Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu leo, ikiwa ni Ijumaa Machi 8 mwaka wa 2019 ambayo pia ni siku ya kimataifa ya wanawake. Karibuni. Basi katika matangazo ya leo, kama ulivyodokezewa kuwa ni siku ya kimataifa ya wanawake, je, ni baadhi ya mambo yapi ambayo wanawake wanafanya kuinua hali ya maisha ya wengine katika jamii? Iko na roho ya uzazi, yani anatuchunga kama vile watoto wake, ya natushauri ya kama watoto wake. Tunaikara hapo po, tunashauriana, atuambia hiki na hiki na hiki sio kizuri. Kila kitu anafanyizia kama mzazi wangu utasikia hayo na mengine baadaye. Na tukiwa tungali katika swala hilo hilo la wanawake, kuna wale wanaosema kwamba hali yao ni kuona wamepata ushawishi wa kutosha pamoja na uwezo wa kufanya maamuzi wakati wakiwa mbele ya wanaume. Naweza kupata, yani mimi ile niwe strong self esteem yangu iwe juu, niweze naweza niwe at least, nikimwambia yule chali yangu oye, mi bana, leo staki iwe, atanielewa kwa sababu bado unajiona nikisema kuwa mimi sitaki na yeye anataka, inakuwa kuwa mimi nimempanda yeye kichwani. Haya, basi vidokezo tu, nikiwa na imani kwamba umerauka vizuri na asubuhi yako ni njema kama yetu ilivyo, japo usiku hapa Washington DC. Lakini moja kwa moja ungana nasi tunapoendelea kuleta taarifa mbalimbali na habari kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Sasa BMJ Mureithi anakusomea habari za ulimwengu. Habari za hivi punde kabisa zinaeleza kwamba aliyekuwa mwenyekiti wa kampeni ya kuwania uraisi wa Donald Trump amefungwa jela kwa takriban miaka minne na mahakama moja ya serikali kuu hapa Marekani. Paul Manfort mwenye umri wa miaka sitini na tisa alipatikana na hatia mwaka jana ya kukwepa kulipa kodi na ubadhirifu wa fedha. Jaji TS Ellis Uh, wa mahakama iliyo mjini Alexandria, jimbo la Virginia, amempa Manafort kifungo cha miezi 49, lakini akasema kwamba miezi tisa ambayo amekuwa rumande itahesabiwa na kuondolewa kwenye kifungo hicho. Manafort ambaye alikuwa mmoja wa watu maarufu katika michakato ya kisiasa hapa Marekani na aliyeishi maisha ya hali ya juu alionekana mdhaifu alipofika mbele ya jaji huyo na kumwomba kwamba awe na huruma wakati akitoa kifungo chake. Alisema amedhalilishwa na kuaibika, hususan katika kipindi cha miaka miwili tangu uchunguzi kuhusu kesi hiyo ulipoanza. Mahakama hiyo pia imemtaka alipe dola milioni 248 na faini ya dola elfu 50. Manafort pia anatarajiwa kufika mbele ya jaji mwingine kwa kesi ambapo anatuhumiwa kushirikiana na watu wengine kufanya uhalifu na kuwasiliana na mashahidi kwa njia za hila. Kifungo alichopewa Manafort ni kifupi kuliko walivyotarajia waendesha mashtaka, ambao walijaribu kumshawishi jaji kumfunga gerezani kwa miaka kumi na tisa hadi ishirini na moja. Mahakama moja ya Sudan jana Alhamisi ilibatilisha kifungo cha waandamanaji nane huku maelfu ya watu wakikusanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Khatum kupinga hatua chukuli, zinazochukuliwa na rais Omar al Bashir katika kukabiliana na maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa miezi kadhaa sasa. Waandamanaji walioachiliwa na mahakama hapo jana walikuwa wanatumika kifungo cha kati ya miezi sita na miaka mitano, baada ya kupatikana na hatia ya kushiriki, kushiriki kwa mgomo usio halali. Hatua hiyo ya mahakama ya rufaa ilijiri huku Bashir akikutana na washirika wake wa kisiasa kuzungumzia mbinu za kukabiliana na maandamano hayo. Rais Bashir tayari ametangaza hali