Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana. Leo ikiwa ni Alhamisi hapa Washington, hali ya hewa ni safi nzuri, hali ya joto inaanza kupanda kidogo, na ninatumai popote ulipo mambo ni sawa kabisa, ikiwa tarehe 14 mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni Patrick Ndumvimana. Naona una sita sita. Labda ni sababu ulikuwa na siku nyingi watu hawakusiki kwenye, kwenye matangazo ya Express. Nilikuwa usiku wa jua. Karibu basi kwenye Express. Ni furaha kusikia nawe Kamau. Eh, tunazo tu habari nyingi za kusafiri na wasikilizaji wetu kutoka uh, maeneo tofauti Afrika Mashariki, maziwa makuu, Kamau, tukianzia huko Kenya. Uh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anaendelea na ziara yake huko Kenya. eh, alikuwa huko kushiriki kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa mazingira, lakini vilevile alif Alisaini mikataba kadhaa na viongozi na rais wa wa Kenya na viongozi wa Kenya. Tutaungana naye mwandishi wetu wa huko Nairobi e, Huba Abdi atatujuza mengi kuhusu matokeo ya, ya ziara ya rais Macron. Vile vile tutaangalia masuala yanavyoendelea serikali mpya huko DRC na hali ya kusamehewa kwa wale wanasiasa ambao walikamatwa na kushikiliwa kutokana na mm, sababu za kisiasa. Tutaangalia hoja kwa hoja, Wakenya wanasema nini kuhusiana na vita vya ufisadi vinavyoendelea. Hayo na mengine tanda kwenye mitandaoni yote ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, lakini pia kuna kero. kuna kero hasa huko uh, Kenya uh, wale wanaosafiri katika zile basi zinaitwa matatu wanasema kitu ambacho kinawakera: nimeketi hapa katikati nyuma ya dereva, pale ananinyoshea mkono, ananipitisha kwapa, anachukua pesa pale nyuma, ni kero kubwa sana. Ni vidokezo tu vya mambo tuliyokuandalia ndani ya VOA Express ambapo pia mziki leo, ikiwa ni siku ya Alhamisi, mziki wa kitambo utatanda ndani ya studio, lakini tuelekee moja kwa moja hadi huko nchini Nairobi, ambapo ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron inaendelea. Huba Abdi, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tuelezee sasa hivi, ikiwa Alhamisi, hali ikoje na rais huyu wa Ufaransa ako kwenye shughuli gani? Asante sana Harison, ikiwa na Patrick kule Washington. Hakika jiji la Nairobi limekuwa ni jiji yenye shughuli chungu nzima baada ya rais wa Ufaransa kukuja jana na ileo kuungana na maelfu ya wajumbe kutoka mataifa mia moja sabini, ambapo um, kongamano la nne kuhusu mazingira maarufu unao linaendelea hapa jijini Nairobi, na mambo mengi yamejadiliwa siku ya leo na rais Uhuru Kenyatta, ambaye amekuwa ni mwenyeji wake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wamepata nafasi ya kuzungumza na wajumbe, na vilevile pia ni njia mojawapo ya wakenya wote kwa ujumla ama ulimwengu mzima kupata ujumbe ambao unatolewa na viongozi hawa wawili, na japo pia kulikuwa na rais wa Indonesia. Ah, mambo mengi yamezungumziwa Harison, mfano njia ya kukabili moto za mazingira ni mada ambayo imekuwa kwa muda mrefu kuanzia siku ya Jumatatu ambapo wajumbe hawa walikongamana kujaribu kupata ufumbuzi wa ni kitu kinachoendelea katika ardhi yetu, na ni mambo