsia moja, na kuna baadhi ya watuhumiwa walidhalilishwa na hata kupimwa kuangalia katika sehemu zao za siri. Mimi naona tu katika suala hili, labda tu vyombo vya sheria, kwa mfano Bunge pamoja na wizara husika, zirudi nyuma na kuangalia mwenendo wa suala hili katika duniani na kujaribu kutoa nafasi ya kuliangalia kwa karibu zaidi ili kuhakikisha kwamba wale ambao wameamua kufanya mambo yao au matendo ya jinsia moja nao wapewe nafasi yao ya kuangaliwa kwa undani na kutengenezewa sheria ambazo zinaweza kuwalinda. Lakini suala lingine ambalo limeainishwa ni namna vyombo vya habari uh, ama uhuru wa kupata habari na kutoa maoni hili limekuwa ni mjadala mkubwa sana katika eneo hili. Je, katika ripoti hii inasemaje? Katika ripoti hii ukiangalia uhuru wa vyombo vya habari kutoa taarifa ambazo zina haziendani na, na, na jinsi serikali za nchi hizo kama tulivyogusia za Rwanda, Burundi, uh, Tanzania, Uganda na Kenya, zinajaribu sana serikali za hizo nchi kuzibana vyombo vya habari kutokutoa habari ambazo zinakosoa au kutoa habari ambazo zinawaelimisha wananchi jinsi ambavyo uh, serikali zao zinavyoziendesha hizo nchi. ni mchambuzi wa maswala ya haki za raia akizungumza na Sauti Amerika kutoka South Carolina hapa Marekani. Uh, twende moja kwa moja hadi katika wapi sasa. Wanafunzi wa sehemu mbalimbali mbali za dunia wanagomea masomo hii leo na wanalalamika kwamba wanataka kuhamazisha maswala kuhusiana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Vuguvugu vugu la kutetea usafi wa mazingira lilianza huko Ulaya na kuenea kote duniani tangu mwaka jana. Sasa, ingawa ni kitendo kinachopongezwa na wengi, wengine wanahoji kuwa wanafunzi wanabidi kugoma kwa ajili ya maswala ya kisiasa. Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi kuhusu utata huo. Wanafunzi wa baadhi ya nchi za Ulaya kwa miezi kadhaa hivi sasa wamekuwa wakigoma kwenda shule kila Ijumaa au Jumatatu tangu mwezi Agosti mwaka jana, pale mwanafunzi kutoka Sweden, Greta Thunberg, aliyekuwa na umri wa miaka 15 kuacha kwenda darasani na badala yake kwenda kukaa mbele ya bunge la Sweden kuwataka wabunge kuchukua hatua za haraka kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na mara moja kuungwa mkono na vijana wenzake. Tangu siku hiyo maelfu na maelfu ya wanafunzi wa Ujerumani, Sweden, Uingereza na hadi Australia wamefuata mfano wa Greta na kuacha masomo kumuunga mkono na kuanzisha vuguvugu vugu la kutetea mazingira, lakini Greta anasema yeye hakuanzisha vuguvugu vugu hilo. Sidhani kwamba nimeanzisha vuguvugu vugu. Nadhani kwamba nilichukua hatua tu wakati ambapo watu zaidi na zaidi wanaanza kufahamu hali tunaishi hivi sasa, na pia kuwaonyesha kind of watu mbinu unaweza kutumia sauti yako isikike. Na kwa hakika ni vuguvugu linalopata nguvu, linaloleta mafanikio, kwani mwezi uliopita Thunberg alipata ahadi kutoka Umoja wa Ulaya wa kuweza kutumia mabilioni ya dola kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa mwanafunzi huyo aliyegeuka kuwa mwanaharakati alipata umashuhuri kupitia mtandao wa kijamii akianzisha hashtag school strike for climate na Friday for future iliyomsababisha kualikwa kwanza kuzungumza kwenye mkutano wa viongozi wa jopo la uchumi duniani mjini Davos mwaka jana akitoa ujumbe wazi kwa viongozi ninataka mwingie na taharuki Ninataka muhisi hofu ninayohisimia kila siku, na halafu nataka muwe