ya hatari kwa mwaka mmoja na kupiga marufuku mikutano yote isiyo na kibali nchini kote. Hata hivyo, raia wamekuwa waki kaidi amri yake na kuandamana karibu mara, mara, mara kwa mara tangu amri hiyo kutolewa. Maandamano yamekuwa yakifanyika karibu kila siku nchini Sudan tangu tarehe kumi na tisa mwezi Desemba mwaka jana kupinga ongezeko kubwa la bei ya bidhaa kama vile mkate, huku wengi pia wakimtaka rais Bashir kuondoka madarakani. Rais huyo amekuwa kiongozi wa nchi ya Sudan kwa miaka thelathini. Na maafisa wa Ethiopia wanasema kwamba kutokana na hasia uh, kukoseshwa makao pamoja na kuendelea kwa kiangazi nchini humo zaidi ya watu milioni nane wanahitaji msaada wa dharura wa chakula, likiwa li, ni ongezeko la asilimia tano katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Harison kamau anatuarifu zaidi. Ripoti hiyo iliyotolewa jana Alhamisi inasema kuwa serikali ya Ethiopia imetoa wito wa msaada wa dola bilioni 1.3 ili kusaidia takriban watu milioni 8.3 wanaokabiliwa na baa la njaa pamoja na ukosefu wa vifaa muhimu vya kujikimu kimaisha, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mitikukasa ambaye ni kamishna wa kitaifa kwenye udhibiti wa dharura amesema kuwa kiangazi cha mwaka wa 2016 kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na ghasia kwenye maeneo kadhaa nchini humo zimechangia hali hiyo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kuwa takriban watu milioni tatu wamekoseshwa makao kutokana na mapigano kwenye taifa hilo lenye jumla ya idadi ya watu milioni mia moja. Ghasia nyingi ni kutokana na mapigano ya kikabila hasa kwenye maeneo ya kusini magharibi na mashariki tangu mwaka uliopita. Kuzuka tena kwa ghasia kumedumaza juhudi za uwiano zilizoanzishwa na serikali mwaka wa 2017 za kuachilia wafungwa wa kisiasa na zilizolenga kupunguza hali ya taharuki iliyosababishwa na maandamano dhidi ya serikali mwaka wa 2015. Waziri Mkuu Abiy Ahmed ambaye yuko madarakani tangu Aprili mwaka uliopita amefanya mabadiliko makubwa ya kisiasa na kiuchumi, yakiwemo kusamehe makundi wa ya waasi yaliyoko nje ya nchi, pamoja na kurejesha uhusiano wa Ethiopia na asimu wa miaka mingi ambaye ni nchi jirani ya Eritrea unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa mara ya pili katika kipindi cha miezi miwili baraza la wawakilishi hapa marekani jana alhamisi lililaani matamshi ya chuki ya kila aina katika juhudi za wademokrat kutamatisha utata ulioibuka baada ya mmoja wa wabunge wa mrengo wao kutoa matamshi yanayotajwa kuwa ya chuki yakielekezwa kwa wayahudi Wajumbe wa Kongress walipiga kura 407 kwa 23 kulaani matamshi ya mbunge Ilhan Omar aliyoyatoa hapa Washington wiki iliyopita. Omar, mzaliwa wa Somalia, amekuwa akiikosoa Israeli katika matamshi yake mbalimbali. Awali, spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi aliwaambia waandishi wa habari kwamba azimio hilo lingemtaja Omar kwa jina na kwamba lilifaa kulenga kauli zote za chuki ikiwa ni pamoja na matamshi ya chuki yanayowalenga Waislamu. Hata hivyo, Pelosi alimkosoa Omar lakini akasema kwamba huenda hakufahamu fika uzito wa matamshi yake. Alisema ni muhimu kwa wanaharakati kubadilisha baadhi ya kauli zao wanapochaguliwa na kuwa wawakilishi katika bunge la Marekani na Marekani imeishutumu serikali ya Zimbabwe kwamba chini ya uongozi wa rais Emerson Mnangagwa imeshindwa kuleta mabadiliko yanayohitajika ya kisiasa na kiuchumi ili kubadilisha mtazamo wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Robert Paladino, Paladino alisema jana Alhamisi kwamba uh, Mnangagwa ameshindwa kufanya mageuzi makubwa yanayohitajika ili nchi hiyo iheshimiwe tena na jumuiya ya kimataifa. Kauli hiyo inajiri siku chache baada ya rais Trump kutangaza kwamba utawala wake umeongeza a, muda wa kuendelea kuiwekea vikwazo vya kiuchumi kwa miaka miwili nchi hiyo, ambavyo pia vinalenga taasisi na watu binafsi, ikiwa ni pamoja na rais Mnangagwa mwenyewe, kati ya wengine. Kati ya mambo mengine Marekani inataka Zimbabwe kubadilisha sheria kandamizi, hususan zile zinazodhibiti wanahabari na haki ya raia kushiriki maandamano. kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa rwanda paul kagame yuko katika ziara ya siku mbili nchini tanzania ambayo itakamilika hivi leo kagame na mwenyeji wake john pombe magufuli jana walifanya mazungumzo kuhusu ushirikiano kati ya tanzania na rwanda na masuala mengine yanayohusu jumuiya ya afrika mashariki ziara ya kagame imejiri wakati rwanda ikiwa na mgogoro mkubwa na nchi jirani ya uganda basi tupate ripoti kamili tukiletewa naye Patrick Nduwimana. Akizungumza Ikulu, rais Magufuli amesema yeye na mwenzake wa Rwanda wamezungumzia zaidi juu ya uchumi na biashara kati ya nchi zao na maswala mengine ya kuendeleza uchumi kwa faida ya wananchi wa nchi zote sita wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ikifahamika kuwa rais Kagame ndiyo mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais Magufuli amejivunia ushirikiano mwema kati ya Tanzania na Rwanda. lakini kikubwa zaidi tumezungumzia juu ya uchumi namna ya kufasiliteti mambo ya mahusiano na mambo ya uchumi katika nchi zetu hizi mbili na mazungumzo yameenda vizuri, lakini kwa ujumla yalikuwa mazungumzo ya undugu na urafiki zaidi. Hakuna taarifa rasmi kwamba swala la mzozo unaowiva hivi sasa kati ya Rwanda na Uganda lilijadiliwa na viongozi hao wawili, ikiwa rais Paul Kagame, ikiwa rais Magufuli, wote wameelezea kwamba ushirikiano wao umekuwa wa kindugu na mzuri sana. Rais Magufuli amesema masuala ambayo hayajasawazishwa kwenye ushirikiano wa biashara yataendelea kujadiliwa kwenye ngazi ya afisa na mawaziri husika wa sekta hiyo. Ziara hiyo ya rais Paul Kagame nchini Tanzania inajiri huku kukiwa na mzozo mkali kati ya Rwanda na Uganda, kila nchi kiishtumu nyingine kupanga njama za kuhatarisha usalama wa mwengine na kuzorotesha shughuli za biashara kwenye eneo la mpaka. Februari 28, Rwanda ilifahamisha kwamba malori yanayobeba mizigo mikubwa mikubwa kutoka Uganda hayaruhusiwi tena kupita kwenye mpaka wa Katuna, ikieleza kuwa hatua hiyo ni kwa sababu ya shughuli za ujenzi wa barabara zinazoendelea kwenye eneo hilo la mpaka. Lakini Uganda iliona kwamba hiyo ni njama ya kuziwia bidhaa za Uganda kuingia nchini Rwanda kiurahisi. Kutokana na hatua hiyo ya Rwanda kubana shughuli kwenye mpaka wa Katuna, serikali ya Uganda jana ilitoa taarifa kwa wafanyabiashara wake ikiwafahamisha njia zingine za kutumia kwa kusafirisha bidhaa zao kuelekea Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bunge la Uganda jana lilikuwa linatarajiwa kujadili mzozo huo ambao umepelekea baadhi ya vituo kwenye mpaka kati ya nchi hizo kufungwa. Jumanne spika wa bunge la Uganda Rebeka Kadaga alimtaka naibu waziri mkuu Moses Ali kurejea mbele ya bunge Alhamisi ili kutoa taarifa rasmi kuhusu mgogoro ulioko ambao unahatarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Rwanda