gani ambayo yanachangia ardhi yetu kuendelea kuharibika, na tunaweza kujisaidia vipi katika kujinasua katika matatizo ambayo yanazidi kuathiri maisha ya watu kutokana na uchafuzi wa mazingira. Itakumbukwa kuwa mabilioni ya fedha hupotea kila mwaka kwa sababu watu wanashindwa kupanga mikakati ya kutumia tena vifaa kwa Kiingereza wanase, wanasema recycling, kutumia tena vile vifaa ambazo vimetumika kwa minajili ya kusaidia mazingira uh -huh. uh -huh. Lakini unakuta kwamba vifaa vinatupwa havitumiki tena, na vifaa hivyo hivyo, mvua ikinyesha, inaenda ina block labda sehemu fulani na kusababisha mafuriko uh -huh. Ndio wakuu hawa wawili walikuwa leo wanazungumzia njia ya kusaidia kukabili changamoto ambazo zinachangia kwa mabadiliko pia ya tabia ya nchi. Na utakumbuka ni mkutano ambao umewaleta watu wengi sana, sio waku hawa wawili, watu ambao ni wana mazingira, watu ambao wamejitokeza katika no. hali na mali kutunza mazingira, na wamefika pale kuonyesha vifaa vyao nyingi sana, njia no. mbadala. Iwapo uko na mchele umetoa toa ule uchafu wake, usitupe mchele huo, unaweza ukatumika tena kukua kama makaa ambayo inaweza kupika chakula, na haitoi moshi, kumaanisha kuwa moshi ambayo ilikuwa inaharibu hewa sasa. Kwa salama na huba. Wakati viongozi wanapotembelea taifa, kiongozi wa ngazi ya juu kama Macron, sijui kama amepata nafasi ya kutembea kwenye mitaa ya Nairobi, labda wakiwa na Rais Kenyatta na kutangamana moja kwa moja na wananchi. Naam, hatujapata taarifa yote, kumbe kama alikuwa anafaa nafaa kutangamana, lakini tulikuwa tunatarajia kuwa atafika katika chuo kikuu cha Nairobi ambapo wanalenga kuzungumza na wanafunzi kuhusu mambo mengi sana. Ah, najua kwamba kuna kandarasi fulani fulani ambazo ametia saini, na tulipokuwa tukizungumza na wewe jana, kuna kitu ambacho likiguzia cha muhimu sana kuhusiana na usafiri kutoka katikati mwa jiji kuelekea kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Hebu guzia kidogo kuhusu swala hilo. Naam, ni kweli Harison unavyosema, tulizungumza jana na wawili hawa. Jana baada ya kuzungumza na wanahabari katika ikulu ya hapa Nairobi, walielekea hadi kituo cha reli iliyoko katikati mwa jiji na, la Nairobi ambapo mikakati ya kuunda au kujenga ya haraka itakayofanikisha safari kutoka katikati mwa jiji la Nairobi hadi uwanja haa, wa ndege. Haya yote yanatokana kwa sababu watu wengi wamekuwa wakilia, wanakosa ile ndege ama wana miss flight yao wanapoelekea katika uh, safari zao zile za kuondoka kuelekea mataifa mengine mm -hmm, na ni jambo ambalo limepokelewa na wengi kuwa ni jambo ambalo linafaa kwa wakati huu, na pia iwapo mpango huo utafaulu, basi wakenya wengi wanaondelea pia kuwe na njia mbadala ama ile r ambayo ilikuwa imefikishwa hadi sehemu ambayo inaitwa Chokimao iweze kusongeshwa tena hadi sehemu ya jiji la na Nairobi ili kukamilisha safari safari moja no. kwa moja hadi sehemu kama vile Mombasa mm -hmm. kwa sababu mwisho wake huwa ni Chokimao na tena mtu anaanza tena safari tena upya kupanda gari kuja hadi katikati mwa jiji la no. na Nairobi. Kwa hivyo ni wazo ambalo Wakenya wameipenda na wanatumai kuwa