Machi 12 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya ya jioni ni mimi Kenneth Bwire, na mimi jina langu ni Harrison Kamau, tukisikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile vile wenye mtandao wa www voa swahili com. Karibuni. Miongoni mwa mengi tulionayo ni kwamba raia wa Aljeria wafurahia hatua ya rais Bouteflika kutogombea muhula mwingine madarakani baada ya maandamano, huku wachambuzi wakisema hatua hiyo inaleta matumaini katika taifa hilo. Ni ishara nzuri sana ya kuwa yeye ameona kugombea pale utazidi kuongeza shinikizo na mkutano pale, na haitaisaidia Aljeria kisiasa na pia kiuchumi. Na viongozi wa bara la Afrika wajikosoa kwenye kuhusu sera za ushindani baina yao badala ya ushirikiano katika kongamano la kujadili hali ya sasa ya Afrika jijini Kampala, Uganda. Basi, nakusihi msikilizaji uwe nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Uingereza, Malaysia, Oman, Australia na Singapore zimejiunga na orodha ya mataifa yaliyositisha safari za ndege aina ya Boeing 737 Max 8 ikiwa hatua ya kiusalama baada ya ajali ya Jumapili nchini Ethiopia, iliyokuwa ya pili katika muda wa miezi mitano ikihusisha ndege ya aina hiyo. Mamlaka ya usafiri wa anga China, Indonesia, Brazil na Mexico pia zimesitisha safari za Boeing 737 max 8 baada ya abiria wote 157 wakiwemo wafanyakazi wa ndege wa shirika la ndege la Ethiopia kufa kufuatia ajali, muda mfupi tu baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege wa Bole mjini Addis Ababa. Taarifa kutoka Australia na Singapore zinasema kuwa hatua hiyo ni ya muda wakati uchunguzi kuhusu ajali ya Jumapili ukiendelea. Ndege iliyoanguka Jumapili ni muundo sawa na iliyoanguka kwenye bahari ya Java mwezi Oktoba mwaka jana, muda mfupi tu baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege wa Jakarta, Indonesia, na kuua watu 189 waliokuwa ndani. Kuna mashahidi wawili waliosema waliona moshi ukitoka kwenye upande wa nyuma wa ndege ya Ethiopia kabla ya kuanguka. Wachunguzi wanaendelea kukagua taarifa kutoka kwa kifaa cha kunasa taarifa kilichopatikana jana kwenye mabaki ya ndege hiyo. Tofauti kati ya sera za Marekani na Afrika Kusini kuhusu mzozo wa kisiasa wa Venezuela huenda zikajitokeza wiki hii baada ya na naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Sullivan kutembelea taifa hilo wiki iliyopita. Afrika Kusini ilikuwa mmoja wa mataifa kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa yakiwemo Rusia na China kupinga pendekezo la Marekani la kutambua kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juan Guaido kama rais wa muda. Afrika Kusini inamuunga mkono rais aliyetatizika wa Venezuela Nicolas Maduro na kusema kuwa Marekani inahitaji kuheshimu mfumo wa uchaguzi wa taifa hilo uliopelekea kuchaguliwa tena kwa Maduro mwaka uliopita. Sullivan alieleza sera yake hivi pia katika ziara yake hiyo itampeleka nchini Angola. Pia mahakama ya Sudan mapema leo imebadili hukumu ya awali ya kuwaadhibu na kuwacha, kwa kuwachapa hadharani wanawake tisa walioshiriki kwenye maandamano dhidi ya utawala wa miongo mitatu wa rais Omar Al Bashir. Mahakama ya rufaa ya dharura imebadilisha uamuzi uliotolewa Jumamosi na mahakama ya chini kwamba wanawake hao waadhibiwe kwa kuchapwa viboko ishirini pamoja na kifungo cha mwezi mmoja gerezani kila mmoja wao. Wakili wao Enam Atieg ameambia AFP kuwa mahakama imeamua kuwa wanawake hao tayari wameshikiliwa kwa muda wa kutosha na