Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati ambazo ni saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Kukaribisha kwa matangazo ya asubuhi ya leo, jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Sunday Shomari. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi tarehe kumi na moja mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa na nakukumbusha, na matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kote katika maeneo ya Afrika Mashariki na ya kati. Karibuni. Katika kumekucha asubuhi ya leo, familia za jamaa waliopoteza maisha yao kwenye ajali 7, wao, ya ndege nchini Ethiopia hapo jana iliyoua watu 157 wanaomboleza wapendwa wao, huku maswali mengi yakiendelea kuulizwa pale terminal 1D alafu kule hoteli ya Sheraton hapa uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Kwa hivyo familia wakifika, tutawapeleka huko wapatiwe hizo habari. Bata hizo habari. Na leo ikiwa ni siku ya Jumatatu, kama kawaida, tutakuletea makala yetu ya jamii na maendeleo hii leo tukiangazia matayarisho ya tamasha la kuadhimisha siku ya Tanzania ijulikanayo kama Tanzania Day. Je, mmoja wa waandalizi wa shughuli hiyo anasemaje? ni shughuli ambayo kwa miaka miwili ya kwanza na huu watatu inafanyika hapa Dallas na imekuwa inaandaliwa na, ime ina na wana diaspora ambao tuko hapa Marekani lakini uh, of course ni shughuli ya wadasa wote ambao wako nje ya nchi wanaweza kashiriki na kuisapoti. Ni baadhi ya yale ambayo utayasikiliza katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Kumbuka kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com, na kabla hatujaenda kwa waandishi wetu tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. Raisi wa Algeria Abdelaziz Buteflika aliwasili nchini humo siku ya Jumapili katikati ya maandamano dhidi ya muhula wa tano wa rais huyo. Buteflika mwenye umri wa miaka themanini na mbili amekuwa Geneva kwa wiki mbili kupata kile ambacho ofisi yake imekiita uangalizi wa kawaida wa afya, lakini wengi wana wasiwasi kwamba afya ya rais huyo wa muda mrefu ambaye ni nadra kuonekana mbele ya umma tangu kupata kiharusi mwaka elfu mbili na kumi na tatu ni mbaya zaidi. Ndege ya serikali ya Algeria ilifichwa kwenye eneo la kuegesha ndege kwenye uwanja wa ndege na iliripotiwa kuondoka Jeniva mwendo wa saa 9 mchana. Serikali ya Algeria haikutangaza mara moja nia ya safari ya ndege hiyo ambayo ilitua Jeniva mapema siku ya Jumapili. Mshauri wa uchumi wa ikulu ya Marekani, Larry Kudlow, amesema Rais Donald Trump atakata asilimia tano kwenye matumizi ya serikali mwaka 2020 atakapowasilisha mapendekezo ya bajeti mpya leo Jumatatu. Hii itakuwa ni bajeti iliyo na ugumu, Kudlow aliiambia televisheni ya Fox siku ya Jumapili. Anasema tutaweka viwango vyetu wenyewe kwa mwaka huu na ninafikiri imechukua muda mrefu, Kudlow alisema baadhi ya mipango hii ya bajeti haijaegemea vizuri kwenye matumizi. Kwa hiyo nafikiri hii ni tiba iliyo sawa kabisa. Mapendekezo ya tatu ya bajeti ya Trump wakati wa utawala wake kwa mwaka wa fedha unaoanza Oktoba, yanatarajiwa kupata upinzani mkubwa kutoka kwa wabunge wa demokrat na kupelekea miezi kadhaa ya malumbano, ikiwa ni wiki chache tu baada ya kumalizika kwa sakata ya kufungwa kwa shughuli za serikali kuu kulikoweka rekodi ya kufikia siku thelathini na tano kutokana na mipango ya matumizi ya serikali kwa sasa. Na raia wa Venezuela wenye ghadhabu walionekana wakipanga foleni kununua maji na mafuta kati ya bidhaa zingine jana Jumapili, huku nchi hiyo