kama ilivyopangwa itafanyika kwa sababu isiwe ni kusema mm -hmm bila vitendo. Nashukuru sana kwa muda wako Huba Abdi. Najua kwamba kadri anavyoendelea kufanya ziara yake nchini Kenya, taarifa zaidi tutaendelea kuzipata. Sasa moja kwa moja tukitoka huko tunaelekea DRC ambapo tunaungana naye ni kweli kama u tunatoka uh, Nairobi tunaelekea mjini Kinshasa. Tunaungana naye mwandishi wetu wa huku Kinshasa, Salemu na Milongo. Salemu na Milongo, unanisikia? Nakusikia Patrick, habari yako? Salama, salama tu jambo. Uh, sale uh, Rais Chisekedi ametoa uh, msamaha kwa wafungwa kadhaa wa kisiasa. Hebu tuambie uh, wafungwa hao wale ambao wanatambulika uh, ni akina nani na hii ina maana gani katika siasa au sera mpya za uh, Rais Chisekedi? Kwa kweli ni hatua ambayo ilisubiriwa kwa kwa wengi kwa sababu ni ahadi ya Rais Felikti Chisekedi toka siku ya kuapishwa kwake kama rais na ameikamilisha uh, hapo jana usiku, kwa kuweza kuwapa msamaha ama kuwatolea msamaha kuwafungwa takriban uh, mia saba hivi, wengi wakiwa wafuasi uh, wa vyama vya kisiasa, na vilevile watu maarufu kama vile firme ya ambaye ambayo ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, ambayo yuko jela kwa kipindi cha miaka kumi hivi sasa, na vilevile mwanasiasa Franc Diongo ambaye amekuwa na chama cha upinzani cha kisiasa chavi, eh, ambaye alikamatwa mwaka elfu mbili na kumi na sita katika kile eh, mahakama na vilevile majaji alielezea kuwa ni kuwashikilia kinyume cha sheria wanajeshi wa kikosi ama kitengo cha ulinzi wa rais kulikuwa na fununu kwamba uh, huenda huyu uh, kiongozi wa upinzani aliyekuwa gavana wa jimbo la Katanga Mois Katumbi, ambaye yuko uhamishoni sasa, eh, anaweza akarejea nyumbani. Je, eh, vipi fununu hizi zina kuna habari zozote zinazoendelea kuhusu hilo? Mshangao kwenye hatua hiyo ya rais eh, ni kuona kwamba hakugusia watu wanaoishi uhamishoni, mfano wa Moisi Katumbi, kama jinsi anavyotaka unatoka kumtaja. Kwa hiyo ni swali ambalo hadi sasa halijapewa ufumbuzi. Nilizungumza na mshauri wa wa rais Felix Tshisekedi ambaye ameniambia kwamba swala hilo la Katumbi na wengine litaweza kufata utaratibu wa uongozi ama prosedura administrative kwa kwa Kifaransa. Kwa hiyo ni swala ambalo halijulikani ufafanuzi zaidi ama hatua uh, <melodimintu> ya haraka itaweza kuchukuliwa ili kumruhusu, lakini tayari katunga amepata masteki yake ambayo ni ya Kongo na kurejea kwake, ndio swali ambalo halitakuwa na ufumbuzi kwa sasa. Na je, vipi, labda kwa haraka haraka watu wanajiuliza, serikali itaundwa lini? Ah, kwa kweli kwa rais Tshisekedi ametangaza washauri ma, ma, wake, bodi ya mashauri wake ambao wamefikia mia moja na sitini e, na wanne, lakini miongoni mwa hao baada ya kujua lini waziri mkuu atateuliwa na lini baraza la mawaziri litaweza hivi kuandaliwa. Kwa hiyo ni swali ambalo kila mtu amekuwa amejiingia na mazungumzi ambayo walisema kwamba yanaendelea, yanakuwa yakiendelea na hayajapata Asante sana Sale Mwanamilongo kwa taarifa zako zote hizo. Kama o, unaona tuelekee kwenye habari za dunia, za dunia. Wow, waokoaji nchini Nigeria bado wanatafuta katika vifusi vya jengo moja lililoanguka