kuamuru kuachiliwa kwao mara moja. Serikali ya Sudan hivi karibuni ilibuni mahakama maalum ya kushughulikia hali ya dharura ya, ya, ya kitaifa iliyotangazwa na rais Bashir Februari 22, baada ya ukandamizaji wa awali dhidi ya waandamanaji kutofanikiwa. Jana bunge la taifa hilo liliidhinisha dharura ya kitaifa ya miezi sita kinyume na mwaka mmoja kama ilivyotangazwa na rais. Rais pia alipiga marufuku mikusanyiko yoyote ile na kutoa amri kwamba maafisa wa usalama wafanye misako na kuwakamata wanaokiuka amri hiyo na zaidi ya watu mia tano wanaume, wanawake na watoto kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa jamii ya Banunu wameuawa katika mashambulizi yaliyofanywa na wanakijiji, wanakijiji wa Batende mwezi Desemba mwaka jana. Hadija Riami anaisoma taarifa kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ripoti iliyotolewa na tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa imesema baadhi ya watu hao walikatwa vichwa na wengi wao waliuawa kwa kupigwa mapanga walipokuwa wakijaribu kukimbia kuvuka mto. Ripoti iliyotolewa hivi leo imesema miongoni mwa waathirika ni mtoto wa miaka miwili ambaye alitupwa kwenye shimo la choo akiwa hai na watu wengine walichomwa moto wakiwa hai. Wachunguzi wamesema zaidi ya watu elfu kumi na tisa wamekoseshwa makazi, wengi wao wamekimbilia jamhuri ya Kongo. Takriban majengo elfu moja, ikiwemo makanisa, shule na vituo vya afya navyo viliharibiwa au kuibiwa. Ghasia zilichochewa na mzozo juu ya mazishi ya chifu wa Banunu, wachunguzi wa Umoja Mataifa wamesema maelezo yaliyotolewa katika ripoti ya tume maalum ya uchunguzi ya UN imesema kuwa ghasia huenda zilipelekea ukatili mkubwa dhidi ya ubinadamu. Mashambulizi yalifanyika wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa taifa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amewahimiza wakuu wa serikali ya Algeria uunga utawala wa mpito baada ya rais Abdelaziz Bouteflika kutangaza jana usiku kwamba hatagombania tena mhula wa tano na kufutilia mba, mbali uchaguzi wa mwezi ujao. Rais Macron aliwasifu pia wananchi wa Algeria, hasa vijana kwa kufanikiwa na malengo yao ya kutaka mageuzi na, ku, na, na kuheshimu vikosi vya usalama kufanya kazi kwa ustadi wa Algeria waliandamana hivi leo kufurahia matokeo hayo, lakini kudai kwamba wanataka mageuzi ya kweli na ya kuondoka kwa kiongozi wa zamani tangu Algeria kujinyakulia uhuru wake mwaka wa 1962. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amerejea kusisitiza umuhimu wa Ufaransa kwa Jibuti ambalo ni koloni lake la zamani huku utawala wa Paris ukionekana kuhofia ushawishi wa China barani Afrika katika maswala ya kiuchumi na kijeshi. Macron amefanya mazungumzo na rais wa Jibuti Ismail Omar Gwele katika ikulu ya rais, wakati akitarajiwa katika ziara yake ya Afrika Mashariki. Jibuti ni mwenyeji wa kambi kubwa ya kijeshi ya Ufaransa barani humo na pia ni makazi ya kiasi cha wanajeshi elfu moja mia nne kutoka nchini Ufaransa. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunasikika kote Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na Maziwa Makuu kupitia kwa redio na duniani kote kupitia www.voaswahili.com. Taarifa kutoka kwa waandishi wetu, tunaanzia Kenya ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajiwa kuzuru nchi hiyo hapo kesho, ikiwa ni ziara ya kihistoria akiwa rais wa kwanza wa Ufaransa kufika Kenya. Mikataba kadhaa ya ushirikiano inatarajiwa kusainiwa baina ya viongozi wa mataifa ya Kenya na Ufaransa, ikiwemo mikataba ya kufadhili masomo, utafiti na kusaidia katika ufanisi wa ajenda kuu nne za serikali ya Kenya. Huba Abdi anaripoti kutoka Nairobi. Ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Kenya huenda ikailetea taifa la Kenya manufaa ya mabilioni ya fedha na nafasi za ajira, iwapo mazungumzo ya kesho inayolenga kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya mataifa haya ya mataifa hayo mawili yatazaa matunda. Wakati wa ziara hiyo, taasisi ya masomo ya juu inatarajiwa kunufaika zaidi, iwapo marais hawa wawili watatia saini makubaliano matano ya kufadhili wanafunzi wa Kenya kusomea Ufaransa na pia kupokezwa kazi nchini humo kulingana na kiwango chao cha masomo. Kenya inatarajia kupata mkopo wa zaidi bilioni 30 na kuimarisha vyuo vyake vya kiufundi na kufanikisha ubadilishanaji wa ujuzi wa kiufundi kati ya mataifa hayo mawili. Chuo kikuu cha kiufundi cha Kenya na kile cha Mombasa vitapokea ufadhili kuimarisha mafunzo yao ya kosi za uhandisi, mpango ambao utadumu kwa miaka miwili na utaanza mwaka huu. Na kabla ya kufanya mazungumzo na waandishi wa habari kama ilivyopangwa katika ikulu ya Nairobi, rais Macron na mwenyeji wake rais Huru Kenyatta wanatarajiwa kufanya ziara katika kituo cha reli cha Nairobi iliyoko katikati mwa jiji la Nairobi, ambapo pendekezo la kujenga huduma ya treni ya haraka itakayofanikisha safari kutoka katikati mwa jiji la Nairobi hadi uwanja wa ndege wa kimataifa wa JKIA e utajadiliwa. Siku ifuatayo rais Macron atahudhuria kongamano la nne kuhusu mazingira maarufu Yunea iliyoanza rasmi hapa jijini Nairobi siku ya Jumatatu, kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni ufumbuzi wa kibunifu kukabili changamoto za mazingira ili pawepo matumizi na uzalishaji endelevu. Kenya kama mji mkubwa wa Umoja wa Mataifa on, on na duniani kote kwa ujumla tunaona rais wetu alivyo na nia ya dhati katika masuala haya na ziara hii ya rais Macron ni muhimu sana katika uhusiano baina ya nchi mbili na pia kwa malengo ya ulimwenguni. Hata hivyo rais Macron anazuru na Kenya wakati kampuni za Ufaransa zimehusishwa na mpango wa kutoa usimamizi wa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Jomo Kenyatta, JKIA, kupitia shirika la ndege la Kenya Airways. Huba Abdi, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Bunge la Uingereza leo limeanza kikao kinachokisiwa kwamba kitachukua siku tatu za upigaji kura zitakazoamua jinsi ya kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya. Wabunge wanapiga kura kuhusu mabadiliko mapya kwenye mkataba uliofikiwa kati ya waziri mkuu Theresa May na umoja huo mwaka uliopita. Mwanzoni Mei hakupata uungaji mkono mkubwa kutoka kwa wabunge hadi pale alipofanya ziara ya dakika ya mwisho mjini Strasbourg kule Ufaransa hiyo jana, ili kujadili marekebisho kuhusu Brexit na rais wa kamisheni ya EU Jean Claude Juncker, kwa matumaini ya kuwashawishi wapinzani wake. May amesema kuwa Janka alitangaza marekebisho ya kisheria ambayo kwa kiasi fulani yanaangazia masuala yenye utata ya mpaka wa Uingereza na Northern Ireland pamoja na wanachama wa Ireland kwenye Umoja wa Ulaya. Mikakati ya awali ilihusisha makubaliano ya kwamba Uingereza na EU wangebaki kwenye ushirikiano wa ushuru hadi pale watakapokubaliana kuhusu mikakati mipya ya kibiashara. Wanaopinga kwenye bunge la Uingereza wanahofia kuwa Uingereza huenda ikabanwa na sheria za