ikiingia katika siku ya nne tangu umeme kupotea kote nchini na kusababisha chakula kidogo kilichokuwa kimesalia kuoza kikiwa kwenye majokofu ya nyumbani na madukani. BMJ Mridhi anayo taarifa zaidi. Tangu umeme kupotea takriban siku tano zilizopita, raia wa Venezuela wamekuwa wakikabiliwa na ukosefu wa maji na kutoweza kuwasiliana kwa njia ya simu ambazo zinahitaji nguvu ya umeme ili kufanya kazi, pamoja na ukosefu wa bidhaa zingine mbalimbali. Ni maeneo machache tu ambako umeme ulirejeshwa na utawala wa Maduro ambao unakabiliwa na mzozo. Rais Maduro amesema kwamba kupotea kwa umeme ni kitendo cha hujuma ambao umetekelezwa na Marekani. Hata hivyo, wakosoaji wa Maduro wanasema kwamba ufisadi na kukosa uwajibikaji vimechangia hali hiyo. Serikali imetangaza kwamba shule zimefungwa hii leo na kuacha raia na wanafunzi wakiwa na wasiwasi kwamba huenda hali hiyo ikaendelea kwa muda usiojulikana. Jana Jumapili, wakazi wa mji wa Karakas na Kakao walifunga barabara kuu na zingine za mitaani wakilalamikia hali hiyo ya kupotea kwa umeme. Hali hiyo ya ukosefu wa umeme nchini kote ndio mbaya zaidi katika historia ya Venezuela na inajiri wakati ambapo utawala wa Maduro unakabiliwa na kuzorota kwa uchumi na mzozo wa kisiasa ambao kiwango chake hakijawahi kushuhudiwa katika nchi hiyo. Mwezi Januari mwaka huu, kiongozi wa upinzani Yuan Guaido alijitangaza kuwa rais wa muda baada ya kutangaza kwamba uchaguzi uliofanywa awali ulikuwa umeibwa na hivyo basi Maduro hangeendelea kuwa rais. Guaido anaungwa mkono na Marekani na mataifa mengine ya Magharibi, huku Maduro akiungwa mkono na nchi kama Rasia, China na Uturuki. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mapigano makali yaliyoripotiwa kaskazini mwa Siria, ambapo majeshi yanaungwa mkono na Marekani yanasema yanafanya shambulizi la mwisho dhidi ya kundi la Islamic State katika eneo la Baguz. Msemaji wa jeshi julikanalo kama Syrian Democratic Forces alitoa tangazo katika mitandao ya kijamii siku ya Jumapili, akisema mashambulizi ya kuondoa mabaki ya mwisho ya kundi la kigaidi liliyojitangazia utawala yameanza saa kumi na mbili za jioni. Awali alisema katika ukurasa wake wa Twitter kwamba fursa ya mwisho kwa wapiganaji wowote au raia ambao bado wamejificha katika eneo la ukingo wa mto Euphrates kukimbia imekuja na kupita. Upigaji wa kura ulikuwa wa amani na watu kujitokeza kwa wingi siku ya jana Jumapili huko Guinea Bissau uchaguzi mpya wa bunge wakiwa na matumaini ya kumalizika kwa miaka kadhaa ya mzozo wa kisiasa. Hakuna mtu aliyeuawa, hakuna mapigano, hakuna mapinduzi, hakuna kukamatwa kiholela na bila ya kuwa na wafungwa wa kisiasa, alisema Rais Jose Mario Vaz. Badala yake kuna uhuru wa kujieleza na uhuru wa kujumwika. Nafikiri kwamba Gine Bisau ni mabingwa wa uhuru, aliongeza. Wapiga kura waliweza kuchagua kutoka kwa wagombea wengi kutoka chama tawala cha African Party for the Independence of Guinea and Cape Verde PAIGC, na matokeo kamili yanatarajiwa baadaye wiki hii. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, basi hiki ndicho kituo cha kuendelea kusikiliza. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko nchini Kenya ambako ajali ya ndege ya Boeing 737 MAX 8 ya shirika la ndege la Ethiopia Airline iliyotokea hapo jana inaendelea kuzua maswali, huku ndugu na marafiki wa abiria walopoteza maisha yao wakisubiri kwa hamu kujua ni nini hasa kilichosababisha ajali hiyo dakika nane tu kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bole nchini Ethiopia. Mkasa huo ni wa pili kutokea katika kipindi cha miezi mitano ukihusisha ndege aina hiyo hiyo ya Boeing, jambo ambalo limepelekea mjadala kuhusu hali ya usalama wa ndege hizo ambazo zinatengenezewa hapa Marekani. Huba Abdi anayo taarifa kamili kutoka Nairobi. Familia zilizopoteza wapendwa wao katika ajali ya ndege eneo la Bishoftu nchini Ethiopia wanaendelea kufika katika uwanja wa JKAA jijini Nairobi kupata taarifa zaidi kuhusu wapendwa wao. Ndege hiyo aina ya Boeing 737 nambari ya usafiri ET302 ilipaa kutoka uwanja wa Addis Ababa kuelekea jijini Nairobi, lakini safari hiyo ilikatizwa dakika sita baadaye taifa la Kenya ndiyo limepata pigo zaidi baada ya kupoteza raia thelathini na wawili, wakiwemo wakuu wa mamlaka ya viwanja vya ndege ka. Nchi ya Kanada inafuata kwa kupoteza raia kumi na wanane, Ethiopia raia tisa, nchi ya Uchina raia nane, Marekani nane, Italia nane, nchi ya Ufaransa wamepoteza raia saba na kufuatwa vilevile na Uingereza waliopoteza raia saba. Misri imepoteza raia sita, Uholanzi raia watano huku mataifa kama vile Rwanda, Togo na Uganda ikipoteza raia mmoja kila mmoja. Baadhi ya waliofariki katika mkasa huo walikuwa waungana na wajumbe wengine waliokongamana jijini Nairobi kwa mkutano wa mazingira ulioandaliwa na Umoja wa Mataifa hapa jijini Nairobi. Kwa sasa tumsikize waziri wa uchukuzi nchini Kenya, James Masharia, kuhusu mkasa huo. We have initiated Tumeanzisha kupitia halmashauri ya viwanja vya ndege vya Kenya hatua za dharura kufuatia mkasa huu, hususan kuwasaidia ndugu na marafiki ambao walikuwa wanangojea wapendwa wapendwa wao. Tumeanzisha vituo viwili vya dharura. Tunaendelea kuwasiliana na shirika la ndege la Ethiopia Airlines ili kupata habari kamili kuhusu ni nini hasa kilisababisha ajali hiyo, na bila shaka habari zozote ambazo tutapata, tutaziwasilisha kwa wadau wote. Baada ya ajali hiyo kutokea Rubani wa ndege hiyo alikuwa amewasiliana na wasimamizi wa shirika la Ethiopian Airlines na kuashiria kuwa ndege hiyo ilikuwa na utata na hivyo basi kuelekezwa kurudi kabla ya kupata ajali. Baada ya masaa kadhaa, waziri mkuu wa Ethiopia Ahmed Abi akatuma ujumbe katika mtandao wa Twitter na kutuma salamu za rambirambi kwa familia zilizopoteza wapendo wao katika ajali iliyofanyika katika eneo la Bishoftu, Ethiopia. Maafisa wakuu wa serikali ya Kenya wanatarajiwa kusafiri hadi eneo la mkasa kusaidia katika shughuli za baada ya mkasa. Tume set up emergency center pale terminal 1b, halafu kule hoteli ya Sheraton hapa uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Kwa hivyo familia wakifika, tutawapeleka huko wapatiwe hizo habari, tukipata hizo habari kutoka kule Ethiopia. Yote hayo ya kijiri, uchunguzi umeanzishwa kubaini kini cha ajali hiyo na ni kipi kilichotokea licha ya kuwa ndege hiyo ilitumika tu kwa miezi michache. Huba Abdi, Sauti Amerika, Nairobi. Hmm. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia ya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa wa Somalia na ndugu wamethibitisha kwamba mmoja wa wafanyakazi wa ofisi ya wa waziri mkuu wa nchi hiyo ni miongoni mwa waathirika waliopoteza maisha katika ajali ya ndege la shirika la ndege la Ethiopia. Abdishakur Muhammed Shahad alifanya kazi katika ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia Hassan Ali Kaire katika miaka miwili iliyopita. Waziri mkuu alitoa pole kwa familia ya Shahad katika ukurasa wake wa Twitter. Shahad alikuwa njiani katika uwanja wa ndege wa Addis Ababa akitokea nje ya