na hatua. Wito wake unaunga mkono sasa na vijana na wanafunzi pamoja na walimu katika kila pembe ya dunia. Jana wanafunzi wa Hong Kong na Japan walitangaza wanaunga mkono juhudi hizo, na hata kuna baadhi hivi sasa wanataka kwamba apewe tunzo ya Nobeli ya amani. Wanafunzi wa Ujerumani na no Ufaransa wamekuwa wakiandamana katika njia za miji yao na kutaka hatua zichukuliwe. Ikiwa serikali hazitafanya kitu chochote, dunia itakuwa mahala pabaya zaidi kuishi, kwa sababu kutakuwa na vimbunga vikali, ukame, mafuriko, vita vya kupigania rasilimali. Kwa hivyo hakutakuwa na utulivu duniani. Vuguvugu vugu hili hivi sasa limepata uungaji mkono wa rais wa kamisheni ya Ulaya, Jean Claude Juncker, kansela wa Ujerumani Angela Merkel, na wanasiasa wengine mashuhuri walovutiwa kuona sauti ya wanafunzi zinaleta mabadiliko. Wanasiasa wakihafidhina hata hivyo hawajakubali bado kuna mabadiliko ya hali ya hewa, na waziri mkuu wa Australia Scott Morrison alieleza upinzani wake mwezi Novemba mwaka jana, wakati wanafunzi wa nchi yake walipoanza kugoma: hatuungi of... mkono wazo la watoto kutokwenda shule ili kushiriki katika mambo yanayoweza kushughulikiwa nje ya shule. Greta amewajibu kwa ujumbe wa Twitter akisema: kweli kukosa masomo si vizuri, lakini wanasiasa wamepoteza miaka thelathini ya kutochukua hatua, na hiyo ni mbaya zaidi kuliko sisi kukosa masomo kwa saa kadhaa. VOA mitaani <muchasana> ni matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo hukujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza kutoka Washington DC. Mifumo ya kutoza ada ya kuegesha magari nchini Kenya imebadilika sana katika maeneo mbalimbali. Badala ya wenye magari kulipa hela taslimu kama ilivyokuwa awali, sasa wanalipa kwa njia ya kidijitali e, kama vile kupitia simu za mkono na utafiti uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kwamba sio katika miji mikubwa mikubwa tu ambapo hili linatokea lakini pia katika miji midogo na vijijini. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, amekutana na baadhi ya wahusika na wadau mbalimbali ambao wanazungumzia mabadiliko hayo. E, katika VOA Mitaani, uegeshaji wa magari nchini Kenya una gharama zake. Magari ya kibinafsi yanayopegeshwa katika miji yana pesa yanayotozwa kila siku lakini sasa mifumo ya kutoza pesa taslimu imegeuka na wenye kuegesha magari wanalipa kupitia njia ya kidijitali. Vioe Mitaani, nikiwa katika mji wa Mombasa nazungumza na wenye kutoza hela hiyo ya kuegesha magari na pia madereva wanaoegesha magari kila siku. majina yangu naitwa Kialo mtie mwambaya nini ikekua nyororo wenyewe anaanza kusema naye paki vibaya kwa kweli huu mfumo mpya wa kupaki magari na kulipia kwa njia ya simu naona ni bora zaidi, kwa sababu inakuwa ni si pe asubuhi, unaona eh? ama tunakuwa tutembei na rahisi ginet, wengine atubebi hela asubuhi, tutembea anajikuta kwamba unakuwa tayari hiyo pesa hiyo kwenye simu. Kwa hiyo ni kulipa tu mara moja kwenye mtandao, basi inakuwa ni rahisi. Tatizo ambalo huu mfumo wa sasa, labda network linalokumba, kajaribu zaidi ya mara kumi inakuwa inakataa, lakini mwisho wa siku inakubali, unalipa zako. Uko vizuri, una evidence kwenye simu. Zamani tulikuwa tunalipa mia moja mia moja ku park gari kwa street parking, ambayo naona ni vile vile na nafuu, kwa sababu ukicompare na county zingine, chukulia kama Nairobi wako kulipa mia