Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa ni Jumatatu, tarehe ni kumi na moja mwezi nao ni mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa Jina langu likiwa Harizon Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, ungana nasi kwa takriban dakika thelathini tukikupatia habari mbalimbali mbali, kutoka hapa Marekani hadi hapo mahala ulipo. Tutaanzia kule nchini Kenya, tutakuwa na maswala mbalimbali kuhusiana na suala la kama huna kazi. Kijana Alawi anaeleza nini kuhusiana na shirika lake la Generation Kenya? Hali ya vijana Kenya iko ni mzuri, maana Kenya ni taifa ambalo linakuwa kwa uharaka sana kibiashara, kielimu. Kweli kabisa kwa... mm -hmm. na Suala ambalo pia tutaliangalia kwa kina ni kuhusiana na ajali iliyotokea hapo jana, ajali ya ndege ya shirika la ndege la Ethiopia nchini Ethiopia, ambayo kwa kweli imeathiri watu wengi kutoka mataifa mbalimbali mbali; tutaliangalia ndani ya VOA Express. Vile vilevile tutaelekea kule DRC na kutazama mambo yalivyo haswa ambapo tunaelezwa kuna mgomo unaendelea hivi leo, kwa wauzaji wa maduka binafsi ambayo mengi yanamilikiwa na wageni kutoka nchini Pakistan na India. Wanadai kwamba wanahitaji kupatiwa nyongeza ya mishahara. Hivi sasa wanapata dola mia moja kwa mwezi, kwamba ni fedha ndogo ukilinganisha na hali ya maisha huko DRC inavyoendelea. Na vilevile vile hivi tunavyozungumza, Harrison, ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya yupo katika ziara rasmi ya kiofisi huko nchini Rwanda, ambapo wamekutana na rais wa Rwanda, Paul Kagame. Basi ni vidokezo tu vya mambo yalivyo, lakini moja kwa moja ungetaka tuanzie wapi, wa mkabiti? Hivi sasa tuanzie basi uh, kuhusiana na ajali ambayo imetokea mwishoni mwa wikendi uh, ambayo imesababisha vifo vya watu mia moja hamsini na saba wakiwemo raia wanane wa Marekani na raia thelathini na wawili kutoka nchini Kenya, ambao ajali hiyo Harrison, imeshirikisha vifo vya watu kutoka mataifa uh, takriban thelathini tatu. Ripoti zaidi anayo mwenzetu Kennes Bwire, ambaye amekuwa akifuatilia suala hili, ambapo ndani ya abiria waliokuwemo walikuwepo pia wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa ishirini na wawili ambao walikuwa wanaelekea kwenye mkutano huko nchini Kenya. Basi tupate taarifa zaidi kutoka kwake, Bwire. Hakuna ushahidi wa kuhusisha tukio la Ethiopia na Indonesia ndege ya shirika la Ethiopia Airlines namba 302 ilipoteza mawasiliano dakika sita baada ya kupaa kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bole mjini Addis Ababa na kuanguka kilomita 65 kutoka kwa uwanja. Shirika la Ethiopian Airways linasema rubani wa ndege hiyo alikuwa miongoni mwa rubani wake wenye ujuzi wa hali ya juu. Nur, nuri, rubani Mohamed Nur Mohamed ni mfanyakazi wa Ethiopia Airlines. Amekuwa rubani kwa zaidi ya saa mia mbili. Baada ya kupokea ndege hiyo, tuliikagua kiufundi kwa mara ya kwanza Februari 4, 2019. Ilikuwa mpya na safi. Waziri wa uchukuzi wa Kenya James Macharia amesema abiria 149 na wafanyakazi 8 walikufa katika ajali hiyo. We can now confirm, tunathibitisha kwamba kulikuwa na