nchi, akirudi nyumbani Mogadishu, afisa mmoja alieleza. Wakati huo huo, raia wawili wa Canada waliofariki katika ajali hiyo wametambuliwa na ndugu zao. Watu hawa wawili ni Amina Ibrahim Odoa na mtoto wake mwenye umri wa miaka sita Safia Faisal kutoka Edmonton, Canada. Wote ni raia wa Canada wenye asili ya Somalia. Mtu mmoja raia wa Ugiriki ambaye, ambaye angekuwa abiliwa mia moja na hamsini kwenye ndege iliyokuwa na inakwenda Nairobi ya shirika la ndege ya Ethiopia ambayo ilianguka alisema ah, amenusurika baada ya kuchelewa kwa dakika mbili kwenye, kwa ajili ya safari hiyo. Anasema, nilikasirika kwa sababu hakuna mtu alinisaidia kufika kwenye geti kwa muda uliotakiwa. Antonis Mavropoulos aliandika katika ujumbe alioandika kwenye ukurasa wake wa Facebook akisema siku yangu ya bahati, huku akiweka picha ya tiketi ya ndege. Mavropoulos, rais wa shirika la kimataifa la kukusanya uchafu, shirika lisilo la kiserikali, alikuwa akisafiri kwenda Nairobi kuhudhuria mkutano wa mwaka wa mazingira wa Umoja wa Mataifa. Barabara kabisa. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington na Santi Shomari. baadhi ya habari ambazo nimeziona kwenye mitandao ni kwamba baadhi ya wa abiria walikuwa wanatokea hapa Marekani wakielekea mm-hmm. uh, huko Nairobi. Tuende sasa kwa uh, suala lingine katika uh, mtaalam huru kuhusu maswala ya haki za binadamu kwa watu wenye ulemavu wa ngozi yani albino anaripoti kwamba watu walio katika hali hii wanapata ugumu sana kupata haki au kulipwa fidia kwa mashambulizi ya kimwili na mambo mengine ya kuumiza dhidi yao na familia zao. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva ambako ripoti hiyo ya karibuni imekuwa ikijadiliwa katika Baraza la Umoja wa Mataifa na haki za binadamu, na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mwaka jana haswa ulikuwa ni mgumu sana kwa watu wenye ulemavu wa ngozi kusini mwa Afrika. Mtaalamu wa Umoja Mataifa Ikoponsa Ero anasema alipokea ripoti kadhaa za mashambulizi mabaya sana dhidi ya albino kutokana na mazoea ya siku zilizopita. Anasema huenda idadi ya kesi zilizoripotiwa isionyeshe kiwango cha kweli kwa tatizo hili. Katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, anasema kumekwepo na zaidi ya kesi 700 za mashambulizi katika nchi 28 za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Anaelezea kuwa hizi ndio kesi ambazo zimeripotiwa. Nyingi ya hizo anasema hazijawahi kuzungumziwa hadharani kote duniani. Ero anasema watu wenye ulemavu wa ngozi wanaathiriwa na ubaguzi, unyanyapaa na kutengwa kijamii. Anasema wanakumbwa na manyanyaso ya kimwili na taratibu mbaya zinazohusiana na imani za kishirikina na uchawi. Hata hivyo wanapojaribu kuomba msaada, anasema albino mara kwa mara wananyimwa fursa ya kupata haki. Overall, cases, anasema kwa jumla katika misingi ya kesi za kihalifu kuna uchelewesho usio wa kawaida katika kuendesha kesi zinazohusu makosa makubwa kama vile mauaji na watu kukatwa viungo. Anasema kwa kawaida kesi ambazo adhabu zake si kubwa kama vile vitisho na kutwa na viungo vya watu ambavyo vimefukuliwa kutoka makaburini, inategemea nchi na nchi, ama kesi inaendeshwa haraka sana au suala hilo halitiliwi maanani. Ero anasema kuna vikwazo vingi vya kupata fursa ya kisheria ikiwemo ukosefu wa uelevu kwa upande wa waathirika wa jinsi mfumo wa kisheria unavyofanya kazi katika nchi. Anasema ubaguzi kutoka kwa jamii ya kisheria na kutokuwa na uwezo wa kulipa gharama zinazohusiana na kufikisha shauri mahakamani na vikwazo