inadai kwamba Uganda imewakamata raia wake mia moja na sita na imekataa mahabusu hao wasionane na mawakili wao au afisa wa ubalozi wa Rwanda nchini Uganda. Uganda upande wake imekanusha madai hayo, ikisema haijamkamata raia yoyote wa Rwanda. Jumanne katika mkutano na waandishi wa habari, waziri wa Rwanda wa mashauri ya kigeni Richard Sezibera alishutumu Uganda kwa kuwahifadhi wapinzani wa serikali ya Rwanda wa chama cha Rwanda National Congress, RNC, kinachoongozwa na mkuu wa zamani wa majeshi ya Rwanda Jenerali Kayumba Nyamwasa ambaye yuko uhamishoni nchini Afrika Kusini. Tuhuma hizo zilitupiliwa mbali na waziri wa Uganda wa mashauri ya kigeni Sam Kutesa katika taarifa aliyotoa kwa vyombo vya habari Jumanne. Kumbuka, yote haya unayapata pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com na pia kwenye matangazo yanayofuata baadaye saa moja na nusu jioni, na vilevile saa tatu za usiku. Lakini sasa BMJ Murithi anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kampuni kubwa ya teknolojia ya China Huawei imeishtaki serikali ya Marekani kwa madai kwamba sheria iliyopitishwa mwaka jana ya kudhibiti biashara ya kampuni hiyo hapa Marekani ni kinyume cha katiba. Kesi hiyo ndiyo hatua ya karibuni kabisa katika mgogoro kati yake na Marekani, ambapo utawala wa Trump unasisitiza kwamba uwepo wa kampuni hiyo hapa Marekani ni tishio kwa usalama wa taifa. Kipengele cha 889 cha sheria za ulinzi za Marekani kinakataza mashirika ya serikali na wakandarasi wanaofanya biashara na serikali ya Marekani e kununua vifaa vya mawasiliano au hata huduma kutoka kwa kampuni za Huawei na ZTE. Nam. Na sasa tuelekee kwenye taarifa zetu, ambapo Burundi leo inajiunga na mataifa mengine katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya mwanamke, kama ulivyosikia katika utangulizi wetu. Basi hayo yanajiri wakati serikali ya Burundi ikidai kuzingatia maendeleo ya mwanamke kwenye sera zake, ambapo waziri anayehusika na maswala ya jinsia amesema kuwa maendeleo ya mwanamke yameanza kushuhudiwa miezi sita baada ya uzinduzi wa mradi wa kustawisha wanawake kwa kuwapatia mitaji ya kuanzisha shughuli za kujikimu kimaisha. Hata hivyo, kuna baadhi ya wanawake wanaofanya kazi bila malipo wakiwemo wanaolea mayatima bila kusubiri msaada kutoka serikalini. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Aidala Hakizimana, ametutumia taarifa ifuatayo. Bi Mariam Daisenga, mama mwenye umri zaidi ya miaka hamsini, ni mama anayedaiwa na wengi kuwa alijitolea zaidi katika kuendeleza jamii; kwanza, kama mpiganaji katika kikundi cha uasi kutetea kile anachodai kupigania amani na usalama wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, na baadaye, kama mlezi wa mayatima kuponya makovu ya vita hiyo. Lakini ilikuwaje mpiganaji ambaye anadaiwa na wengi kuwa mtu asiyekuwa na huruma kufanya kazi ya kulea mayatima? Bi Mariam Daisenga: Mimi ni mama wa kwanza kabisa, nilianza kuchukua silaha nikapigania nchi yangu, lakini matokeo, okay, sikuwa nategemea nikaja kuona vita kumi imeleta hatari pamoja na kupigania nchi nikaona huruma kutokana na watoto. Vita imeingia katika nchi yetu, mayatima wamekuwa wengi, nami ikajibidi nijishughulishe na kazi hiyo. sikuwa nategemea kama mwenye nitaishi watoto anaowalea. Wanasema kuwa historia yake ya kuwa mpiganaji wanaisikia, lakini hawajawahi kuona dosari yoyote kama ukosefu wa huruma wakati wa kuwahudumia. Kwa kweli historia