abiria kutoka mataifa 35. Idadi kubwa ya waathiriwa ni wa Kenya, ikiwa ni abiria 32 kati ya 149. Canada ilipoteza raia 18, Ethiopia tisa, Marekani, China na Italia zikipoteza raia nane kila mmoja. Ufaransa ilipoteza raia sita sawa na Uingereza na Misri. Ndege hiyo ilikuwa pia imebeba raia kutoka Austria, India, Ireland, Israel, Morocco, Uholanzi, Russia, Poland na Sweden. Shirika la ndege la Ethiopian Airlines ni mojawapo ya mashirika makubwa ya ndege barani Afrika. Aina ya ndege iliyoanguka ni mojawapo ya ndege sita za Boeing 737 MAX 8, shirika hilo lilikuwa limeagiza. Boeing ilizindua aina hiyo ya ndege mpya mwaka 2017 na kukuza soko lake kwa sifa ya kutumia kiasi kidogo cha mafuta na yenye teknolojia ya kisasa kuliko ile ya 737. Ndege ya Ethiopian Airlines imeanguka miezi minne baada ya ajali ya kwanza ya ndege hiyo nchini Indonesia na kuzua hofu kuhusu usalama wa aina hiyo ya ndege ambayo zaidi ya mia tatu hamsini zinatumika kote duniani. Naam, a, mkamiti baada ya ajali hii kutokea, kuna hatua ambayo imechukuliwa na baadhi ya mataifa kwa sababu ina, kuna hofu kwamba ndege hii aina ya Boeing 737 max a, ile iliyopata ajali pia mwaka uliopita mwisho mwisho wa mwaka uliopita Indonesia pia ilikuwa ni ndege aina hii, na sasa mm -hmm. wanasema labda, pengine sijui kuna wasiwasi gani ambao umetokea sasa tunavyozungumza, kote ulimwenguni ikianzia mm -hmm. e, na China ambao mapema leo wametangaza kwamba ndege zao aina hii ya Boeing Saba, tatu saba max nani? kwamba wame, aha, wamesitisha safari zake mm. na pia kuna mataifa mengine ambayo yamechukua hatua sawa na hiyo. Haswa kuna Ethiopia wenyewe ambao mm -hmm. tayari wameisha sitisha ndege zote aina ya Boeing 737 Max mm -hmm. ambapo kama unafahamu Ethiopia ilikuwa ina ndege hizi tano na mbali ya hizi tano walikuwa wanatarajia wakati wowote kupata ndege 25 zaidi kutoka no. Marekani mm -hmm. za Boeing 737 Max no. kwa hiyo hivi sasa wamesitisha kabisa na hapa Marekani uh, Chuck Schumer kiongozi Uh, mwenye ushawishi katika chama cha Democrat. Mm, uh, wameomba kwamba uchunguzi zaidi ufanywe kuhusiana na shirika hili linalotengeneza ndege aina ya Boeing. nafikiri pia nchi ya Indonesia, mm, na visiwa vya Cayman pia wametangaza kusitisha safari za ndege, uchunguzi unapoendelea, na kwa hakika mambo yanavyoendelea yanavyoendelea na uchunguzi na taarifa zaidi zitakapopatikana, kwa hakika tutaendelea kukueleza, lakini kwa sasa, moja kwa moja tuelekee kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuungane naye Saleh Mwana Milongo ambaye uh, anatuarifu kwamba kuna mgomo unaoendelea. So, Saleh, karibu VOA uh, Express. Hebu tueleze, kuna nini huko DRC? Ah, leo ni kwamba mgomo mkubwa kabisa umejitokeza hapa mjini Kinshasa ambako, uh, wafanyakazi kwenye maduka ya Wahindi wa, wa Pakistani na vilevile vile wa China na wa Libanon wamegoma kutofanya kazi kwa kuomba kuboreshwa hali ya maisha yao na vilevile mishahara zao ambazo kwa kweli zimekuwa duni sana, uh, kwa miaka mingi zilizopita, kwa hiyo maduka yote yamebaki yenye kufungwa, kuona kwamba nani wao wanaoshikilia biashara hapa