vingine. Mtaalam huru anasema hatua maalum lazima zichukuliwe kuboresha fursa ya kupata haki kwa watu wenye ulemavu wa ngozi. Anapendekeza kuwa waathirika na jamaa zao wapewe ulinzi ili kuwashawishi kujitokeza kutoa ushahidi kwa uhalifu uliotendeka. Anasema ni vyema wapatiwe msaada mwingine hero anasema watu wenye ulemavu wa ngozi ambao wanatafuta msaada wa kisheria ni vyema sheria zifanyiwe marekebisho ili kuendana na vitisho vinavyolengwa kwa watu wa kundi hili. Nao mkutano wa kieneo unaojadili utamaduni wa turathi za chini ya maji unafanyika hivi leo na kesho katika mji wa Malindi nchini Kenya ukishirikisha mawaziri na maafisa wa ngazi za juu kutoka mataifa manane. Salma Mohamed anaripoti kutoka pwani ya Kenya. Mkutano huo wa siku mbili unajadili tamaduni na turathi za chini ya maji ambazo zinaweza kutumiwa katika kuendeleza utalii kwenye eneo la Afrika Mashariki na visiwa vya bahari Hindi. Miongoni mwa watakaohudhuria ni mawaziri na maafisa waandamizi wa utamaduni kutoka nchi za Kenya, Tanzania, Ethiopia, Rwanda, Somalia, Mozambiki, Jibuti na Seshels. Kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari, mkutano huo unatazamiwa kujadili njia mpya za kufanikisha hifadhi na kuendeleza utamaduni wa turathi hizo katika eneo hilo la Afrika. Kenya imepiga hatua kadhaa katika mipango ya turathi za chini ya maji na inashirikiana kikamilifu na taasisi katika shirika la umoja wa mataifa la UNESCO, China na Italia katika utafiti huo wa chini ya maji mjini Malindi na Lamu, kulingana na wizara ya michezo, utamaduni na sanaa. Kenya ni taifa la kwanza Afrika chini ya jangwa la Sahara kuanzisha utafiti wa hifadhi ya tamaduni na turathi za chini ya maji. Kwa miaka kadhaa, Kenya imekuwa ikifanya utafiti wa kiekolojia kufahamu turathi za chini ya maji katika mwambao wa nchi hiyo. Athman Hussein ni mkurugenzi katika kumbukumbu ya kitaifa kanda ya pwani ya Kenya. Hii ni sekta ambayo kwamba ilikuwa watu wengi hawaijui katika sehemu nyingi, na unauka ulimwengu kwamba kuna sekta ya akiolojia ya kuhusu ndani ya maji. Kwa hivyo hii ni nafasi kwanza, kuweza wale mafundi wote wa sekta hii watajuana, watapeana fikra. Kuna tafiti ambazo kwamba zimefanywa hivi karibuni, tutaweza kuvijua zile tafiti pia tunataka kuhakikisha pia tumepata wafadhili, kwa sababu hii ni sekta ambayo kwamba kwa ni ghali katika kuifanyia kui, kui, kazi. Tunaamini kwamba ikiwa tutajulikana kwamba sisi pia katika East Afrika tuko katika mstari wa mbele, tunaweza kupata wa, wafadhili wa kuweza kutusaidia. Moja ya ufumbuzi mkubwa ilikuwa kuchimbuliwa kwa mabaki ya meli ya Santa Antoni De Tena mwaka 1977 karibu na mji wa Mombasa mabaki hayo sasa ni moja ya kumbukumbu katika jumba la makumbusho la fort jesus mjini mombasa unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika e katika jamii na maendeleo hivi leo Taasisi isiyo ya kiserikali ya ICF inaandaa tamasha maalum ya kuenzi nchi ya Tanzania katika mji wa Dallas, Jimbo la Texas hapa Marekani kuanzia tarehe 26 hadi 28 mwezi Aprili mwaka huu. Shughuli hiyo inatarajiwa kuwakutanisha wadau wa Tanzania kutangaza nchi yao na wale walioko kwenye diaspora kibiashara na kijamii. Mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na Ben Kazora, makamu rais wa taasisi hiyo, na kwanza akataka kujua lengo kubwa la shughuli hiyo. Hii shughuli lengo lake kubwa mmoja ni kubrand jina nchi ya Tanzania, yaani jina nchi yetu iweze kufahamika zaidi na kwa miaka mingi tumekuwa tunasikia wanasema Kilimanjaro iko