EU kinyume na kujipatia uhuru wa kibiashara kama ilivyokusudiwa hapo awali. Na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa mapema leo amesema kuwa taifa lake liko tayari kusaidia Zimbabwe kufufua tena uchumi wake, lakini kwa kadri ya uwezo wake na kuwahimiza wafadhili wa kigeni kusaidia nchi ambayo uchumi wake umeporomoka kutokana na upungufu mkubwa wa dola upungufu wa dola za Kimarekani nchini Zimbabwe umesababisha upungufu mkubwa wa mafuta, dawa na chakula, kutokana na utawala wa miaka mingi wa rais Robert Mugabe aliyeondolewa madarakani kutokana na mapinduzi ya kijeshi mwaka wa 2017 kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Afrika Kusini mwanzoni mwa mwaka ilikataa ombi kutoka Zimbabwe la kuipatia mkopo wa dola bilioni moja nukta mbili. Ramafosa akiwa ziarani nchini humo ambayo pia inashuhudia ukame mkubwa, amesema kuwa jamii ya kimataifa inahitaji kusaidia serikali ya rais Emmerson Mnangagwa kufufua uchumi wake. Ramafosa pia amehimiza umuhimu wa Zimbabwe kuondolewa vikwazo vya kiuchumi vilivyowekwa wakati wa utawala wa Mugabe. Zimbabwe inaendelea kuwa na vikwazo hivyo ambavyo viliongezwa kwa muda wa mwaka mmoja na rais wa Marekani Ronald, Donald Trump wiki iliyopita, na vinazuia kupata mikopo kutoka mashirika ya kifedha ya kimataifa kama vile Benki Kuu na shirika la fedha duniani. Tuelekea Algeria, ambapo raia wa nchi hiyo wanaendelea kuandamana wakitaka mageuzi ya haraka ya kisiasa licha ya rais Abdul Aziz Bouteflika kutangaza jana kwamba hatawania mhula mwingine madarakani ambao ungekuwa watano. Bouteflika anayeugua asiyeweza kuzungumza vyema, mwenye umri wa miaka 82 na ambaye ameongoza ame Algeria tangu mwaka wa 1999 ameahidi kukabidhi madaraka ifikapo mwishoni mwa mwaka huu baada ya mjadala wa kitaifa ambao utaamua juu ya mustakabali wa Algeria. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa, na kwanza akamuuliza tathmini yake juu ya hatua ya Boteflika kutogombea tena urais. Hii inafaa ieleweke kwa njia mbili. La kwanza kuwa ni ishara nzuri sana ya kuwa yeye ameona kugombea pale kutazidi kuongeza shinikizo na mvutano pale, na haitaisaidia Algeria kisiasa na pia kiuchumi. Pili ni kuwa siasa za kanda za pale ni tofauti na ile iliyoitwa Arab Spring, kwa hivyo wakiongeza muda na kutokuwa na wakati wa kuwa na mashauri, na nafikiri itaishia vizuri kulingana na vile mambo yatakavyotukia. Je, yeah, vijana ndio wameanzisha maandamano ya kumwomba Bouteflika asiendelee kugombea, wakisema ni mzee, hali yake ya afya si nzuri. unafikiri vijana ni, ni ushindi upande wa vijana wa Algeria, hasa wanafunzi wa vyuo vikuu? Ni ushindi mkubwa, ni ushindi mkubwa lakini itafaa wakuwe na uangalifu, wasiwe wanamtoa mbwa mwitu wakarudi kuwa na fisi. Kwa hivyo tutakapozidi kuangalia tuone kama uongozi utakaokuja utakuwa uongozi wa mabadiliko na mageuzi. Hayo tutangojea kuona, lakini kwa wakati huu tunaweza kusema kuwa ni hali nzuri, ndio. Nafikiri hii inaweza kuwa na changamoto yoyote au ikaleta uh, upande wa nchi zingine za Afrika ambazo sio zile nchi za Kiarabu, wakafikiria labda, uh, na wao wasimame kukataa wale viongozi ambao hawataki kung'atuka madarakani au wanabadilibadili katiba wanavyotaka. Sifikiri nitakubaliana naoni hilo, sababu siasa za kanda za nchi za Arabuni au Afrika uh, kaskazini ni tofauti sana na siasa za kusini mwa jangwa la Sahara. Kwa hivyo uh, ndio upande wa kuwa ishara, ndivyo lazima tuone kama kuna maoni