mjini Kinshasa. Na je, uh, wamiliki wa maduka hayo kutoka nchi za kigeni, unafahamu kama wamekutana kulizungumzia suala hili, ama ni kipi kinachoendelea kwa hao mabosi? Kwa kweli kwa wale ambao wameandamana yaani, chama cha wafanyakazi wa wa ama wale wanaouza kwenye maduka hayo kimesema kwamba ni uzoefu wa serikali ya Kongo ambao ulishindwa kwa kweli kuwafanyia shinikizo viongozi hao, wakati ambapo kulikuwa na hatua zilizokuwa zimechukuliwa miaka zilizopita, kwamba ni lazima mshahara wa chini kabisa uwe a zaidi ya dola uh, mia moja, lakini hadi kufikia sasa uh, wafanyabiashara hao kutoka nje hawajatekeleza wa hayo, wamekuwa wamelipwa chini ya dola mia moja kwa mwezi. Na hapo wameomba kwamba rais mpya Feliksi Chisekedi aweze hivi kuhu, kuingilia kati na kutoa suluhisho kwa, kwa malalamiko yao. Saleh, hii ni njia moja ya kuonesha kwamba labda kuna imani mpya ambayo imeletwa na utawala mpya, kwa sababu hili linaonekana ni swala la miaka mingi ama muda mrefu. Lakini sasa nini kinashawishi wafanyakazi hao kwamba mambo sasa yatabadilika? Na pia wale wafanya biashara wanaonekana pia ni kama wanatii ama vipi wanavyochukulia hatua hii ya wafanyakazi? Kwa kweli ni swala ambalo limeaminika kwamba itakuwa ni mwamko mpya kuona kwamba umekuwa na wang, wengine wafanyakazi wa serikali ambao wametumia njia hiyo hiyo ya maandamano na wamepata suluhisho. Ni mfano wafanya wa wafanyakazi wa makampuni ya umma ambao waliandamana na baadaye kukawa na suluhisho na, nafikiri na, hawa na, pia wamefikiri kwamba utawala mpya huu utaweza kuleta suluhisho, yaani kutoa shinikizo kwa wafanyabiashara hao wa kigeni hasa zaidi Wachina uh, wale wa, Wahindi pamoja na, na, na Wapakistani ambao wamekuwa wamefanya biashara ya aina . Salehe, pengine ungetueleza, uh, maduka haya ni maarufu kwa bidhaa za aina gani, ili kuweza kufahamu zaidi? Ni vitu ambavyo vina kimu mahitaji ya kila siku ya mwananchi wa Kongo ama ni vifaa maalum, pengine ni vifaa vya magari na vitu vingine kama hivyo? Ni biashara ya kawaida yani, chakula, nguo na vifaa vingine. Yani vifaa vya magari vinauzwa zaidi na wale wa, wa, wa Nigeria, na ndio wanamiliki uh, biashara yote hivyo ya vifaa vya magari. Lakini uh, chakula, nguo na vifaa vingine vyote, yani tutasema, uh, kwenye soko kuu ya Kinshasa, asilimia tisini vinamilikiwa na wafanyabiashara hao ambao E, Wahindi pamoja na wa, wa, wa, wa Pakistani na vilevile walivoanaona, na hatufahamu mpaka hivi sasa mgomo wao utaendelea kwa muda gani. Wamesema hadi hapo suluhisho litaweza kupatikana, lakini kwa kweli tayari imeathiri e, soko ambako wamekuwa wengi kabisa, na, na maduka na masoko hayo yamekuwa yamefungwa ya Nashukuru sana uh, Salehe mwana Milongo, tunahakika kwamba utaendelea kutujuza zaidi kuhusiana na hali ilivyo huko DRC, lakini sasa tupate habari za dunia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo ameanza ziara katika mataifa matatu ya Afrika Mashariki, ziara ambayo inalenga kuimarisha ushirikiano kwenye sekta za kijeshi, biashara, utamaduni na mazingira katika bara hilo, ikiwa ni azma ya kukabiliana na ushindani