tunaisikia tombe, jinsi alivyopigana baadaye mpaka jinsi oanza huyu mradi wa kulea watoto, iko na roho ya uzazi. Yani anatuchunga kama vile watoto wake, yani anatushauri kama watoto wake. Tunaikara hapo, tunashauriana, tuambia hiki na hiki na hiki sio kizuri. Kila kitu anifanyia kama mzazi wangu. Hata hivyo, Mariam Daisenga anasema kazi hiyo ya kuwalea mayatima ina changamoto zake. Watoto masomo ni shida watoto kila mara naombwa pesa, wengine wanafukuzwa, wanaomba daftari, wanaomba uniform, wanaomba kila kitu. Watoto matibabu ni shida, lakini kutokana na mtegemea Mwenyezi Mungu kila kitu Mungu anaenda ananisaidia pole pole. Hii ni wakati. Ijumaa hii tarehe 8 mwezi Machi ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya mwanamke, fursa ya kutathmini hali ya maendeleo ya haki za mwanamke na mchango wake katika jamii. Waziri wa Burundi wa haki za binadamu na jinsia Bwana Martin Vyaba anasema serikali ya Burundi inajali maendeleo ya kina mama katika sera zake kupitia mradi Merankabandi, yaani kuwa kama wengine. Serikali hutoa kila mwezi franka za Burundi elfu ishirini kwa wanawake maskini zaidi kutoka mikoa mine, na maendeleo yameanza kushuhudiwa. Tuliona kwamba baada ya uchunguzi tulifanya, baada ya miezi sita, maisha ya familia hizo amebadilika sana, kwamba maendeleo fulani anaonekana, wamenunua mbuzi, kuna wengine walishaanza ulimaji wa mboga e, watoto wamerudi shuleni, wanawake wamenunua wa viato, wamenunua wa nguo na kuna programu zingine za kuwasaidia e, sio kusema kwamba muradi Merankabandi ni muradi ambao utakuja kumaliza umasikini katika familia kitaifa. Sherehe kuhusiana na sikukuu hii ya mwanamke zimepangwa kufanyika mkoani Gitega, kwenye makao makuu ya kisiasa ya Burundi. Idara ya Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Moja kwa moja tukitoka huko Burundi, sasa tunayateremka kidogo, tunaenda kule DRC wakati huu ambapo pia wakiendelea kusherekea siku ya mwanamke, baadhi ya wanawake mjini Bukavu wanalalamikia mashambulizi ambayo yamekuwa wakishuhudia katika siku za karibuni toka kwa wavulana wanaowakataza kuvaa longi au nguo fupi na zenye kubana mwili. Visa hivyo vinasemekana kufanyika katika mapema wiki hii, hali ambayo imewakera wanawake wengi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi, Mitima Ja De Lachens akiwa Bukavu anaeleza hali ilivyo. Mashambulizi kama na haya dhidi ya wanawake yamevuma upande huu tangu kuliposambazwa fununu kwamba mke wa rais Feliksi Tshisekedi ametoa amri kwa wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusitiri mili yao Ijapokuwa mke wa rais b Denis na Keru Chisekedi hajawahi kusema hivyo, kwa sasa visa vingi vya mashambulizi dhidi ya wanawake vimeripotiwa, haswa mabinti wanaolazimishwa kila mara kuzivua hadharani nguo zao, kama vile suruali, nguo fupi au zinazobana mili yao, na wale wanaosubutu kukataa, vijana wanazipasua kwa kutumia nguvu, huku picha zao zikisambazwa kwenye mitandao ya kijamii. udhalilishaji unyanyasaji wa kijinsia na ukiukaji wa haki yao anavyosikitika mbunge wa zamani hapa Kivu kusini B, Esperance Mwa Baharani. tunapinga hiyo hiyo tabia mbaya ya watu wa mtoto wa moya wa Bukavu, wanaanza kuifanya na wanasemea, premier dame uongo, paski namjua na najua kama navala pantalon. Hata nimona mafoto ingine hapa nyuma hayakuwa nyuma sana, ku mariage ya honorable Vital alikuwa navala hata pantalon siku alikuwa iko kufetmwa. Na tunakatala wale wako nafanya vile, justice