ambapo watu takriban wanne wamekufa na darzeni kadhaa hujeruhiwa katika mji mkuu wa kibiashara wa Lagos. Sasa kadhaa baada ya jengo hilo ambalo pia lina shule isiyo halali kuanguka jana Jumatano, wafanyakazi wa dharura bado wako kwenye eneo wakiendelea kutafuta walionusurika. Gavana wa jimbo la Lagos Akinumi Abonde amesema majengo jirani yanatakiwa yafanyiwe ukaguzi madhubuti, lakini wamiliki wa majengo hawajatekeleza azimio agizo hilo. Na siku tatu za upigaji kura katika bunge la Uingereza zinafikia kilele leo kwa wabunge kuamua kama wanaiomba umoja wa Ulaya kuchelewesha Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo. Bunge kwa idadi kubwa lilipiga kura dhidi ya waziri mkuu Theresa May kwa mashauriano aliyofikiwa kuhusu Brexit siku ya Jumanne na kufuatiwa na upigaji kura mwingine jana Jumatano kukataa uwezekano wa kuondoa, kuondoka umoja wa Ulaya Machi 29 ikiwa hakuna makubaliano. Iwapo hatua ya kuongezewa muda itapita leo, itahitaji uidhinishwaji zaidi kutoka wanachama wengine wa umoja wa Ulaya ili hatua hiyo kuweza kusonga mbele. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wamerudia kusema hawatahitaji uhakika ili wakubali, watahitaji uhakika ili wakubali kusukuma mbele tarehe ya mwisho. Mahakama moja mjini Paris, Ufaransa, imetupilia mbali kesi ya madai ya dola bilioni 2.2 dhidi ya Burkina Faso ambayo iliwasilishwa na mfanyabiashara Frank Timis wa kundi la Pan African Minerals kuhusu mzozo juu ya machimbo makubwa ya madini ya magnizi duniani. Msemaji wa serikali amesema hivi leo Alhamisi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mahakama ya usuluhishi imegundua kwamba kusimamishwa kwa kandarasi kulikofanywa na Burkina Faso kulikuwa halali na kwa mujibu wa sheria. Msemaji Remi Dadjinon amesema katika taarifa yake, kwa serikali ya Burkina Faso, maamuzi haya yanadhihirisha kwa, kwa vile yanawapa fursa ya kudhibiti utajiri wao wa madini na baraza la seneti la Marekani leo inatarajiwa kuwasilisha mswada unaomlenga Rais Donald Trump wakati wanapopiga wana kura ya kutoidhinisha tangazo la rais la dharura ya taifa ili kupata fedha za kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko. Baadhi ya maseneta wa Republican wameahidi kuungana na Wademokrat kulipinga tangazo hilo. Kuna uhakika wa kupita hatua hiyo katika baraza hilo ambalo Warepublican wenye wingi mdogo 53 kwa 47. Warepublican wengi wanaelezea kutofurahishwa na tangazo la hali ya dharura ya taifa wakieleza kuwa katiba ya Marekani inalipa bunge mamlaka juu ya masuala ya matumizi. Matangazo ya VOA express ya kufikia vizuri sana mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo ikiwa kupitia mitambo yetu ya FM huko Nairobi, Kenya, Mombasa, maziwa makuu, katika redio zetu shirika na huko mjini Kigali, bila kusahau huko Goma, Lubumbashi hadi huko mjini Kinshasa kupitia vilevile redio zetu shirika na mitambo yetu ya FM Harrison. Sasa tunaelekea kwenye maswala ya hoja kwa hoja, ebu kabisa katika siku za karibuni, baadhi ya wanasiasa nchini Kenya wamekuwa wakidai kuwa vita dhidi ya ufisadi vinalenga makabila fulani, suala ambalo kwa hakika limezua