wa mataifa mengine barani humo ukianzia na China. Rais Macron pia atafanya ziara nchini Kenya, ikiwa ni mara ya kwanza kwa rais wa Ufaransa tangu Kenya ijipatia uhuru mwaka 1963. Ziara hiyo ya siku nne ya rais wa Ufaransa itaanzia huko Jibuti, pia atakwenda Ethiopia. Nchini Ethiopia, Macron anatarajiwa kukutana na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, Musa Faki Mahamati, na nchini Kenya, Macron anatarajiwa kukutana na rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Felix Tshisekedi. Mwanamke raia wa Indonesia anayeshutumiwa kwa kumuua ndugu wa kiongozi wa Korea Kaskazini ameachiliwa huru hivi leo baada ya waendesha mashtaka wa Indonesia kufutilia mbali mashtaka ya mauaji katika hatua ya kustajabisha. Mwaka moja na nusu tu baada ya kufunguliwa mashtaka hayo, Siti Aisha ameonekana mwenye tabasamu akiondoka mahakamani na kupanda gari. Siti alifunguliwa mashtaka pamoja na mwanamke mmoja kutoka Vietnam kwa kumuua Kim Jong Nam Kwenye uwanja wa Kuala Lumpur, Februari mwaka wa 2017. Polisi wa India leo wamesema moja ya washukiwa wakuu waliopanga shambulizi la kigaidi lililoua wanajeshi 40 wa India katika eneo lenye mzozo la Kashmir alifariki Jumapili wakati wa mapambano na wanajeshi wa serikali. Mudasir Ahmed Khan alikuwa anatarajiwa na anatajwa na, na viongozi wa India kama kamanda mkuu wa kundi la Jaish eh Mohammed lililohusika katika shambulizi la Februari 14 katika jimbo la Kashmir ambalo liko chini ya mamlaka ya India. Shambulizi hilo la Februari 14 lilipelekea India kufanya mashambulizi ya ndege za kijeshi kwenye ngome ya kundi la Jaish e Ahmad iliyo na makao yake nchini Pakistan. Na mapigano yameripotiwa kaskazini mashariki mwa Siria, ambapo wapiganaji wanaungwa mkono na Marekani wanasema mashambulizi yao ya mwisho dhidi ya kundi la Islamic State yanaendelea. Msemaji wa wapiganaji wa Syrian Democratic Forces ametangaza mapigano hayo kwenye mitandao ya kijamii. Maafisa wa jeshi la Marekani na wa kundi la Syrian Democratic Forces, yaani SDF wanatarajia mapigano makali na magumu katika majengo yaliyoharibiwa, ukubwa wa kilomita 1.6 mraba, nje kidogo ya mji wa Banguz, kaskazini mashariki mwa Siria. Endelea kusafiri na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba kwenye mtandao wetu wa e www VOA swahilicom yote haya yanapatikana vilevile, kwenye mtandao wetu wa VOA kupitia njia ya Twitter na vilevile vile Instagram, bila kusahau Facebook haswa basi, tukiwa tunasonga mbele ndani ya uh, dakika hizi thelathini tunaangalia hivi sasa makala ya kama huna kazi, ambapo mwandishi wetu Josephat Kioko huko Mombasa amepata uh, fursa ya kuzungumza na kiongozi wa kundi linaitwa Generation Kenya, ambapo ni kituo kinachotoa mafunzo kwa vijana kati ya wiki nne hadi nane. Kinawapatia ma, mafunzo katika maeneo mbalimbali ya upata ajira na kuweza kujikimu na hali ya kimaisha katika jamii inayowazunguka. Tumsikilize basi Alawi kutoka Generation Kenya. Mimi naitwa Alawi. Kuanzia 2015 hadi sasa 2019 tumemanage kutrain ama kufunza vijana takriban elfu kumi na tatu Kenya nzima na tumewafikia katika