ya vijana upande ule kuwa wanataka mageuzi kulingana na hawa viongozi ambao wamekaa miaka mingi na hawataki kutoka uongozini. Kwa hivyo sifikiri kuwa itayumkinika waziwazi. Naam, hivi Bouteflika amesema hatowania na ameahirisha uchaguzi. Unafikiri kitakachofuata baadaye hivi ni nini? Uh, inafaa nilisema tuwe na uangalifu, sababu kwa mfano wakati uh, tulikuwa na mjadala hapa Robert Mugabe akitoka, na mimi nikawaeleza kuwa bwana Emmerson Mnangagwa ni Mugabe B. Je, Bouteflika atatoka na atafuatiliwa na mtu ambaye anafuata nyayo zake? Haya, inafaa tuchunguze kabisa, tuone katika wale wanaotaka kuwania, je kutakuwa na mwingine ambaye tukiangalia atakuwa tu anafuata au anarisi hizo siasa za Buteflika, na je, kuna upinzani a huo upinzani kuna mtu wa mageuzi? Kwa hivyo wakati huu hatuwezi tukaamua pale pale mpaka um, tuchunguze vizuri. Ni Profesa Fulbert na Mwamba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. Basi tukiondoka hapa Marekani tunaelekea moja kwa moja hadi huko Afrika Mashariki, ambapo viongozi wa nchi za Afrika wanakutana jijini Kampala, Uganda, na wameomba viongozi wenzao kukoma kutoa ahadi tu na kuonyesha vitendo katika kuleta maendeleo katika bara hilo. Viongozi wanataka juhudi za kweli kuchukuliwa kukomesha migogoro kati yao na kushirikiana katika kubuni nafasi za ajira kwa vijana, kuimarisha demokrasia pamoja na kulinda haki za binadamu kama anavyoelezea Kenneth Bwire. Japo ni rais wa Uganda Yoweri Museveni pekee alihudhuria kongamano hilo kama kiongozi wa ngazi ya juu, viongozi wametoa hotuba zinazowakosoa wenyewe na kutaka kukoma kutoa ahadi na kutunga sera za ushindani badala ya ushirikiano. Naibu wa rais wa Kenya Dr William Ruto amesema ni aibu kwa viongozi kutoa hotuba zinazovutia kila mara bila kuleta mabadiliko yoyote nchini mwao akimtaka Mseveni aliyemtaja kama mzee wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuongoza mfano mwema na kuimarisha ushirikiano wa jumuiya unaojadili maendeleo badala ya mjadala wa kufunga mpaka, ujumbe wake ukigusia mzozo wa mpakani kati ya Uganda na Rwanda. When I ninapowasikiliza viongozi wa Afrika Mashariki we, kila mtu anazungumzia vizuri sana, sijui shida ni nini, kwa sababu sote tunazungumzia vizuri, tunajua cha kufanya, tunajua kilicho sawa, lakini hatufanyi kile kilicho sawa. Tuna visa kama ng'ombe kutoka nchi moja kuuzwa kwa mnada wanapovuka mpaka na kuingia nchi jirani, kuku kuchomwa moto, mpaka kufungwa. Inastahajabisha, tunastahili kuwa tunajadiliana jinsi ya kuimarisha maendeleo ya jumuia. Ruto ameonya kwamba iwapo mizozo ya mpakani na ushindani kati ya nchi utaendelea, ndoto ya kulifanya bara la Afrika kuwa lililositawi itasalia ya kusimulia tu vizazi vijavyo, bila chochote cha kutolewa mfano. Naye makamu wa rais wa Tanzania Samia Hassan Suluhu amesema kuna haja ya wanawake kuwekwa mstari wa mbele katika maswala ya kiuchumi kwani umaskini barani Afrika una sura ya mwanamke, na kwamba ni mwanamke aliye na uwezo wa kuchangia pakubwa katika maendeleo ya uchumi. Suluhu hata hivyo anataka nchi za Afrika kukoma tu kufikiria kuhusu uchaguzi na badala yake kufikiria na kuweka mikakati ya kulinda kizazi kijacho. Our youth women private sector and scientists are trying so hard To push progress and changing lives. Vijana wetu, wanawake, sekta binafsi, na wanasayansi wanajaribu kadri ya uwezo wao kuleta maendeleo. Kinachohitajika ni uongozi unaoleta mabadiliko kwa watu. Uongozi ndio unaostahili kubadilika na wala sio watu wetu. Tunastahili kufikiria zaidi ya uchaguzi ujao na tufikirie kuhusu kizazi kijacho. We need to think beyond next elections. And think for next generation. Kongamano la kujadili hali ya baadaye linafanyika wakati kuna mgogoro kati ya Rwanda na Uganda, Rwanda na Burundi, mgogoro wa ndani DRC, Sudani Kusini, Sudan, miongoni mwa nchi nyingine nyingi za bara la Afrika. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea Mombasa, Kenya, ambako tunazungumzia wanawake walioingia katika sekta ya madini, ambapo awali ajira katika sekta hii ilikuwa ikihusishwa na wanaume tu. Utafiti uliofanywa na shirika la Adam Smith International kwa ushirikiano na shirika la kimataifa la wanawake katika sekta ya madini ulibaini kuwa ushiriki wa wanawake katika migodi mikubwa ni chini ya asilimia kumi mwandishi wetu Amina Mohamed, wakiwa Mombasa, alitembelea kiwanda cha uchimbaji madini ya Base Titanium na kuzungumza na wanawake wanaofanya kazi hapo, ambao licha mazingira magumu ya kazi wanafurahia na kufanya kazi zao kama wanaume wanavyofanya. Hapa ni katika mgodi wa Base Titanium Kwale. Mgodi huu ni maarufu kwa madini yanayotumiwa kutengeza vigae vya nyumba, rangi, mkonga, vipuri vya ndege na baisikeli na kadhalika. Zaidi ya watu 900 wameajiriwa hapa. Kampuni hii ya kimataifa ni kubwa zaidi nchini Kenya na inaongoza barani Afrika kwa kuhusisha idadi ya wanawake wanaofanya kazi katika mgodi. Kwenye shughuli ya uchimbaji madini, vifaa mbalimbali hutumika hapa. Nakutana na, na Zenahari, yeye ni hydraulic power unit operator. Mwanamke pekee katika wanaume sabini na nane wanaofanya kazi ya kuvunja ardhi kwa kutumia bunduki la maji, kwa kimombo Hydraulic power unit, shughuli inayohitaji nguvu zaidi kwa zamu ya masaa kumi na mawili akiwa mzaliwa wa, mzali wa pwani na mwenye umri wa miaka ishirini na sita anaeleza kuwa hakuwahi fikiria angefanya kazi katika mgodi wa madini hasa katika kampuni kubwa kama hii ya Base Titanium. Ni kama bahati, kwa sababu Base Titanium ilifika upande wa kwetu Malindi, ilikuwa imekuja kufanya exploration huko. Sasa ndio wakawa wanachagua baadhi ya watu waje waonyeshe ni kazi gani wanafanya. Wakati walipofika hapo, walikuja wakanichagua mimi kulingana na kile kisomo. Walikuwa wanachagua kulingana na grades zenye ulipata shule, nikapatikana mimi ndio the best, ndio nikachukuliwa. Nikaja nikaonyeshwa vile wana mine, vile uchimbaji, vile, vile wanafanya exploration. Nilianza kufanya kibarua kwanza, ndio nikaja nikapromotiwa baadaye kwa hii post yenye niko nayo sahii kufanya kazi katika sekta ya wanaume wengi huwa na changamoto. Vipi anakabiliana na changamoto za kufanya kazi na wanaume? Unajipa ile moyo kuwa uliletwa na kazi, sasa unafanya ile kazi kulingana na kile chenye kinahitajika. Inawapatia wale wanawake wengine kule nje kuona kuwa hakuna kazi zenye hawezi fanya. Sasa ni wewe ucreate ile chenji ya kuwa hapa hakuna kazi ya mwanamke wala mwanaume sasa ndio nikaamua kuchukua hii position ili pia niweze kuwapatia moyo wenzangu, wale wanawake wenzangu wasiogope kazi ngumu. Licha ya kazi yake hiyo kuwa ngumu, haimzui kutekeleza majukumu yake ya nyumbani kama mwanamke mwingine yule aliyeolewa. Kabla ya Zena kutekeleza majukumu yake, mwanajiolojia mkuu alisimuringe, sharti aonyeshe sehemu inayofaa kuvunjwa. Alice ana umri wa miaka ishirini na tisa. Alisomea kazi yake hii baada ya kuona