malumbano makali ya kisiasa nchini humo. Basi kufuatia madai hayo, kwenye hoja kwa hoja hivi leo tumezungumza na William Lusige na Millicent Wanjiko wakiwa Nairobi, na hapa wanatoa hoja zao kuhusu suala hilo la vita dhidi ya ufisadi. Ni vita ambavyo ni azima yake ni kupigana na ufisadi nchini. Maanake tumeona hata yule mwendesha mashtaka ama DPP akiweza kujitokeza wazi na kusema kwamba kuna makabila tofauti ambayo yamehusishwa na ufisadi, na wale wote ambao wamehusika wameweza kuchukuliwa hatua bila ya kurejelea ile misingi ya kikabila na katika siku za karibuni kumekuwa na ile hali kwamba baadhi ya watu wanasema kwamba jamii fulani inalengwa. Lakini jana tumeweza kuona DPP pia akiweka wazi kwamba hata wale ambao wamekuwa wanadai wanalengwa kama jamii hawana idadi kubwa ya wale ambao wameweza kukamatwa kuhusiana na kesi za ufisadi kuliko jamii nyingine. Kwa hivyo ni vita ambavyo vinaonekana kukata kila upande. Ikiwa umehusika na ufisadi, unatiwa mbaroni na unafunguliwa mashtaka bila ya kurejelea kabila, na nadhani kile ambacho kimeweza kujitokeza kutokana na ile idadi ambayo ilitolewa jana ya uh, watu tofauti na kutoka zile kabila ambazo wanatoka na ambao wamehusishwa na ufisadi, imeweka mambo wazi kwamba tusikubali tu baadhi ya maoni ambayo yamekuwa yanatolewa sana na wanasiasa kwamba wanadhani jamii fulani inalea na jamii fulani mm -hmm, hailengwi. Kwa hivyo ni vita ambavyo viko wazi na ni vita ambavyo vinalenga yoyote yule ambaye amehusika na ufisadi. Uh, kwa hakika sidhani vinalenga kabila yoyote. Uh, kwa hakika, mimi naona ya kwamba hailengi uh, kabila lolote. Ni mtu kibinafsi. Kama kuna mtu kutoka kabila lolote ambaye ni mshukiwa ama amepatikana na mali ambayo si yake atachunguzwa, ata, ata yeye mwenyewe bila kushughulika ametoka kabila lipi. Abebe mzigo wake mwenyewe, achunguzwe, akipatikana na hatia basi arudishe mali ya, ya umma ama labda apelekwe kotini afungwe, lakini cha muhimu hata ambacho nafikiri ni muhimu hata, ingawa wanachunguzwa, ni muhimu wafuatiliwe. Mtu anapopatikana na makosa, mali ambayo ameiba ya ya, ya umma arudishe, maanake hata wakipelekwa kotini na mali hayajarudishwa, basi mwananchi wa kawaida anaumia uh, kwa sababu hatujarudishiwa mali ifanye kazi ambayo ilikuwa labda mkatiano aifanye kwa hivyo kila mtu abebe wa msalaba wake, na ukipatikana na makosa hakuna cha huruma na hakuna mambo ya tini kabila fulani. Kama ni wewe ni wewe, wadhibiwe. Mambo ndio hayo. Anasema kila mtu abebe wa msalaba wake, kama wewe uliba ama kutumia vibaya mali ya umma, ni wewe, sio kabila lenyu. Usileti maswala ya ukabila, ndio mambo ndivyo hizi <laughs> yeah, ni hoja zinatolewa, zinatolewa mtu anaposhtakiwa yeah, au nafuatiliwa kwa maswala ya ufisadi anasema oh, mimi nimefuatiliwa sababu mimi ni kabila fulani. Sasa, mimi sababu ni ya, unajua sasa uh... vita ambavyo vinaendelea vinageuka kutoka mahakamani vinakimbia kwenye wanasiasa mm -hmm. Sasa inakuwa kwamba mwanasiasa naamka asubuhi anakimbia kwenye mitandao ya kijamii na mbele ya watu wake mm -hmm. anasema jamani, unajua nini? Yeah. tunamalizwa <laughs> <laughs> sasa na labda pengine