kaunti ishirini na saba ambazo tunafanyia hizi training ambayo inachukua muda wa wiki nne hadi wiki nane. Kijana akikuja na pite hiyo program, akishamaliza hatumwachi tu aende hivo, ila tunampatia fursa ya kuweza kuwa interviewed. Tuko na mashirika my employers ambayo yanakuja na ajiri kutoka kwetu kama generation Kenya. E, wengi hupita, anaanza kazi entry level job Kulingana na last year 2018 tulikuwa na asilimia 85 katika meaningful job opportunities. Juzi serikali pia imetulia mkazo ya kwamba katika kila kaunti kunahitajika hizi centers za serikali training vocational education centers zimekuwa za umuhimu sana kwetu, maana ndipo tuna wanatupatia nafasi tunaweza kufanyia training ya generation. Pili, pia tuko na mobilizers Okay, ukienda katika mtaa community mobilizers pia wanatusaidia sana na pia katika hizi ma-CBO ambazo zinajiuzisha na iwe wamama wamama wanaweza wakiletea vijana wao watoto wao tuko pia na CBO za vijana na pia tuko na mamisikiti tuko na makanisa mashirika yote ambayo at least tunaweza pata vijana Hali ya vijana Kenya iko ni mzuri, maana Kenya ni taifa ambalo linakuwa kwa uharaka sana kibiashara, kielimu. Kwa hivyo sisi kama generation Kenya tunaamini ya kwamba kila kijana ako na fursa ataitumia na ataitumia ku improve maisha yake, aitoe kama alikuwa maskini, anatoka katika umaskini na anapata at least kazi ya kumweka aanze kukuwa na mapato alafu maisha yako inabadilika. Natuko na tuko na success stories pia, vijana ambao walikuja kwa training, wengine hata hawakuwa wanajielewa, lakini kulingana na yale mafunzo, maana tuna train life skills, tuna train mindsets ndio uweze kujua jinsi ya kufanya kazi, na sio tu kufanya kazi, ila uweze kuwa successful katika ile kazi. Haya, mambo ndio hayo basi. Ajira ya kikoso, usiseme kwamba riziki haupati. Mm-hmm. Kuna namna ya kujitumwa na kutia kitu kinywani haswa. So, mafunzo yanatumia muda mfupi lakini mafanikio ni ya kudumu iwapo unaweka jitihada na malengo na Nami. Bila kuona kwamba haiwezekani. Kila kitu kinawezekana, ni muda na wakati ukifika. Kweli kabisa. Na kama ilivyo kawaida ya VOA Express ni kwamba mambo hayakwendi bila kibao cha muziki, na sasa tunaelekea moja kwa moja hadi kule Nairobi, tunampata huyu Otile Brown anasema Baby Love ndani ya Express Washington DC. mm. Wachi pengine uniache wewe, hali mradi unanipenda peke yetu, tutaishi kwenye dunia siku. Wachi pengine uniache wewe na jiko we jiko langu kama boni ya macho yangu, nitakulinda mpenzi wangu we jiko we jiko langu kama boni ya macho yangu mm. Otile Brown na mambo kabisa anasema si mm -hmm. Wachana nao kabisa, wenye fitina <laughs> baby love mm -hmm. Otile Brown akiwa kule Nairobi, Kenya, yote akifanyika hapa ndani ya Studios BOA Express, Washington DC. Aya, basi mambo mazuri kabisa <laughs> Safi, safi safi sana basi, tunapoachana nao mkamiti moja kwa moja tuelekee kwenye maswala ya burudani. Basi, tunapoachana nao kuna nini kule kwenye entertainment? Tuanzie na habari njema kabisa. Mwanadada maarufu anafahamika sana, mwimbaji, mwigizaji filamu, anaitwa Jennifer Lopez, ukipenda mwite