baba yake akifanya kazi katika sekta ya maji. Akiwa na tajiriba ya miaka mitano katika kiwanda hiki, ni msimamizi wa wafanyikazi wengine katika kitengo cha jioloji na ufundi. Wengi wao ni wanaume. Sijawitness sana kudharauliwa kwa wanawake, ile dhana ya kuwa mwanamke hajui anafanya nini ama hawezi kufanya kazi ile ambayo ameandikwa kufanya Ukipeana masharti uh, for example kwa mwanamme fulani ambaye mnafanya naye atafanya, kuna, kuna communication nzuri, kuna ile respect ambayo tunapatiana kama wafanyikazi na um, sijaona kama kume, kuna pahali hiyo respect huwa imepunguka. Tafiti na ripoti za majarida mbalimbali kote ulimwenguni zimeeleza kuwa wanawake katika sekta ya madini hukabiliwa na changamoto kutoka kwa wenzao wa kiume, ikiwemo dhulma za ngono. Hapa Alice asema kuwa sheria zilizopo humu nchini zimeepusha na mambo kama hayo. Kuna regulations ambao kampuni lazima ziabide nazo. Government imekuwa ikiangalia maneno ya wafanyikazi. um, kuna kampuni zinazokuja kama tuseme BestaTen ambayo inachukulia wafanyikazi wake seriously. Na utapata kuwa a lot of kuna nafasi ya mwanamke anapewa respect, anapoenda anapewa anapoenda kazini. Mwanajiolojia in, in general huyo aliye na shahada katika taaluma ya madini ana ushauri huu kwa wale wasichana wanaosubiri kujiunga na masomo ya juu. Wasiogope, wazidi kuchagua haya masomo, na pia tusiangalie sana, tuseme masomo ya university peke yake. Kuna masomo katika technical training training and vocational um, training colleges kama wale welders tuseme boilermakers um, mechanics katika maintenance, na hawa wote utapata kuwa wana, wana kazi katika mining industry. Ningeambia wan, wanadada tujiunge na haya masomo. Mwaka 2018 shirika la wanawake katika sekta ya uchimbaji madini lilihimiza kampuni za madini kutoa fursa kwa wanawake kushiriki shughuli kama hizi. Amina Chombo VOA, Mombasa. Shukran Amina Chombo. Msikilizaji, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kuondoka, Harrison Kamau anatusomea muhtasari wa habari. Australia, Malaysia, Oman na vilevile vile Singapore zimejiunga na orodha ya mataifa yaliyositisha safari za ndege aina ya ya Boeing 737 MAX 8 ikiwa hatua ya kiusalama baada ya ajali ya Jumapili nchini Ethiopia iliyokuwa ya pili katika muda wa miezi mitano ikihusisha ndege ya aina hiyo. Tofauti kati ya sera za Marekani na Afrika Kusini kuhusu mzozo wa kisiasa wa Venezuela huenda zikajitokeza wiki hii baada ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Sullivan kutembelea taifa hilo. Mahakama ya Sudan mapema leo imebadili hukumu ya awali ya kuadhibu kwa kuwachapa hadharani wanawake tisa walioshiriki kwenye maandamano dhidi ya utawala wa miongo mitatu wa Rais Omar al-Bashir. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amewahimiza wakuu wa serikali ya Algeria kuunda utawala wa mpito baada ya Rais Abdelaziz Bouteflika kutangaza jana usiku kwamba hatagombania tena mhula wa tano na kufutilia mbali uchaguzi wa mwezi ujao. Bunge la Uingereza leo limeanza kikao kinachokisiwa kuchukua siku tatu cha kujadili hatua au njia za kuondoka kwenye umoja wa Ulaya. Muhtasari wa habari ambao pia unahusu viboko wanawake kupigwa kwa kuandamana unatufikisha mwisho wa matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, ameshirikiana na Fiona Wamai, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire, asante sana kwa muda wako kutusikiliza. Kutoka Washington DC, tunakutakia usiku mtulivu.