tatu, lakini nasikia sasa hivi wanafanya wanalipa mia mbili hamsini ni ni juu compared ku, yani compare na Mombasa. Zamani ukiegesha gari, kama unakuwa hujapata yule mtu wa cops ni kwamba labda utatoka kama utamtafuta. Sasa hivi ambapo ni kwamba mtu anafanya kwa njia ya simu ambayo ni bora zaidi. Nimefanya hapa kazi mchana, nikaona yule wa munisipa yule wakupaki, wakupakia magari alikuwa hata pesa sote azipeleki, kwa sasa hii afadhali. Hii inaenda daire direct kwa kupunguza, kwa serikali kupunguza ofisa wengi. Wanakupali wengi kwanza wamefurahia sana, lakini kuna wengi nao wanasumbu wanasumbua afinyi ile ile namba hata, <laughs> kufinya ile namba yenye alipewa iko pale, unaona. Sasa hii uh, kuna hakika, hakuna mambo ya kusumbuliwa, kwa sababu hii parking unaona, iko hapa, iko hapa, iko kule, tena inarahisisha. Ona, wanaweka mtu mmoja hapa na anataka asungue kutoka hapa. Sasa akija customer hapa, ameweka gari ame, ameangalia ame manispaa huko, amekula kona ile yes. si zingine network inakuwa kidogo inazingua, kwa sababu unaweza kujaribu zaidi ya mara tano inakataa, lakini mwisho wa siku inakubali, unalipa zako na kaa kwa amani gari. Yani unakuwa upate usumbufu wa nini? wa nini wa gari kufungiwa mara kwa mara? Unaona the so well je, sote tunataka vitu ambavyo viko modern sasa hivi. Kwa hiyo ni sawa, of which gari ukifungiwa, hiyo ni faini nyingine, ni hiyo. Yani hiyo hela 100 unaoitoa unakuwa unailipia mara 23 yake, unaona kwa hiyo ni kitu ambacho kidogo tuseme mtu anaweza kajikimu mia moja yani. Yeah, sio mbaya tuseme yani. Kwa wiki naweza nikatumia gari mara tatu mara nne, kwa hiyo tuseme kama najua kama tuko ofisini ambapo kwamba underground parking na ninakuja kwa streets yani kama najua kwamba sitapaki gari ofisini ndani underground na nitapaki kwa streets, then nakuwa niko tayari kwamba najua nitakutana na hawa watu wa cabs na nitalipa ushuru. Kwa hiyo nadhani ni kitu ambacho mtu mwenyewe kutambua kwamba lazima atoe ushuru. Lakini sasa hiyo ya magari bado, bado wanaekwakilasa nam. Basi, kabla ya kutamatisha matangazo ya asubuhi ya leo, Sandi Shumari anakuletea muktasari wa habari <muchos> Baraza la Kongress la Marekani Alhamisi lilikataa rasmi tangazo la dharura la rais Donald Trump la kutoa fedha za ujenzi wa ukuta, wakati baraza hilo lilipopiga kura 59 kwa 41 kukataa amri ya kiutendaji ya Trump aliyoitangaza takriban ni wiki nne zilizopita baada ya baraza la wawakilishi kuchukua hatua kama hiyo. Maseneta 12 wa Republican waliungana na Wademokrat waliokuwa na msimamo mmoja kupitisha hatua hiyo ya kukataa, baraza hilo lilo la Republican wengi kuipinga White House na kutojali kula turufu ya Rais Trump. Shirika la ndege la Boeing litangaza jana Alhamisi kusitisha uuzaji wa ndege zake aina ya 737 max baada ya nchi nyingi duniani kusimamisha safari za ndege hizo baada ya ajali ya 737 max 8 iliyotokea nchini Ethiopia siku ya Jumapili. Jeshi la Marekani limefanya mashambulizi ya anga matatu dhidi ya kundi la wanamgambo la Al-Shabab huko Somalia chini ya wiki moja na kuendelea na kasi ya haraka ambayo imezidi mara tatu rekodi yake ya mwaka jana. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi ya leo kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na kutakia wikendi njema. Nimeshirikiana na mwenzangu hapa Sandi Shomari na CD kwa upande wa mitambo. Kwa heri kwa sasa.