ingekuwa vizuri wakati pia wa hela eh, inakuwa pia hela tunakula pamoja uh -huh. tunamalizwa na tunakula wa pia pamoja, wakati unapata hayo mabilioni kwa nini usijui usiju kawaambia, jamani <laughs> ndio tuchangia mabilioni tule, tule pamoja, tule pamoja. Lakini ni hali ilivyo ni hoja kwa hoja eh, ambayo imetolewa na Wanakenya eh. kuhusu vita dhidi ya fisadi na ninapokutazama, leo ikiwa Alhamisi, ni siku ya kukumbuka, wanasema TBT zile zilizopendwa, yaani ni kumbukumbu zile nyimbo ambazo zilikufurahisha zinakukumbusha, wakati bado huko kijana, ulikuwa ukizisikiliza, basi leo tunakuletea wimbo furaha ya bibi na Samangwana. Kibao hiki okay. ni cha mwaka 1986. Haya, twende kazi Sam, mamwana, Wandugu wapenzi, mazunguzo yangu siyo kubwa sana. Wandugu wapenzi, yale na yaimba siyo stajabu, ukiafikiria ni muhimu. Na, nikuwa ukiwa bila mke, au na bibi ukiwa bila mke hauna maisha. Baada za kazi ukirudi nyumbani, hakuna makaribisho wala usaidizi, hakuna kijiko wala sahani. O, oh, furaha ya bwana nikuwa na bibi mm. na furaha ya bwana <laughs> nikuwa na bibi sasa. Naona kibao hiki kimekufurahisha ki sana Patrick, yeah. ni kumbukumbu gani tu kimemfurahisha pia na Dan Brown. ni kumbukumbu kumbu zipi kinakupa? <laughs> unakumbuka nini? Maanake tunapokumbuka Thursday, yani tunarudi nyuma, kinakukumbusha nini na wapi? Ni maake uh, yale maisha ya zamani tu, hali nzuri ya furaha na mm. usalama. Unaona wazee mm. wakubwa wanafurahi pale kwenye vilabu mm. na nini au kwenye uh, klabu na, nyumbani unajua nyumbani, eh, zilikuwa watu wa, hasa wakubwa zetu wanaanda sherehe nyingi hata mm. wazazi wana hasa wakati wa Krismas mm -hmm. na wakati wa mwaka mpya au wakati wa birthday, eh? watu wanaandaa vitu pale alafu wana katika ngoma pale alafu yale ni... mavazi ya zamani unayakumbuka alafu pia unaona mpangilio wa vyombo <laughs> ilikuwa ni taratibu taratibu na pia maneno yalikuwa ni maneno mazito maneno mazuri alafu wimbo kabisa ladha inaendelea, sio kama nyimbo za siku hizi, baada ya miezi mitatu miezi misita mwaka mmoja umekwisha um, lakini hizi nyimbo maanayake milele na milele zinadumu, zenye mawaidha kwelikweli mm. Basi ndio mambo yalivyo ndani ya, Livio, VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea vizuri kabisa tukitumai kwamba kwa jioni yako inaendelea vizuri popote ulipo, hasa eneo la Afrika Mashariki mm -hmm. na kati Haya basi, tuende kwenye maswala ya kero langu. Usafi katika maeneo ya kufanyia biashara ni kitu cha busara kwa kila mtu, hasa wateja, na ndiyo maana Caroline Rita wa Kenya, anasema kero lake kubwa ni wafanyabiashara wachafu, mfano wa ndani ya zile basi za matatu. Unapoingia kwenye matatu, unatamani ufikishwe pale ambapo unaenda ukiwa uko na amani ya moyo na umefurahikia sasa hawa kondakta wenye wao wanavaa sleeveless, nywele zimejaa kwenye makwapa. Nimeketi hapa katikati, nyuma ya dereva pale, ananinyoshea mkono, ananipitishia kwapa, anachukua pesa pale nyuma. Ni kero kubwa sana, na tamani ya hawa watu waambiwe usafi ni muhimu, ama vaa shati basi, na kwamba wale customers wako usiwakere wengine ni wale wa mama wa kupika viazi