ijokipe nao kwa kawaida karibu kila tarehe 8 Machi wanawake wanaandamana mjini Bukavu wakivaa vitenge, ila hii Ijumaa wengi kati yao wamekusudia kuandamana huku wakivaa suruali ili kuonyesha hasira yao. Elodi na Migabe ni miongoni mwa wasichana wanaotarajia kufanya hivyo. Nitavaa suruali kwa sababu niko nyuma mwanamke huyo ambayo amepigwa na watu kama vio wenzake. Mwanamke huyo ni mama ni dada na ni mtoto wa mtu na inaomba aheshimiliwe, uh, kama vile mtu ana haki zake. Hata hivyo mjini Bukavu kuna pia vijana ambao hawakubaliani na tabia hii ya kushambulia wanawake wanaovaa suruali na nguo fupi. Pascal ni miongoni. Mashambulizi jiji ya wanawake ni mbaya kwa juu, kila mtu kwa huo kuvala tini yenye anajisikia. Swala hili lilikuwa kiini cha mkutano wa baraza la usalama hapa mjini Bukavu wiki hii. Baada ya mkutano huo Meya wa mji wa Bukavu, Meshak Bilubi Ulengabo, ametoa tahadhari kwa watakaonaswa. Ile katazo siyo ya kweli. Kila yule ambaye atashika binti ama mwanamke mwenye kuvala suruali na kumtendea mabaya, huyo ataadhibiwa vikali sana. Tahadhari hii imetolewa pia na kamanda wa polisi na mkuu wa mahakama hapa Kivu Kusini. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Hii leo ikiwa siku ya wanawake duniani, VOA Mitaani imezungumza na wanawake walio katika mahusiano ya kimapenzi ambayo wanalalamikia manyanyaso wanayopitia katika mahusiano hayo na kutoa ushauri kwa wanawake wenzao kutokubali kudhalilishwa na kuendelea kukaa katika hali hiyo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, ameandaa ripoti hiyo. Katika society bado kuna gender-based violence. Achana na gender-based violence ya wale watu ambao wako katika ndoa tayari, wako vijana kama sisi ambao bado wanatatizika sana, kwa sababu yuko katika boyfriend na girlfriend situation. Lakini tayari washajiunga katika kufanya mapenzi, sio lakini at times hatupewi ruhusa sisi watoto wa kike kuamua wakati gani mimi nitajiunga na lile tendo la ndoa, kwa hivyo vipi naweza kupata yani mimi ile niwe strong self esteem yangu iwe juu, niweze naweza niwe at least nikimwambia yule chali yangu, oye, mi bana, leo staki mm, iwe atanielewa. Kwa sababu bado unajiona, nikisema kuwa mimi staki na yeye anataka, inakuwa kuwa mimi nimempanda ye kichwani. Sasa inakuwa vipi, inakuwa ngumu, najiweka katika hali ambayo siitaki, na chochote ambacho kitatokea pale, tuseme mfano itokee mimba, mimi ndo ntakae garamika zaidi ya mwanaume uhusiano niliokuwa nao mbeleni, kwanza nilitoka, maanake nilisinywa ma. Huu upande mwingine, hata kimaendeleo, yee yona mimi ndo naweza kwenda kule nje ni, kama nitafte madil makazi ma nilete pale nyumbani ni ndo maana nilisinywa, nikasema ah, badala nishinde, nimejichokesha mpaka naweza jitia nguvu, naweza afanya something, si lazima kuwapo ananirudisha nyuma. Nilikuwa ni nachukua jukumu jukumu la mwanamke kama langu, kwa sababu ilikuwa mwanamke aneniambia leo sina pesa, nataka pesa fulani, so inabidi mimi mwanamke nimejituma vilivyo, japo ni mwanafunzi, sijui mali pesa zitatoka. So napata mara ngine najinyima ile haki yangu, zile fedha zangu za kutumia mimi nampatia leo ananiambia sijalipwa nino mshahara rent mwenye nyumba ananipeleka mbio, so napata ni kama ananigandamiza. Kwa sababu natarajia kama ni majukumu kweli, tuyagawanye, lakini si kiwango hichi, maana hatujaingia katika ndoa ile uhusiano kabisa. Hapana, ni uhusiano umeanza, tuko katika uhusiano, lakini si kwamba eti