J-Lo, amechumbiwa na mpenzi wake wa zamani wa muda mrefu, anaitwa Alex Rodriguez, ukipenda mwite A-Rod Amemvisha uh, pete siku ya Jumatatu. Uh, Lopez na Rodriguez walituma uh, picha inayoonyesha pete zao za uchumba kwenye Instagram wakionyesha mikono yao wote miwili na basi wa wakati wa tukio hili lilipotokea walikuwa wako katika safari yao ya kuelekea huko Bahamas, ndipo wakaelezea uh, kile ambacho wameamua kukifanya sasa hivi, na ikumbukwa kwamba hawa wamekuwa wapenzi tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Hivyo basi hongera sana J-Lo kwa hatua ya kwanza. Ukiyataja hao ya J-Lo kwamba kuna mm -hmm. mahali nimesoma tu wanasema, wanadokezea kwamba pete yake J-Lo aliyopewa na Rodriguez, thamani mm -hmm. yake inasemekana inachezea dola milioni moja, moja. Mm-hmm. <laughs> Yeah, ndio hivyo mambo mambo ya mapenzi <laughs> Basi ukitoka kwenye habari hii uh, ya J-Lo uh, pia kijana machochari hapa Marekani katika masuala ya muziki na duniani kote, Justin Bieber ameweka bayana uh, kuhusiana na tatizo la kiafya linalomsumbua wakati huu, afya ya akili. Alitangaza haya kupitia mtandao wake wa Instagram siku ya Jumamosi, akiandika kwamba anapambana na tatizo hili na anaimani atalivuka salama. Anahitaji maombi zaidi kutoka kwa kila mtu, wakiwemo wa wafuasi wa mashabiki wake wa muziki wa Justin Biba katika swala hili la afya ya akili na baada ya kueleza haya, tunaangalia lile tatizo ambalo bado linaendelea kuzungumziwa kwenye vyombo mbalimbali vya habari. Ni suala la Ara Kelly au Robert Kelly, ambaye baada ya kutolewa kizuizini mwishoni mwa wikiendi, anaendelea bado kugonga vichwa vya habari kuhusiana na kuandamwa na lile sakata la unyanyasaji wa ngono kwa wasichana wadogo wa walio chini ya umri wa miaka kumi na minane ambapo hivi tunavyo zungumza ni kwamba mwanamume mmoja kutoka Pennsylvania jana alidai uh, kuwasilisha mkanda wa video kwa maafisa wa usalama ukionyesha Arakeli akiwanyanyasa kingono wasichana wadogo. Hata hivyo basi, mwanasheria wa Arakeli anapinga shutuma hizo, ni kulingana na taarifa kutoka kwenye uh, chombo cha habari cha NBC News. Uh, kijana huyu ambaye ni Gary Denis aliwaambia waandishi wa habari kwamba yeye, wakati anafanya usafi kwenye nyumba ya Arakeli alikutana na sanduku moja ambalo chakavu na la muda mrefu, na ndani ya lile sanduku ndipo alipoona huu mkanda wa VHS akauchukua na kisha akauwakilisha kwa wakili wake na wakashauriana, na kaona ni vyema wapeleke basi katika vyombo vya usalama ili iweze kuongeza uh, ushahidi zaidi kuhusiana na kile ambacho kinamwandama Arakeli mm. na ukumbuke kwamba mm -hmm. Februari 25, Arakeli alikaa na makosa kumi yanayomkabili dhidi yake unyanyasaji wa mm -hmm. Hapa unaposema kwamba kuna kanda iliyopatikana ni nyumbani kwa, uh, kwa, kwa Arkeli mm -hmm. uh, uh, imekuwaje kwamba sasa tena inasaidia kwenye kesi ama mashtaka anayo, kwani imeonyesha nini? Na wale wa waliiba ama walichukua tu wakafikiria kwamba waitumie. Inajua maswali mangumu, maanake wewe sio mchunguzi, lakini inasemekana kuna taarifa zaidi imetolewa. Hali hii imekuwaje? Kulingana na