mamri, kaimati, nikikuja nikikwambia ma niekee, usitoe mkono wako pale mali ulipokuwa sijui ulikuwa uko wapi. Tafuta karatasi, tia mkono wako pale ndani, nichukulie ma, mamri, viazi vyangu nitilie vizuri, sio kuchukua na mkono hivi. Nikikwambia pia wakasirika. Usafi ni kitu mmoja muhimu sana eh? Na kwa sababu mimi nimekuja kununua, pia wewe nihudumie kwa njia ambayo inastahili zile pesa zangu, hata kama viazi ni shilingi mbili hiyo shilingi mbili wahitaji zaidi. Kwa hivyo usafi wa, wa kwamba utanichukulia kile chakula mikono mikono ambao pengine ulikuwa wajikuna kwenye masikio, ulikuwa wajikuna kwenye nywele, ulikuwa wajikuna wapi, ulikuwa umeshika kiatu chako umetembelea asubuhi. Tafadhali, hivi vitu vingine ni vya, ni usafi tu kutokana na wewe mwenyewe eh? sana sana biashara biashara, maana vyakula vya tamanika ndio uwezi ukapika nyumbani kwako. Umekiona umekitamani, watamani ule kaimati zile pale, lakini unapomwambia mtu nitilie mbili tatu, anatumbukiza mkono vile vile, sijui ameutoa wapi eh? Wewe mwenyewe tuseme saa hiyo ni saa nane kwanzia asubuhi, hizo kaimati zikwazo zimefunika kweli, lakini mkono wako umepitia wapi? Umefanya mambo angapi? Kero ile wajua Kondakta wasafishwe hilo. Ule mtindo ulikuwa umeanza ule wa kusafisha makondakta uanze tena, ili itasaidia sana. Saa zingine watu ushangaa kwa nini watu wachagua matatu. Aha, wachagua matatu sio kwamba twataka kuchelewa kule ambako twaenda, wachagua maana wamjua yule akija, yule ana shati ana hii, yuko hivi, wachagua ngao. Uone mtu amevaa smart na nini nanini, wajiulize kwa nini hawana customers, ni makwapa machafu. Hilo ni kero kubwa sana. Natamani kama watu wanaweza kuelimishwa, sijui kama kuna njia ya kuelimisha, lakini waelimishwe hmm. no. <laughs> Watuanakerwa na mambo mengi sana <laughs> lakini ambayo imeniguza ni ile ya kaimati, unaona e. nakua kwamba unatumbukiza mkono kwenye kaimati e, unakoroga e. Sasa kwa kweli inakera, manake hali ya usafi e, inakera ni uh, hili ni, ni, si, si, nafikiri si Kenya tu Aha, hata nchi zingine mm -hmm. Hata huko kwetu nilikuwa nikiwakati wakati nasafiri kwenye basi mm hawa -hmm. Hawa makondakta kabisa nakuta mara nyingi hawa na usafi na hata ustaarabu mm -hmm. uh, uh, anavyoomba pesa sijui anapitisha mkono juu ya kichwa na nini ls <laughs> yeah. yeah, hela, hela, nah, yeah, <laughs> ni uta, mambo ya kero utatoa chafya pale mpaka utaumia vibaya sana ndani ya VOA Express jiji <laughs> kuu la Marekani, Washington DC. Sasa kuna swali ambalo ama swala ambalo limekuwa likienea kwenye mitandao ya kijamii kuhusiana na Facebook, kulikoni? ni tatizo ambalo lime, limezikumba tu WhatsApp, Facebook na Instagram. Uh, hasa Facebook ni kwamba mtandao huu wa Facebook kwa sasa unapitia hali mbaya ni tangu jana, na matatizo yanaendelea zaidi ya mawasiliano kuwahi kutokea katika historia yake, kwani huduma nyingi hazipatikani kote ulimwenguni. ilikuwa ni jana zaidi kwa nini tunasema hivi? Sababu sijui kama na wewe ulipata uh, usumbufu huo, lakini nilipata taarifa nyingi hasa kwa wale ambao, uh, wanapeperusha matangazo yao moja kwa moja kupitia Facebook, ilikuwa