Kenya, tunaamika, lakini hatukuchukua hatua wenyewe, kama wanadiaspora wa Marekani au wa duniani, kuitangaza nchi yetu. Kwa hiyo tukaona kwamba ni muhimu sana tuweze kuambia dunia, uh, stori ya Tanzania iambiwa na Watanzania wenyewe. Kwa hiyo ndio maana tukawaja na hii idea ya Tanzania day na ni shughuli ambayo kwa miaka miwili ya kwanza na huu watatu inafanyika hapa Dallas na imekuwa inaandaliwa na wana diaspora ambao tuko hapa Marekani, lakini uh, of course ni shughuli ya wanadiaspora wote ambao wako nje ya nchi wanaweza kashiriki na kutusapoti. Sasa, wakati mnafanya Tanzania Day imekusha fanyika miaka miwili sasa, maana kubwa kuitangaza jina la Tanzania, lakini pengine yale ambayo yanafanyika siku hiyo na najua sio siku moja. um, mwaka huu sasa, kuonyesha ukuaji wa programming yetu, ni kwamba tume, tumeingia kwenye engo tofauti za kutangaza nchi. Kwa hiyo sasa basi programu kuwa hivi. Alhamisi, kuna, uh, Women Networking Empowerment Event. Role ya mwaka huu inakuwa hivi. Alhamisi kutoka kuna, tunaangalia role ya wakina mama wakina dada kwenye maendeleo ya nchi yetu kule nyumbani na pia kwenye maendeleo ya hapa sisi wenyewe kukuzana, wakina mama hapa Marekani, ambao wa Tanzania wengi, lakini mwaka huu tunaalika hata mataifa mengine. Tuna so wageni uh, rasmi tumewaalika, mmoja wao ni balozi wa au um, ii, na wanawake wengi ambao ni wafanya biashara wakubwa hapa Texas. Na pia nimesikia kuna watu ambao wanatarajiwa kupokea tuzo, kuna lolote naloendelea upande huo? Yaani sasa tuzo, sijui kama tunaruhusu, nirudi nyuma kidogo, ili kufanya kama sego ya hili uh, tuzo, bila shaka Yes, mwaka huu kama mlivyoona kwenye logo yetu ambayo tulitoa mwaka jana mwezi wa nne, wakati tuna launch event ya mwaka huu, kuna logo ya nyayo ya binadamu. Sasa ile nyayo ukiangalia vizuri, kwa nyuma ina kama story ya kiatu, kwa mbele ni mguu peku, inaonyesha kwamba nyuma ndio tupokuwa sasa hivi, mbele ndio tupotoka. Ndio maana sima mwaka huu ni where it all began. Sasa basi, what do we mean by all, where it all began huu mwaka ndio mwaka wa sitini tangia Dr Liki na mke wake Mary wavumbua ushahidi wa, wa binadamu wa kwanza duniani pale Olduvai Gorge, Tanzania. Kwa hiyo partially tunajaribu kuselebrate hilo. Sasa ili kuweka maana kubwa zaidi tumemwalika mtu mmoja anaitwa Dr jane Goodall. Kwanza tunampa zawadi ya kuwa friend wa Tanzania aa, kwa sababu ya shughuli zake inachofanya Tanzania kujulikana lakini pia wengitu ambao tumemwalika ni mtoto wa Dr. Liki mwenyewe Richard Liki. Lengo kubwa hapa ni kuunganisha hii picha nzima ili dunia ijue kutoka kwa wale waliokuwa pale, sababu huyu Dr. Dr. Jane Goodall alikuwa ni intern wa Mary na na na Dr. Liki pale, kwa hamna mtu anayeelewa hii historia vizuri kuko yeye. Na huyu mwingine Richard Liki ni mtoto wa huyo baba aliyebunua hiyo hiyo nyayo kwa hiyo mwaka huu pia kuna hiyo kama ni ndio upande wa Marekani tunaanza kusherekea, halafu amshua nyumbani watafanya ya, ya kwao mwezi wa saba. Basi huyu ni mmoja atapewa zawadi. Zawadi nyingine anenda kwa uh, Mweshimiwa Joseph Kusaga, Joseph Kusaga kwa entrepreneurship yake kwa ufanyabiashara wake, na wote wanamfahamu ni nani. Kuna mtu mwingine amepewa zawadi ya achievement, kuna Profesa Pius Yanda. Profesa Yanda alikuwa Elfu uh, mbili na saba Vice President Al Gore wa Marekani alipata zawadi kwenye ishu ya Nobel on, um, climate change, lakini watu waliochangia no zawadi ni mmoja wetu, ni Mtanzania Professor Pius Yanda wa pale Mlimani ambaye amefanya kazi kubwa