nimebebishwa majukumu. Sasa mimi nilifeel nimegandamika kwa sababu majukumu yote alikuwa yangu, ya mwanamme nimliishe yeye pesa nitoe mimi nimpatie, na kwake ilikuwa si rahisi sana kunipatia pesa ama kunisaidia kwa jambo lolote. mm -hmm. Chenye angepea na mibi ni mawaidha, namba lingine avunja moyo, so nikaona haina haja tukae katika uhusiano, maana haun, haunifaishi mimi kwa kitu chochote. mm -hmm. mimi ndo mwenye kugaramika. mm -hmm. na yeye hakuna kitu chenye anafanya mm -hmm. So nikamweri tu tuachane. Katika jambo lingine katika masuala ya uhusiano, mi ningependa kushawishi sana wanawake ama wasichana, tusipende kutegemea mwanamme sana, ama tusipende kuwaweka ile moyoni ya kwamba huyu akishaniacha hakuna mwingine, hapana, kwa sababu kama kidini, mimi chenye naamini kwamba unaambiwa kila mtu ana ubavu wake, so tusigandamie yule mwanamme sana. Hata leo tukikosana ama nikiona tuna tabia kwamba tunashinda na hizi simu zetu tuchat kuanzia asubuhi mpaka jioni, ama nikika kidogo nimeangalia amepiga ametex afanya jambo lingine, lenye mi nafikiria hapana, hii hali tunafaa sisi tuiache, maana ni mazoea ambayo yanatumiza sisi wanawake sana. Mwanamme si priority, tunasema he's just an option. Ama tukiangalia katika uhusiano, si kwamba he makes me happy, hapana. Happiness comes from me. Inatokea mimi hiyo furaha, inatoka kwangu mimi. Tunasema yeye ni spice, yani ni kiungo tu. Akija kwangu ameongeza ile furaha, lakini siku maisha ndio chanzo cha furaha yangu. Kwa hivyo sisi wanawake tunaweza fanya kazi ama tunaweza endelea kimaisha zaidi bila hawa wanaume. Kwa na sisi get up and speak out, usikae hapo nyumbani ukaumia. Jamani, kuna issues nyingi za gender based violence zaniumiza mimi. Usioni hata kama hata kama ni gavana jamani, kuna court, nenda peleka kesi yako, na itasikizwa na watu ambao ina, inafaa waisikize, na naamini uamuzi utakuwa wa haki. Kwa hivyo jamani, tukiwa malikokote pale get up, mwanamke jamani, amka zungumza, na huo ndio mwanzo wa mabadiliko <tune> Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wee! Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni juma mosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Oh, mwanangu, dunia ina mambo, mambo hatari kabisa. Hayo ya viji mambo na BMJ Mridhi siku ya juma mosi. Lakini kwanza huyo huyo BMJ Mridhi sasa tusomee muktasari wa habari. mke wa rais wa Marekani Melania Trump jana aliungana na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo kuwatuza wanawake kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni kwa ujasiri katika e, nyanja mbalimbali katika mbali, jamii. Akizungumza wakati wa hafla iliyofanyika katika ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani hapo Washington b Trump alisema kwamba wanawake hao kumi mmoja wao akiwa raia wa Tanzania wamedhihirisha ukakamavu na ujasiri ambao ni muhimu katika kuimarisha maisha ya watu wote duniani. Aliyekuwa mwenyekiti wa kampeni ya kuwania urais ya Donald Trump amefungwa jela kwa takriban miaka minne na mahakama moja ya serikali kuu hapa Marekani. Paul M mwenye umri wa miaka 69 alipatikana na hatia mwaka jana ya kukwepa kulipa kodi na ubadhirifu wa fedha. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumechukuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harison Kamau, hapa studioni nikiwa na BMJ Muridhi pamoja na mwelekezi Sidi Shubahiro, tukisema kwa heri na kukutakia mwisho wa wiki wenye fanaka na baraka.