haiwezekani. Hata kwenye Instagram ilikuwa haiwezekani. Uh, hata hapa kwetu unajua, tuliweka swali jana, swali ambalo tungelisoma majibu yetu leo halikwenda kwenye Facebook, sababu ya haya matatizo ya mawasiliano. Ni kweli kabisa na unavyosema, kuna watu baadhi wamezungumzia, so, tatizo hilo mm -hmm. na kuandika pia kupitia mitandao ya kijamii hasa kwenye kupitia Twitter. Uh, kuna mwanamitindo Rebeka Bruka, Bruka anasema yeye anatumia mtandao huo kufanya kazi zake jijini Buenos Aires na ameliambia shirika la utangazaji la Uingereza BBC kwamba hali hiyo imeathiri sana biashara yake. mm -hmm. Haya, Uh, ili ku, watu walitaka kujua kipi kilitokea. Kampuni ya Facebook imejibu, imejibu iki uvumi uh, unaoendelea mitandaoni kuwa huenda mtandao huo maarufu duniani umedukuliwa. Facebook imesema uh, hali hiyo haijatokana na shambulio lolote la kimtandao. Inakadiriwa kuwa tatizo hilo lilianza kukumba mtandao huo Jana Jumatano kama tunavyozungumza. Athari zilizotokea ni kwamba kama kwa mfano huko nchini Uingereza, mshauri na mtaalamu wa magonjwa ya watoto ameambia katika hospitali moja ameambia BBC kuwa wafanyakazi wenzake walisikitika sana kwa kukatizwa kwa huduma hizo, kwa sababu walikuwa na hafla ya kumwaga muuguzi mmoja ambaye amehudumu kwa miaka ishirini. mm -hmm. Sasa unajua ni ile live, Facebook live ndio walikuwa na sherehe imenoga kabisa, lakini ikawa mtandao wenyewe uh, haukufanya kufanya kazi kama ilivyotarajiwa. Na kabla ya kumaliza kipindi, nchini Kenya tulivyoguzia pale awali ni kuhusiana na vita dhidi ya ufisadi. ya ufisadi Sasa basi mkuu wa, wa, wa mashtaka nchini Nudin uh, Haji, baada ya kusukumwa sana na wanasiasa kudai kwamba wengine wetu wanapigwa vita vya kikabila, ametoa orodha ya baadhi ya wale washukiwa ambao wanakabiliwa na kesi za ufisadi mm -hmm, na akaorodhesha kikabila lakini <laughs> sasa katika washuki, kwa nini amefanya hivyo? watu wale amefanya, aha, hmm. Akatoa sampuli ya watu 415 akisema basi, kati yao mia moja arobaini na moja ambao ndio wengi zaidi katika kundi hili ni kutoka kabila la rais la Wakikuyu, ndio ameorodhesha mwenyewe mm -hmm, akisema waliofuata ni kutoka kabila la mkuu wa uh, upinzani Raila Odinga na kuendelea hivyo. Kabila la tatu ni lake eh, naibu wa rais e, Ruto mm -hmm. Sasa ya, na, akisema hivi nimeorodhesha ili kuonyesha kwamba washukiwa hawana ukabila Washukiwa ni washukiwa na kama kabisa mnataka kujua orodha, ndio baraka. Akatoa takwimu, akasema kwamba msiseme ni kabila moja, hebu ona hawa wametoka hapa, hawa wametoka hapa, hawa wametoka wametoka hapa. Kwa hivyo, akisema kila mshukiwa abebe mzigo wake, kwa sababu sio vita dhidi ya, so hayo madai ya ukabila yaondoke kabisa. Na tuku, kwa kumalizia, labda tuende huko uh, Tanzania ni kwamba Lisu sasa ametangaza kwamba amefutiwa mshahara na posho zake bungeni ha? Ha? Hana wamemfutia ameandika mwenyewe. Aha, ni mambo yanavyotanda kwenye mitandao ya kijamii. ni hayo tu leo, ikiwa Alhamisi, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Patrick Nduimana, basi tukikutakia jioni njema kutoka Washington DC, bila kusahau Daniel Brown katika upande wa pili.