kuanzisha na kusimamia kitengo cha climate change pale Mlimani na yeye tunamtambua. Mtu mwingine ni uh, Bernard Kiwia amekuwa ni inventor, innovator amekuwa ametajwa sana kwenye magazeti ya Forbes, amekuja mpaka MIT amefundisha some classes, ni mtazile mdogo tu, anaishi Arusha, na yeye tunamtambua kwa kipaji chake. Kuna mtu mwingine anaitwa Bartholomew Erastus Mpemba. Kwa wale ambao wanasoma physics za hata mpaka leo, kuna kitu kinaitwa the Mpemba effect. Hii Mpemba effect ni nini? Fu, sana, kwa muda mrefu sana, kwa kuwa kuna imani kwamba maji yanazidi kufreeze haraka zaidi yakiwa baridi zaidi. Sasa hili likawa vile mpaka miaka ya sitini, na ndo akaja kijana mmoja mtanzania mdogo, yani nisema mdogo na maisha teenager, akasema hapana, actually maji yanafreeze haraka zaidi yakiwa ya moto zaidi. Kwa kuwa kuna ubishano kidogo pale, hatimaye kaonekana kwamba huyu kijana kutoka Tanzania kweli yuko sahihi, na tangia siku hiyo hilo, hiyo effect ikaitwa the Mpemba effect. Ukienda kwenye YouTube unaikuta, Google taikuta, Wikipedia taikuta. Mm -hmm. Ni Mtanzania mwenzetu ambao mpaka leo yuko hai, yuko Tanzania watu wengi wanamfahamu. Lengo kubwa la hii part ambayo inafanyika Jumamosi usiku, mm -hmm, na tarehe ishirini na saba ni ku showcase kuambia dunia jinsi Tanzania tunavyotoa mchango kwa science, kwa teknolojia, kwa jasilia mali, kwa vitu vingi, sio tu nchi ambayo watu wengi wanachukua kama labda tunahitaji msaada na hivyo vipaji vipo. Kwa hiyo ndio itakuwa usiku wa award ceremony ya Jumamosi tarehe 27 mwezi wa 4 hapa Dar es Salaam kwenye hoteli ya Omni. Naam, basi usikose kusikiliza kipindi hicho kila siku ya Jumatatu na kabla hatujatamatisha matangazo yetu hapa Sandy Shomari anakusomea muhtasari wa habari <tipi> Rais wa Algeria Abdelaziz Bouteflika aliwasili nchini humo Jumapili katikati ya maandamano dhidi ya muhula wake wa tano. Bouteflika mwenye umri wa miaka themanini na miwili amekuwa Jeneva kwa wiki mbili kupata kile ambacho ofisi yake imeita uangalizi wa kawaida wa afya, lakini wengi wa wana wasiwasi kwamba afya rais huyo ambaye alipata kiharusi mwaka elfu mbili na kumi na tatu ni mbaya zaidi. Mshauri wa uchumi wa ikulu ya Marekani Larry Kudlow amesema rais Donald Trump atakata asilimia tano kwenye matumizi ya serikali mwaka elfu mbili na ishirini atakapowasilisha mapendekezo ya bajeti mpya hii leo Jumatatu. Mapigano makali yanaripotiwa kaskazini mwa Siria, ambapo majeshi yanaungwa mkono na Marekani yanasema yanafanya shambulizi la mwisho dhidi ya kundi la Islamic State katika eneo la Bagoz. Upigaji kura ulikuwa wa amani na watu kujitokeza kwa wingi siku ya Jumapili huko Guine Bissau kwa uchaguzi mpya wa bunge wakiwa na matumaini ya kumalizika kwa miaka kadhaa ya mzozo wa kisiasa. Upigaji kura katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la kusini mwa Nigeria la Rivers ulisitishwa jana Jumapili, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kutokana na ghasia katika kituo cha kupigia kura na maeneo ya kukusanya kura hizo. Wapiga kura walienda kupiga kura siku ya Jumamosi kuchagua magavana katika majimbo ya 29 kati ya 36 ya Nigeria, ikiwa ni wiki mbili baada ya uchaguzi mkuu wa rais, ambapo Muhamadu Buhari alipata ushindi kwa muhula wa pili. Na kwa hizo habari kutoka kule Nigeria, tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo, kutoka hapa Washington. Mwelekezi amekuwa ni CD. Nimeshirikiana na mwenzangu Sandi Shomari. Mimi ni BMJ Murithi na kutakia siku njema kutoka Washington.