taarifa ya NBC ni kwamba huyu Gary Dennis alikuwa akifanya usafi <coughs> aliachiwa afanya usafi katika nyumba ya Arakeli na katika harakati za kufanya usafi ndani ya vitu alivyokuwa akivisafisha lilikuwa ni maboksi chakavu ya muda mrefu <coughs> na ndani ya boksi mojawapo ndipo akakuta mkanda huu wa VHS. Sasa i, i, um, hapo swali so linakuwa gumu sana kwa sababu <coughs> <laughs> kama ulivyosema mi sio mchunguzi no. Na sikuwepo huko no. Ilikuwaje wakashauriana kupeleka mkanda huu kwa vyombo vya usalama bila hata ku, ku, ku, kuwasiliana na Arakeli? Hapo pengine itafahamika baadaye ni kwa nini, lakini hata hivyo uh, NBC News wenyewe hawakueleza zaidi kuhusiana na mkanda huu zaidi ya kusema kwamba mtu aliyekuwa akifanya usafi ameshirikiana na wakili, wamepeleka mkanda huu kwenye vyombo vya usalama kusaidia ushahidi uh, na haya yanayomkabili kama unavyofahamu, basi uh, Arakeli uh, um, kuna wanawake takribani wanne ambao mm, wamejitokeza, walifanyiwa unyanyasaji wa ngono, na watatu wapo chini ya uh, miaka kumi na saba. Mambo mazito na magumu yana mkabili Arakeli, lakini tutaona yatakavyochukua mwelekeo. Lakini kabla ya kutamatisha VOA Express, kidogo kidogo, tuangalie baadhi pia mambo ya mambo yanayochapa vyombo vya habari, na mmojawapo ni ajali ya ndege kama tulivyosema pale awali ndege ya Ethiopian Airlines nambari uh, aina 737 max 8. Na sasa kufuatia ajali ya jana kama tulivyotokezea, ni kwamba mataifa, baadhi ya mataifa yamesitisha safari ya ndege hizo mojawapo ikiwa China, visiwa vya Cayman na Indonesia. Basi kwenye mitandao ya kijamii watu wanasema nini kufuatia hatua hiyo? Mengi sana yamesemwa, hasa kupitia mtandao wa Twitter, na namwona huyu Ken Kimadhi anasema kuwa Boeing 737 sio salama hata kidogo, bora iondolewe kabisa kwenye soko. James Mwasela anasema kuwa ni mapema sana kubashiri kilichofanyika hadi baada ya uchunguzi. Kumbukeni kuwa Marekani ilitoa onyo kwa raia wake dhidi ya kutumia uwanja wa ndege wa Bole Ethiopia tarehe ambazo ajali hiyo ilipotokea. Labda pengine, kuna kitu walikijua kuhusiana na usalama wa usafiri wa ndege. Dkt Ritapera Terens anasema kilicho cha busara ni kusitisha mara moja safari zote za ndege aina ya Boeing 737 Max 8 kote ulimwenguni. Maanake ndege ya Indonesia na hii ilikuwa ni ndege mpya, zote ni ndege ambazo zilikuwa zimetumika kwa miezi kadhaa, kwa hivyo bora zisitishwe. Halem anasema kuwa ndege ya Ethiopia iliyoanguka aina ya Boeing ilikuwa mpya, sawa na ile ya ya Indonesia ya Lion Air iliyoanguka mwaka jana. Basi inaonekana kama labda pengine ndege hizo zina kasoro zake na kabla ya kumaliza kabisa, naona kwa sekunde chache tumkumbuke yule mwanamke aliyeumwa na aliyejeruhiwa na, na na mnyama wana, jagwa wanasema ni jagwa, ni kama vile chui ama, ama familia hiyo A wakati akitazama kule Arizona alienda kupiga selfi. Mambo ya selfi haya! Basi sasa hivi anauguza majeraha, ni mhali ya selfi. Naona muda nao pia unatukimbia, Harrison, hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harrison Kamau kutoka hapa Washington DC. Tunakutakia alasiri njema, kwaheri kwa sasa.